เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. SomeO

SomeO เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรี
    และสวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่านครับ

ยินดีกับพี่พีด้วยครับที่หายใจได้ทั้วท้องมากขึ้นกับสถานการน้ำท้วม...ผมกำลังลุ้นอยู่ว่าจะแวะมาหาผมหรือเปล่า...แต่ไม่กลัวครับสนามบินเขาต้องช่วยเต็มที่...ไม่งั้นเขาสนามบินเต็มๆ...อิอิอิ

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    โมทนาบุญด้วย ข้าพเจ้าจะไปโดยเร็ว พระดี ๆ อย่างนี้ เจอเมื่อใด ที่ไหน ให้รีบทำบุญได้เลย อย่าลัีงเล ขอบพระคุณอย่างสูง เชื่อว่าป้าอี๊ด สำนักแม่ชีประทุม โชติอนันต์ ต้องรู้จักเป็นอย่างดี ลองไปถามดู :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    IMG_2600.JPG IMG_2601.JPG IMG_2602.JPG

IMG_2603.JPG IMG_2604.JPG IMG_2605.JPG

รอบที่ ๔ ครับ

รายการที่ ๑ ตะกรุดโสฬส วัดมอญ

ชื่อเสียงของตะกรุดโสฬส มีมานานน่ะครับ เป็นร้อยๆปี ที่ดังที่สุดคือของวัดสะพานสูง เป็นสุดยอดตะกรุด ที่แท้ดูง่าย ราคา เลข ๖ หลักแก่ๆขึ้นไป และหาของแท้ยากมากครับ และจะเป็นตะกรุดยุคเก่า ของหลวงปู่เอี่ยม และของหลวงปู่กลิ่น คนโบราณแขวนเอวดอกเดียวไปทั่ว ๗ ย่านน้ำ เสือดังๆก็แขวนเอว ปราบก็ยาก ยิงก็ไม่ถูก ฆ่าเท่าไหร่ก็ไม่ตาย จำได้ว่ามีคนหนึ่งจะฆ่าให้ตายต้องเอาเชือกผูกแล้วเอาเรือลากให้จมน้ำตาย เพราะยิงไม่ออก ฟันไม่เข้า อันนี้จำมาจาก ท่านปลัดเก่า คนหนึ่งของ ปากเกร็ด เป็นตระกูลที่เป็นลูกศิษย์หลวงปู่เอี่ยม มาตั้งแต่รุ่น ปู่ รุ่นตา

ผมนะอยากได้มาตั้งแต่เด็กจนเลิกฝัน จนมาเจอหลวงพ่อทรง อาจารย์ตะกรุด น่ะครับ พอได้โอกาศเลยไปขอหลวงพ่อ ท่านบอกให้ลงมา ผมไปซื้อทองเหลืองอย่างดีมาจากตลาดน้อย แล้วตัดขนาด สามนิ้วครึ่ง ๑๖ แผ่น ไปขอหลวงพี่สายันต์ ลงให้ ตามสูตร สองหน้า ผมเอามาขอให้หลวงพ่อท่านลงปิดมุมด้วยตัวของท่านเอง แล้วเอาเครื่องม้วนมาม้วนต่อหน้าหลวงพ่อนั่นแหละครับ พอม้วนเสร็จ ๑๖ ดอก ขอหลวงพ่อท่านว่าคาถากลึงให้ทีล่ะดอก กลึงกันคนมีวิชาเขาคัดออก

จากนั้น ก็ฝากหลวงพ่อปลุกเสก จนจุใจแล้ว เอามาถัก ด้ายดิบอย่างดี ทั้ง ๑๖ ดอก ไปซื้อรักแท้ๆ จากจีนแดงมา หลอดล่ะ ๘๐๐ บาท เอามาทาตะกรุด ปิดทอง ทองที่ปิดเป็นทองคำแท้ ๑๐๐% ทองนี้ผมซื้อมาปึกหนึ่ง ตั้งแต่สมัยหลวงปู่บุญศรียังมีสังขาร ผมเอาทองไปขอหลวงปู่ท่านลง นะ หน้า ทอง แล้วขอหลวงปู่ลงทองให้ ที่หน้าผาก ท่านลงให้สามแผ่น ปิดที่หน้าผาก แล้วบอกแค่นี้พอแล้ว

แต่ทองมีเยอะ ผมก็เก็บไว้ ปลุกเสกมาเรื่อยหลายที เลยเอามาปิดที่ตะกรุดนี่ ดอกละแผ่น แค่ทองคำเปลวนี่ผมว่าก็เหลือกินแล้วล่ะครับ ด้านเมตตา ที่หลวงปู่ลงให้ผม ผมก็ไปมาทั่ว มีทองที่ลง นะ หน้าทองของหลวงปู่ของผมติดไปทั่ว รอดมาทุกทีครับ จนเริ่มแก่นี่แหละครับ...แหะๆ

จากนั้นผมก็แจกตะกรุดให้กับ หลวงพ่อและ พระที่วัดไป แบบคนกันเองคนล่ะดอก แจกไปหลายดอก เหลืออยู่ที่ผมจำนวนหนึ่ง ส่วนนี้ผมเอาไปขอหลวงพ่อทรงปลุกเสกอีกหลายครั้ง หลายปี จนหลวงพ่อล่ะสังขาร หลายสิบครั้งครับ ไม่อยากบอกว่าถึงร้อย เพราะไม่แน่ใจ ไม่ได้นับ แต่เป็นข้ามปีครับ

ตะกรุดนี้ไม่มีเจตนามาโชว์ใครตอนแรก จะเอาไว้ใช้เอง และเก็บไว้ให้ลูกหลานประจำตระกูลผม พวกที่ชอบผจญภัย และครอบจักรวาล ผมไม่กล้าบอกว่าเทียบของเก่าได้ แต่ดูจากประสบการณ์ ตะกรุดของหลวงพ่อทรง ด้าน เทพรัญจวน และ มหาจักรฯ คุณภาพตะกรุด สู้ของเก่าสบายมาก

ตะกรุดโสฬส นี่ผมมั่นใจมาก และไม่เคยจะเอามาโชว์ใคร กลัวถูกขอ...แหะๆ

แต่ดอกนี้ตัดใจ ถักเชือกลงรักอย่างปราณีต ปิดทองอย่างดี สภาพเอี่ยมไม่เคยเปรอะขี้มือใครมา และมีแค่ ๑๖ ดอกครับ ไม่ได้ยินว่าใครทำมาอีกครับ

ใครอยากได้ของสุดยอดของหลวงพ่อทรงชิ้นนี้ ประมูลมาได้ครับ

ผมของเปิดที่ราคา ๙ บาทครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2011
  4. upavana

upavana เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    ตะกรุดโสฬส วัดมอญ-3333บาทครับ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

นมัสการครับ

กราบขอบคุณที่เปิดให้ครับ

6. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ทำหน้าที่ได้ดีมาก ท่าน พี เสาวภา ครูบาอาจารย์สอนว่า ทุกอย่่างสำเร็จได้ด้วยจิต จิตปรารถนาอย่่างใด ได้อย่างนั้น จิตปรารถนาให้ผู้อื่นเป็นสุขพ้นจากทุกข์ เป็นลีลาของพระโพธิสัตว์ l=http://www.marateebook.com] :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2011
  7. mmax

mmax เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    โห ไม่เคยเห็นเลยครับ อาจารย์พี สุดยอด สุดยอด

8. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดโสฬส วัดมอญ-5555บาท ขอรับ
    ไปเรื่อยๆ

9. พี เสาวภา

แหะๆ ... .............

10. พี เสาวภา

วันนี้ดึกแล้ว

พรุ่งนี้ต่อรายการที่ ๒ ทีเด็ดเหมือนกันครับ เป็นของผมก่ะจะเก็บไว้ใช้เองครับ

11. พี เสาวภา

ลุ้นมาเป็นอาทิตย์ครับ เทศบาลเขาแข็งแกร่งมากครับ

ผมตามข่าวเมื่อหัวค่ำ ปริมาณน้ำที่เข้าในเมืองน้อยลง ส่วนด้านตะวันออก ประเมินว่าสนามบินไม่มีวันท่วมแน่นอนครับ ส่วนรอบๆ ต้องตามข่าวอีกทีครับ

12. upavana

upavana เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    good morning~
    ตะกรุดโสฬส วัดมอญ-6000

13. Chang_oncb

ต้องยอมรับครับว่า การบริหารจ้ดการเกี่ยวกับน้ำท่วม จังหวัดนนทบุรี ทำได้ดีมาก ๆ คงจะเป็นแหล่งต้นแบบ ให้หน่วยงานอื่น ๆ หรือ จังหวัดอื่น ๆ ได้มาศึกษาดูงาน ว่าเขาทำได้อย่างไร และประชาชนในท้องถิ่นก็มีจิตใจที่สูงส่ง เห็นอกเห็นใจกัน ไม่แสดงความเห็นแก่ตัว เหมือนคนกรุงเทพฯ ไม่เอาความดีใส่ตัว ไม่เอาความชั่วไปให้คนอื่น จะทำอะไรก็ไม่กล้าตัดสินใจกลัวจะเสียคะแนนเสีัยง l=http://www.marateebook.com] :cool:

14. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    บุญ รักษา พรหมรักษา เทวดารักษา ชาวนนท์บุรีและครอบครัวท่านอ.พี และครอบครัวท่านอ.ช้าง และสมาชิกบ้านเหรียญบินแล้วครับ:cool: สาธุ

15. rungaran

สาธุ .........ครับ ท่าน:cool:

16. rungaran

โมทนา บุญ ด้วยครับ ท่านอ.พี
    สุดยอดเสมอเลยนะครับ;ปรบมือ

17. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ครับ

ตะกรุดโสฬส สุดยอดในหล้า เพิ่งจะมีบุญตาได้ชมโสฬสของหลวงพ่อทรงนี่ล่ะครับ
    อนุโมทนาสาธุ กับท่านที่ร่วมประมูลทุกท่านด้วยครับ

18. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG][​IMG]

โห..รอบนี้จัดหนักของจริงครับ สุดยอดๆๆๆ

19. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับพี่พีด้วยครับ บุญรักษาครับ ลุ้นมาหลายวันแล้วพักผ่อนบ้างนะครับ
    งานนี้พี่พีงัดของดีออกมาให้น้องๆได้เห็นเป็นบุญตาจริงๆ
    โมทนาบุญกับพี่พีและผู้ร่วมบุญประมูลของดีบ้านเหรียญบินด้วยครับ

ผมเองก็ได้ข่าวดีมานิดนึง ว่าที่บ้านน้ำลดลงไปบ้างแล้ว ประมาณ15-20 ซม.
    แต่ยังเข้าบ้านไม่ได้ ต้องรอต่อไป แหะ แหะ

20. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ

สวัสดีพี่พี พี่ช้าง และพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน

ขอโมทนากับผู้ที่ชนะการประมูลรอบ 3 ทุกท่านด้วยค่ะ

เป็นกำลังใจให้น้องด้วยคนค่ะ....สู้ไม่ถอยจริงๆเลย....มีรอร่วมประมูลรอบ 4 ด้วยนะเนี่ย....^^