<<<<<<<______คนส่องพระ ______>>>>>>>

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั๋นวัดสาม, 22 ตุลาคม 2012.

1. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    [Amuletism]สมเด็จบางขุนพรหม
    กรุเก่า พิมพ์เส้นด้าย

สุดยอดมากๆครับพี่Amuletism สำหรับผมได้แค่รุ่น100ปี ก็ที่สุดของผมแล้วครับ ^__^

2. ลับแล

ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

:z14อยู่รวมกันด้วยความรักใคร่และมีจิตใจอภัยทานซึ่งกันและกันนะคะ
    rat_wting ทานที่เป็นบุญสูงบุญหนึ่ง
    คือ อภัยทาน ค่ะ
    (ping) ทันทีที่เราอภัยทานให้ใคร...ซักคนหนึ่ง
    มันจะเกิด"บุญ"ขึ้นอย่างมหาศาลเลยทีเดียว
    เป็นการสั่งสมบุญที่ทำได้ยากยิ่งบุญหนึ่ง
    แต่ถ้าทำได้...
    bubuจิตที่สูงขึ้น จะส่งผลต่อภพชาติปัจจุบันและภพชาติต่อๆไป
    อะไรจะยิ่งใหญ่เท่ากับ"จิต"
    rabbit_heartไม่มีอีกแล้วค่ะ

3. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

4. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับทุกๆท่านคร็าฟ เข้ามาชมพระและก็เข้ามางงนิดหน่อย ว่าพระที่ผมเอามาลงหายไปไหนและกระทู้คนอวดพระมีกี่กระทูู้ แต่ตอนนี้หายงงแหละ ^__^

5. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ย โอ๊ย ... โดนใจจริงๆเลยครับท่านพี่ ........

ที่สุดของแจ้ .... จันทร์เจ้า คริ คริ
    :cool::cool::cool:

6. ryan boy

[Amuletism][​IMG]

ผมชอบพระขุนแผนพรายกุมารของพี่Amuletism มากๆ สวยสุดๆ ^__^
    (ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love

7. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงบ่ายวันนี้ ร้อนๆ เพลียๆ เหนื่อยๆ หงุุดหงิดเล็กๆ ...

ได้อ่านข้อความของท่านพี่ทั้งสองแล้ว ยิ้ม ขึ้นมาได้ทันที ...

ขอบคุณครับ ...

:cool: จันทร์เจ้า ( ขอเลียนแบบ แจ่มจันทร์ของท่านพี่โญซะหน่อย อิิอิ )

8. ryan boy

[ถิรวุษิ;]สวัสดีครับทุกๆท่านคร็าฟ เข้ามาชมพระและก็เข้ามางงนิดหน่อย ว่าพระที่ผมเอามาลงหายไปไหนและกระทู้คนอวดพระมีกี่กระทูู้ แต่ตอนนี้หายงงแหละ ^__^
    ------------------------------------------------------------------
    สวัสดีครับพี่ถิรวุษิ ต้องคอยติดตามหน่อยนะครับ ส่วนพระลงให้ชมใหม่นะครับ จะคอยติดตามชมพระของพี่ครับ ^__^

9. ลูกเสือ รอ.

อนุโมทนาด้วยครับเพื่อนเอท ...

ผมเพิ่งก็มาเริ่มปฎิบัติได้ไม่นานนัก ( ทำบ้าง ขาดบ้าง ได้วันหละนิดหละหน่อย -*- ) แต่ลดกิเลศได้เยอะเลยครับ ...

ช่วงวันหยุดที่ผ่านมาได้ทำความสะอาดภายในห้อง ... ทำให้ตอกย้ำความจริงเข้าไปอีกว่าวัตถุมงคลที่สะสมอยู่อะ มันมากเกินความจำเป็นไปเยอะมากๆเลย ... ไอ้ตัวเราก็ไม่ใช่รวยอาราย หาเช้ากินกลางวัน หาช่วงบ่ายกินตอนค่ำ ( ช่วงเช้าไม่ได้กิน เพราะไม่ได้หาไว้ตอนกลางคืน T_T )

ปล. ตอนนี้หลังๆก็เลือกเก็บแต่ที่ยังไม่มี และอยากได้จริงๆ แล้วเก็บไว้เพื่อเหตุผลบางประการ อิอิ ...

10. ลับแล

ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

hello3คุณน้องช้างป่าและพี่น้องคนอวดพระทุกๆท่านคะ

พี่ลับแลดีใจจังที่เห็นน้องลงข้อความธรรมะเรื่อง"ทาน" และการให้"อภัยทาน"

ถูกต้องแล้วค่ะ
    การให้อภัยทานเป็นการสร้างบุญบารมี ที่ยากมากๆบุญหนึ่ง
    ;aa43 น้อยคนมากๆนะคะ...ที่จะทำได้ หากมิได้ฝึกสติหรือฝึกสมาธิอย่างสม่ำเสมอมาก่อน หรือหากมิได้เข้าใจเรื่องของกฏแห่งกรรม(บุญและบาป)อย่างลึกซึ้งล่ะก้อ
    hello5ยากที่จะทำใจได้ค่ะ
    เพราะการให้อภัยทาน มิใช่บุญบารมีที่สร้างสมด้วย"เงินทอง"อย่างที่คนพอจะมีเงินเขาทำกันค่ะ
    ;k05แต่...มันเป็นบุญที่ต้องทำกันด้วย"ใจ"เป็นเดิมพัน

มันจึง"ยากส์ส์ส์"และมันจึงเป็น"บุญที่สูง"ดังกล่าวมาแล้ว
    (deejai) บุญอะไรที่มันยากส์ส์ส์...???
    มันจึงนำมาซึ่งความสูงส่งทางบารมีนั่นเองค่ะ

;aa41อยากได้"บุญบารมีที่เสริมภพชาติทั้งชาตินี้ชาติหน้า"
    ต้องทำด้วย"ใจ"เท่านั้นค่ะ
    :z5เพราะบุญที่ทำด้วย"ใจ"นั้น ไม่ใช่แบ่งเพียงแค่ชั้นวรรณะภพชาติของสัตว์โลกในสังสารวัฏเท่านั้นนะคะ
    black_pigแต่ยังแบ่งไปถึง"ภพภูมิ"เลยทีเดียว
    ชาติที่เกิดเป็น"คน"เท่านั้นนะคะ
    คือ"นาทีทองของชีวิต"ค่ะ
    :z17ใครจะสร้างสมบุญบารมีหรือไม่อย่างไร?
    เป็นเรื่องเฉพาะตัวของคนๆนั้นค่ะ

11. ryan boy

[ลับแล;]hello3คุณน้องช้างป่าและพี่น้องคนอวดพระทุกๆท่านคะ

พี่ลับแลดีใจจังที่เห็นน้องลงข้อความธรรมะเรื่อง"ทาน" และการให้"อภัยทาน"

ถูกต้องแล้วค่ะ
    การให้อภัยทานเป็นการสร้างบุญบารมี ที่ยากมากๆบุญหนึ่ง
    ;aa43 น้อยคนมากๆนะคะ...ที่จะทำได้ หากมิได้ฝึกสติหรือฝึกสมาธิอย่างสม่ำเสมอมาก่อน หรือหากมิได้เข้าใจเรื่องของกฏแห่งกรรม(บุญและบาป)อย่างลึกซึ้งล่ะก้อ
    hello5ยากที่จะทำใจได้ค่ะ
    เพราะการให้อภัยทาน มิใช่บุญบารมีที่สร้างสมด้วย"เงินทอง"อย่างที่คนพอจะมีเงินเขาทำกันค่ะ
    ;k05แต่...มันเป็นบุญที่ต้องทำกันด้วย"ใจ"เป็นเดิมพัน

มันจึง"ยากส์ส์ส์"และมันจึงเป็น"บุญที่สูง"ดังกล่าวมาแล้ว
    (deejai) บุญอะไรที่มันยากส์ส์ส์...???
    มันจึงนำมาซึ่งความสูงส่งทางบารมีนั่นเองค่ะ

;aa41อยากได้"บุญบารมีที่เสริมภพชาติทั้งชาตินี้ชาติหน้า"
    ต้องทำด้วย"ใจ"เท่านั้นค่ะ
    :z5เพราะบุญที่ทำด้วย"ใจ"นั้น ไม่ใช่แบ่งเพียงแค่ชั้นวรรณะภพชาติของสัตว์โลกในสังสารวัฏเท่านั้นนะคะ
    black_pigแต่ยังแบ่งไปถึง"ภพภูมิ"เลยทีเดียว
    ชาติที่เกิดเป็น"คน"เท่านั้นนะคะ
    คือ"นาทีทองของชีวิต"ค่ะ
    :z17ใครจะสร้างสมบุญบารมีหรือไม่อย่างไร?
    เป็นเรื่องเฉพาะตัวของคนๆนั้นค่ะ
    ------------------------------------------------------------------------------------
    สวัสดีครับพี่ลับแล ขอบคุณนะครับที่พี่มีคติธรรมะดีๆมาฝาก นำมาเผยแพร่บ่อยๆนะครับ จะติดตามอ่านครับ ^__^

12. Sikkha

Sikkha เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    จะมาแล้วครับจะมาแล้วครับ

หลวงปู่พุทธทาส มี คู่มือมนุษย์

พระอาจารย์คึกฤทธิ์ มีคู่มือโสดาบัน

ผม Sikkha มี คู่มือ............

คนเล่นพระ

1)69 เหรียญดีมีอนาคต

2)พระเครื่อง 77 จังหวัด แขวนแล้วดี บูชาแล้วรวย

3)เก็บพระหลักพันให้รวยเป็นล้าน

สามเล่มนี้เป็นเล่มที่สำคัญสำหรับ คนเล่นพระ

13. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    ไปตามหานิทานมาได้เรื่องหนึ่งครับ ขอนำมาฝากสักหน่อย

พระอุ้มผู้หญิง

- หลวงพ่อนิกายเซ็นรูปหนึ่ง มีชื่อเสียงทางสอนศิษย์ให้สำเร็จทางธรรมได้ยอดเยี่ยม จนมีผู้เคารพนับถือและยอมตนเป็นศิษย์กันมากมาย มีกระทาชายนายหนึ่งมาสมัครเป็นศิษย์ของหลวงพ่อ โดยขอบวชรับใช้ใกล้ชิดหลวงพ่อ หลวงพ่อก็อนุญาตด้วยเห็นแววฉลาดและตั้งใจจริง เขาดีใจมากที่ได้บวชสมใจ จึงยินดีรับใช้ใกล้ชิดหลวงพ่อ ปัดกวาดเช็ดถูกุฏิที่พัก จัดอาหาร ซักผ้าเครื่องนุ่งห่ม จัดน้ำร้อนน้ำชาถวาย หลวงพ่อไปไหนก็สะพายย่าม ถือร่ม และหอยหิ้วสิ่งของที่จำเป็นติดตามไปด้วยทุกครั้ง

- บวชได้หลายเดือนแล้ว เธอได้เรียนรู้การปฏิบัติตนตามระเบียบวินัยสงฆ์มหายานจากหลวงพ่อ ได้เรียนรู้การฝึกฝนจิตจากหลวงพ่อ และเมื่อหลวงพ่อเทศน์ให้คนอื่นฟัง เธอก็ได้ฟังด้วยเพราะนั่งปรนนิบัติอยู่ใกล้ๆ แต่เธอมีความรู้สึกว่าตนยังไม่บรรลุธรรมอะไร ทั้งที่ตั้งใจปฏิบัติและเห็นว่า ตนเป็นคนฉลาดสามารถฟังธรรม และปฏิบัติตามที่หลวงพ่อสอนได้ทุกอย่าง แต่ก็มิได้ท้อแท้อะไร ยังคงก้มหน้าก้มตาปรนนิบัติหลวงพ่อและปฏิบัติธรรมไปตามปกติ

- วันหนึ่งหลวงพ่อพาเธอไปธุระต่างเมือง พระหนุ่มสะพายสัมภาระตามหลวงพ่อตามไปด้วยเหมือนเคยในระหว่างทางต้องข้ามแม่น้ำตื้นๆแต่มีกระแสเชี่ยวกรากสายหนึ่ง ขณะที่กำลังลุยข้ามไปนั้น มีหญิงสาวคนหนึ่งลอยตามแม่น้ำมาพร้อมทั้งร้องให้ช่วยเพราะเธอว่ายน้ำไม่เป็น พระหนุ่มไม่สามารถช่วยได้เพราะแบกส้มภาระอยู่ ส่วนหลวงพ่อไม่ได้ถืออะไรจึงหยุดรอ อยู่กลางน้ำจนกระทั่งหญิงคนนั้นลอยมาถึง จึงอุ้มเธอขึ้นไปวางไว้ใต้ร่มไม้ต้นหนึ่ง รอดูจนเธอปลอดภัยดีแล้วจึงชวนศิษย์หนุ่มเดินทางต่อไป

- หลังจากไปกับหลวงพ่อและกลับมาแล้ว พระหนุ่มเริ่มมีอาการผิดปกติ ไม่ยิ้มแย้มแจ่มใสเหมือนเคย เข้าไปดูแลปรนนิบ้ติหลวงพ่อก็ไม่ค่อยสนิทใจ ทำไปอย่างเสียไม่ได้ และไม่กล้าสบตาหลวงพ่อตรงๆ เป็นอยู่อย่างนี้หลายวันจนหลวงพ่อจับอาการได้ จึงเรียกเข้าไปถาม

- “นี่เธอ เธอเป็นอะไรไปดูเหมือนจะไม่สบายใจบางอย่าง นับแต่กลับจากต่างเมืองมานี่เธอดูแปลกไปนะ เธอมีอะไรในใจหรือ”

- เมื่อถูกหลวงพ่อถามตรงๆตอนแรกเธอก็ได้แต่นั่งก้มหน้าไม่กล้าพูด แต่พอหลวงพ่อคาดคั้นเข้า จึงเงยหน้าขึ้นตอบสั่นๆว่า

- “หลวงพ่อครับ กระผมไม่สบายใจ เพราะวันนั้นผมเห็นหลวงพ่ออุ้มผู้หญิง ผมคิดว่าศีลของหลวงพ่อขาดไปแล้ว หลวงพ่อไม่บริสุทธิ์เพราะจับต้องกายหญิง ผมจึงคิดมาก ไม่อยากอยู่อีกต่อไปแล้ว”

- หลวงพ่อฟังเธอพูดจบก็ยิ้มๆ ยกถ้วยน้ำชาขึ้นจิบทีหนึ่ง วางถ้วยลงแล้วก็พูดกะเธอว่า

- “นี่เธอ ฉันน่ะวางผู้หญิงไว้ที่โคนต้นไม้นั้นมาตั้ง ๕ วันแล้ว แต่เธอยังอุ้มผู้หญิงคนนั้นอยู่อีกหรือนี่”

- พระหนุ่มได้ยินหลวงพ่อพูดดังนั้น ด้วยความเป็นคนฉลาดจึงคิดได้ทันทีว่า “เออจริงสินะ หลวงพ่ออุ้มผู้หญิงคนนั้นด้วยหมายช่วยชีวิตนาง เมื่อวางนางลงแล้วก็แล้วกันไป ไม่ยึดมั่นถือมั่น ไม่เก็บเอามาใส่ใจ ไม่เก็บมาเป็นอารมณ์อีก ส่วนเราสิกลับนำเรื่องนี้มาเป็นอารมณ์ทำให้คิดมาก เท่ากับว่ายังยึดถือยังอุ้มเรื่องนี้ไว้ทำให้เกิดความกลัดกลุ้มไม่สบายใจอยู่ตั้งหลายวัน”

- พอเธอคิดได้อย่างนี้ก็ถอนความยึดมั่นถือมั่นที่ภาษาทางศาสนาเรียกว่า อุปาทาน ออกไปจากความคิดเสียได้ จิตของเธอก็ผ่องแผ้วและได้สำเร็จธรรมในที่สุด

- เรื่องนี้สื่อความได้ว่า : … คนเรานั้นชอบเก็บเอาเรื่องที่ไม่ค่อยเป็นเรื่องชอบเอาเรื่องท่ล่วงเลยมาแล้วชอบเอาเรื่องที่ยังไม่เกิดยังไม่มีมาคิดแล้วก็กลุ้มใจไม่สบายใจ อันที่จริง ความทุกข์ใจนั้นเกิดจากความยึดมั่นถือมั่นไม่ยอมปล่อยวาง ไม่ยอมให้อภัยยอมให้กันไม่ได้ ต้องเอาชนะให้ได้ เป็นต้น

เมื่อมันเกิดขึ้นแล้วทำให้เครียด ทำให้กลุ้มทำให้ร้อนใจร่ำไป เหมือนอุ้มไฟไว้ในอก เหมือนตกนรกอยู่คนเดียว

ถ้ารู้จักปล่อยวางเสียบ้าง ให้อภัยเป็นบ้างยอมให้กันบ้าง ลดทิฐิ มานะลงบ้างความกลัดกลุ้มสุมทรวง ความเคียดแค้นชิงชังหรือความเครียดก็จะ ดับมอดไปมีแต่ความปลอดโปร่งโล่งใจ หายใจได้ทั่วท้องไม่อึดอัดคับข้องอีกต่อไป

เหมือนท่อน้ำที่ตันด้วยขยะมูลฝอย ทำให้น้ำขังเน่าเหม็น หากทะลวงขยะออกไปได้ น้ำก็จะไหลสะดวก ไม่อุดตัน ไม่เน่าเหม็นอีกต่อไป แต่คนเราชอบเก็บขยะเน่าเหม็นไว้ในใจ ชอบแบกความคิด แบกศักดิ์ศรี แบกทิฐิมานะกันไว้จนเต็มอก จึงอารมณ์บูด จึงเครียด จึงกลัดกลุ้มกันอยู่ตลอดเวลา และไม่อาจเข้าถึงธรรมได้ ทั้งที่เป็นนักปฏิบัติธรรมตัวย

14. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

15. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    พระจ้าววววววววววววววว จอร์ดดดดดดดดดด

16. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

17. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    พระหลวงปู่คำพันธ์ สร้างโดยอำพล เจน

18. คนอวดพระ

คนอวดพระ เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2012
  19. ryan boy

[Sikkha]จะมาแล้วครับจะมาแล้วครับ

หลวงปู่พุทธทาส มี คู่มือมนุษย์

พระอาจารย์คึกฤทธิ์ มีคู่มือโสดาบัน

ผม Sikkha มี คู่มือ............

คนเล่นพระ

1)69 เหรียญดีมีอนาคต

2)พระเครื่อง 77 จังหวัด แขวนแล้วดี บูชาแล้วรวย

3)เก็บพระหลักพันให้รวยเป็นล้าน

สามเล่มนี้เป็นเล่มที่สำคัญสำหรับ คนเล่นพระ
    ---------------------------
    ขอบคุณพี่sikkaที่แนะนำหนังสือครับ เดี๋ยวจะไปหามาศึกษาเพิ่มบ้าง แต่นี่หนังสือที่ผมใช้ศึกษาในการสะสมพระเครื่องของผมครับ ^__^

20. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ***อ้ายพล รอนานเลย RG 5726 3098 5 TH***