เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบขอบคุณครับ

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ๒๘ ธันวาคม วันสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช

กราบพระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม
    อิทัง ปุญญะพะลัง บุญใด กุศลใด ที่ข้าพเจ้าได้สร้างสมมาดีแล้ว แต่อดีตจนถึงปัจจุบัน และที่จะได้กระทำต่อไปในอนาคต จะยังเกิดประโยชน์ความสุข แก่ข้าพเจ้าเพียงใด ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนั้น ให้แก่ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชและทหาร หาญ คู่พระทัยของพระองค์ทุก ๆ ท่าน ขอจงได้ล่วงลับรู้ ล่วงโมทนา ร่วมเป็นเจ้าภาพ ได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจถพึงได้รับเทอญ อิทธิ ฤทธิ พุทธะ นิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดช เดชะ จงมาเป็นที่พึ่ง แก่มะ อะ อุ นี้ด้วยเถิด [www.marateebook.com]

[​IMG] r[​IMG][/url

3. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009

อนุโมทนาบุญด้วยครับ... พี่ช้าง

4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ "พระวิสุทธิเทพ"

[COLOR="blue"[I][B]]เมื่อไปถึงกราบพระท่านแล้วก็ถามว่า "เวลานี้เทวดาสินเป็นพระโพธิสัตว์ อยากจะทราบว่าจะเป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่เท่าไหร่ หลังจากพระศรีอาริย์ไปแล้ว" พระท่านก็บอกว่า "จะเป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่ 30 หลังพระศรีอาริย์นิพพานแล้ว" ก็เล่นเอาเทวดาสินต้องไปนั่งยิ้มที่ชั้นดุสิตอีกถึง 30 พระพุทธเจ้า ก็เลยถามพระท่านว่า "ถ้าเทวดาสินจะลาจากพระพุทธภูมิ เมื่อไรจะไปนิพพาน" ท่านบอกว่า "เทวดาสินนี่ ถ้าหากลาจากพุทธภูมิเป็นสาวกภูมิ กำลังเต็มมานานแล้ว ก็เหลือแค่ เอหิภิกขุ เท่านั้นก็พอแล้วถ้าตรัสว่า เอหิภิกขุ เทวดาสินก็เป็นพระสมบูรณ์แบบ" ท่านก็เลยเข้าไปกราบพระ พระท่านก็บอกว่า "เอหิภิกขุ เจ้าจงเป็นภิกษุมาเถิด" เพียงเท่านี้ เทวดาสินก็กลับสภาพจากเทวดาเป็น[COLOR="Blue"]วิสุทธิเทพ[/COLOR][/B][/I][/COLOR]

[​IMG]พระวิสุทธิเทพ [/url][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2011
  5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันนี้ยาว เพลียๆ...แหะๆ

6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    อากาศหนาวแล้วครับ ทุกๆจังหวัด
    ท่านอ.พี่ ดูแลสุขภาพให้มากกว่าเดิมหน่อยนะครับ
    และอย่านอนดึกมากครับ พักผ่อนเยอะๆครับ
    เป็นห่วงมากเลยครับ แหะ

7. rungaran

หน้าหนาวมาเร็วและ เย็นมากขึ้นเรื่อยๆ

ท่าน อ.ช้าง ท่าน อ.สันสิริ
    และสมาชิกบ้านเหรียญบินทุกๆท่าน
    โปรดระวังสุขภาพกันด้วยนะครับ
    เป็นห่วงทุกๆคนครับ
    และก็ขอให้รวยกันให้มันส์ไปเลยครับ:cool:

8. Chang_oncb

9. Chang_oncb

สายไปเสียแล้ว เพราะสลบมาแล้วเกือบ อาทิตย์ คนอื่นเอามาฝากมานั่งรถเราแล้ว ไอ แค๊ก ๆ นึกในใจ " กูเสร็จแน่ " หลังจากนั้น ๓ วัน สลบ ตอนนี้กินยาหมดตามแพทย์สั่ง

10. rungaran

:cool:
    เหมือนกันเลยครับ ท่านอ.ช้าง กระผมก็เพิ่งหายหวัด ได้ 2วันครับ เอิ้ก เอิ้ก

11. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

12. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงเรื่องหวัดใครไม่เป็นถือว่าเชยครับ ผมเองมีอาการเมื่อ อาทิตย์ที่ผ่านมา ตอนนี้ก็ยังไม่หายดีนัก ตอนแรกเป็นทำท่าจะรุนแรง กินยาขนานไหนก็ไม่หายเป็นเหมือนเดิม ผมเลยเลิกกินยามาเอาใจสู้กับหวัดแทนครับ อยากเป็นก็เป็นไปไม่สนใจ ทำตัวแข็งแรงเข้าไว้ เดี๋ยวก็หายเองครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2011
  13. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ได้โอนตังค์ร่วมทำบุญจำนวน 1,119.99 บาท
    ตามรายละเอียดข้างล่างนี้นะคะ

โมทนาบุญกับทุกๆ ท่านค่ะ

.....................................................................
    รายละเอียดการทำรายการ

จากบัญชี
    xxxx-xxxx-7

เพื่อเข้าบัญชี
    058-2-08166-4 พ.ต.ท. อารยา โตมอญ

ชื่อบัญชี
    อารยา โตมอญ เพื่อโครงการเหรียญบิน-แพโบสถ์น้ำ

จำนวนเงิน (บาท)
    1,119.99

ค่าธรรมเนียม (บาท)
    15.00

วันที่โอนเงิน
    28/12/2011

14. พี เสาวภา

15. พี เสาวภา

ผมไม่เป็นหวัดมาหลายสิบปีแล้วครับ ไม่ได้คุย ...แหะๆ พกเบี้ยแก้ครับ อธิษฐานเอา

พกมาตั้งแต่หลวงปู่เสกให้ตามรูปที่โชว์

แต่ผมนี่แพ้อากาศ จามทุกวันตอนเช้าอยู่แล้ว ตกลงจะว่าจริงๆก็เป็นหวัดทุกวันอยู่แล้ว

ไม่ค่อยป่วยครับ เพราะยังไม่มีเวลาป่วย ไม่ว่าง ซึมๆก็นอนนิ่งๆสักวัน สองวัน แค่นั้นเองครับ

แต่ถ้าป่วยเข้าโรงพยาบาลเลยครับ สามครั้งปีที่แล้ว เลยออก ไม่ทำงาน ไปบวชดีกว่า...สบาย

หลักการ : ต้องออกกำลังครับ ตอนนี้เล่นโยคะ ทุกวันธรรมดา ถ้าไม่มีงานเช้า และเล่นกอล์ฟ เสาร์ อาทิตย์

โยคะนี่ หลังจากฝึกมาเดือนที่ ๓ ผมพอเข้าใจ ว่าดีอย่างไร และพอจะเข้าใจว่า ทำไมองค์บรมครู ที่น่าจะเรียนมาจาก พระฤาษี พระดาบส ตอนแสวงหาโมกข์ธรรม คงจะหัดมาอย่างช่ำชอง แต่ไม่ถ่ายทอด หรือ รวมอยู่ในวิชาพระพุทธศาสนา

ผมอยากรู้อะไร ผมต้องลองทำเองครับ ไม่งั้นแค่ฟังเขาเล่า โยคะตามที่อ่านตำรามีมานาน กว่าพระศาสนา น่าจะอายุพอๆกับศาสนา ฮินดู แต่ สายใคร สายมัน สืบลึกคงยาก มามีการสังคายนา ตามหลักพระพุทธศาสนา ประมาณ ๑๓๐ ปี หลังจากที่สมเด็จบรมครู ท่านดับขันธ์สู่พระนิพพาน เป็นอะไรที่น่าฝึก ฝึกลมหายใจ ว่าเราไม่ลืมการหายใจ

แต่อย่าเอาไปปนกับ ศีล สมาธิ ปัญญา ของพระพุทธศาสนา มันคนล่ะเรื่อง คนล่ะแนวครับ

ถ้าท่านไม่มีเวลา ให้เดินขึ้น บันไดน่ะครับ ตอนผมป่วย ร่างกายไม่ดี ใช้เดินขึ้นบันได ตามกำลัง หลายๆเที่ยว ให้หัวใจปั้มโดยเร็ว กว่าปกติ เดินประมาณ ยี่สิบ นาที

ออกกำลัง ตามสังขารครับ ดีที่สุด ดีกว่า ยาใดๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2011
  16. พี เสาวภา

อาบน้ำร้อนๆครับ กินยาแล้ว...นอน

17. sansiree

sansiree เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    มีพ.ข.รของญี่ปุนเป็นหวัดทุกเดือนฯละ1-2ครั้งเพราะอยู่ในรถแอร์เย็นสุด อยู่ออฟฟิคก็แอร์เย็นสุด เพราะคนญี่ปุนขี้ร้อน ส่วนพขรส่งนายแล้วพักนอกรถร้อนสุด ยาเป็นถุง ฉีดยาทุกเดือนรักษาไม่หาย ไปเจอหมอจีนให้กินน้ำตอนตื่นนอน 4แก้ว หวัดหายไม่ต้องกินยาฝร่ังอีก
    สว่นผมถ้ารู้สึกจะเป็นหวัดหรืออยู่ใก้ลคนเป็นหวัด กินฟ้าทะลายโจร 5-6เม็ดจะไม่เป็นหวัดกินดักไว้ก่อน ฟ้าทะลายมีประโยช์นมาก เบาหวาน ความดันสูง ภูมิแพ้เป็นยาสมุนไพรถูกๆแต่ได้ผลดี

18. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่บุญศรี
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ

สวัสดีครับพี่พี พี่ช้างและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

19. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ

สวัสดีพี่พี พี่ช้าง พี่สันสิริ
    และ พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านค่ะ

แหม...ของฝากแบบนี้ ไม่มีใครอยากได้เลยนะคะ......:'(

ขอให้พี่ช้างสุขภาพแข็งแรง ต้อนรับวันปีใหม่อีก 2 วันนี้ด้วยนะคะ

20. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเบี้ยแก้นี้ผมเชื่อเลยครับ ตั้งแต่ลูกชายผมโดนเชื้อไวรัส ที่ทำให้เป็นโรคปากมือเท้าเปื่อย
    เข้าโรงพยาบาลก่อนที่ผมจะกลับไปถึงบ้าน ลงเครื่องที่สุวรรณภูมิปุ๊บ ก็นั้งแท๊กซี่ไปโรงพยาบาลทันที
    ไปถึงก็เห็นอาการแกแล้วสงสารครับ ปากคอบวม ท่านอะไรไม่ได้ แม้กระทั้งนมและน้ำต้องให้น้ำเกลืออย่างเดียว
    ผมก็เลยน้ำเบี้ยแก้ มาแขวนที่หัวนอนไกล้ๆหมอน เห็นผลขึ้นมาครับ แต่ก็ต้องใช้เวลาหน่อย ไม่ใช่ปุ๊บปับหายเลย

ส่วนประสบการณ์ตรงจากผมเอง เบี้ยตัวเดียวกัน ด้วยความที่ฟื้นฟูบ้านหนักไปหน่อย
    เช้าวันหนึ่งก็ตื่นขึ้นมาด้วยอาการเจ็บคอ แต่ก็ไม่ได้สนใจ ปล่อยมัน...พอถึงวันจะเดินทางก็ยังเจ็บอยู่
    แถมมีอาการไอมาเป็นของแถม แต่ก่อนเดินทางกลับมาทำงานผมเลือกสร้อยชุดล็อกเก็ตหลวงปู่ดีและเบี้ยแก้มาห้อยคอ
    แล้วแวะซื้อสแตปซิวยาอมแก้เจ็บติดตัวลงทำงานด้วย๒ห่อ แต่ไม่อยากเชื่อ ช่วงพกเบี้ย อาการค่อยๆดีขึ้น
    และหายไปอย่างไร้รอย ยาอมยังอยู่เต็มห่ออย่างเดิมครับ