แจ้งความคืบหน้าการสร้างองค์พระเจดีย์"วิสุทธิมงคลมหาบูรพาจารย์"รายละเอียดหน้า 33

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย องค์ชายสาม, 31 กรกฎาคม 2011.

1. องค์ชายสาม

องค์ชายสาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    ความคืบหน้าล่าสุด
    ในการสร้างฐานองค์พระเจดีย์บูรพาจารย์
    ช่างกำลังก่ออิฐบล๊อกรอบฐานองค์พระเจดีย์อีก 1 ชั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Chaiyuth & Mungkorn

Chaiyuth & Mungkorn สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2011
    เรียน คุณองค์ชายสาม,

ผมในนาม คุณชัยยุทธ ตั้งประภาพร, ด.ช.มนตรี ตั้งประภาพร (คุณธีรารัตน์ สุรมังกรวงศ์ ภรรยาผู้ล่วงลับไปแล้ว) และสมาชิกในครอบครัวทุก ๆ ท่าน ขอร่วมบุญสร้างพระเจดีย์บูรพาจารย์ ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก จ.นครสวรรค์ เป็นจำนวนเงิน 500 บาท วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 10.09 น.

ขอบุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้อันจะพึงบังเกิดขึ้นเพียงใดก็ตาม ขอจงสำเร็จแก่คุณธีรารัตน์ สุรมังกรวงศ์ รวมถึงทุกๆ ท่านเพียงนั้น ทุกๆ ประการ...

บุญกุศลที่ร่วมทำไว้ดีแล้วนี้ ไม่ปรารถนาสิ่งใด นอกจากพระนิพพานเป็นที่สุด...

ผมขออนุโมทนาสาธุในบุญกุศลทุกๆ บุญที่ทุกๆ ท่านได้ทำไว้ดีแล้ว ทุกๆ ประการด้วยครับ...สาธุffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

3. องค์ชายสาม

สาธุ
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ

4. องค์ชายสาม

วันนี้ทางที่พักสงฆ์ได้ทำการเบิกเงิน
    ออกจากบัญชีจำนวน 15,000 บาท
    เพื่อซื้ออุปกรณ์ในการก่อสร้างและอื่นๆเพิ่มเติม
    มีดังนี้
    1.ทรายหยาบ จำนวน 10 คิว
    2.ทรายละเอียดจำนวน 4 คิว
    3.ปูน จำนวน 16 ลูก
    4.เหล็กเส้น 3 หุน จำนวน 10 เส้น
    5.หิน จำนวน 2 คิว
    และอุปกรณ์อื่นๆ
    สาธุ
    ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ

5. JUNE2012

JUNE2012 สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2012
    3.เจ้าภาพฉัตรยอดองค์พระเจดีย์ใหญ่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ขนาด ๙ ชั้น

ดิฉันชื่อ ปณิตา พัชรครุกานนท์ ขอเป็นเจ้าภาพฉัตรยอดองค์พระเจดีย์ใหญ่ จำนวนเงิน 22,000 บาท ต้องโอนเงินอย่างไร พรุ่งนี้เช้าเลยได้ไหม (19/02/2012) ประมาณ 9 โมงเช้า หรือต้องติดต่อใครก่อนโอนเงินหรือไม่ค่ะ

ถ้ายังไงโทร.กลับเบอร์นี้นะค่ะ 08-5237-2179 คุณพงษ์ (น้องชาย)
    หรือถ้ายังไง พรุ่งนี้จะโทร.กลับไปค่ะ คืนนี้ดึกแล้ว ไม่กล้าโทรค่ะ

กราบขอบพระคุณค่ะ

6. องค์ชายสาม

สาธุ
    083-9541395
    เป็นเบอร์โทรของพระอาจารย์ที่พักสงฆ์ครับ

7. องค์ชายสาม

รายงานผลการสร้าง
    ฐานองค์พระเจดีย์บูรพาจารย์
    ความคืบหน้าล่าสุด
    ขณะนี้ทางช่างได้ทำการเทคานและเสา
    รอบนอกของฐานองค์พระเจดีย์เรียบร้อยแล้ว
    ต่อไปก็จะนำทรายที่มีผู้โอนปัจจัยมาทำบุญ
    นำไปถมภายในองค์พระเจดีย์ให้เต็ม

8. JUNE2012

JUNE2012 สมาชิกใหม่

การโอนเงินเป็นเจ้าภาพฉัตรยอดองค์พระเจดีย์ใหญ่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ขนาด ๙ ชั้น

โอนเงินเข้าบัญชี วันที่ 19/02/2012 เวลา 11.52 น จำนวนเงิน 22,000.00 บาท<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 5??><TBODY><TR><TD>หมายเลขอ้างอิง</TD><TD 2??align="" right??>:</TD><TD>26325666302012219</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอร่วมเป็นเจ้าภาพ ฉัตรยอดองค์พระเจดีย์ใหญ่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ขนาด ๙ ชั้น
    ในนาม คุณปณิตา พัชรครุกานนท์

และร่วมเป็นเจ้าภาพฉัตรยอดองค์พระเจดีย์ใหญ่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ขนาด ๙ ชั้น
    1. คุณประณีต รอดแจ่ม
    2. คุณมณฤนัญ เมธะนทีกุล
    3. คุณพงษ์พิทัก อนนท์สุริยะ
    4. คุณรษฎร พัชรครุกานนท์
    5. คุณขวัญ พัชรครุกานนท์

ขอน้อมผลบุญทั้งหลายทั้งปวงนี้ ถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา อริยสังฆบูชา
    ขอน้อมผลบุญทั้งหลายทั้งปวงนี้ ถวายเพื่อโมทนา และบูชาองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า และบูรพาจารย์

ขอผลบุญกุศลอันยิ่งใหญ่นี้โปรดดลบันดาลให้ข้าพเจ้าทั้งหลายเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม แคล้วคลาดปลอดภัยทุกประการนิพพานชาตินี้
    อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมานี้ ได้โปรดค้ำชูอุดหนุนคุณบิดา มารดา พระมหากษัตริย์ ญาติกาครูบาอาจารย์ เจ้ากรรม นายเวร และมิตรรักสนิท เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ พระภูมิเจ้าที่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระยายมราช นายนิรยบาลเท้าจตุโลกบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมมหาราฃิกาเบื้องบนสูงสุด ถึงภวคพรหม เบื้องล่างต่ำสุดทั้งแต่โลกัลตมหานรกและอเวจีขึ้นมาถึงโลกมนุษย์สุดรอบขอบจักรวาล อนันตจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ นาคา พระคงคา พระเพลิง พระพาย พระพิรุณ ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ก็ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ได้สุข ก็ขอให้ได้สุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปด้วยเดชะผลบุญที่ข้าพเจ้าได้อุทิศไปให้นี้จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

9. องค์ชายสาม

สาธุ

10. องค์ชายสาม

ขอแจ้งรายการที่ยังขาดเจ้าภาพอยู่นะครับ

1.เจ้าภาพฉัตรสัปโทนทั้ง 4 มุม รอบองค์พระเจดีย์ ต้นละ 8,000 บาท พร้อมเสาค้ำ
    2.พญานาค 5 เศียร ตัวละ 3,000 บาท จำนวน 4 ตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2012
  11. องค์ชายสาม

วันนี้ทางที่พักสงฆ์ได้
    ขอแรงชาวบ้านเร่งมือช่วยกันนำทรายถมใส่รอบองค์พระเจดีย์
    เพื่อจะได้เทพื้นชั้นบนรอบที่ 3
    สาธุ

12. nui18

nui18 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนาบุญ

ร่วมบุญกันสร้างองค์พระเจดีย์เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา<!-- google_ad_section_start -->ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี วันที่ 19/02/2012 เวลา 17.04.20 น จำนวนเงิน 1,000 บาทหมายเลขอ้างอิง KBKR120219006321075

1. คุณปิยรัตน์ ศรีสุทัศน์กุล 2. คุณศิริพงษ์ ศรีสุทัศน์กุล 3. คุณขวัญเรือน ศรีสุขสวัสดิกุล 4. คุณกรกช ขาวพัฒนวรรณ

ขอน้อมผลบุญทั้งหลายทั้งปวงนี้ ถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา อริยสังฆบูชา
    ขอน้อมผลบุญทั้งหลายทั้งปวงนี้ ถวายเพื่อโมทนา และบูชาองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า และบูรพาจารย์

ขอผลบุญกุศลอันยิ่งใหญ่นี้โปรดดลบันดาลให้ข้าพเจ้าทั้งหลายเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม แคล้วคลาดปลอดภัยทุกประการนิพพานชาตินี้
    อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมานี้ ได้โปรดค้ำชูอุดหนุนคุณบิดา มารดา พระมหากษัตริย์ ญาติกาครูบาอาจารย์ เจ้ากรรม นายเวร และมิตรรักสนิท เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ พระภูมิเจ้าที่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระยายมราช นายนิรยบาลเท้าจตุโลกบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมมหาราฃิกาเบื้องบนสูงสุด ถึงภวคพรหม เบื้องล่างต่ำสุดทั้งแต่โลกัลตมหานรกและอเวจีขึ้นมาถึงโลกมนุษย์สุดรอบขอบจักรวาล อนันตจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ นาคา พระคงคา พระเพลิง พระพาย พระพิรุณ ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ก็ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ได้สุข ก็ขอให้ได้สุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปด้วยเดชะผลบุญที่ข้าพเจ้าได้อุทิศไปให้นี้จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->
    ขอใข้ข้อความของคุณ JUNE2012 ขอบคุณครับ

13. องค์ชายสาม

สาธุ

14. maylin

maylin เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ขอร่วมทำบุญสร้างองค์พระเจดีย์ จำนวน 500 บาทค่ะ
    ถ้าโอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งค่ะ

15. องค์ชายสาม

สาธุ

16. องค์ชายสาม

รายงานผลการก่อสร้าง
    ฐานองค์พระเจดีย์ล่าสุดในวันนี้
    ได้เทพื้นปูนบนรอบฐานชั้นที่ 3 เรียบร้อยแล้ว
    สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2012
  17. องค์ชายสาม

ขอแจ้งรายการที่ยังขาดเจ้าภาพอยู่นะครับ

1.เจ้าภาพฉัตรสัปโทนทั้ง 4 มุม รอบองค์พระเจดีย์ ต้นละ 8,000 บาท พร้อมเสาค้ำ
    2.พญานาค 5 เศียร ตัวละ 3,000 บาท จำนวน 4 ตัว
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2012
  18. องค์ชายสาม

อานิสงส์การสร้างฉัตรเพื่อเป็นพุทธบูชา<O:p</O:p
    พระไตรปิฏก เล่มที่ ๓๒ ขุทกนิกาย<O:p</O:p
    ๑. ย่อมเป็นผู้ไม่รู้สึกร้อน<O:p</O:p
    ๒.ย่อมเป็นผู้ไม่รู้สึกหนาว<O:p</O:p
    ๓.ละอองธุลีไม่แปดเปื้อน<O:p</O:p
    ๔.เป็นผู้ไม่มีจัญไร<O:p</O:p
    ๕.เป็นผู้ที่มหาชนยำเกรงทุกเมื่อ<O:p</O:p
    ๖.เป็นผู้มีผิวพรรณวรรณละเอียด<O:p</O:p
    ๗.เป็นผู้ไม่มีอันตราย<O:p</O:p
    ๘.เกิดในตระกูลสูงศักดิ์<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    อานิสงส์การสร้างฉัตรเพื่อเป็นพุทธบูชา<O:p</O:p
    โดย พระธรรมกิตติวงศ์ (ทองดี สุรเตโช) ราชบัณฑิต<O:p</O:p
    ๑.ย่อมเป็นผู้ได้ในสิ่งที่เลิศเสมอ<O:p</O:p
    ๒.มีคนคอยกั้นร่มให้ทุกเมื่อ<O:p</O:p
    ๓.ย่อมได้รื่นรมในเทวโลก ๗๗ ครั้ง<O:p</O:p
    ๔.ย่อมได้เสวยเทวราชสมบัติในเทวโลก ๗๗ ครั้ง<O:p</O:p
    ๕.จักได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิราช ๑,๐๐๐ ครั้ง<O:p</O:p
    ๖.จักได้เป็นพระเจ้าประเทศราชที่ไพบูลย์<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. องค์ชายสาม

<!-- google_ad_section_end -->

20. องค์ชายสาม