ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ยินดีต้อนรับสมาชิกเรือธรรมใหม่ทุกท่านค่ะ และก็ อนุโมทนาสาธุ ทุก ๆ บุญ ทุก ๆ ท่าน ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป และเข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้กันสมดังความตั้งใจค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

catt7

2. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ข้อความเดิมของคุณ Me, myself

การที่ได้ทรงฌานแล้วเดินขึ้นบันไดไป ทำให้ไม่มากังวลเรื่องขั้นบันได* (เนื่องจากพวกเรามีประสบการณ์ในการเดินขึ้นบันไดที่ถ้ำวัวแดงกันมาแล้ว และจากประสบการณ์บอกเล่า ของหลวงปู่ฤาษีและท่านใด จำไม่ได้ขออภัยนะคะ ทำให้ทราบกว่า การเดินพร้อมกับการเจริญสมาธิ จะทำให้เรามีสติมากขึ้น ลดความกังวลเรื่องบันได) เพราะว่าก็จะไม่ได้สนใจได้แต่ก้าวเท้าเดินขึ้นไปเรื่อยๆๆ จนถึงข้างบน ไม่อย่างนั้นคงตับแล่บเหมือนกัน ฮา เมื่อไปถึงข้างบนก็พากันไปกราบไหว้พระธาตุ เดินเวียนรอบพระธาตุสามรอบ แล้วก็อธิษฐานขอพร พระธาตุนี้แต่เดิมคือที่ที่มีพระพุทธรูปอยู่มากมาย (น่าจะเป็นที่หล่อพระ) พอขอมอพยพหนีไป ก็ถูกขุดค้น หลังๆโดนชาวบ้านมาขุดหาของกันอีกจนเกิดความเสียหาย พระที่ชาวบ้านเคยขุดได้ ก็มีทั้งพระทองคำ มีเพชร พระเครื่องต่างๆ ตอนหลังทางหมู่บ้านเลยคิดกันว่า ถ้าปล่อยให้ขุดกันอย่างนี้จะไม่เหลืออะไร ก็เลยได้สร้างพระธาตุครอบไว้ เคยมีทางเข้าออก แต่ตอนหลังก็ต้องปิดไป พระพุทธรูปคงจะมีมากมายแน่นอน เพราะดิฉันสังเกตุเห็นพระพุทธรูปที่เศียรขาดยังวางอยู่รอบๆต้นมะค่าใหญ่ใกล้ๆองค์พระธาตุอีกหลายองค์ รวมถึงของปูนปั้นต่างๆ

เสร็จจากการไหว้พระธาตุ น้องๆก็พาไปดูแอ่งเก็บน้ำของหมู่บ้าน ตอนแรกว่าจะไปดูบ่อทอง แต่ว่าต้องไปที่ยอดเขาอีกลูก ซึ่งระยะทางไกลอยู่ กลัวจะไม่ทันเพราะเย็นแล้ว เลยเดินไปดูแอ่งเก็บน้ำกัน น้องๆบอกว่า พวกผู้ใหญ่เชื่อกันว่ามีพญานาคอาศัยอยู่ ปีไหนถ้าน้ำแห้งพญานาคจะเลื้อยขึ้นเขาไปที่แอ่งน้ำอีกด้านหนึ่ง แล้วให้สังเกตุว่าส่วนที่พญานาคเลื้อยผ่านไป ต้นไม้จะแห้งตายเป็นทางยาว แล้วน้องๆก็ว่า พวกผู้ใหญ่ว่าตอนนี้พญานาคคงไม่ได้อยู่แล้ว

พอพวกเราเดินไปถึงแอ่งน้ำ ซึ่งน้ำลดลงไปเยอะ น้องๆก็หยุดเดิน น้องเบนก็ว่า เดินลงไปอีกซิ คุณหนิงก็ว่า ก็ว่าจะลงไปเหมือนกัน* (ฮา.. คิดว่าจะลงไปตั้งแต่เห็นทางแล้วค่ะ ถึงได้เดินดุ่ยๆ ลงไปแล้วหันมาถามน้องๆ ว่า ลงไปได้ไหม พอน้องๆ บอกว่าได้ ก็เดินลงต่อ แต่ที่ชะงัก เพราะมิกล้าเดินสวนทางกับญาติๆ ที่มารอรับค่ะ) จากนั้นพวกเราก็เดินลงไปตรงแอ่งน้ำ พวกน้องๆนั่งรอกันอยู่ด้านบน พวกเราสามคนเดินไปตามทางดินที่โผล่เหนือน้ำเข้าไปในแอ่งน้ำกัน ระหว่างที่เดินไปก็มีความรู้สึกขนลุกวูบๆ มองเห็นแอ่งน้ำบางส่วนก็ให้รู้สึกเกรง รู้ได้ว่าพญานาคยังมีอยู่ เดินไปจนสุดเขตดินติดริมน้ำ พวกเราก็เอามณีนาคาที่ติดตัวไปด้วย ออกมาวางไว้ จากนั้นก็สังเกตุว่าได้ยินเสียงอะไรในน้ำ ใช้มโนฯดูก็เห็นว่ามีพญานาคมากันเยอะ ก็ขอกันว่า ขอให้เห็นแบบลักษณะตาเนื้อ ก็ปรากฏว่า น้ำตรงแอ่งที่เป็นปากทางเข้าออกของพญานาค เกิดวงน้ำเกิดขึ้น เป็นน้ำวนก็มี เดี๋ยวก็เกิดเป็นสองวง แล้วก็มีการมาเลี้อยให้เห็นด้วย ระยะเวลาที่ยืนอยู่ตรงนั้นนานเป็นสิบๆนาที ก็มีปรากฏการณ์เกิดขึ้นมากมายที่เห็นด้วยตาเนื้อทั้งสามคน ส่วนพวกน้องๆที่อยู่ข้างบนไม่ได้รับรู้ด้วย เพราะไกลเกินไปที่จะมองเห็น

-----------------------------------------------------------------------

มโนมยิทธิเป็นเรื่องรู้ได้เฉพาะตน โปรดอย่าเชื่อในทันทีตามกฏกาลามสูตร โปรดใช้ปัญญาพิจารณาในการอ่าน

3. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

เย้ย...ไรอ่ะ น้องหญิง เล่นงี้เลยเหรอ ไม่ออกแรงเลยนะ ไปเขียนเล่าบ้างเลย แหมๆๆๆ เอาง่ายเข้าว่านิ

4. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

หนิงจ๋า... ไม่ต้องขออภัยพี่หรอก ไม่ถือจ้า
    เอาเลย.. สามารถแซวพี่ได้ตามสบาย เพราะพี่อะ ประเภทหลั่นล้าอยู่แล้ว
    ไม่ค่อยเครียดกับใครเขาหรอก แซวกันบ้าง ทำให้บรรยากาศในกระทู้ครึกครื้นดี
    ไม่เงียบเหงา

ขอบคุณมากที่ช่วยแก้ไขคำผิด เพราะบางคำไม่ค่อยได้เขียน นาน ๆ เข้า
    จึงเขียนผิด ขออภัยค่ะพ่อแม่พี่น้อง เกร็งนะ เมื่อกี้จะพิมพ์คำว่า "ครึกครื้น"
    ต้องเข้าไปเช็คคำที่Internet เลยอ่ะ 5555

แซวมาก ๆ เลยค่ะคุณสาว ชอบให้คุณสาวแซว เพราะทำให้มีความรู้สึกดีมาก ๆ เลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2010
  5. Doughnut

catt23pig_cryy

มาว่าเราว่าไม่ออกแรง..ฮือ..ฮือ.. ฮา..ฮา.. นี่ละท่านพี่ วิธีการออกแรงของน้อง..ก๊าก.. ท่านพี่เล่นเขียนซะ.. มิด..ขนาดนั้น.. จะเหลืออะไรให้คนอื่นเขียนละ.. น้องยังดีนะคะ.. คุณหลานสิ..แอบอ่าน กับมาบอกว่า น้าหนิงๆ ยังขาดตรงนี้ ยังตกตรงนี้ ยังลืมตรงนั้น..ฮา..

ท่านผู้อ่านคะ.. ขออนุญาตนะคะ ยังมีส่วนที่หนิงประสบมากับทริปนี้โดยตรง..

เช่น.. .ก่อนหน้าที่จะไปทริปเชียงของนี้ หนิงฝันว่าตัวเองเป็นเณร กราบพระประธานอยู่ในโบสถ์ โดยมีท่านเจ้าอาวาสนั่งอยู่ด้วย (คล้ายๆ กับว่าเพิ่งจะบวชเณรใหม่ๆ ค่ะ) ยังเล่าสู่กันฟังว่าแปลกดี

พอมาเจอภายในโบสถ์ อ่า.. คือสถานที่เดียวกันกับที่หนิงฝันเลยค่ะ

ส่งน้ำจิ้ม..มาก่อนนะคะ ขอตัวกลับบ้านก่อนค่ะเพิ่งจะเคลียร์งานราษฎร์ งานหลวงเสร็จไปสักครู่เอง..

6. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ดีใจจังเลยค่ะ พี่ซันและพี่กุ้งมาเยี่ยมกระทู้ อิอิ
    เห็นพี่สาวและพี่หนิงเล่าให้ฟังว่า
    ในอนคตอันใกล้นี้ ทั้งสองคณะสร้างบุญจะได้ร่วมงานบุญใหญ่ด้วยกันเน๊าะ ^_^
    รอวันนั้นด้วยอาการใจจดใจจ่อค่า จะได้เจอกับพี่ๆน้องๆอีกหลายๆคนด้วยค่ะ

7. เจ๋วะรัฐถะ

เมืองเก่าของลูกหลานหลวงปู่ฤๅษีเจ้าปี้กบเจ้า อิอิ
    เหลือเวลาแหมหมะเกินหกเดือนแล้วเน๊าะเจ้า ตี้ปี้สาวบอกว่าจะจัดกฐินตี้เจียงของ พออ้อยฮู้ก่อกระดี้กระด้าเกียมไว้แร่ะเจ้า อิอิ ปี้กบสังเกตหันฮูปตี้ปี้หนิงถ่ายก่อเจ้า ตี้เป๋นวงกระเพื่อมๆน่ะเจ้า ต๋ามหมู่นั้นพญานาคท่าจะนักหนาเจ้า เอาไว้เตื้อหน้าต๋อนงานกฐินเฮาไปผ่อโตยกั๋นน้อเจ้าปี้เจ้า ^_^

8. เจ๋วะรัฐถะ

สาธุ สาธุ สาธุ ขอน้อมจิตอนุโมทนากับบุญกุศลของพี่สาว พี่หนิง และน้องเบนด้วยนะคะ อ่านไปก็ขนลุกไปด้วยค่ะ ตอนคุยโทรศัพท์กันยังไม่ตื่นเต้นเท่าอ่านในกระทู้เลยนะคะเนี่ย พอมาอ่านแล้ว ฮื่อฮื้อ ยิ่งได้ชมรูปภาพไปด้วยก็ โอ้โห้

ปล. พี่ลีคะ ปีนี้มางานกฐินอีกหรือเปล่าคะพี่ แวดๆหวันๆอยู่ต๋ามภาคเหนือถิ่นเก่าเรานี่แหล่ะค่ะ อิอิ

9. เจ๋วะรัฐถะ

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ
    ถ้ามีโอกาสคงได้ร่วมงานทางพระศาสนาร่วมกันกับกัลยาณมิตรทุกท่านนะคะ

และขอชื่นชมความเสียสละและความตั้งใจของทั้งสามท่าน พี่สาว พี่หนิง และน้องเบนด้วยค่ะ เหมือนกับว่า พวกเรา จะต้องกลับไปยังถิ่นที่เคยอยู่ แต่เป็นการกลับไปแบบการร่วมสืบสานพระศาสนาช่วยกัน เพื่อให้พระศาสนาคงอยู่ไปจนถึง 5,000 ปี ตามเจตนาของพระเจ้าพรหมในครั้งกระโน้น อีกทั้งยังเป็นการสร้างบุญบารมีให้กับผู้บำเพ็ญทุกท่านด้วย เพื่อให้เข้าถึงพระนิพพานในปัจจุบันชาติตามที่ได้อธิษฐานไว้สำหรับผู้ปรารถนานิพพาน และเป็นการสร้างสมบารมีสำหรับท่านที่บำเพ็ญพุทธภูมิทุกๆท่านด้วยค่ะ ขออนุโมทนาสาธุให้ดังไปทั้งสามโลกด้วยค่ะ

10. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับพี่ๆทุกท่านด้วยนะคะ
    จะรอร่วมทำบุญกฐินวัดบ้านหลวงใจจดจ่อเลยค่ะ อิอิ

11. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญของพี่ๆทุกๆท่านด้วยนะครับ

ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวในธรรมนาวาลำนี้ด้วยครับ
    ขอติดท้ายเรือไปนิพพานด้วยอีกหนึ่งคนครับผม

จริงๆอยากจะโพสต์อยู่หลายรอบมาก แต่ตั้งใจว่าจะอ่านจนจบเสียก่อน
    ในที่สุดก็ทำสำเร็จจนได้ครับ ใช้เวลาเกือบสามสัปดาห์ในการอ่านทั้งสามร้อยกว่าหน้านี้
    ได้รับพระธรรมคำสอนมากมายที่ถ่ายทอดโดยพี่ๆทุกท่าน ช่วยให้ผมรู้สึกว่ามีแนวทางปฏิบัติให้พ้นทุกข์ได้อย่างแท้จริง

ขอบกราบขอบพระคุณทุกท่านในธรรมทานที่มีต่อผมด้วยครับ

โดยปกติที่บริษัทของผมจะมีการจัดปฏิบัติธรรมปีละสองครั้งเป็นประจำ
    ก็ได้แต่แวะเวียนไปปฏิบัติที่ละนิดที่ละหน่อย ยังไม่ค่อยเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ
    เนื่องจากยังหาจุดลงตัวไม่ได้ ทั้งผุ้จัดผู้ร่วมปฏิบัิติก็เลยใช้วิธีติดต่อสถานที่ใหม่ตลอดครับ
    ปีนี้โอกาสดีได้มาอ่านกระทู้นี้ จึงได้นำเสนอทางผู้จัดให้ลองติดต่อศูนย์พุทธศรัทธา
    เพื่อขอเข้าร่วมการปฏิบัติในช่วงปลายเืดือนนี้ครับ ยังไม่ทราบผลว่าจะได้หรือไม่ครับ

หวังว่าผมคงได้มีโอกาสได้พบกับหลายๆท่านในเร็ววันนี้ครับ

บอกตรงๆว่ายิ่งอ่านยิ่งรู้สึกผูกพันทั้งๆที่ไม่เคยเจอหน้ากับใครเลยสักคนเดียวครับ
    ผมเชื่อว่าเราทุกคนมีกรรมเกี่ยวเนื่องกันมาแต่ก่อนเก่า จึงได้มาพบกันในชาติภพนี้จริงๆครับ

ในด้านการปฏิบัติสมาธินั้น ผมใช้แนว พุทโธ มาตลอดครับ
    มีบ้างที่ไปปฏิบัิติแบบ ยุบหนอพองหนอ หากต้องเข้าปฏิบัติในสถานที่ฝึกแนวนั้นๆ
    แต่รู้สึกได้ว่าตัวเองชอบบริกรรม พุทโธ มากกว่าครับ คงชินตั้งแต่แรกแล้ว
    นานมาแล้วเคยนั่งแล้วรู้สึกเบาสบายมาก แต่หลังๆนี่ด้วยภาระหน้าที่หลายอย่างครับ
    จึงนั่งได้ถึงแค่จุดที่่คำบริกรรมหายไป เป็นภาวะที่นิ่งแต่รู้สึกตัวอยู่ครับ
    หลังๆเคยลองทำตามแนวที่ได้อ่านเกี่ยวกับการฝึกมโนฯ เห็นแต่สีขาวเต็มจอครับ
    แล้วก็รู้สึกได้ถึงแรงดูดจากภาพนั้น แต่พอเริ่มเพ่ิงก็จะหายไปเป็นจอมืดอีกครั้งครับ
    หวังว่าคงได้รับความก้าวหน้ามากขึ้น หากได้มีโอกาสไปฝึกที่ศูนย์ฯจริงๆครับ (เพี้ยงขอให้ได้ไปจริงๆเถอะ)

ในอนาคตหวังว่าคงได้ร่วมบุญกับทุกๆท่านนะครับ
    หากมีงานบุญที่ไหนอย่างไร ส่งข่าวกันได้ตลอดเลยนะครับ
    ยินดีรับการบอกบุญจากทุกๆท่าน และขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งครับ

12. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขออนุญาตท่านกัปตันกล่าวต้อนรับสมาชิกใหม่
    พอดีมีเรื่องเกี่ยวเนื่องกับศูนย์พุทธศรัทธาครับ

ยินดีต้อนรับคุณ RMX เข้าสู่นาวาธรรมเพื่อพระนิพพาน
    เดี๋ยวท่านกัปตัน คุณหนิง และคุณริคาโด คงจะมากล่าวต้อนรับสมาชิกใหม่
    พอดีทางศูนย์พุทธศรัทธาได้รับการติดต่อจากบริษัทของคุณ
    ว่าจะขอนำพนักงานของบริษัทมาร่วมปฏิบัติธรรมประมาณ ๘๐ คน
    ทางศูนย์ฯ ได้กล่าวตอบรับไปแล้วครับ คิดว่าวันวิสาขบูชาคงได้พบกัน
    ทางเจ้าหน้าที่ของบริษัทได้นัดหมายว่าจะมาที่ศูนย์พุทธศรัทธาวันนี้ครับ
    คาดว่าคงจะมาดูเส้นทางและสถานที่ปฏิบัติธรรม
    ขออนุโมทนากับคุณ RMX ที่มุ่งมั่นในการปฏิบัติธรรม
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p</O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p</O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com<O:p</O:p

<O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

13. เจ๋วะรัฐถะ

สวัสดีค่ะ ยินดีต้อนรับนะคะ(แอบแซงคิวพี่หนิงก่อน อิอิ) และขออนุโมทนาสำหรับการติดต่อประสานงานที่จะพาเพื่อนร่วมงานไปปฏิบัติธรรมที่ศูนย์พุทธศรัทธาในวันวิสาขบูชาที่จะถึงนี้ด้วยนะคะ

อ่านไปก็ยิ้มไปมีบางอย่างที่คล้ายกันค่ะ ตะก่อนเวลาที่ดิฉันไปปฏิบัติธรรมที่เค้าสอนยุบหนอพองหนอ คำภาวนาพุทโธก็จะมาเองโดยอัตโนมัติ ก็จับคำภาวนาพุทโธไปเรื่อยๆ ก็เอาแบบที่เราถนัดและถูกจริตของเรานั่นแหล่ะค่ะ ^_^

ส่วนคำบริกรรมสำหรับการฝึกมโนมยิทธินั้น ไม่ทราบว่าคุณ RMX ได้เคยภาวนา นะ มะ พะ ธะ หรือยังคะ และได้มีการถวายพานครูหรือยังคะ ลองเข้าไปศึกษาดูได้จากกระทู้นี้ก่อนก็ได้นะคะ

http://palungjit.org/threads/การฝึกมโนมยิทธิสำหรับผู้ปฏิบัติใหม่-โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ.202207/

14. เจ๋วะรัฐถะ

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ ^_^
    เหลือเวลาอีกประมาณสามอาทิตย์ก็จะได้ไปที่ศูนย์ฯแล้ว ดีใจจังเลยค่ะ
    เหมือนจะได้กลับไปเจอครอบครัวใหญ่เลยค่ะ อิอิ ตอนนี้ก็นับวันรอค่ะ

15. jaack

jaack เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โอนเงิน 200 บาท วันที่ 7 พค 53 เวลา 20.26 น to MS.chantana
    เพื่อร่วมบุญศูนย์พุทธรักษา สระบุรี ครับ

16. ภควโต

ภควโต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ไปทำบุญที่วัดบางพลีใหญ่ใน (วัดหลวงพ่อโต) มาจ้า ได้ทำบุญซื้อที่ดินถวายวัด ชำระหนี้สงฆ์ เติมน้ำมันตะเกียง บริจาคทุนการศึกษา ขอเพื่อนๆๆ กัลยาณมิตร ทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ขอให้ดวงตาเห็นธรรม ได้ไปนิพพานในชาตินี้กันทุก ๆ คนค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      420.7 KB
      เปิดดู:
      50
  17. Doughnut

น่านๆๆๆๆๆๆ ..(ไม่ใช่จังหวัดน่าน..นะคะ..) ไม่ต้องบอกใครเลยว่า คนภาคไหน

น้องๆ ไม่มี sub title แปลไว้ด้วยเหรอ.. คนใต้(เชียงใหม่) ขอสมูทอี..ด่วน..ทำหน้า งง..

18. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ใครบอกว่าไม่เหลือ เรื่องโครงการรับบริจาคหนังสือก็ยังไม่ได้เขียน ก็คุณหนิงเป็นผู้ประสานงา เอ๊ย ประสานงานก็เอามาบอกเองดิ แล้วสิ่งที่ตัวเองเจอก็เอามาเล่าดิ ของใครของมัน เจ้าเบนก็แอบมาจับผิดเนอะว่าขาดตรงนั้นตรงนี้ เดี๋ยวเหอะ ไปไล่มาให้เขียนประสบการณ์บ้างเลย อุตส่าห์พาไปด้วยหวังให้เป็นล่าม แหม..พอพ่ออุ๊ยพูดมา ล่ามเปลี่ยนเป็นโซ่ในทันทีทันใดเลย แปลไม่ออก ฮา

19. Doughnut

สวัสดีค่ะ คุณ RMX and Team ยินดีต้อนรับสู่ธรรมะนาวาลำน้อยค่ะ

=========
    อ้างอิงข้อความจาก คุณRMX ขออนุโมทนาบุญของพี่ๆทุกๆท่านด้วยนะครับ

ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวในธรรมนาวาลำนี้ด้วยครับ
    ขอติดท้ายเรือไปนิพพานด้วยอีกหนึ่งคนครับผม

จริงๆอยากจะโพสต์อยู่หลายรอบมาก แต่ตั้งใจว่าจะอ่านจนจบเสียก่อน
    ในที่สุดก็ทำสำเร็จจนได้ครับ ใช้เวลาเกือบสามสัปดาห์ในการอ่านทั้งสามร้อยกว่าหน้านี้
    ได้รับพระธรรมคำสอนมากมายที่ถ่ายทอดโดยพี่ๆทุกท่าน ช่วยให้ผมรู้สึกว่ามีแนวทางปฏิบัติให้พ้นทุกข์ได้อย่างแท้จริง

-- > อนุโมทนาด้วยค่ะ อ่านเร็วกว่าหนิงจริงๆ

ขอบกราบขอบพระคุณทุกท่านในธรรมทานที่มีต่อผมด้วยครับ

โดยปกติที่บริษัทของผมจะมีการจัดปฏิบัติธรรมปีละสองครั้งเป็นประจำ
    ก็ได้แต่แวะเวียนไปปฏิบัติที่ละนิดที่ละหน่อย ยังไม่ค่อยเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ
    เนื่องจากยังหาจุดลงตัวไม่ได้ ทั้งผุ้จัดผู้ร่วมปฏิบัิติก็เลยใช้วิธีติดต่อสถานที่ใหม่ตลอดครับ
    ปีนี้โอกาสดีได้มาอ่านกระทู้นี้ จึงได้นำเสนอทางผู้จัดให้ลองติดต่อศูนย์พุทธศรัทธา เพื่อขอเข้าร่วมการปฏิบัติในช่วงปลายเืดือนนี้ครับ ยังไม่ทราบผลว่าจะได้หรือไม่ครับ

--> ได้รับคำตอบจากอจ.ชนะ แล้วนะคะ คงจะได้พบกันเร็วๆ นี้ค่ะ

หวังว่าผมคงได้มีโอกาสได้พบกับหลายๆท่านในเร็ววันนี้ครับ

บอกตรงๆว่ายิ่งอ่านยิ่งรู้สึกผูกพันทั้งๆที่ไม่เคยเจอหน้ากับใครเลยสักคนเดียวครับ ผมเชื่อว่าเราทุกคนมีกรรมเกี่ยวเนื่องกันมาแต่ก่อนเก่า จึงได้มาพบกันในชาติภพนี้จริงๆครับ

ในด้านการปฏิบัติสมาธินั้น ผมใช้แนว พุทโธ มาตลอดครับ
    มีบ้างที่ไปปฏิบัิติแบบ ยุบหนอพองหนอ หากต้องเข้าปฏิบัติในสถานที่ฝึกแนวนั้นๆ แต่รู้สึกได้ว่าตัวเองชอบบริกรรม พุทโธ มากกว่าครับ คงชินตั้งแต่แรกแล้ว
    นานมาแล้วเคยนั่งแล้วรู้สึกเบาสบายมาก แต่หลังๆนี่ด้วยภาระหน้าที่หลายอย่างครับ
    จึงนั่งได้ถึงแค่จุดที่่คำบริกรรมหายไป เป็นภาวะที่นิ่งแต่รู้สึกตัวอยู่ครับ
    หลังๆเคยลองทำตามแนวที่ได้อ่านเกี่ยวกับการฝึกมโนฯ เห็นแต่สีขาวเต็มจอครับ
    แล้วก็รู้สึกได้ถึงแรงดูดจากภาพนั้น แต่พอเริ่มเพ่ิงก็จะหายไปเป็นจอมืดอีกครั้งครับ
    หวังว่าคงได้รับความก้าวหน้ามากขึ้น หากได้มีโอกาสไปฝึกที่ศูนย์ฯจริงๆครับ (เพี้ยงขอให้ได้ไปจริงๆเถอะ)

ในอนาคตหวังว่าคงได้ร่วมบุญกับทุกๆท่านนะครับ
    หากมีงานบุญที่ไหนอย่างไร ส่งข่าวกันได้ตลอดเลยนะครับ
    ยินดีรับการบอกบุญจากทุกๆท่าน และขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งครับ

โห.. ครั้งนี้ไม่ได้ลงเรือธรรม ท่านเดียว (พวกเรา.. รวมตัว..เตรียมขบวนต้อนรับสมาชิกใหม่ด่วนจ้า..) มากันเป็นทีม.. ยินดีต้อนรับทุกท่านนะคะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ดีจังเลย รู้สึกอบอุ่นค่ะ ไม่คิดว่า ยังมีบริษัท อีกหลายๆ บริษัทที่สนับสนุนให้พนักงานเดินทางมาปฏิบัติธรรม หนิงคิดว่า หากคุณ RXM และเพื่อนๆ มีโอกาสเดินทางมาที่ศูนย์พุทธศรัทธาในวันวิสาขบูชานี้แล้ว คุณและเพื่อนๆ จะได้รับสิ่งดีๆ กลับไป และคิดว่าจะต้องมีการปฏิบัติธรรมที่ต่อเนื่องต่อไปค่ะ

ดื่มน้ำฝนเย็นๆ ชื่นใจ ดับความร้อนของอากาศขณะนี้ ก่อนนะคะ หาที่นั่งรอน้องริคฯ เข้ามาแนะนำตัวสักครู่นะคะ ฮา..ไม่นานค่ะ.. หนิงตามให้ในทันที..

20. tia1911

tia1911 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณในไมตรีจิตอันงดงามของคุณหนิงที่ต้อนรับผม

ผมแก่กว่าหลาย ๆ ท่านก็เพียงแค่ในทางโลกเท่านั้น ในทางธรรมคงต้องกราบน้อง ๆ ให้เป็นอาจารย์ช่วยอบรม สั่งสอน แนะนำ ให้ด้วยนะครับ

อีกเรื่องคือต้องขอโทษคุณหนิงที่ทำให้เข้าใจผิด ผมเป็นคนกรุงเทพ ฯ ครับ รูปที่เห็นเป็นรูปที่ผมถ่ายที่วัดพระสิงห์ตอนต้นปีนี้ เมื่อตอนไปเยือนเชียงใหม่เพื่อไปกราบพระพุทธบาทสี่รอยโดยเฉพาะ เนื่องจากได้ฟังธรรมะจาก ดร.สนอง วรอุไร ท่านจะพูดถึงพระพุทธบาทสี่รอยหลายครั้ง การได้ไปกราบพระพุทธสี่รอยเปรียบเสมือนได้กราบแทบพระบาทพระพุืทธเจ้าทั้ง 4 พระองค์พร้อม ๆ กัน รู้สึกปิติอย่างมากครับ