,,•“วิธีแก้กรรมให้ตนเองได้ผลดีเร็วขึ้น”•,,

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย sznr, 7 กุมภาพันธ์ 2009.

1. แหวนหมั้น

แหวนหมั้น Active Member

19 ธันวาคม 2008
    ได้ความรู้มากมายเลยค่ะ เพิ่งจะรู้ว่าสาเหตุที่ปวดหัวบ่อยๆนั้นคืกรรมอะไร อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

2. nunnapath

nunnapath เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยน๊ะค่ะ เป็นแนวทางในการปฏิบัติที่ดี ถึงแม้ว่าสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมก็ตาม แต่ทั้งนี้หนทางและทางออกก็ยังมีถ้าเราพร้อมที่จะแก้ไขโดยการกระทำความดีสร้างบุญสร้างกุศลให้เสมอ สักวันคงอโหสิกรรมให้กับเรา ไม่ช้าก็เร็ว

3. pismai

pismai เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบเกี่ยวกับลูกไม่เชื่อฟัง และขาดโชคลาภบ้างค่ะ

4. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ

--------------------------------------------------------------------------------------------
    rabbit_sleepyทุกข์เพราะความรัก เพราะเคยทำชั่วเรื่องความรักไว้
    ให้ตั้งใจรักษาศีลถือบวชแล้วเจริญปัญญาให้มากๆ
    ความรักไม่ได้ทำให้ผู้ไดทุกข์ แต่ ทุกข์เพราะการยึดติด
    ไม่ปล่อยวางปรารถณาที่จะครอบครองจึงเป็นทุกข์
    ดังนั้น จึงควรรู้จักให้รู้จักรักโดยไม่หวังผลตอบแทน
    และที่สำคัญจงรักตนเองให้มากๆ ทำชีวิตให้มีคุณค่าเพื่อตนเองและคนที่เรา<O:p</O:p

5. DD.

DD. เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ [​IMG]
    [​IMG] สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    <!-- / message -->

6. TJ69

TJ69 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาสาธุ ในผลบุญด้วยครับ

--------------------------------------

คนที่ไม่เคยเป็นผู้ให้...ย่อมยากที่จะได้รับ..
    “การให้”..มองอย่างธรรมดาดูเหมือนว่า..เป็นการสูญเสีย..
    แต่แท้ที่จริงแล้ว...
    ผู้ให้ คือ..ผู้ที่ได้รับต่างหาก..
    คนที่เป็นผู้ให้จึงมีเกียรติคุณเกริกกรรจายชั่วฟ้าดินสลาย
    ทั้งนี้นั่นเป็นเพราะ
    “...โลกคารวะผู้ให้... แต่บอดใบ้ต่อผู้กอบโกยและโกงกิน...”

ที่มา : ธรรมะรับอรุณ....ท่าน ว. วชิรเมธี

7. rossarin555

rossarin555 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้วแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานและขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เทพเจ้า ทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และ เทพเจ้า ทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และ พระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิดและขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้วที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิดหากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใดขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใดขอให้เธอได้ อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิดผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึง พระนิพพาน เพียงใดขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ไม่สำเร็จ ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ ข้าพเจ้าเลยขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติจงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ เถิด<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    จาก รสริน รอดไทยแก้ว และ กิตติ์ชวิน สีอุด<o:p></o:p>
    สมชัย ,พิมพรรณ รอดไทยแก้ว , เสงี่ยม , จรูญ สีอุด
    น้ำเพชร , มารวย , ทองคำ 1 ,ทองคำ 2<o:p></o:p>

8. indear

indear เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

มีวิธีแก้กรรมกับแม่สามีไหมคะ เห็นหน้าเค้าทีไรหวิวๆและรู้สึกระแวงว่าเค้าจะหาเรื่องเราอยู่เรื่อย อาศัยอยู่บ้านเดียวกัน ทะเลาะกันบ่อยแทบทุกวัน พยายามเงียบให้มากที่สุดแล้ว แต่เวลาเค้าไม่พอใจหรือจะเอาอะไรให้ได้ดั่งใจแล้วไม่ได้จะชอบยั่วโมโหด้วยคำพูดกระแทกแดกดันและเค้าชอบสบถคำต่ำๆหยาบคาย(เราเกลียดคำหยาบคายมาก)และแทงใจเราให้ให้เราหลุดปากทะเลาะกันทุกที ตั้งใจจะทำดีเพื่อหมดกรรมกับเค้าแล้วแต่พังทุกทีเพราะการประชดประชันเหน็บแนมของเค้าค่ะ ปวดหัวมาก เวลาทะเลาะกันรู้สึกเหมือนว่าเรากำลังทะเลาะกับเด็ก 7 ขวบชอบพาลข้างๆคูๆและชอบพูดให้คนในบ้านมองเราแย่ๆคอยนินทาเราตลอด บางครั้งตั้งใจทำอะไรเอาใจเค้า คิดว่าจะหยุดทะเลาะได้บ้างกลับได้ยินคำนินทาลับหลังมีเอาเรื่องเก่าๆที่ไม่พอใจเรามาพูดบ่อยๆ เซ็งค่ะ ออกไปอยู่ข้างนอกก็ไม่ได้ ไม่มีความสุขเลยค่ะเวลาที่เห็นเค้าหรือเวลาเค้าอยู่บ้านต้องคอยหลบพาลูกไปเล่นบ้านญาติที่อยู่ใกล้ๆกันอยู่เสมอ เจอกันก้อมีแต่เรื่อง ยิ่งเวลาต้องไปไหนกันทั้งบ้าน นั่งรถคันเดียวกันดิฉันเหมือนอยู่ในห้องที่ไม่มีอากาศหายใจเลยค่ะ อยากหายตัวไปเลย ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะใช้เวรกับเค้าหมดซะที 5 ปีแล้วค่ะ

9. ชิดชญา

ชิดชญา สมาชิก

อยากทราบกรรมที่ทำให้เป็นเมียหลวงค่ะ

10. แพ้สะกดยังงัย

แพ้สะกดยังงัย Active Member

อนุโมทนา ด้วยนะที่ดีๆนะ

แต่คริๆๆ คุณครับ กรรมนี่มันแก้กันได้ด้วยหรือครับดีจังมีแบบระบบผ่อนส่งไหมเอาแบบค่อย

ผ่อนส่งแก้กรรมงะมีไหมคุณ เออ ดีจังมีวิธีแก้กรรมด้วยนะ ก็ดีนะแต่ของผมมีแต่วิธีหนีกรรม

เรียกง่ายๆๆว่าผม(กู)จะหนีคุณ(มึง)ละ

วิธีที่หนึ่ง

1 ทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้เจ้ากรรมนายเวรแล้วบอกว่าให้อโหสิกรรมให้กันนะถ้าเขายอม

นะกรรมก็เบาลงหน่อย

2 ทำบุญหนีกรรมกันละคือถ้าเขาไม่อโหสิกรรมฉันก็จะไม่ยอมลงนรกละเรียกว่าทำทาง

สมาธิด้วยทำทางทานด้วยให้จิตติดกับสมาธิ หรือ ใช้อิธิบาท4ระงับความเจ็บปวดแล้วก็ฝึก

สมาธิจนเป็นณานจนเวลาตายจะได้ไปสวรรค์เขาเรียกว่าหนีนรก (แต่ตัวกรรมยังรอเราอยู่นะ

จ๊ะมันไม่ไปไหนไกลเราลอกมันรอเราอยู่จ๊ะ)เขาเรียกว่าหนีชั่วคราว

3 วิธีสุดท้ายถ้าขืนเรายังเวียนว่ายตายเกิดยังงี้มันคงตามเราทันแน่ๆอย่ากระนั้นเลยคุณหนี

ไปนิพพานเถอะไม่ต้องเกิดมันอีกจบกันถือว่าตามกันไม่ได้แล้ว เวรก็ระงับถือว่าตามกันไม่

ได้ เอวัง โหตุ ก็จบด้วยประการ ชนี้

11. กระรอกน้อย

กระรอกน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาด้วยค่ะ
    --------------------------------->
    พระองค์ท่านช่วยใครมิได้หรอก
    แต่ทรงบอกแนวทางวางไว้ให้
    เราต้องหมั่นปฏิบัติชัดเกลาไป
    จึงจะได้พ้นทุกข์สุขสมปอง

12. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    กรรมที่ทำให้เงินไหลออกอย่างเดียว ไม่มีทรัพย์ มีแต่หนี้และรายจ่าย ทำมาหากินไม่ึขึ้น เป็นกรรมที่ทำกับบุพการีค่ะ คือผลกรรมจากการที่เราทำให้บิดามารดาทุกข์ใจ ไม่สบายใจ น้อยใจพ่อแม่ ทำให้พ่อแม่เป็นทุกข์ โกรธพ่อแม่หรือแม้แต่นึกว่าพ่อแม่รักลูกไม่เท่ากัน อีกส่วนคือ และเกิดจากการที่เราแต่งงานในความไม่พร้อมหรือแต่งงานแบบพ่อแม่ไม่เห็นด้วย ตอนแต่งงานเงินสินสอดเอาคืนมาโดยไม่ให้กับแม่ของฝ่ายหญิงไว้ ซึ่งการที่เอาิเงินสินสอดคืนทำให้ครอบครัวไม่มีความสุขหาความเจริญได้ยากค่ะ มันเป็นกรรมค่ะ

วิธีแก้คือ กลับไปบ้านไปกราบขอขมากรรมพ่อแม่ ให้พ่อแม่ให้อภัยให้ แล้วดูแลทำนุบำรุงท่านตามสมควร ไม่ทำให้ท่านเป็นทุกข์ และต้องไม่คิดน้อยอกน้อยใจท่าน แบ่งเงินจากรายได้ให้ท่านใช้บ้าง ไม่ต้องมากหรอกค่ะ เริ่มจากน้อย ๆ นี่แหล่ะ เดือนละ 5 ร้อยก็ยังดี บอกท่านว่าใ้ห้ท่านไว้ทำอะไรก็ได้เอาไว้ทำบุญก็ได้ การทำบุญที่ไหนก็กุศลไม่แรงเท่ากับทำบุญกับอรหันต์ที่บ้านค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ

13. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

มีวิธีแก้ค่ะ ก่อนอื่นคือ คุณต้องหาโอกาสขอขมากรรมจากแม่สามี เพราะเขาเป็นเจ้ากรรมนายเวรของคุณมาก่อน จากนั้นสวดมนต์ทุกวัน แผ่เมตตา กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลโดยอุทิศแบบออกชื่อนามสกุลของแม่สามีด้วย หากคุณได้ปฏิบัติกรรมฐานด้วยจะยิ่งดีมาก วิธีที่แก้ไขได้เร็วที่สุดคือ ไปวัด บวชเนกขัมถือศีล 8 ปฏิบัติกรรมฐานสายสติปัฐฏาน4 (หากเขียนผิดขออภัยค่ะ) แล้วอุทิศกุศลระลึกถึงแม่สามี ทำให้ได้อย่างน้อย 3-7 วัน ถ้าไม่มีเวลาบวช ก็ให้สวดมนต์ทุกวัน โดย อาราธนาศีล 5 ก่อน สวดพุทธคุณ ธรรมคณ สังฆคุณ ต่อด้วยพาหุงมหาการุณิโก แล้วพุทธคุณห้องเดียวเกินอายุ1จบ แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรและระบุชื่อแม่สามี หมั่นทำ และระหว่างอยู่ด้วยกัน ให้นึกให้อภัยและไม่โกรธในทุกกรณีค่ะ รับประกันว่าเห็นผลแน่นอนถ้าทำได้จริงๆด้วยความตั้งใจ อนุโมทนาขอให้ปฏิบัติได้ค่ะ

14. cinderella2517

เกิดจากกรรมที่เคยค้ายาเสพติด ค้าของมึนเมา ชวนคนไปเสพสิ่งมีนเมาหรือสิ่งเสพติดค่ะ เพราะเหตุทำให้คนอื่นขาดสติ ผลกรรมจึงทำให้ชาตินี้เป็นคนบ้า ขาดสติ

15. cinderella2517

แก้ด้วยการหมั่นปฏิบัติธรรม ไม่ทำให้ครอบครัวแตกแยก รักษาศีลข้อ 3 ให้บริสุทธิ์ และทำบุญด้วยการถวายเทียนคู่ ช่วยเหลืองานบุญจำพวกงานแต่งงานด้วยความบริสุทธิ์ใจ คนที่มีกรรมเรื่องคู่ ส่วนใหญ่เกิดจากการผิดศีลข้อ 3 ค่ะ

16. eyescat

eyescat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    กรรมจากการปวดท้องกระเพาะบ่อยล่ะค่ะแก้ยังไง
    กรรมจากการเป็นโรคลม โรคแน่นท้อง คือเป็นทั้งตระกูลเลยค่ะ
    ไปหาหมอไม่เป็นอะไรนอกจากโรคกระเพาะ ทานอาหารรสจัด
    อันนี้ถือว่าเป็นโรคกรรมทั้งตระกูลด้วยมั้ยค่ะ

17. รุ้งกินน้ำ

รุ้งกินน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    การอุทิศส่วนบุญที่ได้ผลมากที่สุด

การที่เราส่งบุญที่ได้ผลมากที่สุด คือ เวลาที่เราใส่บาตรพระ ก้อนข้าวหลุด จากมือของเราลงบาตร เราก็ควรอฐิฐานส่งบุญนั้นทันที เพราะแสงบุญตอนนั้นมีมากจริงๆ ค่ะ
    วิธีทำง่าย ๆ ค่ะ ถ้าเราใสบาตรพระ พอสิ่งของที่เราใส่หลุดจากมือเรา เราก็ควรอฐิฐานว่า บุญนี้เป็นของเทวดาประจำตัว เรา หรือบุญนี้เป็นของเจ้ากรรมนายเวรเรา แม้แต่ให้อาหารสัตว์ ให้เงินคนขอทาน เราก็อุทิศได้เช่นก้น ค่ะ ลองทำดูนะค่ะ ข้าพเจ้าทำทุก ๆ ครั้งที่ทำบุญ ได้ผลจริง ๆค่ะ

18. cinderella2517

เกิดจากการผิดศีลข้อ 1 การฆ่าสัตว์เพื่อทำอาหาร ฆ่าสัตว์ทำกับแกล้มค่ะ ที่เป็นกันทั้งครอบครัวคือมีกรรมร่วมกัน ร่วมวงก๊งด้วยกัน สนับสนุนให้มีการฆ่าสัตว์มาทำกับแกล้มกินด้วยกัน

แก้ด้วยการปล่อยสัตว์ที่กำลังจะถูกฆ่า แล้วอธิษฐานจิตว่า ถ้าข้าพเจ้าและครอบครัวเคยมีกรรมที่เคยฆ่าสัตว์ใด ๆ เพือมาทำอาหารหรือมาทำกับแกล้มทั้งที่เจตนาและไม่เจตนา ทั้งที่ระลึกได้และระลึกไม่ได้ ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม ข้าพเจ้าขอปล่อยสัตว์ที่กำลังถูกฆ่าเหล่านี้ และขออุทิศผลบุญที่ข้าพเจ้าได้ปล่อยสัตว์เหล่านี้ให้กับสัตว์ทั้งหลายที่ข้าพเจ้าเคยเข่นฆ่าทั้งหลายเหล่านั้นเถิด ขอให้อโหสิกรรมกันนับตั้งแต่นี้เป้นต้นไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2009
  19. cinderella2517

อันนี้สาเหตุจากการฆ่าสัตว์เพื่อทำอาหารค่ะ แนะนำคือให้ปล่อยสัตว์ที่กำลังจะถูกฆ่า สัตว์ที่เป็นอาหารในตลาดที่รอการฆ่า เช่น ปลาทั้งหลาย กบ หอย ปล่อยหอยจะได้กุศลสูงเพราะว่าหอยเอาหน้าเดิน

20. cinderella2517

เกิดจากอดีตชาติ เคยนอกใจคู่ครอง การชอบใจในคู่ครองของผู้อื่นและกระทำหรือพยายามที่จะให้คนนั้นมาเป็นของเรา ถ้าเราเคยทำกรรมอย่างไรกับเขาไว้ เขาก็มาทวงกรรมกับเราในทำนองเดียวกันคือนอกใจเราหรือยกตำแหน่งเมียหลวงให้เรา

วิธีแก้คือ สวดมนต์ อธิษฐานจิตขออโหสิกรรมให้ทั้งสามีและภรรยาน้อย และให้อภัยสามีและภรรยาน้อย ต้องให้อภัยจากใจจริงนะคะไม่ใช่กล่าวแต่วาจา สวดมนต์แผ่เมตตาเอ่ยชื่ออุทิศบุญใหัทั้งสองสม่ำเสมอ ยามทำบุญด้วยการถวายเทียนคู่ ของที่เป็นคู่ ช่วยเหลือทำบุญงานแต่ง ทำไปเรื่อย ๆ แล้วจะดีขึ้นค่ะ