เอาบุญมาฝากครับ ทำมาก็จะอัพมาให้อนุโมทนาบุญเรื่อยๆนะครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 7 ตุลาคม 2013.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

บุญมาอีกแล้วครับบบบบ

วันนี้ไปวัดปากน้ำภาษีเจริญ ผมไปทำสังฆทานและหยอดตู้เยอะเลยทั้งค่าไฟ-ค่าน้ำวัด ค่าการเรียน เด็กอนุบาล เด็กประถม เด็กมัธยม ปิดทองพระครับ ให้อาหารสัตว์ต่างๆ รวมถึงพารุ่นน้องมาบริจาคเลือด (คือผมกินยาอยู่บริจาคเลือดไม่ได้ครับ) ผมเลยเอาใจช่วยอย่างเดียว ผมท้ายรุ่นน้องเป็นลม เลยต้องปฐมพยาบาลนิดหน่อย อิ่มบุญจังครับ เอาบุญมาฝากนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Sir-Pai

ให้อาหารนกและปลาที่วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ มาด้วยนะครับ ลงรูปให้ทุกคนดูมาอนุโมทนาบุญนะครับ

3. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    นำบุญมาฝากเช่นกันค่ะ... วันนี้ HBD ครบ 70 ปีของพ่อค่ะ ไปแย่งซื้อชีวิตสัตว์ที่ตลาดเช้าใก้ลบ้านค่ะ ระหว่างผู้ซื้อไปฆ่าทำอาหาร กับดิฉัน ซื้อไปปล่อยค่ะ พอดีว่าปลาช่อนเหลือแค่นั้น แม่ค้าถามค่ะว่า ซื้อไปปล่อยหรือ ถ้าซื้อไปปล่อยเขาจะขายให้เราค่ะ จะไม่ขายให้คนที่ซื้อไปทำอาหาร.. ภาพเต่า กบ ปลาช่อน ปลาดุก ที่ซื้อไปปล่อยค่ะ..พร้อมที่อยู่ใหม่ของพวกเขาด้วยค่ะ... เข้ามาอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ ^^

4. Sir-Pai

อนุโมทนาบุญกับท่านสีลสิกขามากๆเลยนะครับ

อยากซื้อไปปล่อยบ้าง แต่เงินไม่พอ ตอนนี้ อิอิ

5. กลิ่นลำดวน

กลิ่นลำดวน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2013
    อันนี้ หลานสาวพาทำนะ โดยแบบไม่ได้ตั้งใจนะ
    วันนั้นฝนตกหนักมากที่หน้าองค์พระ (ที่พุทธมณฑลนะ)
    เสียงหลานร้องดังเลยนะ
    อา อา อา จอดๆๆๆ อาจอดอา
    เราบอก จอดตรงนี้ รถชนพอดีดิ เขาวิ่งเร็วๆทั้งนั้น นะเห็นมั๊ย
    อากลับรถ กลับรถ
    อาดูนั้นดิ เตามันนอนหงายอยู่บนถนน ติดริมฟุตบาตรเลย
    อาดูคอมันดิ มัพยายามเอาคอดันเพื่อจะพลิกตัว

แล้วรถก็ขับเร็ว ทั้งนั้นเลย
    ถ้าแค่ เขาเขาขับติดฟุตบาตร มันตายแน่เลย
    เอ้อ กลับๆ ถ้าจอดไม่ได้แน่ รถชนท้ายแน่ๆ

เราก็กลับรถวนมาดูมันอีกรอบ
    มันยังอยู่ เต่าตัวนั้น
    หลานไม่กล้าจับ
    เราต้องเป็นฮีโร่จำเป็น
    พอจับมันพลิก คอมันยาวมาก และบิดเพราะมันพยายามพลิกตัว คงใช้เวลานานมากที่นอนอย่างนั้น
    พอเอาไปปล่อย คอมันเลยเอียงๆ แต่มันปลอดภัย
    ถ้าใคร ขับรถหน้าองค์พระตอนฝนตกหนักๆ
    ช่วยดูริมถนนนะคะว่ามีเตา เดินหลงออกมารึเปล่า
    ทำบุญๆ
    แต่ว่า ลุ้นอย่าให้ตะกวดเดินออกมา
    เพราะมันนอนอาบแดดที่ ยังกะจรเข้
    อันนี้ ตัวไครตัวมันเน้อ

6. Sir-Pai

ทอดกฐินที่มหาวิทยาลัยมาครับมีหลายตู้ใส่ไปเกือบทุกตู้เลย และที่ประทับใจสุดก็กฐินที่ใส่ไม้หนีบแล้วปักอ่ะครับ หนีบแบงค์ 20 ไป 1 ใบ 2 ไม้ ก็ 40 บาทครับ

เอาบุญมาฝากนะครับ

7. Sir-Pai

ทำบุญที่วาดปากน้ำภาษีเจริญ ไล่ใส่ตู้บริจาคทุกตู้ น้องพูดคำหนึ่งจี๊ดเลย "พี่ไม่สามารถตามไปใส่ได้ไม่ทุกตู้หรอกนะ" แย่จังเลย ฟังแล้ว อยากมีเงิน อยากรวย หรืออยากพาคนมาใส่จัง น้องเขาก็พูดถูกแหละครับ แต่อยากใส่ให้มากกว่านี้ ใส่ทุกตู้ !!

8. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ ..ค่อย ๆ สร้างสมไปค่ะ ตามกำลังตนเอง มากน้อยไม่สำคัญค่ะ อยู่ที่เจตนาดีดี..เท่านั้นค่ะ ^^

9. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานไปเดินพันทิพย์ ได้บูชาพระแตกหักมาเยอะเลยครับ
    จะบูรณะด้วยกาวตราช้าง แล้วเอาขึ้นหิ้งบูชาครับ
    พี่ๆๆน้องๆๆ มาอนุโมทนาบุญกับผมนะครับ
    ชาติหน้าจะได้สวยหล่อ เหมือนท่านวิสาขากันครับ

10. J47

เจออีกองค์ครับ

11. J47

" ในวัฏฏังคุลีชาดก กล่าวไว้ตอนหนึ่งว่า พระเจ้าปเสนทิโกศล ถวายนมัสการสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าแล้วทูลถามว่า “บุรุษสตรีผู้หนึ่งผู้ใด เมื่อได้สร้างพระพุทธปฏิมากร กระทำรูปเปรียบจำลองพระพุทธองค์ ขึ้นไว้ จะได้ประมาณอานิสงส์เช่นไรพระพุทธเจ้าข้า”

สมเด็จพระบรมศาสดามีพระพุทธดำรัสว่า “ดูกร มหาบพิตร ผู้เป็นมหาราชบุรุษหรือสตรีผู้ใดผู้หนึ่ง ซึ่งประกอบด้วยศรัทธา เมื่อได้สร้างพระพุทธปฏิมากรไว้ในพระพุทธศาสนา พระพุทธปฏิมากรนั้น บุคคลจะสร้างด้วยดินเหนียว หรือศิลาก็ตามหรือทำด้วยโลหะแลทองแดงก็ตาม จะทำด้วยไม้ แลสังกะสี ดีบุกก็ตาม จะทำด้วยรัตนะ เงินทองก็ตาม ผู้ที่สร้างทำนั้น จักได้อานิสงส์ผลอันมากพ้นที่จะนับประมาณ การที่สร้างพระพุทธปฏิมากร หรือปฏิสังขรณ์พระพุทธรูปก็ดี เป็นประเพณีของพระพุทธเจ้าทั้งหลายซึ่งยังเวียนว่ายในวัฏฏสงสาร ครั้งเมื่อตถาคตเสวยพระชาติเป็นพระโพธิสัตว์ ได้เห็นนิ้วพระหัตถ์พระพุทธปฏิมากรซึ่งทำด้วยดินเหนียวหักขาดไปนิ้วหนึ่ง จึงนำเอาดินเหนียวมาปั้นทำให้เป็นบริบูรณ์เป็นปกติ แล้วทำการสักการบูชาด้วยมาลาแลของหอม ครั้งทำลายเบญจขันธ์ ก็ได้เสวยสมบัติในสวรรค์ ได้เป็นบรมกษัตริย์ในมนุษย์โลก สิ้นกาลนาน ภายหลังเมื่อโพธิสมภารพุทธการกธรรมเต็มบริบูรณ์แล้วก็ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า” แล้วทรงเทศนาถึงอดีตชาติของพระองค์ ดังนี้

ในอดีตกาล มีพ่อค้าคนหนึ่งชื่อ กุลภัทรกุมาร ไดัชักชวนพ่อค้าทั้งหลายเดินทางไปค้าขายยังต่างเมือง ระหว่างทางเขาเห็นพระพุทธปฏิมากรทำด้วยดินเหนียวองค์หนึ่ง ซึ่งประดิษฐานอยู่ในพระอาราม ในป่าชัฏ พระพุทธปฏิมากรนั้น มีนิ้วพระหัตถ์หักไปนิ้วหนึ่ง จึงเอาดินเหนียวมาขยำกับน้ำอ้อย ปั้นนิ้วพระหัตถ์พระพุทธปฏิมากรปฏิสังขรณ์ให้เต็มบริบูรณ์ทั้ง ๕ นิ้ว แล้วเอาเงิน ๕ กหาปนะ ให้หญิงทาสีคนหนึ่ง คอยปฏิบัติรักษา พระพุทธปฏิมากรนั้น และให้มูลค่าประทีป เทียน แลมาลา ของหอม สำหรับบูชาพระปฏิมากรนั้นด้วย ครั้นบูชาแล้ว จึงตั้งความปรารถนาด้วยว่า “อานิสงค์ที่ข้าพเจ้าได้ปฏิสังขรณ์นิ้วพระหัตถ์นี้ ขึ้นชื่อว่าข้าศึกศัตรูทั้งปวง อย่าให้มีเฉพาะหน้าข้าพเจ้าเลยอนึ่งขอให้ข้าพเจ้าได้ตรัสรู้เป็นสัพพัญญูพระพุทธเจ้าในอนาคตด้วยเถิด”

นับแต่นั้นมา ข้าศึกศัตรูและ ร้ายทั้งหลายทั้งหลาย แม้แต่งู ตะขาบ และแมลงป่อง เป็นต้น ก็มิได้กล้ำกลายกุลภัทรกุมาร เมื่อตายไปได้เกิดเป็นเทพในสวรรค์ พวกอสูรในเทวโลกก็ไม่กล้าเข้าไปใกล้ พากันหนีหมด เมื่อปฏิสนธิในครรภ์พระอัครมเหสีของพระเจ้าพาราณสี เทพบุตรซึ่งเป็นบริวารพันหนึ่งก็มาเกิดในครรภ์ของภรรยาพวกอำมาตย์ เมื่อประสูติพระกุมารแล้ว ในกาลนั้น ทั้งหลายมีช้าง แลม้าเป็นต้น แม้จะดื้อเพียงใด เมื่อพระราชกุมารยกนิ้วพระหัตถ์ชี้มาในกาลใด เหล่านั้นก็ซวนเซล้มลงพระราชกุมารจึงได้พระนามว่า “วัฏฏังคุลีราชกุมาร”

เมื่อได้ครองราชย์เป็น “พระเจ้าวัฏฏังคุลีราชโพธิ ” ประกอบด้วยเมตตากรุณา ไม่เคยเบียดเบียนชีวิตใดเลย ตั้งมั่นอยู่ในศีล ในกาลนั้นพระยาร้อยเอ็ดทั้งหลายในชมพูทวีปจึงปรึกษากันจักไปชิงราชสมบัติ ของพระเจ้าวัฏฏังคุลีราช เพราะเห็นว่าพระองค์ไม่ฆ่า เลย คงได้เมืองมาโดยง่ายเมื่อยกทัพมาประชิดเมืองของพระเจ้าวัฏฏังคุลีราช พระองค์เพียงชี้นิ้วพระหัตถ์ พวกพระยาร้อยเอ็ดและเหล่าทหารก็ตกจากยานพาหนะและหกล้มระเนระนาด พระยาร้อยเอ็ดจึงสวามิภักดิ์ยอมเป็นประเทศราชของพระโพธิ สมเด็จพระทศพลจึงตรัสพระคาถาว่า บุคคลผู้สร้างพระพุทธรูปนั้น จะได้เป็นพระอินทร์ ๘ ครั้ง จะได้เป็นสมเด็จบรมจักรพรรดิ ๘๐ ชาติหรือ ๑๐๐ ชาติ จะได้เป็นพระราชานับประมาณไม่ได้ ผลแห่งการปฏิสังขรณ์ซ่อมแซมพระพุทธรูปนั้น ไม่ควรคิดว่ามีค่าเท่าใดเพราะเป็นอจินไตย ประมาณไม่ได้ บุคคลผู้ก่อสร้างพระพุทธรูปด้วยปีติเลื่อมใสแล้วจะเกิดในสวรรค์สิ้นกาลนาน ผู้ปลูกมหาโพธิ์ นรชนผู้บวชตน นรชนผู้สร้างพระปฏิมากร นรชนสามจำพวกนี้ จักได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าเที่ยงแท้....."

12. Sir-Pai

ร่วมกฐินสร้างอุโบสถกับศาลประชาคมและสิ่งของภายในวัดนะครับ วัดป่าหนองวังน้อย และวัดเปิงรำนะครับ ที่หนึ่ง 70 บาท อีกที่ 55 บาท พอดีช่วงนี้จนครับ แห่ะๆ

# ถ้าส่งเป็นข้อความกลัวได้กันไม่ครบ บอกทางกระทู้เห็นกันเยอะดีครับ มาอนุโมทนากันครับ

13. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ

14. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะท่านเจ้าของกระทู้ใจบุญจัง

15. Asvel

Asvel เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ.. หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ภาษีเจริญท่านว่า "จะสร้างบารมีตัวไหนก็สร้างไป แต่อย่าได้ขาดทานบารมี" ท่านว่าหากขาดทานบารมี เกิดความฝืดเคืองขึ้น หลายครั้งมันก็สร้างบารมีต่อลำบาก จะสงเคราะห์ผู้อื่นใกล้ชิดก็ยากแสนยาก :)

16. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นซิ ช่วยตัวเองยังไม่ได้ แล้วจะไปช่วยเหลือคนอื่นได้อย่างไร

17. Sir-Pai

พี่หัวมันพูดเหมือนพ่อกับแม่ผมเลยนะครับ ตอนนั้นจำได้ตอบไปว่า ยังไงก็ขอช่วยดีกว่าไม่ได้ช่วยเลย

18. Sir-Pai

วันนี้วันที่ 22 ตุลาคม พ.ศ.2556 สอบเสร็จลองจากตึกที่สอบ เจอต้นกฐิน ที่มีไม้ให้เสียใส่โฟมอ่ะครับ พอดีมันเหลือเพียง 3 ไม้สุดท้ายผมเลยเหมาทั้ง 3 หมาย (ไม่ได้หมายถึงเอามากินนะ) เอาสามไม้นั้นมาแล้วเอาแบงค์ 20 ใส่ไม้ละแบงค์ เป็นอันจบ ต้นนั้นสวยมากๆ ดูไปดูมาสีสันสวยเหมือนปราสาทไงก็ไม่รู้ สวยดีครับ สาธุครับ

19. Sir-Pai

อานิสงค์จากการอนุโมทนาสาธุ

เมื่อฉันสร้างปราสาทหลังนี้งามถึงเพียงนี้ ขอเธอทั้งหลายจงอนุโมทนาบุญที่ฉันขวนขวายนั้น ฉันขอให้ส่วนบุญแก่พวกเธอ เพื่อนหญิงทั้งหมดมีใจเลื่อมใสต่างอนุโมทนาว่า อโห สาธุ อโห สาธุ ดีจริงๆ ดีจริงๆ

บรรดาเพื่อนหญิงเหล่านั้น เพื่อนอุบาสิกาคนหนึ่งได้ใส่ใจถึงการแผ่ส่วนบุญให้นั้นเป็นพิเศษ

ต่อมาไม่นาน นางได้ตายไปบังเกิดในภพดาวดึงส์ ด้วยบุญญานุภาพของนางได้ปรากฏวิมานหลังใหญ่ ยาวกว้างและสูงสิบหกโยชน์ ประดับประดาด้วยห้องรโหฐาน กำแพงอุทยานและสระโบกขรณีเป็นต้นมิใช่น้อย ล่องลอยอยู่ในอากาศ แผ่รัศมีของตนไปได้ร้อยโยชน์ อัปสรนั้น เมื่อจะเดินก็เดินไปพร้อมกับวิมาน

คัดลอกจากประวัติที่นางวิสาขาให้เพื่อนอนุโมทนาในบุญที่นางทำครับ

20. Sir-Pai

ไหว้พระปิดทอง ทำบุญสังฆทาน และทอดกฐินสร้างกุฏิพระมาครับ ที่วัดพระปฐมเจดีย์ จ.นครปฐมครับ และร่วมโอนปัจจัยหล่อพระยืน มูลค่า 70 บาท เอาบุญมาฝากนะครับ พี่ๆท่านๆที่ฝักใฝ่ธรรมะ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2013