เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คงจะอิ่มอกแล้วว่า ของของหลวงปู่มีชัยมีอะไร ถ้าท่านสังเกตุให้ดีจะทราบว่าของบางอย่างหาง่ายมากเช่นแป้ง ผมก็ซื้อมาจากตลาดแล้วให้หลวงปู่เสก ก็เท่านั้นเอง พระอริยเจ้าเสกเพียบเดียวใช้ได้เลยครับอันนี้จริงจริง จะมีผลเช่นไรก็จะเป็นไปตามหลวงปู่พูดออกมาว่าให้เป็นเช่นไร เป็นดั่งใจหลวงปู่ครับ ไม่ต้องลองนะใช้ได้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2013
  2. รตอ ประกิจ

1
    คอยติดตามเรื่องเล่าหลวงปู่ต่อครับ

3. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ถุงนางกวักเรียกทรัพย์(ถุงแดง)มีพระอยู่ในถุงหรือเปล่าครับ พอดีของญาติก็มีคล้ายๆแบบนี้แต่มีพระอยู่ข้างในครับ..

4. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ...

5. รตอ ประกิจ

1
    ของผมไม่มีนะถุงนางกวักเรียกทรัพย์นี้ผมได้มาตอนงานกระถินหลวงปู่เมื่อปี2553 ครับหลวงปู่เล่าว่ามีแม่ค้าเอาไปแขวนร้านก๋วยเตี๋ยวแกไปเล่นหวยเข้าถูกไป 10 กว่าล้านถุงเล็กๆนี่แหละครับที่กลางถุงจะมียันต์มหาจินดาของหลวงปู่เป็นแบบป้ำครับ

6. nitikoon kongkhaw

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ...

7. พุทธวงค์168

พุทธวงค์168 เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2012
    กราบ หลวงปู่มีชัย หลวงปู่ทอง ด้วยเศียรเกล้า และต้องขอขอบพระคุณพี่ประกิจอยางมากเลยครับที่ช่วยแนะนำหลายเรื่อง และข้อมุลดีๆตรงๆอย่างนี้ สมัยนี้หายากเต็มที จะตามอ่านต่อนะครับ อ่านมากๆชักมีกิเลส

8. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    แบบนี้ทีเล่าให้ฟังหรีอเปล่าครับผู้กอง

9. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

อนุโมทนาครับ
    ท่านคือ อริยสงฆ์จริงๆ ครับ

10. รตอ ประกิจ

1
    ใช่ครับจะให้ไปเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวนะมาเอาไป

11. รตอ ประกิจ

1
    วันนี้ผมทำงานหนักเพราะต้องรับท่านที่มีศรัทธามาหาผมคณะนี้มาไกลเช่นกันที่กบินทร์บุรี ปราจีนมากันทั้งครอบครับเล่นเอาผมต้องมอบของดีให้แต่ก็ปรื้มกับไปครับ

12. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลหลวงปู่มีชัย สายนอกคงหายากนะครับ

เลยจะขอปริ้นรูปท่านไว้บูชา และอยากขอคาถาท่านมาสวดเป็นสิริมงคล คุ้มตัว และระลึกถึลหลวงปู่ พอจะเผยแพร่ได้ไหมครับ

13. รตอ ประกิจ

1
    ไม่หวงครับขออำนาจแห่งบุญที่มีอยู่ ความเมตตาของหลวงปู่ที่มีเมตตาต่อทหาร ตำรวจ พลเรือนที่ในสามจังหวัดชายแดนใต้ ผมขออนุญาติเผยแพร่คาถาของหลวงปู่เอาไว้ในโลกล่า เป็นอนุสรถ์พระอริยเจ้าผู้ซึ่งอุทิศตนเพื่อนเป็นเนื้อนาบุญแห่งพุทธะจริงๆครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง 3-5-7-9 จบตามคำอฐิธานครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 KB
      เปิดดู:
      3,806
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2013
  14. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่

ขออานิสงค์แห่งธรรมทานนี้ ส่งผลให้หลวงปู่ท่านสุขภาพแข็งแรง เป็นที่พึ่งที่อาศัยของทหาร ตำรวจ พลเรือนที่ในสามจังหวัดชายแดนใต้ ผู้มีจิตศรัทธาในตัวหลวงปู่ทุกคน รวมทั้งพี่และครอบครัวด้วย

เมื่อคืนนอนคิดไปว่า หลวงปู่ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่ดุลย์ อตุโร ท่านน่าจะมีภูมิลำเนาแถวสุรินทร์บุรีรัมย์ อยู่ภาคอิสานแต่จำพรรษาชายแดนอิสานใต้ ภาคใต้และประเทศเพื่อนบ้าน เราคนอิสานน่าจะมีภาพหลวงปู่บูชาบ้าง รูปหลวงปู่ขนาดใหญ่จะปริ้นไว้บูชาก็มีแล้ว(รูปท่านสำเร็จ, รูปแสงหน้าผาก) อยากทำรูปเล็กๆแจกญาติธรรมไว้ติดตัว เผยแพ่บารมีและคุณความดีของหลวงปู่ ให้ทราบว่าพระสุปฏิปัญโณผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและแสดงให้ปรากฏจริงยังมีอยู่ ภาพเล็กคงย่อจากภาพใหญ่ คงไม่ชัด วันนี้มาเห้นภาพนี้...ใช่เลย

หากผมจะพิมพ์รูปท่านไว้บูชา(ภาพใหญ่) และพิมพ์ภาพเล็กแจก โดยจุดธูปบอกกล่าวขออนุญาติต่อท่าน จะได้ไหม สมควรไหม และมีวิธีการทำอย่างไรบ้างครับ

ขอโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2013
  15. รตอ ประกิจ

1
    ถ้าพิจารณาจากเจตนารมณ์ของท่าน คิดบริสุทธิ์ พูดบริสุทธฺ์ ทำบริสุทธ์ เป็นองค์สามเช่นผมก็สามารถทำได้ แต่ถ้าให้ดีควรขออนุญาติจากท่านเป็นดีแน่นอนครับ อย่าทำอะไรตามใจเราเลยบางทีอาจผิดได้ คำว่าควรไม่ควรนี้แหละตัดสินใจยากมาก

16. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    ผมขอแสดงความดีใจกับผู้กองด้วยครับ

ที่มีมิตรจากต่างแดนต่างจังหวัดเดินทางมาพบและพูดคุยเหมือนกับรู้จักกันมานานแล้ว และก็เหมือนเป็นญาติกันมาแต่ไม่ได้เจอกันนานแล้วได้มาพบกันอีกครั้ง ยินดีด้วยครับ สมแล้วครับผู้กอง ที่เป็นศิษย์ของหลวงปู่ท่าน

17. รตอ ประกิจ

1
    "ศิษย์คถาคต"
    เมื่อครั้งหลวงปู่เดินธุดงค์อยู่ตามป่าเขา ในแถบสามจังหวัดชายแดนใต้ ขณะพักอาศัยอยู่ในถ้ำลึกแห่งหนึ่ง พอตกดึกมีพญายักษ์ใหญ่ตนหนึ่งปรากฏกายใหญ่ทมึน ตาแดงกล่ำมองขะเม็งตรงมายังหลวงปู่มีชัย แพดเสียงดังกึกก้องตะโกนถามหลวงปู่มีชัยว่า ท่านเป็นใครบังอาจมาอาศัยในถิ่นของเรา ไม่กลัวเราหรือ หลวงปู่สงบนิ่ง ตอบคำถามยักษ์ตนนั้นไปว่า เราเป็นศิษย์พระคถาคต ยักษ์ตนนั้นจึงถามต่อไปอีกว่าอะไรเป็นเครื่องหมายของศิษย์พระคถาคต หลวงปู่จึงตอบไปว่า บาตรไง บาตรพระคือเครื่องหมายของศิษย์พระคถาคต ศิษย์พระคถาคตทุกองค์ครองบาตรเอาไว้ ไม่ห่างกาย ยักษ์เมื่อเห็นบาตรของปู่ก็ สงบความดุร้ายลงแล้วได้กราบลาหลวงปู่ไป อันนี้ท่านที่บวชพระสงฆ์และรู้ข้อพระธรรมวินัยดีจะทราบได้เองครับ

18. รตอ ประกิจ

1
    "โดนผีหลอก"
    ครั้งเมื่อหลวงปู่อยู่ที่สุสานมรนสาตร์ ที่บางเนียงซึ่งปัจจุบันได้พัฒนาเป็นวัดชื่อว่าวัดกุศุลธรรมโพธิวาส ที่พังงา เป็นป่าช้าผีดุมาก หลวงปู่มีชัยได้เดินธุดงค์และได้ขอพักอาศัยอยู่แถวๆบริเวณสุสานดังกล่าว อันเป็นที่มาของคำล่ำลือว่าหลวงปู่องค์นี้จะอยู่ได้อย่างไร ผีดุจะตาย ชาวบ้านทัดทานเท่าไหร่ท่านก็คงยืนยันว่าจะพักอยู่บริเวณที่ดังกล่าว พระธุดงค์ผ่านทางนี้มักอยู่ไม่นานเผ่นหมด หลวงปู่บอกว่าเราจะลองดู คืนนั้นหลวงปู่ก็โดนจริงๆแต่หลวงปู่ได้อธิษฐานจิตแผ่เมตตาไปให้ผีตนนั้นอย่างเต็มกำลัง จนผีลดความอาฆาตลงในค่ำคืนนั้นเอง พอชาวบ้านคิดว่าท่านคงไม่อยู่แน่แล้วเหมือนกับพระรูปอื่นที่ผ่านมาต่างมาดูพระธุดงค์หลวงปู่มีชัย คุณพระช่วยหลวงปู่ยังอยู่จึงเข้าไปถามหลวงปู่ว่าไม่ถูกผีหลอกหรือ หลวงปู่ตอบไปว่าถูกแต่เขาก็มารับบุญเราจนดีกันแล้ว ชาวบ้านบอกว่าอะไรกันนี่หลวงปู่มีจิตที่เข้มแข็งจริงๆ

19. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจมากครับ ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้
    ผมคงไม่มีวาสนาได้กราบหลวงปู่มีชัย

แต่อย่างน้อยยังดีที่ได้กราบ อาจารย์ทองวัดสำเภาเชย
    ตอนนั้นผมไปงานเททองรุ่นทองฉลองเจดีย์ครับ

ยังเห็นทหาร แกะเอาทองล้นเบ้าไปให้ อาจารย์ทองเสกให้
    ท่านก็เมตตาครับ
    ทหารแถวนั้นเคารพท่านมากครับ

20. รตอ ประกิจ

1
    "รุ่นธุดงค์"
    หลวงพ่ออุดมแห่งสำนักสงฆ์วิสุทธิธรรม บ้านใหม่ จังหวัดพังงา อบตบ้านบางเตย เล่าให้ฟังว่า หลวงปู่มีชัยท่านได้สั่งให้หลวงพ่อจัดสร้าง รุ่นธุดงค์ที่พยุหคีรีจำนวนจัดสร้าง 5000 องค์ แต่ท่านกระซิบว่าเหลือ 2องค์แล้วท่านที่อยู่ใกล้แถวๆพังงาเชิญเลยช้าอดนะจะบอกให้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      92.6 KB
      เปิดดู:
      247