เหรียญหลวงปู่ศุข หลังกรมหลวงชุมพร รศ.129

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย toptech, 6 พฤษภาคม 2010.

1. พระคง

พระคง สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2011
    ต้องขออภัยด้วยครับคุณ DHAMMAPHOL กระผมลืมครับอภัยให้ด้วยนะครับ

กระผมลืมครับอภัยให้ด้วยนะครับมี วิธีแก้ไขหรือป่าวครับขอบคุณ นะครับที่เตือน

2. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ไม่ยากครับท่าเรารู้แล้วว่าเป็นข้อห้ามก็ไปเปลื่อนหัวข้อใหม่ครับแล้วก็ระบุเหตุผลท่าเราไม่รู้จิงทางพี่ทีมงานเว็ปบอร์ทคงให้อภัยครับแต่อย่าบ่อยอิๆๆ

3. clubo

clubo เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    แล้วตกลงสรุปได้ป่าวครับว่า

1. มีการสร้างจริงมั้ย(สำคัญมาก)

2. ออกที่ไหน...

เพราะผมก็มีหนึ่งเหรียญเหมือนกันเนื้อทองแดงดูตามตำราครบหมด

4. megalodon

megalodon สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2011
  5. lazin002

lazin002 สมาชิกใหม่

ช่วยดูให้ทีครับว่าแท้หรือปลอมเก็บมา30กว่าปีแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      1,072
      ขนาดไฟล์:
      27.6 KB
      เปิดดู:
      454
  6. ba_beam

ba_beam สมาชิกใหม่

ช่วยดูให้ด้วยคับ มีเหรียญนึงคับ

ขนาดไฟล์:
      678.1 KB
      เปิดดู:
      379
      ขนาดไฟล์:
      747.8 KB
      เปิดดู:
      353
  7. tos-129

tos-129 Active Member

17 กันยายน 2011
    สวัสดีท่านสมาชิกทุกท่านคับ ผมอยู่ที่ กทม. เป็นคนหนึ่งที่มีเหรียญ กรมหลวงชุมพร เหมือนกับทุกท่าน แต่ภาพที่เห็นจะแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง อาจเป็นเพราะคนที่ทำทำปลอมขึ้นมามีหลายคน จึงมีหลายแบบ หลายเนื้อ หลายพิมพ์ให้เห็น (ผมก้อยังไม่ทราบว่าเหรียญที่ห้อยคออยู่ทุกวันนี้เป็นเหรียญจริงหรือเหรียญปลอมเหมือนกัน)
    หากสังเกตุดูแล้ว เซียนรุ่นใหญ่ หลายท่านต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า (เค้าไม่เล่นกันบ้าง เป็นเหรียญที่ปลอมกันมานานแล้วบ้าง)เป็นเพราะว่าเค้าไม่เคยเห็นเหรียญองค์ที่เป็นของจริง (พูดง่าย ๆ ก้อคือไม่มีตำราให้ดู) ไม่เหมือนเหรียญของ เกจิอาจารย์ต่าง ๆ ที่ก่อนจะทำเหรียญออกมาก้อทำโฆษณา พิมพ์ตัวอย่างเหรียญออกมาให้เราดูเหมือนปัจจุบันนี้ หรืออาจเป็นเพราะว่า ท่านอาจจะไม่มีเหรียญรุ่นนี้อยู่ในรายการสะสมของท่าน หรือในกลุ่มของท่านเอง หรืออาจจะมี แต่เหรียญแต่ล่ะเหรียญที่แต่ล่ะท่านมีอาจจะไม่เหมือนกันซักเหรียญ เหมือนกับของสมาชิกทุกท่านที่นำมาแบ่งปันให้กันชม
    ถ้าคิดกันง่าย ๆ ถ้าหากเหรียญรุ่นนี้ไม่มีการสร้างขึ้นมาจริง คงไม่มีพ่อค้า หรือโรงงานทำเหรียญในปัจจุบัน ลงทุนทำเหรียญปลอมขึ้น เป็น 100 เหรียญ 1,000 เหรียญ หรืออาจจะมากกว่านั้น มาเพื่อขายให้คนที่เค้า ศรัึทธา และนับถือเสด็จเตี่ย ต้องเสียเงินเช่า บูชามา และต้องมาถามคนอื่นว่าเหรียญที่เขามีอยู่นั้นเป็นเหรียญจริง หรือปลอม ซึ่งบางคนเป็นเหรียญเก่าเก็บมาจากบรรพบุรุษ คนที่สะสมเหรียญต่าง ๆ หรือศึกษาเรื่องเหรียญมา จะรู้่้ว่าเหรียญที่สร้างก่อนปีพ.ศ. 2500 มีวิธีการทำเหรียญแบบไหน สร้างหลังปี พ.ศ.2500 มีวิธีสร้างแบบไหน ความเก่าของเหรียญ พ.ศ.ที่อยู่บนเหรียญ จะบ่งบอกอายุของเหรียญเอง การใช้สารกัด กร่อน เหรียญเพื่อทำให้ดูเก่ายิ่งดูง่ายว่าตั้งใจทำ
    สมาชิกท่านใด ที่อยู่ กทม.หรือใกล้ กทม.ที่สนใจแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนำเหรียญที่ท่านมีมาแบ่งกันชม โดยนัดสถานที่กันซักแห่งเพื่อเจอกัน ผมว่าน่าดี เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัีวของผม หากสมาชิกท่านใดมีความคิดเห็นที่ดี เหมาะสมกว่านี้กรุณาแนะนำด้วยคับ

8. tos-129

เหรียญกรมหลวงชุมพรฯ รศ129 หลังหลวงปู่ศุข เป็นเนื้อทองแดงกะไหล่เงินคับ สภาพตามอายุของเหรียญคับ ชุมตามแบบโบราณ จะเห็นเนื้อเงินติดอยู่ส่วนที่ใบหน้า และอักขระอยู่นิดหน่อย แต่พื้นเหรียญสามารถมองเห็นได้ชัดเจน ความคมชัดและรายละเอียดที่ทุก ๆ เข้าใจว่าจะต้องมี (ยังไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่)สามารถมองเห็นด้วยตาเปล่า จะมีใบหู 2 ข้าง ลักษณะพิเศษของเหรียญคือ เป็นเหรียญปั้ม บังคับขอบ ช่างจะทำกันในสมัยก่อน ซึ่งจะไม่มีในสมัยนี้

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      352
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      219
  9. 704

704 สมาชิกใหม่

เหรียญกรมหลวงชุมพร

นี้คับของผม รักษาดีมาก มีรุ่นที่ปู่เป็นทหารเรือ ตกมาหาพ่อที่เป็นนาวิกเหมือนกันมันเฉพาะรุ่นนี้ที่ไปลบน่าไม่เกิน200เหรียญมั่งคับข้อมูลไม่รู้ผิดไงขออภัย แล้วก็รุ่นที่1รักษาดีมากคับตั่งแต่พ่อยังเป็นเป็นเด็กตกมาถึงผม เอามาให้พี่น้องดูกันผมติดตัวทุกครั่งตั่งแต่ออกจากใต้มาอีสานคับท่าน

10. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ผมขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ ผมออกตัวก่อนว่าผมมือใหม่ครับ เพิ่งศึกษาและเก็บสะสมพระได้ 6 เดือนเอง แต่พอดีผมก็มีเหรียญแบบนี้ 2 เหรียญครับเป็นเหรียญอัลปาก้า ผมจึงนำเหรียญนี้ไปให้เซียนพระแถวบ้านดู เขาบอกว่าเหรียญนี้ไม่เล่นครับ และมีลุงคนหนึ่งบอกว่าเหรียญนี้เป็นของปลอมครับ คือโรงงานทำออกมานานแล้ว ไม่มีประวัติการสร้าง ไม่รู้ของวัดไหน และไม่รู้หลวงพ่อไหนปลุกเสก คนทำนำเอากรมหลวงชุมพรมาโยงกับหลวงปู่ศุข ผลิตเหรียญนี้ออกมาครับ ผมไม่มีเจตตาใดๆที่ไม่ดีแอบแฝงนะครับ เพียงแต่นำคำบอกเล่าของเซียนพระแถวบ้านท่านหนึ่งมาให้รับรู้บ้างเท่านั้น ปัจจุบันผมก็เก็บเหรียญนี้อยู่เพื่อหาที่มาต่อไป

11. 704

704 สมาชิกใหม่

เหรียญนี้ข้อมูลน้อยคับ บางคนเล่ากับตาเห็นเซียนพระบางคนที่พูดยังไม่เกิดด้วยซ้ำคับผมคิดว่า น่าค้นหาข้อมูลเพิ่มมันเป็นอะไรที่ท้าทายและสนุกได้ความรู้ด้วยคับ อีกอย่างเหรียญนี้กรมหลวงชุมพร เป็นที่นิยมมากในหมู่ราชการ น่ะคับ ยิงทหารเรือนี้ไม่ต้องพูดถึงคับท่าน แต่มันน่าหาข้อมูลจริงมันมีอะไรที่มากกว่านั่นคับ ขอบคุณคับ

12. kujabaa

kujabaa สมาชิกใหม่

ผม มีอยู่ องค์นึงครับ พ่อให้มา บอกว่า ตอนเป็นทหารพ่อก็พกเหรียญนี้ กับ ตะกุด 2อย่าง พ่อผมไปรบที่ ภูหินร่องกล้า ท่านบอกว่า ท่านได้ไปเจอลุงคนนึงซึ่งเป็นชาวบ้าน แล้วลุงเห็นเป็นทหาร เลยเอาพระมาให้ 2 องค์ไว้คุ้มครอง องค์แลกเป็นหลวงพ่อเงิน อีกองค์ก็เป็นองค์นี้เพื่อนพ่อหยิบหลวงพ่อเงินก่อน องค์นี้เลยเป็นของพ่อ ผมเลยเลี่ยมกรอบพลาสติกแล้วแขวนไว้หน้ารถ ผมเกือบประสพอุบัติเหตุหลายครั้งแต่ก็ เป็นเรื่องเบาไป แต่พกแล้วรู้สึกดี ครับ แต่เรื่องราคาค่างวด ก็ ตามที่ท่านทั้งหลายว่ากัน ครับ
    ....ดูปลอมแต่ ขลัง เก็บไว้ปลอดภัยทั้งร่างกาย และขโมยด้วยครับ ^^

13. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

พ.ศ.ลึกดีครับ...แต่ทำไมวงการถึงไม่เล่นกันครับ...น่าแปลก

14. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ถ้าดูเหรียญปั้มเป็น ดูธรรมชาติการแกะพิมพ์แบบสมัยเก่าเป็น
    เช่นลักษณะการปั้ม พื้นเหรียญตึงเรียบ
    ในพื้นเหรียญที่ตึง พิมพ์ที่เป็นเส้นแบบคนสมัยก่อนแกะ
    คือให้มองภาพรวมของเหรียญก็แล้วมองให้ออก
    ผมมองเป็นเส้นสายในลักษณะที่ไม่เหมือนองค์พระหรือหลวงปู่
    ในลักษณะที่เขา ๆ สร้างกันมา

15. tos-129

อย่าเพิ่งวิจารณ์เรื่องพิมพ์น่ะคับ ผมขอให้ดูเนื้อเหรียญ ถามว่าต้องใช้เวลาสักกี่ปีที่เนื้อเงินที่เป็นกะไหล่จะละลาย(ด้วยตัวเอง)คับ

ขนาดไฟล์:
      19.2 KB
      เปิดดู:
      2,798
      ขนาดไฟล์:
      17 KB
      เปิดดู:
      2,765
  16. e29aul

e29aul สมาชิกใหม่

ผมมีมาให้ชมกันครับ ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ ว่าแท้มั้ย คุณปู่ให้มานานแล้ว

ผมมีมาให้ชมกันครับ ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ ว่าแท้มั้ย คุณปู่ให้มานานแล้ว มี 2รุ่นด้วยกันครับ

17. megalodon

megalodon สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2011
    เหรียญรุ่นปี04 ดูน่าจะแท้หรือใกล้เคียงครับ ใบหน้าหลวงปู่ศุขน่าจะใช่ประมาณนี้ครับ ส่วนเหรียญที่มีเลี่ยมกรอบไม่ถึงครับ

18. nilapavata

nilapavata สมาชิก

เหรียญนี้สร้างรุ่นหลัง แต่เนื้ออัลปาก้าครับ

รุ่นแรกพ่อกรมหลวง จะหน้า ยาว แก้มอูม

หลวงปู่ศุขก็หน้ายาวเหมือนกัน

ปาฏิหารย์ดีครับ ชื่อ 2 อาจารย์ก็กินขาดแล้ว ดีกว่าแขวนพระที่เซียนบอกว่าแท้อีกครับ

19. nilapavata

เหรียญนี้ติดตัวมาเกิน 50 ปีครับ แท้แน่นอน ลองพิจารณาเอา แล้วสวดได้ครับ

หลวงปู่ศุขสร้างเอง ปลุกเสกเอง สร้างเพื่อฉลองยศให้เสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร

ถามว่าราคาดีไหม? เซียนไม่มี แห่ไม่ดัง ราคาก็ไม่พุ่งล่ะครับ

เหมือนพระที่ปาฏิหารย์ดีอีกเยอะแยะ ที่เซียนไม่มี เซียนไม่เชียร์ เพราะของมีน้อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2012
  20. nilapavata

เหรียญนี้ดูดีนะครับ ไปได้อยู่ครับ