ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    คุณนวล..ครับ...

หลวงพ่อทวด - หลวงพ่อปาน วัดนาประดู่ เป็นอีกวัดหนึ่งน่าสนใจครับ เนื้อหามวลสารชั้นเยี่ยม โดยเฉพาะปี หลวงพ่อปาน 2505 -2506 เนื้อหางดงามจริง ๆ พิธีกรรมก็สุดยอด พระหลวงปู่ทวด วัดนาประดู่ ปี 36 เนื้อหาก็สวย บางองค์แร่คดดินกากนายักษ์ลอยเห็นเด่นชัด ที่สำคัญปัจจุบัน พ่อท่านพล ทายาทพระอาจารย์นอง ท่านแกะพิมพ์เอง(สวย) ปลุกเสก และแจกฟรีสำหรับผู้ที่ไปกราบท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2010
  2. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แต่นาประดู่...พื้นที่สีแดงค่ะ...
    คุณ.phattharaphong ผ่านไปทางพื้นที่วัดนาประดู่บางมั้ยค่ะ......
    เดือนหน้าจะไปยะลาค่ะ....

..จะลองไปโซนแถววัดพะโคะก่อน...ขับรถแล้วรู้สึกมั่นใจ

ขอบคุณค่ะ..

3. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ แต่พอจะมีรูปและแบบพิมพ์และรายละเอียดมากกว่านี้ใหมครับ:cool:ได้ข่าวว่าสร้างแบบเดียวกับปี97จริงใหมครับ

4. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้ ๆ วัดช้างให้ อ่ะครับ ถ้าจากหาดใหญ่ถึงก่อนวัดช้างให้ แต่วัดช้างให้ปลอดภัยกว่า คิดว่าน่ะ เพราะศาลาหน้าวัดนาประดู่ ถูกวางระเบิดบ่อยครับ

5. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ที่เขาที่วางบ่อยๆ เราก็อย่าเข้าไปใกล้เลยนะคะ.......เราควรไปที่ที่ปลอดภัยค่ะ....
    หาดใหญ่ฝนตกหนักมากค่ะ....

*ขออภัยค่ะวันก่อนบอกข้อมูลผิดไป...
    หลวงพ่อทวดเนื้อเงินรุ่นจตุภัทรวัดช้างให้ ปี2544
    แต่พิธีมหาพุทธาภิเษก ณ อุโบสถวัดบวรนิเวศวิหาร โดยพระเกจิอาจารย์ทั่วประเทศ
    เมื่อ25 มิถุนายน 2544

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2010
  6. nuanhadyai@hotmail

1
    ไม่ได้ออกไปไหนค่ะ
    วันนี้มีคุณเพชรฉลูกัน นำพระหลวงปู่เนื้อว่านมาให้ชมงดงามค่ะ
    เลยไปรื้อหลวงปู่....ที่เป็นเหรียญมาให้ชม..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2010
  7. nuanhadyai@hotmail

1
    หลวงพ่อทวดวัดช้างให้
    รุ่นเสาร์ห้าแรมห้าค่ำเสาร์ห้าเดือนห้า
    ๓๐ เมษายน ๒๕๓๗

8. nuanhadyai@hotmail

1
    หลวงปู่ทวดลอยองค์
    1.วัดพะโคะ
    2.วัดทรายขาวเนื้อเงิน
    3.วัดช้างให้ เนื้อเงิน

9. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ ปัจจุบันที่ทำพระเนื้อว่าน ได้ใช้ของเก่าสมัยอาจารย์ทิมมาสร้างรึเปล่าครับ ?
    ผมจะไปหามาติดตัวซักองค์ แล้วของวัดนาประดู่ด้วยครับ น่าสะสม พระของท่านผมศรัทธาจริง ๆ ขนาดหน่วยกู้ชีพนะ ยังบอกเลย ไม่เคยเห็นหลวงปู่ทวด ไปซิ่งชนกับใครแล้วตายสักคน

10. phattharaphong

พิมพ์นี้เพิ่งเคยเห็น ปกติเห็นแต่พิมพ์ครึ่งองค์ หน้าหนุ่ม - หน้าแก่ ด้านหลังสามอาจารย๋ ครับ

11. nuanhadyai@hotmail

1
    ค่ะ ยังหาได้อยู่ค่ะ....หากคุณphat มีธุระที่หาดใหญ่แวะที่หน้ารพ.หาดใหญ่ร้านขายหนังสือ...ขายสินค้าเบ็ตเตล็ด...เมื่อก่อนพี่เขาทำงานในพื้นที่ปัตตานี....ท่านสะสมไว้เยอะ.......ได้จากตรงนั้นค่ะ...
    ที่วัดช้างให้ก็ไม่เห็นนะคะ....

12. phattharaphong

คำถามกว้างไปนิสสสสนึงครับ จะตอบเป็นมวลสารพื้นฐานที่เกจิอาจารย์ในสายหลวงปู่ทวดเสาะแสวงหามาใช้กันน่ะครับ ปกติพระสายใต้จะเน้นเรื่องมวลสารอยู่แล้วครับ การสร้างพระบางรุ่นเสาะแสวงหามวลสารใช้เวลาเป็นปี ๆ แม้แต่รุ่นใหม่ ๆ ปี 253กว่า ๆ ก็ตาม เหตุวัดในสายหลวงปู่ทวด(เกจิอาจารย์สายหลวงปู่ทวด) ส่วนใหญ่จะอยู่ใกล้ ๆ กับเทือกเขาสันกลาคีรี เทือกเขาสันกลาคีรี อุดมไปด้วยว่าน 108 ว่าน เกือบทุกชนิด เกสรดอกไม้มงคลนานาพันธุ์ และที่สำคัญดินกากยายักษ์บริเวณลำพระยามีอีกสิ่งหนึ่งที่จะผสมในการจัดสร้างพระเครื่องหลวงปู่ทวด ของเกจิอาจารย์ในสายหลวงปู่ทวด เกือบทุกรุ่นเลยก็ว่าได้นั้นคือแร่ดินกากยายักษ์ และอีกสิ่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้เลยนั้นคือ ดินพักพระศพของหลวงปู่ทวด ตอนที่ทางเมืองไทรบุรี นำร่างขององค์ท่านกับมาฌาปนกิจ ณ วัดช้างให้ สถานที่พักพระศพเหล่านี้กลายปัจจุบันกลายเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธ์ ตรงนี้วัดในสายหลวงปู่ทวดไม่เคยขาดแม้แต่วัดเดียว ถ้าทางสงขลาจะใช้ ดินเรือนเดิม ดินฝังรก ดินเขื่อนสมภารจวง(ผู้บวชสามเณรให้หลวงปู่ทวดและเป็นหลวงลุงของท่านตรงนี้เป็นของวัดดีหลวง) ฯ

อธิบายมากยาวขี้เกียจพิมพ์ เอาเป็นว่าหลวงปู่ทวด ในภาคใต้ตอนล่าง ปัตตานี ยะลา สงขลา เช่น วัดช้างให้ วัดนาประดู่ วัดศรีมหาโพธิ์ วัดห้วยเงาะ วัดเมืองยะลา ฯ .ใช้แทนกันได้ทั้งนั้นครับ เกจิอาจารย์ในสายหลวงปู่ทวด ท่านเป็นสหมิกธรรมซึ่งกันและกัน เวลามีงานปลุกเสกหลวงปู่ทวด ท่านจะปลุกเสกด้วยกัน เพียงแต่จะออกในนามของ พระเกจิองค์ใด และออกวัดใด เท่านั้นเองครับ สรุปคือ หลวงปู่ทวดของพระเกจิอาจารย์ในสายหลวงปู่ ใช้แทนกันได้ทุกวัดครับ เน้นการเชิญดวงพระวิญญาณของหลวงปู่ทวดมาเสกเองมากกว่าครับ

เรื่องมวลสารสมัยอาจารย์ทิมนี้ ไม่มั่นใจครับขี้เกียจไปสอบถามจากทางวัด ส่วนใหญ่การนำพระเก่ามาสร้างพระใหม่ก็ทำกันเกือบทุกวัด ที่แก่มวลสาร 97 เท่าที่ทราบ มีรุ่นปี 22 วัดช้างให้ หรือที่นิยมเรียกว่า รุ่น 24 รุ่นแรกวัดทรายขาว ปี 14 วัดศรีมหาโพธิ์ พิมพ์กรรมการ ปี37 (ฝังเพชรหน้าทั้งอย่างเดี่ยว) แก่ว่าน97 หายากครับผมสายตรงยังหาไม่ได้ วัดยะหาประชาราม นี้ถ้าอ่านในข้อความเก่า ๆ จะทราบเอง พระของ พ่อท่านฉิ้น เองก็มวลสารเก่าเหมือนกันครับ มีวัดช้างให้ ปี 255X จำชื่อรุ่นไม่ได้ ใช้มวลสาร 97 เยอะเหมือนกัน เห็นทางวัดรูปตอนบดมวลสารมาให้ดูเลย อือหือ เห็นแล้วจะน้ำลายหก ออกให้บูชาจากวัดราคาประมาณ 2000 กว่า ๆ ครับ ชุดละประมาณ 6000 บาทได้ ดันใช้มวลสารที่มีค่านิยมสูงเยอะครับ ราคาเลยสูงตาม ....

13. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

พ่อท่านฉิ้น วัดเมืองยะลา ก็น่าเก็บนะครับ แต่ไม่ทราบประวัติท่านเลย
    รบกวนคุณ พัทรพงษ์ บอกกล่าวเกี่ยวกับประสบการณ์ของท่านให้ผมฟังสักเรื่องนะครับ

14. phattharaphong

ที่วัดช้างให้ มีพิมพ์หน้าหนุ่ม หลังสามอาจารย์ ปี 37 เนื้อทองแดงเหลืออยู่ครับ เคยเช่าไปแจกงานศพลุงที่สกลนคร 200 องค์ + พิมพ์เศียรโต (พระประจำปี ) 200 องค์ ตอนนั้นไปแจกงานศพลุงที่ วัดป่าสุทธาวาส ( วัดของพระอาจารย์มั่น ) ตอนนั้นมีเรื่องอันเป็นมงคลอยู่เรื่องหนึ่งครับ คือ หลวงตามหาบัว กับ พระราชาคณะรูปหนึ่ง ท่านผ่านมาธุระโดยบังเอิญ ท่านเจ้าอาวาสวัดป่าสุทธาวาสเลยให้อารธนาท่านเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ครับ ... อัศจรรย์ใจแท้ ๆ ครับ .... หลวงตาทั้งสองรูป ท่านเมตตาให้อย่างสูงสุดเลยครับ

15. nuanhadyai@hotmail

1
    รุ่นบูรณะพระธาตุจดีย์ ปี 2551 มีบูชาไว้แต่พระเหรียญค่ะ...

16. คนศรีสะเกษ

คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้าเป็นของวัดช้างให้ก็จะเป็น รุ่นบูรณะพระธาตุจดีย์ ปี 2551 ครับ
    ผสมผงว่านเก่าปี 97 เยอะ และทำตามสูตรท่านอาจารย์ทิม กดมือโดยพระในวัด
    พิมพ์ใหญ่มี 3 พิมพ์ พิมพ์พระรอดมี 2 พิมพ์ ใหญ่กับเล็ก ราคาออกตอนเมษา 51
    พิมพ์ใหญ่ 2000 พระรอด 900 และ 700 แต่หลังจากหมดช่วงเวลาที่กำหนด
    ได้ขึ้นราคาไปนิดหน่อย พิมพ์สวยครับ เหมือน 97 เลย เดี๋ยววันหลังจะถ่ายรูปมาลงให้ชม

17. phattharaphong

ใช้ ๆ ครับ รุ่นนี้หล่ะครับที่ตั้งใจจะสื่อ แต่จำชื่อรุ่นไม่ได้ ตอนผสมเนื้อว่านพระรุ่นนี้ใช้กล้วยผสานเนื้อแบบโบราณเลยครับ

18. phattharaphong

ข้อความ pm ใครส่งไม่ได้บ้างครับ ผมส่งแล้วขึ้น ข้อความผิดพลาดตลอดเลยครับ

19. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ราคาขยับเยอะใหมครับ ยังพอหาได้ใหม:cool:มีรูปให้ชมก็ดีครับ ของเลียนแบบมีออกมาหรือยังครับ

20. nuanhadyai@hotmail

1
    กาพจากในเวปนะคะ รุ่นบูรณะพระธาตุจดีย์ ปี 2551