ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008

ขออีกครั้งครับ ผมอยากรู้ข้อมูลเหรียญรุ่นนี้แบบนี้ครับ

ถ้าไม่มีในสารบบผมจะได้อวยพรให้คนที่ขายให้ผมเขามีความสุขความเจริญครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีพี่ Dhanainan พี่นมสดปั่น พี่ Thawatchai1889 พี่ekkorn9 พี่Norragate ที่แวะมาทักทายเยี่ยมชมครับ ^^

จริงๆก็ไม่ได้หายไปไหนครับ นานๆแวะมาดูทีครับ อย่างที่บอกครับ สายนี้ต่างฝ่ายต่างสวดกันมานาน พอได้ข้อมูลจริงๆชัดเจนก็กลับมาเล่นกันหลายๆรุ่นแล้วครับ เมื่อก่อนพระหลักๆ พวกเจริญลาภ เสาร์ห้า รวยทันใจหรือเครื่องรางสวดสนุกกว่านี้อีกครับ ตอนนั้นพระย่อยๆไม่มีราคาก็ไม่มีใครสนใจว่าอะไรกัน แยกบล็อกยังไม่แยกกันเลยอย่างหมุนเงินหมุนทองผมซื้อพระเขาก็แถมมา ที่ทั้งหนาทั้งบาง ไม่เคยจับแยกตอนแรก พอเริ่มมีราคาขึ้นคนออกมาขายกันเยอะ เสียงเริ่มตามมา คราวนี้แบบหนายังแยกเป็นประคำ 19 เม็ด ประคำ 18 เม็ด ก็มีทั้ง 2 แบบ แต่เห็นมีสวด แบบหนา 18 เม็ดน่ากลัวอีก เออเว้ย เราได้มาตอนนั้น สองปีกว่าๆตอนนั้นแจกๆแถมๆกันถ้าจะเสริมก็ไม่รู้เสริมทำไม พระเหลืออยู่เต็มวัด ขายให้ยังไม่ค่อยมีใครเอา แต่วันนี้พอของหมดวัดหากันไม่ค่อยได้ คนที่เก็บไว้เอาออกมาขายกันเพราะได้ราคา ดันเจอจะสวดกลับไปเป็นเก๊ งงจริงๆ ใครไม่สบายใจเอามาขายผมได้ แบบหนาที่ว่ากัน สวยๆยินดีรับซื้อราคาไม่ต้องประกันแท้ ^^ เลยอยากจะแชร์เรื่องราวให้ฟังกันครับ อยากเห็นพระหลวงปู่เล่นหากันเป็นมาตรฐานครับ มีข้อมูลชัดเจน คนเล่นหาจะได้สบายใจ ของดีมีประสบการณ์ใช้แล้วเฮงๆๆกันทุกท่านครับผม ^^ โชคลาภไหลมาเทมา ไม่เจ็บไม่จนครับผม ^^

3. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    พี่เเมวครับให้คำตอบสำหรับคำถามของพี่ jumbo a หน่อยครับ ผมก็รอฟังคำตอบอยู่เหมือนกันครับจะได้เป็นความรู้เเละไม่เสียโอกาสในวันข้างหน้าหากเจอครับ พี่เค้าเคยถามในกระทู้นี้มาเเล้วหลายครั้งเเต่ไม่มีใครตอบพี่เค้าเลย

4. แมวจ้ะ

พอดีไปไหว้พระมา เพิ่งเห็นพี่ Jumbo A และพี่ขันติเข้ามาให้ช่วยดู แหะๆ ^^ ผมต้องขอออกตัวก่อนว่า อย่างที่บอกไปในกระทู้ที่เขียนว่าผมไม่ถนัดชี้เก๊แท้ ถนัดแต่ซื้อมากกว่าครับ แหะๆ โดยปกติ การถามว่าพระเก๊แท้ในหน้าเวบนี้เป็นอะไรที่ไม่ค่อยมีใครอยากไปยุ่งเท่าไรครับ เพราะว่าอาจจะไปกระทบใครได้ง่ายๆ คนตอบให้มีแต่เข้าตัว ตอบไม่ดีไม่ถูกใจใครโดนอีก เนี่ยแหละครับทำให้มาตรฐานการเล่นหายังลำบากอยู่ในบางอย่าง บางทีคงต้องจัดงานประกวดมาตรฐานสากลน่าจะดีนะครับ ^^ สำหรับเหรียญนี้ ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรมาก แค่พอผ่านมือผ่านตามานิดหน่อย แต่ถ้าจะให้ตอบว่าเก๊แท้คงตอบไม่ได้ เพราะไม่ใช่คนสร้างไม่ทราบว่ามีกี่บล้อก แต่จะให้ข้อมูลและรายละเอียดไป จากนั้นทางพี่ๆคงต้องตัดสินใจวิเคราะห์เองว่ามันเป็นอย่างไรจะดีกว่าครับ ^^ เหรียญนี้เป็นเหรียญตอกโค๊ต ซึ่งมีจุดแตกต่างจากเหรียญที่ลงในหนังสือ ที่เห็นชัดๆคือรอยเนื้อเกินตรงด้านหลังเหรียญที่วงๆไว้นะครับ ^^ จะเห็นว่าขนาดของเนื้อเกินเหรียญทางซ้ายจะเล็กกว่าเหรียญทางขวาเล็กน้อย ซึ่งต้องมาดูต่อไปว่ามันเกิดขึ้นเพราะอะไร เนื้อเกินตรงนี้คนแกะบล็อกคงไม่ได้ตั้งใจให้มีจริงไหมครับ ต้องมาดูว่ามันเกิดมาจากอะไรลักษณะเป็นอย่างไร อันนี้เป็นแค่จุดนึง ต้องดูตำหนิส่วนอื่นประกอบด้วย ว่าเหรียญที่ถามมีตำหนิตรงอื่นนอกจากจุดนี้ ต่างกับเหรียญที่อยู่ในหนังสือมากน้อยขนาดไหน ซึ่งบางทีอาจจะไม่จำเป็นต้องเหมือนกันทุกจุดก็ได้สำหรับการเล่นเหรียญ เพราะการปั๊มอาจจะทำให้เกิดการชำรุดของบล็อก เส้นสายต่างๆอาจจะเลือนหายไปบ้าง หรือบล้อกแตกเพิ่มขึ้นบ้างก็เป็นเรื่องปกติ เพราะถ้ายึดตำหนิของบล็อกไม่แตกต้องเหมือนกันทุกเหรียญแล้วนั้น เหรียญมังกรคู่คงเก๊ 95% ของจำนวนเหรียญทั้งหมดอ่ะครับ เพราะบล็อกที่หนวดมังกรแตกเจอเยอะกว่าบล็อกที่หนวดมังกรไม่แตกมากๆ :) แล้วจากตำหนิของเหรียญก็ต้องมาดูเนื้อเหรียญผิวเหรียญและรอยตัด และถ้ามีโค๊ตก็ดูโค๊ตประกอบครับ ลองหาเหรียญที่เขาถ่ายรายละเอียดชัดๆเปรียบเทียบดีกว่าครับ หรือไม่ก็ไปหาสายตรงที่เชื่อถือได้ ขอเทียบเหรียญเลย แล้วพิจารณาด้วยตัวเองดีกว่าครับ เทียบที่ของจะดีกว่าถามในเวบครับผม ถามในเวบไม่มีใครกล้าตอบถ้าไม่ดูง่ายจริงๆครับผม ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      65.7 KB
      เปิดดู:
      229
      ขนาดไฟล์:
      58.7 KB
      เปิดดู:
      235
  5. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณข้อมูลมากๆครับ

6. นาย สมพล

นาย สมพล เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากแวะไปกราบพระอาจารย์จ่อยที่วัดเวฬุวันที่ศรีสระเกศ ใครพอจะแนะนำเส้นทางได้บ้างอ่ะครับ

7. นาย สมพล

อีกเรื่องครับ อยากขอความรู้เพื่อนๆ วันนี้ไปเดินตลาดนัดแวะแผงพระไปเจอพระกริ่งแก้วมรกตหลวงปู่หมุน ด้วยความไม่แน่ใจว่าแท้หรือไม่ก็เลยไม่กล้าจับ ถามคนขายเองก็ไม่รู้จักว่ามาจากวัดอะไรด้วยซ้ำ ท่านใดมีรูปพระกริ่งแก้วมรกตอยากขอศึกษารูป ความแตกต่างระหว่างแท้กับปลอมได้บ้างครับ ผมเองยังไม่เคยจับพระกริ่งแก้วมรกตมาก่อน เลยไม่มีตัวเปรียบเทียบครับ

รบกวนด้วยครับ

8. แมวจ้ะ

พอดีมีรูปกริ่งพระแก้วที่ถ่ายไว้เก่าๆพอดี ลองเทียบดูนะครับผม ใครมีแบบที่ผมลง ผมรับซื้อครับ ^^

9. แมวจ้ะ

พูดถึงกริ่งพระแก้วรุ่นแรก พอดีค้นๆเจอเหลืออยู่แค่ 3 องค์ แจกมั่งขายมั่งไปเยอะ ก็เลยนึกเรื่องการสวดสมัยก่อนได้เรื่องนึงครับ ^^ สมัยก่อนผมได้กริ่งพระแก้วมาจำนวนหนึ่ง แต่ที่แปลกคือว่า มีอยู่องค์เดียว อุดด้วยตัว นะ ซึ่งโดยปกติจะอุดด้วยตัว อุ ดังรูปข้อความบน ซึ่งเล่นกันเป็นมาตรฐาน สมัยนั้นกริ่งพระแก้วองค์ละ 700-800 ยังไม่ค่อยมีใครจะซื้อเลยครับ ผมดูแล้วไม่ได้ใส่ใจอะไรมากเพราะว่าพิมพ์พระ เนื้อพระ ธรรมชาติเหมือนกันทุกองค์ มีองค์เดียวที่ต่างเท่านั้น ตอนนั้นแจกพรรคพวกไปเยอะ แต่ก็เก็บองค์อุดด้วย นะ ไว้ครับ :) พอพระเริ่มมีราคาประมาณสองพันบาท ก็มีสายตรงติดต่อมาขอซื้อ ก็เอาไปให้ดู พอมาปุ๊บส่องๆดูก็บอกว่าชุดนี้อุดแต่ตัว อุ ส่วนตัว นะ ไม่เคยเห็น ผมก็เลย เอ ตอนนั้นผมซื้อมาทั้งล็อตจำนวนที่เห็น มีองค์นี้องค์เดียวอุดแปลก แต่อย่างอื่นเหมือนกันหมด ผมว่ามันไม่น่านะ ถ้างั้นผมไม่ขายเลยดีกว่าจะได้สบายใจ ก็เลยมะล่ายขายในตอนนั้น และจากนั้นเสียงสวดก็ปรากฎในวงการว่าอุดตัว นะ ถ้าเจอระวังๆไว้ ไม่น่าเล่น !!!

จากนั้น ก่อนหน้านี้ไม่นานก็ได้มีสายตรงจริงๆเอาพระมาโชว์และได้ข้อมูลจากแหล่งที่เชื่อถือได้ แล้วบอกว่าหายากกว่าอุดด้วย อุ มีหลักฐานชัดเจน แล้วยังบอกว่าพบเจอน้อยกว่ามากๆ คราวนี้ก็เลยเล่นหากันเป็นของหายากกันไป นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างนึงที่เจอการสวดกันสมัยก่อน ^^

ออ ปล. ถ้าใครมีอุดแบบโค๊ต นะ แล้วไม่สบายใจ หรือเขาไม่เล่นหายังไง เอามาขายผมได้นะครับในราคาไม่ต้องรับประกันเก๊แท้ เนื้อใช่พิมพ์ใช่เป็นแบบที่ผมมี ถูกใจจ่ายตังจบครับผม ^^

10. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เคยเช่าแบบอุดตัวนะ มาองค์ครับ แต่มาเทียบขนาดกับอุดตัวอุ ที่ผมมี
    ขนาดย่อลงไปหน่อย สงสัยมากๆ ผมจึงสรุปว่าถอดพิมพ์แน่นอน
    คืนไปแล้วครับ

11. นาย สมพล

นอกจากขนาดที่ย่อลงแล้ว มีจุดอื่นที่แตกต่างอีกมั้ยครับ

องค์ที่ผมเจอ เหมือนกับโค๊ตนะเลยครับ ก้นที่อุดเนื้อทองแดงอย่างที่คุณแมวลงให้ดู มีสนิมเขียวเล็กน้อยที่ก้นอุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2010
  12. Impurity

Impurity เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2009

คำตอบส่วนใหญ่อยู่ในกระทู้นี้แล้วเพียงแต่ว่าไม่รู้อยู่หน้าไหนเอง....หน้า 187 ครับ

13. Impurity

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2010
  14. Impurity

ของจริงๆ..........................

15. Impurity

หน้า 242 ครับ

16. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ไม่ควรพลาดครับ

ผมชอบถ่ายรูปครับท่าน Norragate

17. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    โดยเฉพาะ

พลุ ชอบถ่ายมากๆเลยครับท่าน

18. ๋JK_Junior

๋JK_Junior เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010
    อยากทราบว่า พระชัยวัฒน์ รวยทันใจ เนื้อทองทิพย์ หลวงปู่หมุน
    มีปลอมมั๊ยครับ แล้วมีวิธีดูหรือสังเกตยังไงครับ
    มีภาพประกอบด้วยจะดีมาก ขอความกรุณาด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

19. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    วันนี้ได้อ่านข้อมูลดีๆ เป็นความรู้มากมายขอบคุณ คุณแมว คุณimpurity และท่านอื่นๆที่เข้ามาให้ข้อมูลกันครับ

20. sasabi

sasabi เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    ไม่ได้เข้ามาบอร์ดเสียนาน รบกวนท่านเจ้าของกระทู้และเพื่อนสมาชิกท่านอื่นนะครับ

เนื่องจากผมมีโครงการหล่อพระพุทธมหาจักรพรรดิ กับเพื่อน
    ขณะนี้ขาดปัจจัยจำนวนหนึ่ง เลยตัดสินใจปล่อยของหวง ท่านใดสนใจเชิญแวะชมครับ

http://www.thaisecondhand.com/_board/cl/data/CL9227773.html

รายละเอียดการโอนเงินสอบถามทาง PM ครับ
    ถ้าท่านไม่ไปไหนคงเก็บยาวแล้วครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้