เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ปปปป said:
    คุณลุงครับ ผมกำลังจะบูชาเหรียญเศรษฐีใหม่
    หนึ่งเหรียญจึงขอความกรุณาจากคุณลุงพี่ ช่วยดูให้ด้วยครับว่าเป็นของแท้ที่ทันหลวงปู่ท่านหรือเปล่าครับ
    ผมส่งรูปไปที่ hot mail ของคุณลุงครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
    ปปปป

ครับจะช่วยดูให้น่ะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ปปปปป, 31 ธันวาคม 2010

IMG_3536.JPG IMG_3538.JPG IMG_3539.JPG IMG_3540.JPG IMG_3541.JPG

เหรียญนี้มีเก๊ มานานแล้วน่ะครับ เห็นซื้อขายกันด้วย จะซื้อหา ระวังดีๆ ของเขาทำแจก แต่หลวงพ่อไม่แจก หวงไว้ มีหลุดออกมาเป็นระยะๆ ค่อยๆดูกันน่ะครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมจะส่งเหรียญพระพุทธสิหิงห์มิ่งมงคลชัย ของโรงพยาบาลศูนย์ตรัง สร้างมีคณาจารย์สายใต้มาเสกหลายท่านครับ ผมส่งให้ฟรีๆ ครับ เพราะเหรียญนี้ท่านแจกวันงาน แม่ผมเก็บไว้หลายเหรียญ ผมเลยนำมามอบให้พี่พี 1 เหรียญครับ

ขอบคุณครับ

ปปปปปป

ปปปป, 3 มกราคม 2011

มาเขียนกระทู้นี่ นอกจากแจกเขา ยังมีคนให้ของดีๆมาเป็นระยะ ผมเก็บจนลืมไปว่าอยู่ที่ไหน หน้าตาอย่างไร แต่มาเจอ จม นี้ กราบขอบคุณท่านอีกครั้งครับ

3. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ โมทนาบุญในกิจอันเป็นกุศลที่เกิดขึ้นทั้งหมดทั้งมวลครับ สาธุ กำลังตามอ่านข้อมูลเก่าๆตั้งแต่เริ่มต้นบ้านเหรียญบินครับ เพราะรู้สึกระยะนี้มีอะไรแปลกๆมาเรื่อยครับ ต้องเติมวัคซีนกันหน่อยครับ

4. พี เสาวภา

อะไร คือ อะไร แปลกๆครับ

5. พี เสาวภา

เขาเล่นเป็นทันหลวงพ่อกันแล้ว ทันก็ทัน เพราะทำทันจริงๆ

6. พี เสาวภา

เปิดดูไฟล์ 335071

แม่พิมพ์พระแหวกม่าน ที่ทำลายแล้ว
    เปิดดูไฟล์ 335072

พระแหวกม่าน วัดศาลาดิน

พระพิมพ์ต่อไปในชุดนี้คือ พระแหวกม่าน มีขนาดกำลังดีสวยงามมาก ช่างแกะพิมพ์ได้ประทับใจ ขนาดประมาณ 2 x 3 ซม. เนื้อหาพระดีขึ้น เพราะพัฒนาขึ้น พิมพ์นี้ ใครที่เห็นก็ชอบ ผมเห็นพระที่จะมาลาสึกกับหลวงพ่อ ขอหลวงพ่อไปเป็นกล่อง โดยกดพิมพ์เอง ปั้มท์ซ้ำ เรียบร้อยสวยงาม หลวงพ่อท่านก็เมตตาให้ไป อันนี้เห็นเองกับตา ที่ไม่เห็นน่าจะมีอีกเยอะ เพราะไม่เห็นพิมพ์นี้ที่วัดมากนัก พิมพ์นี้น่าจะกระจัดกระจายไปเยอะ และที่วัดไม่น่าจะเหลือมาก หมดแล้วคงหมดกัน ปิดตำนานพระเนื้อผงหลวงพ่อทรง พิมพ์ที่วัดศาลาดินในยุคหลวงพ่อทรง

<O:p</O:p
    จะเห็นได้ว่าพระที่กดพิมพ์ในวัดส่วนใหญ่จะไม่เรียบร้อย ตัดขอบไม่ดีบ้างติดไม่ชัดบ้าง รีบทำต้องเพราะการปริมาณ การจะให้ติดชัดต้องรอให้เนื้อแห้งหมาด แล้วเอาปั้มท์ซ้ำ ซึ่งการทำพระเยอะๆ ยากที่จะเอามาปั้มท์ซ้ำใหม่เพราะยุ่งยาก ยกเว้นจะเก็บไว้ใช้ส่วนตัว จัดว่าเป็นพิมพ์พิเศษ แต่การทำมากๆจะไม่นิยมปั้มท์ซ้ำเพราะเหนื่อยคนทำ

<O:p</O:p
    พิมพ์นี้คงมีปริมาณใกล้เคียงกับพระนักธรรม น่าจะหลักหมื่น และแจกอย่างเดียว ผมไม่เห็นพระท่านเอาวางจำหน่ายในตู้ จัดเป็นของฟรีแน่นอนที่สวยงามเข้มขลัง

ส่วนพิมพ์นี้จะมีใครมาเหมือนกับ ผมไม่พูดอะไรมากล่ะ เพราะผมไม่ได้จดสิขสิทธิ์ ไว้เหมือนจตุคาม .....อิอิ หลวงพ่อท่านก็คงไม่หวงหรอก แต่ตามมารยาทน่าจะบอกกันหน่อย แหมคนชอบพอกัน .....แหะๆ

<O:pที่นำมากล่าวเพราะเคยแนะนำในบอร์ดหนึ่งว่าพิมพ์แหวกม่านนี้เป็นของเจตนาถวายวัด แจกฟรี แต่มีคนเขียนค้านว่า ไปลอกพิมพ์เขามา พิมพ์ของเขาคล้ายกันกับพิมพ์นี้ ของเขา พิมพ์ที่วัด เขาถ่ายรูปตอนพิมพ์ไว้เป็นหลักฐาน ใช้วัสดุเครื่องมือ ของวัดโดยลืมไปว่า วัสดุและเครื่องมือที่เขาทำบุญมา เขาทำให้หลวงพ่อ ให้กับวัด มาถวายหลวงพ่อให้แจกฟรี ใครมาใช้ร่วมไม่ได้ว่าอะไรเลย แต่เมื่อไม่ได้ทำแจก เอามาขายแต่ไม่ได้เอาเงินเข้าวัดเพราะ เคยเห็นลงขายตามเว็บด้วย ก็ว่ากันไป จัดว่าคนล่ะแนวน่ะครับ อย่าเอามาปนกัน ต่างคนต่างอยู่จ้า อย่ามาล้ำเส้นกันน่ะจ้ะ

</O:pข้างหลังก็มีโค้ดศาลา เหมือนกับพระนักธรรมเพราะทำแม่พิมพ์มาเวลาเดียว และช่างเดียวกัน

พระพิมพ์แหวกม่านหลวงพ่อกวยองค์ต้นแบบ
    เปิดดูไฟล์ 335070

พระหลวงพ่อกวยองค์นี้คือองค์ต้นแบบตัวจริง

เป็นพระที่ผมเอาไปให้ช่างดู เพื่อแกะ พระนักธรรมและแหวกม่าน ผมไม่ได้ลอกองค์ต้นแบบพระนักธรรมรุ่นหนึ่ง เพราะผมมีเคล็ดอย่าง ผมได้เอาพระนี้ไปให้หลวงพ่อชมก่อน ท่านเห็นก็ชอบใจบอกเอา ผมเลยเอาไปให้ช่างดู ช่างขอไว้ดูเป็นตัวอย่าง ตอนแรกผมจะไม่เอา กลัวพระหายเพราะหวง แต่ช่างรับรอง ผมเลยจำยอม

พระพิมพ์แหวกม่านนี้ ซื้อมาจาก พ.ต.ท. ส เซียนพระหลวงพ่อกวย จากสนามจตุจักร ( ท่านเสียชีวิตแล้ว )เมื่อเกือบยี่สิบปีก่อน เป็นพิมพ์เนื้อผงล้วน ( อิทธิเจ) เนื้อแน่นแกร่งสวยงามมาก ใครเห็นก็ชอบจัดว่ามีเมตตามหานิยม แล้วผมมีเคล็ดสร้างแบบพระอย่างหนึ่งที่ท่านอาจารย์ อนันด์ สวัดดิเสาวณีย์ นักสร้างพระแจกผู้ใจบุญ แนะนำผม ที่จะทำให้พระ น่าดูดึงดูดใจ ผมไม่กล่าวในนี้ กลัวนักสร้างพระขายเอาไปเลียนแบบ แต่ผมสั่งให้ช่างทำแบบนั้น แต่อย่าลอกพิมพ์หลวงพ่อกวยมาทั้งดุ้น เอาแค่คล้ายๆ

พระหลวงพ่อกวยนี้ดีมากครับ แต่เล่นยากจัง ต่อมาผมเลยเลิกเล่น เพราะสับสน

เปิดดูไฟล์ 335073
    อันนี้ภาพประกอบเฉยๆ แต่จะให้เห็นว่าหลวงพ่อทรงท่านเป็นพระสมถะ ง่ายๆ การปลุกเสกของของท่าน ไม่มีพิธีรีตรอง ไม่มีฤษถ์ยาม ไม่มีกลางวันกลางคืน ไม่มีวันดี ไม่ดี ตามแบบพราหมณ์ ไม่มีท่ามาก พิธีการมากมาย แต่ทำได้ทุกกาล จิตถึงแล้ว ดีแล้ว ใช้ได้ทุกที่ครับ ขลังเหลือหลาย เพราะท่านเมตตาสูง อันนี้สำคัญมาก เพราะจิตเมตตาคือ พื้นฐานอันสำคัญ อันนี้ท่านพิจารณากันเองน่ะครับ พระแบบนี้ผมชอบมาก

พระแหวกม่าน อภินิหารเยอะ วัดมอญ

7. พี เสาวภา

ปปปปป said:

คุณพีครับ วัตถุมงคลของ หลวงพ่อทรงรุ่นใหนที่มีปลอมแล้วครับ เพราะเริ่มบูชาเก็บไว้บ้างอยากจะทราบข้อมูล
    ขอบคุณครับ

คุณ ปปปป ทำงาน ที่ ปตท หรือครับ ด้านไหนครับ...แหะๆ

ขอบคุณ คุณพีครับ ผมทำธุรกิจน้ำมัน อยู่ปปปปป ผมได้วัตถุมงคลของ ลพ.ทรง มามี
    พระนักธรรม 10 องค์ ( จะให้ลูกหลานคล้อง เลยตรวจสอบก่อน ) .พระแหวกม่าน ,
    เหรียญเจริญพร , เหรียญเต่า , สมเด็จปรกโพธิ์ ผมได้ข้อมูลจากกระทู้หรียญบิน เห็นว่าราคายังไม่แพงมากก็เริ่มสะสม นี่ก็ว่าจะไปเอาล๊อกเก็ต ฯ , กับรูปหล่อ อีก ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้ง ขอบคุณครับ

ะเล่นของศูนย์ ต้องหาจากแหล่งที่น่าเชื่อถือ ได้กับมือ ได้จากวัดตอนหลวงพ่อยังอยู่ หรือ มีรอยจารหลวงพ่อ เพราะของศูนย์ออกมาหลายรุ่นมาก สร้างกันประจำ บอกว่าเป็นของวัดทุกรุ่น ปีล่ะหลายรุ่น และไม่มีข่าว ทำลายพิมพ์ ( บางพิมพ์มี ทำลายเอามาให้ เป็นปีๆให้หลัง ) ทำลายโค้ดออกมาเลย

แนะนำชุดพระเนื้อผงที่สร้างที่วัด ประวัติชัดเจน พิมพ์ทำลายแล้ว มีจำนวนมาก ตอนออกจากวัด แจกฟรีแทบทั้งสิ้น หลวงพ่อเสกเอง แจกเองส่วนใหญ่ครับ

พี เสาวภา, 5 มกราคม 2011

คำถามนี้ หกปีแล้ว แต่ทันสมัยมาก มาแล้วครับของปลอมชุดของวัด เนื้อผง น่าจะถอดพิมพ์มา แต่ เก๊ ดูง่ายครับ ทรงลิเกๆ ก็มี

ขายความจริง ขายง่าย ขายได้ตลอด

ขายความเท็จขายยาก ขายไปไม่ตลอด

แต่อีกหน่อยเขาคงพัฒนาขึ้นมา เผอิญพระไม่ได้อยู่ในมือผม จะ วิเคราะห์ให้ จะ จะ ครับ

แต่จะซื้อหาให้ ระวังไว้น่ะครับ ถ้าไม่เคยเห็นของจริงมาก่อน

สอพอง๒.jpg สอพอง๘.jpg สอพอง๙.jpg สอพอง๑๐.jpg สอพอง๑๑.jpg

พระแหวกม่านเนื้อดินสอพอง ที่เอาพิมพ์นี้มาลงเพราะ เนื้อนี้ใช้ดินสอพอง เบา เหลว ติดพิมพ์ชัดมากว่าเนื้อปูน

จะได้จำพิมพ์ จำหน้าไว้ ดูฐาน ดูขอบกระจก ไว้ให้ดีๆน่ะครับ เป็นวัคซีน กัน เชื้อโรค ผีร้าย เพราะของเก๊ น่าจะถอดพิมพ์แล้วแกะใหม่

พระนี้ไม่ว่าเนื้ออะไร ดีที่มีพิมพ์เดียว และ แม่พิมพ์ทำลายแล้ว หลังจากหลวงพ่อล่ะสังขาร อวตารมาอีกไม่ได้แน่นอน ยกเว้น ถอดพิมพ์ใหม่ ซึ่ง เก๊ไปเลย แต่อาจจะเนียนเอาไปออกที่วัด แบบ เหรียญ จอบ เศรษฐีใหม่ได้ ว่าทันหลวงพ่อ

8. พี เสาวภา

หอระฆัง ที่วัดพระญาญาติ ที่ผมไปร่วมสร้างกับเขา ช่วยทำพระรุ่น ใบสาเก ทางวัดออกให้บูชา ได้เงินมาล้านกว่าบาท เอาไปสร้าง หอระฆังทั้งหมดครับ
    ขอให้กราบโมทนาน่ะครับ

img_3359-jpg.jpg img_3360-jpg.jpg img_3361-jpg.jpg img_3363-jpg.jpg img_3364-jpg.jpg img_2522-jpg.jpg img_2523-jpg.jpg img_2524-jpg.jpg 154-jpg.jpg 170-jpg.jpg 171-jpg.jpg

ที่วัดหมดนานแล้ว คนหากันมาก โดยเฉพาะเนื้อเงิน ส่วนเนื้อนวโลหะก็เกลี้ยง เนื้อหาดีมาก เนื้อหาระดับพระกริ่งชั้นยอด และหลวงพ่อใจเททองเอง และ เสก ๑ พรรษา ผมเคยเอามาประมูล เอาเงินไปถวายหลวงพ่อสร้างวิหารทาน ยังมีเหลืออยู่ บ้าง ท่านที่สนใจให้เอามาประมูล ก็บอกน่ะครับ ผมเอง ค่อยข้างหวง อยากเก็บไว้นานจน ได้เวลา เห็นหอระฆังแล้วเกิดปิติ จึงได้โอกาสเอามาเล่าให้ฟังครับ

9. พี เสาวภา

xxxxxx said:
    ธนาคารไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 566-4-25xxxxx ชื่อบัญชี xxxx

ตอนนี้แม่กับครอบครัวผม รวมทั้งผมศรัทธาหลวงปู่ทรงมากครับ นี่แม่ก็ขอตะกรุดหลวงพ่อไปแล้วครับ ขอบพระคุณพี่จริงๆครับ ที่มอบสิ่งที่ดีให้กับผมและครอบครัว ทำให้ความเป็นอยู่ดีขึ้นครับ

ยินดีด้วยครับ

หลวงพ่อชอบช่วยคนขยันน่ะครับ จำไว้เลย

พี เสาวภา, 5 ตุลาคม 2008

มีการขัยับตัวในหน้า จม หน้าเก่าที่ผมเมมไว้ กลายเป็นหน้า ๑๐๐ กว่า จริงๆ มี สองร้อยกว่าหน้า ตลอด สิบปีมานี่ ผมเลยต้องย้อนกลับไปเริ่มใหม่ ก้หาหน้าเดิมไม่เจอครับ ไล่กันใหม่ครับ เพราะบางคำถามพร้อมเปิดเผย และน่าสนใจ สำหรับ พ.ศ. นี้

10. พี เสาวภา

ปปปปป said:
    แล้วถามพี่พีว่าอยากจะได้เกศาหลวงปู่ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อนหรือเปล่า พอดีคลื่นโทรศัพท์ไม่ดี พี่พีก็เลยเอาอีกเครื่องโทรมา

แล้วผมก็ลืมไปเลย เมื่อกี้เพิ่งจะจำได้ว่าผมยังไม่ได้คำตอบจากพี่ เลย PM มาสอบถามอีกทีครับ

เกศาหลวงปู่ครูบาดวงดี ผมได้มาตอนไปวัดบ้านฟ่อนกับปปปป เพื่อสอบถามเรื่องดาบนวะนิล ปปปปบอกว่าปปปปฝากมาขอเกศาหลวงปู่ ปปปปก็เลยไปขอจากตุ๊ ป แล้วให้ผมเลือก ผมเลือกถุงเล็กแต่ปปปปบอกว่าเอาถุงใหญ่ไปเพราะได้ใส่น้ำหอมอะไรสักอย่าง (ผมจำไม่ได้ คล้ายๆ ว่าถุงใหญ่มีน้ำมันหอมของพระอาจารย์พรสิทธิ์ วัดสว่างอารมณ์ด้วย)

http://board.palungjit.com/showpost.php?p=1457818&postcount=129

วันที่ผมได้รับเกศาหลวงปู่ครูบาดวงดี คือวันที่ 27-8-2008 ครับ

(ผมจดบันทึกไว้.. เพื่อกันลืมครับ ว่าได้ คือ อะไร ได้จากใคร แล้วก็ได้รับเมื่อไหร่ครับ)

ถ้าพี่พีอยากจะได้ พี่พีช่วย pm ที่อยู่มาน่ะครับ

ปปปป

ผมมีแล้วครับ ขอบคุณมาก

มีน้ำใจให้ก็พอแล้วครับ

พี เสาวภา, 9 ตุลาคม 2008

ของหลวงปู่ ครูบาวัด บ้านฟ่อน มีเก็บไว้บ้างก็ดีน่ะครับ

11. พี เสาวภา

พระแหวกม่าน พิมพ์วัด เนื้อเหลืองนวล

อันนี้ของแท้ พิมพ์วัด เนื้อในโซน เหลืองๆนวล อย่าไปสนใจยุค ยุคแรก ยุคหลังอย่างที่นักขายว่ากัน พระสร้างต่อๆกันมา ห่างกันแค่ปี สองปี เป็นยุคเดียวกันหมด คือ ปลายอายุ ท่านผู้เฒ่า ประมาณปี พ.ศ. ๒๕๔๘ ๒๔๔๙

IMG_3622.JPG IMG_3625.JPG

ผมมีอีก ถ่ายรูปอยู่ ลูกมาชวนไปนอกบ้านๆ มืดๆ กลับมาให้ดูอีกน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2017
  12. parukoh

parukoh เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    เนื้อดินสอพองงามมครับ คมชัดสุดๆ

13. พี เสาวภา

พระแหวกม่าน พิมพ์วัด เนื้อขาวเหลือง

IMG_3626.JPG IMG_3627.JPG

14. พี เสาวภา

พระแหวกม่านพิมพ์วัด เนื้อน้ำตาล

IMG_3628.JPG IMG_3629.JPG

เนื้อโซนนี้ หนึกๆ แน่นๆหน่อย พวกจะตีเป็น เนื้อดินสอพอง ก็ระวังกันไว้น่ะครับ เพราะราคาคงจะต่างกันตาม การหาตามความยากง่ายครับ

15. พี เสาวภา

พระแหวกม่าน พิมพ์วัด เนื้อแดงออกเหลือง

IMG_3632.JPG IMG_3633.JPG

16. พี เสาวภา

พระแหวกม่าน พิมพ์วัด เนื้อแดงออกเหลือง

องค์นี้ฝังเม็ดข้าวเปลือก

IMG_3630.JPG IMG_3631.JPG

17. พี เสาวภา

พระกริ่ง พระชัยฯ แพโบสถ์น้ำ

พระกริ่งนี้เป็นพิมพ์กรรมการ ไม่มีจำหน่าย แต่แจกฟรีแก่พวกที่มาช่วยงานสร้างแพโบสถ์น้ำมาตั้งแต่ต้น ตอนแจกมีคนมาขอเหมือนกัน แต่ดูหน้าแล้ว ไม่รู้จักเลยใจแข็งหน่อย ทำมา ๑๐๘ องค์ ผมยังพอจำได้ ข้างใน บรรจุ ตะกรุดสาริกา จากแร่โคตรเศรษฐี ลงโดยหลวงปู่พระครูบุญศรี ลง นะ หน้าทอง

พระชัยฯ นี้เป็นช่อแรก พอเย็นแล้วทุบดู นำมา ๑๖ องค์ เจาะฐาน นำผงและเส้นเกศามาบรรจุ หยอดด้วยกาวตราช้างกันหลุด ชุดนี้น่าห้อยคอที่สุด มีขนาดเล็ก ไม่เปลืองทอง เนื้อแก่เงิน ผสมทอง เพราะตักเป็นเบ้าแรกแล้วเททันที ติดสภาพสวยชัด เนื้อโลหะอย่างดี

IMG_3634.JPG IMG_3635.JPG

ภาพละเอียด ขอบ่ายๆนี้ กลับมาถ่ายละเอียดน่ะครับ ประวัติ ย้อนอ่านได้ในกระทู้ พิมพ์ พระกริ่ง แพโบสถ์น้ำ เหรียญบิน พลังจิต ข้อมูลมีเพียบ ต้องค่อยๆอ่านน่ะครับ

18. พี เสาวภา

บ่ายนี้ผมปล้ำกับคอมฯตัวเก่าเหนื่อยเลย ไม่สามารถ โหลดภาพจากกล้องได้ ...แหะๆ มึน

19. พี เสาวภา

พระกริ่งแพโบสถ์น้ำ ชุดกรรมการ

ชุดนี้เป็นชุดอุดพิเศษ นอกนั้นเหมือนเขาหมด คัดสวย ๑๐๘ องค์ อุดตะกรุดสาริกา เนื้อชนวนแร่โคตรเศรษฐี หลวงปู่พระครูบุญศรีจารเอง ลง นะ หน้าทอง ยันต์ประจำตัวท่าน ยันต์นี้ไปทางเย็น เมตตา ทำมาหากิน อุดที่ฐานโดยอาจารย์อนันต์เอง รวมกับ ผงอิทเจ และ เกศา หลวงปู่พระครูบุญศรี ผสม กาวอีป็อกซี่แล้ว อุดสองชั้น อีกช่องว่าง อุดด้วยฐานก้านชนวนพระกริ่ง

ปิดด้วยฝาเงินจากร้านเฮงกี่ พยุหะคีรี ตอกโค็ด นะ ที่ฐานและ ฝาเงิน ตอกโค้ดแพ ติดไม่ชัด เพราะตอกตามใจไปหน่อย

ผมตอกด้วยโค้ด นะ เม็ดงา อีกตัวที่ฝา เอาไว้ดูว่ามาจากผม จะได้รู้ถ้าเห็นอีกในอนาคตว่ามาจากใคร

พระองค์นี้คัด หน้าอิ่ม ผิวออกเขียว สถาพสวยกริ้บ ผมว่าจะลองขัดดูแต่ แปรงขัด หาซื้อยังไม่ได้ เลยไม่ได้ดูเนื้อใน ว่าทิ้งไว้จะเป็นอย่างไร

ตอกโค็ด นะ ที่ฐาน เป็นโค็ดเก่า ตอกนยุคหลวงปู่ยังมีสังขาร

ที่ฝาล่างตอก สามโค็ด โค็ด แพโบสถ์น้ำ และ นะ ขึ้นยอดเป็นโค้ดเก่า ยุคหลวงปู่ โค็ด นะหยดน้ำมาตอกทีหลังครับ

20. พี เสาวภา

พระชัยฯ แพโบสถ์น้ำ

ชุดนี้เป็นชุดเทช่อแรก พอเย็นแล้ว แช่น้ำทุบดู ตอนเอามาดู สุกปลั่งมาก ขนากฮือฮากันทั้งกลุ่ม พออาจารย์ อนันนต์ เอาแปรงขัด คราบเบ้าปูนออกหมด

ผมหักมา ๑๖ องค์ เอามาให้ช่่างเจาะฐาน เอาผงอิทเจและ เส้นเกศา หลวงปุ่บรรจุ ท่านบรรจุให้เอง ผมเอากาวตราช้างหยอดไว้กันหลุด เอาแจกแก่พวกพิเศาที่ช่วยกันมาจริงๆ จำมไ่ด้ว่าให้ใครไปบ้าง เหลือที่ผม แค่ สี่องค์ในกล่อง หวังว่าคนที่ให้ไปคงรู้ค่า

องค์ เส้นเกศา หลวงปุ่ที่ขาวๆ ( หายาก ) ยาวออกมา ที่เหลือจะดำๆตามสไตล์ของท่าน เนื้อ ออกแนว ทอง แก่เงิน สภาพสวยงามมากครับ ขนาดร่วม จะยี่สิบปีมาแล้ว ยังปลั่งอยู่ในกล่องเลย

IMG_3636.JPG IMG_3637.JPG IMG_3638.JPG