แบ่งให้บูชา วัตถุมงคล รุ่นแรกและรุ่นเดียว ของหลวงปู่มหาเจิม วัดสระมงคล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เวชน์, 9 มีนาคม 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เวชน์

เวชน์ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2011
    รายการที่ 1

เหรียญรูปไข่หันข้าง รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล
    เหรียญนี้ถือเป็นวัตุมงคลที่นิยมที่สุดในรุ่นนี้ เพราะประสบการณ์มากมาย ที่สามารถหาอ่านได้ทั่วไป
    และเป็นเหรียญที่คนส่วนใหญ่รู้จักและหามาเก็บสะสมกันครับ แนะนำให้เก็บตอนนี้ครับราคายังเพราะไม่แพง ^^

ชุดนี้สภาพไม่ได้ใช้ ผิวน้ำมันก๊าซยังอยู่ สวยทุกเหรียญครับ
    ด่วนจำนวนจำกัดครับ

ราคา 1300 บาท
    ค่าจัดส่ง 50 บาท - 2 ชิ้นขึ้นไปค่าจัดส่งฟรีครับ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

รายการที่ 2

เหรียญเสมา รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล

ชุดนี้สภาพไม่ได้ใช้ คมชัด สวยทุกเหรียญครับ

ราคา 1200 บาท
    ค่าจัดส่ง 50 บาท - 2 ชิ้นขึ้นไปค่าจัดส่งฟรีครับ

รายการที่ 3

พระปิดตา รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล

สภาพไม่ได้ใช้ คมชัด สวยครับ

รายการที่ 4

รูปเหมือนปั๊ม รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล

ชุดนี้สภาพไม่ได้ใช้ คมชัด สวยทุกองค์ครับ

ปิดรายการครับ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

รายการที่ 5

พระยอดธง รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล

ชุดนี้สภาพไม่ได้ใช้ คมชัด สวยทุกองค์ครับ

ราคา 2500 บาท
    ค่าจัดส่งฟรีครับ
    ปิดรายการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2013
  2. เวชน์

จัดส่ง ems ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ

รหัสเช็คสถานะ ems : EJ486492362TH K.Aroon
    รหัสเช็คสถานะ ems : EJ486492376TH K.Justpon

เช็คสถานะ ems ได้ที่นี่ครับ

ขอบคุณครับ
    เวชน์เครื่องราง

3. เวชน์

จัดส่ง ems ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ
    รหัสเช็คสถานะ ems : EJ486495620TH K.Jaisom_Somjai

ขอบคุณครับ

4. เวชน์

ได้ลงไว้เป็น 1 ใน 99 ชุดของเหรียญหน้าเก็บสะสม ทั้งเหรียญรูปไข่ และ เสมา
    ในหนังสือ 99 เหรียญมหาเศรษฐีเงินล้าน โดย คุณต้น ท่าพระจันทร์

ไฟล์ที่แนบมา:

5. เวชน์

วัตถุมงคลรุ่นแรกและรุ่นเดียวที่หลวงปู่มหาเจิมหรือ หลวงพ่อมหาเจิมจัดสร้าง ประสบการณ์เยอะมากๆเลยครับ
    เหรียญหลวงปู่มหาเจิม ปัญญาพโล วัดสระมงคล รุ่นปัญญาบารมี เป็นเหรียญที่ออกในช่วงเดือนตุลาคม พ.ศ.๒๕๔๙ เนื่องในงานวันเกิดครบ ๙๐ ปี ประกอบด้วย
    1.รูปเหมือนลอยองค์
    2.เหรียญรูปไข่
    3.เหรียญเสมา
    4.ล็อกเกต
    5.รูปเหมือนหลวงปู่ยืนถือไม้เท้า
    6.พระปิดตาเนื้อผง
    7.พระยอดธง
    ทั้งนี้ท่านได้เมตตาต่อลูกศิษย์เป็นกรณีพิเศษ โดยมีข้อแม้ว่า "อนุญาตให้จัดสร้างเพียงครั้งเดียว และครั้งสุดท้าย จากนั้นให้เลิกโดยเด็ดขาด" ทั้งนี้เพื่อหาปัจจัยสร้างพิพิธภัณฑ์บริขารของท่าน

สำหรับยันต์ที่ปรากฏบนหลังเหรียญรุ่นนี้ ประกอบด้วย ๑.คาถาหัวใจอริยสัจ ๔ ที่ว่า (แถวบน) อ่านว่า "ทุ สะ นิ มะ" ส่วนแถวที่ ๒ (แถวกลาง) "นะโมวิมมุตตานัง" และ แถวที่ ๓ (แถวล่าง) "นะโมวิมุตติยา" ซึ่งต้องอ่านต่อเนื่องกัน "นะโมวิมมุตตานัง นะโมวิมุตติยา" เป็น "พระคาถาโมรปริตร" หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า "พระคาถาพญายูงทอง" มีความหมายว่า "ความนอบน้อมของข้าฯ จงมีแต่ผู้วิมุตแล้วทั้งหลาย ความนอบน้อมของข้าฯ จงมีแต่วิมุตตฺธรรม"

พระคาถาโมรปริตรนี้เป็นคาถาที่บรรดาพระป่าสาย หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ส่วนมากให้ความสำคัญในการบริกรรมพระคาถาบทหนึ่ง และเป็นคาถาที่ปรากฏในตำนานโมรปริตร (อุเทตะยัญจักขุมา) ซึ่งเป็นนิทานชาดก โดยสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสวยพระชาติเป็น "พญานกยูงทอง"

6. เวชน์

ทำบุญบูชาวัตถุมงคลรุ่นแรกหลวงปู่มหาเจิม
    ทำบุญบูชาวัตถุมงคลรุ่นแรก ปี ๒๕๔๙ -๙๐ปี หลวงปู่มหาเจิม วัดสระมงคล
    "ปล่อยว่าง วางเบา เอาหนัก" หลวงปู่มหาเจิม พระเถราจารย์ผู้สันโดษ แห่งวัดสระมงคล อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม
    มักจะสอนธรรมะข้อนี้ให้ชาวบ้านที่ไปกราบไหว้ท่านเสมอๆ
    หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล เกิดที่บ้านหนองแหน ตเมืองใหม่ อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา
    เมื่อวันที่ ๑๒ ตุลาคม ๒๔๕๙ ชีวิตในวัยเด็กท่านอาศัยอยู่กับคุณย่าอิ่ม พออายุได้ ๘ ขวบ คุณย่าได้พาท่านไปฝากไว้กับหลวงพ่อทอง
    เจ้าอาวาสวัดแสนภุมมาวาส เพื่อเรียนหนังสือ กระทั่งอายุได้ ๑๑ ขวบ ท่านได้บรรพชาเป็นสามเณร โดยอยู่กับหลวงพ่อทองได้ ๑ พรรษา
    คุณย่าอิ่มอยากให้ท่านศึกษาต่อที่วัดบรมนิวาส กรุงเทพฯ เนื่องจากคุณย่าสนิทกับท่านเจ้าคุณพระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (จันทร์ สิริจนโท)
    จึงได้นำสามเณรเจิมมาฝากไว้กับท่านเจ้าคุณอุบาลีฯ และได้ญัตติเป็นสามเณรฝ่ายธรรมยุต โดยมีท่านเจ้าคุณอุบาลีฯ เป็นพระอุปัชฌาย์
    เมื่อได้มาอยู่ที่วัดบรมนิวาสแล้ว ท่านได้ตั้งใจศึกษาเล่าเรียนนักธรรม ตรี โท เอก และได้เรียนบาลีควบคู่กันไป จนท่านสอบได้บาลีถึง ๕ ประโยค
    ครั้งหนึ่ง ท่านเจ้าคุณอุบาลีฯ ได้นิมนต์พระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต มาแสดงธรรมที่วัดบรมนิวาส สามเณรเจิมได้ฟังธรรมจาก
    หลวงปู่มั่นแล้ว รู้สึกซาบซึ้งมาก จนทำให้คิดอยู่เสมอๆ ว่า "ถ้ามีโอกาส ท่านจะธุดงค์ปฏิบัติธรรมหาทางเพื่อพ้นทุกข์ให้ได้อย่างแน่นอน"
    จนกระทั่งปี ๒๔๘๐ สามเณรเจิมได้อุปสมบท ณ วัดบรมนิวาส โดยมี พระพรหมมุนี (อ้วน ติสโส) เป็นพระอุปัชฌาย์
    จากนั้นท่านไม่ได้เรียนนักธรรมและบาลีเลย เพราะท่านได้มุ่งเน้นไปทางปฏิบัติธรรม โดยปลีกวิเวกทำความเพียรอยู่เงียบๆ
    ภายในวัดบรมนิวาส เป็นเวลาถึง ๕ พรรษา จึงขอลาพระอุปัชฌาย์เพื่อออกปฏิบัติธรรม
    หลวงปู่จะเมตตาสอนลูกศิษย์ให้รู้ถึง "ขันติ" (ความอดทน) ในสมัยก่อนท่านเดินธุดงค์นั้นทุกข์ยากมาก
    อย่างพอถึงหน้าหนาวก็หนาวกันสุดๆ ต้องนั่งเจริญภาวนากันทั้งคืน บางครั้งเดินธุดงค์กันที ๔-๕ วัน ถึงจะเจอบ้านคน เรื่องกินดีอยู่ดีไม่มี
    เห็นแต่ทุกข์กันจริงๆ สติปัญญามันหมุนอยู่กับจะหาทางพ้นทุกข์ ภาวนากันเอาเป็นเอาตาย พอได้เวลาเข้าพรรษาก็มาจำพรรษาร่วมกัน
    พอออกพรรษาก็แยกย้ายกันไปปฏิบัติธรรม มีป่ามีถ้ำตรงไหน ที่เหมาะสมก็ไปกันตรงนั้น เรื่องอื่นไม่ได้สนใจ สนใจแต่ธรรมะของ
    พระพุทธเจ้ามาใส่ในใจให้ได้ ปฏิบัติกันอย่างเอาจริงเอาจัง
    พ.ศ.๒๔๘๔ พระเจิมได้ไปจำพรรษาตามวัดต่างๆ อาทิ วัดเจดีย์หลวง จ.เชียงใหม่, วัดโรงธรรม, วัดทิพย์วนาราม จ.เชียงใหม่,
    วัดที่ จ.จันทบุรี,จ.ระยอง, จ.ภูเก็ต แล้วย้อนกลับไปทางอีกสาน จำพรรษากับพระอาจารย์ฝั้น อาจาโร ณ วัดป่าอุดมสมพร จ.สกลนคร,
    วัดเขาแก้ว จ.จันทบุรี, วัดป่าคลองกุ้ง จ.จันทบุรี, วัดคลองช่องลม จ.กระบี่ จนได้รับการแต่งตั้งให้เป็นเจ้าอาวาสวัดคลองช่องลม ถึง พ.ศ.๒๕๓๑
    ต่อมาท่านได้อาพาธ จึงได้ลาออกจากตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดคลองช่องลม แล้วมารักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลศิริราช พ.ศ.๒๕๓๕
    วัดสระมงคล ต.สระสี่มุม อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม ได้นิมนต์ท่านเป็นประธานสงฆ์ ซึ่งในขณะนั้นยังเป็นสำนักสงฆ์ ต่อมาได้พัฒนาจนเป็นวัด
    และสำนักปฏิบัติธรรม แต่ไม่มีเจ้าอาวาส ทางเจ้าคณะจังหวัดจึงแต่งตั้งท่านให้เป็นเจ้าอาวาสวัดสระมงคล ใน พ.ศ.๒๕๔๐ จนกระทั่งปัจจุบัน
    เมื่อ พ.ศ.๒๕๔๙ หลวงปู่มหาเจิม ได้เมตตาอนุญาตให้คณะศิษย์จัดสร้างวัตถุมงคลของท่านเป็นกรณีพิเศษ
    เป็นที่ระลึกทำบุญครบรอบ ๙๐ ปี โดยให้จัดสร้างเพียง "ครั้งเดียวและครั้งสุดท้าย" เพื่อนำรายได้สมทบทุนสร้างพิพิธภัณฑ์
    บริขารของท่าน ขณะนี้วัตถุมงคลรุ่นแรกชุดนี้ยังพอมีเหลืออยู่ที่วัดสระมงคล จำนวนไม่มากนัก

7. เวชน์

สอบถามเพิ่มเติม 088-9742247 เวชน์ครับ

8. เวชน์

รหัสเช็คสถานะ ems : EK137403371TH K.Jetsada
    รหัสเช็คสถานะ ems : EK137610095TH K.Jirut

ขอบคุณครับ

9. เวชน์

รหัสเช็คสถานะ ems : EK137611388TH K.Sarunyu

ขอบคุณครับ

10. une_it

une_it เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    รูปเหมือนปั๊ม รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล ยังเหลือบ้างไหมครับ สนใจมาก พอหาให้ได้ไหมครับ

11. เวชน์

หมดเลยครับพี่
    ผมพยายามหาเพิ่มอยู่ครับ พอดีมีสั่งไว้หลายท่านเหมือนกัน แต่ยังหาไม่ได้เลยครับ

12. maiislaw

maiislaw เป็นที่รู้จักกันดี

ยังพอมี เหรียญรูปไข่หันข้าง รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล เหลืออยู่บ้างหรือเปล่าครับ

13. เวชน์

ยังมีอยู่ครับ

14. une_it

พระปิดตา รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล ยังพอมีเหลืออยู่ไหมครับ ถ้าเหลือจอง 2 องค์ ครับ (ช่วยเลือกองค์ที่สมบูรณ์ๆ ให้หน่อยนะครับ)
    ส่วนเหรียญนั้นจะเช่าหลังวันที่ 20 รอพระปิดตามาถึงก่อน(ถ้าเหรียญยังเหลือ) ช่วยยืนยันด้วยครับ จะได้โอนให้เลย

15. เวชน์

ยังมีครับผม

16. เวชน์

UPDATE!!! 13 มิถุนายน 2556

รายการที่ 1

เหรียญรูปไข่หันข้าง รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล
    เหรียญนี้ถือเป็นวัตุมงคลที่นิยมที่สุดในรุ่นนี้ เพราะประสบการณ์มากมาย ที่สามารถหาอ่านได้ทั่วไป
    และเป็นเหรียญที่คนส่วนใหญ่รู้จักและหามาเก็บสะสมกันครับ แนะนำให้เก็บตอนนี้ครับราคายังเพราะไม่แพง ^^

ชุดนี้สภาพไม่ได้ใช้ ผิวน้ำมันก๊าซยังอยู่ สวยทุกเหรียญครับ

รายการที่ 2

เหรียญเสมา รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล

ชุดนี้สภาพไม่ได้ใช้ คมชัด สวยทุกเหรียญครับ

รายการที่ 3

พระปิดตา รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล

สภาพไม่ได้ใช้ คมชัด สวยครับ

17. une_it

โอนให้แล้วนะครับ ที่อยู่ทาง PM นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. parata1

parata1 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    รายการที่ 4 รูปเหมือนปั๊ม รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล

ยังเหลือรึเปล่าครับผม ถ้าเหลือขอจอง 1 องค์ครับ....ขอบคุณครับ....

19. เวชน์

รูปเหมือนปั๊ม หมดแล้วครับยังหาเพิ่มไม่ได้ครับ ^^

20. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรูปไข่หันข้าง รุ่น 1 ครบรอบ 90 ปี หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล จอง 1 องค์ครับ
    โอนเเล้วจะเเจ้งให้ทราบนะคราบ:cool::cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้