โครงการมหากุศลเนื่องด้วยพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เตอร์, 3 พฤษภาคม 2007.

1. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มีรูปการสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ปางไสยาสน์ ที่วัดพระธาตุดอยเวียง จังหวัดลำพูน ซึ่งเป็นพระพุทธรูปปูนปั้น ขนาดความยาว ๙ เมตร มาให้ดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      77.6 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      81 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      80.6 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      81.4 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      72.2 KB
      เปิดดู:
      49
  2. ปรมาภรณ์

ปรมาภรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณเตอร์
    วันนี้ (9/10/50)เวลา 12.37 น.ได้โอนเงินจำนวน 500.-บาท เข้าบัญชี ไทยพานิชย์ # 177-2-06464-5 ให้เรียบร้อยแล้วค่ะ

3. เตอร์

1
    มีญาติธรรมคณะหนึ่ง ต้องการไปร่วมงานบุญวันออกนิโรธของครูบาวิฑูรย์ ชินวโร เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๓๐ กันยายน ๒๕๕๐ โดยเดินทางไปถึงจังหวัดลำพูนวันเสาร์ช่วงค่ำ จึงได้แนะนำให้ไปพักที่วัดพระธาตุดอยเวียง

มีน้องคนหนึ่งที่ตาดี ได้เล่าเรื่องต่างๆให้ฟัง และส่งอีเมล์มาด้วย จึงขอนำข้อความและรูปจากอีเมล์ฉบับนั้นมาให้อ่านและดูกันครับ

".....รูปเหล่านี้ถ่ายช่วงกลางคืนอาจไม่ค่อยชัดมากนัก...ถ่ายเมื่อหลวงพ่อท่านพาคณะพวกเราเข้าไปชมการก่อสร้างพระนอนและพระวิหาร บริเวณเชิงเขาและอาณาบริเวณโดยรอบวัด

จากภาพจะเห็นเป็นแสงเป็นดวงลอยออกมาจากองค์พระท่าน...เลยกดชัตเตอร์ถ่ายไว้ได้เท่าที่เห็นนะครับ เพราะหลังจากนั้นกล้องมีปัญหาไม่สามารถถ่ายได้ เนื่องจากยังไม่ได้ขออนุญาตท่านก่อน แฮะ แฮะ

ตามมาด้วยบริเวณสระบัวหน้ารูปพระแม่กวนอิม...จุดที่พบแสงไฟลอย ขึ้นมา....เป็นพญานาค 5 เศียรที่ดูแลอาณาเขตวัดพระธาตุดอยเวียง อาการเหมือนเดิม คือถ่ายได้รูปเดียว...แล้วกล้องก็มีปัญหา

ที่วัดพระธาตดอยเวียงมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดูแลปกปักรักษาอยู่มากมายครับ...ท่านมาปรากฎแสดงองค์ให้เห็นอีกหลายอย่าง ไว้ว่างๆค่อยเล่าให้ฟังอีกนะครับ....."

อธิบายเพิ่มเติม แสงที่เห็นเป็นดวงไฟในรูปนี้ น้องคนนั้นบอกว่า เป็นเทวดาที่ดูแลองค์พระครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ขนาดไฟล์:
      43.3 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      27.1 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2007
  4. queenie

queenie เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2007
    ขอแจ้งให้ทราบว่าจุดที่จะสามารถจอดรถรับได้อีกจุดคือ ที่ปั๊มคาลเท็กซ์ บริเวณตีนสะพานฝั่งตรงข้ามตลาดสามแยกลำลูกกาหรือ ตลาดปากทางเข้าถนนลำลูกกาค่ะ

หากต้องการปั๊มที่อยู่บนถนนสาย 1 ล่ะก็ queenie จะไปสืบดูให้อีกทีค่ะ

5. เตอร์

1
    ขอบคุณครับ

สรุป: จุดจอดรถแห่งที่ ๒ คือ ปั้มน้ำมันคาลเท็กซ์ ฝั่งตรงข้ามตลาดสามแยกลำลูกกา รถออกเวลา ๒๐.๐๐ น. ครับ

6. เตอร์

1
    พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ปางวิสุทธิเทพ ณ วัดป่าปฐมพุทธาราม จังหวัดเชียงราย ที่จะไปบรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม ที่พระเกศของพระพุทธรูปในวันที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๕๐ ครับ

ขนาดไฟล์:
      54.4 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      46 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      38.1 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      81.6 KB
      เปิดดู:
      59
  7. Newone

Newone เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยค่ะคุณเตอร์ เมื่อเช้านี้ได้โอนปัจจัยเพิ่มเติมอีก 200 บาท เพื่อร่วมบุญโครงการมหากุศลเนื่องด้วยพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม

SEQ2877 Time 08.19 Date 16/10/07 Locat 5874

8. เตอร์

1
    ก่อนหน้านี้ คุณ Newone ก็เคยร่วมทำบุญมาแล้ว วันนี้ก็โอนปัจจัยมาทำบุญอีก ขอโมทนาบุญด้วยนะครับ

เมื่อวานนี้ ขณะที่จะส่งผ้ายันต์พิชัยสงคราม, ใบบอกบุญ ฯลฯ ที่ไปรษณีย์ ได้มีผู้หญิงคนหนึ่งมาถามว่า จะส่งไปที่ไหนคะ? ฯลฯ เมื่อตอบคำถามไปแล้ว ผู้หญิงคนนั้น ก็หยิบเงินขึ้นมาอธิษฐาน แล้วยื่นให้พร้อมกับบอกว่า ขอร่วมทำบุญด้วยนะคะ

สิ่งต่างๆเหล่านี้ ทำให้คิดถึงหลวงพ่อฤาษีฯ ที่เคยกล่าวไว้ว่า
    "...ลูกหลานของฉันทุกคน มีศรัทธาเป็นอจลศรัทธาแล้ว มีความมั่นคงในพระพุทธศาสนาแล้ว"

หมายเหตุ อจลศรัทธา หมายถึง ศรัทธาหรือความเชื่อที่มั่นคงไม่หวั่นไหว ครับ

9. เตอร์

1
    แผนที่ทางไปวัดปฐมพุทธาราม จังหวัดเชียงราย ครับ

10. เตอร์

1
    พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ปางวิสุทธิเทพ และภายในพระจุฬามณีเจดีย์สถาน ซึ่งเป็นสถานที่ประดิษฐานพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ณ วัดปฐมพุทธาราม จังหวัดเชียงราย (รูปภาพจากคุณบอย)

11. pomsakda

pomsakda เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ (29 ตุลาคม 2550 เวลาประมาณ 14.45 น.) พวกกระผมมี คุณ สรสิชา ชัยกิจยิ่งเจริญ .ธนา กาญจนรุจวิวัฒน์ ,กนกนุช เนตรงามทวี ,นพดล เอกัคคตาจิต ,ภาวินี ล้อประสิทธิ์ ,พรทิพย์ ทองกู้เกียรติกูล ,วิไลพร สอนดี ,ศักดา เอกัคคตาจิต และคณะ
    ได้โอนปัจจัย ขอร่วมบำเพ็ญมหาบุญกุศล
    เพื่อร่วมบุญโครงการมหากุศลเนื่องด้วยพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม 2,199 บาท

ขอน้อมอนุโมทนากับคุณเตอร์เป็นอย่างสูงครับที่ได้นำโครงการอันมหาเลิศยิ่งนี้มาให้ทุกๆท่านและพวกผมได้ร่วมบำเพ็ญมหาบุญกุศลครั้งนี้ครับ
    และน้อมโมทนากับทุกๆท่านในมหาบุญกุศลด้วยครับ[​IMG][​IMG][​IMG]

12. ict

ict เป็นที่รู้จักกันดี

ICT

วันนี้ผมได้โอนปัจจัย ขอร่วมบำเพ็ญมหาบุญกุศลเพื่อร่วมบุญโครงการมหากุศลเนื่องด้วยพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม จำนวน1,000 บาท ครับ

ขอน้อมอนุโมทนากับคุณเตอร์ด้วยครับ ( ICT )

13. tonkim85@hotmai

tonkim85@hotmai เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ขอสอบถามนะครับ
    1ขณะนี้ยังมีผ้ายันต์ธงพิชัยสงครามเหลืออยู่หรือไม่ครับ
    2ตอนนี้มีองค์พระกี่องค์ที่สร้างเสร็จแล้วและบรรจุฐานองค์พระแล้ว, มีองค์พระกี่องค์ที่อยู่ในระหว่างการสร้าง, และมีองค์พระกี่องค์ที่ยังไม่ได้เริ่มจัดสร้างครับ
    3เนื่องจากตัวกระผมมีแผ่นทอง(ทองเหลือง) แผ่นเงิน และแผ่นนาก (แผ่นทองแดง) จะสามารถร่วมบุญด้วยการส่งแผ่นโลหะเหล่านั้นร่วมบรรจุใต้ฐานองค์พระที่เหลือและยังไม่บรรจุได้หรือไม่ครับ
    4ผมเคยได้ยินมาว่าการนำชื่อเราบรรจุใต้ฐานพระ ถึงแม้จะเป็นการแก้เคล็ดเพื่อให้บารมีของพระผู้มีพระภาคเจ้าคุ้มครอง แต่จะมีข้อเสียว่าหากดวงเรากำลังดีก็จะขึ้นได้ไม่เต็มทีเนื่องจากองค์พระกดทับไว้อยู่ ข้อนี้ขอถามเป็นวิทยาทาน (ผมเองก็เชื่อว่าการสร้างบุญด้วยการถวายสิ่งของแม้กระทั่งชื่อเพื่อบรรจุใต้ฐานองค์พระถือเป็นการถวายเพื่อเป็นพุทธบูชา)
    5หากสามารถส่งแผ่นโลหะเพื่อถวายเป็นพุทธบูชาได้ ผมอ่านจากในกระทู้ก่อนๆเข้าใจว่าในวันศุกร์ที่ 9 พ.ย. จะมีการบรรจุใต้ฐานองค์พระ 1 องค์ ผมจะสามารถรีบส่งแผ่นโลหะเพื่อนำไปร่วมได้หรือไม่ครับ
    6การทำบุญในครั้งนี้จะถือได้หรือไม่ครับว่าเป็นการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้ง 11 องค์ (ตามที่กระผมเข้าใจ)

ขอบคุณนะครับที่กรุณาบอกบุญและ ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญครับ

14. เตอร์

1
    ขอตอบครับ
    ๑. วันนี้ (๓๑ ตุลาคม ๒๕๕๐) ยังมีผ้ายันต์ธงพิชัยสงครามเหลืออยู่ครับ <O:p</O:p
    ๒. วันนี้ (๓๑ ตุลาคม ๒๕๕๐) ยังไม่มีพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมในโครงการนี้องค์ใดที่สร้างเสร็จสมบูรณ์ ซึ่งพระพุทธรูปที่อยู่ในระหว่างการสร้าง คือที่ สำนักสงฆ์สายไหมวนาราม, วัดประชุมสงฆ์, วัดปฐมพุทธาราม, วัดพระธาตุดอยเวียง, วัดพระพุทธบาทน้ำทิพย์ นอกนั้นยังไม่ได้สร้างครับ <O:p</O:p
    ๓. ได้ครับ<O:p</O:p
    ๔. โดยส่วนตัวแล้ว ไม่ได้คิดว่าองค์พระจะกดทับดวง แต่คิดว่า เป็นส่วนหนึ่งของพระพุทธรูป ดังนั้นจึงได้อานิสงส์ของการสร้างพระพุทธรูปครับ
    ๕. ถวายแผ่นโลหะเพื่อร่วมสร้างพระพุทธรูปถวายเป็นพุทธบูชาได้ จึงสามารถส่งแผ่นโลหะมาได้ก่อนวันที่ ๙ พฤศจิกายน ๒๕๕๐ ครับ <O:p</O:p
    ๖. ได้แนะนำกับผู้ที่ร่วมทำบุญว่า ให้อธิษฐานจิตขอร่วมทำบุญสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมในโครงการนี้ทุกๆองค์

ขอโมทนาบุญด้วยครับ <O:p</O:p

15. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    ขออนุโมทนากับผู้ร่วมทำบุญสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมในโครงการนี้ทุกๆองค์ครับ สาธุ

16. tonkim85@hotmai

tonkim85@hotmai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคุณครับคุณเตอร์ ขอสถานที่จัดส่งแผ่นโลหะด้วยครับ
    หรือว่าจะส่งที่อยู่ไปที่ E-mail ของผมก็ได้ Tonkim85@hotmail.com
    คิดว่าวันจันทร์หน้าจะจัดส่งแผ่นโลหะไปร่วมบุญด้วยครับ

17. เตอร์

1
    ด้วยความรู้สึกคุ้นเคย เพราะได้อ่านพบรายชื่อเหล่านี้อยู่เสมอในหลายๆงานบุญ

คุณสรสิชา ชัยกิจยิ่งเจริญ
    คุณธนา กาญจนรุจวิวัฒน์
    คุณกนกนุช เนตรงามทวี
    คุณนพดล เอกัคคตาจิต
    คุณภาวินี ล้อประสิทธิ์
    คุณพรทิพย์ ทองกู้เกียรติกูล
    คุณวิไลพร สอนดี
    คุณศักดา เอกัคคตาจิต และคณะ

ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

18. เตอร์

1
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณict ด้วยครับ

19. tonkim85@hotmai

ขอการยืนยันนิดนึงครับว่า
    chis.....@gmail.com
    คือเมล์คุณเตอร์ใช่ไม๊ครับ

20. เตอร์

1
    ใช่ครับ