แขวนพระอะไรกันบางคร๊าฟฟฟฟฟ (เพื่อการศึกษาครับ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 31 สิงหาคม 2013.

1. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    บางครั้งการเอาพระมาอวด มาถามกันในเวป
    ถ้าถ่ายภาพไม่ดีโดนตีเก๊ไม่ใช่เรื่องแปลก

ยกตัวอย่างกริ่งคลองตะเคียนองค์นี้ แชมป์ที่ 1 งานใหญ่ 3ปีซ้อน
    เป็นพระในฝันสมัยเด็กๆ ผมเพิ่งถอยมา เปรียบเทียบ 3รูป พระองค์เดียวกัน
    1.ถ่ายไอโฟน
    2.ถ่ายกับช่างแถวบ้าน
    3.ถ่ายกับช่างฝีมือที่ กทม.
    เห็นข้อแตกต่างความสวยของพระระดับแชมป์ไหมครับ

ปัจจุบันห้อยติดตัวตลอดเวลา พุทธคุณคงกระพันชาตรี กันมีดกันเขี้ยวงา สารพัด(หวังว่าท่านคงช่วยผมกันระเบิดที่3จังหวัดได้นะครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. sonny52

sonny52 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    พี่ถ่ายไง ทำไมรูปมันออกมาดีดี ใช้ไอโฟนนะ แต่มันก็ยังไม่ดีพอ พี่ใช้กล้องหรือไอโฟน สอนหน่อยว่าถ่ายไง แล้วเดียวจะเอาเรื่องตามกระทู้ระ

3. sonny52

sonny52 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    ชอบ ซุ้มกอ สวยมาก กับเหรียญเจ้าสัว ไม่ค่อยเคยเห็น

4. เด็กโก-ลก

อันนี้หลวงพ่อทวด วัดพะโค๊ะ องค์นี้ถือว่าเป็นองค์ดาราได้ไหม
    ลงหนังสือพิมพ์คมชัดลึก ไปเมื่อ1-2เดือนก่อน สอยมาเจ้าเดียวกับกริ่งคลองตะเคียน
    ของจริงสวยกว่ารูปอีก

ผมมีกรรมการเล็กอีกองค์สวยมากๆไปตีหัวฉกจากเจ้าของพระก่อนที่เขาจะส่งประกวด เป็นความภูมิใจเล็กๆที่ได้มา ปัจจุบันใส่องค์นี้ กำลังหาจีวรห่มทองให้ท่านใส่อยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  5. aone9

aone9 สมาชิก

พระสมเด๊จฯครับ

ขนาดไฟล์:
      736.4 KB
      เปิดดู:
      93
  6. เด็กโก-ลก

รูปแรกถ่ายไอโฟนโหมดธรรมดา จากในมือถือเลย
    รูป2 จ้างช่างท้องถิ่นที่นราธิวาสถ่าย แต่ให้ข้อคิดอย่างว่าถ้าคนที่ดูพระไม่เป็นมันก็สักแต่ถ่ายๆไป รายละเอียดได้ไม่ครบ พระแท้ทำใหดูด้อย
    รูป3 ภาพจากในเว็ปท่าพระจันทร์ที่เขาจ้าง ช่างฝีมืออาชีพถ่ายพระจริงๆถ่าย จะเก็บรายละเอียดความสวยงามไว้ครบ เห็นปุ๊บตกหลุมรักเลย ไปขอนัดเจ้าของดูองค์จริง ตั้งราคาเกินงบไว้ 7หมื่นกัดฟันเอา เพราะชอบท่านจริงๆ

7. เด็กโก-ลก

ส่วนอันนี้ เป็นพระบ้านองค์แรกในชีวิตที่อาศัยตาตนเองแบบไม่พึ่งตาใคร เก็บความรู้+อ่านหนังสือหลายๆเล่ม
    โพสแลกของทางเน็ต นัดดูองค์จริง แลกกับนาฬิกาโรเล็กซ์ซับมารีนหน้าดำตัวบ๊วย ไม่มีวันที่มีเข็ม เรือนมือ2 ตกแสนกว่าแลกโสธร2497 2องค์ วงแหวนเต็ม

หลวงพ่อโสธร 2497 พิมพ์ 2หน้าวงแหวนเต็มบล็อกทองคำ กำลังหาจีวรเลี่ยมท่านอยู่ 2หมื่นกว่าตังยังไม่มี 2-3เดือนนี้เช่าพระไปเกือบ6แสนแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  8. เด็กโก-ลก

เรื่องความเห็นวงการพระเครื่องเปลี่ยนแปลงได้เสมอไปครับ

ถ้าเล่นเป็นพุทธพาณิชย์ ก็ต้องตามสายตาคนส่วนใหญ่เป็นหลัก ที่นิยามคำว่าแท้ร้อยตา ไว้ทำการซื้อขาย

แต่ถ้าพอนานๆไปพอคนลืม พระที่ไม่มีการหมุนเวียนก็จะโดนตีเก๊ตามมาไม่ใช่เรื่องแปลก เช่นพวกพระในตำนานทั้งหลาย อาจจะโดนตีเข้าสำนักท่าพระจันทร์ได้

ยกตัวอย่างองค์นี้ก็ถือว่าเป็นพระในตำนาน หลวงพ่อโตกรุบางกระทิง เนื้อชินสนิมแดงตัดชิดองค์สวยสุดในประเทศไทยเมื่อก่อน พ่อผมเข่ามาจากเจ้าของเดิม ใช่คุณ เสือ ชุมพรหรือเปล่าไม่แน่ใจ 5พันเมื่อ30ปีก่อน

ปัจจุบันโดนตีเก๊เป็นพระท่าพระจันทร์เพราะไม่มีใครรู้จัก ไม่มีใครดูเป็น

9. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

แฮะๆๆ..จะแขวนทั้งหมดเลยเหรอครับท่าน (แซวจักหน่อย)...ผมคิดจะเอามาโชว์อีกจะมีใครสวดพระผมอีกใหมเนี่ย...เก๊แท้ก็อยากจะโชว์...+5555555

10. เด็กโก-ลก

ช่างมันครับพี่ tin09

ผมสไตล์พุทธบูชา ไม่ใช่พุทธพาณิชย์ครับ
    พระทั้งหมดมีไว้ใช้ ว่างๆก็ไว้เอามาโชว์เพื่อคุยโม้กันมั่ง ใครตีเก๊-แท้ก็ให้ฟังๆไว้ ถ้าเหตุผลฟังขึ้นก็เฉลียวใจไว้ ถ้าไม่ชอบใจก็เฉยๆ บางองค์โดนสวดถ้าฟังเหตุผลขึ้นถ้าเช่ามาก็ขอเปลี่ยน ไม่ก็เก็บไว้ เอาที่สบายใจแขวนดีกว่า
    -ถ้าพระมรดกถือว่าได้มาฟรี เอามาศึกษาหนักแน่นเข้าไว้ เก๊ค่อยๆคัดออก
    -ถ้าพระเช่าเองลงทุนเช่า ต้องแบบแท้ 100ตาเท่านั้น เพราะพระแพง

ผมมันคนบ้าหอบฟางปัจจุบันรวมแค่ทองที่เลี่ยมใส่อยู่ก็ เฉพาะพระ 7องค์ทอง+สร้อยคอก็ปาไป 15บาทแล้ว รวมนี่ที่เพิ่มมาอีกเกือบ 7บาทค่าเลี่ยม
    เจ้ามา+สมเด็จ สร้อย 5บาท รวม 10บาท
    ที่เหลือย่อยๆ 5บาท 5องค์ ไม่นับที่กำลังเพิ่ม

11. tin09

การจดบันทึกครับ...นี่ยังไม่รวมหลวงปู่คำ นะครับ...
    ๑. ประวัติสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังสี จากบันทึกของมหาอำมาตย์ตรีพระยา ทิพโกษา (สอน โลหะนันทน์) ปี พ.ศ. ๒๔๗๓
    ๒. ประวัติของเจ้าประคุณสมเด็จฯ โดยสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมพระยาดำรงราชานุภาพ “เรื่องตั้งพระราชาคณะผู้ใหญ่ในกรุงรัตนโกสินทร์” ปี พ.ศ. ๒๔๖๖
    ๓. ประวัติประวัติสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) ผู้แต่ง : พระครูกัลยาณานุกูล รวบรวมและเรียบเรียงจัดพิมพ์:พิมพ์เป็นอนุสรณ์ในงานพระราชทานเพลิงศพ นายล้อม ฟักอุดม และนางพิมเสน ฟักอุดม ปีที่พิมพ์ : พ.ศ. 2512พระมหาเฮง วัดกัลยาณมิตร
    ๔. หนังสือ “สมเด็จโต” โดย แฉล้ม โชติช่วง , มนัส ยอขันธ์ ปี พ.ศ. ๒๕๓๔
    ๕. หนังสือพระสมเด็จ โดยตรียัมปวาย ปี พ.ศ. ๒๔๙๕
    ๖. หนังสือที่ระลึกงานสงกรานต์ชลบุรี ประจำปี พ.ศ. ๒๕๐๗ เรื่อง "สมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต)" โดย อธึก สวัสดิมงคล
    ๗. ประวัติและอภินิหารของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรสี) หนังสือ "๘๐ ปี เขตบางกอกน้อย" ๑๕ ตุลาคม ๒๕๓๘
    ๘. ประวัติสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังสี จากวิกิพีเดียร สารานุกรมเสรี
    ๙. ประวัติสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังสี โดยหลวงพ่อจรัญ ฐิตธรรมโม
    วัดอัมพวัน สิงห์บุรี
    ๑๐.จาก บทความเรื่อง ๑๐๐ ปี ที่สมเด็จจากไป โดยนายฉันทิชย์ กระแสสินธุ์ ในหนังสืออนุสรณ์ ๑๐๐ ปี สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังสี ๒๒ มิถุนายน ๒๕๑๕
    ๑๑. สี่สมเด็จ โดยนายสุคนธ์ เพียรพัฒน์ พิมพ์ที่ แอลซีเพรสส์ ปี พ.ศ. ๒๕๒๗
    ๑๒. หนังสือภาพ-ประวัติ พระสมเด็จโต โดย พ.ต.ต.จำลอง มัลลิกะ นาวิน พิมพ์ที่โรงพิมพ์ส่วนท้องถิ่น กรมการปกครอง ๑ มีนาคม ๒๕๒๗
    ๑๓. เรื่องเล่าจากประสบการณ์ตรง นายธงชัย พลอยช่าง (สกุลเดิม อิศรางกูร ณ อยุธยา) ช่างปั้นพระปฏิมากร บางกอกน้อย กรุงเทพฯ
    ๑๔. เรื่องเล่าจากประสบการณ์ตรง พระภิกษุวงษ์ สุธรรมโม (พระอาจารย์จิ้ม กันภัย) วัดดงมูลเหล็ก กรุงเทพฯ (อายุ ๘๕ ปี ๕๐ พรรษา)
    ๑๕. ภาพเขียนบนผนังโบสถ์วัดอินทรวิหาร
    ๑๖. ประวัติช่างสิบหมู่ จากวิกิพีเดียร สารานุกรมเสรี
    ๑๗. พระคัมภีร์และพระสูตรคาถา จากวิกิพีเดียร สารานุกรมเสรี
    ๑๘. ประวัติวัดระฆังโฆษิตาราม จากวิกิพีเดียร สารานุกรมเสรี

12. เด็กโก-ลก

มาบอรด์นี้ถือว่ามาศึกษาร่วมกันอย่าคิดอะไรมาก ผมก็ยังรู้ไม่จริงไปหมด
    ที่ตอบๆพระชาวบ้านก็อ่านหนังสือ เปิดตำราตอบ ถือว่าทำแบบฝึกหัดเพิ่มประสบการณ์

เจอคนที่เก่งกว่า ก็คอยๆซับความรู้ส่วนที่เราคัดกรองส่วนที่เราเลือกว่าจะเชื่อ
    ถือว่าเขาดูพระให้ฟรีๆ อย่าบ่นมากถ้าอยากให้ใครๆมาตอบว่าพระเราแท้ก็ไปหาคนอื่นจะดีกว่า

13. tin09

แฮะๆๆ..งงเลยเจอข้อความนี้...

14. เด็กโก-ลก

เรื่องพระสมเด็จ ผมมีแนวคิดอีกอย่างครับพี่
    เฉพาะแค่ในบอรด์นี้
    มีกระทู้มีประโยชน์มากๆ ของพี่ hiddenbhume เรื่องหลังพระสมเด็จ อย่างเดียว ก็ช่วยขจัดความไม่เข้าใจผมได้ไปเยอะแล้ว

น่าจะทำเรื่อง"ด้านข้างพระสมเด็จแบบไหนที่เห็นแล้วต้องถอยน่าจะดีกว่านะครับ" เข้าท่าไหม พี่ tin09ลองทำดูไหมครับ ผมมีรูปน้อยๆอยู่ ลองรวบรวมรูปด้านข้างพระสมเด็จไว้น่าจะดี เพราะพ่อผมเคยบอกว่า พระสมเด็จที่ยังไม่สามารถปลอมธรรมชาติได้เหมือนคือด้านข้างครับ

15. เด็กโก-ลก

ขยายความครับ หมายถึงว่า ถึงเพื่อนๆพี่ๆหลายคนพอถ้าพระที่มาลง โดนตีเก๊ก็ไม่ต้องใจเสียครับ อยากให้ใช้เหตุผลประกอบการตัดสินใจว่าเลือกที่จะเชื่อ หรือไม่เชื่อในคำตอบที่ได้รับครับ

16. tin09

ดีครับท่าน...มาร่วมศึกษากันครับ...เพื่อตัวเองและหลายๆท่านครับ

17. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ด้านข้างแบบนี้พอไหวนะท่าน

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      180
  18. 24hrs

24hrs เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    มีจริงครับ เคยเห็นในหนังสือลานโพธิ์ลงประวัติบอกไว้

19. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    มวลสารวัดระฆังลองศึกษาดูกันจากชิ้นนี้ดูครับ

20. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    องค์นี้สวยบาดตา บาดใจจริงๆท่าน ชอบมากเลย รูปถ่ายก็ออกมาดูดีทีเดียว