เห็นภาพคลื่นน้ำทะเลซัดท่วมภูเขามาเลย(พี่ที่ทำงานบอกนั่งสมาธิเห็น)

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Dhamma2, 19 ตุลาคม 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pleแบม

pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

จริง ๆ แล้วไม่อยากสอดรู้สอดเห็นน่ะ แต่พอคิดไปคิดมา เราเป็นหญิงต้องยุ่งเรื่องชาวบ้านสิ
    เลยนั่งบวกลบคุณหาร แล้ว คือไม่เข้าใจอ่ะ ทำไมตามไม่ค่อยทันเลยจริงจิ๊ง

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ผมก็ ย นะ
    ทุกคนรู้กันหมดแล้วมั้ง

และ ย ส่วนใหญ่ ไม่ใช่หมายความว่ามี ย ในชื่อ แต่ มี ย นำหน้า

แต่ ย มีหลายคน = =
    ไม่ใช่ผมหรอก

3. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    การที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านจารึกแผ่นทองไว้ใต้พระประธานก็เหมือนเป็นจารึกคำพยากรณ์ของหลวงพ่อที่ให้ไว้ล่วงหน้า เป็นการบันทึกไว้เป็นลายลักษณ์อักษรไม่ใช่แต่เพียงพูดลอยๆ เพียงแต่ว่าคนในสมัยที่ขุดพบนั้นอาจจะมีบางคนที่คิดว่าเป็นคำพยากรณ์ปลอมหรือใครมาเล่นตลกแกล้งทำไว้ก็เป็นได้

หลวงพ่อทำนายไว้ว่าจะมีพระเจ้าธรรมิกราชนามว่า ศิริธรรมราชา มาบูรณะวัด
    หากเราพิจารณาจะเห็นว่า'พระเจ้าธรรมมิกราช'
    หรืออาจเรียกสั้นๆว่า 'ธรรมิกราช' นั้นไม่ใช่ชื่อคน แต่เป็นคล้ายๆตำแหน่ง เช่น ที่เราเรียก พระอินทร์ พระโพธิสัตว์ พระจักรพรรดิ เป็นต้น

'ธรรมิกราช' หมายถึงอะไร
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านเล่าไว้ในหนังสือ 'มโนมยิมทธิและประวัติของฉัน'
    เนื้อหาในตอนนี้นอกจากจะอธิบายว่า 'ธรรมิกราช' คืออะไรแล้ว
    ยังมีเนื้อหาเกี่ยวข้องกับในหลวงของเรา หลวงพ่อท่านยกย่องว่าในหลวงนั้นเป็น ธรรมิกราช อีกพระองค์หนึ่ง (ธรรมิกราช มีหลายพระองค์)

'มโนมยิมทธิและประวัติของฉัน' ตอนที่ 9 ชื่อตอนว่า ผมบ้า
    ......รวมความแล้ว ว่าวันนั้นผมจะต้องเฝ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเป็นวาระแรก ที่เสด็จมาถึงวัดท่าซุง ก่อนนี้ก็ไม่เคยเฝ้า ถ้าผมจำไม่ผิด ผมไม่ได้จดไว้นะ อาจจะเป็นวันที่ ๒๐ เมษายน ก็ได้ ก็รวมความว่าก่อนที่จะเข้าพบกับพระองค์ผมทำอย่างไร อันนี้กำลังใจด้านแรก ขอแนะนำแก่บรรดาเพื่อนภิกษุสามเณรที่มีกำลังใจไม่เข้มแข็งอย่างผม ผมก็ทราบว่าถ้าพบพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวตามลำพัง ทว่าตามลำพังหมายความว่าไม่ใช่กลุ่มคนมาก ไม่ใช่อยู่องค์เดียว แต่ว่าเป็นส่วนน้อย ตอนนั้นก็ต้องคิดว่าพระองค์เป็นใคร สำหรับกำลังใจของผมมีความรู้สึกเหมือนกับนิยายที่เขาเขียนกัน เขาว่า "ประเทศเมื่อถึงคราวทุกข์ยากลำบากยากแค้น จะต้องมีพระราชาทรงธรรม ที่เรียกว่า ธรรมมิกราช หรือ ธรรมมิกราชา มาสงเคราะห์"

ความจริง "ธรรมมิกราช" ก็ดี "ธรรมมิกราชา" ก็ดี ไม่มีอะไร ถ้าแปลเป็นภาษาไทย เขาจริง "พระราชาผู้ทรงธรรม" ถ้าเรียกธรรมมิกราชขึ้นมา โอ้โฮ..ใหญ่โตเหลือเกิน ความจริงก็ใหญ่ คนที่ทรงไว้ซึ่งความดีเราจะถือว่าเล็กไม่ได้ เขาจะมีฐานะเช่นใดก็ตาม ถ้ามีความดีเราก็ต้องบูชาความดีของท่านผู้นั้น

สำหรับ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนี่ผมไม่สงสัย ที่ไม่สงสัยใครจะว่าอย่างไรก็ช่าง เพราะในยุคนั้นเขาหาว่าผมเป็นคนบ้าอยู่แล้วนี่ ผมก็ต้องบ้าคิดตามอารมณ์ของผม ผมคิดว่าวันนี้เราจะไปพบกับพระราชาผู้ทรงธรรม หรือเรียกตามภาษาบาลีว่า "ธรรมมิกราช" และถ้อยคำของพระองค์ที่ตรัสออกมาต้องประกอบไปด้วยธรรม และสำหรับผมเองก็ไม่ได้เฟื่องฟูในธรรม ไม่ใช่เป็นผู้มีความรู้รอบคอบทุกสิ่งทุกอย่างที่บรรดาท่านมีความรู้อยู่ผมจะ ทำอย่างไร ถ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงถามอะไรขึ้นมาแล้ว ผมตอบไม่ได้ คำว่าผมตอบไม่ได้ผมเองก็ไม่ได้อายพระองค์ เพราะว่าผมเองก็ไม่ใช่สัพพัญญู ไม่รู้ทั้งหมด ผมสามารถจะตอบได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ได้ แต่ก็คิดในใจว่าถ้าอะไรบ้างที่ไม่เกินความสามารถของเราและก็ไม่เกินความสามารถ ของผู้สงเคราะห์ผมอยู่นะ (ท่านผู้สงเคราะห์ผมอยู่นี่เป็นท่านที่พวกท่านเคยเห็น แต่ก็ไม่ปรากฏเป็นร่างเนื้อหรือหนังให้ปรากฏ) ผมคิดว่าผมควรจะตอบได้ทุกอย่างที่พระองค์ตรัสถาม ทั้งนี้ผมจะไม่ใช้เฉพาะปัญญาของผม ผมจะขอพึ่งบารมีท่านผู้ทรงคุณวิเศษ ฉะนั้นเวลาที่จะเข้าเฝ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระอุโบสถ ในโบสถ์วัดท่าซุงก็ได้อาราธนาบารมีของทุก ๆ พระองค์ที่สงเคราะห์ "ถ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงถามอะไรขึ้นมา ก็ขอให้ตอบได้ตรงตามความเป็นจริง"
    วัน นั้นมีโอกาสอยู่กับท่าน คือท่านสนทนาด้วยตามเวลาที่เจ้าหน้าที่เขาบอกมา เขาบอกว่าพระองค์ทรงใช้เวลา ๔๕ นาที ซึ่งมีใครเขาบอกมาก็ไม่ทราบว่า

เครดิตhttp://www.payakorn.com/webboard_ans.php?q_id=34732&myflag=1&mypage=3

4. pleแบม

ช่างเถอะ โลกก็เป็นเช่นนี้เอง ขอยกโคลงโลกนิติ ของ
    สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเดชาดิศร
    ห้ามเพลิงไว้อย่าให้ มีควัน ห้ามสุริยะแสงจันทร์ ส่องไซร์
    ห้ามอายุให้หัน คืนเล่า ห้ามดั่งนี้ไว้ได้ จึงห้ามนินทา

5. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิธายานอีกแล้วเหรอค่ะ คนบางคนนิสัยชอบสู่รู้สู่หลัก อวดรู้อวดฉลาดนิสัยแก้ยากนะคะแบบนี้ แสดงว่าอย่างหนานะคะ คือกูอยากเก่ง อยากเด่นคนเดียว แต่มีไหมให้การยอมรับเราบ้างตอนนี้ ลองสำรวจตนเองดูถ้าไม่เข้าข้างตนเองหรือหลงตนเองจนเกินไปนะคะ

คำทำนายท่านว่า ย ในชื่อ เขาหมายถึงผู้หญิงค่ะ เมิงก็จะบอกว่า ย ข้างหน้า นี่เมิงอ่านภาษาไทยไม่ออกหรือแกล้งโง่ หรือว่าเมิงเป็นคนทำนายเองถึงได้มาแย้ง คนพาลแบบนี้ไม่ใครอยากสมาคมหรอกค่ะ เพราะมันชอบคิดว่าชาวบ้านที่เขามีบุญเห็นในสิ่งที่มันไม่เห็น ความดันจอแตกมั่ง เลือดในตาแตกมั่ง อย่ามโนค่ะ

หรือเมิงอยากเป็นผู้หญิง ฮะนังยุทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2018
  6. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

หลวงวัดป่ามะม่วงบอกว่าคนที่ชอบขวางทุกเรื่อง เกรียนทุกเรื่องเรียกว่า เดรัดชาน พระบอกไม่ได้พูดเองค่ะ

คนบางคนรู้ก็รู้แต่ปลอบใจตนเองค่ะ 5555

พูดกับคนเขลา ก็เปล่าประโยชน์เพราะมันจะแย้งทุกเรื่อง ผู้รู้ถึงไม่อยากยุ่งด้วย ตรงนี้เป็นเรื่องของสติปัญญาของคนค่ะ คนโง่ย่อมอวดฉลาดปลอบใจตนเองจ้ะ

เขาบอกว่าเป็นผู้หญิงก็อยากเสนอตัวมั่ง นี่คนหนอคน
    แสดงว่าอย่างหนา 5555

7. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

พอเขาบอกหูหนา ก็อยากจะหนากับเขาบ้าง เฮ้อมนุษย์หนอมนุษย์

ความอยากไม่ปราณีใคร

แล้วคนที่จะมาเปลี่ยนแปลงโลกจริงไหม ที่คนๆมีแต่คนรู้จักไปทั่ว อย่ามโนค่ะ

ความอิจฉาไม่ปราณีใคร คนอ่านเขารู้ดีว่าจริงหรือไม่จริง ว่ารู้จักไปทั่วโลกไหม

ความอิจฉาจนจุ๋สั่นทนไม่ได้ต้องออกมาแย้ง เขาหมายถึงผู้หญิง เสนอตัวเสนอตนเชียว

#สลิ่มงง#

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2018
  8. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

กกรรูว่าเมิงรู้ทุกเรื่องเลย รู้ดีกว่าพระพุทธเจ้า พระอรหันต์ กกรููว่าเมิงไปเป็นพระพุทธเจ้าองค์ใหม่ไป

แต่ตาทิพย์ หูทิพย์ อภิญญาของเมิงได้ยัง ชอบออกมาเถียงทุกเรื่อง แล้วโชว์โง่ทุกเรื่อง เคยถูกบ้างไหมที่เถียงน่ะ ให้ละอายบ้างนะ

9. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018
    พระพุทธเจ้ายังหนีไม่พ้นคำนินทา.....เพราะมันเป็นสมบัติของโลกที่มีชื่อว่า... "โลกธรรม๘"

10. ปิยนาถ

ปิยนาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมของหลวงปู่ดูลย์
    ทำอย่างไรตัดความโกรธให้ขาดได้
    หลวงปู่ตอบว่า
    ...ไม่มีใครตัดให้ขาดได้หรอก
    มีแต่รู้ทัน เมื่อรู้ทันมันก็ดับไปเอง...

หลวงปู่มีลูกศิษย์สายปฏิบัติหลายรูปในจังหวัด
    ...แต่เรารู้จักและแวะไปนมัสการ ท่านบ่อยเกือบทุกเดือนเพราะข้ามหมู่บ้านไปไม่ไกล นำกล้วยไปถวายหลวงตาเอียน วัดเฉนียง หลวงตาอายุเกือบร้อยแล้ว90กว่าๆ ความจำเป็นเลิศ หลวงตาเป็นนักปฏิบัติและนักพัฒนา พิธีการไม่มี วัดจะเงียบมาก ไม่มีเครื่องเสียงรบกวน ภาพนี้คืองานกฐินที่ผ่านมา

ไฟล์ที่แนบมา:

11. zalievan

จังกิรานี่ใช่อาริยะชนหรือเปล่าเนี่ย

คุ้น ๆ

แซวเล่น

12. zalievan

เรารู้ว่าสิ่งที่เราพูดไม่ได้ถูกทั้งหมด แต่ไม่ได้ผิดทั้งหมดเหมือนกัน

ส่วนเธอ เอง ก็อยากให้คนอื่นดี แต่เธอก็มีอะไรที่ไม่ดีเยอะเหมือนกันไม่ใช่เหรอ

13. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

บางเรื่องอย่าไปอยากรู้เลย...รู้ไปก็ทำให้จิตเศร้าหมองเปล่าๆ

14. pleแบม

อย่างเช่นเรื่องอะไรบ้าง ที่จะทำให้เศร้าหมอง

15. zalievan

555 ถูกผิดก็ตามความรู้และไม่รู้ของเราน่ะแหละ
    เหมือนที่เธอทำน่ะแหละ

ที่บอกว่าเทวดาประชุมกันเลือกคนที่จะมาเป็นเจ้าชายสิตธัตถะน่ะ
    อันนั้น เสนอหน้าโง่ไม่ต่างจากเราหรอก

16. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

เรื่อง ย.ยักษ์นี้แหละ...เริ่มเถียงกันแล้วท่านแบม.....ท่านดูสิ5555

17. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

ไม่ดีไรเยอะคะ รู๊หมดทุกเรื่องมาซุกอยู่ใต้เตียงเหรอ ขอร้องแกรีบเป๊นพระพุทธเจ้าเลยนะแกจะได้มาแย้งใคร ว่าแต่แกมีญาณอะไร ได้อภิญญายัง

18. zalievan

มีแต่คนบ้าเท่านั้นแหละที่ขอให้คนที่ยังเป็นพระพุทธเจ้าไม่ได้ไปเป็นพระพุทธเจ้า

19. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

คนหนอคน...มาติดอยู่ที่รู้กับไม่รู้นี้แหละ..มาเป็นทาสเกิดแก่ตาย..ก็ด้วยคำว่า.. "รู้" กับ "ไม่รู้" นี้แหละ..

20. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

โชว้โง่ทุกชอต เขาบอกทูลเชีญ ไปอ่านซะใหม่นะ ยุทธนาจบชั้นไรฅะ ไปเรียนอนูบาลใหม่มั้ย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้