โลกวุ่นวายเพราะพวกพุทธภูมิ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Sirius Galaxy, 9 สิงหาคม 2013.

1. Armarmy

Armarmy เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    โลกวุ่นวายเพราะอะไรไม่รู้ เพราะโง่ครับตอบแบบคนฉลาดไม่เป็น
    แต่มันสำคัญตรงที่มักเจอคนที่ดีแค่พูดแต่ไม่ทำน่ะแหล่ะครับ อ่านตำรามาอ้างเสริมคำพูดของตนเอง ไม่ต้องพูดถึงกิเลสหรอกครับมันมี พอ ๆ กันนี่แหล่ะ
    ที่คุณ PCO พูดเรื่อง การปกป้องคนของตัวเองมันไม่แปลกหรอกครับทุกคนที่มีความรักในคนของตนลูกหลานของตนน่ะเป็นทั้งนั้นแหล่ะ ไม่ใช่พระอริยเจ้าน่ะเป็นหมด นอกจาก คนมันไม่มีความรับผิดชอบ แล้วจะเอาคนเลวที่มารังแกคนของเรามาบูชาเป็นพ่อรึไง คนแบบนี้มีไปก็มีแต่สร้างความฉิบหายให้คนอื่นเสมอ มันแหลมเข้าในเขตก็เล่นมันให้จำฝังกบาลไปเลยสิครับจะได้จำ ชาติคางคก ยางหัวไม่ตกจะสำนึกรึ ?
    แล้วจะไปเอาพระเวสสันดรมาวัดรึ ?
    พระเวสสันดรน่ะชาติที่สุด บารมีเต็ม เทพเทวดาคุมช่วยท่านทั่วไป
    แต่ว่า ผู้ที่ปราถนา ปัจเจก นะ ผมเคยเจอท่านหนึ่งเป็น ฤาษี ท่านลงจากเขามาคุยกับผม เรื่องพระปัจเจกโพธิญาณ ทั้ง ๆ ที่ผม เดินทางพระโพธิญาณใหญ่นี่ล่ะ ท่านไม่เห็นจะพูดเรื่องของพุทธภูมิหรือมาวิจารณ์แสดงอะไรมากเลย ก็แค่ท่านบอกว่า ผมไม่ชอบ ยุ่งกับชาวบ้านชาวเมืองเท่าไหร่ แต่ผมก็ต้องการบรรลุด้วยตัวเอง เรื่องมันก็แค่นี้เอง กลายเป็นว่าคุยถูกคอกันดีเลย เพราะ อัธยาศัยทั่วไปท่านดีมาก หลาย ๆ อย่างดีอย่างที่เราน่านำมาทำบ้าง
    และเพราะเพี้ยนพอกัน ท่านอยู่ในเขา ผมอยู่ในวัด นาน ๆ มาคุยกันที

ถ้าจะบอกว่าฝันเฟื่อง ? คุณแยกแยะระหว่าง ความอยากกับความตั้งใจดีหรือยัง หรือไปฟังใครเขาปั่นประสาทมาล่ะพ่อคุณจะเดินอะไรก็เดินไปเถอะ ทำให้มันได้จริง ๆ เถอะ
    จะรอโมทนาด้วย บรรลุได้จริง ๆ ก่อนเถอะ มีโอกาศจะไปใส่บาตรด้วยครับ
    เอาดียังไม่ได้เหมือนกันก็อย่าใช้ลีลาอันธพาล เป็นการไม่เอื้อเฟื้อกัน ลูกพ่อเดียวกัน
    ผมรู้จัก พุทธภูมิใหญ่แต่ละท่านมา ไม่เห็นว่าจะไปท้าทายบารมีของใครเลย ท่านที่เดินปัจเจกมา ก็ไม่เห็นจะไปท้าทายใคร ทำใครก็ทำมันไป มีโอกาศสนทนาธรรมกันก็ ว่าไปตามที่ำได้ ตามที่ทำได้นะครับ ไม่ใช่ ที่จำได้
    ถ้าจะถามพวกที่ บอกว่าฉัน พุทธภูมิ ก็ควรจะถามว่า เขาต้องการอะไรในการทำอย่างนั้น
    ปัจเจก หรือ สาวก ก็เหมือนกัน มันก็ไปลงตัวเดียวกันนี่ล่ะ
    ใครเดินไม่ได้ ก็ลาออกไปสิครับ ไม่มีใครเขาบีบปากให้อฐิษฐานมานี่ครับ
    เดินไม่ไหวจะไปไหนก็ไปให้พ้น ๆ ไม่ใช่ทุกข์หน่อยแล้วจะบ่น คนที่บ่นมันมีเยอะ คนไม่บ่นมันก็มี
    คนทำจริงมี คนทำด้วยปากก็มีเช่นกัน ท่องหนังสือ พระไตรปิฏก มาเป็นตั้ง ๆ ถามเรื่อง ศีล
    ไปไม่เป็น มีถมถืดไป
    ใครทุกข์ทนไม่ไหว ออกไปเลยครับ เกะกะ รกทาง ดีไม่ดีมาขวางทางก็เหยียบให้ตายไปเลยเท่านั้นเอง ไม่ได้เจตนาจะเหยียบนะ อยากเข้ามาในทางเดินของคนอื่นเองช่วยไม่ได้
    นี่ดีไม่ดีก็จะกลายเป็นว่า มาคุยกันแบบนักเลงบ้านนอก คุยชวนทะเลาะกันเสียเปล่า ๆ

ใครปราถนาอะไรทำไปเถอะครับ ทำให้มันสำเร็จอย่าละทิ้งก็พอ มันจะเป็นการเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ คุยเร่ืองความสามารถในฐานะมนุษย์ดูก็ได้นะครับ ไม่ต้องไปเรื่องพุทธภูมิหรอก ชีวิตนี้น่ะ ทำอะไรไปบ้าง
    ส่วนคนตั้งกระทู้นี่น่ะ จริง ๆ ผมไม่คิดจะมาวุ่นวายหรอก เพราะ เจตนาการตั้งกระทู้ มันไม่น่าสนใจ ออกจะไร้สาระด้วยซ้ำไป จะโยนหินถามทาง หรือจะโยนเหยื่ออะไรก็ทำไป แต่ถ้าเขาพากันเข้ามา ติดกับ ที่คุณวางไว้น่ะ บางคนอาจจะแกล้งติดกับ หรือ มาเพราะติดจริง ๆ ก็มี เจตนาของคุณน่ะ ผมขอถามจริง ๆ เลยนะ เมื่อรู้แล้วจะเอาไปทำอะไร ?
    ถ้าคุณเจ้าของกระทู้อยากตะโกนให้โลกรู้ว่า ข้านี่แหล่ะ คนดี ก็ทำไปเถอะครับ ผมมันคนเลว ทำไม่ไหวเหมือนกัน

คุณ พยัคฆ์นิล คุณไม่เกี่ยวนะครับเรื่องนี้ ผมมาเยี่ยม คนดี
    ลาล่ะครับ
    กรรมใดที่ล่วงเกินทุกท่านด้วย กายวาจาใจ ขอกราบเท้าทุกท่านอดโทษให้ข้าพเจ้าตราบเท่าเข้านิพพานด้วยเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2013
  2. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    กระทู้นี้เรียกแขกดีจริงๆ ฮ่า ฮ่า

ท่านใดที่อ่านกระทู้ผมแล้วตะขิดตะขวงใจ อัดอั้นตันใจ อยากจะระบาย แสดงความคิดเห็นมาได้ครับ

หรือจะดุด่าว่ากล่าวผมก็ได้ ผมไม่ถือโทษโกรธแต่ประการใด

อ่านของแต่ละท่านก็นึกขำอยู่ในใจ บางท่านก็แสดงความเห็นได้ดี และโดนใจมากครับ

ถ้าทุกท่านปฏิบัติและรู้เห็นได้ด้วยตนเอง ประสบพบเจอวิบากกรรมได้ด้วยตนเอง ก็จะเข้าใจ

ยอมรับกระทู้นี้เป็นกระทู้หาเรื่อง เรียกแขก ฮ่า ฮ่า

3. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มีความรู้สึกอย่างนี้เหมือนกันการพูดของผมในทุกเรื่องทุกที่ ต้องการเพียงบอกลูกหลานญาติมิตรหมู่คณะของผมและคนที่เคารพนับถือ เหมือนกำลังเดินจูงมือเด็กน้อยที่บางทีเห็นอะไรแปลกๆเข้าก็หยุดสนใจ ก็ต้องการเพียงบอกว่าเรารีบเดินรีบไปอย่าเสียเวลาแวะโน่นแวะนี่อันจะทำให้ขบวนล่าช้าไปเปล่า
    ขอบคุณ คุณArmarmyอย่างมากครับที่แวะผ่านมาให้กำลังใจ

4. pco-

ทีหลังอย่าเรียกแต่แขกนะ เรียกฝรั่ง เรียกพม่า เรียกเจ๊ก เรียกลาว เรียกเขมรด้วยเดี๋ยวเขาน้อยใจ กำลังขำเพลินๆเขาอาจจะยันโครมเข้าให้เพราะเส้นกระตุกแบบไม่มีเหตผล ที่ไม่เรียกเขา มัวเรียกแต่แขก

5. ธัมมะสามี

ธัมมะสามี เป็นที่รู้จักกันดี

..... พี่ pco_ ครับอย่าไปถือสามันเลย Sirius Galaxy รู้สึกจะออกโรคจิตระดับปานกลางถึงหนักมาก ชอบเห็นคนถกเถียงทะเลาะกัน สักวันเดี๋ยวกรรมก็ตามทันเองแหละครับ คนอะไรก็ไม่รู้ ไม่ค่อยคิดสร้างสรรเอาเสียเลย เฮ้อจริงๆเลย!!!!!!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2013
  6. pco-

เฮ้อ ถ้าอย่างนั้นก็ถือว่าบุญของ Sirius Galaxy เขานะปรารถนาอย่างใหนขอจงได้อย่างนั้นสาธุ

7. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    จริง ๆ แล้ว โลกวุ่นวายก็เพราะ กิเลส ราคะ อวิชชา และอกุศลกรรม เอาแบบความจริงนะครับ...การหวังพุทธภูมินะใคร ๆ ก็สามารถทำได้ แต่จะทำได้จริงแท้และสำเร็จหรือไม่ นั่นอีกเรื่องหนึ่ง ไมใช่การคาดหวังธรรมดา ๆ ไม่ใช่ การพูดจาเท่านัน ไม่ใช่การละเมอเพ้อพก ไม่ใช่อุปทาน แต่ต้องปฏิบัติศึกษา ลองผิดลองถูก แก้ไข ปรับปรุง พัฒนา สั่งสม และอื่น ๆ โดยต้องพากเพียร พยายาม มุมานะ จิตมั่นคง ใจตั่งมั่น เป็นต้น ไม่ใช่ของง่าย ๆ สำหรับคนหนึ่งคนใด แต่อาจจะเป็นของง่ายของใครคนหนึ่งก็ได้....พอแค่นี้ ไม่อยากจะอธิบายเพิ่มครับ

8. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม เกิดขึ้นแด่พวกเราทั้งสิ้น ไม่ว่าดีหรือชั่วใครก็มิอาจ มาให้เราได้ นอกจากตัวเรา สิ่งใด ไม่เกิดประโยชน์ จะทำเหตุ ให้มันเกิด ขึ้นมา เพื่อประโยชน์ อันใด มันมีโทษ มากกว่าดี ผมเองไม่รู้ จักคำว่าพุทธภูมิ แต่ผมรู้ จัก ในส่วน ท่านที่ช่วยเหลือ ประเทศ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตย์ ช่วยเหลือ บุคคล ส่วนรวม ช่วยเหลือตัวเอง ช่วยสัพสัตว์ ตามแต่ กำลังของตน ไม่ใช่พวกนี้ จะเมตตา ซี้ซั้ว ท่านจะแยกแยะ ได้ด้วยกำลังปัญญา ของท่าน ทุกอย่างจะทำ ให้คนเป็นที่ชอบใจ ได้ทั้งหมด นั้นมันไม่มีหรอก พระพุทธรูป สร้างเป็นตัวแทน พระพุทธเจ้า ยังมีคนนินทา นับประสาอะไรกับฅน ธรรมดา จะไม่มีมี เทียวหรือ

คนที่จะไปเป็น ลูกพระพุทธเจ้า ก็มีหลายแบบ แม้ แต่พระพุทธเจ้า บวชให้ สั่งสอน ให้ได้ อภิญญา สมาบัติ ยัง ไปเป็นอื่น แม้ ท่านพระเทวทัต ท่านไปอเวจี แต่ท่านมีคติ แน่นอน แล้ว ได้ รับคำพุทธพยากรณ์ ท่านจะขึ้นมาเป็นพระปัจเจกะพุทธเจ้า ก่อน ถึงศาสนา พระศรีอริยเมตตรัย ท่านมีคติแน่นอน เราๆท่านๆ ยังหาคติ แน่นอนไม่ได้ ก็ หาคติ ที่ดีๆ ให้ไว้ กับชีวิตของเรา ดีกว่าครับ ผมได้รับ กรรม ในชาติ นี้ ทั้งดี และชั่ว ก็หลายอย่าง ให้ผลมาแล้ว กรรมชั่ว ก้เคยทำมาไม่น้อย กรรมดี ก็ทำไว้มาก เช่นกัน จึงไม่อยาก ให้พวกท่าน มีกรรม มาก กว่านี้ เพราะกรรมนั้น ให้ผล ไม่จำกัดเวลา ครับ ทั้งดีและชั่ว อยู่ที่ กรรม นั้นๆจะหนัก หรือเบา

ผมเคยเข้าไปตอบ หลาย สิบกระทู้ หลายร้อยเรื่อง ทั้ง ถูกใจและไม่ถูกใจ แก่ท่านทั้งหลาย บ้างไม่มากก็น้อย มีทั้งคนชัง มีทั้งคนชอบ แม้บางครั้ง ไม่ชอบ เกียจชังมากกว่าชอบ เสียอีก แต่เรารู้ ว่า เราทำเพื่อประโชน์ หรือ ไม่ใช่ประโยชน์ ย่อม แยกแยะได้ ด้วยใจตนเอง ผมขอย้ำ ท่านทั้งหลายว่า ผมจะตอบอีกครั้ง ให้ท่านได้เข้าใจ ทุกอย่าง มีผิด ก็มีถูก อยู่ในนั้น มีถูก ก็มีผิด อยู่ในนั้น ไม่เสมอไปหรอกครับ แต่ว่า เราจะทำให้มัน ถูกมาก หรือผิดมากล่ะครับ ท่านก็คงเข้าใจน่ะครับ คนที่ทำไม่ถูกเลย ไม่มีในโลก คนที่ผิดทั้ง หมด ก้ไม่มีในโลก คนที่ ทำถูก ทั้งหมด ก็ไม่มีเช่นกัน แต่มีเฉพาะ พระพุทธเจ้า พระปัจเจกะพุทธเจ้า พระอรหันต์ ทั้งหลาย เท่านั้น ท่านตัด ดีและชั่ว โลภ โกรธ หลง ออกไปจากใจ ท่านหมดแล้ว เหลือแต่ ตัวเมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ต่อสัตว์โลก อยู่เพื่อสงเคราะ ฝ่ายเดียว ไม่หวังสิ่งตอบแทน ใดๆทั้งสิ้น

ต่อให้พวกท่าน ทำ ได้ทุกอย่างในโลกได้ ท่านยังมิได้ ตรัสกิเลส ท่านก็ยังมิได้อะไร แต่มันเป็นทุน เดิมพัน หนุนเนื่อง ให้ท่านได้เดิน ต่อไปให้ถึงครับ ผมได้กระทำมาแล้ว ทั้งชั่ว เช่น เลี้ยงเป็ดไก่ เข้าโรงเชือด นับพันหลายพัน หลายปีหลายครั้ง หาบปลา หลายปีหลายครั้ง ทำปลาร้า ปีหนึ่งๆ นับสิบไหไว้กินหน้าแล้ง ทุกปี กระปิ ปีหนึ่งๆ ใช้กุ้งเท่าไหร่ เป็น สิบไห ทำแห้งไว้กิน วันหนึ่ง บางครั้ง เป็นกระบุง แล้วขายตัวเป็นๆอีก ปีหนึ่งเท่าไหร่ ยิงนกหนู กบเขียด ปีหนึ่งๆ ไม่น้อย นี่แค่เล่านิดหน่อยเอง

ในส่วน ของการทำความดีนั้น ก้ถือว่า ทำมาไม่น้อยเช่นกันครับ สร้างโบสถ วิหาร กุฏิ ๒ วัดซ้อน ปีเดียว และร่วมสร้างโบสถวิหารศาลา กุฏิ ส้วม อีกตั้งแต่ ๕๐ ส.ต. ถึงหลายแสนบาท ถวายเก๋ง ๑ คันรถมือ ๓ ที่ ๒๐ ไร่ รถเครื่องพอใช้ ให้วัด มาแล้ว ๓ วัด กฐิน เกือบ ๑๐ ปี ร่วมบุญ ๑๐๐กว่าวัด ถึง ๓๐๐ กว่าวัด เอาของมาถวาย วัด งานธุดงค์ ๑๐ ปี ปีหนึ่ง ๒-๓ คันรถ ผักทุกอย่าง ทำด้วยแรงกายใจ ตัวเอง เอาของไปแจกคนยากจน บอกบุญ ก็ ๓-๔ จังหวัด ผ้าป่า ก้เหนือ อิสาน กลางออกตก ก็หลายสิบวัด สร้าง พระใหญ่ ทั่วประเทส ร่วมบุญ กับพระฆราวาส ที่ผมอยากทำ หรือร่วมบุญ สร้างพระองค์ เล็กๆ ให้ถวายแก่พระสานา ไม่ต่ำ กว่าแสน กว่าองค์ ร่วมสร้าง ซื้อ ที่ ถนนหนทาง บุญทุกๆอย่าง แก่พระศาสนา หลายที่ จำไม่ได้ เรียว่า บุยทุกอย่าง ทำมาหมดแล้ว บวชพระบวชเณร ร่วมทำบุญร่วม ไม่ต่ำกว่า ๒๐ ปี ตักบาตร ตก ๒๐ ปี

ได้ อยู่ ทุกที่ๆหลายๆที่ ถ้ำ หุบ เหว ในป่า ในเมือง ในกรุง ในจังหวัดต่างๆ ได้บวช พระ เถร เณร ชี ผ้าขาว มาแล้วทุกอย่าง ลองมาพอสมควร ทั้ง ศิล ๕ ศิล ๘ สิล ๑๐ ศิล ๒๒๗ ได้ทดลอง แบบ เบาๆ แบบ กลาง แบบอุกฤษมาแล้วพอสมควร ผมน่ะยังมิได้อะไรเลย แต่พอรู้ได้ว่า อะไรผิดถูก ย่อมแยกแยะได้พอสมควร กิเลส ยังเต็มหัวผมอยู้เลย แต่ก็ใจมันพอ สบายตามอัตภาพ เท่านั้นเอง ลองดูบ้างก็ได้นะ จะได้รู้ ว่าเขาทำกันมาอย่าไร แต่ผม พูดได้แล้ว ทำได้แล้ว ที่บอกมา จึงพูดได้ว่า ไม่อายใคร และยังมีอีกเยอะ ที่ไม่ได้พูดครับ ขอให้ท่าน จงนำ ไปคิด ไปหาคำตอบกันเอง ทุกคนมีปํญา ไม่อยาก ให้มาทะเลาะ หรือ นำมา เขียนที่ไร้ เหตุผล เรื่องแบบนี้ มันไม่สมควรเอามาพูด กันได้ง่ายๆ การพูด เขียนน่ะ มันง่าย การกระทำมันยากครับ แต่ก็ทำไม่ยาก แต่ไม่ค่อย มีคนชอบทำ ชอบในสิ่งที่ไร้สาระจนเกินไปครับสวัสดี

9. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

cs,qokoq แหมๆพูดได้ใจจริงๆ นานๆ จะมีบุคคล เช่นนี้ มาเยี่ยมเยียน มาให้กำลังใจ ท่านเป็นใครเอ่ย เป็นใครก้ไม่สำคัญ สำคัญที่ว่า พูดได้ถูกต้องดีมากครับ ขอน้อม คารวะ ด้วยใจจริง ผมน่ะ โดยมาร ขั้นสูงสุด ก็เคยโดน แต่ ก้ยังมิย่อท้อ ถ้าท้อ ผมก็ก็ถอยมาตั้งหลัก มาเลี้ยง กำลังให้อ้วนหมีพีมัน มีกำลังผมก็ทะยานขึ้น สู้ต่อ กัดฟัด มันให้เต็มกำลัง สู้ให้มันสุดขั้ว หนีชั่ว ให้สุดขีดครับ ฮ่าๆฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆ