ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับท่านอาจารย์ชนะมากๆครับ

เอาบุญมาฝากครับ เมื่อวันเสาร์ที่ทำงานจัดทริปทำบุญ
    ไปวัดป่าเลไลย์ ไปวัดบ้านกร่าง และวัดไผ่โรงวัว
    ได้ถวายสังฆทาน ตะเกียงน้ำมัน ปิดทองลูกนิมิตร ปิดทอง พระกะกุสันโท
    และพระพุทธรูปอีกหลายองค์ หยอดตู้สังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน ค่าน้ำค่าไฟ
    และอื่นๆอีก จำไม่ได้

เริ่มไปวัดแรกก็วัดป่าเลไลย์ไปกราบหลวงพ่อโต แล้วออกเดินทางไปวัดบ้านกร่าง

เพื่อถวายสังฆทาน(ทางบริษัทติดต่อกับวัดนี้ไว้) เสร็จแล้วหลวงพี่พาทัวร์ในวัด
    พาดูต้นตะเคียนยักษ์ที่จะนำมาเป็นเสาวิหาร ต้นใหญ่มากๆ หลังจากนั้นไปท่าน้ำให้อาหารปลา
    ปลาตัวใหญ่ๆ เต็มท่าน้ำ ไม่รู้ว่าปลาอะไรบ้างไม่รู้จัก (ฮา)
    เสร็จแล้วไปวัดไผ่โรงวัว ยังไม่ถึงวัดก็เห็นองค์พระสีขาวๆใหญ่ๆแต่ไกล
    เห็นสิ่งก่อสร้างต่างๆในวัดดูน่าสนใจดี แต่พอลงรถตู้เงยมองท้องฟ้ามืดครื้มไปหมด
    ลมพัดแรงมาก ฝนทำท่าจะตก ก็เลยกราบขอพรพระกะกุสันโธ ขอให้คณะของเรา
    ออกจากวัดไป่ก่อนค่อยตก เพื่อที่ว่าคณะของเราจะได้ทำบุญกันอย่างสะดวก
    องค์พระใหญ่มาก เห็นป้ายบอกหน้าตัก40เมตร สูง 58เมตร ลองไปยืนตรงมือท่าน
    แล้วให้พี่ถ่ายรูปมาจากด้านล่าง ลองเอามาเปิดดูตัวผมเท่ามดเลย (ฮา)
    พอกราบขอพร ปิดทององค์ท่านเสร็จก็ไปวิหารใกล้ๆ แต่ว่าประตูปิดเข้าไม่ได้ เลย
    เดินไปสถานที่อื่นต่อ ก็ไปที่รูปหล่อสัมฤทธิ์พระพุทธโคดม
    ทางวัดบอกว่าองค์ใหญ่สุดของไทย พอดีรั้วปิด เลยเข้าไปกราบไม่ได้ เลยกราบนอกรั้ว
    เนื่องจากได้เวลากลับ จึงต้องรีบกลับไปขึ้นรถตู้ เหลืออีกหลายที่ที่ยังไม่ได้ไปดู เช่น
    วิหาร100ยอดเป็นต้น พอออกจากรถได้ซักพักฝนตกลงมาอย่างหนัก ลมพัดแรงมาก
    รถติดมากๆ พอไปถึงที่เกิดเหตุเห็นต้นไม้ล้มลงขวางถนนหลายจุด ทำให้รถวิ่งได้เลนเดียว
    โชคดีมากที่ไม่เกิดอุบัติเหตุกับคณะของเรา ด้วยบารมีขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ทำให้พวกเราไม่โดนฝนเล่นงานขณะทำบุญ และกลับถึงบ้านกันอย่างปลอดภัยทุกคน

รูปนี้เทียบให้ดูครับ ผมอยู่ตรงปลายนิ้วขององค์พระครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2010
  2. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คิดถึงคุณฝนจัง

3. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาบุญกับน้อง squrez ด้วยครับ จุ๊ๆๆดีแล้วครับที่ไม่ได้ทักถ้าทักจะฮากันแน่ครับ เพราะวันนั้นผมไปทำบุญอยู่ที่สวนทิพย์ที่ปากเกร็ด(หลวงปู่บุญฤทธิ์)ครับ วันนั้นกราบหลวงปู่แล้วออกมานั่งนอกกุฎิ มีหลวงพี่ที่วัดท่าขนุน(รู้กันนะครับ)โทรมาหาบอกว่า โยมพื่ถ่ายรูปเสร็จแล้วมาเจอกันบนศาลานะ งงครับเลยถามว่าศาลาใหนครับ หลวงพี่บอกก็ศาลาวัดท่าขนุนนะซิ เลยบอกว่าหลวงพี่ครับตอนนี้ผมอยู่ปากเกร็ดครับ เอวังก็มีด้วยประการละฉะนี้

4. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

แหม..นึกว่าได้อภิญญา แล้วแวปไปแวปมาได้ทันใจ ฮา

5. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ต้องขอโทษพี่ คนข้างวัดด้วยนะครับ อ่านไปขำไป แล้วผมไปจำพี่คนไหนไปนะ เห็นถือกล้องตลอดคิดว่าน่าจะใช่ ๕๕๕ ตอนแรกที่เห็นหน้าพี่คนนั้น (ที่คิดว่าเป็นพี่คนข้างวัด) แว็บแรกก็บอกว่าไม่เข้าทักดีกว่า ดีนะที่ไม่ทักไป เอิ๊ก ๆ เดี๋ยวหลังไมค์ไปหาพี่ดีกว่าครับ ^^

6. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    วันนี้เอาบุญมาฝากทุกๆท่านค่ะพอดีเมื่อวันเสาร์ได้ทำบุญเลี้ยงพระ ขึ้นบ้านใหม่ค่ะขอให้ทุกๆท่านได้รับผลบุญนี้ด้วยนะคะขออนุโมทนาค่ะ (ต้องขอกราบขอบพระคุณพระรัตนตรัย พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระอรหันต์ทุกๆพระองค์ และพระอริยสงค์ทั้งหลาย รวมทั้งพี่สาวที่ให้คำแนะนำดีๆ ที่การทำบุญในครั้งนี้ผ่านลุล่วงไปได้ด้วยดีค่ะและขอกราบขอบพระคุณท่านเทดา นางฟ้าทั้งหลายที่ช่วยดลบัลดาลให้ฝนไม่ตกในช่วงที่จัดงาน :z2

7. nunattja

nunattja เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    เข้ามาร่วมโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ แน็ตขออนุโมทนาบุญทุกบุญ ที่พี่หนิงได้ทำมากเมื่อวันเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาด้วยนะค่ะ ตัวเองไม่มีโอกาสได้ไป[FONT=&quot]วัดท่าขนุน[/FONT][FONT=&quot]เลยได้แต่ส่งใจไปร่วมค่ะ [/FONT]อนุโมทนาบุญกับพี่สาว ที่นำธรรมะมาเผยแพร่ค่ะ

โมทนาบุญกับคุณ RMX และทุกท่าน ที่นำประสบการณ์การฝึกมาเล่าให้ฟังด้วยค่ะ
    คุณดึงดันค่ะ แน็ตเอาใจช่วย และเป็นกำลังใจในการปฎิบัติธรรมค่ะ หากมีปัญหาติดขัดอะไร เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกคนในนี้ พร้อมช่วยเหลือค่ะ ^^

ภาพของคุณ rehacked งามมากเลยค่ะ ขอโมทนาด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2010
  8. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ squrez [​IMG]
    สวัสดีครับทุกท่าน
    นำบุญมาฝากครับ
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๒๐ มิ.ย. ๒๕๕๓ ได้ไปร่วมงานพิธีสืบชะตาหลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุนครับ ผมและแฟนได้ร่วมทำบุญกับหลวงพ่อเล็กและพระเถระหลาย ๆ รูป ครับ ทั้งนี้ได้ ทำบุญ สังฆทาน วิหารทาน และชำระหนี้สงฆ์ด้วยครับ อนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ
    ปล.แอบเห็นพี่หนิงมากับญาติด้วยครับ อิอิ แล้วก็ได้เห็นที่คนข้างวัดด้วยครับ แต่ไม่ทันได้เข้าไปทักพี่ ๆ ทั้งสองคนครับ ^^

</TD></TR></TBODY></TABLE>

อ่านะ น้องเอก.. คุณคนข้างวัดค่ะ หนิงคิดเหมือนท่านกัปตัน..ฮา.. ขออภัยค่ะ

เมื่อคืนนี้ นั่งเขียนเรื่องที่จะโพส ว่าจะเล่าให้ฟังว่าเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปทำบุญใหญ่อะไรมาบ้าง เพื่อให้กัลยาณมิตร ได้ร่วมอนุโมทนา เขียนๆ อยู่ๆ หน้าจอปิดเอง หายวับไปกับตา แล้วไปเห็นในข้อความที่คุยๆ กับเพื่อนๆ ว่า อะไรที่ไม่ให้โพส ก็จะไม่ได้โพส เลยไม่รู้ว่ายังไม่ถึงเวลาที่ควรจะเล่า หรือว่า ควรจะมาทบทวนใหม่ในสิ่งที่ควรบอก

เอาเป็นว่า อยากแจ้งข่าวให้เพื่อนๆ ในเรือธรรมลำนี้อนุโมทนาบุญร่วมกันในเรื่องแรกค่ะ

คงจะจำท่านที่ใช้ชื่อ "โครตภู" ในเว็บนี้ช่วงแรกๆ ได้นะคะ หนิงไปพบท่านที่วัดท่าขนุนเช้าวันอาทิตย์ ค่ะ ท่านได้เดินรอยตามพระบาท องค์พระศาสดาแล้วค่ะ

ขอเวลาเคลียร์งานสักพักนะคะ จะกลับมาเล่าให้ฟัง

อนุโมทนาบุญร่วมกันก่อนค่ะ เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา หนิงเป็นตัวแทนของพวกเรา (ชุมชนมโนฯ) ไปทำบุญดังนี้ค่ะ
    1. หล่อพระชำระหนี้สงฆ์ ทันใจ 2 องค์
    2. ร่วมถวายสังฆทาน114 ชุด และพระบรมสารีริกธาตุ จากทีมภัยพิบัติฯ (หลายวัด)
    3. ทำบุญชำระหนี้สงฆ์
    4. ถวายปัจจัย ร่วมบุญโรงทาน ที่วัดท่าขนุน
    5. บุญอื่นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2010
  9. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ประโยคนี้ตรงกับใจจินเลยค่ะ
    ภาพงามมากจริงๆ
    อนุโมทนาค่ะ...

10. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เมื่อวานตอนเย็นกลับจากรับลูกที่โรงเรียนแล้ว
    แวะเข้าไปกราบหลวงพ่อพระใสที่วัดโพธิ์ชัย จ. หนองคายค่ะ
    วัดนี้เป็นอารามหลวง มีสัญลักษณ์ ภปร. โดดเด่นเป็นสง่าอยู่หน้าโบสถ์
    หลวงพ่อพระใสเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองจังหวัดหนองคายด้วยค่ะ
    (พี่สาวกับพี่หนิงเคยมาไหว้แล้วด้วย)

ขออภัยนะคะ ..จินลงรูปไม่เป็นค่ะ

ได้ไปทำบุญหยอดตู้บริจาคหลายตู้ค่ะ
    จุดธูปเทียน สักการะองค์หลวงพ่อพระใส (พระพุทธรูป)

แต่จิตไม่ค่อยมีสมาธิเท่าไหร่ เพราะต้องคอยพะวง เรียกลูก (ซึ่งเป็นเด็กพิเศษ)

อยากเรียนถามพี่สาว...
    ถ้าลูกเราทำอะไรไม่ถูกไม่ควรในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์โดยไม่เจตนา
    เขาจะบาปไหมคะ (บางทีก็คิดว่าการเรียกเขาบ่อยๆก็เป็นการรบกวนคนอื่นน่ะค่ะ)

11. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ถ้าพี่สาวจะเห็นสมควรขอหนูเก็บไว้อ่านสักคนได้มั้ยคะ(kiss)

12. siluate

siluate เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตบอกบุญจากกระทู้อื่นนะครับ
    รายละเอียดตามลิ้งนี้เลยครับ
    ถวายเทียนพรรษาและยารักษาโรคแด่พระสงฆ์ที่ไม่มีไฟฟ้าใช้(บนเขายอดดอย)
    ขออนุโมทนากับทุกท่านและขอบพระคุณครับ สาธุ

13. Doughnut

อ้าวเหรอค่ะ .. เพราะเช้าวันอาทิตย์ที่วัดท่าขนุน หลวงพี่ท่านเดินมาทักค่ะ (บาปจริงๆ) หนิงมัวแต่ช่วยคณะ ขนสังฆทาน 114 ชุด และพระบรมสารีริกธาตุ รวมถึงของที่เตรียมจะถวายอื่นๆ แถมรถตู้ที่ไปสองคัน ยังจอดขวางทางชาวบ้านไว้อีก แถวเลยติดยาว

พอเห็นท่านก็รีบส่งสังฆทานต่อฝากรบกวนคนอื่นๆ ก่อน แล้วมาคุยกับท่านพร้อมกับขออนุโมทนาบุญ และขออโหสิกรรมต่อหลวงพี่ท่านค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะน้า..(ขออนุญาต เรียกตามเจ้าเอ) แต่หนิงไม่ได้ถามท่านเท่านั้นค่ะว่าท่านบวชนานแล้วหรือยัง และอยู่ที่วัดไหน หากน้ามีข้อมูล ขอรบกวนเสริมด้วยก็ดีค่ะ หากกัลยาณมิตรในเรือธรรมลำนี้รับทราบ หรือมีโอกาสไป คงได้ไปกราบท่านค่ะ

** ภาพและเรื่องราวที่ทำบุญขออนุญาตติดไว้ก่อนนะคะ จวนครบอาทิตย์แล้ว **

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2010
  14. akasit

akasit เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2010
    ช่วงนี้พี่ๆ และญาติธรรมหลายท่าน คือสีเงียบเงียบกันแท้ หรือว่าซุ่มปฏิบัติธรรม หรือว่าช่วงนี้เรือของเราจอดพักชั่วคราวอยู่ทวีปแอฟริกา เพื่อให้ผู้โดยสารบางส่วนไปดูบอลโลกกันก่อน ขุมตาญาติธรรมแต่ละท่านคงจะแหล่น่าดูนะครับช่วงนี้ บอลโลกเสร็จคงจะพากันกลับกันมาจ้ำพายกันต่อเนาะครับ อิอิอิ

15. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

วันนี้ฝึกสอนมโนฯให้น้องจิ๊บ (fengshui168) ก็สามารถไปพระนิพพานได้ค่ะ อนุโมทนากับน้องจิ๊บด้วยค่ะ

16. Doughnut

วันเสาร์ที่ ๑๙ มิ.ย. และอาทิตย์ที่ ๒๐ มิ.ย. ได้มีโอกาสไปร่วมบุญกับคณะของอจ.คณานันท์ คือ

ร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ (ทันใจ) ๒ องค์ ที่วัดถ้ำหินผาแดง อ.หนองปรือ กาญจนบุรี

เป็นครั้งแรกของหนิงที่ได้ร่วมหล่อพระชำระหนี้สงฆ์แบบที่เทปูนในพิมพ์และรอให้ปูนแห้ง จึงแกะพิมพ์ออก ให้เห็นองค์พระที่หล่อภายในวันเดียว ความประทับใจที่ได้เห็นคือ การร่วมแรงร่วมใจกันของชาวบ้านและชาวพุทธผู้ใจบุญที่มาช่วยงาน ต่างเข้าแถวรอรับถังปูน เพื่อส่งขึ้นไปยังพิมพ์ที่จะหล่อองค์พระ

นอกจากขอแทรกแถวเพื่อร่วมส่งถังปูนที่มีปูนแล้วหนิงยังได้นำเงินเหรียญใส่ไปในปูน และปิดทองคำเปลวในถังปูน (เห็นคนอื่นทำ เลยทำบ้าง.ฮา..นี่ถ้ารู้มาก่อนล่วงหน้าจะนำเหรียญสลึงเหรียญห้าสิบสตางค์ที่เป็นเหรียญทองที่บ้านมาร่วมทำบุญด้วย) ส่งถังปูนที่มีปูนด้วยมือขวาไปได้สัก 2-3 ถัง อาการเอ็นหัวไหล่อักเสบ ช่วงที่ยกของหนักหรือยืดแขนมากๆ เริ่มตึงๆ เลยต้องขอถอนตัวออกมาเป็นแนวหลัง เก็บภาพดีกว่า

ขอสลับมาที่แถวถังปูนเปล่าๆ ที่ส่งกลับไปยังด้านล่าง..ส่งไปส่งมา..ก็ยังมีอาการอีก กลัวว่าวันรุ่งขึ้นจะเป็นภาระแก่คณะที่ไปด้วย.. จึงต้องขอตัว เข้าๆ ออกๆ (ใจหนะ ยังอยากทำค่ะ แต่กายมันไม่ไหว ทำได้เท่าไหนเอาเท่านั้นค่ะ)

เทปูนองค์ที่หนึ่งเรียบร้อยแล้ว ช่วงเพลพอดี แต่พวกเราขึ้นไปไม่ทันถวายเพลค่ะ แยกย้ายกันหามุมรับประทานอาหาร (ไม่ได้เก็บภาพไว้ค่ะ) สักพัก มีเสียงดังกังวานจากพระท่าน (ไม่ได้เห็นหน้าค่ะ นั่งอยู่ด้านนอก) ว่าให้รับพรกันนะโยมนะ เอ้า ลูกหลานรับพรนะลูก (จากนั้นพระท่านก็ให้พร) อจ.คณานันท์จึงบอกให้ทุกคนนำขอที่เตรียมมาถวายพระ เช่น พระบรมสารีริกธาตุ สังฆทาน และอื่นๆ นำไปถวายพระ

พอเข้าไปแล้วจึงเห็นว่าเป็นหลวงปู่ที่อายุมากแล้ว แต่เสียงที่ท่านกล่าวออกมานี่สิค่ะ กังวานไพเราะมาก แต่ละประโยคที่กล่าวออกมา ฟังแล้วถึงกับอึ้งค่ะ หลวงปู่ท่านนามว่า หลวงปู่พวงค่ะ

อนที่อจ.นำพระบรมสารีริกธาตุไปถวาย หลวงปู่ถามว่านี่อะไร
    อจ.คณานันท์ ตอบว่า พระบรมสารีริกธาตุครับ
    หลวงปู่ ..นิ่งไปแป็บหนึ่ง (ยกมือขึ้นไหว้) แล้วพูดว่า อ่อ..ท่านเสด็จเรอะ
    อจ.คณานันท์ ตอบว่า ครับ

จากนั้น หลวงปู่ท่านก็พูดเสียงดังฟังชัดเลยค่ะ ว่า "นี่ลูกหลานดูไว้นะ คนที่ปฎิบัติธรรม พระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าเสด็จมาเองนะ ไม่ต้องไปเร่หาที่ไหน ท่านเสด็จมาเองนะ เพราะรู้ว่าคนไหนปฏิบัติจริงๆ"

พวกเรายังได้รับเมตตาจากหลวงปู่พวง ท่านเมตตามากค่ะ สอนเรื่องการปฏิบัติว่าให้รับรู้ว่ามันเกิดแล้วอย่าไปยึดติดกับมัน อย่างตาหน้าที่มีไว้มอง ก็ให้มันมอง, จมูก มีไว้ดมกลิ่นก็ให้มันดม, รสเผ็ด เปรี้ยว หวาน เค็ม ลิ้นมันทำหน้าที่ก็ให้มันทำไป

หลวงปู่มองเห็นลูกหลานได้ข้างเดียว ตอนนี้ก็มัวๆ อีกข้างก็บอดไปแล้ว กรรมหนักลูก กรรมเก่าหลวงปู่หนักมาก ก็ให้มันเกิดไปอย่าไปก่อกรรมใหม่ คนเรามันก็เท่านี้ มีสองอย่างทำดีกับทำชั่ว ลูกหลานจะเลือกอย่างไหนก็เอาไปคิดกันเองนะ หลวงปู่บอกได้เท่านี้ หลวงปู่ไม่ใช่พระดีนะ พระธรรมดา แล้วนี่หลวงปู่พูด ก็ไม่ได้สอนด้วย เรามาแลกเปลี่ยนสนทนาธรรมกันเท่านั้น

หลวงปู่ยังบอกว่า "คุยกับหลวงปู่แล้ว ลูกหลานใช้ปัญญาพิจารณาด้วยนะ อย่าเชื่อหลวงปู่หมด.." (ประโยคคุ้นๆ นะคะ) ที่สำนักสงฆ์นี้ มีรูปปั้นหลวงปู่ปาน หลวงปู่ฤาษีด้วยค่ะ

[หนิงสรุปความโดยรวมในธรรมะที่ได้รับจากหลวงปู่ คือ หลวงปู่หมายถึง ให้เรารับรู้ในสิ่งที่เข้ามากระทบ แต่อย่านำมาปรุงแต่งใดๆ อย่ายึดติด ให้ปล่อยวาง]

หมายเหตุ หนิงจับความ, สรุปและจำด้วยสมองปลาทองมาได้เท่านี้นะคะ เพราะส่วนตัวแล้วหนิงคิดว่าเป็นประโยชน์กับตัวเอง เสมือนว่าหลวงปู่ท่านเมตตาเราค่ะ หากไม่ตรงกับธรรมะที่หลวงปู่ให้มาทุกคำพูด ต้องกราบขอขมา มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ช่วงบ่ายมีหล่อพระชำระหนี้สงฆ์องค์ที่ ๒ ค่ะ

บุญที่ทำในวันนี้ คือ สร้างพระชำระหนี้สงฆ์ ๒ องค์ , ถวายสังฆทาน พระบรมสารีริกธาตุ และอื่นๆ ค่ะ อนุโมทนาร่วมกันนะคะ

อ่อ .. เกือบลืมเล่าให้ฟัง ระหว่างที่ปิดทองคำเปลวในถังปูน หนิงคิดว่าถือเป็นพระชำระหนี้สงฆ์ปิดทอง ที่ได้อานิสงค์กันทุกคน จึงตั้งจิตอธิษฐานขอให้ทุกคน ตั้งแต่ทุกคนในครอบครัว ทุกคนที่มาร่วมบุญในครั้งนี้ ท่านกัปตันและทุกๆ ท่านบนเรือธรรมลำนี้ รวมถึงตัวเอง ได้ชำระหนี้สงฆ์ที่ได้ทำมาตั้งแต่ในอดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จะด้วยรู้ก็ดี ไม่รู้ก็ดี เจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ขอถือว่าได้ชำระครบหมดแล้ว

หลังจากนั้น ก่อนจะไปกินข้าว ได้กราบหลวงปู่ปานและหลวงปู่ฤาษีอีกครั้ง ระหว่างที่กราบหลวงปู่ฤาษี ท่านถามมาว่า "ไอ่นี่มันขี้โกง ปิดทองแผ่นเดียวขอตั้งเยอะ" (ฮา.. หลวงปู่ขา..หนูขอค่ะ) กราบเสร็จ ก็อมยิ้ม.. เจ้าจิ๊บ ถามว่าพี่หนิงยิ้มอะไร พอเล่าให้ฟัง.ฮา. เจ้าจิ๊บบอกว่า มิน่า หนูเห็นพี่กราบซะสวยเชียว..

มีต่อภาค ๒ นะคะ

17. เดือนยี่

เดือนยี่ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    พี่ๆจ๋าถ้าหนูไม่เคยนั่งสมาธิแบจริงๆจังเลย แล้วถ้าหนูอยากฝึกมโนยิทธิดูบ้าง หนูควรเริ่มต้นจากตรงไหนค่ะ ขอความกรุณา เพื่อนๆพี่ทุกคน เมตตาหนูด้วยค่ะ(kiss)

18. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออนุญาตขออภัยพี่ๆทุกท่านด้วยนะคะ หนูเองก็พอทราบมาบ้างเหมือนกันค่ะ
    ว่าหลวงพี่นัทจะบวช บังเอิญได้โทรศัพท์คุยกับท่านเมื่อราวเดือนก่อน
    ท่านเลยบอกว่าตอนนี้อยู่วัดแล้ว เนื่องจากหลวงพี่รักความสงบ
    จึงไม่ได้เข้ามาบอกในกระทู้ว่าท่านตั้งใจจะบวช

ได้แต่สัญญาว่าจะไปกราบท่านวันพิธีสืบชะตาอาจารย์ที่วัด
    ถึงกระนั้นเอาเข้าจริงก็ไปไม่ได้ T^T ต้องกลับอุดรแทน เศร้า

ปล.ขออนุโมทนาบุญกับพี่หนิงและคณะพลังจิตพิชิตภัยทุกท่านด้วยนะคะ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2010
  19. สุมิตโต

สุมิตโต Active Member

15 กรกฎาคม 2007
    ขอเป็นสมาชิกลงเรือด้วยคนครับ

ตามหลังกระทู้อยู่ ปีกว่า อ่านไล่มาทุกหน้าใช้เวลาเกือบเดือน ขณะนี้อ่านได้ 250 หน้าแล้ว ปวดตามากๆเลย แต่สนุกปนธรรมะดี ขอกล่าวสวัสดีแด่สาธุชนทุกท่านครับ

20. kkookk

kkookk เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ...^ ^

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ"โครตภู" ด้วยครับที่ได้เดินตามรอยพระบาทพระศาสดา รวมถึงทุกๆ ท่านด้วยครับ...

ผมขออนุญาติกัปตันใหญ่และกัลยาณมิตรทุกๆ ท่านร่วมลงเรือลำนี้อีกคนครับ...
    ผมเข้ามาติดตามอ่านกระทู้นี้เมื่อนานมาแล้ว (ยุคแรกๆ ตั่งแต่มีประมาณร้อยกว่าหน้า) และติดตามมาตลอด...
    รู้สึกปลื้มใจกับกัปตันและทีมงานในเรือทุกท่านที่วันนี้มีผู้ร่วมลงเรือเพิ่มขึ้นทุกวันๆ
    แสดงให้เห็นว่ามีผู้เดินตามทางของพระศาสดาเพิ่มมากขึ้น (และคิดว่าคงมากขึ้นเรื่อยๆ)
    ผมคิดอยู่ว่าจะโพสต์อยู่หลายครั้งแต่ก็ไม่ได้โพสต์ซักที...
    วันนี้เป็นวันดีพอได้อ่านพบว่าคุณ" โครตภู" มีโอกาสได้เดินตามรอยพระบาทพระศาสดา
    ก็เลยโพสต์ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ...
    ผมเลยถือโอกาสนี้แนะนำตัวและฝากเนื้อฝากตัวกับมิตรธรรมทุกๆ ท่าน...
    พร้อมทั้งขออนุโมทนาบุญกับท่านกัปตันเรือบุญนี้และมวลหมู่สมาชิกทั้งหลายในโอกาสนี้ด้วยครับ...