แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. Flow

Flow เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    เป็นเพราะผมแน่ๆเลย ที่งวดนี้กดเล่นๆไป สี่พัน เลยไม่ออกเลย ฮ่าๆๆๆ งวดที่แล้วไม่ซื้อ ออก อย่าเครียดนะครับสนุกๆ ทะเบียนรถใหม่ผม 9113 ตามมาหลายงวด งวดนี้ไม่ซื้อ ดันออก ดวงผมห้ามซื้อหวยถูกมั้ยครับ อาจารย์หนุ่ม

2. amphol

amphol Active Member

22 พฤษภาคม 2009
    เมื่อวานเช้าเข้าตลาด โดนเลย ซื้อเลขประจำตัว 69 ไม่ได้กลับ บุญเกือบมี

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้อุบลลมหนาวพัดเข้ามาค่ะ ทำให้ทั้งตัวและกระเป๋าหนาวมาก หุๆๆ แต่ได้เพลงสามช่า แมลงวัน ของ คุณ โจ มาขยับร่างกายทำให้อุ่นขึ้นค่ะ

4. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เมืองกาญจนฯก็เช่นกันครับท้องฟ้ามืดครึ้มทั้งวัน แถมมีฝนตกพอให้รำคาญอีกต่างหาก(ไม่รู้ว่าเพราะท้องฟ้าปิดหรือเปล่าจึงไม่มีโชค)แน่ะ...ว่าเข้าไปนั่น
    อย่าไปคิดมาก เดี๋ยวก็วันที่ 1 อีกแล้ว...

5. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้อากาศเย็นนะครับ ระวังไข้หวัดนะครับอากาศเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ทานมาม่าก็ดีนะครับร้อนๆอุ่นท้องดีด้วย

6. amphol

amphol Active Member

22 พฤษภาคม 2009
    ไม่ได้โม้ จริงๆนะพี่น้อง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      133 KB
      เปิดดู:
      65
  7. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ภาคเหนือฝนตกทั้งวันครับ มืด หนาวเย็น อุณหภูมิ 10 กว่าองศาครับ

8. รักรังสิต

จัด 75 ไปนิดเดียวพอสนุกครับ ช่วงนี้อากาศแปรปวน มาม่าต้มอุ่นท้องดีนะครับ ระวังสุขภาพกันนะครับคุณอาทครับ

9. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

10. nicklc

nicklc เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    เล่นไปเป็นรสชาตินิดหน่อยครับ ไม่เจ็บตัวเท่าไร เพราะฝากแม่เล่น 555 ไม่เป็นไรครับพี่น้อง
    ลุ้นๆสนุกดี งวดหน้ายังมีใหม่ อิอิ

11. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

โดนกันถ้วนหน้าครับ อบอุ่นดีเป็นเพื่อนกันครับ
    งวดนี้โดนเหมือนกัน ซื้อ 06 ออก 96 เฮ้อ ไม่มีดวง อย่าเครียดครับ

12. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

โดนกันถ้วนหน้าครับ อบอุ่นดีเป็นเพื่อนกันครับ
    งวดนี้โดนเหมือนกัน ซื้อ 06 ออก 96 เฮ้อ ไม่มีดวง อย่าเครียดครับ

13. sakuda

sakuda เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    เล่นหวย อย่าให้ความโลภครอบงำนะครับ และอย่าหวังรวยจากหวยเลยครับ
    เล่นแบบว่า ไม่ถูกก็ไม่เดือดร้อนนะครับ ไม่งั้นมันจะเริ่มเป็นการพนันครับ
    เล่นแบบเอาเฮนะครับ

14. รักรังสิต

สวัสดียามเช้าครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเล่นไปตัวละ 50 บาท รวม 200 บาท เพื่อนมันบอกว่า ต้องตัดเป็นเต็ง เป็นโต้ด อะไรไม่รู้ เออ เอาก็เอา อีก 100 รวม 300 ครับ
    อดดื่มเบียร์เลยครับเมื่อคืน สนุกๆ ครับอย่าคิดแยะ 555

15. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าทุกท่าน พอดีไปเจอบทความหนึ่งอ่านแล้วรู้สึกดีเลยนำมาฝากกันลองอ่านดูนะครับ
    หลายปีผ่านไปหัวใจหลงผิด ชีวิตพอเพียงต่อสิ่งเหล่านั้น หนังสืิอกองนั้นเพิ่มพูนปัญญา .....ดำเนินชีวิตบนหลักธรรมา ค้นหาตัวตนบนความสันโดษ

ลุงฟาง (Masanobu Fukuoka)
    <iframe title="YouTube video player" width="480" height="390" src="http://www.youtube.com/embed/x2Pc0ptyPZ4" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
    เมื่อใดที่สังคมเกิดวิกฤตการณ์อันไม่อาจแก้ไข ได้ด้วยแนวคิดและวิธีการแบบเดิม เมื่อนั้นผู้คนย่อมคาดหวังว่า "การปฏิวัติ" จะสามารถเป็นทางออกของยุคสมัยได้ คนจำนวนไม่น้อยมองไปที่การปฏิวัติโครงสร้างของสังคม และแล้วเราก็ได้เห็นการปฏิวัติทางการเมืองและเศรษฐกิจครั้งแล้วครั้งเล่าใน หลายศตวรรษที่ผ่านมา คนอีกมากมีความหวังกับการปฏิวัติทางเทคโนโลยีและแล้วก็เกิดการปฏิวัติ อุตสาหกรรม การปฏิวัติเขียว ล่าสุดคือการปฏิวัติทางสารสนเทศโดยมีคอมพิวเตอร์เป็นสัญลักษณ์ แต่แล้ววิกฤตการณ์ต่าง ๆ ก็ยังเวียนวนไม่จบสิ้น โครงสร้างต่าง ๆ แม้จะถูกถอนรากถอนโคน แต่วิกฤตการณ์ต่าง ๆก็ยังเวียนมาอีกเช่่นเคย เผด็จการโดยคนกลุ่มน้อยผลัดเปลี่ยนกันมาอย่างซ้ำซากโดยที่การปฏิวัติเขียวก็ ไม่ช่วยให้ความอดอยากหิวโหยสูญไปจากโลก ซ้ำกลับทำให้การเบียดบังเอาเปรียบคนยากไร้เป็นไปอย่างหนักข้อยิ่งขึ้น

การปฏิวัติที่แท้จริงนั้น มิได้อยู่ที่การเปลี่ยนแปลงโครงสร้างของสังคมหรือการเนรมิตเทคโนโลยีอัน มหัศจรรย์ สิ่งหนึ่งที่คนทั่วไปมักมองข้ามก็คือการปฏิวัติทางทัศนคติอย่างถึงรากฐาน วิกฤตการณ์ในปัจจุบัน โดยเนื้อแท้แล้วเป็นวิกฤตการณ์ทางด้านแนวคิดและทัศนคติขั้นปฐมฐาน เราจำเป็นต้องกลับมามองที่ทัศนคติพื้นฐานของเรา อันได้แก่ ทัศนคติต่อธรรมชาติ และทัศนคติต่อตัวเราในฐานะที่เป็นส่วนหนึ่งของธรรมชาติ เป็นเพราะเราเห็นธรรมชาตินั้นไร้ชีวิตจิตใจ เราจึงครอบงำเบียดบังธรรมชาติเพียงเพื่อปรนเปรอตัณหาและสนองความยิ่งใหญ่ที่ เราเข้าใจว่ามีอยูในตัวเรา โดยไม่คำนึงถึงความพินาศของระบบนิเวศน์ที่เกิดขึ้นทั่วทั้งโลก เป็นเพราะเราเข้าใจอย่างฉาบฉวยว่า ธรรมชาติเป็นดังเครื่องจักรที่ประกอบไปด้วยชิ้นส่วนที่แยกจากกันดังฟันเฟือง เราจึงแยกทุกสิ่งทุกอย่างออกเป็นส่วน ๆ แยกสัตว์ออกจากป่า แยกต้นไม้ออกจากภูเขา แยกมนุษย์ออกจากธรรมชาติ จนแม้กระทั่งกายและใจก็ถูกแยกออกจากกันเป็นส่วน ๆ จนต่อกันแทบไม่ติด แล้วเราก็ปรนเปรอตัวเองด้วยวัตถุที่ตักตวงจากธรรมชาติอย่างมโหฬาร จนเกิดวิกฤตการณ์ทั้งทางด้านร่างกาย จิตใจ สังคม และในระบบนิเวศน์ทั้งระบบ

เราจำต้องเปลี่ยนแปลงทัศนคติขั้นพื้นฐาน เราจะต้องลดความเชื่อมั่นในโลหะและคอนกรีต และหันมาศรัทธาในพื้นดิน ลำธาร และต้นไม้กันให้มากขึ้น มองให้เห็นถึงคุณค่าและศักยภาพอันยิ่งใหญ่ที่แฝงอยู่ในธรรมชาติอย่างอ่อนน้อมถ่อมตน และจะต้องร่วมมือกับธรรมชาติยิ่งกว่าที่จะเอาชนะคะคานธรรมชาติ เป็นอันหนึ่งอันเดียวกับธรรมชาติอย่างประสานกลมกลืน ยิ่งกว่าที่จะตั้งตัวเป็นเอกเทศเพื่อครองความเป็นเจ้าเหนือธรรมชาติในที่สุด

ปฎิวัติยุคสมัยด้วยฟางเส้นเดียว เป็นเรื่องของชาวนาผู้หนึ่งซึ่งได้ผ่านการปฏิวัติทางทัศนคติอย่างถึงรากฐาน เป็นการปฏิวัติอันเนื่องจากฟางข้าว ซึ่งได้แสดงให้เขาประจักษ์ว่า ธรรมชาตินั้นยิ่งใหญ่กว่าสารเคมีและประดิษฐกรรมทางวิทยาศาสตร์ทั้งปวง การค้นพบดังกล่าวมิเพียงแต่จะมีความหมายต่อเกษตรกรรม ซึ่งกำลังมาถึงจุดอุดตัน มันเป็นผลจากการปฏิวัติเขียวที่เห็นเทคโนโลยีเป็นคำตอบเท่านั้น หากยังมีความหมายต่ออารยธรรมมนุษย์อย่างสำคัญ ในยุคสมัยที่มนุษย์ทั้งมวลกำลังประสบกับความอับจนครั้งสำคัญในประวัติศาสตร์ ชนิดที่อาจมีผลทำลายมนุษยชาติให้สูญสิ้นเผ่าพันธุ์ไปนั้น มาซาโนบุ ฟูกูโอกะได้บอกให้เรารู้ว่า ฟางข้าวนั้นสามารถปฏิวัติยุคสมัยให้ผ่านพ้นวิกฤตการณ์ไปได้ การปฏิวัติดังกล่าวก็คือการปฏิวัติทางทัศนคติ ที่มีความตระหนักและสำนึกในคุณค่าอันยิ่งใหญ่ของธรรมชาติ ซึ่งดูเผิน ๆ แล้วเหมือนว่าไร้ค่า ดังที่เราทั่วไปมักมองเช่นนั้นกับฟางข้าวในท้องทุ่ง นี้แหละคือการปฏิวัติที่แท้จริงที่ยุคสมัยของเรากำลังต้องการอย่างยิ่งยวด

ปฎิวัติยุคสมัยด้วยฟางเส้นเดียว เป็นงานเล่มแรกของ มาซาโนบุ ฟูกูโอกะที่ สำนักพิมพ์มูลนิธิโกมลคีมทองได้พิมพ์เผยแพร่ต่อผู้อ่านชาวไทย เพื่อเสนอแนวคิดใหม่อันสามารถเป็นทางออกสำหรับสังคมปัจจุบันได้ พอ ๆ กับที่เป็นทางออกของกลุ่มบุคคลหรือปัจเจกชนที่ปรารถนาสังคมใหม่ที่มนุษย์ สามารถอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติสุขในสภาพแวดล้อมที่เอื้ออาทรต่อมนุษย์และ สรรพชีวิต ........

16. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามเช้าค่ะ.. ขอให้มีความสุขกันทุกท่านค่ะ...
    เรื่องของการเสี่ยงโชคก็ร่วมสนุก....เล่นไม่มากหรอกค่ะ....
    ร่วมลุ้น ....อยากมีส่วนร่วมในกระทู้ .....หากท่านใดตามทำให้ต้องเสียเงินต้องขออภัยนะคะ....

ได้ข่าวน้องโจอี้ สาหัสงานนี้ ส่งกำลังใจมาให้ด้วย...งวดหน้าใหม่นะ...งวดนี้ถือเสียว่าคืนของคราวที่แล้ว...
    เป็นกำลังใจให้ทุกท่านสู่ความฝัน.....และเป้าหมาย...ถูกรางวัลในครั้งต่อไป

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านอย่าท้อแท้ และส่งใจไปให้ชาวญี่ปุ่นทุกคนให้ต่อสู้ต่อไปถึงมันจะหนักหนาสาหัส ให้มีกำลังใจ.....ร่วมพัฒนาประเทศฝ่าวิกฤต...ครั้งนี้...ฟื้นฟูประเทศให้กลับมาในเร็ววัน

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=OiNk1f5rHa8&feature=related"]YouTube - [MV] เรื่องเล่าเช้านี้_ดอกไม้ของน้ำใจ[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มีนาคม 2011
  17. ๋JK_Junior

๋JK_Junior เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010
    สวัสดียามเช้าครับ..วันนี้ที่ร้อยเอ็ดอากาศหนาวครับ
    เมื่อเช้าไปใส่บาตรมา ขับรถมอเอร์ไซค์ออกไป
    ทั้งหน้าทั้งมือชาเลยครับ หนาวจริงๆ
    กลับมาได้กาแฟร้อนๆค่อยยังชั่วหน่อย:cool::cool:

18. ๋JK_Junior

๋JK_Junior เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010
    สวัสดียามเช้าครับ..วันนี้ที่ร้อยเอ็ดอากาศหนาวครับ
    เมื่อเช้าไปใส่บาตรมา ขับรถมอเอร์ไซค์ออกไป
    ทั้งหน้าทั้งมือชาเลยครับ หนาวจริงๆ
    กลับมาได้กาแฟร้อนๆค่อยยังชั่วหน่อย:cool::cool:

19. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่นวลคนสวย เป็นเรื่องธรรมดาครับ เรื่องอกหักและผิดหวังเป็นเรื่องธรรมชาติของชายไทยหัวใจสะออน ฮ่าๆๆ ว่าแต่งวดหน้านี่ขอเป็นเบอร์โทรพยาบาลสาวๆ สวยๆ โสดๆ ของหาดใหญ่ได้หรือเปล่าครับพี่

20. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน...สุขสดชื่นสมหวัง จงมีแด่ทุกท่านตลอดทั้งวันนี้นะครับ