เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    โมทนาบุญกุศลด้วย นะครับ เอาเป็นว่าร่วมทำบุญทั้งสร้างห้่องปฏิบัติธรรม กรรมฐาน และสร้างพระนาคปรก ๑๔ ศอก สองรายการเลยนะครับ สาธุด้วย[www.marateebook.com]

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบนมัสการด้วยความเคารพครับท่าน

กราบเรียนเชิญทุกรายการครับ กระสุนทุกนัดไปเป็นวิหารทาน ผมไม่ค่อยทำแบบนี้บ่อยๆ เกรงใจ พี่น้องบ้านเหรียญบิน-แพโบสถ์น้ำ เงินมันหายาก กลัวเขาจะลำบากกัน แต่ อีตาช้าง ( เพชร ) มาบอกช่วยหน่อยเฮีย ...เอาก็เอา พวกกระผมเป็นลูกหลานเหลนลิงครับ ต้องช่วยพ่อแม่ครูบาอาจารย์ลิง อะไรกระโดกกระเดก โฮก ฮาก เจี้ยก จ้าว ขอความกรุณาอย่าถือสา...แหะๆ

กราบเรียนเชิญตามกำลัง อย่าเครียดกันครับ

แต่เอา ( บุญ ) จริงครับ ...ชอบบุญครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กราบขอบคุณครับ คุณหมอ เกิน พันบาท ผมมีของแจก จากใจ ติดไว้ก่อน ขอรายชื่อไว้ก่อน เดี๋ยวขอ นาย นิวตั้น มาลงทะเบียนไว้

ส่งรวดเดียวครับ

4. พี เสาวภา

ครับ

ขอดูทิศทางลมก่อนน่ะจ้ะ หลังงานนี้ มาเขียนเรื่องหลวงปู่ก็ได้บุญเหมือนกัน คนรู้เพิ่ม ท่านก็ได้สร้างบารมี ตอนนี้ไม่มีกายเนื้อมาขัดขวาง ไปที่ไหนได้ตามใจนึกครับ

เรื่องเงินทอง เอาแบบมีเหตุสำคัญจริงๆ ค่อย ทำที...เอวังกิม...อิอิ

5. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ ครับ

ในส่วนพี่ๆท่านใดที่ทำบุญเกิน หนึ่งพัน บาท เดี๋ยวตั้นจะ จดและบันทึกไว้ให้ เองครับผมพี่พี

6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    สุดยอด ไอเดีย เลยครับ ท่านอ.พี:cool:

7. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    โมทนาบุญด้วยครับ :cool:

8. พี เสาวภา

ขอบคุณครับ ท่าน ดร. ( อนาคต )

9. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบขอบพระคุณพี่พี ที่เมตตา มอบหน้าที่นี้ให้ตั้น ได้มีส่วนร่วมในครั้งนี้ครับพี่พี

10. moo_2492

moo_2492 Active Member

กราบหลวงปู่บุญศรี อินทวัฒโน
    สวัสดีครับคุณพี,คุณchang oncbและคุณsunsiree
    กลับมาแล้วครับหลังจากต้องหนี้น้ำไปอยู่ที่โพธารามประมาณเดือนกว่าๆก่อนที่ผมจะออกจากบ้านก็ได้อธิฐานจิตถึงหลวงปู่ว่าขออย่าให้น้ำเข้าบ้านผมเลย ผมกลับมาบ้านเมื่อวันที่ 30 พ.ย.54 ปรากฎว่าน้ำไม่เข้าภายในบ้านผมเลยน้ำจะท่วมบริเวณที่จอดรถและรอบๆบ้านเท่าน้ันทั้งๆที่หมู่บ้านเธียรสวนที่บ้านผมอยู่น้ำท่วมแทบจะทุกหลังคาเรือนยกเว้นบ้านผม คุณบุศรินทร์สมาชิกบ้านเหรียญบินท่านหนึ่งได้มาเยี่ยมผมที่บ้านและได้เห็นสภาพบ้านของผมแล้ว (รามอินทรา๕ ) พร้อมกันนี้ผมขอมอบพระรูปหล่อหลวงปู่บุญศรีรุ่นแช่น้ำมนต์ ๑๐ องค์ ส่งเข้าประมูลทำบุญด้วยครับผมจะนำไปให้คุณพีที่บ้านในวันพฤหัสที่ ๒๒ ธ.ค.๕๔ หรือคุณพี สะดวกวันไหนช่วยโทรบอกผมด้วยครับ ส่วนเรื่องประสพการณ์ของหลวงปู่บุญศรีผมจะนำมาเล่าในโอกาศต่อไป
    moo- 2492

11. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

การทำบุญครั้งนี้ถือว่าเป็นการร่วมสร้างวิหารทาน ห้องปฏิบัติธรรมกรรมฐาน “บ้านเหรียญบินแพโบสถ์น้ำ “ และ “พระนาคปรก ๑๔ศอก “ ซึ่ง“พระนาคปรก ๑๔ศอก “ เป็นสิ่งที่หลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ ปรารถนาให้สร้างก่อนละสังขาร แต่ไม่ได้สร้าง โมทนาดัวยครับ [www.marateebook.com]

12. พี เสาวภา

แหะๆ .... เรียกว่าเอามาโชว์เรียกน้ำย่อยก็แล้วกันครับ

13. พี เสาวภา

ตกลงเท่าที่ ตามเจอ มี ห้าคน ที่เป็นลูกศิษย์ที่ทันหลวงปู่ แล้วขอท่านช่วย น้ำมาไม่ถึงบ้าน

๑) จารย์ ช้าง
    ๒) เสี่ย สันสิรี
    ๓) เฮีย หมู
    ๔) คุณ แพม
    ๕) บ้าน ผม

และคงมีลูกศิษย์ท่านอื่นอีก ทั้งเก่าและใหม่ แน่นอน

หลังจากเหตุการณ์ ผมฝันเห็น ท่านมาหา พอมาถึงก็ล้มตัวลงนอนทันที ผมยังไม่ทันยกมือไหว้ ต้องรีบเอามือสองข้างไปรองศรีษะท่านไว้ เพราะท่านเล่นนอนลงกับพื้น ตรงนั้นเอง

จากนั้นตกใจตื่น เป็นนิมิตว่าท่านคงเหนื่อยมาก เพราะคงไปช่วยคนเยอะ แต่เป็นนิมิตดีสำหรับผม ว่า เคราะห์นี้ผมพ้นแล้ว...แหะๆ

กราบ ๆ ๆ หลวงปู่อีกครั้งครับ

ส่วนพระของเฮียหมูขอเก็บไว้ก่อน อาจจะออกบางส่วนน่ะครับ ผมไม่อยากให้ กระทู้นี้เป็นกระทู้ประมูลพระ ขายพระ เพราะสร้างกระทู้มานาน สี่ปี ( รวมที่สวนขลัง ) ถูกด่าเสียดสี มาสี่ครั้ง ขึ้นโรงพักหลายครั้ง จะขึ้นศาลหนึ่งครั้ง และอยากจะขึ้นอีกครั้ง แต่ มันหายตัวไปแล้ว จากพวก ค้าขาย วัตถุมงคลที่มองเห็นวัตถุมงคลเป็นแค่วัตถุแลกเงิน และที่รอดมาได้ เพราะผมไม่เคยขายอะไร ไม่เคยยุ่งกับเงินของใคร และไม่อยากจะยุ่ง เพราะผมไม่สนใจเงินของใคร

อยากจะให้เป็นกระทู้ เขียนเรื่องราวของครูบาอาจารย์ที่เคารพ อย่างเดียว เรามาแชร์ประสบการณ์ และ อ่านจะได้พักผ่อน สมอง หลังจากวันหนักๆ

ที่เอามาประมูลเพราะน้ำท่วม สาหัส และ อยากช่วย ซือแป๋สั่งมา...แหะๆ

ตอนนั้นมีคนจะส่งพระมาร่วม หลังไมค์ ผมได้ห้ามไว้ เพราะต่างหลวงพ่อกัน ผมไม่มีข้อมูลและไม่ถนัด แม้จะเป็นพระมีราคา เดี๋ยวจะมั่วกันไป

งานที่เหลือ เพื่อเชิดชูครูบาอาจารย์ ผมอยากจะบันทึกเรื่องราว ประวัติ ธรรม อภินิหาร และ พระเครื่อง เครื่องรางของท่านให้คนที่ยังไม่ทราบได้ทราบ

ส่วนงานบุญ ตามใจพี่น้อง มีประชามติก็ เอา แต่ขออย่าเป็นเรื่องหลัก เพราะเหนื่อยก่อสร้างและพวกเรามีงานประจำต้องทำมากมาย

ผมอยากช่วยคน ช่วยแนะนำ เล่าเรื่อง เล่าประสบการณ์ชีวิต ช่วยเสนอทางเลือก ช่วยชีวิตคน มากกว่างานก่อสร้าง ตอนทำแพฯ ผมเหนื่อยมาก ปัญหาสารพัด ยังเหนื่อยอยู่ ถ้าจะต้องออกโรงก่อสร้างอีก

และ มีความต้องการไว้ส่วนตัวว่า ไม่อยากได้เงินทำบุญของใครมาเก็บไว้ในความครอบครองของผม เพราะเคยทำมาแล้ว มีเก็บ หลายล้าน ( เงินเขา ) มันเครียดครับ...แหะๆ

ของที่มี ผมแจกดีกว่า เพราะยังมีอาชีพ ถ้าไม่มีอาชีพแล้ว อีกเรื่อง...แหะๆ ตอนนี้ยังไหว

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  14. พี เสาวภา

หลวงปู่มีความต้องการที่จะสร้างพระใหญ่ลงไปบนเนื้อที่ ที่พวกผมช่วยกันซื้อถวาย โดยตอนนั้น พวกผมโดนแรงปะทะหลายดอกจากชาวบ้าน ( บางส่วน แต่ป่วนไปได้ทั่ว เพราะเรื่องเก่าๆของพวกเขา ) ที่อยากมาเอี่ยวในการสร้างแพฯ เพราะว่าเห็นเงินทองชักเยอะ เงินทองพวกนี้ พวกผม ต้องย้ำว่า พวกผม หามาทั้งสิ้น จากกฐิน ผ้าป่า จำหน่ายพระ ไปไถ ไปเรี่ยไรเขามาบ้าง ตามที่ จารย์ช้างบรรยาย เงินทอง ไหลมา เทมา ไม่ขาดสาย

เมื่อพวกผมเห็น นาย ม มาขับไล่หลวงปู่ในฐานะ เจ้าของที่ ( ผมเห็นกับตา ได้ยินกับหู ) และ ผู้อาศัย ทั้งที่เป็นวัดโบราณ ซึ่งตอนนั้น หลวงปู่ท่านก็มีขันติ ทนมาตั้งเกือบจะ สี่ สิบปี เพราะว่างๆเขาก็มาไล่ ให้มันอารมณ์ ( พวกท่านคงแปลกใจ ว่ามันมีแบบนีั้ และมีคนแบบนี้ในประเทศไทย เมืองพุทธ บนที่ของสงฆ์ แต่มีจริงๆครับ ไม่มั่ว...แหะๆ )

จารย์ช้างได้ไปเชิญท่านผู้หนึ่งมา คือ พี่ยุทธ ซึ่งต่อมาเป็นกัลยาณมิตร ยังคบติดต่อกับพวกผมจนถึงบัดนี้ และมีบุญคุณกับพวกผมหลายเรื่อง ท่านมีความเชี่ยวชาญด้านกฎหมาย พวกเราเลยมีความเห็นว่า ต้องแบ่งที่ ตัดโฉนดออกมาให้ชัดเจนให้ได้ ให้หลวงปู่เป็นเจ้าบ้านให้ได้ ในฐานะเจ้าอธิการ

ขั้นตอนมีเยอะ ไม่เล่าละเอียดตอนนี้ แต่มีการดำเนินการ โดยพี่ยุทธ ไปหาจนเจอ น้องชายของนาย ม ที่สิทธิ์ร่วมบนที่ดิน ( ของวัด ) มาทำงานเป็นยามอยุ่ที่ กทม เราทำการ รังวัด แบ่งโฉนด ออกมา โดนเตรียมการที่จะสู้ โดยการขึ้นศาลอีกครั้ง ครั้งแรก วัดเคยขึ้นศาลมาที หลายสิบปีก่อนหน้าพวกผมมาเจอหลวงปู่ แต่วัดแพ้ เพราะพยานหลักฐาน บุคคล ไปพูดในทำนอง ให้วัด เสียเปรียบ ศาลท่านเลยมีความจำเป็นต้องตัดสินให้วัดแพ้

พวกผม โดยมี พี่ยุทธ จารย์ช้าง เฮียโก คุณแพม เสี่ย สันสิรี คณะศิษย์ สายองค์การเภสัช สายบริษัท เชลล์ สาย ปตท และยังมีอีกหลายท่าน หลายสาย ผมจะเอารายชื่อมาเปิดเผย ตามความจริง ได้เจรจาต่อรอง จนแบ่งโฉนดวัดออกมาได้ และ ตัดโฉนดให้น้องชาย นาย ม ในฐานะ ทายาทของเจ้าของที่อีกคน

ที่ที่ตัดให้น้องชายนาย ม นี้ พวกผมได้ขอซื้อคืน ให้วัด ลืมราคา แต่ประมาณ สองแสน ห้าหมื่นบาท ในเนื้อที่ประมาณ ครึ่งไร่ ที่ตรงนี้เป็นด้านทิศเหนือของวัด ตรงบริเวณนี้เอง ท่านมีความประสงค์จะสร้างพระองค์ใหญ่ วางกั้กเนื้อที่ไว้ ป้องกันการรุกที่ เพราะที่วัดเองก็มีการนำไปขายให้โรงเรียนในสมัยก่อน โดยคนแถวนั้นเองน่ะแหละครับ จำได้ว่าขายไปในราคา แสนห้าหมื่นบาท พอตอนรังวัดเรื่องมันแดง นายอำเภอที่พวกผมไปเชิญมา เป็นประธาน เจอเองกับตัว เพราะที่โรงเรียนน่ะเป็นที่วัด ตามโฉนดเดิม ....เรื่องราวมันยาว ลึก และซับซ้อน เพราะมีตัวละครหลายตัว ที่จะลงนรกจากงานนี้

ผมเจองานนี้ งานวัดใหม่ฯ นี้งานเดียว ยังอิ่มมาถึงบัดนี้ เพราะจับอะไร มีเรื่องทุกเรื่อง แต่ก็ยัง หน้าด้าน กับ จารย์ช้าง และ พวกๆ ที่มองบุญเป็นหลัก ทำมาร่วม หก โครงการณ์ตามที่ บรรยายไว้ และผมกราบเรียนหลวงปู่ไว้เลยว่า ถ้าหลวงปู่ไม่อยู่ ผมไม่มาแถวนี้น่ะครับ ท่านยิ้มๆ ไม่ว่าอะไร

ที่มาเพราะมีท่าน และ การหาเงินก่อสร้าง ผมกราบเรียนเลยเพราะเป็นบารมีของหลวงปู่ ถ้าหลวงปู่จะเอา โบสถ์ราคา ยี่สิบ สามสิบล้านก็ทำได้ ขยายที่ไปอีกก็ได้ถึงยี่สิบ สามสิบไร่ แม้จะต้องฝ่าฟันอุปสรรค ก็ทำได้ ถ้ายังมีหลวงปู่ก็มีกำลังใจและทำได้แน่

ตกลงกลับมาที่ ที่ดิน หลังหลวงปู่ล่ะสังขาร เงินยังเหลืออีกหลายล้าน ผมไม่ยุ่งแล้ว ทิ้งเลยครับ และที่ดิน คนต่อมาก็เอาไปสร้างกุฏิ ( ให้น้ำท่วมตอนนี้ ) โครงการณ์พระใหญ่ก็เลิมล้มไปเฉพาะขาดหัวเรือ ตามเหตุการณ์ของเจ้าอธิการ ( รักษาการณ์ คนต่อมา ) และ เงินก็ยังคาอยู่ หลายล้าน เพราะกั้กกันไป กั้ก กันมา ทุกคนที่มาจับก็อยากได้เงินจำนวนนั้น ....ปล่อยเขาไป

ผมเคยไปกราบหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ บ่อยๆ ตอนท่านยังไม่มานอนที่วิชัยยุทธ ครั้งหนึ่งผมลากลับ ท่านถามว่าไปต่อไหนล่ะ ( เหมือนรู้ ) ผมกราบเรียนว่าจะไปหล่อพระครับ เป็นพระที่ผม และ เพื่อน ทำถวายคนล่ะองค์ ขนาดเท่าองค์จริงของ หลวงปู่เอี่ยม หลวงพ่อจง เอาไว้ในโบสถ์

หลวงปู่เล็ก ท่านเป็นคนพูดตรง ท่านพูดว่า สร้างกันทำไม เยอะเเยะ ไม่มีคนไหว้ และท่านย้ำว่า จริงๆน่ะ

ผมฟังแล้วสะอึกครับ ไปหล่อพระตามแผนการ แต่ในใจครุ่นคิดเรื่องนี้มาตลอด และยิ่งไปบวชมาหลายเดือน จิตสงบขึ้น มองอะไรรอบตัวแบบ อีกมุมมอง

ผมจะบอกเลยว่า พระพุทธสร้างกันเยอะแล้ว วัดสร้างกันเยอะแล้ว ตั้งแต่สมัยโบราณ ทิ้งมาเรี่ยดิน เรี่ยทราย หลังกรุงแตกก็เยอะ วางทิ้งตามวัดกับพื้นก็เยอะ ที่อยุธยามีวัดรวมกัน ทั้งเก่าและใหม่ สี่พันกว่าวัด วัดเองก็ทรุดโทรมลงไป ยกเว้นวัดดังๆที่มี หลวงพ่อเก่งๆ และ วัด ที่แยกตัวออกไปใหม่ก็สร้างกันต่อมา การสร้างไม่มีปัญหา ช่วยกัน เป็นการต่อเสบียงพระศาสนา แต่มันเกินต้องการหรือไม่ ดูวัดใหม่ฯ เป็นตัวอย่าง มีวัด มี สิ่งก่อสร้าง แต่ไม่มีพระอยู่ มีพระ พุทธ แต่ไม่มีคนไหว้

ขอให้มองแบบ การเกิดประโยชน์แก่พระศาสนา ถ้าที่ไม่พออยู่ ไม่พอประกอบกิจก็สร้าง แบบศาลา กรรรมฐานที่เรากำลังจะทำ แต่ถ้ามันมากเกินไป แล้วไม่มีคนใช้ ไม่มีคนมาไหว้ เราเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

เยาวชนเดี๋ยวนี้ สวดมนต์ไม่ได้ เท่าคนรุ่นก่อน ไม่ชอบปฏิบัติด้านจิต วิญญาณ แม้จะมีจิตอาสา จิตใจดี แต่เป็นพวกวัตถุนิยม ตามที่ผู้ใหญ่ป้อนให้บริโภค ทั่วบ้านทั่วเมือง ไม่เหมือนคนรุ่นเก่า ที่นับถือพระศาสนา ด้วยจิตวิญญาณ และบอกตามตรง พวกชาวบ้านรอบวัด ก็เป็นคนอีกยุค ผมเห็นจังๆมาสองวัด

คือวัดใหม่ฯ และ วัดศาลาดิน พอท่านเจ้าอธิการที่มีชื่อเสี่ยงล่ะสังขาร วุ่นวายทุกที่ และของที่ควรจะเป็นของวัดที่หยิบฉวยได้ ก็ถูกนำไปยึดครองโดย ใครก็ตาม ทั้งแต่งเหลือง หรือ แต่งธรรมดา แบบหน้าตาเฉย อย่าไปสร้างอะไรแล้วเราทิ้ง สนับสนุนคนพวกนี้ให้ลงนรกเลยครับ

สร้างองค์เล็กๆแจกดีกว่า เอาเงินไปสร้างกุศลแบบต่อยอด ตามมูลนิธิ ช่วยคนให้มีการศึกษา มีกิน ไม่เจ็บป่วย ช่วยคนที่ประสบภัยจะดีกว่าครับ

สร้างคน ดีกว่า สร้างวัตถุ ถ้าวัตถุมีพอใช้แล้ว แต่ถูกทิ้งๆขว้างๆ อย่าไปสร้างเพิ่มเลย มันเป็นแบบหลวงปู่เล็กท่านว่า สร้างพระ แต่วางทิ้งไว้ ไม่มีคนมาไหว้ครับ

นำเรียนให้พี่น้องพิจารณาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011
  15. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

" หลวงปู่เล็ก ท่านเป็นคนพูดตรง ท่านพูดว่า สร้างกันทำไม เยอะเเยะ ไม่มีคนไหว้ และท่านย้ำว่า จริงๆ "

" เยาวชนเดี๋ยวนี้ สวดมนต์ไม่ได้ เท่าคนรุ่นก่อน ไม่ชอบปฏิบัติด้านจิต วิญญาณ แม้จะมีจิตอาสา จิตใจดี แต่เป็นพวกวัตถุนิยม ตามที่ผู้ใหญ่ป้อนให้บริโภค ทั่วบ้านทั่วเมือง ไม่เหมือนคนรุ่นเก่า ที่นับถือพระศาสนา ด้วยจิตวิญญาณ "

ข้อความที่หลวงปู่เล็ก กับที่พี่พี พูดเป็นความจริงครับ แรงศรัทธาของเยาวชนไทยไม่เหมือนสมัยก่อน ผมขอยืนยันอีกคน ที่โรงเรียนมีศาลาพระประจำโรงเรียน เด็กไม่ได้ไปไหว้ แต่มีนักเรียนชายหลายกลุ่มเห็นตรงนั้นเป็นที่เหมาะสำหรับนอนพัก เพราะร่มรื่นดี บางทีนอนเอาเท้าไปทางพระพุทธรูปด้วยซ้ำ บางครั้งดีกีต้าร์ร้องเพลง ไม่เหมาะสมเตือนแล้วก็เหมือนเดิม เลยปล่อยตามเวรตามกรรม ทำกิจกรรมทางศาสนาทีต้องบังคับข่มขู่ด้วยเกรดด้วยคะแนนจึงจะทำให้ หาที่เต็มใจทำยากมาก จะมีก็ส่วนน้อยและโดยมากเป็นผู้หญิง เห็นเยาวชนเป็นแบบนี้แล้วนึกถึงอนาคตของพระศาสนาที่นับวันจะเรียวลงเรื่อย ๆ กลุ้มครับ

16. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ตามอ่านกระทู้พี่พี มาพักใหญ่ อนุโมทนาในความตั้งใจของพี่พี และทุกท่านด้วยครับ
    ขอร่วมสร้างบุญกุศลด้วยครับ

17. พี เสาวภา

กลุ้มด้วยอีกคน...แหะๆ

ตอนผมเด็กๆจะนอนกับยาย ( จอมคาถาที่เคยเล่า ) ก่อนนอน ท่านจะสวดมนต์ ยาวฟังแล้วเพลินหลับไปสบายๆ ท่านก็สอนให้สวด สั้นๆ พวก นะโม อิติปิโสและ พระคาถา ต่างๆ

พอเช้ามืดท่านก็ลุกมาสวด ผมยังไม่ตื่น ก็งัวเงีย นอนต่อ...อิอิ

คุณยายผมเรื่องสร้างวัด ถึงไหนถึงกัน เอาแค่หมดตัว เหมือนคุณแม่ของผม ชอบหล่อพระ สร้างวัด ขอให้มาบอก ไม่ผิดหวังทุกราย แบบจารย์ช้าง ช่วยทุกราย มากน้อย ตามจี๋ในกระเป๋าตอนนั้น โบสถ์ที่ปากน้ำโพ วัดหัวเมือง ไปดูชื่อได้ ย่า ทวด ของผม เป็นแม่ค้า และ ยายช่วยกันเก็บเงินสร้าง ชักชวนคน ได้โบสถ์มาหนึ่งหลัง และยังมีร่วมรายการอีกหลายสิบรายการ หลายจังหวัด จนพวกท่านหมดอายุขัยไป

เห็นเด็กรุ่นใหม่แล้วเหนื่อย เราสอนเขาถูกกันหรือไม่??????

18. พี เสาวภา

กราบเรียนเชิญ ด้วยความยินดีครับ...แหะๆ

19. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบนมัสการหลวงพ่อทรง และหลวงปู่บุญศรีครับ

สวัสดีครับพี่พี พี่ช้าง และทุกๆท่าน

เห็นด้วยทุกประการครับกับพี่พี และคุณศนิวาร

ผมเคยเจอครั้งนึง ที่วัดที่ผมนับถือแถวบ้าน พาพ่อไปธุระเสร็จกลับบ้าน เลยแวะที่ตึกบูรพาจารย์ ตั้งใจไปกราบพระ เจอเด็ก ม. ปลาย 5-6 คน มานอนหน้ารูปหล่อบูรพาจารย์ ผมเสียอารมณ์มากๆ แถมไม่สนใจอีก กราบพระกราบไป กรูนอน ผมถ่ายรูปแล้วแจ้งครูและผู้อำนวยการของโรงเรียน ได้รับการจัดการที่ดีครับ แต่ไม่แน่ใจว่านานๆแล้วจะเป็นอย่างไรต่อไป

โตแต่ไม่มีความคิด

20. Chang_oncb

ทำในชาตินี้ เพื่อมรรคผลในชาติหน้า

การสร้างพระนาคปรก ๑๔ ศอก นี่ ข้าพเจ้ามาทราบจุดประสงค์จากป้าอี๊ด ว่าเป็นตัวแม่ในการดำเนินการ เพื่อให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ของหลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ และสร้างไปแล้ว ๒๐ เปอร์เซนต์ ไอ้เรามันก็ศิษย์อาจารย์เดียวกัน จะรับฟัง แล้วยืนมองอยู่เฉย ๆ โดยไม่ยื่นมือเข้าไปช่วย คงมิใช่นิสัยเรา ก็บอกป้าอี๊ดไปว่าเอาไง ก็เอากัน จะช่วยสนับสนุนเท่าที่มีกำลัง ก็แล้วกัน สำหรับวิหารทานห้องปฏิบัติธรรม กรรมฐานก็เหมือนกัน พระปลัดวิรัช โอภาโส ก็ลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ สำเร็จวิชามโนมยิทธิเหมือนกัน และอาจพูดได้ว่าเป็นศิษย์แม่ชีประทุม โชติอนันต์ อีกด้วย จะรับฟัง รับรู้ แล้วยืนมองอยู่เฉย ๆ โดยไม่ยื่นมือเข้าไปช่วย เลย คงมิใช่นิสัยเรา ผู้เคยรบเคียงบ่า เคียงไหล่กันมา แต่อดีต คงไม่ได้ ประการสำคัญ การสร้างวิหารทานก็ดี การสร้างพระก็ดี หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ครูบาอาจารย์ใหญ่สร้างให้ดูที่วัดท่าซุง ทำไมต้องสร้างใหญ่โต ต้องสร้างมากมายก็เพื่อให้ลูกหลานของท่านสร้างอริยทรัพย์ไว้ในชาติหน้า หลังความตาย ท่านเน้นว่ามิใช่สร้างเพื่อผลในชาตินี้ แต่สร้างเพื่อผลในชาติ ไม่สร้างก็ไม่ได้ ไม่ทำก็ไม่ได้ หลวงพ่อฤาษีลิงดำสอนว่าทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยจิต จิตปรารถนาอย่างใด ได้อย่างนั้น จิตคิดอย่างใด ได้อย่างนั้น แม้แต่เงิน ๑ บาทตั้งจิต อธิษฐานว่าขอร่วมสร้างวิหารทาน และร่วมสร้างพระนาคปรก ๑๔ ศอก ท่านทราบหรือไม่ว่า บุญกุศลเกิดทันที วิมานเกิดทันที อริยะทรัพย์เกิดทันที เรื่องของทางโลกก็ส่วนหนึ่ง ใครมีปัญหา ปัญหาของใคร ก็แก้กันไป เรื่องของทางธรรมก็ส่วนหนึ่ง แต่หลักของศาสนาพุทธ หรือทางธรรม ใครทำ ใครได้ ทำในชาตินี้เพื่อมรรคผลในชาติหน้า ข้าพเจ้าเคยเล่าให้ฟังไว้ครั้งหนึ่งแล้ว ไปพบหลวงพ่อวัดสร้อยทอง นอนเป็นอัมพาตเป็นปี ไม่ได้อาบน้ำ ข้าพเจ้าและ อ.โกศล กิจเจริญ อุ้มท่านไปอาบน้ำ สระผม ทาแป้ง ห่มจีวร ผืนใหม่ ปูที่นอนให้ท่านใหม่ ก่อนกลับได้ถามท่านว่า หลวงพ่อไปแล้ว จะกลับมาไหม ท่านบอก จะกลับ ถามท่านว่า กลับมาทำไม กลับมาเพื่ออะไร ท่านบอก "ยังสร้างโบสถ์ไม่เสร็จ" ก็โมทนากับท่าน แล้วอีก ๓ เดือน ต่อมาท่านก็เสียชีวิต บางท่านสร้างพระอย่างเดียวอยู่แถวประชาชื่นเป็นฆราวาส ตาบอด อธิษฐานอย่างเดียวขอเป็น "พระอินทร์" อีกท่านหนึ่งอยู่จันทบุรี ทำบุญสร้างวิหาร สร้างพระ อธิษฐานอย่างเดียว "ขอเป็นพญายมราช" เรื่องอย่างนี้เป็นเรื่องของจิต จิตใคร จิตมัน จิตชอบอย่างไรห้ามกันไม่ได้ ยกตัวอย่างคนเคยไปกรุงเทพ-สิงห์บุรี ก็สามารถที่จะพูด และรู้เรื่องทุกอย่าง ในระหว่างเส้นทางสายเอเซีย - กรุงเทพฯ-สิงห์บุรี แต่ไม่เคยไปถึง หรือเคยเห็นนครสวรรค์ ก็ไม่สามารถที่จะพูดถึงกรุงเทพฯ-นครสวรรค์ ว่าลักษณะเป็นอย่างไร บางคนเคยไปกรุงเทพ- ลำปาง ก็สามารถพรรณา ถึงลักษณะลำปาง-กรุงเทพได้ แต่ไม่สามารถที่จะพรรณา เชียงใหม่ เชียงราย ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร อันนี้เป็นคำสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ สอนให้ดูจิตของผู้อื่นว่า ผู้นั้น จิตไปถึงไหน จิตของท่านนั้น อยู่ระดับไหน เอวังกิ่ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011