ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ร่วมทำบุญทอดกฐิน

อั๋นจะรวบรวมรายชื่อไปเรื่อยๆจนกว่า จะใกล้ถึงวันถึงจะให้โอนปัจจัยนะคะ ทีแรกคิดว่าเราจะพิมพ์ซองดีมั้ยแต่ปรึกษากับพี่ me, myself แล้วพี่ me บอกว่าจะสิ้นเปลืองเปล่าอั๋นเลยเห็นว่าจะพิมพ์รายชื่อครั้งสุดท้ายที่รวบรวมยอดได้นำไปถวายค่ะในนามของกระทู้ และส่วนตัวก็จะซื้อผ้าไตร และถ้าพอจะมีตังค์ซื้ออื่นๆเพิ่มแต่ปัจัยที่กัลยาณมิตรทุกท่านร่วมด้วยจะนำไปถวายด้วยเจ้าค่ะ ท่านใดที่สนใจกรุณาแจ้งยอดเงินด้วยนะเจ้าคะอันจะได้เช็คจำนวนไปเลยเจ้าค่ะถ้าท่านใดสนใจจะมาด้วยตัวเองก็ PM ฝากเบอร์ใว้หลังไมค์นะคะ;aa37

2. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

หายหน้าหายตาไปนาน ชีวิตย่ำแย่ เจอแต่เรื่องตลอด รู้สึกว่ามันแย่ไปหมดทำอะไรก็ขยับไม่ได้เลย เครียด เพื่อนๆพี่ๆน้องๆก็ว่า เพราะเราปรารถนานิพพานชาตินี้เลยกรรมหนัก ซึ่งคิดว่ามันไม่ใช่แบบนั้นอ่ะ อะไรมันจะแย่จนหาทางไปไม่ได้ มันก็เกินไป บุญก็ทำมาตลอดไม่เคยหาย ทำมาตั้งแต่เด็ก ทำไมอะไรมันก็จะยังแย่ปานนั้น ตกอับมาเป็นสิบๆปีก็ว่ามันน่าจะรอดแล้ว ไหงมันกลับแย่ลงๆ ก็เลยเครียดๆ

ช่วงนี้ก็เลยขอรับพระบรมสารีริกธาตุจากทางทีม อจ คณานันท์ มาแพคบรรจุใส่ซองเพื่อไว้แจกให้คนนำไปบูชา ทำมาได้สองวัน เมื่อคืนก็แพคจนถึงสี่ทุ่มกว่า ตอนนอนก็ให้เกิดความรู้สึกว่า ไอ้กรรมที่เราเจอๆนี่ มันไม่ใช่กรรมของเรา แต่เป็นกรรมของคนอื่นที่เราไปรับมา เพราะดันไปช่วยเขา ทีนี้เลยตาสว่างคิดได้ ก็จริงละนะ เพราะว่าพระศาสดาก็ห้ามไม่ให้ดูหมอดูดวงดูกรรมให้ใคร เราก็ไม่ได้เป็นหมอดูนะ แต่ว่าเวลาที่มีคนอื่นเดือดร้อนมาแล้วมาเล่ามาพูดมาคุย เราก็ดันไปดูไปรู้แล้วก็บอกเขาไป ซึ่งเราก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะนึกว่าแค่เรื่องบางเรื่องเอง เล็กน้อย แต่จริงๆมันไม่ได้เล็กน้อยเลย เพราะเท่ากับเราไปฝืนกฏแห่งกรรม ทำให้กรรมเขาเปลี่ยน งานนี้เลยรับกรรมเขามาด้วยเลยเต็มๆ เพิ่งมานึกได้เมื่อคืน คงเป็นเพราะบุญกุศลในการที่แพคพระบรมสารีริกธาตุ เลยทำให้คิดได้ สาธุ

ตอนนี้ถ้าใครจะมาถามเรื่องการปฏิบัติเรื่องธรรมะอ่ะได้ค่ะ ส่วนเรื่องอื่นไม่รับแล้วค่ะ เกือบตายแล้วดิฉัน โง่ไปได้ตั้งนาน เดี๋ยวต้องไปทำสังฆทานชุดใหญ่อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรละค่ะ ไม่ไหวแล้ว ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมค่ะ

3. A&J

A&J เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีค่ะ ได้มีโอกาสติดตามกระทู้นี้มาอย่างจริงจังและจริงใจเมื่อเร็วๆนี้เอง กำลังทยอยเก็บรายละเอียดและกดป่มอนุโมทนาอยู่ ก่อนหน้านี้มัวไปอ่านและติดตามเรื่องในกระทู้อื่นๆเหมือนยังไม่ถึงเวลาให้ได้รู้จักกัน
    ขอส่งกำลังใจให้ท่านหัวเรือใหญ่ผู้มีบุญมากๆแต่กำลังโดนกรรมเล่นงานอยู่ เนื่องจากท่านมีภารกิจอันยิ่งใหญ่รอทดสอบบารมี ก่อนเข้าสู่ประตูนิพพาน ไหนจะต้องนำลูกเรืออีก
    ดีใจนะคะ ที่ได้อ่านกระทู้นี้ สัมผัสได้ถึงความจริงใจและความปรารถนาดี อีกทั้งบุญกุศลที่ท่านทั้งหลายมีและมอบให้ส่งต่อซึ่งกันและกัน เป็นบรรยากาศที่อบอุ่นเป็นกันเอง
    อย่าอ้อมค้อม รีรอ ขอกระโดดขึ้นเรือด้วยคนละกัน ท่านทั้งหลายโปรดรับสมาชิกใหม่วัย ส.ว. ด้วยคนนะคะ
    อ้อน้องๆในกระทู้นี้น่ารักทุกท่านเลยนะคะ ขอบอกจากความรู้สึกที่ติดตามอ่านมาค่ะเหมือนว่าคุ้นเคย รู้จักมาก่อน แปลกแต่จริง ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
    ขอส่งกำลังใจอันยิ่งใหญ่มอบให้คุณสาว ขอให้ท่านสู้ สู้ สู้ ต่อไปอย่าได้ท้อค่ะ

4. tia1911

tia1911 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้มแข็งไว้นะครับ ผมเชื่อมั่นในตัวท่านกัปตัน

5. Dang 88

Dang 88 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สาวครับสู้ๆนะครับพี่...( ขอพลังจงอยู่กับพี่ตลอดไปครับ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2010
  6. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจัง เห็นพี่สาวกลับมาแล้ว ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
    ท้อได้ (แต่อย่าถอย)เชื่อว่ากัลยาณมิตรทุกท่านเป็นกำลังใจให้พี่สาวค่ะ..

7. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากค่ะ
    ไปถวายภัตตาหารเช้าวัดป่า
    ถวายปัจจัย
    โอนเงินบริจาคร่วมซื้อแอร์ ถวายพระอาจารย์เล็ก เพื่อใช้ในบ้านอนุสาวรีย์ 200 บ.
    โอนเงินร่วมสร้างอุโบสถ วัดป่าภูหลวง จ.เลย 200 บ.

8. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้บอลโลกไม่ค่อยได้ฝึกซ้อมมโนมิยิทธิเท่าไหร่ คืนก่อนนอนดึกพอใกล้ๆเคลิ้มหลับ

รู้สึกเหมือนมีคนมาพูดคุยกันในห้อง เสียงดังมาก ดังเหมือนพูดกรอกหู ห้องก็อยู่คนเดียว

แลัวใครมาพูด ตอนนั้นก็ง่วงมากๆก็พยายามพลิกตัวแต่รู้สึกหนักก็นึกว่าผีอำ แต่ลองขยับใหม่

ก็ขยับได้พลิกตัวได้แต่เสียงไม่หาย ก็ท่องทั้ง สัมปจิตฉามิ สวดอิติปิโส ก็ยังมีเสียงอยู่

เลยตั้งสติใหม่สวดแบบมีสติ สวดเสร็จภาวนานะมะพะธะ ไปเรื่อยๆเสียงก็หายไป

ถัดมาอีกคืนนอนหลับอยู่ดีดี ก็ตื่นขึ้นมาเพราะปวดท้องบริเวณลิ้นปี่อย่างรุนแรง

นอนบิดไปมาหาท่าที่ปวดน้อยสุดก็หาย คิดว่าคงเป็นเพราะอาหาร ไปถ่ายก็แล้ว

ล้วงคอก็แล้ว ก็ไม่หาย ทำยังไงก็ไม่หาย ยิ่งแต่ปวดมากขึ้น

เลยจุดธูปไหว้พระ แล้วสมาทานกรรมฐาน แล้วนอนภาวนาไปเรื่อยๆ

เลยได้โอกาสพิจารณาว่าสังขารไม่เที่ยง ภาวนาไปเรื่อยๆก็เผลอหลับไป

ในฝันนี่ไปโผล่แถวไหนซักที่แต่จิตบอกว่าเป็นบริเวณพระธาตุดอยสุเทพ ณ ตอนนี้

แต่ด้านล่างเป็นแอ่งน้ำมีแม่น้ำ เลยสงสัยว่าสมัยไหน ก็เดินๆสำรวจ

ก็เห็นป้ายวัด (จำไม่ได้สมองปลาทอง) ก็เดินเข้าไปอย่างเร็ว

เดินเข้าไปก็เจอกุฎิ มีพระและลูกศิษย์นั่งอยู่หลายคน ใกล้นั้นก็มีลุกศิษย์คอยบริการ

แก่ผู้คนทั่วไปที่มาทำบุญ มีบริการห้องพัก คือใครเดินเข้าไปจะมีคนถามว่า

มาพักกันกี่คนแล้วก็ยื่นกุญแจให้ ผมเดินไปตรงที่ที่กุฏิ เดินยังไม่ถึงแต่ว่าลูกศิษย์

และพระหันมามองที่ผมเป็นจุดเดียวกัน พระองค์นั้นมีอายุหน่อยๆยืนหลังค่อมๆ

มือถือแบงค์ แต่แบงค์ใบใหญ่ๆหน่อย ถือ 2 ใบ จิตบอกว่า แบงค์ 500 กับ 100 (ถ้าจำไม่ผิด)แล้วยื่นมาให้ผม

แล้วท่านก็บอกว่า "ไอหนุ่ม อะเงินทำบุญ" (จำคำพูดไม่ค่อยได้แต่พุดทำนองนี้) แต่ผมหยิบกะเป๋าตังค์มา

แล้วหยิบเงินออกมา 100 นึง พระเห็นผมหยิบออกมาจากกะเป๋า ก็บอกว่า "ออ จะทำเองเหรอ งั้นหลวงปู่ให้อีก 100 นึง"

ยื่นมาให้ตอนไหนไม่รู้ มองมาที่มือเห็นมีแบงค์ 2 ใบละ ก็เข้าไปกราบท่าน แล้วถวายปัจจัยลงย่าม

กราบครบ 3 ครั้งเงยหน้ามองท่าน(พระยืนอยู่) เห็นหน้าท่านชัดมาก ตอนแรกก้หน้าคนแก่ปกติ แต่อยู่ๆก็กลายเป็นหนังติดกะดูก

เหมือนศพที่ไม่เน่าคือกะหนังติดกะดุก แต่ตาไม่โบ๋ หลวงปู่ก็ลูบๆหัว แล้วก็หัวเราะ แล้วก็พูดว่า

อย่างเอ็งนี่อีก xxx ก็ตามข้าทันแล้ว (ตรงนี้จำไม่ได้ว่ากี่เดือนหรือกี่ปี 4 เดือนหรือ 4 ปีนี่แหละ)

หลวงปู่พูดไปหัวเราะไป ตอนนั้นก็งงซักพักว่าตามอะไรทัน คิดไม่ทันจบ หลวงพ่อก็สวนมาว่า

ก็เห็นสวรรค์ เห็นนรก เห็นนิพพาน เห็นผี เห็นเทวดาไง ตอนนั้นก็คิดว่า เอ..เราก็ฝึกมโนมิยิทธิอยู่นี่นา

ก็คิดว่าหลวงปู่คงจะคนละสายกับหลวงพ่อฤาษีมั้ง แต่คิดยังไม่เสร็จ หลวงปู่ก็ตะโกนว่า

เอ็งนะอีก xxx ก็ตามข้าทันแล้ว จำไว้นะ แล้วก็ได้ยินเสียงแว่วๆของคนแถวนั้นเรียกหลวงปู่ว่า หลวงปู่ขอมหรือดอนหรืออะไรนี่แหละ

จำไม่ได้อาจจะชื่ออื่นนะ ความจำไม่ดี มองป้ายบนกุฏิก็มองไม่ชัด แต่ได้ยินเสียงหลวงปู่ก้องในหัวตลอด

แล้วก็สะดุ้งตื่นเพราะปวดท้อง

ตื่นมาก็ไปเข้าห้องน้ำล้วงคออีกรอบ แล้วกลับมานอนภาวนาต่อ(นอนกรรมฐาน)

ก็นะมะพะธะไปเรื่อยๆก็หลับ

ทีนี้ก็ไปโผล่ที่จุดเดิม แต่เจอเพื่อน(ไม่คุ้นหน้า) แต่รู้สึกว่าเป็นเพื่อน ก็เล่าให้ฟังตามด้านบน

เพื่อนก็บอกว่าวัด... (จำไ้ด้อีกละจำได้ว่าแดงๆอะไรนี่แหละ) หลวงปู่องค์นั้นก็ชื่อหลวงพ่อแดงๆ อะไรนี่แหละ

ก็แปลกใจว่าเอทำไมไม่คุ้นกับชื่อที่ลูกศิษย์เรียก ชื่อมาเหมือนชื่อเราได้ไง เดินไปดูป้ายหน้าวัดก็เห็นเป็นวัดแดงๆอะไรซักอย่าง

(ด้วยความปวดตื่นมาเลยจำไม่ค่อยได้) ก็งงๆว่าเอแล้วตรงนี้มันคือที่ไหน เพื่อนก็บอกว่าดอยสุเทพ

แต่ทำไมมีหน้าผามีน้ำตกหว่าก็งงๆ ก็เคยมาแต่ไม่เห็นมี แล้วก็สะดุ้งตื่นอีกรอบ

ตื่นมาค้นใน google ก็ไม่เจออะไรเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2010
  9. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ me,myself ด้วยนะคะ

ขอคุณพระรัตนตรัยช่วยคุ้มครองพี่ me,myself ให้หมดทุข์หมดภัยด้วยเทอญ
    พี่สาวสู้ๆนะเจ้าคะเดี๋ยวก็ผ่านพ้นไปได้เจ้าค่ะ
    และอั๋นจะขอรวบรวมรายชื่อในการทำบุญกฐินนี้ด้วยเจ้าค่ะ
    1. คุณ spthong2000 ยังไม่ทราบปัจจัย
    2. คุณ Dang88 100 บาท
    เดี๋ยวอั๋นจมารวบรวมรายชื่อเรื่อยนะคะเรื่องโอนปัจจัยจะแจ้งทีหลังเจ้าค่ะ(kiss)
    ช่วงนี้ขอให้กำลังใจพี่สาวไปก่อนนะคะ

10. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    มาร่วมให้กำลังใจพี่สาวอีกคนนึงครับผมสู้ๆๆๆๆครับ เพราะความใจดีมีน้ำใจมีเมตตานี่แหละครับบางทีมันก็ให้ผลตอบแทนเราแบบปางตายหรือตายทั้งเป็นได้เหมือนกันครับ บางคนก็น่าสงสารน่าช่วยมีทุกข์จริงๆ แต่บางคนบางเรื่องไม่น่าถามก็ถาม,ก็ใช้ (พี่สาวเคยเล่าให้ฟังขออนุญาตนะครับพี่)ช่วยแล้วตัวเองก็เกือบตาย แต่ก็ช่วยเพราะใจดี ก็เลยเต็มๆ ขา,เข่าก็ไม่ค่อยดี บางเรื่องก็ปล่อยๆไปบ้างก็ได้ครับพี่ สู้ๆครับ

11. here_and_now

here_and_now เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนากับทุกคนที่ไปทำบุญและปฏิบัติธรรมนะคะ

และเป็นกำลังใจให้พี่สาวด้วยค่า

12. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้อะไรมาบังตา ผ่านกระทู้นี้ไปมา ไปมา เพิ่งมาอ่านได้วันกว่าๆ รัวไป 90 หน้าจนหู-ตาลายไปหมด คิดว่าเราจะต้องอ่านอีก 200 กว่าหน้าเนี่ยยังไงดีเนี่ย เลยต้องมาขอฝากตัวไว้ก่อน เดี๋ยวไปเก็บรายละเอียดย้อนหลังต่อทีหลัง กะจะไม่ให้พลาดสักหน้า เลยไม่ได้บอกบุญเลยว่าเดือนที่แล้วพาน้องชายไปบวชที่วัดท่าซุงมา ตอนนี้สึกแล้ว บวชหลังเรียนจบ 1 เดือน โดยไม่ได้บังคับเลย สมัครใจเอง ขึ้นรถไปสมัครเป็นนาคเอง เพราะเราไม่มีเวลาไปส่ง ได้แต่ไปตอนวันบวชและวันสึก เค้าให้อนุโมทนาบุญย้อนหลังกันได้ไหมคะ

13. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    เมื่อวันพุธที่ 30มิถุนา พี่และครอบครัวได้ไปทำบุญถวายภัตราหารเพล และถวายสังฆทาน พร้ิอมปัจจัยที่วัดป่า จิตตวิเวก ในเวสซัสเซก ค่ะ

14. Naresuan

Naresuan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    เป็นกำลังใจให้พี่สาวอีกคนนะคะ
    อย่าเพิ่งท้อนะคะ
    ^_^

15. เดือนยี่

เดือนยี่ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    อย่าท้อนะค่ะ พี่สาวน้องเป็นกำลังใจให้เสมอ ถ้าไม่มีพี่น้องก็คงหมดกำลังใจเหมือนกัน รักพี่สาวนะค่ะ(kiss)

16. เกิดมานาน

เกิดมานาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    ผมขอเป็นกำลังใจให้คุณสาวอีกคนนะครับ สู้ๆนะครับ คุณสาวครับเรื่องกฐินที่เชียงรายคุณสาวกำหนดวันหรือยังครับ ผมขอร่วมบุญด้วย1000บาทครับ

17. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    มีบุญมาฝากครับ ไปปฏิบัติธรรมที่วัดท่าซุงมาครับ 3 วัน ได้ฝึกมโนตามที่ปรารถนา(อยากฝึกมานานมากเกือบ2ปีแล้วมั๊ง) ก็สำเร็จสมใจ ได้ฝึกถึงญาณ8 เพียงแต่ว่าภาพที่เห็นในการฝึกญาณ8ไม่ค่อยชัดเลย
    ตามอาจารย์ไม่ทัน ท่านให้ขอบารมีพระขอให้เห็นภาพชัดเจนตามความเป็นจริง แต่ภาพก็ยังไม่ชัด ดูไม่รู้เรื่อง
    ต่อจากนี้ไป ผมจะฝึกอย่างไรดีครับศิษย์พี่ทั้งหลาย เพื่อให้ภาพในมโนชัดเจนกว่านี้
    วานศิษย์พี่ทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยครับ โดยเฉพาะคุณหนิง(Doughnut) ต้องมาช่วยแนะนำด้วยนะครับ เนื่องจากก้าวหน้าเร็วมากๆ(แอบชื่นชม)
    และได้ทำบุญหยอดทุกตู้ที่มี ได้ถวายสังฆทานชุดใหญ่ด้วย เนื่องจากคิดฝันมานาน
    ว่าจะได้ถวายสังฆทานแบบครบชุดซักที(มีผ้าไตร มีพระพุทธรูปองค์ใหญ่ๆ)

18. tonkajeab

tonkajeab เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    และขอร่วมลงชื่อไว้ด้วยนะค่ะ
    หทัยรัตน์ เสาร์สัก (เจี๊ยบ) ร่วมทำบุญ 300 บาท

และขอเป็นกำลังใจให้กับพี่สาว
    ขอให้ผ่านพ้นกฏของกรรมเหล่านี้ไปได้ในเร็ววันนะค่ะ
    สู้ สู้ ค่ะ

19. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ดีใจด้วย เป็นคนนึงที่อยากได้มโน แต่ไม่ค่อยได้ฝึก ฝึกเองก็ไม่เห็น แต่น้องชายเค้าได้ตั้งแต่วันแรกเลยค่ะ เค้าบอกเค้าได้แต่เด็กแล้ว (ระเบียบวัดถ้าไม่ผ่านมโนฯก็ไม่ได้บวชค่ะ) แต่เค้าไม่ค่อยเข้าเวบนี้ไม่งั้นจะได้มาคุยกัน ให้เค้าสอนเค้าก็บอกว่าบุญเก่าเราเรื่องนี้มีมาไม่มากให้ทำอาณาปาณสติควบกับพุทธาสติไปก่อน แล้วก็บอกวิธีให้ว่าให้นำภาพพระที่จะนำมาเป็นพุทธานุสติไว้ตรงหน้าเลยจับภาพให้ติดใจแล้วหลับตานึกถึงภาพพระร่วมกับจับลมหายใจถ้าภาพพระเลือนให้รีบลืมตาจับภาพพระใหม่อย่าให้หลุด เราก็เลยฝึกตามนี้ไปก่อน ตามบุญตามกรรม พยายามฝึกด้วยและก็พยายามรักษาศีลห้า และทรงพรหมวิหาร 4 ให้ได้น่ะค่ะ ค่อยเป็นค่อยไปตามหลวงพ่อท่านสอน ท่านว่าเครียดไปเดี๋ยวจะบ้า ได้มาอ่านกระทู้นี้โคตรดีใจน่าจะได้อ่านตั้งนานแล้ว

20. naruetorn oanson

เป็นกำลังใจให้พี่ me,myself นะคะ วันนี้ฟ้ามืดพรุ่งนี้ก็สว่างแล้วค่ะ สู้ๆนะคะ

ขอให้เจ้ากรรมนายเวรจงอย่าจองเวรพี่ me, myself เลยเจ้าค่ะสิ่งที่พี่ me,myself ทำไปล้วนแล้วแต่ช่วยเหลือพวกท่านทั้งหลายขออนุโมทนาบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำมาตั้งแต่อดีตชาติรวมทั้งชาตินี้ขอบุญนี้อนุโมทนาให้กับเจ้ากรรมนายเวรที่ไปรุมเร้าพี่ me , myself ด้วยเทอญ;43