Mamaa full center เปิดจักระ เชื่อม กาย ใจ จิต วิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ปราณ, 8 มิถุนายน 2011.

1. rubpy

rubpy เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2009
    วันนี้นั่งๆ อยู่ (เล่นเกมส์) สักตอนสองทุ่มกว่าๆ
    รู้สึกว่ามีแรงดูดที่ฝ่ามือสองข้าง แรงขนาดเห็นเส้นเลือดกลางฝ่ามือเต้นตุ๊บๆ เลยค่ะ
    จำได้ว่าเคยเป็นแบบนี้ครั้งหนึ่ง หลังกลับมาจากพบหม่าม๊าครั้งก่อน
    พอจะทราบไหมคะว่าเกิดจากอะไร

แล้วเย็นวันที่ 1 ถ้าไปไม่ได้ นั่งสมาธิจากที่บ้านได้ไหมคะ

2. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009

แสดงว่าจักระ ที่ฝ่ามือกำลังเปิดแบบเต็มที่แล้ว สังเกตุดูดีๆจะมีวงเส้นกลมๆกลางฝ่ามือ

3. Jinloang

Jinloang Active Member

23 กรกฎาคม 2008
    คุณ Rubpy ได้ครับ ... อยู่ที่ไหนก็ทำได้เหมือนกัน ...

อีกไม่กี่วัน ... แล้ว ... อยากให้ถึงเร็วๆ จัง ... อิอิ .....

4. rubpy

งั้นแปลว่าที่ฝ่ามือฝ่าเท้าก็มีจักระเหมือนกันใช่ไหมคะ
    บางทีอยู่เฉยๆ ก็ร้อนฝ่าเท้ามากๆ รู้สึกเหมือนมีแรงดูดด้วยค่ะ
    แล้วถ้าจักระที่ฝ่ามือเปิดนี่ดีหรือไม่ดีคะ จะมีผลยังไงบ้าง

ลองเสิร์ช google ดู เขาว่าอาการร้อนฝ่ามือฝ่าเท้าเกิดจากไตไม่ดี (หยินหยางพร่องอะไรแบบนั้น)
    จะเกี่ยวกับอาการที่เราเป็นไหมคะ

5. myworldmyheart

myworldmyheart สมาชิก

21 มิถุนายน 2011
    ผมอ่านในโพสแล้วงงๆ ไม่แน่ใจเหมือนจะมีการอัญเชิญเทพไทย-แขก-จีน-ฝรั่งมาเข้าทรงหรือว่าอะไรยังไงครับ

6. Jinloang

ไม่ต้องสงสัยครับ ... ให้รู้ก้อพอ รู้แล้วก็ให้มันผ่านไป ... อย่าไปคิดมากครับ ... ให้เป็นไปตามธรรมชาติ ... แต่ จริง ๆ จักระ ... มีมาก ในร่างกาย ... แต่ที่สำคัญ มี 7 จำแหน่ง ..ครับ ... อิอิ ถ้าอยากรู้ เพิ่มเติม .. ถาม หม่าม๊า ดีกว่า ครับ ... อิอิ

7. ปราณ

ปราณ เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2009

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2011
  8. myworldmyheart

ผมพอเข้าใจครับว่าหมายถึงธรรมชาติสูงสุดเป็นจุดกำเนิดของสรรพสิ่ง ที่มีมานานแสนนานก่อนศาสนาใดๆ ในโลกนี้แล้ว และคงอยู่เช่นนั้นมาตลอดกาล
    คือสภาวะความว่างบริสุทธิ์ที่ดำรงอยู่เป็นหนึ่งเดียวโดยปราศจากการแบ่งแยกทั้งมวล

แต่มองอีกในแง่ของผู้ที่กำลังปฏิบัติ ยังไม่บรรลุสภาวะขั้นสูงสุดเช่นนั้น ก็หมายความว่า ยังมีทั้งสิ่งที่ดีมีประโยชน์ และสิ่งชั่วร้ายที่หมายครอบงำและดลจิตดลใจให้กระทำสิ่งชั่วร้ายหรือทำให้จิตใจผู้ถูกครอบงำตกต่ำลงด้วยพลังอำนาจมืดหรือคุณไสยดำต่างๆ นานาๆด้วย

หากเราไม่คัดแยกออกไป แล้วทุกคนจะพัฒนาจิตของตนให้สูงส่งขึ้นไปจนรวมเป็นหนึ่งเดียวกับสรรพสิ่งและดำรงอยู่ในสถาวะนั้นได้อย่างไรครับ โดยเฉพาะสำหรับบางคนที่เพิ่งเริ่มต้นเข้าใจ อาจยังไม่แข็งแกร่งพอ ไม่มีสัมมาปัญญามากที่จะเอาตัวรอดจากพลังฝ่ายบาปอกุศล เช่น พลังของเทพฝ่ายมิจฉาทิฏฐิ หรือ วิญญาญสัมภเวสีทั้งหลายที่มักชอบแอบอ้างว่าเป็นองค์มหาเทพต่างๆ เพียงเพื่อจะหาบริวารและลาภสักการะต่างๆ นาๆ น่าจะเป็นปัญหามากพอสมควรสำหรับผู้เริ่มต้น ที่ยังไม่บรรลุ ยังไม่หลุดพ้น ไม่เก่งไม่ชำนาญในการเลือกรับ/ปล่อยวาง ผมว่ามันเสี่ยงมากนะครับ เหมือนรับเอามาทั้งขยะและดอกไม้โดยไม่มีการคัดเลือกแต่รับเข้าไปทั้งหมด ดูน่ากลัวนะครับ
    สำหรับท่านที่เก่งแล้ว เลิศแล้ว บรรลุแล้ว คงไม่มีปัญหาใดๆ สำหรับท่านครับ ท่านก็เพียงแค่ทำให้ "จิตย่อมไม่เกาะเกี่ยว..เหนี่ยวรั้ง...สิ่งใด..มาเป็นอารมณ์ ยิ่งว่าง...ยิ่งไร้.....ยิ่งไร้...ยิ่งสุข..ยิ่งหลุด...ยิ่งพ้น"
    หรือว่าสิ่งที่ผู้ปฏิบัติต้องกระทำก็ืคือ การปล่อยใจให้ว่างจากสรรพสิ่ง ไม่รับอะไรเลยทั้งสิ้น ดีก็ไม่รับ ชั่วก็ไม่รับ ไม่รับอะไรเลย?

ขอความรู้เื่พื่อความเข้าใจที่กระจ่างแจ้งชัดเจนด้วยครับ ผมนักเรียนฝึกหัดขอรับ กำลังพยายามเรียนรู้อะไรๆ บางสิ่งบางอย่างที่จำเป็น

ไม่ทราบไอดีเฟสบุคนี้
    徐金龍 ของคุณ JinLoang หรือครับ เห็นเขียนเป็นภาษาอังกฤษคือ ChueJinLoang ? ถ้าไม่ใช่ผมจะไม่รับแอดครับ มาเป็นภาษาจีน อั๊วซี้เลี้ยวว คุยภาษาจีนไม่เป็นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2011
  9. Jinloang

ก็อย่างที่บอกครับ ... แต่ในที่สุด มันจะรู้ ด้วยตัวเอง ... ถึงอย่างไร .. เสียแล้ว .. ที่ จิตย่อมไม่เกาะเกี่ยว..เหนี่ยวรั้ง...สิ่งใด..มาเป็นอารมณ์ ยิ่งว่าง...ยิ่งไร้.....ยิ่งไร้...ยิ่งสุข..ยิ่งหลุด...ยิ่งพ้น นั้น ... อีกความหมาย ถ้าเป็นในความคิดของผมนะครับ ... สุดท้ายแล้ว ... จะสุข จะทุกข์เพียงใด จะรับอะไรมาก้อตาม แก่น แท้ ของมันคือ ความว่างเปล่า ... ไม่มีอะไร เป็นตัวตน ...
    เพียงแต่ ให้มันผ่านไป ... ไม่ต้องยึดติด ใด ๆ ... รับรู้-เห็น-รู้สึก ไว้ แล้ว ก้อ ปล่อยมันไป ... ไม่ต้องนึกคิดต่อ .. ว่าจะเป็นอย่างไร .. ดีหรือชั่ว ... สุข หรือ ทุกข์ ... มาจากไหน ... ไปอย่างไร .. ตัวอย่างเล่น ๆ ... มี หยิน - ก้อ ต้อง มีหยาง ... เราแต่รู้ว่า มี หยิน-หยาง ก้อพอ ไม่ต้องคิดต่อว่า มาจากไหน .. แล้ว มันคืออะไร ... แล้วทำไมต้องมี ... ถ้าเห็น แล้ว ยังคิดต่อไปเรื่อย ๆ ... หรือ ว่า ยึดติดไม่เรื่อย ๆ ... คิดแล้วคิดอีก ... สุดท้ายแล้วไม่รู้คืออะไร ... ก้อ ปล่อยไป ... ช่างมันเถอะ ... ดีกว่า ... รู้ไว้ ... แล้วก้อ ช่างมันเถอะ ... อะไรประมาณนี้ ... ไม่รู้จะบอกยังไง ... คิดไม่ออก ... 555555555555

แต่ถ้า จะให้ อธิบายให้เข้าใจและชัดเจน มากกว่านี้ ... โทรหา หม่าม๊า ดีกว่าครับ ... หรือมาที่งาน ก้อได้ ... หม่าม๊า จะเป็นคนบอกได้ดีที่สุด และ เข้าใจที่สุด ครับ ....
    55555555555555 ไม่เอาน่ะ อย่าคิดมาก ... อิอิ

10. myworldmyheart

อิิอิ สงสัยต้องเลิกคิดครับ เพราะคิดแล้วปวดหัว
    เอาแค่ปฏิบัติไปเฉยๆ แบบไม่ต้องรู้อะไรคงจะดีแล้วครับ
    พบเห็นอะไรก็ปล่อยวางไปเรื่อยๆ ไม่ยึด ไม่เกาะ ไม่เอาอะไรทั้งสิ้น

11. ปราณ

พรุ่งนี้ท่านที่จะมานั่งสมาธิร่วมกับหม่าม๊า...ขอให้มาก่อน6.30น.นะคะ
    (เพราะต้องจัดที่นั่ง)สถานที่สมาคมบำเพ็ญประโยชน์(อนุเสาวรีย์ชัย)ห้องประชุมชั้น2...ส่วนท่านที่ไม่สะดวกมา
    และต้องการให้หม่าม๊าเชื่อมต่อ...ลงชื่อได้ในกระทู้หรือทางfacebook
    (ขอเป็นเฉพาะวันนี้นะคะเนื่องจากพรุ่งนี้ไม่ได้เข้ามาค่ะ)

Mamaa Full Center : เปิดจักระ เชื่อม กาย ใจ จิต วิญญาณ และ สื่อสาร | Facebook

12. Jinloang

รู้ หรือ สัมผัส น่ะ..ได้ ... แต่แล้ว ... เราจะปล่อยรึเปล่า ... แค่นั้นเอง ... อ่ะครับ ...

13. ปราณ

ในร่างกายคนเรามีจักระเป็นร้อยจุดรวมทั้งที่มือและเท้าด้วยค่ะ
    การที่ร้อนฝ่ามือและฝ่าเท้านั้น
    เป็นการถ่ายเทพลังงานออก...
    หรือเกี่ยวข้องกับอาการของโรคก็เป็นไปได้ทั้งสองอย่างค่ะ
    ถ้ายังไงลองโทรหาหม่าม๊านะคะ....หรือไปพบหม่าม๊าที่สมาคมบำเพ็ญประโยชน์(อนุเสาวรีย์ชัย)ในวันที่2-3ได้ค่ะ
    (f)

14. rubpy

ลงชื่อนั่งสมาธิที่บ้านพรุ่งนี้นะคะ
    ขอบคุณค่ะ

15. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการยาก ที่ จะ ใช้คำพูดสั้นๆ
    ให้ เข้าใจ ถึง สัจจะธรรมนี้

เอาเป็นว่า

ตอนเริ่มต้น
    รู้ ก็ได้ ไม่รู้ ก็ได้
    เข้าใจ ก็ ได้ ไม่เข้าใจ ก็ ได้

หากประสงค์ จะ เดินในเส้นทางนี้

เคยทำสมาธิ เคย ทำอะไรมา
    ก็ ไม่ว่า กัน

ดี บ้าง ไม่ดี บ้าง เป็นปกติวิสัย ของ ปุถุชน

มาถึง ตรงนี้ แล้ว

เพียง วางใจ ไว้ เฉยๆ

ไม่ ยก ไม่ แต่ง ไม่เติม
    มัน ก็ อยู่ เฉยๆ อย่างนั้น ดี แล้ว

สำคัญไม่ต้องไป กำหนด จดจ้อง
    ไม่เพ่ง
    ที่ตึงๆ เกร็งๆ
    ให้ ผ่อนคลาย ลง

ทำได้เช่นนี้แล้ว
    ก็ จะ เฉยๆ สบายๆ

หากมีโอกาส ควรมาร่วมกับหมู่คณะ
    ที่มี คน สว่างๆ ว่างๆ ไร้
    อยู่ รวมกัน มากๆ

เพื่อรับ กระแส แห่ง ความเบาสบาย นี้

( นี้ เป็นเบื้องต้น เท่านั้น )

เมื่อ ใจ เบา สบาย เฉยๆ

แล้ว ก็ เหมาะสมที่จะ
    ขอ เข้าถึงพระ เบื้องบน

( พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ ฯ )
    หรือ พระสูงสุด ในศาสนา ของท่าน

16. VICT

VICT เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2008
    ลงชื่อค่ะ
    ณัฑณีย์ 2 ท่าน

17. ปราณ

สถานที่จัดงานในวันที่ 2-3 กรกฎาคม 2554
    สมาคมผู้บำเพ็ญประโยชน์แห่งประเทศไทย (อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ)
    ห้องประชุมชั้น2

ป้ายหน้า ทางเข้า

ทางเข้าอยู่ตรงนี้

อีกมุม

หรือสอบถามรายละเอียดได้ที่

จูน : 08-6001-7001

18. ปราณ

ท่านที่นั่งสมาธิที่บ้าน...สามารถเชื่อมให้กับบุคลอื่นได้
    ไม่ว่าจะเป็นพ่อแม่ญาติพี่น้อง
    เพียงแต่ก่อนการนั่งสมาธิเขียนชื่อท่านเหล่านั้นลงในกระดาษ...
    และขอทำการเชื่อมทุกดวงจิตให้ได้รับกระแสพลังจากหม่าม๊า
    จากนั้นนั่งสมาธิปล่อยวาง...
    ทุกท่านก็จะได้รับกระแสเช่นเดียวกันค่ะ
    :cool:

19. ipjaay

ipjaay เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ติดตามครับ

ไม่ทราบว่าผมจะติดตามข่าวม่าม๊า ได้จากที่ไหนครับ...ที่นี่..หรือ facebook จะ update กว่ากันครับ

20. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ ทั้ง สอง ที่ แหละ ครับ
    หากมี กิจกรรม
    สัมมนา , หรือ นัดหมาย อื่นๆ
    ก็ จะมาแจ้ง ไว้ ทั้ง ในกระทู้ และ ใน เฟสบุ๊ค

แหละ ครับ