แชร์ประสบการณ์ เรื่องเล่า และคำสอน หลวงปู่มหาศิลา สิริจันโท กาฬสินธุ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย dilok.ch, 18 มีนาคม 2024.

1. dilok.ch

dilok.ch สมาชิก

IMG_1157.jpeg เปิดประวัติ "หลวงปู่ศิลา" เกจิดังภาคอีสาน ลูกศิษย์เชื่อมีญาณหยั่งรู้ล่วงหน้า ทำให้รอดจากอุบัติเหตุกระบะหวิดชนเบนซ์

จากกรณี พระมหาศิลา สิริจันโท หรือ หลวงปู่ศิลา ซึ่งกำลังเดินทางจากกาฬสินธุ์ ไปงานเจริญพระพุทธมนต์ ที่วัดพระธาตุหมื่นหิน บ้านทุ่งกระเดา อ.เขาวง จ. กาฬสินธุ์ จู่ๆ ได้มีรถกระบะเสียหลักขับข้ามเลนมาเกือบจะพุ่งชนรถของหลวงปู่ แต่ด้วยเหตุใดก็ไม่ทราบได้ รถกระบะคันดังกล่าวหยุดได้ก่อนที่จะถึงรถหลวงปู่เพียงแค่นิดเดียว ทำให้คนขับรถหักหลบได้ทัน ซึ่งคนขับรถและลูกศิษย์ต่างก็เชื่อว่าเป็นเพราะบารมีของหลวงปู่ศิลา และแน่นอนว่าหลังจากมีการโพสต์คลิปดัง ก็มีชาวเน็ตเข้ามาคอมเมนต์และมีการเเชร์เป็นจำนวนมาก

ล่าสุดผู้สื่อข่าวลงพื้นที่วัดพระธาตุหมื่นหินบ้านทุ่งกระเดา อ.เขาวง จ. กาฬสินธุ์ ซึ่งไม่พบหลวงปู่ศิลา เนื่องจากเดินทางกลับสวนสงฆ์แกแปะ วัดโพธิ์ศรีสะอาด ต.เชียงเครือ อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ที่จำพรรษาแล้ว จึงได้สอบถาม นายจารุวัฒน์ ภูมีเขียน อายุ 35 ปี คนขับรถของหลวงปู่ศิลา โดยนายจารุวัฒน์ เล่าวว่า ขณะเกิดเหตุตนเองได้ขับรถเบนซ์ ทะเบียน 6กฐ 9571 กรุงเทพมหานคร พาหลวงปู่เดินทางออกจาก จ.กาฬสินธุ์ ได้ประมาณ 30นาทีวิ่งถนนสายกาฬสินธุ์-มุกดาหาร พอมาถึงจุดเกิเหตุเวลาประมาณ 10.30 น.ช่วงบริเวณบ้านภูเขาทอง อ.โพธิ์ชัย จ.ร้อยเอ็ด ตนเองก็ได้คุยกับหลวงปู่ว่าบ้านภูเขาทองอยู่เขตอำเภอไหนหลังจากคุยกันเสร็จก็มีรถกระบะขับเสียหลักข้ามเลนมาตัดหน้ารถของหลวงปู่ศิลา

ตอนนั้นตนเองรู้สึกตกใจมากแต่หลวงปู่ก็บอกว่าให้ขับรถรีบๆ โดยพูดเป็นภาษาอีสานว่าฟ้าวๆ แล้วตนก็ได้เหยียบคันเร่งเพิ่มความเร็วขึ้นจนรถพ้นจากรถกระบะคันดังกล่าว ก่อนที่หลวงปู่จะถามด้วยความเป็นห่วงว่ามีใครเป็นอะไรไหม แล้วในความโชคร้ายก็มีความโชคดีคือรถนำขบวนหลวงปู่เป็นรถกู้ภัยของมูลนิธิหลวงปู่มหาศิลา สิริจันโท-ฮงเต็กเสี่ยงตึ๊ง อําเภอเขาวง หลังเกิดเหตุรถกู้ภัยจึงได้กลับรถเพื่อมาช่วยเหลือรถกระบะคันที่ประสบอุบัติเหตุ และโชคดีที่คนขับรถกระบะคันดังกล่าวได้รับบาดเจ็บเพียงเล็กน้อยแต่สภาพรถกระบะพังเสียหายทั้งคัน หลังจากที่เจ้าที่กู้ภัยได้ทำการปฐมพยาบาลเบื้องต้นเเล้วก็ได้นำส่งโรงพยาบาล จากนั้นตนเองก็ได้พาหลวงปู่เดินทางมางานเจริญพระพุทธมนต์ต่อไป

นายจารุวัตน์ ยังกล่าวอีกว่า ก่อนที่จะเกิดเหตุประมาณ 1 สัปดาห์ หลวงปู่ได้กำชับให้นำรถคันที่หลวงปู่ใช้เป็นพาหนะไปเช็กช่วงล่าง โดยเปลี่ยนโชครถเปิดประวัติ "หลวงปู่ศิลา" เกจิดังภาคอีสาน ลูกศิษย์เชื่อมีญาณหยั่งรู้ล่วงหน้า ทำให้รอดจากอุบัติเหตุกระบะหวิดชนเบนซ์

จากกรณี พระมหาศิลา สิริจันโท หรือ หลวงปู่ศิลา ซึ่งกำลังเดินทางจากกาฬสินธุ์ ไปงานเจริญพระพุทธมนต์ ที่วัดพระธาตุหมื่นหิน บ้านทุ่งกระเดา อ.เขาวง จ. กาฬสินธุ์ จู่ๆ ได้มีรถกระบะเสียหลักขับข้ามเลนมาเกือบจะพุ่งชนรถของหลวงปู่ แต่ด้วยเหตุใดก็ไม่ทราบได้ รถกระบะคันดังกล่าวหยุดได้ก่อนที่จะถึงรถหลวงปู่เพียงแค่นิดเดียว ทำให้คนขับรถหักหลบได้ทัน ซึ่งคนขับรถและลูกศิษย์ต่างก็เชื่อว่าเป็นเพราะบารมีของหลวงปู่ศิลา และแน่นอนว่าหลังจากมีการโพสต์คลิปดัง ก็มีชาวเน็ตเข้ามาคอมเมนต์และมีการเเชร์เป็นจำนวนมาก

ล่าสุดผู้สื่อข่าวลงพื้นที่วัดพระธาตุหมื่นหินบ้านทุ่งกระเดา อ.เขาวง จ. กาฬสินธุ์ ซึ่งไม่พบหลวงปู่ศิลา เนื่องจากเดินทางกลับสวนสงฆ์แกแปะ วัดโพธิ์ศรีสะอาด ต.เชียงเครือ อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ที่จำพรรษาแล้ว จึงได้สอบถาม นายจารุวัฒน์ ภูมีเขียน อายุ 35 ปี คนขับรถของหลวงปู่ศิลา โดยนายจารุวัฒน์ เล่าวว่า ขณะเกิดเหตุตนเองได้ขับรถเบนซ์ ทะเบียน 6กฐ 9571 กรุงเทพมหานคร พาหลวงปู่เดินทางออกจาก จ.กาฬสินธุ์ ได้ประมาณ 30นาทีวิ่งถนนสายกาฬสินธุ์-มุกดาหาร พอมาถึงจุดเกิเหตุเวลาประมาณ 10.30 น.ช่วงบริเวณบ้านภูเขาทอง อ.โพธิ์ชัย จ.ร้อยเอ็ด ตนเองก็ได้คุยกับหลวงปู่ว่าบ้านภูเขาทองอยู่เขตอำเภอไหนหลังจากคุยกันเสร็จก็มีรถกระบะขับเสียหลักข้ามเลนมาตัดหน้ารถของหลวงปู่ศิลา

ตอนนั้นตนเองรู้สึกตกใจมากแต่หลวงปู่ก็บอกว่าให้ขับรถรีบๆ โดยพูดเป็นภาษาอีสานว่าฟ้าวๆ แล้วตนก็ได้เหยียบคันเร่งเพิ่มความเร็วขึ้นจนรถพ้นจากรถกระบะคันดังกล่าว ก่อนที่หลวงปู่จะถามด้วยความเป็นห่วงว่ามีใครเป็นอะไรไหม แล้วในความโชคร้ายก็มีความโชคดีคือรถนำขบวนหลวงปู่เป็นรถกู้ภัยของมูลนิธิหลวงปู่มหาศิลา สิริจันโท-ฮงเต็กเสี่ยงตึ๊ง อําเภอเขาวง หลังเกิดเหตุรถกู้ภัยจึงได้กลับรถเพื่อมาช่วยเหลือรถกระบะคันที่ประสบอุบัติเหตุ และโชคดีที่คนขับรถกระบะคันดังกล่าวได้รับบาดเจ็บเพียงเล็กน้อยแต่สภาพรถกระบะพังเสียหายทั้งคัน หลังจากที่เจ้าที่กู้ภัยได้ทำการปฐมพยาบาลเบื้องต้นเเล้วก็ได้นำส่งโรงพยาบาล จากนั้นตนเองก็ได้พาหลวงปู่เดินทางมางานเจริญพระพุทธมนต์

นายจารุวัตน์ ยังกล่าวอีกว่า ก่อนที่จะเกิดเหตุประมาณ 1 สัปดาห์ หลวงปู่ได้กำชับให้นำรถคันที่หลวงปู่ใช้เป็นพาหนะไปเช็กช่วงล่าง โดยเปลี่ยนโชครถทั้งหมดเพิ่งจะเสร็จเรียบร้อยเมื่อวานและรถก็ยังไม่ได้มีการทดสอบเลยหลังจากที่ซ่อมเสร็จก็นำมาใช้งานในวันนี้พาหลวงปู่มางานเจริญพระพุทธมนต์ที่วัดพระธาตุหมื่นหิน บ้านทุ่งกระเดา อ.เขาวง จ.กาฬสินธุ์ แล้วก็เจอกับเหตุการณ์การดังกล่าว สำหรับตนเองนั้นเชื่อว่าเป็นเพราะบารมีของหลวงปู่จึงสามารถผ่านเหตุการณ์นี้มาได้ เชื่อว่าเป็นปาฏิหาริย์ เพราะในรถนั้นมีพระของหลวงปู่ตั้งอยู่หน้ารถที่เพิ่งนำมาวางไว้เมื่อเช้าเเละตนเองก็แขวนพระของหลวงปู่ติดตัวตลอดเวลาด้วย

สำหรับหลวงปู่พระมหาศิลา สิริจันโท แห่งสวนสงฆ์แกแปะ วัดโพธิ์ศรีสะอาด ต.เชียงเครือ อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ มีนามเดิมชื่อ ศิลา นิลจันทร์ เกิดเมื่อ 14 ตุลาคม พ.ศ.2488 เป็นพระเกจิเรืองวิทยาคมอีกรูปหนึ่งแห่งภาคอีสาน มีวัตรปฏิบัติดี สมถะ เรียบง่าย เสมอต้นเสมอปลาย ได้รับความเลื่อมใสศรัทธา ปัจจุบันสิริอายุ 76 ปี พรรษา 55 บรรพชาเป็นสามเณร เมื่อครั้งอายุ 15 ปี ณ วัดธาตุประทับ และอุปสมบท สังกัด มหานิกาย เมื่อปี พ.ศ.2509 ณ วัดบูรพาภิราม จ.ร้อยเอ็ด โดยพระสิริวุฒิเมธี (เจ้าคณะ จ.ร้อยเอ็ดสมัยนั้น) หลวงปู่พระมหาศิลา ศึกษาปริยัติอย่างมุ่งมั่น จนสอบได้นักธรรมชั้นเอก และเปรียญธรรม 6 ประโยค รับพัดเปรียญกับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ร.9 เมื่อปี พ.ศ.2515 ณ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม และได้รับหน้าที่เป็นพระอาจารย์สอนที่ รร.วัดนิคมคณาราม จ.ร้อยเอ็ดและรับหน้าที่เป็นพระที่สวดปาฏิโมกข์ในการลงอุโบสถของคณะสงฆ์ตลอดมา

เมื่อแตกฉานด้านปริยัติแล้ว หลวงปู่พระมหาศิลา ได้จาริกแสวงบุญ ปลีกวิเวกไปหลายจังหวัด เช่น จ.อุดรธานี จ.หนองคาย จ.ชัยภูมิได้เดินธุดงค์ ป่า ณ ภูเขา อ.สังคม จ.หนองคาย สู่ ภูเขาควาย สปป.ลาว ในปี พ.ศ.2517 เดินทางไปกับหลวงพ่อบ้านชาติ วัดบ้านชาติ จ.ร้อยเอ็ด (มรณภาพแล้ว) ได้พบกับครูบาอาจารย์มากมาย เช่น หลวงปู่ทองมา ถาวโร , หลวงปู่มหาบุญมี สิรินธโร, หลวงปู่ลี กุสลธโร และเป็นสหธรรมมิกกับครูบาอาจารย์หลายรูป เช่น หลวงพ่อสมาน ธัมรักขิตโต , หลวงปู่หนู อินทวัณโณ, หลวงปู่สมสิทธิ์ รักขิสีโล, หลวงปู่ล้อม สีลสังวโร

หลวงปู่พระมหาศิลา ได้ร่ำเรียนวิปัสนาและเรียนอักษรธรรมลาว และอ่านหนังสือจากใบลานอีสานได้อย่างแตกฉาน และได้ศึกษาคัมภีร์ใบลานสายสมเด็จลุนจาก สปป.ลาว หลายฉบับ ศึกษาจนแตกฉาน ตั้งแต่ปี พ.ศ.2550 เป็นต้นมา หลวงปู่พระมหาศิลา ได้ปลีกวิเวกหลายที่ ไม่ว่าจะเป็นป่าช้าร้างหลายแห่ง จนหลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดโพธิ์ศรีสะอาด ซึ่งเคารพนับถือท่านมาก ได้กราบนิมนต์ท่านมาจำพรรษาที่วัด โดยหลวงปู่ประสงค์จะปลีกวิเวก ณ สวนสงฆ์บ้านแกเปะ เหล่าศิษยานุศิษย์จึงร่วมกันสร้างกุฏิถวาย หลวงปู่ได้จำพรรษาตลอดมาพระธรรมรัตนดิลก เจ้าอาวาสวัดสุทัศน์เทพวราราม ได้มีความเลื่อมใสในองค์หลวงปู่ ได้นิมนต์ท่านขึ้นไปร่วมงานพุทธาภิเษกพระกริ่งวัดสุทัศน์ฯ และหลายๆ วัดในภาคอีสานจะกราบอาราธนาหลวงปู่ไปร่วมปรกแทบทุกงาน เนื่องจากเหล่าศิษยานุศิษย์ได้ประจักษ์แก่สายตา เรื่องพุทธาคม วัตรปฎิบัติ ความเมตตา ความสันโดษ และเรื่องญาณหยั่งรู้ที่ท่านสามารถล่วงรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าอย่างน่าอัศจรรย์

2. dilok.ch

เจอพระอภิญญาภาคกลางมาก็มาก วันนึ้ขอเขียนครูบาอาจารย์ในภาคอีสาน ที่เจอประสบการณ์ของคนอื่นมากับตัว

#หลวงปู่มหาศิลา สิริจันโท ((กราบเหนือเศียรเกล้า))

ผมมีโอกาสมาถึง ธรรมอุทยานหลวงปู่ศิลา สิริจันโท ตอน 7.15น วันที่ 12/3/67

ด้วยความว่าง อยากมาก็มาเลย ขับรถมาจากนนทบุรีคนเดียว มีแต่เงินติดตัว กับโทรศัพท์มา ไม่รู้จักใครเลย

มาถึงวัดก็ยืนเด๋อๆด๋าๆ ไม่รู้จะต้องทำยังไง แต่พอเจอใคร อายุเยอะๆ #ผมไหว้ทุกคน และคนที่ผมไหว้ดันเป็น มัคทายกวัด

✨✨พอเราบอกว่ามาจากนนทบุรี พ่อก็ดูแลดึมาก ถามว่าต้องการอะไรไหม?? เอาข้าวก้นบาตรหลวงปู่มาให้กิน ((ประทับใจ❤️))

จนเมื่อถึงเวลา หลวงปู่ออกรับแขก พ่อก็บอกว่าเราโชคดี ((ต่อที่1)) วันนี้จะมีพิธีถวายศาลา #ยิ่งมียิ่งรวยล้านล้าน เราจะได้ร่วมถวายศาลากับหลวงปู่

โชคดีต่อที่ 2 พ่อคงเอ็นดู เห็นเรามาไกล ให้ผมขึ้นไปนั่งแถวหน้า ใกล้หลวงปู่ เพื่อที่จะได้บุญมากๆ

ผมจึงได้นั่งแถวหน้า VIP ไปเลย แถมพ่อยังนำกระดาษที่หลวงปู่เขียนรูปศาลา และคำอวยพรมาให้ผม บอกเอาไปใส่กรอบ ”เหมือนหลวงปู่ท่านอวยพรเรานะ“”

แล้วประสบการณ์ของคนอื่น ที่ผมอยู่ในเหตุการณ์จึงเริ่มต้นขึ้น ด้วยความที่ผมนั่งแถวหน้า ใครจะมาปรึกษาอะไรหลวงปู่ ผมจะได้ยินหมด

เรื่องแรก พี่ผู้หญิงมาจากหาดใหญ่ท่านนึง นำสำเนาโฉนดที่ดิน วางใส่พาน แล้วส่งให้หลวงปู่ ไม่ได้พูดอะไร

ท่านหยิบโฉนดขึ้นมาดูเงียบๆ และนำกระดาษขึ้นมาเขียนแผนที่ของโฉนดผืนนั้น‼️‼️‼️

ท่านเขียนถนน ท่านเขียนสถานีรถไฟ ท่านเขียนทางรถไฟ และบริเวณรอบข้างที่ดิน ที่โฉนดผืนนั้นตั้งอยู่ ลงบนกระดาษ‼️‼️‼️

พี่ผู้หญิงรับกระดาษมาดูแล้วบอกใช่คะ ใช่คะ เหมือนเป็นเรื่องปกติ แต่ที่ไม่ปกติคือผมนั่งอยู่ตรงนั้น และพี่ไม่ได้บอกชัยภูมิของที่ดิน แล้วหลวงปู่เขียนออกมาได้ยังไง‼️‼️ ((ไม่กล้าถ่ายรูปมาลง เพราะเป็นที่ดินส่วนบุคคล))

เรื่องที่สอง หลวงปู่มองๆพี่ผู้หญิง แล้วเอากระดาษใบที่สอง มาเขียนรูปถนนทาง 3แพร่ง มีบ้านหลังนึงตั้งอยู่ ยื่นให้พี่ผู้หญิง บอกบ้านหลังนี้มีผีตะเคียน ซึ่งอยู่ใกล้ๆกับ ที่ดินของพี่เค้า‼️‼️‼️

พี่ผู้หญิงก็ งง ว่า มีด้วยหรอ จึงหันไปถามลูกชายด้านหลัง ซึ่งลูกชายดูรูปวาด แล้วบอกว่ามีบ้านไม้หลังนึงจริงๆ อยู่ในระแวกนั้น เหมือนรูปที่ท่านวาด‼️‼️‼️

และด้วยความที่ญาติโยมมากราบท่านเยอะ ผมจึงฉากออกมานั่งด้านหลัง

✨✨นั่งข้างชายหญิงคู่นึง ทั้งสองลุกลี้ลุกลน เกี่ยงกันทำอะไรซักอย่าง ผมได้ยินเบาๆว่า ”เธอก็บอกพี่เค้าสิ“ ย้ำนะครับ นั่งด้านหลัง กระซิบเบาๆ‼️‼️‼️

หลวงปู่หันมามองแว๊บบบบบ ชี้ไปที่บาตรน้ำมนต์ ให้ลูกศิษย์ส่งมาที่ชายหญิงที่นั่งข้างผม ผมจึงรู้ว่า…

ทั้งคู่จะมาขอน้ำมนต์ไปพรมรถ แต่คนเยอะ เลยรอให้คนน้อยก่อน คำถามคือ หลวงปู่รู้ได้ยังไง??!!! นั่งไกลขนาดนี้

ด้วยความที่ ผมเพิ่งเคยเจอเรื่องแบบนี้ หลายๆเรื่องติดต่อกัน ผมจึงถามเจ้าหน้าที่ของวัด เพราะดูพวกพี่เค้าเฉยๆกัน เค้าเล่าให้ฟังว่า “เรื่องแบบนี้มีประจำ พวกพี่ชินกันหมดแล้ว”

ยังมีเรื่องอีกหลายเรื่องเช่น ลมเพลมพัด ผีแม่ม่าย 3ตน ถ้าพูดเรื่องนี้กับผมที่ กทม ผมจะว่าบ้าทันที‼️ แต่เวลานี้ สถานที่แห่งนี้ เห็นกับตาตัวเองแบบนี้ ผมเชื่อสนิทใจ ((ไม่ขอเล่า เพราะเป็นเรื่องเหนือจินตนาการ))

สุดท้ายด้วยความศรัทธา ผมจึงขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ท่าน ผ่านปลายเข็มของพี่เอก โชคดีต่อที่ 3 ((เพราะพี่เค้าไม่ได้ประกาศว่าวันนี้จะรับสัก พี่เค้ามาไหว้ครู และหลวงปู่มีภาระกิจให้พี่เอก)) เราจึงโชคดีได้ยันต์ครูมา

เรื่องเล่าในสมัยก่อนบางเรื่อง เกี่ยวกับอิทธิฤทธิ์ปาฎิหารย์ของครูบาอาจารย์ ถ้าได้ยินแล้วไม่เชื่อ #อย่าลบลู่ ท่านไม่แสดง ไม่ใช่ว่าท่านไม่มี อยู่ที่ท่านจะแสดงให้เห็นหรือเปล่าแค่นั้นเอง

อย่าปรามาศ ระวังติดกรรม‼️

ท่านใดเชื่อ..อย่าลืมหาโอกาสไปกราบท่าน
    ท่านใดไม่เชื่อ..ฟังเป็นนิทานก่อนนอน

#ไม่มีเรื่องบังเอิญในโลก

#กราบขอบคุณพ่อมัคทายกของวัด #คุณมด #พี่เอก และ #เจ้าหน้าที่วัดทุกท่านที่ผมไม่ได้เอ่ยนาม ขอบคุณมากๆ ต้อนรับได้อบอุ่นมากครับ

กราบหลวงปู่ศิลา สิริจันโท ธรรมอุทยานหลวงปู่ศิลา สิริจันโท จังหวัดกาฬสินธุ์

3. dilok.ch

✨ตราบใดที่พระอาทิตย์ยังขึ้นอยู่ทุกๆ เช้า ชีวิตเรายังเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ✨
    #คำสอนพ่อแม่ครูบาอาจารย์
    #สวัสดีกัลยาณมิตรทุกท่าน IMG_1159.jpeg

4. dilok.ch

ผู้ใดเป็นหนี้หลายๆ ก็ให้หมดหนี้สาเด้อ
    #น้อมกราบหลวงปู่เจ้าคุณศิลา สาธุครับ
    กระทู้1(18-3-67) IMG_1160.jpeg

5. dilok.ch

" เมื่อมนุษย์เราจะมีความสุขได้ ย่อมต้องเคยผ่านร้อนผ่านหนาว ฝ่ามรสุมลมแรงมาก่อนทั้งนั้น ถึงจะเข้าใจอย่างลึกซึ้งถึงความทุกข์ "✨

#ร่วมเผยแผ่บารมีพ่อแม่ครูอาจารย์
    #หลวงปู่มหาศิลา_สิริจันโท❤

(สวัสดียามเย็นรับ)

กท1 18/3/67 IMG_1161.jpeg

6. dilok.ch

กท 1 18/3/67 สวัสดีกัลยาณมิตรทุกๆท่านครับ เกิดตายก็เพราะ"จิตดวงเดียว"
    "จิต"นั่นแหละพาเกิดพาตาย
    เหตุนั้นพระพุทธเจ้าให้"รักษาจิต"
    "จิต"นี้เป็นตัวมหาเหตุ
    ท่านจึงสอนให้ดับที่ต้นเหตุคือ"จิต"
    ธรรมใดเกิดเพราะเหตุ ธรรมนั้นดับเพราะเหตุ
    เมื่อเหตุมันดับผลก็ดับ ดับที่"จิต" ผลก็ดับ.
    เราไม่ได้เกิดมาเพื่อที่จะชอบ หรือไม่ชอบใคร
    หรือเพื่อที่จะให้ใครมาชอบหรือชัง แต่เราเกิดมาสู่โลกนี้ เพื่อทำในสิ่งที่ดีที่สุด ที่มนุษย์คนหนึ่งควรจะทำ ใครที่เขาทำไม่ดีกับเรา อย่าไปตอบโต้เขาให้คิดเสียว่า เป็นกรรมเก่าของเรา ที่เคยทำเอาไว้อโหสิกรรม และแผ่เมตตา ไม่ผูกเวรต่อกันถ้าเราอดทนทำได้ คู่เวรจะหมดไป ชีวิตเราจะพบแต่ความสุขความเจริญ หมั่นหา หมั่นทำ หมั่นทาน‍♂️ IMG_1162.jpeg

7. dilok.ch

กท.1 18/03/24
    #โอวาทธรรมคำสอน
    " ถะ ทำคุณงามความดีกะไปสู่ที่ที่ดี
    ถะ บ่ได้ทำคุณงามความดีกะไปสู่ที่ที่ต่ำ "

#หลวงปู่ศิลา_สิริจันโท IMG_1163.jpeg

8. dilok.ch

กท.1 18/3/67
    สวัสดีทุกท่านครับ
    หนึ่งวันพระ หนึ่งคำสอน
    โอวาทธรรมและคำสอนขององค์หลวงปู่ศิลา สิริจันโท
    "ฮักกันแพงกัน สามัคคีกะแล้ว อย่าขัดเคืองให้มันยาก เพียร คิดดี ใจดี ก็ดีไปโลด"
    สาธุ สาธุ สาธุ

#ร่วมเผยแพร่บารมีหลวงปู่ศิลาสิริจันโท IMG_1164.jpeg

9. dilok.ch

10. dilok.ch

เดือนมกราคม ปี 2564 ไปกราบหลวงปู่และสนทนากับท่านพักใหญ่ กราบลาหลวงปู่จะเดินทางกลับ หลวงปู่พูดขึ้นมาว่า”ค่อยหย่าง จ่งที่ไว้ถ่าเลี้ยวแหน่เด้อ(ค่อยๆขับเหลือที่ไว้เลี้ยวรถด้วย)” ด้วยปกติผมเป็นคนขับรถเร็ว สตาทรถพร้อมออกจากสวนสงฆ์ ทันใดนั้นเอง รถขนดินขับเลี้ยวเข้ามาอย่างแรง แต่เราค่อยๆออกตัวเกือบถึงปากทางเว้นที่ระหว่างรถตัวเองและรถขนดินประมาณ 3-4 เมตร รถขนดินจึงเหยียบเบรคและถอยให้ผมออกไปก่อน

จึงฉุกคิดขึ้นในใจ “ค่อยๆขับ เหลือที่ไว้เลี้ยว...????” หลวงปู่ท่านพึ่งพูดไม่ถึง 5 นาที ยังไม่ทันออกจากสวนสงฆ์เลย ยกมือขึ้นท่วมหัว สาาาาธุ!!! หลวงปู่ท่านรู้ หลวงปู่ท่านเห็น ครั้งต่อมาจึงได้มากราบเรียนให้ท่านฟัง ท่านยิ้มหัวเราะด้วยความเมตตา IMG_1166.jpeg

11. dilok.ch

#ขออนุญาติแอดมิน แชร์ประสบการณ์ พระปิดตาปลดหนี้ แช่น้ำมนต์ คะ
    ขอบอกก่อนนะคะ ไม่ใช่การโปรโมท หรือ การโฆษณานะคะ แต่มาเล่าเหตุการณ์ หรือ ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นจริงกับตัวนุ้ยเองเป็นเหริยญแรก ที่เปิดตา และ เปิดใจนุ้ยคะ ก่อนหน้านี้นุ้ยไม่เคยรู้จักหลวงปู่ศิลาเลยคะ แต่แฟนเป็นคนบ้านแกแปะ กาฬสินธุ์ แฟนรู้จักมานานแล้วคะ แต่นุ้ยไม่ได้สนใจอะไร เพราะนุ้ยเป็นผู้หญิง และนุ้ยก็มีพระที่เป็นคู่กายติดตัวตลอดนานกว่า 15 ปีที่ไม่เคยถอดเลย คือ หยกพระแก้วมรกตคะ ส่วนตัวเมื่อก่อนคิดว่า พระหลวงปู่ที่แฟนศรัทธา ก็คงเป็นเหมือนพระอื่นๆทั่วไป จนมาวันหนึ่ง แฟนได้เช่า พระปิดตาปลดหนี้ ก็หลายองค์คะ ไปรษณีย์มาส่งที่บ้าน แฟนก็ดูพระปกติเหมือนทุกครั้ง แต่ในวันนั้นเขาพูดขึ้นว่า นุ้ยเราอยากให้คุณลองห้อยพระปิดตารุ่นนี้ดู ลองหน่อยน๊ะ ลองหน่อยได้ไหม คนมีเซ้นส์ ลองห้อยหน่อยนะ (นุ้ยเป็นคนมีเซ้นส์นิดหน่อยคะ) ก็ตอบแฟนไปว่า จะห้อยยังไง ก็มีองค์หนึ่งที่คอแล้ว แฟนก็บอกเดี๋ยวจะเอาไปทำให้ ให้เลือกจะเอาองค์ไหน นุ้ยก็เลือกองค์ตามรูปคะ และแฟนก็ไปใส่กรอบตามรูปเลยคะ (ตอนนั้นพูดตัดปัญหาแฟนเฉยๆคะ ไม่ได้คิดอะไร คิดว่าห้อย วัน สอง วัน ก็เก็บไว้) วันแรกที่แขวง ขอย้ำนะคะ ประสบการณ์ส่วนตัว และ เกิดขึ้นกับตัวเอง ขอเล่าสู่กันฟังคะ
    วันที่ 1 มีความประหลาดใจคะ คนที่เเป็นศัตรู จนคิดจะขึ้นโรงขึ้นศาลกันกับเรามา 4-5 ปี กับ มาเป็นมิตร พูดคุยเหมือนไม่มีอะไรกันจนถึงทุกวันนี้ (ส่วนตัวแปลกมากคะ และ งง มาก)
    วันที่ 2 เพื่อนที่ยืมเงินไป ฟังนะคะ 6 ปี ติดต่อมาขอผ่อนชำระเงินที่ยืมไป (วันนี้เริ่มคิดคะ)
    วันที่ 3 จำได้เลยคะ ว่าวันนั้นเป็นวันหวยออก (ปกติไม่เล่นนะคะ) นั่งทำงานเหมือนๆ ทุกวัน แต่มันเหมือนมีอะไรมาโดนใจไม่รู้คะ แค่แว๊บเดียว ว่าหวยจะออก 19 ตกเย็นตกใจคะ ออกจริงๆ ตอนนั้นในใจก็เริ่มคิดแล้วคะ มันมีเหตุการณ์ ใน 3 ครั้งติดๆกัน นี้มันจะบังเอิญอะไรขนาดนี้่
    # ในวันนั้น ก่อนเข้านอน ก็เข้าห้องพระ สวนมนต์ นั่งสมาธิ เหมือนทุกๆวัน แฟนออกห้องพระไปก่อน นุ้ยออกห้องพระตามไปประมาณ 10 นาที เปิดประตูห้องนอนเข้าไป เสียงแรกที่ได้ยิน คือ เสียงลูก 2 คนดังขึ้นพร้อมกันว่า ม๊า ทำไมฉีดน้ำหอมเยอะขนาดนี้ ม๊าไม่ได้ฉีดนะคะ ใครจะฉีดน้ำหอมก่อนนอนละคะลูก นุ้ยก็งง แฟนมองหน้า แฟนพยักหน้า เท่านั้นละคะ กลิ่นดอกไม้ หอมทั่วห้องนอนเลยคะ
    # พอตอนเช้า นุ้ยก็เล่าให้แฟนฟังคะ ว่าเมื่อคืนนุ้ยเอา พระปิดตาใส่จาน (ขันธ์ 5) กล่าวอันเชิญ หลวงปู่เข้าบ้าน และ บอกกล่าว หลวงปู่ แล้วแฟนก็พูดต่อว่า หลวงปู่ชอบดอกไม้หอมนะ (แล้วกลิ่นดอกไม้หอม เมื่อคืนนี้ ขนลุกทั้งตัวเลยคะ)
    ตั้งแต่ วันนั้น จน ถึง วันนี้ บารมี หลวงปู่ ล้าน% เลยคะ ทุกวันๆจะต้องห้อย พระปิดตา หลวงปู่ ทุกๆวัน ก่อนห้อย นุ้ยจะนึกถึงหลวงปู่ และต้องมี ศรัทธา ศิล สมาธิ สติ ก่อนทุกครั้งคะ
    # นุ้ยเชื่อว่าหลายๆคน ยิ่งเป็นผู้หญิงด้วยแล๊ว ถ้าไม่มีเหตุการณ์กับตัวเองก็ไม่เปิดใจ เช่นเดียวกันกับตัวนุ้ยเอง
    # เพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีประสบการณ์เหมือนกับนุ้ยบ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
    #เดี๋ยววันหลังจะมาเล่า โชคเหนือเมฆให้ฟังอีกนะคะ
    ขอบคุณคนที่อ่านจบ มากนะคะ IMG_1170.jpeg

12. dilok.ch

IMG_1171.jpeg IMG_1172.jpeg IMG_1173.jpeg

13. dilok.ch

ประสบการณ์ตรงจากสมาชิก…เหตุการณ์เมื่อปี 2563

ประสบการณ์ที่สำคัญครั้งหนึ่งของผม ซึ่งเป็นครั้งแรกที่ได้ไปกราบหลวงปู่ ครั้งหนึ่งผมเคยประสบกับความทุกข์และประจวบเหมาะกับเพื่อนที่จะพาไปสักการะหลวงปู่พอดี ผมจึงเดินทางไปกับเพื่อนจำนวนหนึ่งเพื่อไปสักการะหลวงปู่พร้อมกับเรื่องทุกใจมากมาย พอไปถึงวัด ลงจากรถ รู้สึกลมเย็นแปลกๆ สบายๆ เมื่อถึงกุฏิหลวงปู่ก็นั่งรอท่านสรงน้ำเสร็จก่อน พอท่านขึ้นมา ผมก็เข้าไปสนทนากับท่านว่า "หลวงปู่ผมมีเรื่องทุกข์ใจแฮง ผมขอถามหลวงปู่แนเด้อครับ สาธุ" หลวงปู่เลยตอบกลับว่า "เขาบ่ให้ถามตั้ว อธิษฐานแล้วยกพระเอา" ผมจึงทำการอธิษฐาน ยกพระครั้งแรก ยกขึ้นสบาย แต่พอรอบที่สองยกบ่ขึ้น ขนลุกเบิดโตเลยครับ

ลองยกรอบที่3 ยกขึ้นปกติ เพื่อนๆกับผมอึ้งไปสักพัก ผมก็ได้คำตอบประมานณนึงแล้ว เลยจะกราบลาหลวงปู่ จู่ๆหลวงปู่ก็ทักอีกรอบว่า"บ้านยุไส" ผมเลยตอบท่านว่า "อยู่ร้อยเอ็ดครับหลวงปู่" ท่านเลยทักว่า "อยู่บ้านหนองแล้ง เด้เนาะ" แล้วก็หัวเราะแล้วยิ้ม ทำผมขนลุกรอบที่2

หลวงปู่เลยทักอีกว่า "เรื่องที่ทางกะยากอยู่สิขาย 2 ไร่น่ะติ คิดไว้ไร่ละ 2 ล้านกะดีอยู่ แต่ที่ตรงนี้มันแฮงคัก" ผมขนลุกเบิดโตพ่อแม่พี่น้องขนลุกแล้วขนลุกอีก หลวงปู่ทักถูกเบิดทุกอย่าง ผมยังไม่เอ่ยปากบอกหลวงปู่สักคำ ผมจึงถามหลวงปู่ว่า "ที่ทางพอสิขายได่บ่ล่ะครับหลวงปู่"

ท่านจึงหยิบรูปปั้นมา 3 อัน อันแรกลักษณะคล้ายเทวรูปขอมจำลอง อันที่สองหลวงปู่เทพโลกอุดรลักษณะไม่มีเศียร อันที่3 ขออภัยครับผมจำไม่ได้ ท่านถือด้วยมือขวาและแบมือซ้าย แล้วเอากระทบที่มือซ้าย ที่นี้ท่านก็เอ่ยขึ้นว่า "โอ้ว ยากๆ ที่ป้าช้าเก่า จำนองคือสิดี" แล้วท่านก็ทักเรื่องส่วนตัวภายในครอบครัว ผมขออนุญาตไม่กล่าวถึงครับ แต่ก็ทำผมขนลุกแล้วขนลุกอีก

ผมจึงถามคำถามสุดท้ายว่า "สิผ่านวิกฤตได้บ่หลวงปู่" ท่านจึงตอบว่า "ผ่านแท้ๆ สบายๆ" แล้วก็ยิ้มหัวเราะ #ปัจจุบันผ่านวิกฤตมาได้แล้วครับ

ถ่ายทอดประสบการณ์โดย Poom Ngi IMG_1174.jpeg

14. dilok.ch

แปะไว้อ่าน ยันค์ครู สายหลวงปู่มหาศิลา สิริจันโท cr.พี่ เอก อุ

#ยันต์ครู เรามาศึกษาไปพร้อมๆกัน
    ที่ใครๆรู้จักในชื่อว่ายันต์เหนือดวง แต่แท้ที่จริงแล้ว #ยันต์นี้มีชื่อว่ายันต์แก้วไพฑูรย์ หนึ่งในตำรา9แก้วสารพัดนึก ของหลวงปู่ที่เรียนมา

✨✨ และเสกกำกับด้วยคาถาคนสามบ้านกินน้ำบ่อเดียว อุปเท่ห์ให้ไปทางมีกินมีใช้ มีกินไม่หมดไม่สิ้น น้ำบ่อเดียวคนกินทั้งสามหมู่บ้านก็ไม่หมด ผุดขึ้นมาตลอดปี

ทำไมไม่สักให้ตรงๆ เพราะนี่คือเอกลักษณ์(ลายมือหลวงปู่ครับ) และยอดอุนาโลมให้สะบัดเป็นธงชัยไปทางขวา ชีวิตจะได้รุ่งโรจน์ (หลวงปู่พูดกำชับหลายรอบ)

และต้องเรียกสูตรนามตั้งชื่อยันต์ทุกๆยันต์ทีละชื่อทีละนาม และกำกับชื่อผู้ที่ครอบครองทีละคน (เพราะการมอบแก้วล้ำค่านั้นต้องระบุชื่อผู้ครอบครอง)

หลวงปู่ท่านว่าเทวดาท่านจะได้รับรู้ และให้ผู้สักหมั่นสวดอิติปิโส7จบ9จบ สวดช้าๆสวดเพราะๆ เหตุนี้เวลาผมไปสักถวายงานจึงสักไม่ได้เยอะครับ แต่จะสักจนกว่าจะหมดคนสุดท้ายที่รอได้ครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

15. dilok.ch

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ตรงครับ
    เรื่องที่จะเล่านี้เป็นเรื่องสัจจริงครับ
    เมื่อเดือนก่อนคุณตาของผมล้มป่วยเข้าโรงพยาบาลเป็นเดือนๆอาการไม่ดีขึ้น เมื่ออาทิตย์ก่อนหมอที่โรงพยาบาลโทรมาแจ้งว่าหัวใจตาผมหยุดเต้นหมอกำลังช่วยกันปั้มขึ้นมา ผ่านไปคืนนึงหมอช่วยตาได้สำเร็จแต่อาการก็ยังไม่ดีขึ้นมีแต่แย่ลง ผมไม่รู้จะทำยังไงหันไปเห็นรูปหลวงปู่แขวนอยู่ข้างผนัง เลยยกมือไหว้เหนือหัว ตั้งจิตอฐานหาหลวงปู่ว่า ถ้าตาผมอาการดีขึ้นได้ออกจากโรงพยาบาล ผมจะบวชถวายให้หลวงปู่หลังจากนั้นสองวันอยู่อาการตาดีขึ้นจนได้ออกจากโรงพยาบาลภายในแค่สองวันหลังจากที่หัวใจตาหยุดเต้น ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้อาการไม่ดีขึ้นเลยหมอก็บอกให้ญาติทำใจ ผมเชื่ออย่างสุดใจว่าหลวงปู่เมตตา ผมจะรีบหาวันลาหยุดเพื่อบวชถวายหลวงปู่ทันทีครับ

16. dilok.ch

IMG_1184.jpeg #ขออนุญาติแอดมิน แชร์ประสบการณ์ พระปิดตาปลดหนี้ แช่น้ำมนต์ คะ
    ขอบอกก่อนนะคะ ไม่ใช่การโปรโมท หรือ การโฆษณานะคะ แต่มาเล่าเหตุการณ์ หรือ ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นจริงกับตัวนุ้ยเองเป็นเหริยญแรก ที่เปิดตา และ เปิดใจนุ้ยคะ ก่อนหน้านี้นุ้ยไม่เคยรู้จักหลวงปู่ศิลาเลยคะ แต่แฟนเป็นคนบ้านแกแปะ กาฬสินธุ์ แฟนรู้จักมานานแล้วคะ แต่นุ้ยไม่ได้สนใจอะไร เพราะนุ้ยเป็นผู้หญิง และนุ้ยก็มีพระที่เป็นคู่กายติดตัวตลอดนานกว่า 15 ปีที่ไม่เคยถอดเลย คือ หยกพระแก้วมรกตคะ ส่วนตัวเมื่อก่อนคิดว่า พระหลวงปู่ที่แฟนศรัทธา ก็คงเป็นเหมือนพระอื่นๆทั่วไป จนมาวันหนึ่ง แฟนได้เช่า พระปิดตาปลดหนี้ ก็หลายองค์คะ ไปรษณีย์มาส่งที่บ้าน แฟนก็ดูพระปกติเหมือนทุกครั้ง แต่ในวันนั้นเขาพูดขึ้นว่า นุ้ยเราอยากให้คุณลองห้อยพระปิดตารุ่นนี้ดู ลองหน่อยน๊ะ ลองหน่อยได้ไหม คนมีเซ้นส์ ลองห้อยหน่อยนะ (นุ้ยเป็นคนมีเซ้นส์นิดหน่อยคะ) ก็ตอบแฟนไปว่า จะห้อยยังไง ก็มีองค์หนึ่งที่คอแล้ว แฟนก็บอกเดี๋ยวจะเอาไปทำให้ ให้เลือกจะเอาองค์ไหน นุ้ยก็เลือกองค์ตามรูปคะ และแฟนก็ไปใส่กรอบตามรูปเลยคะ (ตอนนั้นพูดตัดปัญหาแฟนเฉยๆคะ ไม่ได้คิดอะไร คิดว่าห้อย วัน สอง วัน ก็เก็บไว้) วันแรกที่แขวง ขอย้ำนะคะ ประสบการณ์ส่วนตัว และ เกิดขึ้นกับตัวเอง ขอเล่าสู่กันฟังคะ
    วันที่ 1 มีความประหลาดใจคะ คนที่เเป็นศัตรู จนคิดจะขึ้นโรงขึ้นศาลกันกับเรามา 4-5 ปี กับ มาเป็นมิตร พูดคุยเหมือนไม่มีอะไรกันจนถึงทุกวันนี้ (ส่วนตัวแปลกมากคะ และ งง มาก)
    วันที่ 2 เพื่อนที่ยืมเงินไป ฟังนะคะ 6 ปี ติดต่อมาขอผ่อนชำระเงินที่ยืมไป (วันนี้เริ่มคิดคะ)
    วันที่ 3 จำได้เลยคะ ว่าวันนั้นเป็นวันหวยออก (ปกติไม่เล่นนะคะ) นั่งทำงานเหมือนๆ ทุกวัน แต่มันเหมือนมีอะไรมาโดนใจไม่รู้คะ แค่แว๊บเดียว ว่าหวยจะออก 19 ตกเย็นตกใจคะ ออกจริงๆ ตอนนั้นในใจก็เริ่มคิดแล้วคะ มันมีเหตุการณ์ ใน 3 ครั้งติดๆกัน นี้มันจะบังเอิญอะไรขนาดนี้่
    # ในวันนั้น ก่อนเข้านอน ก็เข้าห้องพระ สวนมนต์ นั่งสมาธิ เหมือนทุกๆวัน แฟนออกห้องพระไปก่อน นุ้ยออกห้องพระตามไปประมาณ 10 นาที เปิดประตูห้องนอนเข้าไป เสียงแรกที่ได้ยิน คือ เสียงลูก 2 คนดังขึ้นพร้อมกันว่า ม๊า ทำไมฉีดน้ำหอมเยอะขนาดนี้ ม๊าไม่ได้ฉีดนะคะ ใครจะฉีดน้ำหอมก่อนนอนละคะลูก นุ้ยก็งง แฟนมองหน้า แฟนพยักหน้า เท่านั้นละคะ กลิ่นดอกไม้ หอมทั่วห้องนอนเลยคะ
    # พอตอนเช้า นุ้ยก็เล่าให้แฟนฟังคะ ว่าเมื่อคืนนุ้ยเอา พระปิดตาใส่จาน (ขันธ์ 5) กล่าวอันเชิญ หลวงปู่เข้าบ้าน และ บอกกล่าว หลวงปู่ แล้วแฟนก็พูดต่อว่า หลวงปู่ชอบดอกไม้หอมนะ (แล้วกลิ่นดอกไม้หอม เมื่อคืนนี้ ขนลุกทั้งตัวเลยคะ)
    ตั้งแต่ วันนั้น จน ถึง วันนี้ บารมี หลวงปู่ ล้าน% เลยคะ ทุกวันๆจะต้องห้อย พระปิดตา หลวงปู่ ทุกๆวัน ก่อนห้อย นุ้ยจะนึกถึงหลวงปู่ และต้องมี ศรัทธา ศิล สมาธิ สติ ก่อนทุกครั้งคะ
    # นุ้ยเชื่อว่าหลายๆคน ยิ่งเป็นผู้หญิงด้วยแล๊ว ถ้าไม่มีเหตุการณ์กับตัวเองก็ไม่เปิดใจ เช่นเดียวกันกับตัวนุ้ยเอง
    # เพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีประสบการณ์เหมือนกับนุ้ยบ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
    #เดี๋ยววันหลังจะมาเล่า โชคเหนือเมฆให้ฟังอีกนะคะ
    ขอบคุณคนที่อ่านจบ มากนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2024
  17. dilok.ch

IMG_1143.jpeg IMG_1190.jpeg
    ถ้าจะหาพระหลวงปู่สักรุ่นมาใช้บูชาท่านไม่ควรพลาดรุ่นนี้ครับ

#ยันต์หลังเหรียญบารมีสิริจันโท
    #เหรียญบารมีสิริจันโท

ขออนุญาติคัดลอกย่อบทความของท่านอาจารย์ ดร.รอบทิศ ไวยุสุศรี ที่ได้อธิบายถึงความพระคาถายันต์หลังเหรียญบารมีสิริจันโทที่หลวงปู่มหาศิลาได้เมตตานำมาบรรจุไว้ในหลังเหรียญ โดยทางแอดมินได้กำกับหมายเลขไว้ในยันต์เพื่อง่ายต่อการอธิบายไว้ดังนี้
    (หมายเลข1) "ยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์" ว่า "นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง" ซึ่งพอเห็นตอนแรกผมก็แปลกใจ เพราะปกติมักจะเห็นท่านจารยันต์แก้วสี่ดวง "นะมะอะอุ" ในสายสำเร็จลุนสลับไปมาให้มากกว่า ไม่ค่อยเห็นท่านลงยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์นี้ให้ใคร จะเห็นบ้างก็หลังเหรียญรุ่น 3 ของท่าน
    ยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์ "นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง" พระเจ้า 16 พระองค์นี้ เป็นคาถาที่รวมกำลังของพระพุทธเจ้า พระอริยบุคคล พระโพธิสัตว์ และเทพชั้นสูงไว้อย่างสมบูรณ์พร้อมอานุภาพสูงในทุกด้าน ไม่ว่าจะป้องกันเภทภัยคุณไสยมนต์ดำ เป็นเมตตามหาโชคลาภ จะใช้เสกทำย้ำมนต์รักษาโรค ใช้ภานาให้เกิดปัญญาดี ก็ทำได้หมด

(หมายเลข2)ตรงฐานล่าง หลวงปู่ท่านลงด้วยคาถา "อะสังวิสุโลปุกะยะปะ"สุดยอดวิชา หลวงปู่ท่านผสม 2 คาถาคือ หัวใจนวหรคุณ "อะสังวิสุโลปุสะพุภะ" เข้ากับ หัวใจพระอภิธรรม 7 คัมภีร์ "สังวิธาปุกะยะปะ" เอาตัว "ปุ" ที่เหมือนกันใน 2 คาถามาเป็นตัวเชื่อมผูกกันเป็น "อะสังวิสุโลปุกะยะปะ" กลายเป็นคาถาที่รวมกำลังพุทธคุณกับธรรมคุณไว้หมดในคาถาเดียว โดย "อะสังวิสุโล" 5 ตัว แทนพระพุทธ แทนพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ และ "ปุกะยะปะ" 4 ตัว แทนพระธรรม แทนอริยสัจ 4 เป็นการผูกคาถาที่ลึกซึ้งอัศจรรย์ยิ่งของหลวงปู่
    (ข้อมูลเพิ่มเติม: พระคาถาหัวใจนวหรคุณ" หรือ "มงคลเก้า" ซึ่งหมายถึง คุณ ๙ อย่างของพระพุทธเจ้าที่ว่า“อะ สัง วิ สุ โล ปุสะ พุ ภะ”
    หัวใจพระธรรม ๗ คัมภีร์ ที่ว่า คือ “สัง วิ ธา ปุ กะ ยะ ปะ” คือพระธรรมในอภิธรรมปิฎกมีอยู่ทั้งสิ้น ๔๒,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ อภิธรรม คือธรรมะขั้นสูง หัวใจของอภิธรรมจะกล่าวถึงเรื่องของ จิต เจตสิก รูป และนิพพาน)

(หมายเลข3) ส่วนด้านข้างของยันต์ 9 ยอดชุดนี้ หลวงปู่ท่านยังลงตัวเฑาะว์ และมีคาถา "อะระหัง" กำกับทั้ง 2 ด้าน จึงเท่ากับยันต์นี้รวมกำลังของ พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอรหันตเจ้า พระโพธิสัตว์ และเทพพรหมทั้งหลายไว้หมดในยันต์เล็กๆนี้ได้เลย

(หมายเลข4) องค์พระที่ท่านลงปิดยอด 9 ยอด อันหมายถึงองค์พระพุทธเจ้าโดยมีรัศมีรอบเศียรพระ

(หมายเลข5) ด้านล่างของยันต์ หลวงปู่ลงกำกับไว้ว่า "ยะ นะโมพุทธายะ มะอะอุ ยะยะ" ซึ่งตัว "ยะ" นี้น่าสนใจมาก เพราะอาจหมายถึง "ยัด" ซึ่งเป็นคาถาด้านมหาอุดมหากันเช่นในยันต์พุทอุดม้วนโลกของลป.ศุข วัดมะขามเฒ่าก็ลงด้วย "นะอุดโมอัดพุทยัดธาตันยะยันเข้าไว้..." หรือลพ.คูณก็ลงเป็นตัว "ยานะยา" โดย "ยา" นั้นแทนคำว่า " อย่านะอย่า" คือกันสิ่งไม่ดีต่างๆให้อย่าเข้ามาใกล้ได้
    และหากเอาให้ลึกลงไปอีก "ยะ" นั้นหมายถึง "พระศรีอาริยเมตไตรย์" จากตัวสุดท้ายของบทพระเจ้าห้าพระองค์ "นะโมพุทธายะ" นั่นเอง ซึ่งก็จะไปตรงกับที่หลวงปู่พูดเสมอๆถึงการที่ท่านน้อมกำลังของพระศรีอาริย์มาช่วยในการเสกพระต่างๆ ซึ่งเป็นกำลังของพระวิริยะธิกะโพธิสัตว์ ที่มีกำลังบารมีสูงสุดอย่างไม่มีประมาณ และจะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป

ขอน้อมกราบหลวงปู่มหาศิลาด้วยความเคารพศรัทธายิ่ง สาธุๆๆ

Credit: ดร.รอบทิศ ไวยสุศรี

18. dilok.ch

"หมากไม้ ผลไม้ทุกอย่าง มีเปลือกหุ้มห่อ
    ห่อนอกห่อใน ในหั่นล่ะ อยู่อย่างนั้น
    ถ้าได้ดินดี ปุ๋ยดีไปวาน ปลูก นี้ก็เกิดดี
    คนเฮาก็มีบุญบาปนี้หุ้มห่อ บ้างทีก็มีความสุข
    บ้างขณะก็มีความทุกข์ เอาอยู่จังซี่ล่ะ
    อยู่อย่างนี้ปะปนกันไป ความดีที่หุ้มห่อเฮานี่
    ความชั่วที่หุ้มห่อเฮานี่ ก็พาเฮาไปตก ไปเกิดใหม่
    คือผลไม้ ฉันใดก็ฉันนั้น"

โอวาทธรรม : พระราชวัชรธรรมโสภณ
    (เจ้าคุณหลวงปู่ศิลา สิริจฺนโท)

สวัสดีพี่น้องทุกท่าน ขอให้รวย รวย ล้าน ล้าน ครับ
    กท1 19/3/67 IMG_1191.jpeg

19. dilok.ch

IMG_1192.jpeg "หมั่นหา หมั่นทำ หมั่นทาน "

ผู้ใดเป็นหนี้หลายๆ ก็ให้หมดหนี้สาเด้อ

#น้อมกราบหลวงปู่เจ้าคุณศิลา ‍♀️‍♀️‍♀️

กท.1 19/03/67

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2024
  20. dilok.ch

สวัสดียามเช้าครับ กัลยาณมิตรที่ดีทุกท่าน

#พระคาถาพลิกแผ่นดิน
    มะอะอุ นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา
    #หมายถึง ขอนอบน้อมท่านผู้หลุดพ้นแล้ว จากกิเลสทั้งหลาย ขอนอบน้อมวิมุตติธรรมอันหลุดพ้นแล้ว คือพระนิพพาน

ราหุ สุริยัง จันทัง ปะมุจจะสุ
    #หมายถึง พระราหู คือโมหะคือความมืด ครอบคลุมโลก หุ้มโลก หุ้มจักรวาล (บทนี้ภาวนาให้พระราหูคลาย ปลดปล่อยชีวิตให้สว่างไสว ดั่งพระอาทิตย์ พระจันทร์เมื่อวันเพ็ญ)

บทสรุปของ #พระคาถาพลิกแผ่นดิน
    มะอะอุ นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา
    ราหุ สุริยัง จันทัง ปะมุจจะสุ
    สวด 3 จบ 9 จบ จะดีมาก

#ขอบารมีสิริจันโท
    ช่วยเหลือช่วยคุ้มครองลูกศิษย์ทุกท่าน
    ให้มีชีวิตเจริญรุ่งเรือง สว่างไสว
    ดั่งพระอาทิตย์และพระจันทร์วันเพ็ญ
    #พระราชวัชรธรรมโสภณ หลวงปู่ศิลา สิรจันโท