ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

2. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ท่านใดครับ.({)

3. ล้างใจ

เนื้อสวยมากครับ :cool:

4. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

เม็ดแตงบ้างครับ

5. ล้างใจ

[​IMG] [​IMG][​IMG] [​IMG]

รอยพระบาทยาตราปัตตานี
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว<wbr>ภูมิพลอดุลยเดช
    ขณะประกอบพิธียกฉัตรทองคำขึ<wbr>้นสู่ยอดพระเจดีย์ ณ วัดช้างให้

ภาพประวัติศาสตร์ของวัดช้าง<wbr>ให้ เมื่อ ๓๕ ปีที่แล้ว พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว<wbr>ภูมิพลอดุลยเดช พร้อมสมเด็จพระนางเจ้าพระบร<wbr>มราชินีนาถ ทรงเสด็จประกอบพิธียกฉัตรทอ<wbr>งขึ้นสู่ยอดเจดีย์วัดช้างให<wbr>้ แม้เวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แต่ภาพนั้นยังอยู่ในความทรง<wbr>จำของชาวบ้านช้างให้และพุทธ<wbr>ศาสนิกชนไม่รู้ลืม

พระอาจารย์ทิม ธัมมธโร เมื่อครั้งครองวัดช้างให้
    เข้าทูลเกล้าถวายหลวงพ่อทวด<wbr> เหยียบน้ำทะเลจืด
    และรูปมงคล ๙ มหาราช แก่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่<wbr>หัวฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2012
  6. ล้างใจ

7. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

รูปนี้กี่ปีแล้วครับเสี่ย ชอบครับ
    หรือเราจะแก่แล้วจริงๆ.........555​

8. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    พระอาจารย์เพ็ง เจ้าอาวาสวัดทรายขาว รูปปัจจุบันครับ

พระอาจารย์เพ็ง ท่านได้ตำราของพระอาจารย์นอง มาทั้งหมด

โดยวิชานารายณ์แปลงรูปท่านเพ็งได้นิมิตเห็นพระอาจารย์นองมาสอน 2 ครั้งด้วยกัน

ครั้งที่ 1 อยู่ในช่วงระหว่างจัดงานพระอภิธรรมศพพ่อท่านนอง อาจารย์เพ็งนิมิตว่าพ่อท่านนองมาบอกให้ช่วย สร้างพระวิหารบรรจุอัฐิรูปหล่อท่านให้แล้วเสร็จด้วย ในนิมิตอาจารย์เพ็งบอกว่า จะให้หาเงินที่ไหน พ่อท่านนองบอกจะ
    สอนตะกรุดนารายณ์แปลงรูปให้แล้วจะหาปัจจัยต่างๆ ได้เอง ในนิมิตพ่อท่านนองมายืนอยู่หน้าพระอุโบสถ แล้วบอกสอนอาจารย์เพ็ง พอดีมีสามเณรองค์หนึ่งเดินผ่านมาและจะขอเรียนด้วย อาจารย์นองจึงสอนได้แต่คาถาเสกนารายณ์แปลงรูป แล้วเดินหายไปหลังศาลา อาจารญ์เพ็งก็เดินตามไป เพื่อที่จะขอเรียนพระยันต์กำกับที่จารในตะกรุด พอดีมีผู้หญิงนุ่งขาวห่มขาวเดินมาขวางทางอีก พ่อท่านนองจึงหายไป เป็นอันว่าในนิมิตครั้งแรกได้มาเฉพาะพระคาถาเสกนารยณ์แปลงรูป

ครั้งที่ 2 คืนหนึ่งอาจารย์เพ็งนิมิตว่าพ่อท่านนองมาเรียกให้ท่านไปพบที่กุฏิแล้วสอนให้ทำตะกรุดเลย อาจารย์เพ็งก็ตอบกลับไปว่าไม่ได้ เขียนไม่ได้ เพราะต้องมีการจารพระยันต์ และจารปลอกตะกรุดด้านใน พ่อท่านนองก็เลยโมโหพร้อมพูดดังๆ ว่า "ทำได้ซิว่ะ ทำไมจะทำไม่ได้ เขียน เขียนเลย" อาจารย์เพ็งก็เลยเขียน ซึ่งเขียนลงไปได้ จารพระยันต์ ก็ได้ พ่อท่านนองก็บอกว่า "เห็นไหม บอกว่าได้ ก็ได้ซิว่ะ" เป็นอันว่ากว่าจะได้วิชาตะกรุดนารายณ์แปลงรูปมา อาจารย์เพ็งนิมิตว่าพ่อท่านนองมาสอนถึง 2 ครั้งจึงสำเร็จ

ตะกรุดนารายณ์แปลงรูป ของอาจารย์เพ็ง วัดทรายขาว มีการทำแจกครับ ในท้องถิ่น แต่ใครอยากได้ต้องนำปลอกกระสุนปืนไปให้ท่านทำ
    สำหรับชาวบ้านทรายขาวยืนยันว่า "พระอาจารย์เพ็ง ทำตะกรุดนารายณ์แปลงรูป ได้เหมือนอาจารย์นอง ทุกอย่าง"

สำหรับพระอาจารย์เพ็ง ปัจจุบัน อายุ 70 กว่า ๆ แล้ว ท่านเป็นพระที่ค่อนข้างสมถะ และ รักสันโดดมากครับ

9. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    (ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love

10. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    โชคดี แม่เก็บไว้ คงเป็นบุญของผมครับ...

11. slipx

slipx เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณครับได้ความรู้จากพี่อีกแล้ว ยอมรับเลยครับว่าไม่ง่ายสำหรับมือใหม่อย่างผม
    ปกติผมไม่ได้แขวนองค์นี้ครับ กลัวว่าพระจะแตกหักเพราะว่าเลี่ยมกรอบมาชิดหน้าหลังแนบเลยครับ
    ผมใช้เหรียญหลวงพ่อทวดแบบอื่น จะถ่ายรูปมาลงคงได้รบกวนพี่ๆอีก..ขอบคุณที่พี่ชอบครับ..อิอิ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2012
  12. ล้างใจ

ไม่ทราบว่าถ่ายนานเท่าไหร่ครับ เห็นข้อมูลบอกว่า สถานีวัดช้างให้ เปิดเมื่อวันที่ 22 ก.ค.42

สถานีห่างจากวัดแค่ 300 เมตร[​IMG]

13. ล้างใจ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล,,,:cool:

...............

slipx อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ล้างใจ [​IMG]
    เนื้อสวยอย่างแรงครับองค์นี้. ดูเนื้อก็ผ่านแล้วครับ ไม่ต้องดูพิมพ์ เพราะพิมพ์จะไม่เหมือนกันองค์เพี้ยนทีละนิดละหน่อย

ถ้าไม่เอาขอผมนะครับ 55555:cool:

ปล.ความเห็นส่วนตัว.
    </td> </tr> </tbody></table>
    ขอบคุณครับได้ความรู้จากพี่อีกแล้ว ยอมรับเลยครับว่าไม่ง่ายสำหรับมือใหม่อย่างผม
    ปกติผมไม่ได้แขวนองค์นี้ครับ กลัวว่าพระจะแตกหักเพราะว่าเลี่ยมกรอบมาชิดหน้าหลังแนบเลยครับ
    ผมใช้เหรียญหลวงพ่อทวดแบบอื่นๆ จะถ่ายรูปมาลงคงได้รบกวนพี่ๆอีก..ขอบคุณที่พี่ชอบครับ..อิอิ:cool:

รอชมภาพครับ ..^^:cool:

14. anusart34

anusart34 เป็นที่รู้จักกันดี

หลับฝันดีนะครับ พี่จงอาง พี่ล้างใจ พี่นวล พี่ภัทร พี่ดินสอ และพี่ๆๆทุกคน

15. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    แวะมากราบหลวงปู่ด้วยคน เผื่อญาติญาติจะประกาศตามหามั่ง

16. anusart34

วันนี้อากาศเย็นสบาย เลยได้โอากาสไปทำบุญ ใส่บาตรพระ

กลับมาจากใส่บาตรพระ ฝนก็ตกเล็กน้อย

17. dinso

สวัสดีครับ คุณพล น้องอนุ
    <table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> dinso, anusart34 </td> </tr> </tbody></table>

18. anusart34

19. dinso

20. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทวด

นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

หลวงปู่ทวด รุ่นนี้เด่นเรื่องโชคลาภมากๆครับ ขอยืนยันแนะนำ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      506.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      509.1 KB
      เปิดดู:
      45