Mongkoltat.com แหล่งรวมธาตุกายสิทธิ์มากมาย เหล็กไหล หินพระธาตุ ปรอท ฯลฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย chakarin, 28 มิถุนายน 2011.

1. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    พุทธะคือธรรมะ ธรรมะคือธรรมชาติ ง่าย...เบา....สบาย... เมื่อพบถึงแก่นของพุทธะแล้วก็ไม่ต้องถือแบกสิ่งใดไว้อีก ตอบถูกไหมเอ่ย...

2. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ อาจจะแตกต่างจากทุกท่านบ้างแต่ตามความเข้าใจนะครับ
    1.พบพระอรหันต์ให้หหลบ ในมุมมอง เนื่องจากคนสมัยนี้จิตใจเริ่มห่างจากศิลธรรม มีแต่กิเลส โลภ โกรธ หลง ครอบงำ ซะส่วนใหญ่.. ถ้าหากไปพบพระอรหันต์และได้ฟังธรรมจากท่าน และเกิดปรามาสเนื่องจากไม่เห็นด้วยหรืออะไรก็แล้วแต่...ก็จะทำให้ผู้นั้นเป็นบาปอย่างหนัก..ตกนรกได้โดยไม่รู้ตัว ก็เหมือนกับเราชวนคนที่ ไม่อยากไปวัด เพื่อเข้าวัด..เกิดเค้าไปปรามาสหรือทำอะไรที่ไม่ควร ก็ต้องเป็นบาปอีก..แทนที่จะได้บุญกับได้บาปแทน...คำตอบประมาณนี้ครับ
    2.พบตู้พระไตรปิฏกให้เผา อันนี้ผมเน้นคำว่าตู้นะครับ...คือหมายความว่า การเป็นชาวพุทธ เราต้องศึกษาแก่นแท้ของพระพุทธศานาให้ได้ว่าคืออะไร เช่น ศิล สมาธิ ปัญญา
    อย่าหลงกับส่ิงที่ไม่เป็นสาระสำคัญจนทำให้ไม่รู้ว่าพระพุทธศานาที่แท้จริงคือ อะไร ก็เปรียบเสมือนตู้หรือกระพี้ ที่ห่อห้ม ส่ิงที่มีค่าหรือแก่นไว้ ต้องขจัดทิ้งเพื่อศึกษาสิ่งที่ถูกต้้อง....

3. chakarin

chakarin เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007

สาธุกับทุกท่านครับ อ่านแล้วเพิ่มพูนปัญญาเป็นอย่างยิ่งเลยครับ :cool:

4. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

555+เกมส์นี้มีที่มาเพราะผมไปโพสถามชาวบ้านใช่ไหมเนี่ย ขอมามั่วด้วยครับให้ปัญญาเท่ารอยเท้ามดผมมาตอบด้วย อิอิ
    พบพระอรหันต์ให้หลบ
    พบพระอรหันต์ให้หลบ คือเป็นการฆ่า โมหะ คือการหลงในตัวพระอรหันต์ คือเฝ้าอยุ่ตลอด เหมือนคนเฝ้าแต่จะเก็บอัฐิพระอรหันต์ มาบูชา ก็ไปไม่ถึงไหนเสียที เจอท่านครั้งเดียวก็เพียงพอแล้วครับ แล้วนำข้อปฏิบัติมาทำบ่อยๆเข้า ในสมัย 40-50 ปีที่แล้วคนที่เป็นลูกศิษย์จะรับโอวาทจากพระอาจารย์เพียงครั้งเดียวชี้แจงจนเข้าใจแล้วให้ไปปฏิบัติจนกว่าจะได้ ถึงจะกลับมาพบกันอีก

พบตู้พระไตรปิฏกให้เผา
    ขอตอบตามชาวบ้านว่าเผากิเลส โลภะ โทสะ โมหะ ด้วยหลักคำสั่งสอน 84000 พระธรรมขันธ์ และเลิกคบกับตัณหา อวิชา ที่ทำให้เป็นเหตุต้องมาเวียนว่ายตายเกิดนับภพชาติไม่ถ้วนครับ แต่ที่สุดแล้วพระพุทธเจ้าสอนแค่ให้เห็นทุกข์ตัวเดียว ในอริยสัจ4 ไม่ยึดในขันธ์ 5
    ไม่หลงใหลใน รูป กลิ่น เสียง รสอร่อย และสัมผัส ขอยกตัวอย่างนิดนึง

ใบประดู่ลายในมือ
    เรื่องโดยย่อมีอยู่ว่า...สมัยหนึ่ง พระพุทธเจ้าประทับอยู่ ณ สีสปาวัน ใกล้กรุงโกสัมพี ครั้งนั้นเมื่อเปรียบเทียบธรรมะที่ทรงนำมาสอนแก่พุทธบริษัท กับธรรมะที่ตรัสรู้ว่ามีมากน้อยต่างกันอย่างไรจึงทรงหยิบเอาใบประดู่ลาย 2,3 ใบ วางบนฝ่าพระหัตถ์ แล้วตรัสแก่ภิกษุทั้งหลายที่อยู่ในที่นั้นว่า
    “ภิกษุทั้งหลาย! เธอจะสำคัญความข้อนั้นเป็นไฉน? ใบประดู่ลาย 2,3 ใบ ที่เราวางบนฝ่ามือ กับใบประดู่ลายที่อยู่บนต้น ส่วนไหนจะมากกว่ากัน?”
    “ใบประดู่ลายบนต้นมีมากกว่า พระเจ้าข้า”
    “อย่างนั้นเหมือนกันภิกษุทั้งหลาย! สิ่งที่เรารู้แล้วมิได้นำมาบอกมาสอนเธอทั้งหลายนั้นมีมาก เพราะเหตุไรเราจึงไม่บอกไม่สอนเล่า?ก็เพราะสิ่งนั้นไม่ประกอบด้วยประโยชน์มิใช่เบื้องต้นแห่งพรหมจรรย์ไม่เป็นไปเพื่อความหน่ายเพื่อคลายกำหนัด เพื่อความสงบ เพื่อความรู้ยิ่ง เพื่อความตรัสรู้ และเพื่อนิพพาน เพราะเหตุนั้นเราจึงไม่ทำมาสอนแก่พวกเธอทั้งหลาย
    ภิกษุทั้งหลาย! อะไรคือสิ่งที่เราได้บอกได้สอนแล้วแก่เธอ เรื่องนั้นคือ นี้ทุกข์ นี้ความดับทุกข์ นี้ทางให้ถึงความดับทุกข์ นี้คือสิ่งที่เรานำมาสอนเธอทั้งหลาย
    เหตุใดเราจึงนำเอาสิ่งเหล่านี้มาบอกมาสอนพวกเธอทั้งหลาย เพราะสิ่งเหล่านั้นประกอบด้วยประโยชน์ เป็นเบื้องต้นแห่งพรหมจรรย์เป็นไปเพื่อความหน่าย เพื่อความคลายกำหนัด เพื่อความสงบ เพื่อความรู้ยิ่ง เพื่อความตรัสรู้และนิพพาน
    เธอทั้งหลายพึงกระทำความเพียรเพื่อสิ่งนี้แลฯ”

สีสปาสูตร ๑๙/๖๙๓
    สรุป
    พระสูตรนี้แสดงให้เรารู้ว่า แม้คำสอนของพระพุทธเจ้าจะมีมากมายถึงแปดหมื่นสี่พันพระธรรมขันธ์ แต่ถ้าสิ่งนั้นไม่สอนว่า
    นี้ทุกข์ นี้ความดับทุกข์ นี้หนทางให้ถึงความดับทุกข์ และไม่เป็นไปเพื่อ...
    ความหน่าย คลายกำหนัด ความสงบ และนิพพาน แล้วสิ่งนั้นก็ไม่ใช่คำสอนของพระพุทธเจ้าอย่างแน่นอน
    ***ปล ไม่ได้กอปใครมาน่ะพิมพ์เอง อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2011
  5. kungzaza88

kungzaza88 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วสรุปได้มาจากที่ไหนพูม เหล้กไหลที่โชว์

6. chakarin

เอารูปมาให้ดูแล้วน้องกุ้ง

เห็นยังครับ...:cool:

7. oนิจจัง

oนิจจัง สมาชิก

ได้จากการไปทำบุญวันเกิดพระอาจารย์ ที่เชียงใหม่ครับ ไปช่วยงานท่าน^^

8. kungzaza88

kungzaza88 เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพไกลไปดูไม่ออกสีไร ดำหรือนำ่เงินเข้ม
    ไม่เหล๊กไหลกับเพชรพญานาคสัญฐานลักบี้ ไม่ก็เหล็กไหลพญานาค เดาเอาสีไรอ่ะไม่ชัดเลย

9. oนิจจัง

ออกสีดำมันวาวเงินนิดๆครับ จะเงามันอยุ่ตลอดเวลาครับ^^

10. เฮียเครียด

เฮียเครียด เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าให้ตอบแบบไม่ก๊อปผมขอตอบแบบที่คิด................

1. เรื่อง เห็นพระอรหันต์ก็จะหลบ พบตู้พระไตรปิฏกก็จะเผา<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    การที่ว่าเห็นพระอรหันต์ก็จะหลบ คือ เมื่อเราเข้ามาปฎิบัติธรรมการบรรลุธรรมถึงขั้นพระอรหันต์นี้แล้วเราไม่ควรที่จะยึดมั่นถือมั่น ในที่ๆที่เรายึดติด เราควรที่จะหลบความเป็นตัวของตัวเอง ดั่งที่เราได้เป็น.........................<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    พบตู้พระไตรปิฏกให้เผา ก็คือธรรมนั้นเป็นเครื่องออกจากทุกข์ ทั้ง 84,000 พระธรรมขันธ์คือตู้พระไตรปิฏกเป็นเสมือนร่างกายของเราปฎิบัติตามคำสั่งสอนในพระไตรปิฎกให้ได้แล้วเข้าถึงธรรมในพระธรรมคำสั่งสอนเป็นทางสู่พระนิพพานเพื่อให้ร่างกายเราแผดเผา................<o:p></o:p>
    ไม่รู้จะถูกหรือเปล่าอะ แต่ก็อย่างที่พี่แก๊สบอกมันทำให้เราเข้าใจในธรรมปริศนานั้นๆ อย่าขำกันน่ะครับ มือใหม่พึ่งปฎิบัติ .............

11. chakarin

แจ้งส่งของ วันที่ 16 พ.ย. 2554

คุณ ธัชวุฒิ

EI565741606TH

------------------

คุณ วิชัย

EI565741610TH

-----------------

ขอบคุณครับ...:cool:

12. กิมเฮง

กิมเฮง Active Member

23 กันยายน 2011
    ....ทุกสิ่งทุกอย่างไม่ควรยึดมั่นถือมั่น....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2011
  13. กิมเฮง

กิมเฮง Active Member

23 กันยายน 2011
    ผมมารอพบเหล็กไหลนาคาครับ.....

14. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ดีครับเจ้าของกระทู้ทั้งสอง มีสิ่งดีๆจากถ้ำภูเขาควายทางลาวมั้งไหมครับ ในอนาคตใก้ลๆนี้นะครับ

15. aongves64

aongves64 สมาชิก

19 พฤษภาคม 2006
    น้องพูมมาเชียงใหม่เมื่อไร ชวนกันไปกราบพระอาจารย์มั้งนะครับ

^____________^

สวัสดียามราตรีครับทุกคน

16. oนิจจัง

ได้ครับพี่ชายฮ่าๆ พระอาจารย์อยู่สันป่าตองนะ ^^

17. เฮียเครียด

เฮียเครียด เป็นที่รู้จักกันดี

คืนนี้วันนี้เงียบเหงาจังเลย ทั้งเจ้าของกระทู้และพี่แก๊สเงียบ............

18. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    มาแล้วค่ะ กำลังอ่านที่แต่ละท่านมาตอบอยู่ค่ะ
    กำลังจะสรุปรายชื่อผู้ที่ได้รางวัลค่ะ

19. gasnaka

อิอิ..น่ารักจัง 555555

20. gasnaka

คุณลี กับน้องอ๋องไม่เล่นเกมส์กับแก๊สเหรอ
    จะสรุปชื่อแล้วนะ