แนวหลวงพ่อเทียน เป็นสมถะหรือ เจริญสติ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Thanks-Epi, 22 พฤษภาคม 2013.

1. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

..อย่าช้า..รีบตอบผมจะไปละ หิวข้าว อิอิ:boo:

2. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เกิดไม่เป็นไงเลยไม่รู้เรื่อง

จะบอกว่าทำสมาธิแบบอารัมนูปนิชฌาน ก็ไม่น่าใช่
    เพราะไม่มีวี่แววอภิญญากะเค้าเลย
    จะแยกแยะคำพิมพ์คำโพสกะเค้าก็ไม่ออกได้แต่มั่วๆ

จะบอกว่าทำสมาธิลักขณูปนิชฌานก็ไม่ใช่
    เขาอธิบายลักขณะ การเข้าไปสู่วิธีการเห็นไตรลักษณะ ก็งง ไม่รู้เรื่องกับเขา

แล้วยังงี้ มันมีสมาธิละเอียดที่ไหน

อีกอย่างนึง
    ที่ขีดเส้นใต้ ผมไม่ได้พูดคนเดียวหรอก
    หลวงปู่พุธ ฐานิโย ท่านก็พูดไว้ และแนะวิธีทำให้ด้วย

ต่างจากผู้มีสมาธิละเอียด แต่มองไม่ออก มันงงนะ
    สมาธิละเอียดอะไร แยกแยะอธิบายไม่ได้ ตลกมาก
    เล่นบอร์ดเอามันส์ ไม่ได้คุยธรรมตามที่พิมพ์บอก
    มันก็ตอแหลไปวันๆเท่านั้นเอง

3. วิษณุ12

อีกมุขนึง

ก่อนจะบอกว่าคนอื่น อ้างคำพระสงฆ์
    ลองถามตัวเองกลับไปที
    คำพระที่เขายกมาเพื่อให้ได้เรียนรู้ เคยอ่านหรือเปล่า
    เคยพิจารณาหรือเปล่า

4. สับสน!

มุขนี้ทุกครั้งไป..อ้างใส่เกราะบรรยายธรรม ซ้ำสับปรับอีกต่างหาก ไม่ละอายเลยรึคุณนี่ ให้คนอื่นเขาอ่านดีกว่า..ผมสมเพสคุณนะ เน่าในไม่หายซะที อ้างหลวงปู่อีก..อิอิ:boo:

5. วิษณุ12

จิตสงบ สมาธิเกิด มันเป็นวิธีของ การฝึกสมถะกรรมฐาน

คนฝึกแบบนี้จะได้ฌาน หากน้อมไปทำอภิญญา 5
    จะฝึกได้ง่ายมาก

แต่หากจะน้อมไปทำอภิญญาข้อที่6
    หากไม่ยกสู่การตามรู้กายรู้ใจตัวเอง ไม่มีทางจะทำวิปัสนาได้เลย

6. วิษณุ12

ก็ตลอดแหล่ะ พอเราพูด ก็หาว่าเป็นไปได้ไหม เป็นไปได้เหรอ

แล้วก็มุขเดิม

7. สับสน!

คุณ เอาคำท่านมาเขียนแล้วมาปล่อยให้คนอื่น คัดค้าน.. พอไปไม่รอด มาอ้างว่า หลวงปู่พุทธ ..เป็นคนเทศ..
    :boo: ทุเรศจริงๆน่าไม่อาย เล่นอย่างนี้มากี่ปีแล้วในบอร์ด ..ตอบก็เกินภูมิ แถมโยนความผิดวางกับดักให้คนอื่นอีก..ผมไม่ต้องการอภิญญาอะไรเลย มาหาความรู้ ..คุณน่าสงสารนะคุณนี่ ผมหยุดดีกว่า:boo:

8. วิษณุ12

การจะคัดค้าน
    ถ้าคนมองเห็น ทำไมมันจะมองไม่ออก

คนมันไม่เคยรู้ไม่เคยเห็น มันเลยมองไม่ออก

หากคนมันปฏิบัติได้จริง รู้เห็นอย่างนั้นจริงมีสมาธิละเอียดจริง
    มีเหรอจะมองไม่ออก ถูกมั๊ย

9. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

ปู่คงเข้าใจว่าจะเดินวิปัสสนาได้ต้องจิตสงบเกิดสมาธิก่อนเท่านั้น
    ซึ่งตรงนี้ผมเองวางไว้ก่อนครับ เพราะจากที่ปฏิบัติมาสมาธิทำให้เฉย อยู่สุขได้จริง
    เรียกออกมาได้ไวจริง หากแต่พอกำลังหมดมันหิวอีก ก็ต้องให้เพิ่มๆ ซึ่งตรงนี้สำหรับผมเอง
    มันมาพร้อมความอยากกับทุกข์ที่มากขึ้นตามสุขที่ปรากฏ จนมันต้องหาทางออกด้วยตนเอง
    ยอมปล่อยอยากสุข แล้วชนกับทุกข์ตรงๆ เห็นด้วยสติตามจริงแล้วอาการที่จะวิ่งไปเอากำลังสมาธิมาอยู่สุขก็จะค่อยๆเบาลง สุขทุกข์จะเบาลง ครับ

10. Kosit`

Kosit` Active Member

14 พฤษภาคม 2013
    ผมทำโดยไม่ได้เริ่มจากกำลังสมาธิอะไรเลย ฝึกสติอย่างเดียว แต่ผมรับรอบว่าดับทุกข์ได้จริง สติเข้าไปกั้นกิเลสเองได้ เพราะธรรมชาติของมันเมื่อฝึกดีแล้วเป็นอย่างนั้น

11. จิตเปโม

จิตเปโม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอย้ำในความถูกต้อง โมทนาครับผม

12. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขอถามค่ะ แล้วคุณบริกรรมหรือเปล่า ยก/วาง เพราะถ้าเจริญสติ จะไม่บริกรรม รู้ด้วยใจ เราก็ไม่รู้จะสื่อสารลูกยังไง (หรือไม่ต้องสนใจคะ )ให้เขาทำตามก็พอแล้ว
    เพราะถ้าบริกรรมมันก็ไหลไปเป็นเพ่ง แต่แนวหลวงพ่อเทียนเป็นเจริญสติ

ใช่ เราก็เข้าใจอย่างนั้นนะ การตัดกิเลส ไม่จำเป็นต้องสะสมกำลังมากมากยยยยยยยยยยยยย (ถ้าจะพูดกันถึง กำลังจิตที่มาจากสมถะ) เพียงแค่ รู้ตามได้ แล้ว ละได้

ในกรณีเด็ก เราสงสัยและอยากลองนะค่ะว่า แนวหลวงพ่อเทียน จะได้มั้ย เพราะการจับเด็กนั่งนิ่งๆ (ไม่ได้หวังผลให้เกิดกำลัง)

แต่อาจจะทำก่อนเขาอ่านหนังสือ หลังสวดมนต์ ฯลฯ

13. Thanks-Epi

น่าสนใจนะคะ แต่เราอยู่ไกลนะค่ะ เท่าที่ทราบ ที่ รร.เหมือนจะให้ลูกนั่ง(แบบว่า พอเป็นพิธี) เราเห็นลูกนั่งแล้ว ไม่นิ่งเลย บางครั้งก็ลืมตา เลยคิดว่า สมถะไม่เหมาะกับวัยอย่างลูกแน่ๆ

ส่วนที่แปะโหลดขอบคุณมากนะค่ะ เดวมีเวลา ขอฟังก่อนนะค่ะ เพราะเราแทบไม่รุ้เรื่องเลยค่ะ

14. วิษณุ12

หากเราจะปลูกฝังให้เด็กมีใจใฝ่ธรรมะ

ควรหาซีดีพระที่ท่านสอน วิธีการฝึกโดยตรง
    เปิดให้เขาฟังบ่อยๆ เราก็จะได้ฟังด้วย

เราอย่าไปสอนเอง หากเรายังลังเลสงสัยในการฝึก

ความจำการเรียนรู้ เด็กเขาจะซึมซับได้ง่าย

อีกอย่างเสียงจากพระสงฆ์ที่ท่านยืนยันคำสอน ท่านจะพูดตามคำสอนพระพุทธเจ้า สิ่งนั้นเป็นสัทธรรมแท้ไม่ใช่สัทธรรมปฏิรูป
    เพราะออกมาจากความเป็นสัจจะ เป็นความจริง
    ผู้ที่ได้ฟังได้สดับบ่อยๆ จิตวิญญาณของเขาจะค่อยๆซึมซับไปเองโดยอัตโนมัติ
    แต่ต้องอาศัยเราด้วย เปิดให้ฟังบ่อยๆ เลือกมาซักเรื่อง เปิดซ้ำไปซ้ามาเรื่อยๆ

จะเลือกซีดีหลวงปู่เทียนก้เลือกไว้ให้เลย แผ่นเดียวเปิดซ้ำๆ

จะเลือกของหลวงปู่พุธ ก็เลือกได้เลยแผ่นเดียวเปิดซ้ำๆ

แต่หากจะเลือกหลวงปู่พุธ ผมแนะนำ ชื่อไฟล์ หลักของสติปัฏฐาน
    คลิกได้ที่ลายเซ็นครับ

15. วิษณุ12

อีกอย่างหนึ่ง หากจะเลือกพระสูตร
    ให้เด็กสวดบาลี ให้ได้และจำบทแปลภาษาไทยให้ได้

แนะนำ บทธรรมจักรกัปวัตนสูตร

16. Thanks-Epi

เขาเคยฟังของคุณโจโฉนะค่ะ หยิบเอง เปิดเอง และคิดว่า คงไม่เข้าใจเท่าไหร่ด้วย(หันมาถาม พออธิบายกลับ ก็ยิ่ง งง ) เพราะเหมือนยิ่งฟัง เขายิ่ง งง แล้วก็ปิดไปค่ะ
    ไม่เคยหยิบให้เขาฟัง เพราะคิดว่า เสียงเทศน์ น่าจะไปกันใหญ่เลย ขอบคุณในคำแนะนำค่ะ

17. Ndantchor

Ndantchor เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ลองฟังดูในยูทูบครับ รู้สึกประวัติท่านจะเป็นศิษย์สายหลวงพ่อเทียน

คงจะแวะเวียนมาสอนการปฏิบัติที่ กทม. ในบางโอกาส

หลวงพ่อสมบูรณ์ - การฝึกระลึกรู้ 3 & 4 - YouTube

หลวงพ่อสมบูรณ์ - การฝึกระลึกรู้ 5 & 6 - YouTube

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2013
  18. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

.................สำหรับเด็ก น่าจะพาไปฟังธรรม...ที่มีสถานที่ สบาย สงบ สุข ด้วยนะครับ:cool:

19. Thanks-Epi

เคยค่ะ กระโดดน้ำตูมเลย ญาติธรรมต้องลงไปช่วยอะ เลยไม่กล้าพาไปอีก:'(
    เลยคิดว่า บางอย่างน่าจะทำที่บ้านก่อนดีกว่า เด็กๆ ยังไม่พร้อมที่จะเข้าวัด
    (เสียงกวนของเด็ก ทำให้พระท่านเทศน์ลำบากด้วยค่ะ เราเองก็พะวงด้วย)

ตอนนี้อาจจะหาที่ใหม่นะค่ะ (โตขึ้นอีกนิดแล้ว) พอมีแนะนำบ้างหรือเปล่าคะ แบบว่า ออกจะธรรมชาติ สงบ ไม่เป็นกิจจะลักษณะเกินไป แต่คิดว่าลูกอาจจะไปกวนคนอื่นนะค่ะ อาจจะรออีกซักพัก

20. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลง นั่นกำลังเลี้ยงลูก หรือว่า กำลังกวดวิชาฝึกสัตว์ ครับ

ถ้ากำลังเลี้ยงลูก พ่อแม่ ก็ไม่เห็นจะต้องทำอะไรมาก นอกจาก
    ทำ จรณะ มีวินัย ทำเป็น ตัวอย่าง ให้ลูกดู

ลูกเนี่ยะ มันจะคอย เฝ้นสิ่งที่ น่าเลื่อมใส น่ายกย่อง เอาที่แจ่มๆ
    หยิบเอาจากพ่อแม่ อยู่แล้ว

ลูกเนี่ยะ มีศรัทธา เลื่อมใส พ่อแม่ เป็นทุนทางการภาวนา สายตรง
    อยู่แล้ว พ่อแม่ ก็เพียงแต่ ทำให้ดู ก็พอ

เช่น จะไปวัด ไปฟังธรรม ไปทำทาน

ก็ให้ เอาตน คือ พ่อแม่ นั้นแหละ เป็นผู้ ตั้งใจ แล้ว กระทำไปเลย

อย่าย้ำ อย่าเตือน ลูก หรือ ไปบอกว่า ลูกจ๋าพาพ่อแม่ไปวัด ทำทาน
    ฟังธรรม ทีนะจ๊ะ ( พ่อแม่ สมัยใหม่ มักเอา ลูกเป็นเทวดา แล้วให้
    เป็นผู้นำบุญตน ...บางครอบครัว เอาลูกนำหวย ไปโน้น กะให้ลูก
    มีบุญ มีธรรม แล้ว ลูกจะให้ หวย ซะงั้น )

ปลูกจิตสำนึก ไม่ต้อง สั่ง

พ่อแม่ ทำให้ดู ลูกมีศรัทธา จะค่อยๆ รับไปเอง แล้ว มั่นคงกว่าไป
    ย้ำ ไปเตือน ไปผลักดัน แบบการเลี้ยงสัตว์

สัตว์มนุษย์ ธรรมชาติของ สัตว์มนุษย์ คือ เป็นสัตว์มีใจสูง เอาข้อดี
    ตรงนี้มาใช้ได้เลย