โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    การตัดๆและตัดคือการละขันธ์ทั้งหลายครับ ทั้งขันธ์ที่เป็นนามและขันธ์ที่เป็น
    รูป มันคือหลักการขั้นแรกที่เราใช้ในการละตัวละตนนั่นเอง พอเราละได้แล้ว
    จิตไร้สิ่งยึดเกาะของเวทนาทั้งหลาย มันก็เบาสบาย เหลือเพียงอารมณ์ที่เบา
    กายก็ไม่มี ตรงนี้เป็นรอยต่อครับ เมื่อกายไม่มีแล้วไม่หางานให้จิตทำงาน มันก็
    จะเข้าภวังค์ไปเลย เราต้องรีบกำหนดว่าเราจะไปไหน เช่นไปกราบพระที่เรา
    เคารพวัดโน่นนี่แล้วแต่ จิตมันก็จะวิ่งฉิวไป "เรา"ก็จะรับรู้ตามที่จิตมันวิ่งไปครับ
    "เรา"ตอนนี้จะว่าคือตัวเราจริงๆก็ไม่ใช่ จะว่ามันเป็นตัวรู้ก็ไม่ถูกนักเพราะมันมี2
    ฉะนั้นก็ให้พิจารณาจากประโยชน์ที่เราจะได้ อันคือความรู้ที่เราอยากจะรู้ ไม่ใช่
    มาพิจารณาถึงกาย ถึงขันธ์ที่มันเปลี่ยนรูปร่างไปครับ

สภาวะที่ละขันธ์ได้ จิตมันเบาสบายแล้วเราจะหางานให้จิตทำนี่ล่ะ เรียกว่า
    "ประคองจิต" คือพยายามไม่ให้สภาวะเบานี้หายไป ไม่หนักจนจิตกลัวกลับมา
    อยู่ที่กายหรือจิตไม่สบายจนเกินเหตุแล้วพาลหนีเข้าภวังค์จิตไปซะ ทำต่อครับ
    ทำจนชินก็ลื่นละครับ

2. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    เอารูปมาฝาก

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2827371/[/MUSIC]

4. ainteerati

สวัสดีครับสบายดีกันทุกคนไหมครับ

5. uit

uit เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ดีใจกระทู้นี้กลับมาอีกครั้ง :cool:

6. noinid0209

เอามาฝากครับ จากพี่ nopphakan
    http://palungjit.org/threads/รวมคาถากันผี-ไล่ผี.507396/

ต่อไปจะขอกล่าวถึงวิชาเดินธาตุซึ่งถ้าใครได้เข้ามาอ่านที่เขียนไว้นี้
    ก็ถือว่า.เราคงเคยส่วนได้ช่วยเหลือเกื้อกูลกันมาก่อนตั้งแต่อดีตนะครับ
    ส่วนบทคาถาที่เกี่ยวกับธุาตทั้ง ๔ หากจะใช้แบบบทเดียวแล้วได้ผลอย่างน้อยต้องมี
    ครบทั้ง ๔ ธาตุ
    กรณีถ้ามี การเน้นธาตุใดธาตุหนึ่งโดยมีธาตุพี่เลี้ยงมาหนุน เช่นที่คุณ
    pongio เอามาจากตำราวิชาเดินธาตุนั้น
    จะต้องตั้งธาตุใหญ่ทั้ง ๕ ก่อน แล้วมาตั้งธาตุทั้ง ๔
    และหนุนด้วยดวงแก้วที่เราเชื่อว่าเก็บรักษาไว้ยังสถานที่ต่างๆ
    ขออธิบายให้ฟังเพิ่มเติมดังต่อไปนี้.หากใครก็ตามได้เข้ามาอ่าน
    หวังว่าจะช่วยขยายความและทำให้เข้าใจอะไรๆได้มากขึ้น
    หากว่าจะไปฝึกวิชาเดินธาตุว่าจะต้องท่องอะไรบ้าง
    อธิบายจากตัวอย่างนี้
    นะ โม พุท ธา ยะ = ธาตุใหญ่ทั้ง ๕
    นะ มะ พะ ธะ = ธาตุทั้ง ๔
    นะ มะ อะ อุ = ดวงแก้วทั้ง ๔
    มะ ภะ มะ ภะ แปลแบบเต็มว่า ธาตุพี่เลี้ยงดินหนุนธาตุดิน.โดยมีธาตุพี่เลี้ยงดินหนุนธาตุดินเป็นที่สุด..
    อาจเปลี่ยนเป็นบรรทัดสุดท้ายเป็น
    นะ จะ นะ จะ หรือ พะ กะ พะ กะ หรือ ธะ สะ ธะ สะ ซึ่งการแปลคล้ายๆข้างบนและให้ผลแตกต่างกันไป...

ต่อไปนี้เป็นบทภาวนาวิชาเดินธาตุครับ
    และถ้าเรียงลำดับใหม่ ด้วยการตั้งธาตุใหญ่ทั้ง ๕ ตามด้วยธาตุทั้ง ๔
    และมีธาตุพี่เลี้ยงทั้ง ๔ ตลอดจดมีการหนุนด้วยดวงแก้วทั้ง ๔ แล้ว
    เราจะเรียกว่า วิชาเดินธาตุ กรณีนี้ยกตัวอย่างก็คือ การเดินธาตุน้ำครับ..
    และเพื่อจะให้การเดินธาตุน้ำสมบูรณ์ที่สุด จำเป็นต้องมีการใช้ธาตุอีก ๓ ธาตุ
    ที่เหลือมาหนุนธาตุน้ำ และมีธาตุน้ำปิดท้ายเป็นที่สุดเพื่อหนุนกันไปหนุนกันมา
    ..ก็จะออกมาเป็นคาถาดังต่อไปนี้
    นะ โม พุท ธา ยะ = ธาตุใหญ่ทั้ง ๕
    นะ มะ พะ ธะ = ธาตุทั้ง ๔
    จะ ภะ กะ สะ = ธาตุพี่เลี้ยงทั้ง ๔
    นะ มะ อะ อุ = ดวงแก้วทั้ง ๔
    นะมะมะนะ นะอะอะนะ นะอุอุนะ = ดินหนุนน้ำมีน้ำหนุนดินเป็นที่สุด
    ไฟหนุนน้ำมีน้ำหนุนไฟเป็นที่สุด และลมหนุนน้ำมีน้ำหนุนลมเป็นที่สุด

ครบทั้งหมดนี้ ก็จะเป็นบทภาวนาสำหรับการเดินธาตุน้ำ..ในส่วนของ
    วิชาเดินธาตุ.ส่วนจำนวนรอบในการภาวนาอย่างน้อยก็คือ ตามปริมาณธาตุ
    ทั้ง ๔ ในร่างกายคือ น้ำ ๑๒ ดิน ๒๑ ไฟ ๔ ลม ๖ ครับ.
    .และการภาวนาในส่วนธาตุอื่นๆ ธาตุใหญ่จะไม่มีการเปลี่ยนแปลง
    ให้เริ่มสลับตั้งแต่ ธาตุทั้ง๔ โดยภาวนาธาตุอะไรก็ให้เอาธาตุนั้นนำหน้า.
    ส่วนหลักการอื่นๆเหมือนที่
    ได้กล่าวมาแล้วข้างต้น.
    บทภาวนาวิชาเดินธาตุนี้.สำหรับใช้ภาวนาสำหรับผู้ที่จะฝึกวิชาเดิน
    ธาตุในเบื้องต้น.เพื่อที่จะเรียกกำลังจากธาตุทั้ง ๔ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ
    ให้ขึ้นมาใช้งานในแบบที่สามารถจับต้องได้.โดยจะมี อากาศธาตุขึ้น
    มาก่อนอันดับแรก.และเพื่อการนำไปใช้งานในอนาคตต่อไปข้างหน้า
    ตามแต่การตั้งปลายทางไว้ของแต่ละบุคคล.และยังเป็นบทภาวนา
    ไว้สำหรับการฝึกซ้อมและการเพิ่มกำลังความเข็มแข็งให้แต่ละธาตุ
    สำหรับผู้ที่สามารถเรียกธาตุขึ้นมาใช้งานได้แล้วด้วยครับ..
    ปล.ขอให้โชคดีครับ..คริ คริ

7. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    นิดเอ้ย..line ไปก็ไม่ตอบ เปลี่ยนเบอร์หรือเปล่า เป็นงัยบ้างสบายดีมั้ย พี่ปอ กับไหม ก็บ่นหานะจ๊ะ

8. noinid0209

ใช้เบอร์ 7726 อยู่ครับ ยังไม่ได้เปิด line ครับ
    อาจจะไป ระยอง อ่ะครับ มีงาน ที่ แกลง

9. to2504

งั้นมาเลย ไปกินข้าวกัน เดี๋ยวนิดเลี้ยงเอง 5555...

พูดเล่น มาเหอะ ตอนเที่ยงนะ

10. to2504

นิดขอเบอร์โทรหลังไมล์ด้วยจร้า บิ๊กเค้าขอ จะโทรติดต่อเรื่องงั้นมั้ง

11. ainteerati

ขนาดไฟล์:
      1,008.8 KB
      เปิดดู:
      129
  12. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ฝันอีกแล้วววว..
    ช่วงนี้ฝันบ่อยนะคะ เลยจะถามคุณจิโปอ่ะค่ะ ชี้แนะด้วยจ้า...ไม่รู้กินมากฝันมากอ๊ะปล่าววว...
    ฝันคล้ายๆว่า มีเสียงคนบอกคาถามา 4 แถวเลยรีบจดค่ะ
    เขาบอกแบบนี้ค่ะ..นะโมพุทธายะ จะพะกะสะ นะมะอะอุ นะโมพุทธายะ..
    ปลอดภัยทุกสิ่งอย่างค่ะ...คนบอกคล้ายๆเป้นพระสงฆ์หนุ่มๆหน่อยค่ะ..
    ปล...คุณจิโป..ช่วยข้อยแน๊....ชี้แนะด้วยจ้า..แปลว่าอะไรนี้....

13. noinid0209

เขากวางกุดหรือเปล่าครับ

14. noinid0209

ท่านมาบอก วิธีเดินธาตุของ พี่คะรุทา หรือเปล่าครับ

15. คะรุทา

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะคุณนิด..
    พี่ก็ งงนะคะ เรื่องเดินธาตุอะไร พี่ไม่มีความรู้หรอกค่ะ ..กสิณพี่ก็ไม่เคยฝึกค่ะ
    แต่ช่วงนี้ พี่จะฝันคล้ายๆมีคนมากระซิบบอกน่ะค่ะ เรื่องคาถานี้แหละค่ะ

16. คะรุทา

นัดกันมาเลยเด้อ..คุณนิด คุณทีโอ คุณจิโป..
    ถ้าคะรุทา ว่าง (เฉพาะเสาร์ -อาทิตย์) จะไปร่วมวงหม่ำๆๆข้าวกันเด้อ..
    เดี๋ยวเป็นเจ้ามือเอง.....

17. to2504

จร้า..พี่ปู คนที่เจอตัวยากหน่อยคือน้องนิด จะอยู่ระยองนานหรือเปล่าน้อ

18. คะรุทา

ยินดีคร๊าาาคุณทีโอ..ตรงเสาร์-อาทิตย์จะเหมาะเลย..พร้อมหน้าพร้อมตา..

19. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    เอ่อ.. เห็นหน้าตาละอ่อนอย่างข้าน้อยเนี่ย อย่าคิดว่าจะทานนิดๆหน่อยๆนะขอรับ
    ข้าน้อยทานมากกว่าคนปกติ2เท่า แน่ใจแล้วหรือว่าจะเลี้ยงได้ครับ 555
    ขอบคุณในน้ำใจนะครับ

20. to2504

พี่ปูจ๋า ..sizzler คงจะไม่คุ้ม ต้องหมูกระทะถึงจะคุ้มนะจ๊ะ อิอิ