ใครมีประสบการณ์ หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี และเกจิสายแม่กลอง มาบอกเล่าด้วยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คนกันเอง, 22 ตุลาคม 2011.

1. สีจำปา

สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จสร้างแบบชาวบ้านดีครับ ผมมักเจอสมเด็จตามวัดต่างๆฝีมือชาวบ้านรู้สึกเป็นงานทำบุญของวัด แสดงถึงความศรัทธาที่มีต่อวัดและหลวงพ่อดีครับ ดีกว่าแบบมีนายทุนมาสร้างพระอย่างสมัยนี้

ขอชมรูปหลวงพ่อเป็นบุญตาหน่อยนะครับ และเหรียญด้วย เสียด้วยผมมีปํญหาเรื่องถ่ายรูป เลยไม่ได้นำพระที่สะสมไว้มาให้ศึกษา อย่างไรถ้าแก้ไขได้จะนำมาลงบ้างครับ

2. บางนกแขวก

บางนกแขวก เป็นที่รู้จักกันดี

รูปนี้ผมถ่ายจากหนังสือที่ผมตัดเก็บไว้ นานมากแล้ว มีคนสงสัยว่าเป็นพระอะไร ถ่ายรูปมา สอบถามหนังสือฉบับหนึ่งว่าเป็นเกจิที่ไหน ซึ่งตอนนั้นหนังสือฉบับนั้นก็ไม่สามารถตอบได้ เนื้อเงินลงยาเคยเห็นสีนี้สีเดียว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      772.2 KB
      เปิดดู:
      156
  3. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ลองส่องดูในตัวโค๊ตแล้วครับ ได้เห็นมีเขี้ยวงูจริงๆครับ

ขอบคุณครับ พี่สีจำปา:cool:

4. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับมีประสบการณ์ท้าวเวสฯ มาแชร์
    เมื่อต้นปีญาติเข้าผ่าตัดช่องท้องที่รพ.หัวเฉียวตกกลางคืนรู้สึก(อาจจะฝัน)ว่ามีคนหลายคนมารุมล้อมเตียงแล้วแหวะท้องดึงไส้กันใหญ่นอนไม่หลับทั้งคืน รุ่งขึ้นคนไข้เล่าให้ฟังน้องชายพอดีมีท้าวเวสฯ วัดจุฬามณีปี ๓๓ เนื้อผงติดตัวอยู่เลยเอากลัดเสื้อให้คนไข้ หลังจากนั้นคนไข้นอนหลับสบายทุกคืนไม่มีใครกวนเลย ตอนนี้ผมเลยเก็บท้าวเวสฯ วัดจุฬามณีตอนนี้มีใบมะขามรุ่นแรก เหรียญจำปีใหญ่เนื้อตะกั่ว กำลังอยากได้ลอยองค์รุ่นแรกหรือปี ๔๕

ใครพอรู้ประวัติการสร้างท้าวเวสฯ เนื้อผงปี ๓๓ บ้างรบกวนช่วยบอกด้วยครับ

5. คนกันเอง

ท้าวเวสสุวรรณ วัดจุฬามณี นี่สุดยอดมากครับ ครบทุกด้าน

ขอบคุณครับที่นำมาเล่าให้ฟังครับ:cool:

6. คนกันเอง

:cool: สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ คณะศิษย์ ลูกหลาน หลวงพ่อเนื่องและ อ.อิฎฐ์ ครับ

7. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    เดี๋ยวนี้สามารถหาได้ราคาเท่าไหร่หรอครับ รบกวนด้วยผมอยากได้แต่ทุนน้อย

8. สีจำปา

ขอถามคุณ คนกันเอง หน่อยครับ ทำไมทางวัดจุฬามณี ช่วงหลังจึงนิยมสร้างวัตถุมงคลไปทาง ท้าวเวสสุวรรณ เทพต่างๆ บรมครู แต่พระรูปหลวงพ่อ ไม่นิยมสร้าง พอทราบที่มาที่ไปไหมครับ หรือท่านใดทราบโปรดให้ความรู้ด้วยนะครับ

9. คนกันเอง

ผมพอรู้คร่าว ๆครับ

ถ้าจำไม่ผิดเพี้ยนอะไร

เคยจำได้ว่า ท่้าวเวสสุวรรณ ได้ไปสถิตอยุ่ที่วัดจุฬามณีครับ

และ ก่อนหลวงพ่อเนื่อง ท่านมรณภาพ

ท่านได้ บอกกล่าว ให้ ท่านท้าวเวสฯ ดูแลวัด ด้วยครับ

ผมคิดว่า เป็นที่มา ครับ

(ตรงนี้ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ส่วนตัวผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

แต่ไปวัดที่ไร ก็จะไปกราบเสด็จพ่อ ก่อนครับ)

ส่วนเทพต่างๆ ผมว่าท่าน อ.อิฎฐ์ น่าจะมีสื่อบางอย่างอยู่ครับ

(ความคิดเห็นส่วนตัวครับผม)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2012
  10. คนกันเอง

<table align="center" border="0" width="650"><tbody><tr><td>

</td> </tr> <tr> <td>
    </td> </tr> <tr> <td> ที่มา เว็บวัดจุฬามณี
    </td></tr></tbody></table>

11. สีจำปา

เหรียญในรูปนี้ ลงในหนังสือลุ่มน้ำแม่กลองด้วยนะครับ เมื่อก่อนมีรายการประกวดในพื้นที่ลุ่มน้ำแม่กลอง ช่วงหลังงานประกวดสายนี้ไม่ค่อยมี คงเพราะพระหายาก และคนจัดคงจะไม่ได้กำไร จึงไม่ค่อยมีงานประกวด

ขนาดงานประกวดในกรุงเทพ โต๊ะสายลุ่มน้ำแม่กลอง บางงานยังโดนเอาออกไปเลย เพราะคนส่งน้อย เงินเข้าเลยน้อย :':)':)'( แต่พระใหม่มีประกวดหลวงพ่อองค์เดียวเต็มหน้ากระดานเลย เพราะพระยังหาง่ายอยู่ คนส่งเยอะไปหมด ต่อไปคนคงไปเก็บพระใหม่กันมากกว่าเดิมตามกระแสการประกวด พระเก่าถ้าไม่สากล คงจะเงียบหายตามกาลเวลา:':)':)'(

12. คนอัมพวา

คนอัมพวา Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2012
    ครับ น่าจะเป็นอย่างที่คุณสีจำปาว่า พระเก่าบางเหรียญบางทีที่ลงผมรู้สึกว่าไม่น่าจะใช่เหรียญเก่า คนที่ลงอาจจะไม่เคยเห็นเหรียญก็ไม่อาจรู้ได้ ถ้าเปรียบเทียบเนื้อหาของเหรียญจะดูต่างกันพอควรเลย เช่นเหรียญหลวงพ่อวัดปากง่าม2498 ซึ่งว่ามีแค่หลักร้อยเหรียญ(หลวงปู่ใจวัดเสด็จ หลวงพ่อรุ่งวัดท่ากระบือปลุกเสก)

ขนาดไฟล์:
      183 KB
      เปิดดู:
      198
      ขนาดไฟล์:
      151.7 KB
      เปิดดู:
      109
  13. คนอัมพวา

พึ่งจะเคยเห็นศิลปของเหรียญ ออกแบบได้สวยมากครับ

14. คนอัมพวา

ส่วนตัวผมไม่ได้คิดว่าหลวงพ่อท่านถักเองหรอกครับ ลูกที่ไม่ลงรักเชือกถัก ดูที่ความเก่าของเชือกและพอจะแหวกดูตามช่องเชือกถักได้ ส่วนใหญ่ดูที่มาประกอบด้วยครับ

15. สีจำปา

ขอบคุณครับ

ผมเคยไปกราบพ่อเนื่อง ตอนอายุประมาณ 3 ขวบ จำความไม่ได้ พ่อแม่พาไป แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมจำได้คือ ที่ใต้ถุนวัดจะมี หมี ที่หลวงพ่อเลี้ยงไว้ ที่จำได้เพราะพอเริ่มโตจะไปวัดเพื่อดูหนังกลางแปลง แล้วมักจะแวะไปดู จึงเป็นฝังจำแต่วัยเด็ก

16. คนอัมพวา

ฝากสมเด็จปรกโพธิ์ของหลวงพ่อเนื่องอีกซักองค์ครับ

ขนาดไฟล์:
      149.5 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      145.1 KB
      เปิดดู:
      73
  17. สีจำปา

คุณ คนอัมพวา มีประสบการณ์ลูกอมหลวงพ่อคง ไหมครับ

ผมแปลกใจว่าทำไมเรียก ลูกอมมหากัน (กันภัยและสิ่งไม่ดีต่างๆ) ในความคิดของผมน่าจะมีพุทธคุณด้านเมตตา เพราะท่านทำผงอิทธิเจ ผงตรีนิสิงเห ซึ่งเน้นเมตตาเป็นหลัก โดยท่านเรียนวิชาทำลูกอมจากหลวงพ่อไล้ วัดเขายี่สาร ลูกอมที่กำลังจะกลายเป็นตำนาน

18. สีจำปา

เหรียญกะไหล่ทองยังสวยอยู่เลยนะครับ:cool::cool::cool:
    เสียดายข้อมูลในหนังสือ สมุทรสงคราม ของสำนักพิมพ์แห่งหนึ่ง ระบุเพียง หลวงปู่ใจ หลวงพ่อรุ่งเท่านั้น ไม่ระบุหลวงพ่อองค์อื่นที่ร่วมเสก ประวัติจึงมีเพียงเท่านี้

19. sitmatrix

sitmatrix เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    เล่าเป็นประสพการณ์คนที่ไปที่วัดจุฬามณี เขาไปเล่ากับพระที่ดูแลตู้วัตถุมงคลว่า ลูกชาย ขับรถไปประสพอุบัติเหตุ คนก็คิดว่าตายแน่ๆ เพราะว่า รถปิคอัพ ถูกท่อนซุง หล่นมาพุ่งไปที่กระจกรถ รถก็ตกไปข้างทาง คนที่ยืนดู ก็พูดว่า ตายแน่ๆ ๆ แต่ลูกชายป้าแก ยืนอยู่ข้างๆ คนที่มามุง นั่นหละ โทรหา ป้าแก ป้าแก มาเช่าพระหลวงพ่ออิฏฐ์ ไปนานแล้ว เช่าไป ก็ไปให้ ลูกๆ ไว้ติดตัว พอดีวันนั้นป้าแก ไปที่วัด อีกที ไปดูวัตถุมงคล ป้าแก ก็ โชว์ เหรียญที่ พกอยู่ ผมอยู่ใกล้ๆ ป้าแก ก็เลยได้เห็น ว่า เหรียญที่ป้าแก ให้ลูกแก พกไว้ ในเรื่องที่เล่า ก็คือ เหรียญเหล็ง ป้าแก ก็มี เหรียญใบจำปี เนื้อเงิน พระหน้าตู้ ก็ว่า เดี๋ยวนี้ แพง แล้ว หากัน 20000 เพราะสร้างน้อย ป้าแก เช่าไปหลายเหรียญเมื่อก่อน ตอนยังไม่แพง

20. คนกันเอง

ผมไม่มีโอกาศไปกราบท่านเลยครับ โชคดีมากครับ:cool:

พี่คนอัมพวา ของดีเยอะมากครับ

ขอบคุณครับ ที่มาเล่าให้ฟังครับ

ประสบการณ์ เสด็จพ่อ เยอะมากครับ เท่าที่ได้ยินมาครับ:cool: