ในคอของท่านห้อยพระอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 กุมภาพันธ์ 2007.

1. A dam

A dam เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบันห้อยพระหลวงพ่อฤาษีครับ คือ สามัคคีมีสุขพร้อมยันต์แดง บางทีก็พระครูบาพรชัย วัดพระธาตุหมอกมุงเมืองครับ

2. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    ของผมก็มีแค่
    1.หลวงปู่ดู่ วัดสะแก แจกจากวัดถ้ำเมืองนะ กลับของท่านอรรตเว็บนี้แหละ ได้มายังไม่ทันนั่งสมาธิแค่แกะมาใส่มือก็สั่นแล้ว ตอนแรกพ่อแม่พี่หาว่านึกไปเอง พอมาอ่านเจอในเว็บถ้ำเมืองนะถึงเข้าใจ ว่าท่านแสดงอิทธิฤทธิ์ให้เห็น น่าศรัทธามาก
    2.ลพ พัฒน์ วัดใหม่ จ. สุราษณ์ธาณี อิอิ ต้นตระกูลผมเอง ทวดฝั่งพ่อ ท่านเป็นพ่อของคุณย่า (มรณะภาพตอนนั่งสมาธิศพไม่เน่าเปลื่อย) พ่อให้ใส่มาตั้งแต่เด็ก
    3.ผ้าฉัตรรัชกาลที่1 พอดี ญาติได้รับคำสั่งสำนักพระราชวังให้เอาลงมาเปลี่ยนผืนใหม่ ของเก่าเลยเอามาแจกห้อยคอกัน รู้และร่วมกันเปลี่ยนไม่กี่คน ใส่มายังไม่เจออะไรพิเศษเท่าไหร่แต่ของจริงแน่ ผ้าเก่าซะเหลืองกรอบเลยต้องระวังมาก ลายฉลุทองที่ผ้าก็จางมาก
    4.ต้องห้อยองค์เดียว จตุรคามรามเทพ รุ่นโคตรเศรษฐี หลวงหนุ่ยปลุกเสกตอนนั้นท่านยังดังไม่มากน้าเป็นศิษย์ก้นกุฎิท่าน (กรรมการ) ส่วนผสมมีเศษไม้เท้านายหลวงเป็นหัวใจหลัก สีดำลวดลายงามมากตอนที่ราคาสูงเคยสูงถึง 500,000 บาท (น้าให้) ไม่ค่อยกล้าใส่กลัวแต่ตอนนี้กระแสลดแล้วเลยเอามาใส่บ้างตอนใส่ครั้งแรกกลัวโดนตีหัวมากใส่ไว้ในเสื้อในงานพระราชทานเพลิงศพยาย ผมรู้สึกร้อนมากจนต้องเอาออกมานอกเสื้อ กลับบ้านถอดเสื้อโอ้ที่อกเป็นรอยไหม้นิดๆ เป็นวงเลย
    5.ขุนแผนกรุไหนอย่างไรไม่รู้ ของน้ารู้แต่แท้แน่ แอบเอามาใส่เล่นๆ หุหุหุ องค์ใหญ่พอๆ กลับจตุรคามเลย ใส่ได้วันสองวันยังไม่เจออะไรเลยสาวยังไม่มาติดซักคน อิอิอิ เพราะอยู่แต่ในบ้านไม่ออกกลัวทำของน้าหาย อันนี้หายซ่วยที่สุดเพราะน้าไม่ได้ให้

ของพี่ผม
    1.องค์เดียวเลยแต่ขลัง หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด ยายรับจากมือท่าน2องค์เลย องค์แรกมีพระดังในอดีตมาขอแลกกลับรถ 4wd สมัยนั้นถือว่าแพงมากเพราะเป็นรถนำเข้าเมื่อ 60-70 ปีที่แล้ว (แม่เล่า) ท่านใจดีมากเพราะตอนนั้นเราก็รวยมากอยู่แล้ว(คุณตาเป็นหัวหน้าด่านที่หาดใหญ่) ท่านเลยยกให้ฟรีๆอีกองค์ ก่อนท่านเสียเลยให้พี่ผมไว้ ตอนที่ได้รับพี่ผมบอกร้อนมือมาก ปัจจุบันเอาไปเลี่ยมแล้วห้อยคอก็ยังร้อนอยู่เหมือนจุดเทียนไขเลย ตอนเอาไปเลี่ยมคนเลี่ยมพระกลัวเลย เซียนพระตาเป็นมันกันใหญ่

แต่ยังไงก็ไม่ปล่อยนะครับไม่ต้องติดต่อเพราะพี่ผมรักยายมาก แถมบ้านผมไปหาพระอาจารย์เก่งๆ องค์ไหนๆ ก็ตามยังไม่ทันพูดอะไรเลย มีแต่บอกว่าห้ามเอาพระออกมาปล่อยนะเกือบทุกองค์เลยต้องพูดแบบนี้ ท่านคงเห็นว่ามีดีอีกมาก ส่วนใหญ่รับกับมือเกือบทุกองค์ ไม่นิยมเช่าพระตามร้าน (ยกเว้นผมเก็บดะแถมเขียนประวัติพระด้วย) เพราะพระที่บ้านไม่ค่อยมีใครจดบันทึก บ้างองค์รับมายังไม่รู้เลยว่ารับจากองค์ไหน ผมถามใคร ใครก็จำไม่ได้เพราะฉะนั้นผมจึงเริ่มจดและหาประวัติทุกองค์เท่าที่ทำได้

ยังไงเพื่อนๆก็เก็บเป็นอุทาหรนะครับจดบันทึกซักหน่อยก็ยังดี ยิ่งพวกยันตร์ ตระกุด ถ้าไม่จดแทบจำไม่ได้เลย ยิ่งเช็คพลังไม่เป็นเสร็จครับ....

สรุป ทั้งพี่ทั้งผมพระที่เอามาห้อยแทบไม่เช่าพระเลย รับมาแบบไม่เสียเงินทุกองค์ คงความขลังไว้ทุกองค์

ทุกท่านมีดีอย่าเก็บเอามาอวดกันบ้างนะครับ

3. ปั้นหยา

ปั้นหยา Active Member

26 ธันวาคม 2007
    ผมแขวน
    1.หลวงปู่ภู วัดอินทร์(อิ อิ พ่อให้มา)
    2.พระหยก วัดธรรม
    3.หลวงพ่อปาน ขี่หนุมาน วัดบางนมโค ปี36
    4.หลวงปู่หงษ์ รุ่นฉลองชัย
    5.ตะกรุด เเดง หลวงพ่อจำลอง วัด เจดีย์แดง

4. helloartdy

helloartdy เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    ขอมั้ง ขึ้นคอทีละองค์ สลับกันตามเหตุการณ์และจิตอันไม่นิ่งของผู้เป็นเจ้าของ
    1. พระปิดตาเหล็กน้ำพี้ หลวงพ่อทองดำ วัดท่าทอง
    2. หลวงปู่ทวดพิมพ์นั่งบัว หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    3. ปิดตาพังพกาฬตะกรุดคู่ รุ่นมงคลจักรวาลพุทธาคมเขาอ้อ
    4. พระสีวลีหลวงปู่สรวง
    5. เบี้ยแก้หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร

1- 2 องค์ใดองค์หนึ่งใช้ติดตัวเวลาเดินทางแคล้วคลาดปลอดภัยมีคนช่วยเหลือตลอด หรือ เวลาชอบฝันเห็นผี ค่ะ
    องค์ที่ 3 ขึ้นคอตอนมีงานค้างมากๆแล้วต้องรีบสะสางให้เสร็จภายใน 2-3 วันจากประสบการณ์งานสั่งการประมาณ 300 เรื่อง งานยกร่างหนังสือประมาณ 20 - 30 เรื่อง เสร็จได้ในพริบตาไม่มีโง่ ไม่มีมึนตึบ ไม่มีใครหน้าไหนมารบกวนให้เสียเวลาค่ะ
    องค์ที่ 4 ขึ้นคอเพราะรักทั้งหลวงปู่สรวงและพระสีวลี
    องค์ที่ 5 ขึ้นคออาทิตย์เดียวได้ตังค์มา 9,000 ค่ะ

ส่วนตอนนี้กำลังลองของ ครุฑแบกเสมา หลวงพ่อโอภาสี ^-^

5. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    เหรียญของขวัญวันเกิดมีโบว์
    พระรอดแดง
    หลวงปู่ทวด
    พระทุ่งเศรษฐี-พระสิวลีของแม่ชีปทุม
    พระปัจเจกพุทธเจ้าเนื้อเงิน
    สมเด็จสัมพุทเธ
    ครูบาชัยวงศา รุ่นที่ด้านหลังเป็นกบ เขาเรียกว่าพระโพธิสัตว์กบหรืออย่างไร
    ไม่ค่อยรู้
    ดูแล้วเยอะมาก ไม่พอเพียง แต่แบ่งใส่ 3 เส้นค่ะ เผอิญว่าชอบหมดทุกองค์

6. fox2008

fox2008 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2008
    วันนี้ใส่ 2 เส้น
    1. สมเด็จวัดระฆังฯ พิมพ์ฐานแซม
    2. นางกำแพง

7. mrYong

mrYong เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    พญาเต่าเรือนรุ่นสุขใจ หลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทองครับ หลวงปู่หลิวท่านเมตตามาก ๆ ครับ เยี่ยมจริง ๆ

8. เจ้าสัว

เจ้าสัว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    ของผมนะครับ ผมอายุยังน้อยมีไม่มากหรอกครับ
    1.หลวงปู่ทิม วัดพระขาว
    2.องค์พ่อจตุคาม
    3.พระสมเด็จ ปี 251..
    4.พระพิฆคเนศ
    5.ปี่เซียะ

9. lmagine

lmagine เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2005
    จะเก็บพระไว้บูชาที่หิ้งหมดเลย แต่ที่ติดตัวก็พระขรรค์แก้วหลวงตาม้าวัดถ้ำเมืองนะครับ

แต่ทั้งนี้อาราธนาคุณพระรัตนตรัย พระอาจารย์ทุกรูปและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เคารพนับถือครับ :)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      24.4 KB
      เปิดดู:
      227
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2008
  10. กัมมสัทธา

กัมมสัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    นี่เลยครับ ครุฑยุดนาค หนักดี ศิลป์ทางใต้ไม่รู้สมัยไหน ชอบหนักแน่นดี

ขนาดไฟล์:
      28.9 KB
      เปิดดู:
      214
  11. kukkai.l

kukkai.l เป็นที่รู้จักกันดี

เราแขวน ปู่ฤาษี (รุ่นฟ้าผ่า)ของวัดสว่างอารมณ์(แคแถว) สลับกับ
    หลวงพ่อเงินจอบเล็กของวัดบางคลาน ค่ะ

12. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    เมื่อก่อนจะห้อย 2 องค์ เป็นพระสมเด็จกรุวัดบางขุนพรหม และเหรียญกูผู้ชนะ+ผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม+เชือกแดง แต่ตอนนี้ เหลือ the one คือ เหรียญกูผู้ชนะ+ผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม+เชือกแดงครับ มั่นใจที่สุด เพราะไม่เคยมีเหตุร้ายเกิดขึ้นเลยหลังจากบูชาขึ้นคอแล้ว

13. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ตอนนี้ห้อยพระพิราพและองค์ปู่ฤาษีภรตมุนี ของพระอาจารย์ศิริพงษ์ ครับ

14. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

ในคอผมที่อาราธนาเป็นประจำเมมื่อออกจากบ้านก็ดังนี้ครับ
    1.พระปิดตามหาอุตม์เมฆพัต
    2.เหรียญหลวงพ่อรุ่งวัดท่ากระบือหลังพระพิฆเนศเนื้อสามกษัตริย์
    3.เหรียญหลวงปู่ฝั้นรุ่น2 ปี2507 (น้ำกลวง)
    4.เพชรหน้าทั่ง
    5.พิเศษ จีวร,ชานหมาก ,และเส้นเกษา ของหลวงตามหาบัว ฯ
    6.พระซุ้มจิกเนื้อชิน ไม่ทราบกรุ
    7.เหรียญหลวงปู่ทวดรุ่นเลื่อนสมณศักดิ์อาจารย์นอง ปี38
    8.เหรียญสมเด็จพระนเศวรมหาราช รุ่นสามเสือกลับใจ หลวงพ่อทวีศักดิ์ฯ
    9.รูปเหมือนหลวงพ่อทบ วัดชนแดน
    และ 10.แหวนหลวงปู่ทวดวัดช้างให้
    ตามรูปนะครับ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      956
  15. pkomsan

pkomsan เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    พระทุ่งเศรษฐี-พระสิวลีของแม่ชีปทุม (พระโคตรเศรษฐี ) องค์ละ 10000......

16. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    หลายองค์ก็บูชาจากในเว็บพลังจิตนี้แหละครับ เป็นส่วนหนึ่งที่อาราธนาห้อยคอประจำครับ ตอนแรกๆก็หนักอยู่เหมือนกันตอนนี้ชินแล้วครับ ถ้าองค์ไหนดูแล้วไม่ชอบไม่ดีช่วยกรุณาให้คำแนะนำด้วยนะครับไม่ต้องเกรงใจเพราะผมไม่ใช่เซียนพระดูพระไม่เป็น ที่เช่าบูชามาเพราะใจศรัทธาในองค์ท่านจริงๆครับ ขอบคุณมากครับ

17. นาคะวะรัง

นาคะวะรัง เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    เหรียญเจ้าสัว...หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย
    รูปหล่อโบราณรุ่นแรก เนื้อเงิน...พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู

มั่นใจ ไปได้ทุกที่ครับ(y)

18. mintraclub

mintraclub สมาชิก

ขอแจมครับ
    ห้อยหลายองค์ ที่ห้อยบ่อยๆมีดังนี้
    1 หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค พิมพ์หนุมานใหญ่ทรงเครื่อง
    2 พระกริ่งหลวงพ่อโสธร ปี 2500 พิมพ์หน้าใหญ่
    3 เหรียญหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ บล็อค2จุด ประคตข้างเดียว
    4 พระเดี่ยวดำ กรุท่าวุ้ง ลพบุรี
    5 สมเด็จบางขุนพรหม ปี 09 พิมพ์ใหญ่
    6 พระปิดตาปลดหนี้ หลังยันต์นะ เนื้อใบลาน หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฯ
    7 องค์พ่อจตุคามฯ รุ่นรวยมหาศาล มหามงคล50 วัดไสกระดาน เพชรบุรี

ห้อยพระมาตรฐาน วงการเซียนและสมาคมพระเครื่องพระบูชาไทย
    รับรองให้อยู่ในรายการประกวดพระดีกว่าครับ

19. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    พระที่เคารพบูชาขึ้นคออยู่ประจำของผมเป็นหลวงปู่ดู่ วัดสะแกครับ มีอยู่หลายองค์
    ตอนนี้ที่ติดตัวบ่อยๆ ก็มี
    1. เหรียญเศรษฐีปี 2531 เนื้อทองแดง หลวงปู่ดู่
    2. พระชัยวัฒน์ปี 2522 เนื้อเงิน หลวงปู่ดู่
    3. พระรอดหลวงพ่อเปี่ยม วัดเกาะหลัก (องค์นี้เพื่อนสนิทของพ่อให้มาตอนผมเกิด)
    4. แหวนพระพุทธปี 2524 เนื้อทองผสม หลวงปู่ดู่

วันหยุดบางทีก็บูชาพระรูปหล่อกลางลานหลวงปู่สีห์ วัดสะแก (องค์นี้เป็นศิษย์ผู้พี่หลวงปู่ดู่) กับลูกแก้วหลวงปู่ดู่ขึ้นคอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2008
  20. วิฑูรย์ อุ้มบุญ

วิฑูรย์ อุ้มบุญ สมาชิก

20 กรกฎาคม 2006
    พระดี พุทธคุณสูงส่ง มากด้วยประสบการณ์

ผมห้อยอยู่ 2 องค์ ครับ ได้แก่ พระร่วงหลังรางปืน กรุสวรรคโลก สุโขทัย กับอีกองค์คือ พระยอดขุนพล กรุวัดไก่ เนื้อสนิมแดง ครับ มั่นใจมาก เพราะมีประสบการณ์หลากหลาย เล่าให้ฟังไม่เหมือนเจอกับตัวเองครับ /... จบ