แจกฟรี เกศา ผงอังคาร พ่อแม่ครูอาจารย์ พระบรมธาตุ พระธาตุสีวลี เหล็กไหลตาน้ำ 100 ท่าน

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย gasnaka, 26 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008

อิอิ..ไม่เข้าใจ หมายความว่าตั้งที่ไหนคะ ตั้งไว้ให้สักการะได้ตลอดหรือต้องเก็บแล้วนำมาให้สักการะตามวันคะ

2. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาจะครบ 100 ยังเนี่ย ช่วยลุ้นๆๆ

3. Tamsc14

Tamsc14 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2011
    อิอิ..ไม่เข้าใจ หมายความว่าตั้งที่ไหนคะ ตั้งไว้ให้สักการะได้ตลอดหรือต้องเก็บแล้วนำมาให้สักการะตามวันคะ<!-- google_ad_section_end --> __________________
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->www.mongkoltat.com

//ผมคิดว่าจะตั้งไว้เพื่อให้บุคคลได้เห็น ซึ่งจะกำหนดตั้งไว้เป็นเวลา 6 เดือน ยังไม่เก็บกลับครับ เพราะ จะทำให้ยุ่งยากในการขนไปขนกลับครับ และอาจะจะนำแสดงที่ทาบริษัทมีการส่วนในการจัดงาน ต่าง ๆในวันสำคัญๆ ตามความเหมาะสม ครับ (หมายถึงที่บริษัท) นะ ส่วน ศูนย์ปฎิบัติจะนำไปไว้เลยครับ บางส่วนครับ

4. gasnaka

ยังเหลืออีก 22 ท่าน 1 ท่านกำลังส่งซองมา อีก 1 ท่าน พี่ต้องส่งของบูชาให้อยู่แล้ว เท่ากับเหลืออีก 20 ท่าน ยังไม่ทราบจะส่งซองมาไหมเอ่ย แก๊สจะรออีกระยะหนึ่ง แล้วจะขออนุญาตให้สละสิทธิ์ไปนะคะ
    ส่วนท่านใดจะขอรับสิทธิ์แทน ต้องรบกวนให้เข้ามาติดตามเรื่อยๆนะคะ
    แล้วแก๊สจะแจ้งให้ส่งซองมาแทนนะคะ
    ส่วนรอบต่อไป อาจจะเป็นปีใหม่นะคะ เพราะจะรอให้รอบนี้เรียบร้อยก่อน
    เท่ากับรอบนี้ แจกไปเกิน 100 นะคะ

5. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ คนคงมาจ้องตาเป็นมัน นึกถึงคนที่ถูกน้ำท่วมด้วยนะครับ..คงมีความจำเป็นจริงๆๆยังไม่ได้ส่งซองมา อ้าวรอบสองปีใหม่กำ จะหนีคนที่มาฉลองที่บ้านไปปฏิบัติซักหน่อย อนุโมทนาล่วงหน้าครับ

6. gasnaka

ใครที่ติดน้ำท่วม รบกวนมาแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ
    จะได้เก็บไว้ให้ แต่ถ้าคุณเฉยไปเลยก็เหมือนคุณไม่ได้ทำตามกติกา
    ก็ต้องขออนุญาตให้สละสิทธิ์อ่ะค่ะ
    รอบสองก็คงจะไม่ใช่ปีใหม่พอดีหรอก คงจะเลยๆไปบ้าง
    เพราะพี่ก็ต้องจัดการงานของพี่ก่อน ดูแลผู้ที่มาบูชาธาตุกายสิทธิ์

7. gasnaka

หมายความว่า ถ้าใครสละสิทธิ์คุณจะขอจองสิทธิ์หรือป่าว
    อิอิ..ไม่เข้าใจ หรือแค่โมทนาเฉยๆ
    ถ้าจะจองสิทธิ์แทนต้องรบกวนให้เข้ามาดูเรื่อยๆนะคะ

8. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    เป็นสมาชิกได้ไม่นานค่ะ เพิ่งเห็นคุณแก๊ส รู้สึกถูกชะตาจังเลยค่ะ คงต้องแวะไปทักบ่อยๆที่กระทู้ที่ว่าแล้ว

9. เฮียเครียด

เฮียเครียด เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องรอกันต่อไป เหลืออีก 22 คนที่ยังไม่ได้ส่งซองมาให้หรือครับ เหลือแยอะอยู่น่ะครับเนี้ย ก็ต้องเข้าใจกันไปเพราะภัยน้ำท่วมเอาใจช่วยทุกๆท่านที่ยังไม่ได้และบ้านที่น้ำท่วมน่ะครับ...........

10. gasnaka

เชิญเลยค่ะ แต่ละท่านในมงคลธาตุน่ารักมากๆ อยู่กันแบบพี่ๆน้องๆกัยจริงๆ
    มีอะไรก็ช่วยเหลือกัน มีอะไรก็แบ่งกัน เชิญเลยค่ะถ้าคุณเพ็ญทนความติงต๊องของแก๊สไหวก็เป็นเพื่อนกันได้ สบาย 555

อิอิ..ไปเยี่ยมชมมงคลธาตุมาแล้วนะคุณเอก แฟนแก๊สเค้าก็ทักกลับนะคะ
    ท่านที่เหลือ หากติดต่อมา แก๊สก็จะเก็บให้ แต่ถ้ามาลงชื่อเฉยๆแล้วรอก็จะผิดกติกาที่ตั้งไว้ก็ต้องรบกวนให้สละสิทธิ์

11. gasnaka

ขออนุญาตคัดลอกข้อความจากในกระทู้มงคลธาตุมาให้ทราบกันนะคะ
    ท่านใดสนใจอยากร่วมในเกมส์นี้ด้วย ต้องเชิญที่ กระทู้มงคลธาตุนะคะ

มีเกมส์มาให้เล่นกันนะคะ ไม่ยากเลย
    เหตุเกิดจากปริศนาธรรมคำหนึ่ง ที่ว่า อยากมีศีลให้ฆ่าพ่อตีแม่
    แล้วแก๊สก็เลยอยากถามความหมายของปริศนาธรรมที่ว่า
    พบพระอรหันต์ให้หลบ พบตู้พระไตรปิฏกให้เผา
    รางวัล 10 ท่านนะคะ เป็นเกศาหลวงปู่สุข ยโสธโร
    ซึ่งเกศาของหลวงปู่แปรเป็นพระธาตุสีชมพูงดงามมาก เกศาที่จะมอบให้นี้ก็เป็นเกศาที่เคยมีการเกิดเป็นพระธาตุ
    รีบหาคำตอบกันนะคะ ท่านที่ได้รางวัลและเป็นสมาชิกมงคลธาตุที่แก๊สต้องส่งธาตุกายสิทธิ์ให้ แก๊สจะส่งไปให้ในกล่อง แต่ถ้าไม่ใช่สมาชิกมงคลธาตุ ให้ติดต่อแก๊สทาง PM นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2011
  12. ศิริเทพ

ศิริเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากมีศีลให้ฆ่าพ่อตีแม่ หมายความว่า ให้ฆ่าพ่อตีแม่ในที่นี้ หมายเอาการกำจัดความโกรธ ความโลภ และความหลง ที่เป็นเจ้าเรือนแห่งความชั่วที่ชอบขัดขวาง การรักษาศีล ให้ฆ่าโดยการกำจัดยกไปจากจิตใจ ที่เป็นอารมณ์ยุยงส่งเสริมในทางที่ไม่ดี อารมณ์ มี ๓ ประเภท คือ
    ๑. อิฏฐารมณ์ คือ อารมณ์ความรู้สึกที่น่ายินดีพอใจ
    ๒. อนิฏฐารมณ์ คือ อารมณ์ความรู้สึกที่ไม่น่ายินดีพอใจ
    ๓. มัชฌัตตารมณ์ คือ อารมณ์ความรู้สึกที่เป็นกลาง ๆ ไม่มีความยินดีพอใจอะไรเลย โดยเอาขันติเป็นตบะธรรมเครื่องอดกลั้น ขจัดอารมณ์ต่าง ๆ ที่จะชักจูงจิตให้คลายจากความเพียรพยายามในการรักษาศีล ถ้าไม่ฆ่าสิ่งเหล่านี้ออก การรักษาศีลก็จะไม่บริสุทธิ์บริบูรณ์ สงครามมีทรัพย์และอาวุธเป็นกำลัง สงครามชีวิตกำลังจิตใจสำคัญที่สุด
    ด้วยเหตุผลนี้จึงได้ชื่อว่า “ อยากมีศีลให้ฆ่าพ่อตีแม่ ”<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>

13. gasnaka

ขอบคุณนะคะ แต่ตัวหนังสือเล็กไปนิดหนึ่ง แก๊สกอปไปแล้วตัวจิ๋วเดียว

14. ศิริเทพ

เห็นพระอรหันต์ก็จะหลบ คือ เมื่อการบรรลุธรรมถึงขั้นระดับนี้แล้ว ความยึดมั่นถือมั่น ในวรรณะ ทิฐิ ความถือตัวถือตนจะไม่มี ความเป็นอัตตาจะไม่มี ก็เท่ากับว่า ไม่ถือตัวถือตนว่าเป็นอรหันต์ คือละวาง
    ปล่อยวาง หรือหลบไปนั่นเอง

พบตู้พระไตรปิฏกให้เผา ก็คือ ธรรมนั้นเป็นเครื่องออกจากทุกข์ ทั้ง 84,000 พระธรรมขันธ์ คือตู้พระไตรปิฏกเป็นที่รวมธรรมอันสุดยอดแล้ว นั่นล่ะ เมื่อละวาง ปล่อยวางแล้ว ก็มิได้ใช้ธรรมนั้นอีก

เสมือนการเผาธรรมนั้นทิ้งไป หรือเปรียบอีกอย่าง นั่งเรือข้ามฟาก เมื่อถึงอีกฝั่งหนึ่งแล้ว ไม่ได้เอาเรือไปด้วย เรือก็คือพระธรรมนั่นเอง

15. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

อยากมีศีลให้ฆ่าพ่อตีแม่ คือ ถ้าอยากเป็นคนมีศีลมีธรรม ก็ให้กำจัดตัดกิเลส คือ โลภ โกรธ หลง ที่เป็นเหมือนพ่อแม่ที่ครอบครองจิตใจเรามาตั้งแต่เกิด ถ้าเราฆ่ามันออกไปจากใจได้ ก็ไม่ต้องตกอยู่ภายใต้อำนาจของกิเลสที่ถือว่าเป็นพ่อแม่เหล่านั้นแล้ว เราก็จะเป็นผู้มีศีลมีธรรม

จริงๆ แล้วประโยคนี่มาจากประโยคเต็มๆ ที่ว่า
    " อยากกินข้าวให้ปลูกใส่พลานหิน อยากมีศิลให้ฆ่าพ่อตีแม่ อยากมีคนแวะให้ฆ่าหมูเดียวกัน"

แม่นบ่อ......

16. ศิริเทพ

อยากมีศีลให้ฆ่าพ่อตีแม่ หมายความว่า ให้ฆ่าพ่อตีแม่ในที่นี้ หมายเอาการกำจัดความโกรธ ความโลภ และความหลง ที่เป็นเจ้าเรือนแห่งความชั่วที่ชอบขัดขวาง การรักษาศีล ให้ฆ่าโดยการกำจัดยกไปจากจิตใจ ที่เป็นอารมณ์ยุยงส่งเสริมในทางที่ไม่ดี อารมณ์ มี ๓ ประเภท คือ
    ๑. อิฏฐารมณ์ คือ อารมณ์ความรู้สึกที่น่ายินดีพอใจ
    ๒. อนิฏฐารมณ์ คือ อารมณ์ความรู้สึกที่ไม่น่ายินดีพอใจ
    ๓. มัชฌัตตารมณ์ คือ อารมณ์ความรู้สึกที่เป็นกลาง ๆ ไม่มีความยินดีพอใจอะไรเลย โดยเอาขันติเป็นตบะธรรมเครื่องอดกลั้น ขจัดอารมณ์ต่าง ๆ ที่จะชักจูงจิตให้คลายจากความเพียรพยายามในการรักษาศีล ถ้าไม่ฆ่าสิ่งเหล่านี้ออก การรักษาศีลก็จะไม่บริสุทธิ์บริบูรณ์ สงครามมีทรัพย์และอาวุธเป็นกำลัง สงครามชีวิตกำลังจิตใจสำคัญที่สุด
    ด้วยเหตุผลนี้จึงได้ชื่อว่า “ อยากมีศีลให้ฆ่าพ่อตีแม่ ”<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง เห็นพระอรหันต์ก็จะหลบ พบตู้พระไตรปิฏกก็จะเผา

เห็นพระอรหันต์ก็จะหลบ คือ ปลดทิ้งละวางว่าเป็นอรหันต์ ไม่ยึดติดที่มี ที่เป็นอรหันต์ ก็คือการปล่อยวางครับ

พบตู้พระไตรปิฏกให้เผา ก็คือ ตู้พระไตรปิฏกเป็นที่รวมธรรมอันสุดยอดแล้ว เมื่อละวาง ปล่อยวางได้แล้ว ก็คือเข้าถึงพระธรรมแล้วก็ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ธรรมนั้นอีก ก็เหมือนกับเผาตู้พระไตรปิฏก

(จริงๆแล้วก็จะเหมือนกับที่คุณศิริเทพ นำความหมายมาลงอะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2011
  18. gasnaka

แม่นแล่ว อีหลีอีหลอเด้อ บักหล้าคำแพง

19. gasnaka

ถ้าต้องการร่วมสนุกเพื่อรับรางวัล ต้องไปตอบในกระทู้มงคลธาตุนะคะ
    เร็วๆหน่อย ไม่รู้ครบ 10 ยัง

20. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ฮ่วยๆ.....เว้าอีสานกะเป็นตั่วนี่ พี่แก๊สส

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้