เอาตัวเลขมาคุยกัน...กับพวกเรา สีลพุทธญาณนิมิต

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Amatayan, 9 กุมภาพันธ์ 2013.

1. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ...ยินดีที่ได้มาคุยกันครับ ก็ถ้าจะอ้างอิงก็กดปุ่มที่อ้างอิงนั้นแหละครับที่กระทู้ที่ต้องการอ้างอิง หัวข้อนั้นก็จะขึ้นมาให้เรากรอกครับ โอกาสหน้ามีอะไรก็มาถามใหม่นะครับ นี่ก็เอามาจากในอินบล๊อค ก็ยังทำได้ครับ ...อิอิ..ทำไปเรื่อย มั่วไปมั่วมา เดี๋ยวก็เก่งเหมือนผมนี่แหละ...อิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2014
  2. Amatayan

มาตอบให้แล้วครับ พอดีช่วงนี้ใช้สมองเยอะ เลยเพลีย...ไม่มีแรงจิ้ม..อิอิ...ให้รายละเอียดมาสั้นเนอะ..เกิดวันจันทร์ เลขที่ออก..เอ้ย..เลขบัตรครับ..467 เลขนี้ไม่รู้ว่าคุณคิดมาก กังวลใจมากแค่ไหนนะครับ เพราะเลขนี้ส่งผลให้เป็นคนที่คิดมาก แบกโลกแบกทุกข์ แล้วก็พูดจาขวานผ่าซาก บางทีต้องระวังสักนิดนะครับเรื่องคำพูด เพราะคุณเป็นคนที่พูดตรงไปตรงมา แล้วคนที่ฟังเขาจะรับไม่ได้ ทั้งๆที่คุณหวังดี ปรารถนาดี อายุเยอะต้องระวังเรื่องเกี่ยวกับสมอง กระดูก เส้นประสาทต่างๆที่เกิดจากการกดทับ และตับด้วยนะครับ เลขดังที่ให้มานี้ มีผลทางด้านการเงินนะครับ คือคุณจะเป็นคนที่เก็บเงินไม่อยู่ มีเรื่องใช้จ่ายเสมอๆ ส่วนการงานไม่มีปัญหา อยู่ในฐานะที่ดีครับ แต่ความรักก็ดูไม่ราบรื่นนักนะครับ แฟนจะเป็นคนขี้หึง เจ้าระเบียบ ขี้บ่น ...ไปและ...นะ

3. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ
    แม่นจังเลย
    แต่เรื่องความรักคงต้องรอดูในอนาคต
    แฟนเป็นคนขี้หึงเหรอ ก็ยังดีกว่าเราต้องหึงเอง เหนื่อย
    เจ้าระเบียบก็ดีนะ จะได้ช่วยจัดระเบียบชีวิตให้เราด้วย
    ส่วนขี้บ่นนี่ น่าหนักใจ แต่ไม่เป็นไร ค่อยทำหูทวนลม อิ อิ
    แล้วจากเลขสามตัวนี้ ต้องมีแฟนแก่กว่า 10 ปีขึ้นไปรึเปล่าคะ?

4. ดาวเด่น

ดาวเด่น Active Member

5 มิถุนายน 2011

วันเสาร์และอาทิตย์ที่ 22-23 มีนาคม 2557 ได้ไปฝึกมโนมยิทธิที่วัดเทพบุตร ซึ่งเจ้าอาวาสวัดท่าซุงและลุกศิษย์ได้เดินทางมาเปิดสอนมโนมยิทธิ และเททองสร้างพระ5 พระองค์ได้แก่ สมเด็จองค์ปฐม พระสารีบุตร พระโมคคัลลานะ หลวงพ่อปาน และหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่สำนักสงฆ์เขาดินพรประภานิมิตร ซึ่งข้าพเจ้าก็ได้มีโอกาสฝึกมโนมยิทธิและเททองสร้างพระ ร่วมอนุโมทนาสาธุกันครับ ^^

Click>>>>
    http://palungjit.org/posts/8888994

5. mai261

mai261 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2014
    เกิดวันศุกร์
    ปชช. 370
    ขอบคุณค่ะ

6. Amatayan

อนุโมทนาในสิ่งอันเป็นกุศลที่คุณเว่นได้ทำแล้วด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขเกษมสำราญในธรรมที่ยิ่งๆขึ้นนะครับ

7. Amatayan

ตอบคำถามดังนี้นะครับ....
    เลข 370 เป็นเลขบาปพระเคราะห์ ทำให้คุณเป็นคนที่กล้าหาญ จิตใจค่อนข้างเข้มแข็ง ไม่กลัวใคร มีความอดทนและความพยายามสูง แต่บทจะเบื่ออะไรขึ้นมาก็ขอนอนทั้งวันดีกว่า...ไม่อยากทำไรเลย..3 ทำให้เป็นคนคิดเร็ว ทำเร็ว ตัดสินใจไว แล้วก็ใจร้อน 7 ทำให้คิดมาก กังวลใจ เจ้าโทสะ ใครเขี่ยไม่ได้ลุกเป็นฟืนเป็นไฟ แต่ดีตรงที่ช่างอดทน อึด ส่วนเลข 0 เป็นเลขที่ทำให้เกิดความแปลก ไม่เหมือนคนอื่น เพราะฉะนั้นความคิดหรือการกระทำบางครั้งอาจจะไม่เหมือนใครๆ ชอบคิดแปลกแหวกแนว

เลขนี้เมื่อขับออกมาเป็นดวงชะตาแล้ว ส่งผลให้เจ้าชะตาเป็นคนเหมือนถูกบีบ ต้องทำสิ่งต่างๆตามกฎเกณฑ์ที่คนอื่นวางไว้ อยู่บ้าน พ่อแม่ก็จะมักให้คุณทำอย่างนั้นอย่างนี้ อยู่ที่ทำงานก็จะมีคนบังคับให้คุณต้องทำนั่นทำนี่ตามที่เขาต้องการให้ทำอยู่เสมอๆ หน้าที่การงานก็อาจจะไม่ก้าวหน้าเท่าที่ควร ตัวคุณอาจจะมีโรคประจำตัวเช่นภูมิแพ้ ปวดหลัง ปวดกระดูก ปวดขาบ่อยๆ กล้ามเนื้อเส้นเอ็น ส่วนคำพูดและวาจาถ้ารู้จักการนำศิลปการพูดมาใช้ คุณจะเป็นคนที่ได้ประโยชน์ดีเยี่ยม ใครติดต่อการงานไม่สำเร็จถ้าให้คุณไปติดต่อให้จะเรียบร้อยดี สำเร็จผล ส่วนการเงินอยู่ในฐานะดีปานกลางนะครับ หมั่นทำบุญไว้มากๆนะครับ เพราะชีวิตคุณมักเกิดการเปลี่ยนแปลงบ่อย...ง่วยแล้ว..ไม่มาใหม่ดีกว่า

8. แตงกวาเจ้า

แตงกวาเจ้า สมาชิกใหม่

ทำนายเรื่องดวงแม่นแล้วยังต้องสอนเรื่องอ้างอิงกระทู้ให้อีก ขอบคุณจริงๆค่ะ อิอิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2014
  9. mai261

จิงค่ะรู้สึกอึดอัดกับการทำงานหลายอย่างเป็นคนเหมือนถูกบีบ ใช่ค่ะ ทำไมตอนนี้รู้สึกอึดอัดทุกอย่างค่ะ ดวงแบบนี้เหมาะกับทำงานแบบไหนอาชีพส่วนตัวกับ งานราชการ หรือบริษัท เป็นคนเบื่อง่ายมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2014
  10. Amatayan

การงานมันตกที่ตำแหน่งเสียนะครับ ก็ลองทำบุญ รักษาศีล เจริญกรรมฐานบ้างดูสิครับ ทำให้มากๆหน่อย ช่วงไหนไม่ทำบุญ ช่วงนั้นโดนเลย งานเข้าละครับ แต่ช่วงไหนทำบุญบ่อย ช่วงนั้นชีวิตแฮปปี้ พอช่วงนั้นแฮปปี้เลยไม่ทำแล้วบุญ สุดท้ายก็เอาอีกแล้ว...ไม่ได้บอกอายุมาเนอะ ไม่งั้นจะดูให้อีกนิดว่าตกอะไร ทำไมถึงเป็นจะอี้...อย่าลืมนะ ทานก็ดี ศีล ๕ ก็ดี สวดมนต์นั่งสมาธิก็ดี อย่าให้ขาด สวดคาถาเงินล้าน สวดคาถาเรียกทรัพย์ จะเอาอะไรก็ตั้งจิตเอาเองนะครับ แต่ถ้าทำบุญหวังผลให้ได้วัตถุกามนี่ มันติดอยู่ในห้วงน้ำนี่แหละ ว่ายกันเข้าไป ว่ายไปว่ายมาเจอน้ำมันดูดจมลงไปอีกแล้ว จมมั่งผุดขึ้นมั่ง ถ้าไม่อยากจะว่ายน้ำแล้วจะขึ้นฝั่งก็ลองมองหาตัวเองก่อนนะครับ ว่าจะไปซ้ายไปขวา ถ้าว่ายไปแล้วมันจะเข้าฝั่งหรือจะออกจากฝั่งไปทุกทีๆ...จิ้มอะไรไม่รู้ ดูเป็นปริศนา...ไปดีกว่า....

11. Amatayan

อิอิ..มีคู่แก่ไม่ว่าอะดิ..แต่ถ้ามีแฟนเป็นเพศเดียวกันนี่สิ...เอาเถอะ ถ้าไม่มีคู่ก็หันหน้าเข้าวัดศึกษาธรรมะ ปฏิบัติธรรม เส้นทางมันจะได้ไม่ต้องไปเผชิญกับสารพัดทุกข์ สารพัดโศกอีก นะครับ

12. mai261

จิงค่ะพี่ยอมรับ เกิด 12 สิงหา ปีมะโรง (วัตถุกาม) คือไรค่ะ
    แล้วทำไมคนมีเจ้าของชอบมายุ่งกับเราค่ะ รำคาญมากบอกตรงๆค่ะ ทั้งที่ไม่อยากมีปัญหาเลยค่ะ จนไม่อยากทำงาน อยากทำอาชีพส่วนตัว
    ใช่หนูดวงซวยที่สุดมั้ยค่ะ ที่ดูมา

13. Amatayan

วัตถุกามคือ สิ่งอันเป็นที่ตั้งแห่งความใคร่ ความติด มีรูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส อันน่ายินดี น่าพอใจครับ พูดง่ายๆ อะไรที่ทำให้เกิดความสุขทุกๆทางนั่นแหละครับ เช่น ทำบุญแล้ว อธิษฐานขอให้ถูกหวย ให้มีโชค ให้มีการเงินดี การงานดี หรือได้ไปเกิดที่ดีๆ มีสวรรค์เป็นต้นครับ....อะไรที่เป็นเครื่องให้ติดอยู่อาสวะทั้งหลาย นั่นแหละครับ ถ้าเรามีความยินดีพอใจในกาม ในวัตถุกามมากๆ กิเลสกามก็โตขึ้นตามไปด้วย แล้วคนที่มีอารมณ์ติดใจในวัตถุกามไปไหนเมื่อตาย...มีแต่อบายภูมิ...มีพระองค์หนึ่งได้ผ้าใหม่ๆมาตอนใกล้จะตาย ตัวเองเพิ่งได้ผ้ามา แต่ดันมาตายเสียก่อน ใจมันไปยึดติดในผ้าผืนใหม่ เมื่อตายลงแล้ว ไปเกิดเป็นตัวเลน ตัวไร อยู่ที่ผ้านั้น นี่แหละถ้าเราติดในวัตถุกามมากๆ มันจะไปไม่ดีนะครับ...ส่วนดวงนั้น เป็นกรณีพิเศษ ส่งเข้ามาในอินบล๊อคผม ผมจะดูให้..เพราะที่ให้มานั้นดูไม่ได้นะ มันมีอะไรที่มากกว่านั้นนะครับ...

14. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ตามอ่านๆ พึ่งสังเกตว่าคนเลข x07
    เยอะเหมือนกัน อ่านก็แปลตามได้ ต่างกันแค่ตัวหน้าอย่างของข้าเจ้าเป็น207

แอบสงสัยว่าถ้าเลขสลับตำแหน่งกันเช่น 207, 702, 072 แบบนี้ความหมายมันต่างไหมคะ

แล้วระหว่างตัวเลขชุด3 ตัว กับวันเกิด สมมุติคนเกิด 207 เลขเดียวกัน แต่คนละวัน อันไหนส่งผลยังไง มากน้อย..(แหะๆอาจถามแปลกๆไปบ้าง)
    ขอบคุณมากค่ะ

15. Amatayan

อยากจะบอกทุกท่านว่า ถ้าดวงตก อะไรก็ช่วยเราไม่ได้ มีแต่กุศลเท่านั้นที่ทำไว้ในอดีตที่มีกำลัง ที่จะเข้ามาอุปถัมภ์ เบียดเบียนวิบากของความทุกข์ให้อ่อนแรงหรือหมดกำลังลงไปได้ ถ้าคุณไม่มีบุญ ไม่มีกุศล ไม่มีทางจะพ้นทุกข์ในขณะดวงตกได้เลยนะครับ จะมาทำบุญ ถวายสังฆทาน หรือทำอะไรที่คาดคิดว่าบุญจะมาช่วยคุณในขณะนี้ ไม่มีทาง....ต้องทำไว้แต่เนิ่นๆ อย่ามามัวทำบุญตอนเอาดวงตก หรือกำลังประสบทุกข์นะครับ โปรดให้ทาน เพราะทานจะเป็นสิ่งที่อำนวยสุขแก่คุณในด้านโภคสมบัติต่างๆ ศีลจะเป็นเครื่องคุ้มครองคุณให้ปลอดภัยจากสิ่งชั่วร้ายต่างๆ ศัตรูทำอะไรคุณไม่ได้....ภาวนาคือการทำสมาธิ จะช่วยให้คุณมีสติ มีปัญญา ในยามที่คุณทุกข์ยาก ลำบาก ปัญญาอันนี้แหละครับ จะช่วยคุณ ให้คุณมีทางออก.....

16. Amatayan

ครับ จริงๆแล้วนะครับ ผมก็ใช้วิธีเอาดาวกระทบดาวมาอ่านนี่แหละครับ จับไปจับมา สลับไปสลับมา มันก็เหมือนกัน ผมไม่ได้ใช้เซ้นท์ ญาณ หรืออะไรครับ เพราะการใช้วิชาตามความหมายดาวที่เรียนมา อ่านไป ตรงก็ช่าง ไม่ตรงก็ช่าง อ่านตามตำรา ตามความรู้ แล้วผมก็เอาเลขสามตัว มาขับเป็นดวงแล้วก็ทายออกไป ซึ่งมันก็มีเกณฑ์ที่โดนพอๆกับดวงกำเนิดเช่นกัน ...อิอิ...จริงๆผมก็เหนื่อยนะ...คนนี่มันมีทุกข์ มาช่วยให้เขาได้พอมีทางออก ทางคุย จะบอกให้พวกเรามาเข้าวัด แล้วไปนั่งเรียนธรรมะกับผมดีกว่ามะ...ไม่มีทาง..ไม่มีใครไปกะผมหลอก...ผมอยากให้ทุกคนที่เข้ามาคุยทั้งหมด มีที่พึ่ง คือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อย่ามัวไปกราบไหว้เทพ หรือสิ่งที่เป็นลัทธิอื่น ศาสนาอื่นเลย อย่ามัวไปอ้อนวอนขอ...ทำเอง ใครทำให้ไม่ได้...เราเท่านั้นที่กำหนดชะตาชีวิตเราเอง....อุ้ย...ถามมาว่าดูตัวเลขนี่นา...

เอาเป็นว่าตัวเลข และวันเกิดมีผลต่อกันครับ คนทุกคนถึงแม้ตัวเลขเหมือนกัน แต่เกิดไม่ตรงวันกัน คุณสมบัติตัวเลขก็เหมาะสมต่างกันครับ...มีอะไรมาคุยกันได้นะครับ ใครเรียนโหราศาสตร์มาก็มาแจมวิชากันได้ ผมยินดีครับ รักทุกคนเลย...อิอิ

17. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    เข้าใจว่าโดยนิสัยพื้นฐานของคนจะไปวัดเมื่อมีทุกข์กระมังคะ..เพราะมันจะซาบซึ้ง กินใจ น้ำตาไหล ปละเห็นสัจธรรมง่าย...

ถ้าไม่มีทุกข์ก็คงสุขอยู่ ไม่เดือดร้อนอะไร ไม่เข้าใจความทุกข์
    แต่ถ้าทุกข์หน่อย ทุกข์มากๆ คงวิ่งหาวัด ทำทุกวิถีทางค่ะ

555 อิช้านอยู่โหมดนี้..
    ส่วนตอนนี้อิช้านก็คงมีอะไรซักอย่างให้หงุดหงิดใจ คงต้องยอมรับสภาพ แบบเซ็งๆ

ขอบคุณมากๆค่ะ

18. Amatayan

ได้รับการบอกกล่าวมา....คุณคิดว่าเข้าวัดแล้วคุณจะปลอดภัยรึ...เห็นพระคุณต้องพึงสังวร และระวังให้จงหนัก เขาว่าเห็นงูกะเห็นแขก จะตีใครก่อน นี้มันยังน้อยไปแล้วนะครับสมัยนี้ เพราะคนที่ใส่ผ้าสีเหลืองนี้ ร้ายยิ่งกว่างู ร้ายยิ่งกว่าแขก ผู้ชายยังไงก็ผู้ชาย อกหักรักคุด เข้าวัดไปปรึกษาหลวงพี่ ....ชิชะ..หลวงพี่อาศัยช่วงเฮิร์ดของเรา ทำเป็นดี ที่ไหนได้ หลวงพี่ตัวแสบคิดงาบซะนั่นปะไร

19. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    Amatayan จะบอกให้พวกเรามาเข้าวัด แล้วไปนั่งเรียนธรรมะกับผมดีกว่ามะ...ไม่มีทาง..ไม่มีใครไปกะผมหลอก...ผมอยากให้ทุกคนที่เข้ามาคุยทั้งหมด มีที่พึ่ง คือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

blue pooh เข้าใจว่าโดยนิสัยพื้นฐานของคนจะไปวัดเมื่อมีทุกข์กระมังคะ..เพราะมันจะซาบซึ้ง กินใจ น้ำตาไหล ปละเห็นสัจธรรมง่าย...

แต่สำหรับต้นพุทธวันนี้ ขอบอกว่า มองคนไปวัดว่า
    เริ่มมีมากกว่าเหตุผลข้อเดียว คือ "ทุกข์" แล้วหละค่ะ
    เพราะเท่าที่เห็นและเป็นข่าวคือ
    ไปวัด "เพื่ออาศัยวัด บังหน้า หาผลประโยชน์" โดยไม่เกรงกลัวบาปกรรม สรุปคือไม่ได้ไปวัดเพราะทุกข์ แต่ไปด้วยความ "อยาก"
    คนที่ทุกข์ ไปวัดเพื่อหาทาง วางทุกข์
    คนที่อยาก ไปวัดเพื่อหาทาง สะสมบาปโดยมีคำว่าอยากปิดหูปิดตาคุณไว้

นอกจากนี้ก็มีอีกมาก ที่ไปวัด ..แล้ว..แต่ก็เข้าไม่ถึงวัด
    ไปเพื่อ จับกลุ่มนินทา
    ไปเพื่อจะบอกกับสังคม และคนรอบข้างได้ว่าฉันเป็นคนเข้าวัดทำบุญ
    หนำซ้ำยังทะนงตัวยกตนข่มผู้อื่นที่เขาอาจจะไม่ไป หรือไม่มีโอกาสจะได้ไป แต่หารู้ไม่ว่า คนบ้างคน อยู่บ้านก็จริงแต่จิตใจใสสะอาดศีลดี กว่าอีกหลายๆคนที่คุณพร่ำพรรณนายกย่องมาข่มเขา

คนดีจริงต้องดีจากข้างใน แล้วเผื่อแผ่ไหลออกไปข้างนอก
    เพราะคนที่ดีแต่กับคนข้างนอก มักเป็นคนที่สร้างภาพ และมีแต่เปลือก
    คนอย่างหลังนี้ มีดีอยู่อย่างเดียวค่ะ คือ
    "ดีแต่พูด"
    และทำถนัดทำเป็นอยู่อย่างเดียวค่ะ คือ "ทำเป็นรู้ดี"
    พบหาและเจอตัวจริงได้ง่าย ในสังคมปัจจุบัน

ปล.ความอยากนี่น่ากลัวนะค่ะ เพราะมันไม่เคยเว้น ไม่ว่าจะเป็นกรรมการวัด หลวงพ่อ หลวงพี่ แม่ชี เลยไปถึงเด็กวัด
    ทุกวันนี้เราจึงควร ตั้งสติ และพิจารณาดีๆ ไม่ว่าผู้คนเหล่านั้นจะเป็็นใคร มีรั้ววัดหรือไม่มีรั้ววัดล้อมรอบอยู่หรือไม่ก็ตาม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2014
  20. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    คิดงาบก็คงยังไม่เป็นไร หากแต่งาบไปแล้ว ทำยังไงดีหละค่ะน้องอมตฯ