แขวนพระอะไรกันบางคร๊าฟฟฟฟฟ (เพื่อการศึกษาครับ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 31 สิงหาคม 2013.

1. oliver076

oliver076 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ส่วนต้ัวตอนนี้ก้ถือแก้เคล้ดนิดหน่อยครับ หลัก ๆ ที่ใส่มาแต่เด็ก ก็มีภาพหลวงปู่ชม วัดทุ่งยาว ปราจีนบุรี ครับ ระก็เหรียญพระพิฆเนศ วัดสมาน รุ่น1 ล่าสุดที่ออกมา หลวงปู่หลิว เสาร์ 5 ปี36 พระสดุ้งกลับ หลวงปู่คำบุ อุบลฯ แล้วก็ที่ได้มาาขึ้นคอก็พระไพรี สดุ้งกลับ ด้านหลังเป็นพระราหู พิมพ์เล้กครับ

2. sonny52

sonny52 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    คือพระสมเด็จเนี่ยผมว่ามันต้องมีเอกลัก อะไรสักอย่างที่ทำให้รู้ว่า เนี่ยระ สมเด็จ วัดระฆัง คงไม่ใช้แค่เนื้อหรือว่าพิมพ์เท่านั้น สมัยนั้นสมเด็จโตก็แจกจ่ายผผงพุทะคุณให้พระรูปอื่นเยอะไป พิมพ์ของวัดระฆังเองก็มีเยอะมากๆ

3. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ในหนังสือเล่มนี้มี ร้อยกว่าองค์ เเค่พิมพ์ใหญ่ นะครับ ไม่รวมหนังสือของ ท่านประจำ อู่อรุณ ที่มีทั้งเจดีย์ ฐานแซม เกศบัวตูมอีกนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      25.3 KB
      เปิดดู:
      369
  4. sonny52

ใช้ไงครับ สำนัหอื่นมีเป็นร้อยเป็นพัน แต่ทำไมท่าพระจันทร์ไม่ยอมรับ ระครับ
    ว่าเป็นสมเด็จแท้ๆ เพราะอะไรครับ อธิบายให้ผมหน่อย

5. นํ้าข้าว

ลองดูนะครับไม่ เล็กๆน้อยๆ

ขนาดไฟล์:
      284 KB
      เปิดดู:
      1,130
      ขนาดไฟล์:
      55.4 KB
      เปิดดู:
      393
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      667
      ขนาดไฟล์:
      183.7 KB
      เปิดดู:
      884
      ขนาดไฟล์:
      149.7 KB
      เปิดดู:
      2,506
      ขนาดไฟล์:
      51.8 KB
      เปิดดู:
      1,995
      ขนาดไฟล์:
      53.3 KB
      เปิดดู:
      452
      ขนาดไฟล์:
      285.7 KB
      เปิดดู:
      415
  6. นํ้าข้าว

ที่ผ่านมือเซียนท่าพระจันทร์ก็มีเยอะแต่เราไม่รู้เองมั่งครับท่าน แล้วแต่ตำราใคร ตำรามันละมั่งครับ คล้ายหลวงปูทวดเนื้อว่าน ใต้เล่นอย่าง กลางเล่นอย่าง แล้วแต่เราจะยืนตรงจุดไหนยึดอันไหนเป็นต้นแบบ สมมุติ ถ้าเอาไปขายนะท่าน ถ้าเป็นตัวผมใครซื้อหรือเล่นแนวไหนผมก็เอาแนวนั้นที่เขาดูแท้ไปขาย ขอให้ซื้อแนวตัวเองจริงๆ แต่ถ้าศึกษาผมก็ขอยึดเอาแนวที่คนส่วนใหญหรือเชื่อถือได้ที่สืบต่อกันมาเอามาสึกษาครับท่าน ไม่มีใครรู้หรอกเกิดไม่ทันทั้งนั้น หาข้อเท็จจริงยากจัง อย่าไปคิดมากกันเลยครับท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2013
  7. chen55

chen55 เป็นที่รู้จักกันดี

สำนักไหนบ้างครับท่าน ที่ท่าพระจันทร์ไม่ยอมรับครับท่าน...

8. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ถ้าให้ผมเก็บ ก็ต้องเอาเก่าๆ ดูง่ายๆไว้ก่อนครับ

9. sonny52

เอาที่ยอมรับดีกว่า ว่ามันมีสักกี่ที่ ทั่วท่าพระจันทร์

แล้วของที่ดีจิง ใครเค้าจะออกมาปล่อย ถึงแม้จะไม่มีกินบางคนยอมดีกว่าเอาพระมาปล่อย แม้แต่ให้ดูบางคนยังไม่ให้ดูเรยแล้วคุณรู้ได้ไงว่าพระสมเด็จที่จิงๆแล้ว เป็นยังไง
    ถ้าว่าด้วยนามปากกา คุณตรียิมปะวาย ศิษลองสทเด็จโต ทั้งบ้านก็มีแค่6องค์(เป็นศิษ)
    อย่างที่บอกไปข้างบน

ช่างในสมัยนั้นจะมีอยู่ 11 ประเภท
    1.สมเด็จพิมพ์ชาวบ้าน เท่าที่รู้จักศึกษามาก็มี **นายจอน นายเจิม นายเจียน บ้านช่างหล่อ ช่างจีนมี เจ็กตง เจ็กไต๋ เจ็กกง
    2.สมเด็จวังหน้า **กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญทรงให้เจ้าฟ้าอิศราพงศ์และช่างของพระองค์แกะพิมพ์ถวายสมเด็จโตทำแจกพระประยูรญาติและเจ้านายผู้ใหญ่ ข้าราชบริภารในวังหน้า
    3.สมเด็จวังหลัง กรมหมื่นอดุลย์ลักษณสมบัติ์ สมัยรัชกาลที่4 ทรงให้เจ้ากรมช่างสิบหมู่ หลวงวิจิตรนฤมล (พึ่ง จิตรปฏิมากร) แกะพิมพ์ลักษณะสี่เหลี่ยมชิ้นฟัก ถวายสมเด็จโต เป็นพิมพ์ทรงชลูด ทรงต้อลังกา ทรงกรวย ทรงโย้เกศเอียง พิมพ์จะลึกกว่ายุคต้น องค์พระเส้นซุ้มเล็กโปร่งบาง เน้นความเรียบร้อย ความอ่อนช้อยสวยงามเป็นหลัก
    4.สมเด็จช่างหลวง หลวงวิจารณ์เจียรนัย ช่างหลวงสมัยปลายรัชกาลที่ 4 และต้นรัชกาลที่ 5
    5. สมเด็จสองคลอง คือพระสมเด็จวัดระฆังที่สมเด็จพุฒาจารย์โตพรหมรังสี นำไปผสมกับพระสมเด็จวัดใหม่อมตะรสบางขุนพรหม เพื่อให้ครบจำนวน 84000 องค์เท่ากับพระธรรมขันธ์ตามหลักนิยมในการพระบรรจุกรุ
    6.สมเด็จตกเบ็ด คือพระสมเด็จกรุบางขุนพรหม ที่ถูกขโมยออกจากกรุก่อนเปิดกรุ เป็นพระที่อยู่ในช่วงบนหรือรอบนอกของกองพระในกรุและอยู่ในกรุได้ไม่นาน จึงมีคราบกรุน้อยและบาง
    7. สมเด็จบางขุนพรหมกรุเก่า คือสมเด็จบางขุนพรหมกรุวัดใหม่อมตะรสที่มีคนลักลอบตกเบ็ดขโมยขุด ออกมาจากเจดีย์ที่บรรจุกรุพระไว้ก่อนที่จะมีการเปิดกรุเป็นทางการเมื่อ พ.ศ. 2500
    8. สมเด็จบางขุนพรหมกรุใหม่ คือพระสมเด็จบางขุนพรหมที่เปิดจากกรุบางขุนพรหม เมื่อพ.ศ. 2500 เรียกกันเป็นบางขุนพรหมกรุใหม่ จะมีคราบกรุมากและหนากว่าพระกรุเก่า สมเด็จบางขุนพรหมกรุใหม่และกรุเก่าก็คือสมเด็จบางขุนพรหมจากกรุเดียวกัน
    สมเด็จสัตตศิริ คือพระสมเด็จที่สร้างขึ้นเพื่อเป็นศิริมงคล โดยสร้างพระให้มีสีตามวันทั้ง เจ็ดวัน คือวันอาทิตย์สีแดง วันจันทร์สีเหือง วันอังคารสีชมพู วันพุธสีเขียว วันพฤหัสสีส้ม วันศุกร์สีฟ้า วันเสาร์สีม่วง เป็นลักษณะพระสีประจำวัน แต่บางองค์จะทำองค์เดียวเจ็ดสีเลยก็มี สมเด็จสัตตศิริสร้างที่วัดพระแก้ว กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญเจ้าฟ้าอิศราพงศ์แกะพิมพ์
    10.สมเด็จนางใน เรื่องสมเด็จนางในนี้ทราบว่า เมื่อครั้งสมเด็จโตได้เข้าไปเทศนาในวังสมัยรัชกาลที่ 4 ท่านได้แจกพระสมเด็จแก่คนในวังเป็นสมเด็จชิ้นฟักขนาดใหญ่
    11.สมเด็จยายจันทร์ ยายจันทร์เป็นแม่ค้าขายของอยู่แถวใกล้ๆวัดระฆัง มีฐานะยากจนแต่ใจบุญสุนทาน เอาสำรับกับข้าวมาถวายสมเด็จบ่อยๆ วันหนึ่งสมเด็จท่านถามยายจันทร์ว่าหมู่นี้ค้าขายเป็นอย่างไร ยายจันทร์ตอบว่า แย่มีแต่พอทุนและขาดทุนขายไม่ค่อยดี จึงต้องมาหาท่านบ่อยๆเผื่อจะขายของได้ดีบ้าง สมเด็จโตจึงให้พระพิมพ์ นางพญาเนื้อสมเด็จ แก่ยายจันทร์ไป แล้วบอกมาว่าต่อไปนี้คงขายของได้ดีมีกำไร รำรวยจะได้ไม่ต้องมาหาบ่อยๆ ตั้งแต่ยายจันทร์ได้ของไปก็ค้าขายร่ำรวยจริงๆ พระสมเด็จนางพญาพิมพ์นี้จึงเรียกขนานนามกันต่อมาว่า สมเด็จยายจันทร์ตั้งแต่นั้นมา

เรื่องเนื้อบางคนบอก สมเด็จ วัดระฆังต้องมีเม็ดสีแดงสีดำสีน้ำเงิน มีดิน7ป่าว 7วัด 7 จังหวัด มีตะไครจากเสมาวัดเก่า7ที เศบพระซุ้มกอบาง อะไร
    ในที่นี้พระสมเด็จของคุณเป็นยังไงครับ

10. sonny52

พระสมเด็จที่จะให้ดูเป็นพระสมเด็จที่ชมรมนักอนุรักษ์สะสมพระเครื่องสยามออกใบเซอให้แล้ว แต่เอาไปให้ที่ท่าพระจันทร์ดู บอกว่าเก้ (ผมไม่ได้อะคติกับท่าพระจันทร์นะ) แค่อยากทราบว่าทำไมสมเด็จที่ออกใบเซอแล้ว คนอื่นดูยังบอกว่าเก้

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      273
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      244
  11. sonny52

รูปซูม เนื้อพระละเอียดมา ต้องใช้กล่องส่องถึงจะเห็นมวลสาร

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      222
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      213
  12. chen55

chen55 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความข้างบนที่ท่านเขียนไว้ ท่าพระจันทร์ยอมรับใช่ใหมครับ...แต่มีหลายข้อในเวปพลังจิตไม่ยอมรับนะครับ...

13. นํ้าข้าว

แท้ที่ไหน เล่นที่นั้นครับ ถ้าเขาตีแท้และซื้อจริง

14. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    เรื่อง อ.ตรี ยัมปวาย เป็นศิษย์ สมเด็จโตนี่จริงเหรอครับผมเพิ่งรู้นะเนี่ย

ผมไปถามพ่อผม อายุ70กว่าแล้ว ท่านตรี ยัมปวาย เป็นแค่คนออกหนังสือพระเล่มแรกของวงการพระเครื่องนะครับ มี 3เล่ม สมเด็จ นางพญา พระรอด และเป็นคนจัดชุดเบญจภาคีคนแรกนะครับ ไม่ได้ประวัติว่าเป็นศิษย์สมเด็จโต

เรื่องสมเด็จ ถ้าไม่ใช่องค์ดาราของวงการ ก็ทะเลาะกันเปล่าๆ

พ่อผมบอกถ้าคนสมัยอายุ เกิน 50ปี สมัยก่อน จะพอดูสมเด็จกับเบญจภาคีพอได้ เพราะอยู่ในเบสิคที่หัดกันมา พอปัจจุบันคนที่มีเก็บหมด น้อยคนที่จะได้เห็นของจริงๆ นอกจากตำราที่อ่านๆกัน ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะยึดเล่มไหน แล้วเซียนรุ่นใหม่ก็อาศัยเล่นจำแบบตำหนิเป๊ะๆแบบเหรียญมาใช้กับพระพวกนี้ พอจำไม่ได้ไม่แม่นพิมพ์พอ พระคนอื่นไม่เป๊ะแบบเหรียญก็จะตีเก๊ของชาวบ้านไปทั่ว

ผมลองท้าเล่นๆ ไอ้ตำหนิที่เอามาทั้งหมดของพระสมเด็จ นะครับ เอาแค่พวกเราก็พอ
    มีใครจำได้หมดมั่ง ยกตัวอย่าง
    -วัดระฆังพิมพ์ใหญ่อย่างเดียวมีแม่พิมพ์ย่อยไป 4 พิมพ์
    -เส้นด้ายบางขุนพรหม ซัดไป 8 พิมพ์ย่อย
    แล้วถ้ารวมทั้งหมดล่ะครับ วัดระฆัง บางขุนพรหม เกศไชโย แม่พิมพ์ย่อยๆ ใครจะจำได้หมดมั่ง(ผมยังจำได้แค่ 3พิมพ์เองจากทั้งหมด3วัด)
    ไหนจะเนื้ออีกประวัติสมเด็จวัดระฆัง สมเด็จโตท่านเอาของเหลือๆ ทำทยอยแจกเนื้อกี่แบบครับที่เจอในวงการแล้วกี่คนจะยอมรับ
    แล้วไหนการกดพิมพ์อีก แม่พิมพ์เป็นครั่ง กดมากๆ ไอ้เส้นสายองค์แรกๆที่กด ก็คมลึก หลังๆเริ่มตื้นใหญ่เบลอจนเปลี่ยนแม่พิมพ์ กี่คนจะเข้าใจธรรมชาติการเปลี่ยนแปลงตามกาลเวลา(ผมก็แค่งูๆปลาๆเอง)

พ่อผมให้ข้อสรุปไว้อย่างกับพระสมเด็จ ถ้าไม่ใช่องค์ดารา+เจ้าของเป็นเซียนใหญ่ ต่อให้เป็นของแท้ๆ ก็จะถูกสวดได้เสมอ(โดยคนไม่รู้จริงมั่ง หรือบางตำราไม่ตรงกันมั่ง)ไม่มีคำว่าแท้ร้อยตา

15. เด็กโก-ลก

มีใบเซอร์พระ ก็ไม่ได้หมายความว่าพระจะแท้ได้เสมอไป แค่เอาไว้เผื่อหลอกขายพวกโง่ๆที่เล่นพระด้วยหู

อันนี้จากคนที่เคยจะโดนต้มหมูมาแล้ว(แต่รอดตัว มีไอ้โง่กว่ารับเคราะห์ไป) เซียนใหญ่มาเสนอขายพระกับผม พระหลักแสน-ล้านที่ประกวดงานใหญ่ได้ที่ 1 มีใบเซอร์รองรับ พร้อม ผมขอตัวไปศึกษาก่อนเช่า สุดท้ายพอดูแปลกๆมีเศรษฐีกทม.หน้าโง่มาเช่าตัดหน้าให้ราคามากกว่าผม2แสน ถือว่าโชคดีมาก

ตอนหลังมารู้ก็เป็นพระของกรรมการงานประกวดเอง + คนตัดสินเอง แต่เซียนคนอื่นในสายนี้ ไม่ยอมรับองค์นั้นหมด ถ้าจะเช่าของหลายแสนเกือบล้านไม่สบายใจผมคงไม่เอาดีกว่า

16. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ชอบความเห็นพี่โกลกครับ ตรงประเด็น

17. sonny52

นานปากกา ตรียมปวาย ทั้งประเทศไทยนะ ไม่ได้มีคนเดียวนะครับ (ไม่ใช้ท่ายตรียมปวายที่ตั้งชุดเบจภาคีครับ)แต่ผมจำชื่อจริงท่านไม่ได้ ตรงๆดี เว็บนี้ด่าแล้วโดนแบนไหม

ขอไม่เอ้ยนามนะครับเพราะท่านนั้นเป็นพระ ที่บ้านกับวัดนี้สนิทกันมานาน แล้ววันหนึ่งท่านก็นำพระจิตรดาออกมาให้ดู ท่านบอกว่าได้รับมาจาก พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า ท่านบอกรักษาดีดีให้ยายผมไป แล้วยายผมก็ได้นำไปเลี่ยมทองหลายบาท(ไม่บอกจำนวนนะ) คนที่ร้านบอกอย่าเลี่ยมเรย เปลืองตังป่าวๆ จบเรยแล้วก็ยังไม่ได้ไปวัดนั้นอีกเรย 5555 แบบนี้พระผิด หรือ คนที่รับพระผิด ครับ

18. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

สับสนจริง ๆ ท่าน
    จากวัดระฆังไปบางขุนพรหมแล้วก็วัดไชโย
    เอาอย่างนี้ ถ้าวัดระฆังนะครับ อาจมีพิมพ์มากกว่าที่เล่นหา แต่อย่างไรก็ตามผมบอกว่าให้อ่านเนื้อหาให้ได้ คำว่าอ่านเนื้อหาให้ได้นั้น ไม่ใช่ว่าต้องเหมือนกันทุกประการ แต่ต้องรู้ว่าอย่างไหนเก่าจริง อย่างไหนแกล้งเก่า และจะบอกว่าที่เค้าว่า วังหน้าบ้าง วังหลังบ้าง นั้นส่วนใหญ่แกล้งเก่า แล้วทำหนังสือออกมาเป็นกระบวนการ เพื่อรองรับพระที่สร้างขึ้น ผมเองเคยเห็นพระที่พิมพ์แตกต่างจากที่เล่นหา และเข้าใจว่าเนื้อเก่าจริงเป็นอย่างไร แม้จะไม่มีราคาในตลาดแต่แท้แน่นอน ที่เซียน (สนามใหญ่) เค้าว่าแท้แต่ไม่รู้ที่ และวัดระฆังนั้นสร้าง 84,000 องค์ จริงหรือไม่นั้นไม่ทราบ เพราะสร้างไปแจกไป อาจสร้างน้อยกว่าหรือเยอะกว่าก็เป็นได้ จะไปกำหนดกฏเกณฑ์จำนวนไม่ได้ครับ
    ส่วนวัดบางขุนพรหมนั้น ว่าสร้าง 84,000 องค์นั้น ผมก็ว่าน่าจะไม่ถึง เพราะพระสร้างในฤกษ์ยาม (ดังเช่น หลวงปู่ทวด ปี 2497 ก็สร้างได้ไม่ครบเพราะหมดฤกษ์) เพียงแต่เค้าว่าสร้างบรรจุไว้ พอแตกกรุสุดท้ายก็มีเพียงไม่ถึง 3,000 องค์ ที่สมบูรณ์ ส่วนที่แตกออกมาก่อนนั้นก็น่าจะเยอะ แต่ก็คงไม่ถึง 84,000 องค์อยู่ดี และยังมีการทั้งข้อสังเกตุว่า น่าจะสร้างไม่ครบด้วย ถึงได้มีพิมพ์แปลก และ ว่ายังมีทั้งวัดระฆังกับวัดไชโยรวมอยู่ด้วย เพื่อรวบรวมให้มีพระบรรจุให้มากที่สุดละครับ
    สำหรับวัดไชโยนั้น เดิมก็ระบุอยู่แล้วว่า พระที่แตกออกมาได้ถูกเก็บคืนและบรรจุกลับเข้าที่เดิม จะมีบางส่วนที่มีการแจกจ่าย ดังนั้น ถ้าสร้างครบ 84,000 องค์ นั้น ในตลาดก็มีไม่ถึงอยู่แล้วครับ

การจะศึกษาพระให้เป็น โดยเฉพาะพระเก่านั้น ต้องเข้าใจอย่างมากเกี่ยวกับเนื้อหา วิธีการง่าย ๆ เล่นพระใหม่ให้เป็นก่อน แล้วค่อย ๆ ไล่อายุไปจนเก่ามากขึ้น ๆ จนถึงยุคที่เราอยากได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  19. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      173
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  20. เด็กโก-ลก

โอ๊ยๆ ลำบากเปลี่ยนเรื่องดีกว่า ส่วนตัวผมว่าโต้เถียงกันธรรมดาเรื่องพระเครื่องคงไม่โดนแบนหรอกครับ เป็นธรรมดาที่ยังต้องมีคนไม่เห็นด้วยกับเรา

ขออนุญาติโชว์พระที่แขวนดีกว่า เอาเป็นว่ากระทู้นี้ ขอโชว์อย่างเดียวดีไหมครับ
    จะตัดสิน เก๊-แท้ไปโชว์กระทู้อื่น ให้ตรงกับหัวข้อกระทู้ดีไหมครับ

อันนี้ 4องค์ค่าเลี่ยม 1.4แสนที่อนุเสาวรีย์ร้านประจำ รอขึ้นคออยู่
    1.ซุ้มกอเขียวมอญ
    2.กำแพงลีลาเม็ดขนุน
    3.นางพญาสังฆาฏิ
    4.เหรียญเจ้าสัวกรรมการหลวงปู่บุญ

คุยกันสบายๆดีกว่าครับ ถ้ามีอะไรมองต่างมุมกันก็ถือว่าร่วมด้วยช่วยกันศึกษา