ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะคุณหมอ....ภูเก็ตเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

แบบยันต์ 97 ในผ้ายันต์ หรือในสติกเกอร์....

คุณหมอสบายดีนะคะ

2. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    ชอบครับ สวยงามมากครับ

3. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่นวล

ที่นี่ ฝนตกบ้าง ร้อนบ้าง

แบบยันต์ใน สติ๊กเกอร์ครับ

ผมเพื่งหายหวัด ได้อาทิตย์เดียวครับ ตอนนี้สบายดีครับ

ช่วงนี้สามจังหวัดวุ่นๆอีกละ ยังไงพี่นวลรักษาตัวด้วยนะครับ พระคุ้มครองครับ

4. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้ดีมั๊ยครับ

5. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ค่ะ เหมือนผ้ายันต์คราวก่อนที่พี่ถอดพิมพ์
    พี่ก็ชอบค่ะ ขอบคุณคุณหมอทรงฤทธิ์ค่ะที่ให้ ไอเดีย...
    แล้วภาพตรงกลาง นำของอาจารย์พี่ช้างมาใส่

หลวงพ่อทวดท่านโปรดเมตตา.ส่งญาติธรรม..จริงๆค่ะ เดี่ยวจะลองทำภาพร่างดูนะคะ...

ไปธุระก่อนนะคะ (วันนี้เป็นแจ๋ว งานบ้านยังไม่เสร็จค่ะ)

เดี่ยวจะกลับมาช่วงค่ำค่ะ...

บุญรักษานะคะ

6. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

สวัสดีครับเสี่ย สุดยอดดดด
    :cool:

7. nuanhadyai@hotmail

1
    ดูข่าว ไม่ค่อยสบายใจค่ะ พอเริ่มรับวันถือศีลอด และจะเข้าพรรษา
    เหตุการณ์เริ่มลงมือเพิ่มความรุ่นแรงอีกแล้ว เมื่อวานก็คาร์บอมที่นราธิวาส
    วันนี้ก็ยิงทหารอีก.....ช่วงนี้น่ากลัวจริงๆค่ะ...

8. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    กราบขอบพระคุณ เป็นอย่างสูง ช่วยแสดงความคิดเห็น หลาย ๆ ความคิด หลาย ๆ แบบดีครับ [/SIZE]

9. nuanhadyai@hotmail

1
    มาใหม่ค่ะ ค่ะ....
    เล่าจากเรื่องจริง....

เมื่อคืนวันพระคืนหนึ่งย่างจะเลยวันพระ....มีน้องเล็กๆ มานอนเป็นเพื่อน...(น้องอยู่ชั้น ป.6 ใกล้เที่ยงคืนพาให้ไปเข้านอน....เมื่อเห็นเขานอนแล้ว ก็ลงมาข้างล่าง นั่งเปิดดูเวปพระ สักพักน้องเขาก็ลงมา บอกว่านอนไม่หลับ ให้ขึ้นไปนอนเป็นเพื่อน...ก็เลยพาเขาไปให้เข้านอน...เห็นเขากระวนกระวายนอนไม่หลับสักที เลยบอกให้สวดมนต์ เขาก็ลุกขึ้น
    พนมมือสวดมนต์ ท่อง

"นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ" 3 ครั้ง

ตามด้วย คาถา หลวงพ่อทวด
    "นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา " 3 จบ

ตามด้วยแผ่บทเมตตาให้สรรพสัตว์[​IMG]

บทแผ่เมตตา(แผ่ให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย)

สัพเพ สัตตา สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งสิ้น

อะเวรา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
    อัพพะยาปัชฌา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
    อะนีฆา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย
    สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ จงมีความสุขกาย สุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ

เขาสวดมนต์เสร็จ ก็ยังนอนไม่หลับอีก เกือบจะ 12.30 น. แล้ว ก็เลยถอดสร้อย
    หลวงพ่อทวดให้เขาใส่...ให้เขาเริ่มจะหลับตาลงได้แล้ว...

และตัวเองก็สวดมนต์หนังสือสวดมนต์เล่มหนึ่งทั้งเล่มค่ะ
    เริ่มจาก

บูชาพระรัตนตรัย
    <TABLE border=1 width="75%"><TBODY><TR><TD>คำบูชาพระรัตนตรัย

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง อะภิปูชะยามิ
    (ข้าพเจ้าขอบูชาอย่างยิ่งต่อพระพุทธเจ้า ด้วยเครื่องสักการะนี้)
    อิมินา สักกาเรนะ ธัมมัง อะภิปูชะยามิ
    (ข้าพเจ้าขอบูชาอย่างยิ่งต่อพระธรรม ด้วยเครื่องสักการะนี้)
    อิมินา สักกาเรนะ สังฆัง อะภิปูชะยามิ
    (ข้าพเจ้าขอบูชาอย่างยิ่งต่อพระสงฆ์ ด้วยเครื่องสักการะนี้)

กราบพระรันตตรัย

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบ)
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ (กราบ)

คำแปล
    <?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>พระผู้มีพระภาคเจ้า เป็นพระอรหันต์ ดับเพลิงกิเลส เพลิงทุกข์สิ้นเชิง ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง
    ข้าพเจ้า อภิวาทพระผู้มีพระภาคเจ้า ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน (กราบ)<O:p></O:p>
    พระธรรม เป็นธรรมที่พระผู้มีพระภาคเจ้า ตรัสไว้ดีแล้ว
    ข้าพเจ้านมัสการพระธรรม (กราบ)<O:p></O:p>
    พระสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า ปฏิบัติดีแล้ว
    ข้าพเจ้านอบน้อมพระสงฆ์ (กราบ)<O:p></O:p>
    ที่มา: หนังสือ "สวดมนต์ ทำกรรมฐาน ตามแบบหลวงพ่อจรัญ"
    <O:p></O:p>
    <O:p>บทนมัสการพระรัตนตรัย </O:p>
    <O:p>อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา,
    พระผู้มีพระภาคเจ้า, เป็นพระอรหันต์, ดับเพลิงกิเลส เพลิงทุกข์สิ้นเชิง, ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง
    พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ.
    ข้าพเจ้าขออภิวาทพระผู้มีพระภาคเจ้า, ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน (กราบ)
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม,
    พระธรรม เป็นธรรมที่พระผู้มีพระภาคเจ้า, ตรัสไว้ดีแล้ว;
    ธัมมัง นะมัสสามิ.
    ข้าพเจ้าขอนมัสการพระธรรม (กราบ)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ,
    พระสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า, ปฏิบัติดีแล้ว;
    สังฆัง นะมามิ.
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมพระสงฆ์ (กราบ) </O:p>
    <O:p></O:p>
    <O:p>ขอขมาพระรัตนตรัย</O:p>
    <O:p>วันทามิ พุทธัง, สัพพะ เมโทสัง, ขะมะถะเม ภันเต,
    วันทามิ ธัมมัง,สัพพะเมโทสัง, ขะมะถะเม ภันเต,
    วันทามิ สังฆัง, สัพพะ เมโทสัง, ขะมะถะเม ภันเต </O:p>

</O:p>
    <O:p><O:p>คำอาราธนาศีล ๕</O:p></O:p>

<O:p><O:p><TABLE border=1 width="75%"><TBODY><TR><TD>
    คำอาราธนาศีล ๕

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ
    ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ

ทุติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ

ตะติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ

</O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2012
  10. nuanhadyai@hotmail

1
    ตามด้วยบท
    -ชุมนุมเทวดา
    -ไตรสรณคมน์
    -ถวายพระพร
    -ชัยมงคลคาถา (พาหุงฯ)
    -คาถาพระชินบัญชร (อยากสวดมากค่ะ เพราะยังสวดไม่จำ)
    -คำอธิษฐานอโหสิกรรม
    -คำขอขมาลาโทษ(กรรมชั่ว)
    -บทแผ่เมตตาให้ตนเอง
    -บทแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์
    -บทอุทิศส่วนกุศล (บทกรวดน้ำ) ยาว พร้อมคำแปล..
    -เทวดาอุยโยชนคาถา
    เป็นคาถาส่งเทวดา ใช้สวดเพื่ออัญเชิญเทวดากลับวิมาน เมื่อแรกจะเจริญพระปริตร
    ได้มีการชุมนุมเทวดาหรืออัญเชิญเทวดามาเพื่อฟังการเจริญพระปริตร ซึ่งถือว่าเป็นการแบ่งส่วนบุญไปให้สรรพสัตว์ทุกจำพวกทุกหมู่เหล่า แม้กระทั่งเทวดาซึ่งมองไม่เห็นตัวก็แผ่เมตตาจิตไปถึง ฯลฯ
    เพื่อเทวดาจะได้อานิสงส์แห่งผลบุญนั้นด้วย ต่อจากนั้น ก็เป็นการแนะนำเทวดาให้เกิดศรัทธาในการให้ทาน รักษาศีล บำเพ็ญภาวนา แล้วเชิญให้เทวดากลับ ต่อจากนั้นขออานุภาพ แห่งพระพุทธเจ้า พระปัจเจกเจ้า และพระอรหันต์ทั้งหลายให้คุ้มครองรักษา
    เทวตาดอุยโยชคาถานี้ จะต้องสวดทุกครั้งที่มีการชุมนุมเทวดา

เทวตาอุยโยชนคาถา
    เทวะตาอุยโยชะนะคาถา
    ทุกขัปปัตตา จะ นิกทุกขา
    ภะยัปปัตตา จะ นิพภะยา
    โสกัปปัตตา จะ นิสโสกา
    โหนตุ สัพเพปิ ปาณิโน
    เอตตาวะตา จะ อัมเหหิ
    สัมภะตัง ปุญญะสัมปะทัง
    สัพเพ เทวานุโมทันตุ
    สัพพะสัมปัตติสิทธิยา
    ทานัง ทะทันตุ สัทธายะ
    สีลัง รักขันตุ สัพพะทา
    ภาวะนา ภิระตา โหนตุ
    คัจฉันตุ เทวะตาคะตาฯ
    สัพเพ พุทธา พะลัปปัตตา
    ปัจเจกานัญจะ ยัง พะลัง
    อะระหันตานัญจะ เตเชนะ
    รักขัง พันธานิ สัพพะโสฯ
    คำแปล
    ขอสัตว์ทั้งหลายที่ประสบทุกข์ จงเป็น
    ผู้ปราศจากทุกข์ ที่ประสบภัย จงปราศจากภัย
    ที่ประสบความเศร้าโศก จงสร่างโศก
    ขอเหล่าเทวดาทั้งปวง จงอนุโมทนา
    บุญสมบัติที่ข้าพเจ้าทั้งหลายสร้างสมมา
    แล้วนี้ เพื่อความสำเร็จแห่งสมบัติทั้งปวง
    ขอเทวดาทั้งหลาย จงให้ทาน รักษาศีล
    บำเพ็ญภาวนา ด้วยศรัทธาทุกเมื่อ
    ขอเชิญเทวดาที่มาชุมนุมกลับไปเถิด
    พระพุทธเจ้าทั้งปวง ล้วนทรงพละกำลัง
    ด้วยเดชาแห่งกำลังของพระปัจเจกพุทธเจ้า
    ทั้งหลายและด้วยเดชแห่งกำลัง ของพระอรหันต์
    ทั้งหลาย ข้าพเจ้าขอน้อมนำเดชทั้งปวงนั้น
    มาเป็นเครื่องคุ้มครองรักษาฯ

-คาถาอิติปิโส เท่าอายุ บวก๑

-คาถาบูชาหลวงปู่ทวด
    "นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา " 3 จบ

คำแปล
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่เจ้าประคุณสมเด็จหลวงปู่ทวด ผู้เป็นพระโพธิสัตว์ เป็นผู้มีโชคซึ่งเข้ามาสถิตอยู่ในตัวของข้าพเจ้านี้

-คาถาเงินล้าน
    ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ฤาษีลิงดำ) วัดจันทาราม(ท่าซุง)....

และนั่งสมาธิ นิดหน่อยค่ะ และล้มตัวนอน

สรุป สวดมนต์หนังสือเล่มนั้นเกือบหมดเล่ม จบในเวลาเกือบตี 1

(หน้าปกหนังสือสวดมนต์เล่มที่ใช้สวดมนต์ค่ะ)
    ข้างเป็นสมเด็จหลวงพ่อทวด หลังเล่มเป็นสมเด็จพุฒาจารยื (โต พรหมรังสี)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      177.3 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      186.6 KB
      เปิดดู:
      49
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2012
  11. nuanhadyai@hotmail

1
    แล้วเหตุการณ์ก็เกิดขึ้น ในเวลาตี ๒ ค่ะ....

ขณะที่กำลังเคลิ้มหลับนั้น อยู่ๆ ก็มีมือ (คงจะเป็นของน้องที่มานอนด้วย)....
    เอามือมาลูบที่ศีรษะ ก็เข้าใจว่าน้องนอนร้าย.......ก็สะดุ้งตื่นตามองไปข้างหน้า นาฬิกา
    เข็มสั้นอยู่ เลข 2 เข็มยาวอยู่ ที่ 12....

แล้วน้องก็สวดเป็นคำพระค่ะ(ภาษาบาลี) เป็นชุดเลย (เขาหลับแต่ปากท่องออกมาเป็นชุด) ซึ่งเขาไม่เคยสวด และสวดคำพระไม่ได้ นอกจากคำสวดที่เขาสวดข้างบนค่ะ

ตัวเองตอนนั้น ขนลุกบอกไม่ถูก แต่ก็กล่าวโมทนาสาธุค่ะ
    จำได้คำว่า ปฏิ...อะไรสักอย่างค่ะ ฯลฯ....

ประสบการณ์จริงที่เกิดขึ้น เล่าสู่กันฟังค่ะ....

12. nuanhadyai@hotmail

1
    อ่านเจอมาค่ะ..

ที่มาของคำบูชาพระบรมศาสดา..
    มีเรื่องเล่าว่า ณ แดนหิมวันต์ประเทศ มีเทือกเขาชื่อว่า สาตาคิรี เป็นที่ร่มรื่น รมณียสถาน
    เป็นที่อยู่ของพวกยักษ์ที่เป็นภุมเทพยดา อันมีนามตามที่อยู่ว่า สาตาคิรียักษ์
    มีหน้าที่เฝ้าทางเข้าหิมวันต์ ทางทิศเหนือ เป็นบริวารของท้าวเวสสุวัณ สาตาคิรียักษ์ได้มีโอกาสสดับ
    พระสัทธรรมจากพระบรมศาสดา จนมีจิตเลื่อมใสศรัทธา เปล่งคำยกย่องบูชาด้วยคำว่า
    "นะโม"
    หมายถึง
    พระผู้มีพระภาค ทรงเป็นใหญ่กว่า มนุษย์ เทพยดา พราหมณ์ มาร ยักษ์ และสัตว์ทั้งปวง

กล่าวฝ่ายอสุรินทราหู เมื่อได้สดับพระเกียรติศัพท์ ของพระบรมศาสดา ก็มีจิตปรารถนา
    ที่จะได้ฟังธรรมของพระบรมศาสดาบ้าง แต่ด้วยกายของตนใหญ่โตเท่ากับโลก จึงคิดดูแคลน พระบรมศาสดา
    ว่า มีพระวรกายเล็กดังมด จึงอดใจรั้งรออยู่ พอนานวันเข้า พระเกียรติคุณของพระผู้มีพระภาคเจ้า ก็ยิ่งขจรขจายไปทั้งสามโลก
    จนทำให้อสุรินทราหูอดทนรออยู่มิได้ จึงเหาะมาในอากาศ ตั้งใจว่าจะร่ายเวทย่อกาย เพื่อเข้าไปเฝ้าพระผู้มีพระภาคเจ้า ขอฟังธรรม
    แต่พอมาถึงที่ประทับ อสุรินทราหู กลับต้องแหงนหน้าคอตั้งบ่า เพื่อจะได้ทัศนาพระพักตร์พระบรมศาสดา
    พระผู้มีพระภาคจึงทรงแสดงพระสัทธรรม ชำระจิตอันหยาบกระด้าง ของอสุรินทราหู ให้มีความเลื่อมใสศรัทธา
    แสดงตนเป็นอุบาสกผู้ถือพระรัตนตรัยตลอดชีวิต แล้วกล่าวสรรเสริญพระบรมศาสดาว่า
    "ตัสสะ"
    แปลว่า ขอบูชา ขอนอบน้อม ขอนมัสการ

เมื่อครั้งที่ท้าวจาตุมหาราช ทั้ง ๔ ผู้ดูแลปกครองสวรรค์ชั้นแรก มีชื่อเรียกว่า ชั้น กามาวจร มีหน้าที่ปกครองดูแลประตูสวรรค์ทั้ง ๔ ทิศ
    พร้อมบริวาร ได้พากันเข้ามาเฝ้าพระบรมศาสดา แล้วทูลถามปัญหา พระบรมศาสดา ทรงแสดงธรรมตอบปัญหา แก่มหาราชทั้งสี่พร้อมบริวาร
    จนยังให้เกิดธรรมจักษุแก่มหาราชทั้งสี่ และบริวาร ท่านทั้ง ๔ นั้น จึงเปล่งคำบูชาสาธุขึ้นว่า
    "ภะคะวะโต"
    แปลว่า พระผู้มีพระภาค
    ทรงเป็นผู้จำแนกธรรมอันยิ่ง อย่างไม่มีใครยิ่งกว่า

อะระหะโต เป็นคำกล่าวสรรเสริญ ของท้าวสักกะเทวราช เจ้าสวรรค์ทั้ง ๖ ชั้น
    ท่านสถิตอยู่ ณ สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ท้าวสักกะเทวราช ได้ทูลถามปัญหา แด่พระผู้มีพระภาค
    พระพุทธองค์ทรงตรัสปริยายธรรม และ ทรงตอบปัญหา จนทำให้ท้าวสักกะเทวราช ได้ดวงตาเห็นธรรม
    บรรลุเป็นพระโสดาปัตติผล จึงเปล่งอุทานคำบูชาขึ้นว่า
    "อะระหะโต" แปลเป็นใจความว่า อรหันต์ เป็นผู้ไกลจากกิเลส
    ไกลจากเครื่องข้องทั้งปวง

สัมมาสัมพุทธัสสะ เป็นคำกล่าวยกย่องสรรเสริญ ของท้าวมหาพรหม
    หลังจากได้ฟังธรรม จนบังเกิดธรรมจักษุ จึงเปล่งคำสาธุการ
    "สัมมาสัมพุทธัสสะ"
    หมายถึง ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน ด้วยพระองค์เอง ทรงรู้ดี รู้จริง รู้ยิ่ง กว่าผู้รู้อื่นใด

รวมเป็นบทเดียวว่า
    "นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ"
    แปลโดยรวมว่า
    ขอนอบน้อมแด่ พระผู้มีพระภาค อรหัตสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์นั้น

อ้างอิง
    ที่มาของคำบูชาพระบรมศาสดา (นะโม ตัสสะฯ)

13. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    งามครับเสี่ย:cool:
    เข้าทีอยู่ครับท่านอาจารย์ช้าง:cool:
    สวยทั้งสองแบบครับเอื้อยนวล:cool:
    น่าจะออกมางามนะครับเอื้อย:cool:
    เอาแบบของหลวงปู่ทวดเองน่าจะโอกว่านะครับท่านอาจารย์:cool:
    แบบนี้ก็ดีครับ เก่าและขลังดีครับคุณหมอ:cool:
    ปฏิสังขาโย (บทพิจารณาปัจจัยสี่)แม่นบ่ครับเอื้อย:cool:นวล:cool:

14. nuanhadyai@hotmail

1
    ขอบคุณค่ะน้องพลศิริ พี่ก็พยายามนึกถึงคำว่าปฏิ...มีอะไรบ้าง...

ค่ะ ก่อนสวดมนต์พี่มีบอก เรื่องของโรคภัยด้วยค่ะ... ขออนิสงส์พลังพุทธคุณของการสวดมนต์...

หาคำกล่าวเรื่อง
    นำบทความมาให้อ่านนะคะ..

ปฏิสังขาโย
    ได้อ่านบทความสั้นๆของพระอาจารย์ ว.วชิรเมธีในคมชัดลึกเมื่อสามสัปดาห์ก่อนได้สอนเรื่องคุณค่าของสิ่งต่างๆ โดยพูดถึง คุณค่าเทียม พระอานนท์ได้ตอบการใช้จีวรที่ได้จากการถวายมาอย่างแยบคายได้ประโยชน์ครบถ้วนสมบูรณ์จนพระราชาผู้ถวายกล่าวสรรเสริญถึงการใช้ของถวายได้อย่างคุ้มค่าสมความตั้งใจของผู้ถวาย.ผมเลยคัดลอกบทความนั้นมาแปะให้ได้อ่านกัน

ปัญญาประภาคาร-คิดเป็นก็เห็นธรรม(๑๘) "คุณค่าเทียม"
    ครั้งหนึ่ง พันธุละเสนาบดี สามีของ พระนางมัลลิกา เป็นเสนาบดีใหญ่ของ พระเจ้าปเสนทิโกศล ถูกหลอกไปฆ่าที่ชายแดน

วันนั้น เป็นวันที่พระนางมัลลิกานิมนต์พระอัครสาวก พระสารีบุตร พระโมคคัลลานะ มาเลี้ยงเพลที่บ้าน ถ้าไม่ใช่เพลก็คงเป็นจังหันเช้า

ใน ระหว่างนั้น มีคนเอาจดหมายจากชายแดนมาส่งให้พระนางมัลลิกา พระนางอ่านดูแล้วรู้ว่า สามีถูกฆ่าตายที่ชายแดน ก็เก็บข่าวร้ายนั้นเข้าชายพก ไปประเคนภัตตาหารเหมือนเดิม

ในระหว่างนั้นเอง สาวใช้นำของหวานมาถวาย ทำถ้วยตกต่อหน้าพระสารีบุตร ถ้วยนั้นแตกเพล้ง พระสารีบุตรก็ปลอบใจโยมเจ้าภาพ อุบาสิกา อย่าคิดมากนะ ของที่มันแตกได้ สักวันหนึ่งมันก็ต้องแตกเป็นธรรมดา

พระนางมัลลิกา บอกว่า พระคุณเจ้า โยมไม่คิดมาก เพราะก่อนหน้านี้มีทหารนำข่าวร้ายมาบอกว่า สามีของโยมและลูกอีก 32 คน ถูกลอบประหาร โยมยังไม่ทุกข์เลย

ทำไม ความทุกข์ทะลุทะลวงหัวใจเธอไม่ได้ เพราะว่าพระนางมัลลิกามีคาถาอยู่บทหนึ่ง คือ ไม่เที่ยง ไม่ทน ไม่แท้ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา หากท่องคำนี้ไว้ตลอดเวลา ความทุกข์จะทำอะไรเราไม่ได้

ทีนี้ก็มาถึง วิธีคิดประการสุดท้าย คือ วิธีคิดแบบคุณค่าแท้ คุณค่าเทียม หมายความว่า เราอยู่ในโลกนี้ เราเสพบริโภคปัจจัยสี่

ปัจจัยสี่ที่เราบริโภคจะมีอยู่สองคุณค่า คุณค่าอย่างหนึ่งเรียกว่า คุณค่าแท้ คุณค่าอีกอย่างหนึ่งเรียกว่า คุณค่าเทียม

เวลาพระจะฉันภัตตาหาร พระพุทธเจ้าจะให้ท่อง หรือให้พิจารณา ท่านเรียกว่าบท ปฏิสังขาโย

บทปฏิสังขาโยนี้ เป็นบทพิจารณาปัจจัยสี่ ถ้าเราพิจารณาอย่างมีปัญญา เราจะบริโภคปัจจัยสี่อย่างเห็นคุณค่าที่แท้

เช่น เวลาเราบริโภคอาหาร ท่านก็ให้พิจารณาบอกว่า อาหารที่เรารับประทานเข้าไป ไม่ใช่กินเพื่อเล่น เพื่อสนุกสนาน เพื่อเมามัน เพื่อเกิดกำลังพลังทางกาย

แต่เรากินเพื่อกำจัดความหิว กินเพื่อให้ร่างกายมีแรงศึกษาธรรมะ กินเพื่อบำบัดเวทนาเก่า แล้วก็ป้องกันเวทนาใหม่ไม่ให้เกิดขึ้น

เมื่อมีเรี่ยวแรงแล้ว ก็ไม่ใช้เพื่อความเมามัน เพื่อความสวยความงาม แต่เพื่อจะได้ทำประโยชน์ต่อๆ ไป นี่คือคุณค่าแท้ในการกินอาหาร

เพราะ ฉะนั้น ก่อนพระฉัน ท่านพิจารณาอย่างนี้ แต่เดี๋ยวนี้ เวลาพระของเราจะฉัน ก็พิจารณาเหมือนกัน แต่ไม่ใช่พิจารณาแบบเข้าใจ มันกลายเป็นการเสพข้าว ก่อนจะฉันก็ท่องปฏิสังขาโย เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างก็ฉัน จากของที่มีคุณค่ากลายเป็นพิธีกรรม

พอพิธีกรรมที่เราไม่เข้าใจความหมาย เลยกลายเป็นพิธีพราหมณ์ เพราะว่าอะไร ก็เพราะว่า เราไม่เข้าใจ

เช่นเรื่อง เถรส่องบาตร

หลวง ตาท่านหนึ่ง ทุกวันฉันเสร็จก็ล้างบาตร ล้างเสร็จก็เช็ด เช็ดเสร็จก็ส่องในอากาศดูว่า มันแห้งไหม มันล้างหมดไหม เสร็จแล้วก็วางตากแดด

ต่อมาหลวงตาตาย หลวงพ่อเจ้าอาวาสขึ้นมาครองวัด ฉันเสร็จก็จำได้ว่าหลวงตาเคยทำ ท่านก็ล้างบาตร ล้างเสร็จท่านก็ส่อง ส่องเสร็จทำอยู่อย่างนั้น จนท่านมรณภาพไปอีกรูปหนึ่ง

ต่อมารุ่นที่สาม เจ้าอาวาสเปิดสำนักเรียน มีพระเป็นร้อย ฉันเสร็จท่านบอกลูกพระลูกเณรทุกรูปล้างบาตรนะลูก ล้างเสร็จแล้วทำไม ยกส่องพร้อมๆ กันทั้งวัด ทำอยู่อย่างนี้ทั้งวัดทุกวัน

นี่เรียกว่า เถรส่องบาตร ทำความดีโดยไม่เข้าใจความมุ่งหมาย

ก็ เหมือนชาวพุทธบริโภคปัจจัยสี่ โดยไม่เข้าใจความมุ่งหมายของจตุปัจจัย แต่ถ้าเราเข้าใจความมุ่งหมายของปัจจัยสี่ เราจะบริโภคด้วยการคำนึงถึงคุณค่าที่แท้จริง

พอเราไม่เข้าใจ เราก็ไปบริโภคคุณค่าเทียม เช่น สวมนาฬิกา ต้องใช้ของแพงๆ ได้นาฬิกาใหม่มาทำยังไงเพื่อนจะเห็น วันนี้จับแขนเสื้อบ่อยมาก พอเพื่อนเห็นแล้วภูมิใจ ทั้งๆ ที่คุณค่าที่แท้จริงของนาฬิกา คือ ใช้บอกเวลา ใช่ไหม

ได้เงินมาก้อนหนึ่ง ซื้อเฟอร์นิเจอร์เข้าบ้าน หรูมากๆ มีเครื่องแก้วคริสตัล เฟอร์นิเจอร์หลุยส์ ทั้งนั้น แล้วใครจะเห็น โทรไปบอกเพื่อน ร้อยวันพันปีไม่เคยเลี้ยงวันเกิด ปีนี้ ๕๐ กว่าแล้ว ครึ้มอกครึ้มใจ ฉันจะเลี้ยงวันเกิด พอเพื่อนๆ มา ก็แนะนำเฟอร์นิเจอร์

นี่ มันเป็นอย่างนี้ เฟอร์นิเจอร์นี่เอามาใช้อำนวยความสะดวก แต่นี่เราเอามาใช้เพื่อแสดงอัครฐานทางการเงินของเรา

ว.วชิรเมธี

คมชัดลึก 17 มค.2552

อ้างอิง
    ปฏิสังขาโย [Engine by iGetWeb.com]

อนุโมทนาบุญค่ะ

15. nuanhadyai@hotmail

1
    ลองเข้าไปอ่านนะคะ

<CENTER></CENTER>
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD width="50%" colSpan=3>Create Date : 17 ธันวาคม 2554</TD></TR><TR><TD width="50%">BlogGang.com : :

ข้อความมีลิขสิทธิ์ ขออนุญาต ลบข้อมูลก่อนค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

16. nuanhadyai@hotmail

1
    ชมพระหลวงพ่อทวดค่ะ

เมื่อครั้งแรกที่ไปหล่อหลวงพ่อทวดที่วัดร้องวัวแดง...จังหวัดเชียงใหม่

จำได้ว่าแขวนพระหลวงปู่ไปด้วย และมีคนเขาอยากได้บูชา
    จะมาขอบูชา แต่บอกว่ามีองค์เดียว...

*พระที่จะบอกอาจารย์พี่ช้างค่ะ เป็นรูปหลวงพ่อทวดหลังตะกรุด สามดอกและมีจีวรหลวงปู่ดู่
    พี่ที่เขาให้บูชาท่านไปวัดสะแกเมื่อหลายปีแล้ว....ค่ะ

วันที่ไปร่วมหล่อหลวงพ่อทวดที่เชียงใหม่ ก็แขวนหลวงพ่อทวดและติดเหรียญนี้ไปด้วยค่ะ

*วันที่ 5 ธค 55 นี้ กำหนดพิธีที่วัดร้องวัวแดงแล้วค่ะจะยกฐานองค์หลวงพ่อทวด...
    จะปักครอสติสภาพหลวงพ่อทวดทันหรือเปล่านี้ ....

17. nuanhadyai@hotmail

1
    ชอบหลวงพ่อทวดองค์นี้มากค่ะ
    ยิ่งมองยิ่งงดงาม มีพญางูด้วย

ขอบพระคุณ คุณwatchdog มอบมาให้ค่ะ...
    หาอยู่นานไม่เจอ วันนี้รื้อเจอค่ะ....

ขนาดไฟล์:
      170.8 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      158.4 KB
      เปิดดู:
      49
  18. nuanhadyai@hotmail

1
    หลวงปู่ทวดลิ้นดำ ทุ่งเมรุ
    เนื้อว่าน เสาร์๕ รุ่นสร้างอุโบสถ
    ๒๒ เมษายน ๒๕๔๐..
    วัดนาหม่อม อ.นาหม่อม จ.สงขลา

[​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      170.5 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      176.9 KB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      195 KB
      เปิดดู:
      358
  19. nuanhadyai@hotmail

1
    เคยได้อ่านข้อความหนึ่งค่ะ
    รู้สึกประทับใจ

หากสามารถเป็นประโยชน์กับญาติธรรม หรือนักรบธรรมท่านอื่นๆ ที่ร่วมทำบุญกุศลมาด้วยกัน...
    ขอให้เราได้พบ ใกล้ชิดพ่อแม่ครูอาจารย์ ขอให้ท่านมาสอน
    ธรรมะเพื่อขัดเกลากิเลส ให้เห็นจริง ขอให้ครูบาอาจารย์คุ้มครองลูกหลานทุกท่าน....ที่เกี่ยวข้องและเข้ามาได้พบกัน...

20. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ดูตามภาพแล้ว ก็น่าจะจริงอย่างท่านทั้งหลาย มีความเห็นของข้าพเจ้าอาจจะไม่ชัวร์ หรือปลอมไปเลย นะท่านอาจารย์