เห็นภาพคลื่นน้ำทะเลซัดท่วมภูเขามาเลย(พี่ที่ทำงานบอกนั่งสมาธิเห็น)

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Dhamma2, 19 ตุลาคม 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pleแบม

pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่คุยนิสัยท่านไม่เห็นเหมือนกับที่บอกมาเลย ตรงข้ามกันเลยค่ะ

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ธรรมที่ว่า ถ้าเป็น โลกิยธรรมผมพอไปได้ครับ
    แต่โลกุตระนี่ ผมยังขึ้นไม่ได้ ทำสมาธิไม่ได้ครับ

3. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018
    เพราะจิตท่านแม่ชีเข้าถึงได้เท่านี้...ถ้าฝึกจิตเข้าไปอีกก็ได้ฟังธรรมแท้เอง..แต่แม่ชียังปฏิบัติไม่ถึง

4. pleแบม

เข้าฌาณ 4 ค่ะ แต่ถ้าไม่มี ต้องขึ้นจานบินไปอาศัยดาวอื่นก่อนค่ะ 555

5. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าท่านเป็นคนคิดไม่หยุด..ก็สังเกตุความคิดสิ...มันเกิดขึ้นแล้ว..มันคิดจบตอนไหน...เอาสติไปสังเกตุสิ....เราก็บอกอุบายวิธีการไปหมดแล้ว...ถ้าท่านทำด้วยความเพียร...ไม่นานก็เห็นผลเอง

6. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเป็นค่ะ และเป็นเยอะด้วย แต่เป็นเพราะเราไม่เข้าใจตนเองมากกว่าค่ะ เราก็เลยไม่รู้ว่าเราจะยึดในสิ่งที่ทำให้เราทุกข์ใจไปทำไม

ถ้าเรารู้ตนเองได้อย่างแท้จริง เราจะรู้และเข้าใจคนอื่นได้ทั้งโลก เพราะส่วนใหญ่เราจะตัดสินคนอื่นจากความเห็นของเรา เราเห็นอย่างไร? เราต้องการให้คนอื่นเป็นไปตามนั้น แต่ถ้าเราพิจารณาเหตุของแต่ละคนว่ามีสิ่งที่เขาสั่งสมเอาไว้ ไม่ว่าจะเป็นวิบากกรรม เจตสิกการปรุงแต่งนึกคิด และการมีนิสัยที่เขาต้องเป็นไป

เมื่อเราเข้าใจตนเองได้แล้ว เราจะไม่สนเลยค่ะว่าคนอื่นจะเข้าใจเราหรือไม่ แต่เราจะพยายามเข้าใจคนอื่นแทน

ที่เราทุกข์ไม่ได้ทุกข์เพราะคนอื่นที่ไม่เข้าใจเรา แต่ที่เราทุกข์เพราะว่าเราไม่เข้าใจสิ่งที่เกิดขึ้น เราจึงทุกข์ค่ะ

สิ่งนนี้เป็นสิ่งที่จิตยิ้มพิจารณามาได้ค่ะ แลกเปลี่ยนความเห็นกัน บางคนอาจมีวิธีการจัดการอย่างอื่นแทนก็ได้

เช่น อย่าคบคนพาล เป็นต้น เพราะคนพาลจะเอาแต่อารมณ์ และความคิดของตน ไม่สนใจเหตุผล เราก็หลีกเลี่ยงไปดีที่สุด แต่เมื่อหลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็เฉยดีที่สุดค่ะ

ความเข้าใจถ้าอยู่บนพื้นฐานของเหตุผล ก็คือความจริงที่ทุกฝ่ายยอมรับได้ ความเข้าใจจะมีมาเองค่ะ

แต่ถ้าต้องการให้ทุกคนเข้าใจเราทุกคนยากมาก เพราะแต่ละคนมีทิฐิเป็นตัวตัดสิน ความเป็นตัวของตัวเองแต่ยืนอยู่บนพื้นฐานที่ดี และความเป็นไปได้เป็นสิ่งที่ดีที่สุดค่ะ

อดพิมพ์ยาว ๆ ไม่ได้เลย

7. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ไม่อยากโพสมากแล้ว ไหงมีผมโดนจัดหนักคนเดียว 1500 ฝัน มีดีแค่ 2-3 ฝันเอง นอกนั้นอะไรไม่รู้ รู้สาเหตุแล้วก็โพสไม่ได้อีก บาปมโนกรรมเปล่าๆ อย่าให้ผมจินตนาการมากเดี๋ยวติดสตั้น

8. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

มันเป็นหน้าที่ท่านล่ะมั้ง...แต่ในหน้าที่ก็มีกรรมติดมาด้วย..

9. pleแบม

ท่านไฮเปอร์ก็ท่านเล่นจำฝันได้ยังไง 1500 ฝัน เหนื่อยสมองแย่

10. pleแบม

แม่ชีค่ะเข้าใจเค้า แต่เค้าไม่เข้าใจเรา การสื่อสารเรื่องงานก็ยาก แต่ถ้าทำงานแล้ว
    โดนแทงข้างหลัง สารพัดทำใจได้คงไม่เครียดค่ะ มีสติก็หลุดได้ค่ะ ช่างเถอะค่ะ
    คนบนโลกก็มีสารพัดจิตสารพัดใจอย่างนี้แหล่ะ ต้องปรับตัวให้ได้

11. jityim

แต่ก็แปลกนะคะ เวลาพิมพ์ไม่รู้เอาข้อมูลมาจากไหน เวลาพูดพูดน้อยไม่มีเรื่องพูด หรือถ้าพูดมากคนฟังไม่รู้เรื่องค่ะ555 วิบากกรรมเรื่องวาจา และฟุ้งซ่านมากในอดีตอาจเคยเป็นคนเสียสติวิปลาศมาก่อน ความคิดจะมีมาตลดเวลา หยุดความคิดไม่ได้ ทรมานมาก และอยู่ ดี ๆ ก็มีความรู้สึกบางอย่างเกิดขึ้นมาว่า ในอดีตชาติอาจเคยเป็นคนวิกลจริตห้ามความคิดตนเองไม่ได้ค่ะ

แต่ตอนนี้ฝึกตนเองได้แล้ว ท่านซาจะแลกเปลี่ยนความคิดกันก็ได้ค่ะ

12. zalievan

ผมก็ใช้วิธีนี้แหละครับ จากการฟังคลิป พอจ ปราโมทย์
    ส่วนใหญ่รู้ว่าคิดแล้วถ้าทำอะไรก่อนหน้านั้น มันจะเลิกคิดละไปทำสิ่งที่ทำอยู่แทน ประมาณนั้นแหละ มันไม่ได้ดูจนคิดจบหรอก
    ส่่วนความคิดที่ไม่ได้ดู = = วัน ๆ คิดไรมั่งผมก็ลืม 555

รู้แต่ว่า เวลาทำสมาธิมันรู้สึกในหัวมีอะไรประมาณ มดอยู่เต็มหัวน่ะครับ
    คือมันรู้ว่าคิด แต่ไม่รู้ว่าคิดอะไร มันจะว่าขมุกขมัวเหมือนหมอกก็ไม่ใช่ แต่เป็นตัวเล็ก ๆ ๆ ยุบยับ ๆ ๆ ๆ อยู่ในหัว

รู้สึกอึน ๆ

13. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

เราเคยบอกไว้ที่กระทู้เดิม...ว่าถ้าทำให้ท่านแมวซาเข้าใจได้...จะทำให้คนเป็นล้านเข้าใจตามด้วย.....ปัจจุบันนี้เราว่ามาใกล้ครึ่งทางแล้ว...คงมีคนเข้าใจไปแล้ว3แสนคนล่ะมั้งตอนนี้....มีคนนำไปปฏิบัติบ้างสักครึ่งก็ยังดี

14. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

เอามาคิดหาทางรอดให้ทุกคนแบบสันติไง ใครมีทางรอดไรเวอร์บอกกันมั่งได้นะ ผมหลบไปหลายโลกแล้ว ปวดหัว อธิบายไม่ถูก โลกนี้บทโหดก็โหดซะ บทสดใสก็อินโนเซ้น ตามไม่ถูก ไบโพล่า

15. zalievan

ที่ผมไม่เข้าใจเพราะคิดมากไป 1
    ไม่รู้ว่าของจริงเป็นไง 1
    อาจจะมีความเข้าใจไม่เหมือนชาวบ้านเขาด้วย 1 เพราะเป็นคนไม่มีสังคมครับ

การสื่อสารบางทีก็ เลยสื่อสารไม่ตรงเขา ส่วนใหญ่จะหนักไปทางไม่เข้าหูคน

16. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

จะแลกเปลี่ยนทำไมความคิด...ต้องแลกเปลี่ยนความเห็นสิถึงจะถูก....ในการปฏิบัติต่อจิต...ความคิดนั้นยิ่งน้อยยิ่งดี

17. jityim

ที่จริงแล้วทุกเรื่องทุกกรณีที่เกิดขึ้นกับคุณแบม คือบททดสอบที่ต้องการให้คุณแบมเข้าไปเห็นอารมณ์ความรู้สึกนึกคิดค่ะ เพื่อให้เข้าใจทุกสถานการณ์ ให้ตัดสินใจได้ถูกต้องทุกกรณี

ถ้าตัดสินใจผิด คือ สิ่งใดที่เราให้เราทุกข์ใจอยู่ สิ่งนั้นคือสิ่งที่เรายึดถือเอาไว้ เพื่อปรับทิฐิให้เข้าใจปล่อยวางและคลายตัวออกค่ะ

ถ้าเราตัดสินใจถูกต้องในทุกกรณี เราจะไม่ทุกข์ใจค่ะ จิตวิญญาณภายในจะช่วยยืนยันให้เราเองค่ะ

คำว่า"ตัดสินใจ" คือ ทิฐิที่เห็นคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง หรือ สัจจะ

ถ้าตัดสินใจและกระทำผิด ต้องปรับทิฐิให้ถูกต้องค่ะ จึงแก้ไขกรรม หรือ กำจัดกรรมที่เป็นตัวกระทำจากการเห็นผิดเพื่อตัดวงจรกรรมในเรื่องนั้น ๆ ค่ะ

18. pleแบม

ท่านไฮเปอร์วาง ๆ เถอะท่าน คนเราเกิดเท่าไหร่ตายเท่านั้น ต่อให้ช่วยคนบนโลกได้
    ธรรมชาติก็จะจัดสรร ให้ระบบ บนโลกสมดุลย์อยู่ดีค่ะ ถ้าคนล้นโลก

19. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

ไปรู้ท่าไม้ตายเขาหมดแล้ว คืนนี้จะฝันไรอีกท่านๆ ผู้สูงกว่าผม

20. jityim

ใครช่วยกำหนดจิตเข้าไปดูการหมุนแกว่งของโลกบ้างค่ะว่าหมุนแกว่งแบบไหน ทำไมเหมือนควงสว่านเลยค่ะ 1393208301-02spinning-o.gif

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้