แจ้งความคืบหน้าการสร้างองค์พระเจดีย์"วิสุทธิมงคลมหาบูรพาจารย์"รายละเอียดหน้า 33

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย องค์ชายสาม, 31 กรกฎาคม 2011.

1. องค์ชายสาม

องค์ชายสาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011

แจ้งข่าวมรณะภาพ
    หลวงปู่จันทา วัดป่าเข้าน้อย
    มรณะภาพแล้วในวันนี้

หลวงปู่จันทราถาวโร พระเกจิสายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต
    ชื่อดังมรณภาพ ด้วยโรคชราอย่างสงบ
    ที่วัดป่าเขาน้อย อำเภอวังทรายพูน จังหวัดพิจิตร
    หลวงปู่จันทรา ถาวโร เจ้าวาสวัดป่าเขาน้อย ตำบลวังทรายพูน อำเภอวังทรายพูน จังหวัดพิจิตร มรณภาพด้วยอาการสงบเมื่อเวลา 06.00 น วันนี้ (21 ก.พ.) ด้วยโรคชรา โดยหลวงปู่ จันทรา เกิดเมื่อ วันเสาร์ ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2465 มีชื่อจริงว่า จันทรา ชัยนิด เป็นชาวร้อยเอ็ด ปัจจุบัน มีอายุ 90 ปี 11 วัน

หลวงปู่จันทรา เป็นพระเกจิปฏิบัติธรรมสายธรรมยุตนิกาย ฉันภัตาหารในบาตรเพียงมื้อเดียวคือมือเช้า เป็นพระที่ยึดถือประฎิบัติธรรมที่ประชาชนศรัทธา และถือว่าเป็นพระที่บริสุทธิ์ ประพฤติดี ปฏิบัติชอบ ในสายพระอาจารย์มั่น และเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ขาว อานารโย วัดถ้ำกลองเพล จังหวัดหนองบัวลำภู โดยหลังจากดูแลหลวงปู่ขาวจนมรณภาพ เมื่อปี 2526 จึงได้เดินทางมาปฏิบัติธรรมที่วัดป่าเขาน้อย จังหวัดพิจิตร
    โดยล่าสุดลูกศิษย์ลูกหาประชาชนจำนวนมากที่ทราบข่าว ก็ เดินท่างมากราบร่างที่มรณภาพจำนวนมาก โดยทางวัดจะมีพิธีบรรจุสรีระสังขาร ของหลวงปู่ในเวลา 16.00 น และจะรักษาสรีระสังขารไว้จนกว่าจะมีกำหนดการอีกครัง

หมายกำหนดการ
    ตั้งแต่วันที่ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2555 ถึง วันที่ 30 มีนาคม พ.ศ.2555
    เวลา 07.00 น. พระบิณฑบาต
    เวลา 19.00 น. สวดพระพุทธมนต์เย็น เทศน์
    วันที่ 31 มีนาคม พ.ศ.2555 วันพระราชทานเพลิงสรีระสังขารองค์
    หลวงปู่จันทา ถาวโร เจ้าอาวาสวัดป่าเขาน้อย อ.วังทรายพูน จ.พิจิตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2012
  2. bowkaab

bowkaab สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2012
    หลวงปู่ครับ ถึงแม้ว่า กระผมเองจะไม่เคยเห็นตัวจริงของหลวงปู่
    และถึงแม้ว่า กระผมเองจะไม่เคยได้มีโอกาสได้กราบ
    นมัสการหลวงปู่อย่างใกล้ชิด.

แต่กระผมดีใจเป็นอย่างมากที่ได้เป็นเจ้าภาพของเจดีย์องค์เล็กที่ 4 บรรจุเส้นเกศาหลวงปู่จันทรา ถาวโร ครับ
    ขออธิฐานจากดวงจิตเล็กๆดวงนี้ให้หลวงปู่เข้าสู่พระนิพพานครับ

" นิพพานัง ปรมังสุขัง " พระนิพพานเป็นสุขยิ่ง
    " นิพพานัง ปรมัง สุญญัง " นิพพานตายแล้วสูญจากกิเลส

เกิดชาติหน้าฉันใด กระผมขอพบเจอพุทธศาสนา
    ทุกชาติฉันนั้น

ขอกราบนมัสการหลวงปู่จันทา ถาวโร ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2012
  3. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนาในบุญสร้างพระเจดีย์นี้ด้วยค่ะ....

ขอกราบลาหลวงปู่จันทา ถาวโร ณ กระทู้นี้ด้วยค่ะ....._/|\_

4. องค์ชายสาม

ถ่ายเมื่อเช้าวันพุธที่ 15 กุมภาพันธ์ 2555
    ณ กุฏิจันทารวมใจ
    พระอาจารย์อภิวุฒิ ปญฺญาธโร
    ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก ท่านได้เข้าไปกราบให้หลวงปู่ทราบ
    ถึงความคืบหน้าการสร้างองค์พระเจดีย์บูรพาจารย์
    นับว่าภาพนี้ถ่ายเพียง 7 วัน ก่อนหลวงปู่จันทาละสังขาร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      109
  5. องค์ชายสาม

รวมยอดเงินปูพื้นหินทราย
    มีผู้ศรัทธาร่วมกันทำบุญมารวมเป็นเงิน 4,188 บาท
    ยังขาดปัจจัยอีก 10,812 บาท
    สาธุ
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ

6. องค์ชายสาม

ยอดเงินในบัญชีล่าสุด

ตั้งแต่วันเสาร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2555

ถึง
    วันอังคารที่ 21 กุมภาพันธ์ 2555

เวลา 18.30 น.
    วันนี้ทางที่พักสงฆ์ได้ทำการเบิกเงินจำนวน 10,000 บาท
    เพื่อซื้ออุปกรณ์และค่าแรงช่างงวดสุดท้าย
    ในการฉาบพนัง
    สาธุ

ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ

7. maylin

maylin เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ข้าพเจ้าและครอบครัวได้โอนเงินปัจจัยร่วมสร้างพระเจดีย์บูรพาจารย์เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา จำนวน 500 บาท ในวันที่ 21 ก.พ.55 เวลา 15.22 น. โอนเข้าชื่อบัญชี พระอภิวุฒิ ภุมภา เลขที่บัญชี 881-216100-8 ธ.ไทยพาณิชย์

ขออุทิศบุญทั้งหมดนี้ให้กับ
    1.เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า ของพ่อแม่ข้าพเจ้า
    2.เทวดาทุกองค์ที่คุ้มครองตัวข้าพเจ้า และพ่อแม่ข้าพเจ้า
    3.ญาติทั้งหลายที่รู้จักก็ดีไม่รู้จักก็ดีของข้าพเจ้า และพ่อแม่ข้าพเจ้า
    4.เชื้อโรคทุกชนิดที่ก่อกวนข้าพเจ้า พ่อแม่ข้าพเจ้า
    ขอให้ได้รับส่วนบุญส่วนกุศลในครั้งนี้ อโหสิกรรม อย่าได้จองเวรซึ่งกันและกันเลย
    ขอเอ่ยนามผู้ร่วมทำบุญดังนี้
    1.นางสาวณวภัทส์ ไชยวงค์ (ข้าพเจ้า)
    2.นายจันทร์ ไชยวงค์ (บิดา)
    3.นางฟอง ไชยวงค์ (มารดา)

ข้าพเจ้าและครอบครัวจะมีชื่อสลักที่องค์พระเจดีย์หรือเปล่าค่ะ

ทุกรายการที่มีผู้เป็นเจ้าภาพทางที่พักสงฆ์จะสลักชื่อให้พร้อมทั้งครอบครัวหรือเป็นคณะ ติดไว้ที่องค์พระเจดีย์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กุมภาพันธ์ 2012
  8. องค์ชายสาม

รายงานผลการสร้าง
    ฐานองค์พระเจดีย์บูรพาจารย์
    ได้ทำการฉาบพนังฐานเรียบร้อยแล้ว
    งานบุญต่อเนื่อง
    (เริ่มรับเจ้าภาพกองบุญนี้ตั้งแต่วันที่ 19 ก.พ. 55)
    ต้องการเจ้าภาพปูพื้นหินทรายรอบพนังฐาน
    องค์พระเจดีย์บูรพาจารย์
    ซึ่งต้องใช้ปัจจัยทั้งสิ้น 15,000 บาท
    แบ่งออกเป็น 50 ตรม. ตรางเมตรละ 300 บาท
    จึงต้องการเจ้าภาพในครั้งนี้เจ้าภาพตรางเมตรละ 300 บาท
    เหลืออีกแค่นิดเดียวฐานองค์พระเจดีย์ก็จะสำเร็จ 100% แล้วมาร่วมสร้างบุญใหญ่ให้สำเร็จเสร็จลุล่วงด้วยกันนะครับ

ขอแจ้งรายการที่ยังขาดเจ้าภาพอยู่นะครับ

1.เจ้าภาพฉัตรสัปโทนทั้ง 4 มุม รอบองค์พระเจดีย์ ต้นละ 8,000 บาท พร้อมเสาค้ำ
    2.พญานาค 5 เศียร ตัวละ 3,000 บาท จำนวน 4 ตัว(ตั้งประดับ4มุมขององค์พระเจดีย์)
    <!-- google_ad_section_end -->
    สาธุ
    <!-- google_ad_section_end -->

9. วันทนา vijit

วันทนา vijit เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2008
    ขอร่วมบุญสร้างพระเจดีย์บูรพาจารย์
    เพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก
    หมู่ที่๑ ต.ทำนบ อ.ท่าตะโก จ. นครสวรรค์

โอนเงิน วันที่ 22/02/2555 เวลา 11:13:30
    ชื่อบัญชี พระอภิวุฒิ ภุมภา
    เลขที่บัญชี 881-2-16100-8
    จำนวนเงิน 100.- บาท
    อนุโมทนาบุญ ทั้งหมดทั้งมวลค่ะ สาธุ

10. keawsa

keawsa เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 borderColor=#ffffff cellPadding=5 width="100%"><TBODY><TR><TD colSpan=2>รบกวนพี่ขอใบอนุโมทนาบัตรให้ได้ มั้ย คะ พอดี ขอให้ คุณ พ่อ

โอนเงินต่างธนาคาร - สถานะการทำรายการ

</TD></TR><TR><TD colSpan=2>[​IMG]</TD></TR><TR><TD vAlign=top width="34%">สถานะการทำรายการ</TD><TD width="66%">ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว </TD></TR><TR><TD width="34%">หมายเลขอ้างอิง</TD><TD width="66%">KBKR120221008123691</TD></TR><TR><TD colSpan=2>[​IMG]</TD></TR><TR><TD colSpan=2>รายละเอียดการทำรายการ</B>

</TD></TR><TR><TD width="34%">วิธีโอนเงิน</TD><TD width="66%">ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง) </TD></TR><TR><TD width="34%">จากบัญชี</TD><TD width="66%">xxx-x-xxxxx-x</TD></TR><TR><TD width="34%">ธนาคารเจ้าของบัญชี</TD><TD width="66%">ธนาคาร ไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)</TD></TR><TR><TR><TD width="34%">เพื่อเข้าบัญชี</TD><TD width="66%">[SIZE=+0]881-2-16100-8 พระอภิวุฒิ ภุมภา[/SIZE]</TD></TR><TR><TD width="34%">ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล</TD><TD width="66%">[SIZE=+0]APHIWUTT PHUM[/SIZE]</TD></TR><TR><TD width="34%">จำนวนเงิน (บาท)</TD><TD width="66%">300.00</TD></TR><TR><TD width="34%">ค่าธรรมเนียม (บาท)</TD><TD width="66%">25.00</TD></TR><TR><TD width="34%">วันที่โอนเงิน</TD><TD width="66%">21/02/2012 [23:05:45]</TD></TR><TR><TD width="34%">บันทึกช่วยจำ</TD><TD width="66%"></TD></TR><TR><TD class=note_align width="35%">แจ้งผู้รับโอน</TD><TD width="65%">ส่ง SMS ภาษาไทย ไปยังหมายเลขโทรศัพท์มือถือ 0839541395</B>
    จาก : xxxx

</TD></TR></TBODY></TABLE></B>

11. tawatd

tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    เมื่อ 21 กพ.55 ได้โอนเงิน 1000 บาทมาร่วมสร้างพระเจดีย์แล้วครับ

12. ศิษย์กรรมฐาน

ศิษย์กรรมฐาน Active Member

ได้ร่วมสร้างวันนี้เเล้ว ครับ

อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เป็นเจ้าภาพที่ได้ร่วมสร้างเจดีย์บูรพาจารย์ มาเเล้วในครั้งนี้ทุกๆๆคน ตั้งเเต่ยอดพระปรางค์จนถึง ตัวฐาน ขออนุโมทนากับทุกๆๆคนครับ ส่วนผมเองวันนี้ก็พึ่งโอนเงินไปสมทบ 100.00 บาท เเล้ว ครับบบ อนุโมทนาสาธุ ขอให้เป็นอุปปจจัยเเละนิสัยให้เเก่ข้าพเจ้าเเละครอบครัวได้เข้าพระนิพพพานในชาติปจจุบันด้วยเทอญ สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. ศิษย์กรรมฐาน

ศิษย์กรรมฐาน Active Member

ร่าวมสร้าง วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2555 เเล้วครับ

อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เป็นเจ้าภาพที่ได้ร่วมสร้างเจดีย์บูรพาจารย์ มาเเล้วในครั้งนี้ทุกๆๆคน ตั้งเเต่ยอดพระปรางค์จนถึง ตัวฐาน ขออนุโมทนากับทุกๆๆคนครับ ส่วนผมเองวันนี้ 22 กุมภาพันธ์ 2555 ก็พึ่งโอนเงินไปสมทบ 100.00 บาท เเล้ว ครับบบ อนุโมทนาสาธุ ขอให้เป็นอุปปจจัยเเละนิสัยให้เเก่ข้าพเจ้าเเละครอบครัวได้เข้าพระนิพพพานในชาติปจจุบันด้วยเทอญ สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. redeye127

redeye127 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    ได้ร่วมสร้างบุญ ด้วย เงิน100บาท ขอให้คนไทยทุกๆคนมีความสุขมากๆนะครับ ถึงเงินไม่มากแต่ทำด้วยใจจริงๆครับ อยากให้คนทุกไทยรักกันมากๆครับ ขอให้พ่อแม่มีความสุข

15. pumm...

pumm... สมาชิก

25 พฤษภาคม 2007

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กุมภาพันธ์ 2012
  16. องค์ชายสาม

รวมยอดเงินปูพื้นหินทราย
    มีผู้ศรัทธาร่วมกันทำบุญมารวมเป็นเงิน 6,038 บาท
    ยังขาดปัจจัยอีก 8,962 บาท
    สาธุ

17. องค์ชายสาม

ปฏิบัติกับหลวงปู่จันทา ถาวโร วัดป่าเขาน้อย จ.พิจิตร
    โดย
    พระอาจารย์อภิวุฒิ ปญฺญาธโร
    สำนักสงฆ์บ้านวังตะแบก อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์

พระอาจารย์อภิวุฒิ ท่านได้เมตตาเล่าให้ฟังว่า เมื่อปีพ.ศ.2547 ท่านยังจำพรรษาอยู่วัดตะคร้อซึ่งเป็นวัดที่บ้านเกิดของท่านเองในอ.เก้าเลี้ยว จ.นครสวรรค์ตอนนั้นท่านได้รับมอบหมายหน้าที่ให้ทำการบูรณะโบสถ์เก่าของหลวงพ่อริ้ว กุสลจิตฺโต เมื่อท่านทำการบูรณะเสร็จแล้วท่านจึงขออนุญาติออกเดินธุดงค์ จาริกไปยังวัดป่าเขาน้อยเพราะได้ยินวัตรปฏิบัติที่น่าเลื่อมใสของหลวงปู่จันทาจากพระด้วยกันมาเล่าให้ฟัง ท่านใช้เวลาในการเดินธุดงค์อยู่ 4 วัน จนถึงวัดป่าเขาน้อย ตอนนั้นหลวงปู่ยังอยู่ที่กุฏิปูนหลังเก่า ท่านเข้าไปกราบแล้วบอกหลวงปู่ว่ากระผมมีความตั้งใจที่จะมาขอปฏิบัติธรรมกับหลวงปู่ครับขอหลวงปู่เมตตาด้วย หลวงปู่ท่านถามมาจากไหน ท่านก็ตอบว่ามาจากนครสวรรค์ครับ แล้วหลวงปู่ท่านก็ถามว่ามีเวลาปฏิบัติได้กี่วัน ท่านก็ตอบหลวงปู่ว่าสุดแท้แต่หลวงปู่ท่านจะเมตตาครับ หลวงปู่ถามว่า เคยฉันอาหารมื้อเดียวไหม ท่านก็ตอบว่าไม่เคยครับ หลวงปู่ก็บอกว่า เออดี มาอยู่ที่นี่ต้องฉันมื้อเดียวนะกลัวท่านจะหนีไปซะก่อนงั้นให้ท่านฉัน 2 มื้อเหมือนเดิน แต่ละมื้ออนุญาติให้ฉันข้าวเหนียวได้แค่ 3 ลูกนะ(ขนาดเท่าฟองไข่ไก่) ท่านก็เลยตอบหลวงปู่ว่าได้ครับ ท่านฉันแบบนี้ตั้งแต่วันแรกจนถึงวันที่10 ครบ 10 วัน วันสุดท้ายท่านถามหลวงปู่ว่าทำไมต้องฉันอาหารให้น้อยลงด้วยครับหลวงปู่ หลวงปู่ท่านก็เมตตาบอกว่า กินมากธาตุขันธ์มันก้ไม่ปรกติเมื่อธาตุขันธ์ไม่ปรกติการปฏิบัติธรรมก็จะไม่ได้อะไรเลย ฉันน้อยกินน้อย ธาตุขันธ์ก็ทำงานดี ง่ายต่อการชำระกิเลศ ท่านก็ถามหลวงปู่ว่าถ้าฉันน้อยแบบนี้เราจะไม่ป่วยหรอครับหลวงปู่ หลวงปู่ท่านก็บอกว่าที่ป่วยไม่ใช่เพราะฉันน้อยแต่เพราะฉันเยอะต่างหากตัวหลวงปู่เคยไม่ฉันอะไรตั้งหลายวันไม่เห็นเป็นไรเลย หลวงปู่ท่านเมตตาสอนว่า "การภาวนาทำได้หลายอย่างจะเดินภาวนาจะนั่งภาวนาให้ชำระอารมณ์ช่วงนั้นวางให้หมดอย่าไปยึด มันเป็นสิ่งดึงลั้งเราไว้แม้อารมณ์นึกถึงอนาคตก็ให้ปล่อยวาง อยู่กับอารมณ์ ณ ปัจจุบัน แค่นี้สมาธิก็เกิด สติก็เกิดเป็นหนทางชำระใจให้สะอาด สู้กับกิเลศสู้กับตัณหาได้อย่างไม่ต้องเกรงกลัวแต่ขอให้มีความอดทนอย่างเดียว" ก่อนจะกลับหลวงปู่ท่านถามว่าตั้งแต่มาที่นี้ได้อะไรไปบ้าง ท่านก็ตอบว่าได้หลายอย่างเลยครับหลวงปู่สิ่งที่กระผมไม่เคยรู้ก็ได้รู้ สิ่งที่ผมไม่เคยได้ทำก็ได้ทำหมดข้อสงสัยแล้วครับ จากนั้นท่านก็ลาหลวงปู่เพื่อเดินธุดงค์กับมาวัดและได้นำคำสอนและการปฏิบัติต่างๆที่หลวงปู่ได้เมตตาสอนให้นำมาปฏิบัติที่วัดจนถึงทุกวันนี้

สาธุ หวังว่าบทความคำสอนของพ่อแม่ครูอาจารย์ที่ข้าพเจ้าได้ฟังมานำมาเผยแพร่ในครั้งนี้ขอบุญกุศลจงเกิดและสำเร็จแก่ทุกท่านที่ได้เข้ามาศึกษาด้วยเทอญ

18. bcv

bcv สมาชิกใหม่

ขอร่วมบุญสร้างพระเจดีย์บูรพาจารย์
    เพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก
    จ. นครสวรรค์

โอน เงิน วันที่ 23/02/2555 เวลา 10:52
    ชื่อ บัญชี พระอภิวุฒิ ภุมภา
    เลขที่บัญชี 881-2-16100-8
    จำนวนเงิน 300.- บาท
    อภิชาต สุธานิธี และ ครอบครัว

19. เปรมจะทำดี

เปรมจะทำดี เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนา สาธุ บุญที่ท่านได้สร้างแล้วด้วยเถิด

20. องค์ชายสาม

สาธุ