เอาบุญมาฝากครับ ทำมาก็จะอัพมาให้อนุโมทนาบุญเรื่อยๆนะครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 7 ตุลาคม 2013.

1. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

คุณศีลฯไปซื้อเต่าที่ตลาดแถวไหนคะ สงสัยว่าปัจจุบันยังมีอยู่อีกหรือ คนที่ซื้อเต่าไปทำกับข้าว แต่จำได้ว่าสมัยดิฉันเป็นเด็กอยู่ จนประถม คุณยายชอบทำอาหารโบราณแปลกๆ เช่น ยำไข่เต่า แกงกะทิสายบัว แต่ ปลาดุกคุณยายไม่ทานคะ....เลยสงสัยว่าเดี๋ยวนี้ยังมีการกินเนื้อเต่าอยู่เหรอคะ ถ้าไปปล่อยก็ต้องระวังเดี๋ยวคนจับไปกินอีกคะ

2. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

ชาวบ้านเค้ากินได้ค่ะ ตอนเย็นขับรถกลับหลังเลิกงาน จะเห็นเต่าเดินข้ามถนนเป็นประจำ ต้องจอดรถเพื่อช่วยเอาไปปล่อยที่หนองน้ำอีกฝั่งหนึ่งง ชาวบ้านมาเห็นจะจับไปได้ เลยเอาหลีกหนีไป (ให้พ้นจากมือมาร)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤศจิกายน 2013
  3. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทอดกฐินวัดหนองร่องมาครับ สร้างโบสถ์ประจำวัด ตัวผมไม่ได้ไปเดินนะแค่โอนเงินร่วม แต่เอาบุญมาฝากนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012

ดีครับ ท่าานไผ่ มีบุญอะไรก็เอามาแบ่งกันให้ ชื่นใจได้เลยครับ

5. Sir-Pai

ร่วมบุญสร้างบรรไดนมัสการพระพุทธบาท 70 บาทครับ ปั้นพระพุทธรูปอีก 50 บาท และ สร้างเครื่องกรองน้ำให้พระภิกษุ สามเณรและชาวบ้านและผู้ปฏิบัติธรรม 60 บาทนะครับ

# ถึงแม้จำนวนเงินจะน้อย แต่ทำด้วยใจครับ ตอนนี้ยังไม่มีงานทำเลยทำได้ทีละเท่านี้ครับ

เอาบุญมาฝากนะครับ

6. Sir-Pai

ผมและครอบครัวทั้งหมดพิมพ์หนังสือธรรมะแจกเป็นธรรมทานนะครับจำนวน 130 เล่ม

เอาบุญมาฝากนะครับ สาธุๆครับ

ขอบุญนี้จงสำเร็จแก่เจ้ากรรมนายเวร และพยายมและท้าวเวสสุวรรณนะครับ

7. กลิ่นลำดวน

กลิ่นลำดวน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2013
    เอาบุญมาฝากคะ
    วันนี้ ทำกับข้าวใส่บาตรพระ พร้อมปัจจัย พระถาม ทำไมให้หลายอย่างแท้ เราบอก หนูจะได้เยอะๆใง
    เมื่อวานไปซื้อข้าวเหนียวเขี้ยวงู มานำเสนอ ให้แม่ ไว้นึ่งใส่บาตร พร้อมไปวัดด้วย
    ทำกับข้าวให้แม่ไปวัด พร้อมส่งถึงวัด
    แม่บอกวันนี้ ๑๕ ค่ำ วันดับ
    ทุกวันพระ แม่จะตื่นเต้น ใหนจะเตรียมของ ใหนจะแต่งตัว ให้สวยที่สุด เสื้อขาว ผ้าถุงดำ ห้ามเปื้อนน้ำหมากตัวเองเด็ดขาด
    บริการอาหารพ่อกับแม่
    กลับมาให้อาหารแมว
    พร้อมหมาข้างบ้าน

ตะกร้าไปวัด พร้อม ขนมนมเนย ขาดไม่ได้เลย ดอกไม้ ทั้งหมดเนี้ยเครื่องเก้าของแม่

8. Sir-Pai

ร่วมบุญถวายโคมไฟวัดปางคำ จังหวัดน่านนะครับ จำนวน 100 บาทถ้วนครับ

ให้วัดมีแสงสว่าง เอาบุญมาฝากครับ ^_^

9. Sir-Pai

ร่วมทำบุญถวายปัจจัยโดยโอนผ่านธนาคารร่วมโครงการหุ้มทองคำยอดฉัตรพระพุทธคยาหลายครั้งเลยครับบางที่โอน 60 บาทบ้าง 80 บาทบ้าง รวมมูลค่าน่าจะเยอะอยู่ครับ แล้วก็ใส่บาตรหลายวันติดกันครับ เอาบุญมาฝากนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2013