เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เช่นกันครับ ผมก็ยังคาใจอยู่ครับ

2. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

3. coypap

coypap เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=XKvwUkz2mCg]Luang Phu Mee Chai.wmv - YouTube[/ame]

พุทธะบูชา มหาเตชะวันโต ธัมมะบูชา มะหัปปัญโญ สังฆะบูชา มหาโภคาวะโห
    สิทธิชโย สิทธิลาโภ สิทธิสุโข ภะวันตุ เม
    -สวดบูชาพระรัตนตรัย
    -สวดนะโม ( ๓ จบ )
    -สวดไตรสรณคมน์
    -สวดพุทธานุสสติ
    -สวดธัมมานุสสติ
    -สวดสังฆานุสสติ

-สวดบารมี 30 ทัศ
    -สวดพาหุงมหากา

4. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ครับสวัสดีตอนเช้าๆนะครับวันนี้วันจันทร์อากาศที่นี้เย็นสบายดีครับสายๆร้อนจังเลยครับ ตื่นมาไหว้พระสวดมนต์ แล้วมาขอพรหลวงปู่กันครับ ขอพรหลวงปู่ให้มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย นะครับท่านผู้อ่าน

5. berbapor

ขอรับพรตอนเช้าๆครับผม:cool:

6. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุญาตท่านสารวัตร ท่านสมาชิก สานุศิษย์ผู้ที่มีความเคารพศรัทธาเลื่อมใสหลวงปู่มีชัยทุกๆท่าน ขอออกความคิดเห็นส่วนตัวนิดหนึ่งว่า ถ้าท่านสารวัตรรู้สึกว่าไม่อยากจะคิด หรือคิดแล้วอาจจะรู้สึกใจหาย จิตใจไม่ดี หรือท่านสมาชิกทุกท่านที่รู้สึกเป็นห่วงเป็นใยหลวงปู่ จากความรู้สึกดังกล่าวทำให้อาตมาคิดย้อนไปถึงสมัยพุทธกาล ก่อนที่พระพุทธองค์จะตัดสินพระทัยปลงพระชนมายุสังขาร เนื่องจากมีมารมากราบทูลอาราธนาให้พระองค์เสด็จดับขันธปรินิพพาน พระพุทธองค์ท่านก็ทรงแสดงนิมิตโอภาสหลายๆอย่าง เพื่อให้พระอานนท์ซึ่งเป็นผู้อุปฐากพระองค์ได้รับรู้ และจะได้กราบทูลอาราธนาให้พระองค์ทรงเจริญพระชนมายุอยู่ต่อไป พระองค์ก็จะทรงตรัสห้ามเสียสองครั้งก่อน แต่ถ้าพระอานนท์กราบทูลอาราธนา
    ถึงสามครั้ง พระองค์ท่านก็จะทรงรับอาราธนาที่จะดำรงขันธ์ให้อยู่ตลอดหนึ่งกัปป์คือครบ 120 ปี แต่พระอานนท์เมื่อได้ทราบว่า พระพุทธองค์จะเสด็จดับขันธปรินิพพาน อาศัยที่มีความเคารพรักเทิดทูนผูกพันกับพระพุทธเจ้ามาก จึงเอาแต่เศร้าโศกเสียใจร้องให้ จนลืมที่จะกราบทูลอาราธนาพระพุทธเจ้าให้ดำรงพระชนม์อยู่ (ในตำราว่าเพราะมีมารมาสิงใจดลใจ จึงทำให้พระอานนท์ลืมที่จะกราบทูลอาราธนา) เมื่อทรงแสดงนิมิตให้ทราบแล้ว แต่พระอานนท์ไม่กราบทูลอาราธนา พระพุทธองค์จึงตัดสินพระทัยที่จะเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานในอีกสามเดือนข้างหน้า ตามคำทูลอาราธนาของมาร ทีนี้อาศัยเหตุนี้เหมือนในครั้งพุทธกาลเป็นแบบอย่าง ควรที่เราทั้งหลายที่เป็นสานุศิษย์ที่มีความเคารพศรัทธาเลื่อมใสหลวงปู่มีชัยควรทีจะรวมตัวกัน จัดขันธ์๕ ขันธ์๘ หรือจัดบายศรีชุดใหญ่ เพื่อทำพิธีสู่ขวัญอาราธนานิมนต์หลวงปู่ให้ดำรงขันธ์อยู่ต่อไปและให้มีสุขภาพแข็งแรง เพื่อเป็นร่มโพธิ์ร่มไทร เป็นที่พึ่งพิง อยู่โปรดเหล่าลูกหลานสานุศิษย์ไปนานๆ ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้แล้วแต่ท่านสารวัตรและท่านสมาชิกทุกๆท่านจะพิจารณาว่ามีความคิดเห็นเป็นอย่างไร:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2014
  7. pong_06

pong_06 เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง กราบรับพรหลวงปู่ ขอให้พ้นจากทุกข์โศกโรคภัย มีโชคมีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย...ครับทุกท่าน

8. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าตามหลวงพี่ ค่ะ:cool::cool::cool:

9. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่มีชัย กราบเรียนพระอาจารย์ สวัสดีท่านสารวัตรและทุกท่านครับ เกี่ยวกับเรื่องอารธนาขอให้หลวงปู่ดำรงธาตุขันธ์ต่อนี้
    หลวงพ่อสัญชัยได้กราบอาราธนาหลวงปู่แล้วครั้งหนึ่งครับ
    ซึ่งหลวงปู่ได้รับอาราธนาแล้ว แต่ผมไม่ทราบว่าจะต้องกล่าวอาราธนากี่ครั้งครับ

10. นายน้ำ5

ลอคเก็ตนี้ไม่แน่ใจว่าลูกศิษย์ทางโคราชที่ทำงานไฟฟ้าสร้างแจกหรือเปล่านะครับ

11. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ว่าโดยแบบอย่างธรรมเนียมของอริยะประเพณีทุกๆอย่างแล้ว ต้องว่ากันถึง ๓ ครั้ง
    เช่น การตั้งนะโม ต้องว่า ๓ ครั้ง การอาราธนาศีลหรือการถึงพระไตรสรณคมน์พุทธัง ธัมมัง สังฆังต้องว่า ๓ ครั้ง
    มี ทุติยัมปิ, ตะติยัมปิ, เป็นต้น จึงจะถือว่าเป็นการกระทำที่หนักแน่นและมั่นคง:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2014
  12. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    มารับพรหลวงปู่มีชัยครับ

ส่วนเรื่องที่พี่ ๆ น้อง ๆ ทั้งหลายจะทำ แจ้งได้ครับ ผมยินดีช่วยเหลือตามกำลังครับ

13. นายน้ำ5

ข้อมูลลอคเก็ตเป็นคณะศิษย์จากกรุงเทพทำไปถวายหลวงปู่แจกครับ มีทั้งมีเกศาและไม่มีเกศาด้านหลังครับ

14. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่มีชัย..สาธุ
    สวัสดีทุกท่านครับ..

15. wat2510

wat2510 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนสายใกล้เที่ยงครับ ท่านสารวัตรและทุกๆท่าน มารับพรหลวงปู่ ตอนสายใกล้เที่ยงครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

16. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นดีด้วย

แต่ผมคิดว่า หลวงปู่ท่านให้โชค......."

17. รตอ ประกิจ

1
    =พระสารทะ;8902197]ว่าโดยแบบอย่างธรรมเนียมของอริยะประเพณีทุกๆอย่างแล้ว ต้องว่ากันถึง ๓ ครั้ง
    เช่น การตั้งนะโม ต้องว่า ๓ ครั้ง การอาราธนาศีลหรือการถึงพระไตรสรณคมน์พุทธัง ธัมมัง สังฆังต้องว่า ๓ ครั้ง
    มี ทุติยัมปิ, ตะติยัมปิ, เป็นต้น จึงจะถือว่าเป็นการกระทำที่หนักแน่นและมั่นคง:cool::cool::cool:[/QUOTE]
    s]หลวงพี่ครับถ้านับครั้งนี้เกิน 3 ครั้งแล้วครับ

18. รตอ ประกิจ

1
    ครั้งแรก ตอนหลวงปู่เข้านิโรธ สิบห้าวัน แล้วออกจากป่าแล้วอาพาธอย่างหนักจนเข้าโรงพยาบาลที่สุรินทร์
    ครั้งที่สอง หลวงปู่ได้ถูกคณะศิษย์อันมีผมและคนใกล้ชิดให้ขอนิมนต์อยู่ประเทศไทย จนท่านทั้งหลายได้พบหลวงปู่ในประเทศไทยครับ นี่คือเบื้องหลังทั้งหมดครับ

19. รตอ ประกิจ

1
    ที่จริงท่านจะไม่อยู่ประเทศไทยเลย เหตุผลที่อยู่ก็เพราะผมและลูกชายท่านได้หาลือกันจนทำให้รับปากเราครับ

20. berbapor

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย