ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    นานๆแวะมาทีครับ พอดีติดธุระยุ่งๆเลยไม่ค่อยได้ถ่ายรูปมาโชว์ครับ ^^ เพิ่งไปรื้อๆเจอครับ เมื่อก่อนมีหลายเล่ม แต่แบ่งพวกไปเหลืออยู่เท่านี้ครับ ^^ เครื่องรางที่ได้รับความนิยมอีกรุ่นครับ มีดเหล็กน้ำพี้ รุ่นเสาร์ห้า ออกวัดป่าหนองหล่มครับ เป็นมีดด้าม-ฝักงา และด้าม-ฝักไม้มะเกลือครับ สภาพเดิมๆ เก็บมานานครับ ^^ ตอนนี้ไม่พบเจอในสนามแล้วครับ หายไปหมดเลยครับผม พกติดตัวเอาไว้ใช้แก้ใช้กันดีนักครับผม ^^ โชคลาภไหลมาเทมาครับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      118 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      122.6 KB
      เปิดดู:
      89
  2. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ไม่ทราบว่ายังมีผู้ค้าคนใดที่ยังให้ราคาหนังสือหลวงปู่หมุนในราคาเดิม 1,450 บ. อยู่บ้างครับ.. (^_^).. วันที่ 25 นี้พร้อมโอนเงินครับ..

3. จ่าแจ้

จ่าแจ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ราคา1450บาท คงจะยากนะครับ เพราะเป็นราคาจองตั้งแต่ตอนแรก คือ ค่าหนังสือ1300บาท+ค่าจัดส่ง150บาท ซึ่งคนจองต้องรอเวลานานพอสมควรกว่าจะได้หนังสือ มีหลายท่านเช่นกันที่รอดูท่าทีหนังสือก่อนว่าจะออกได้จริงมั้ย หน้าตาหนังสือจะเป็นเช่นไร รอหนังสือออกแล้วดูว่าคุ้มมั้ย หลายท่านครับ ซึ่งก็ต้องยอมรับตามกฎิกา ว่าท่านที่ยังไม่ได้จองเลย หลังจากหนังสือออก ก็ต้องทำตามกฎิกาไว้ตั้งแต่แรก คือ หนังสือหลังจองราคา1700บาท ซึ่งยังไม่รวมค่าจัดส่ง ทั้งนี้ทั้งนั้น ราคา1700บาท นี่อาจจะเป็นราคาขั้นต่ำสุดของหลังสือนะครับ เพราะถ้าหนังสือเริ่มน้อยลง และหมดไปจากวัด และตัวแทน ราคาจะขึ้นอีกตามการหายาก ทีนี้แหละครับ ท่านที่คอยจะเอาราคาเดิมๆ คงต้องคิดหนักล่ะครับ ว่าท่านจะอยากจะรอราคาเดิมมั้ย เพราะหลังสือ มีการปลุกเสกด้วยครับ เข้าพิธีหลายวาระด้วย ที่สำคัญหนังสือนั้น ยังมีนัมเบอร์สวยๆด้วย(ถ้าคนเล่นและสะสมจริงๆ) ราคาคงไม่ใช่ตามที่บอกข้างต้นแน่ๆ ฉะนั้นผมอยากบอกศิษย์ทุกท่านครับ ว่า ตอนนี้ราคา1700บาท ยังพอมีเหลืออยู่ แต่ถ้ารอเวลา ผมไม่รับปากว่าจะมีราคานี้อยู่หรือป่าว ครับ หาซื้อได้ ตามตัวแทนที่ลงขายในกระทู้ ของศิษย์สายตรงได้เลย หรือติดต่อวัดโดยตรงก็ได้ครับ ที่ พระอาจารย์ขวัญเมือง (เจ้าอาวาสวัดป่าหนองหล่ม) เบอร์โทร 037-363060 หรือเบอร์มือถือโดยตรงของท่าน เบอร์ 081-9961480 จะได้นำเงินทำบุญถวายวัดโดยตรงครับ

4. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

หนังสือมีจุดผิดหลายจุดเหมือนกันนะครับ
    การทำงานใหญ่จะมีจุดผิดพลาดอะไรอยู่บ้างก็พอยอมรับได้
    ยกตัวอย่างข้อผิดพลาดในประวัติหลวงปู่ ตรงท่อนนี้
    "ประมาณปี พ.ศ. 2487 ในช่วงที่หลวงปู่อายุ 50 ปี ท่านเก็บบริขารออกธุดงค์บำเพ็ญเพียรอยู่ในป่าดงดิบโดยลำพังแต่เพียงผู้เดียว และในช่วงนี้เองที่หลวงปู่หมุนได้มาพบกับอาจารย์จ่อยและอาจารย์ขวัญแห่งวัดป่าหนองหล่ม ในระหว่างที่หลวงปู่ธุดงค์โดยบังเอิญ อาจารย์ทั้ง 2 จึงได้นิมนต์หลวงปู่หมุนโปรดญาติโยมที่วัดป่าหนองหล่ม"

ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้นะครับ ปี 2487 อาจารย์ขวัญ กับ อาจารย์จ่อยเกิดหรือยังครับ? ถ้าเกิดแล้วก็ยังคงเป็นเด็กเล็กๆ

5. Norragate

อืมมมมมม ....................เข้าใจล่ะคร้าบบบบบคุณจ่าแจ้.....(^_^)....
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล...(^_^)....

6. Dr Suttipong

Dr Suttipong Active Member

26 พฤศจิกายน 2007
    เท่าที่ทราบจากข้อมูลที่หาได้ทั่วๆไปก่อนหนังสือออกที่ว่า รุ่นเจริญลาภ หรือ รุ่นหมุนเงินหมุนทองก็สุดแท้แต่จะว่ากัน นั้น มีข้อมูลที่ตรงกันมานานเป็น 10 ปี และไม่เห็นมีใครทักท้วง ระบุว่า "เหรียญเสมานั่งเต็มองค์ หลังนารายณ์ทรงครุฑ เนื้อทองแดง (สร้าง 10,000 เหรียญ)" แต่ในหนังสือบอกว่าสร้าง 5,000 เหรียญเท่านั้น โดยตอกโค๊ตวัดสุทัศน์ 3,000 เหรียญ ตอกโค๊ตวัดป่า 2,000 เหรียญ นอกจากนี้แล้วยังมีอีกหลายข้อมูลแม้แต่ใน web นี้ก็ยังระบุว่ามีแบบไม่ตอกโค๊ตสำหรับแจกในงานวันพิธีด้วย ซึ่งไม่ได้บอกว่าจำนวนเท่าใด ดังนั้นกระผมขอกราบเรียนถามท่านผู้รู้ด้วยครับว่าข้อมูลอันไหนถูกต้อง เพราะถ้าวิเคราะห์ตามสภาพที่ปรากฎจริงๆนั้นพบว่าเหรียญที่ตอกโค๊ตวัดป่านั้นค่อนข้างหายากและราคาสูงกว่าเหรียญที่ตอกโค๊ตวัดสุทัศน์ประมาณ 2 เท่ากว่าๆ ทั้งๆที่ข้อมูลจากหนังสือก็จำนวนต่างกันแค่ 1,000 เหรียญเท่านั้น อย่างไรก็ตาม ถ้ารวมกับแบบไม่ตอกโค๊ตแล้ว ก็ต้องเกิน 5,000 เหรียญแน่นอน...ทีนี้ถ้าหากว่า ข้อมูลที่หาได้ทั่วๆไปก่อนหนังสือออกที่ระบุว่าสร้าง 10,000 เหรียญนั้นถูกต้องเป็นจริง โดยข้อมูลในหนังสือผิด (ขออภัยครับที่ยกตัวอย่างเช่นนี้เพราะมีเหตุจากกระทู้ก่อนหน้านี้โดย คุณ tatty ที่บอกว่าหนังสือมีผิดอยู่หลายจุดและผมก็ได้อนุโมทนากับท่านผู้นี้ไปแล้วด้วยเห็นว่าท่านละเอียดถี่ถ้วนมีเหตุผลดีโดยประกอบกันกับความยากง่ายในการหาเหรียญและราคาที่ต่างกันมากดังได้กล่าวมานั้น) แล้วเหรียญที่เกินไปจากข้อมูลในหนังสือ (ซึ่งน่าจะประมาณ 3-4 พันกว่าเหรียญ) จะตอกโค๊ตอะไรครับ.....ขอความกรุณาอีกสักครั้งเถอะครับท่านผู้รู้และขอขอบคุณ ท่านพรหมประสิทธิ์ ด้วยครับสำหรับคำอธิบายอันกรุณาของท่านในคำถามที่แล้วมา

ขนาดไฟล์:
      93.9 KB
      เปิดดู:
      107
  7. พรหมประสิทธิ์

พรหมประสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2007
    ส่วนตัวผมก็เข้าใจว่าเหรียญเสมานั่งเต็มองค์ หลังนารายณ์ทรงครุฑ เนื้อทองแดง (สร้าง 10,000 เหรียญ) ตอกโค๊ตวัดป่า 2,000 เหรียญ เนื่องจากท่านมงคลถวายหลวงปู่หมุนไป 2,000 เหรียญ แล้วหลวงปู่หมุนมอบให้พระอาจารย์จ่อยนำไปตอกโค๊ตวัดป่า ที่เหลือตอกโค๊ตวัดสุทัศน์และมีบางส่วนไม่ได้ตอกก็มีครับ

อย่างพระกริ่งอุดปรอดแช่น้ำมนต์ 8 ปี ผมเข้าใจว่ามีประมาณ 300 องค์ครับหรือบวกลบไม่เกิน 20 องค์ในหนังสือลง 250 องค์เท่านั้น

แต่ก็ขออนุโมทนากับผู้สร้างครับอาจจะมีผิดพลาดไปบ้างแต่ก็สำเร็จมาเป็นเล่มได้อย่างน้อยก็เป็นพื้นฐานในการศึกษาเบื้องต้นได้ และเป็นแนวทางในการทำหนังสือหลวงปู่หมุนเล่มต่อไป (ถ้ามีใครจะทำภาค 2 หรือฉบับปรับปรุงสมบูรณ์)

8. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    สงสัยต้องมีฉบับปรับปรุง VERSION 2 เเน่ๆเลย เเต่ส่วนตัวผมว่าก็ดีนะครับที่มีการทักท้วงกัน เพราะจะทำให้บรรดาศิษย์ได้ทราบข้อมูลที่ชัดเจนถูกต้อง เป็นเเนวทาง
    เเต่ก็ขออนุโมทนากับผู้จัดสร้างด้วยครับเพราะหากไม่มีพวกท่าน บรรดาศิษย์ทั้งหลายก็จะไม่ได้ทราบข้อมูลอะไรเลย

9. Norragate

นั่นสิครับ โมทนาด้วยคร้าบบบบ

10. คนนอกเว็บ

คนนอกเว็บ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ได้หนังสือแล้วครับ โดยรวมๆชอบมากภาพถ่ายออกมาได้สวย มีภาพวัตถุมงคลหลายอย่างที่
    ไม่เคยเห็นลงในเว็บ ถือว่าผู้จัดทำที่หาภาพมาลงไว้ในหนังสือได้เยี่ยมครับ การที่เป็นคยเริ่มต้นก็ยากอย่างนี้ ในมุมมองผมว่าข้อมูลพลาดบ้างให้อภัยกันได้ครับ เนื่องจากบางที่ผู้ที่ทำหนังสือเป็นอาชีพยังผิดกันได้ ชอบมากครับหนังสือว่าจะหาไว้อีกสักเล่ม

11. seng-ping

seng-ping เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2009
    รอหนังสืออยู่ยังไม่มาเลยครับ ไม่ทราบว่าทางผู้จัดทำส่งให้ครบทุกคนยังครับ

12. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ที่น้ำจะส่งเองมีดังนี้ค่ะ

1. พี่ลิน 1 เล่ม

2. คุณจักรพันธ์ จ.นครปฐม 1 เล่ม
    3. คุณ Seng Ping 1 เล่ม
    4. คุณณัฐพล (ข้างวัด) 1 เล่ม
    5. คุณอรรถกร (atha) 1 เล่ม
    สาเหตุที่ส่งเองเพราะน้ำตัดยอดจากหนังสือที่น้ำจองส่วนตัวไว้ค่ะ ตอนนี้บริษัทกำลังส่งมาให้น้ำอยู่ค่ะ พอน้ำได้รับปุ๊บก็ส่งปั๊บเลย <!-- google_ad_section_end -->

13. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ลงเสร็จหายไปซะอีก เลยไม่รู้เลยพี่เขาอ่านป่าว

14. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    นานๆทีขอแวะมาโชว์ครับ ^^ มีพรรคพวกถามว่าพกเครื่องราง ลป หมุน อะไรไว้มั่ง เพิ่งว่างถ่ายรุปมาโชว์ครับ เครื่องรางที่พกใส่กระเป๋าเป็นประจำอันดับแรกคือ สีผึ้งครับ ^^ แม้ตลับหลวงปู่จะไม่ได้เสก แต่สีผึ้งข้างในเสกโดยหลวงปู่ครับ และมีปรกมะขามเนื้อเงินอยู่ข้างใน ของดีราคาถูกและน่าใช้มากๆครับ ^^

ส่วนอีกอันเป็นปลัดขิกไม้กัลปังหาครับ เลือกใช้ตัวเล็กๆ พกไปไหนง่ายครับ อันนี้ใช้มานานมากหลายปีแล้วครับ ไม่พบเจอมานานแล้วครับ ^^ catt24

• LP mhun 1.jpg
      LP mhun 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      147.9 KB
      เปิดดู:
      93
    • LP mhun 2.jpg
      LP mhun 2.jpg
      ขนาดไฟล์:
      98.4 KB
      เปิดดู:
      93
    • LP mhun 3.jpg
      LP mhun 3.jpg
      ขนาดไฟล์:
      92.7 KB
      เปิดดู:
      88
  15. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    เป็นกำลังใจให้อีก1เสียงคับ แม้จะมีข้อมูลผิดพลาดไปบ้าง แต่โดยรวมก็คุ้มกับที่รอคับ ขออนุโมทนากับทุกท่านที่มีส่วนร่วมสร้างหนังสือหลวงปู่คับ

16. Norragate

ทุกวันนี้ยังมะค่อยมีของหลักๆเลย...แหะๆ....(^_^)..แต่กว่าจะถึงวันนั้น..ราคาคงปลิวไปไกลแน่เยย... 55555 ..

หลายๆท่านบอกว่า..แค่ราคาหลักร้อยก็ศักดิ์สิทธิ์หมดใช่มะคร้าบบบ....หุหุ

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      196
      ขนาดไฟล์:
      875 KB
      เปิดดู:
      162
  17. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ของท่าน Norragate ก็ใช่ย่อยนะครับ แหล่มทั้งนั้น :cool:

18. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

มีเยอะกว่าผมอีกครับ
    ผมมีแต่หลักร้อยเหมือนกัน

19. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    ยืนยันว่าของหลวงปู่หมุนขอให้ผ่านมือท่านศักดิ์สิทธิ์ทุกรุ่นครับ จะถูกจะแพงก็ศักดิ์สิทธิ์เท่ากันครับ

20. khwan

khwan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    ขอยืนยันด้วยอีกคนครับ :cool::cool::cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้