เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

เอามายั่วกิเลสคนค้าขายน่ะครับ

2. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบๆๆหลวงพ่อทรงครับ สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

รับทราบครับ ได้ลำดับที่ 30 ขอบคุณครับ

3. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงพ่อทรง... ครับ
    เข้ามาตอกบัตรดึกหน่อย... เนื่องจากคุณลูกใช้คอม แล้วพักไปอาบน้ำ ผมก็เลยใช้เวลานี้เข้าบ้านเหรียญบินสักหน่อย วันนี้อยู่โรงพยาบาลทั้งวัน กว่าจะกลับก็ประมาณ 2 ทุ่ม (หมดเวลาเยี่ยม ) ให้คุณแม่เค้าเฝ้าช่วงดึกแทน ตอนนี้ก็มีแต่เรื่องแผลที่คว้านเนื้อที่เท้าเท่านั้น แต่ต้องใช้เวลาในการรักษามากกว่าในการรักษาอาการอักเสบ และการติดเชื้อในกระแสเลือดและภาวะแทรกซ้อนต่างๆที่อันตรายถึงชีวิต แต่ก็ผ่านมาได้อย่างน่าเป็นห่วง... เมื่อวานนี้เป็นวันที่น้องโฟสต์เริ่มเข้าห้องน้ำเองได้ แต่ต้องใช้เครื่องช่วยเดิน ไม่งั้นไม่ไหว เพราะต้องเดินด้วยขาข้างเดียว ด้านที่เป็นแผลผ่าตัดยังลงน้ำหนักไม่ได้เลย เพราะเจ็บแผลมาก ที่ผ่านมาต้องทำทุกอย่างบนเตียง แต่วันนี้เป็นวันที่ได้อาบน้ำและสระผม.... น้องโฟสต์บ่นว่าอยากอาบน้ำมานาน ไม่ได้อาบน้ำมาตั้ง 20 วันแล้ว ได้แต่เช็ดตัวอย่างเดียว คันไปหมด.... ตอนนี้ก็เบาใจไปเยอะครับ ห่วงแต่เรื่องแผลที่ต้องใช้เวลาในการรักษาเท่านั้น เพราะว่าเวลาผ่านไปเท่าไร เรื่องการเรียนก็ยิ่งช้าไปเท่านั้น แต่ยังไงก็ไม่สำคัญเท่ากับชีวิตครับ... ค่อยๆไปตามเรียน และทำการบ้าน และส่งงาน...

4. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    สาธุครับ เหมือนตอนที่น้องผมเป็น 2009 ออกจากโรงพยาบาลไม่กี่วันก็ต้องสอบไล่ จนสุดท้ายผลการเรียนออก ต้องจำใจลาออกจากมหาวิทยาลัยเลยครับ แถมอาจารย์ยังพูดจาไม่ดีใส่อีก เข้าใจครับ ขอให้น้องหายไวๆ น่ะครับ คุณพระคุ้มครอง คงถึงเวลาที่เจ้ากรรมเค้ามาเอาคืน หรืออาจจะปีชงด้วย

5. ไม่เกิด

รู้สึกว่าวันนี้จะคึกคักเป็นพิเศษ แต่ผมคงต้องขอตัวไปพักผ่อนซ่ะหน่อย พรุ่งนี้ต้องไปโรงพยาบาลแต่เช้าเนื่องจากทั้งคนไข้และคนเฝ้า สั่งอาหารเอาไว้ต้องรีบจัดการตามใบสั่ง.... ( ราตรีสวัสดิ์ )

ทำ 4 ข้อก็สุขได้ จากท่าน ว.วชิรเมธ

<TABLE cellPadding=0><TBODY><TR><TD>1. อย่าเป็นนักจับผิด คนที่คอยจับผิดคนอื่น แสดงว่า หลงตัวเองว่าเป็นคนดีกว่าคนอื่น ไม่เห็นข้อบกพร่องของตนเอง ' กิเลสฟูท่วมหัว ยังไม่รู้จักตัวอีก '
    คนที่ชอบจับผิด จิตใจจะหม่นหมอง ไม่มีโอกาส ' จิตประภัสสร '
    ฉะนั้น จงมองคน มองโลกในแง่ดี ' แม้ในสิ่งที่เป็นทุกข์ ถ้ามองเป็น ก็เป็นสุข '

2.
    อย่ามัวแต่คิดริษยา
    '
    แข่งกันดี ไม่ดีสักคน ผลัดกันดี ได้ดีทุกคน ' คนเราต้องมี พรหมวิหาร 4 คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    คนที่เราริษยาเป็นการส่วนตัว มีชื่อว่า
    ' เจ้ากรรมนายเวร ' ถ้าเขาสุข เราจะทุกข์ ฉะนั้น เราต้องถอดถอน
    ความริษยาออกจากใจเรา เพราะไฟริษยา เป็น
    ' ไฟสุมขอน ' ( ไฟเย็น) เราริษยา 1 คน เราก็มีทุกข์ 1 ก้อน
    เราสามารถถอดถอนความริษยาออกจากใจเราโดยใช้วิธี
    ' แผ่เมตตา ' หรือ ซื้อโคมลอยมา แล้วเขียนชื่อคนที่เราริษยา แล้วปล ่อยให้ลอยไป

3.
    อย่าเสียเวลากับความหลัง
    90%
    ของคนที่ทุกข์ เกิดจากการย้ำคิดย้ำทำ ' ปล่อยไม่ลง ปลงไม่เป็น ' มนุษย์ที่สลัดความหลังไม่ออก เหมือนมนุษย์ที่เดินขึ้นเขาพร้อมแบกเครื่องภาระต่างๆ ไว้ที่หลังขึ้นไปด้วย ความทุกข์ที่เกิดขึ้นแล้ว จงปล่อยมันซะ ' อย่าปล่อยให้คมมีดแห่งอดีต มากรีดปัจจุบัน '
    '
    อยู่กับปัจจุบันให้เป็น ' ให้กายอยู่กับจิต จิตอยู่กับกาย คือมี ' สติ ' กำกับตลอดเวลา

4.
    อย่าพังเพราะไม่รู้จักพอ ' ตัณหา ' ที่มีปัญหา คือ ความโลภ ความอยากที่เกินพอดี เหมือนทะเลไม่เคยอิ่มด้วยน้ำ ไฟไม่เคยอิ่มด้วยเชื้อ ธรรมชาติของตัณหา คือ ' ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม '
    ทุกอย่างต้องดู
    ' คุณค่าที่แท้จริง ' ไม่ใช่ คุณค่าเทียม เช่น คุณค่าที่แท้ของนาฬิกาคืออะไร ? คือไว้ดูเวลาไม่ใช่ใส่เพื่อความโก้หรู
    คุณค่าที่แท้ของโทรศัพท์มือถือคืออะไร ? คือไว้สื่อสาร แต่องค์ประกอบอื่นๆ ที่เสริมมาไม่ใช่คุณค่าที่แท้จริงของโทรศัพท์
    เราต้องถามตัวเองว่า ' เิกิดมาทำไม ' คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
    คำว่า ' พอดี ' คือ ถ้า ' พอ ' แล้วจะ ' ดี ' รู้จัก ' พอ ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข

</TD></TR></TBODY></TABLE>

6. กฏธรรมชาติ

กฏธรรมชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากครับ ..อาพี ..สงสัยคงต้องงดนำไม้ครูไปเสกต่อซะแล้วครับ (-__-!)>

7. ไม่เกิด

ขอบคุณครับ... น้องโฟสต์เกิดปีกุนครับ ไม่รู้ว่าชงหรือเปล่า.... ? แต่คิดไว้ว่าถ้าหายดีแล้วก็จะพาไปทำบุญ ถวายสังฆทาน อุทิศผลบุญให้เจ้ากรรมนายเวร ของน้องโฟสต์ครับ

8. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    สาธุครับ ผมสวดมนต์ให้แล้วน่ะครับตามที่บอกไว้ ถ้าไม่ลืมจะแผ่ไปให้บ่อยๆ ด้วยครับ ช่วงนี้จิตไม่ดี ถ้าจิตน่ิงดีๆ จะสวด 108 จบให้ครับ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อย่าไปติดรูปแบบมากน่ะครับ

เอาใจสบายๆว่า ชอบอย่างไหนก็เอาแบบนั้น

และอย่าไปฝืนครู เพราะท่านพวกนี้เป็นผู้คุ้มครอง ถ้าท่านอนุญาตให้เสกซ้ำก็ไม่เป็นไร

แต่ทฤษฎีผมคือว่า ของมีแค่คุ้มตัวได้ก็พอครับ ไม่ต้องวิเศษที่สุดหรอกครับ

ของวิเศษมากอยู่กับคนมีบุญมากครับ

ของแค่ถูกโฉลก คุ้มตัวเราได้ เทวดาครูบาอาจารย์ท่านเมตตาคอยช่วย ก็พอแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2010
  10. พี เสาวภา

แสดงว่าอาการดีขึ้นน่ะครับ ...เอาใจช่วยอยู่ทุกวันครับ

11. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยก่อนขอ ISO14001 ก็เหนื่อยน่าดูครับ แต่ตอนนี้ตัดออกไปแล้ว แต่ก็ยังรักษาสิ่งแวดล้อมอย่างดีเหมือนเดิม เพียงแต่ไม่มีป้ายยืนยันเท่านั้นเองครับ

12. cerebellum

cerebellum เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่69

[​IMG][/QUOTE]​
    ขอเลือกเบี้ยคงดวงคะ

13. bosslove

bosslove สมาชิก

ลำดับที่29ครับ

ลำดับที่29ครับขอเลือกเบี้ยคงดวงครับ

14. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรงครับ สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองทุกคนครับ ขอให้ทุกท่านผ่านพ้นอุปสรรคต่างๆได้ด้วยดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

แอบคิดเล็กๆ....เราคนไทย ทำธุรกิจในเมืองไทย เงินลงทุนก็เป็นของคนไทย ทำไมต้องชี้แจงรายละเอียดขั้นตอนการผลิต ระบบการทำงานของเรา ให้คนอื่นรู้โดยอ้างว่าจะได้รับ ISO แล้วระบบ 5 ส จริงๆเป็นเรื่องที่ควรทำแต่ทำไมหลายๆที่คิดจะทำเพราะต้องการได้ ISO....คิดแล้ว คิดไม่ออก....ไม่เข้าใจ... :(

16. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007

พรุ้งนี้ หมดเขตแล้วนะครับ เที่ยงผมจะส่งรายชื่อ ให้พี่พี

พี่ๆที่ยังไม่เลือก กรุณามาเลือกนะครับ เดี๋ยวจะเสียสิทธิ์ และผมได้พีเอ็มไป ตามถึง 2 ครั้ง ถ้าเลยเวลา จะมาเลือก จะมาบอกไม่ได้นะครับว่าไม่มีใครไปเตือน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      227.9 KB
      เปิดดู:
      274
  17. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

แหมเข้ามาไม่ทันได้คุยกับคุณ moo noi เลย คิดถึงจัง อิอิ

18. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบๆๆหลวงพ่อทรงครับ สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

ผมขอเอาใจช่วยพี่ไม่เกิดนะครับ ผมก็เคยโดนปัญหาอย่างพี่ตะวันกับพี่ไม่เกิดเหมือนกัน

คือ จะมีอยู่ช่วงหนึ่ง ช่วงนั้นเป็นช่วงปีใหม่น้องผมโดนระเบิดที่อนุสาวรีย์ครับตอนนั้นผมยังไม่เชื่อเลยน้องผมจะโดนแต่ที่บ้านผมบอกเพราะตอนนั้นช่วงปิดเทอมผมทำงานพิเศษอยู่ครับผมก็ทำได้เพียงทำบุญทุกวันตอนเช้าครับผมแต่น้องผมโชคดีตรงที่มหาวิทยาลัยเขารู้เรื่องครับช่วงนั้นน้องผมใกล้จะจบแล้ว ทางมหาวิทยาลัยน้องผมเลยผ่อนหนักให้เป็นเบาให้ครับ(น้องผมเรียนวิศวะครับผมจำไม่ได้วิศวะอะไร)เรียนที่ มศว ครับ ตอนนี้ก็ออกมาทำงานใช้ชีวิตประจำวันเหมือนบุคคลทั่วไปแล้วครับ

แต่ผมว่าถ้าทางโรงเรียนของน้องเขาคุณครูเขารู้เรื่องเขาต้องเห็นใจแน่นอนครับเป็นกำลังใจให้นะครับ

19. oondoyja

ถ้าพี่เขาไม่เอา กระผมขอนะ 5555 ตลกอยากได้ของ อิอิ ^_^

20. oondoyja

กระผมขอเป็นกำลังใจให้ท่านอีกคนครับ