เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มาบอกบุญเพื่อสร้างทางไป สววรค์ พรหม นิพพาน กราบเรียนเชิญเลยน่ะครับ

แต่ถ้าจะออกของ กรุณาไปลงทะเบียน เป็น premium แล้วไปลงในห้องซื้อขายพระเครื่องเลยน่ะจ้ะ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันเททอง ๒๒ มีนาคม ๒๕๔๑

พวกช่างที่เอาของสัมภาระ วัสดุ มาตั้งแต่วันที่ ๒๑ มีนาคม ก็มาตั้ง เบ้า เตรียมของเตรียมเครื่องมือ และหลอมทองมาทั้งคืน ผมอยู่ด้วยทั้งคืน มาดูเขาต้มทอง จนดึกถึงเข้านอนที่ข้างล่างกุฏิหลวงปู่

ในตอนเช้า ตื่นแต่เช้ามืดมาช่วยช่างเตรียมงาน ทองจะถูกหลอมไว้ทั้งคืน

เตรียมการ.jpg เตรียมการ ๓.jpg เตรียมการ ๙.jpg

เตรียมการ๑.jpg เตรียมการ๑๐.jpg เตรียมการ๑๑.jpg

หลังจากนั้นก็เตรียมการ เตรียมความเรียบร้อย ผมเอาถาดเงิน และวัสดุ ต่างๆ เศษเหรียญเงิน เศษนาค ยกเว้นทองคำไปหลอมต่อ ช่างบอกพวก เงิน นาค โลหะพวกนี้หลอมง่ายเอามาใส่ตอนเช้าได้ อาจารย์อนันต์ก็ช่วยกันโยนเข้าเบ้าพระกริ่งน่ะครับ

เบ้านี้เป็นเบ้าที่ ๕ น่ะครับ เป็นเบ้าพระกริ่ง พวกนี้พึ่งนำมาติดตั้งตอนเช้า แต่เครื่องมือดี เร่งสูบลมไฟฟ้า ต้มทองจนละลาย ทองนี้เป็นทองที่เหลือจากโรงงานทำกุญแจหรือ เป็นพวกกุญแจที่ชำรุด เป็นกุญแจอันใหม่ๆที่ชำรุดจากโรงงาน พวกช่าง เขาไปเหมาซื้อมา ผมก็เอาพวก โลหะเงินไปใส่เพิ่ม ส่วนรูปที่เห็น เป็น เตาฝาเขียวๆ คือ ตัวหล่อเหวี่ยงน่ะครับ เมื่อ เททองเข้าเบ้า เขาจะยก เบ้าไปใส่ใน เตา แล้วหมุนเหวี่ยงด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า เพื่อให้ทองติดชัด เบ้านี่กลายเป็นเบ้าเอก เพราะเป็นเบ้าแรกที่เท และเป็นเบ้าที่เอาทองคำใส่จนหมดในเบ้านี้ แล้วตักทองไปใส่เบ้าพระประธานและ เบ้าพระบูชา ครับ

เตรียมการ๑๒.jpg เตรียมการ๑๓.jpg เตรียมการ๑๔.jpg

อาจารย์ อนันต์ท่านมาแต่เช้ามืด ท่านเมตตาพวกผม มาช่วยกำกับพวกช่างและดูแลความเรียบร้อบ ผมทราบว่าอาจารย์อนนันต์ท่านทำงานใหญ่ๆมาหลายงาน เป็นงานหลวงแบบฟอร์มยักษ์ งาน ของ CP แบบอภิมหายักษ์ แต่ไม่เคยเห็นเขาถ่ายรูปอาจารย์มาลงน่ะครับ เพราะท่านไม่ใช่ที่ ที่ใครมาใช้ท่านโฆษณาได้ แต่รูปที่ผมเอามาลงนี่ เป็นสิบกว่าปีให้หลัง จะว่าโฆษณาคงไม่ได้ เพราะของออกไปหมดแล้ว ไม่เหลือติดวัด และให้เห็น จะ จะ ว่า งานนี้ท่านอาจารย์อนันต์อำนวยการสร้างจริงๆ แทบจะทำเองทุกรายการ เกือบจะว่าเอง และผมขออนุญาตท่านมาแล้วครับ ที่จะเอารูปลงมาให้ดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2011
  3. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บครับ

ภาพบางภาพถ้าบอกว่าเพิ่งถ่ายเมื่อวานก็ยังได้นะครับ ^^
    เวลานี่เดินไวจริงๆ เผลอแป๊บเดียว แหะๆ ขอบคุณพี่พีครับ

4. พี เสาวภา

เตรียมการ๒.jpg เตรียมการ๔.jpg เตรียมการ๕.jpg

ในช่วงนี้ เมื่อ ทองเรียบร้อบ เบ้าต่างๆเรียบร้อย คนเรียบร้อย พวกเราก็จะเริ่มเข้าพิธีครับ ในรูปพวกช่างกำลังวางฝาไม้กระดานสำหรับยืนและเดิน เพื่อเททองพระประธาน

ตามรูปมีพี่พลายงามกำลังจะหลอมถาดเงิน ในเบ้าพระประธานน่ะครับ ผมใส่ไปหลายเบ้าเพราะถาดใหญ่ ที่จริงตอนนี้ถ้าทำใหม่ ผมจะตัดเป็นแผ่นเล็กๆกว่านี้ เพราะจะใส่เบ้าง่าย หลอมง่ายกว่า

เตรียมการ๖.jpg เตรียมการ๗.jpg เตรียมการ๘.jpg

และจากรูปที่เห็นท่านอาจารย์อนันต์ยืน ข้างหลังของท่านตอนขวามือเรา จะเห็นถังน้ำมันดีเซล การหลอมทองตอนนี้เขาไม่ใช้ถ่านอย่างเดียวแล้วน่ะครับ ถ่านแพงหายากด้วย ใช้เตาหัวฉีดน้ำมันดีเซล และ เตาเป่าลมไฟฟ้าครับ ส่วนถ่านจะใช้ตอนเผาหุ่นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2011
  5. พี เสาวภา

แหะๆ กาลที่ไม่มีผู้ใดชนะได้น่ะครับ ร่างกายมีความเสื่อมตลอดเวลา ส่วนเวลาท่านก็วิ่งไปตามเวลาของท่าน ไม่มีการรอผู้ใด

ตอนนั้นผมๆยังไม่มีหงอก ตามรูป หน้าไม่มีฝ้า ตอนนี้มีหงอกแล้ว หน้าขึ้นฝ้าเพียบ ...เหอๆ สิบสามปีผ่านไปเหมือนเมื่อวาน ลูกตอนนั้นยังเล็ก ตอนนี้โตจะเท่าผมแล้ว ปีหน้าคงเลยผม

6. พี เสาวภา

( ต่อ)

บวงสรวง.jpg บวงสรวง ๙.jpg บวงสรวง๑.jpg

เมื่อได้เวลาอันสมควรคณะช่างเททองนุ่งขาวห่มขาวอันประกอบด้วย ท่านอาจารย์ อนันต์ สวัสดิสวนีย์ เป็นหัวหน้า และครอบครัว คุณสำอางค์ และคุณพลายงาม แก้วมโนรมย์ และคณะศิษย์ทุกท่านที่ได้มาร่วมพิธีเป็นต้นว่า พ.ญ. สมหมาย ศรีงาม, ป้าอิ้ด จากสำนักแม่ชีประทุม, คุณ อนุพันธ์ บุนนาค, คุณ ประวิทย์ บัวสรวง, ป๋า โกศล กิจเจริญ, คุณ พรทิพย์ แฝงยงค์, คุณ ประสิทธ์ อำนวยรัตน์ ( โกป้าย ), คุณทนงศักดิ์ เอื้อรักสกุล, พ.ต.ท. อารยา โตมอญ, คุณ สืบวงศ์ โรจนรัต, คุณ สุรชัย สุขะหุตะ, คุณ สุทิน บุญยะพุกะนะ, ร.ท. สันติ ศรีงาม และอีกหลายร้อยท่านที่เป็นทั้งหมู่ญาติ หรือ กัลยาณมิตรที่เปรียบเสมือนเป็นเจ้าภาพทุกท่านและไม่สามารถกล่าวนามให้หมดได้ในที่นี้ ได้เริ่มพิธีบวงสรวงเซ่นไหว้ด้วย บายศรีดอกไม้ชุดใหญ่ หัวหมู ๒ หัว ไก่ต้ม ๒ ตัว มะพร้าวอ่อน ๒ ลูก กล้วยน้ำว้า ๒ หวี เหล้าโรง ๒ ขวด บุหรี่ ๒ ซอง ธูป ๙ ดอก เทียน ๒ เล่ม ข้าวพล่าปลายำ ขนมต้มแดงต้มขาว และเงินบูชาครู ๑๑๒ บาท

บวงสรวง๒.jpg บวงสรวง๓.jpg บวงสรวง๔.jpg

<O:p</O:pช่างสำอางค์เริ่มกล่าวสวดบวงสรวงชุมนุมเทวดาและบูชาครู ประมาณ ๘ โมง ๒๑ นาที

บวงสรวง๕.jpg บวงสรวง๖.jpg บวงสรวง๗.jpg

ผมสงสัยจะจำพลาดไปขอแก้น่ะครับ ช่างคนตัวดำๆ ที่เป็นช่างปั้นน่ะชื่อ พี่สำอางค์ ท่านเป็นคนสวดชุมนุมเทวดาและบวงสรวงครูของท่านตามโองการช่าง และครูท่านประทับลงน่ะครับ ส่วนพี่สมทรงน่ะเป็นผู้หญิงนั่งอยู่ด้วยหัวแถว ถ้าจำไม่ผิดเป็นพี่ใหญ่ คณะช่างชุดนี้ดีมากครับ ดีที่สุดที่ผมเคยเจอช่างมา มีวินัยและมีศีลสัตย์ เหมาะกับการเททองวัตถุมงคลมากครับ ช่วงเวลานั้นผมไปอยู่กับหลวงปู่เลยไม่ได้เห็นครูท่านประทับลง แต่เอาไปบอกหลวงปู่ตอนไปนิมนต์ท่านมาเททอง ท่านสนใจ ผมยังจำได้ ว่า ท่านบอกว่าเหรอ ๆ ไหน ๆ แล้วยิ้มๆ

จะเห็นท่านอาจารย์อนันต์ พี่สม ภรรยาท่านอาจารย์อนันต์ และบุตรีท่าน นั่งบวงสรวงต่อมา บุตรีคนนี้ เป็นเด็กพิเศษน่ะครับ ท่านอาจารย์ไปขอหลวงพ่อเงิน บางคลานมาน่ะครับ ไม่ใช่เด็กธรรมดา ตกลงทั้งครอบครัว นั่งบวงสรวงครู กับคณะช่างครับ ผมเองรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ

ส่วนบายศรีน่ะ ถ้าผมจำไม่ผิดเป็นบายศรี เทพเก้าชั้น นอกนั้นยังมีบายศรีพรหม คนทำต้องมีความรู้เด้านบายศรีมาเป็นอย่างดีครับ เพราะบายศรีแต่ล่ะชนิดจะมีลักษรณะของเขา และเชื่อกันว่า พวกบายศรีเหล่า พวก พรหม เทพ เทวดา ครูฤาษี คนธรรพ์ พญานาคจะลง แม้หลังพิธียังต้องเก็บไว้จน เหี่ยวไปเอง เพราะครูท่านประทับอยู่ครับ และถ้าจำผิด กราบของประทานโทษ และมีศิษย์หลวงปู่คนสำคัญ คือ คุณ พรทิพย์ เป็นเจ้าภาพ ตามรูปน่ะครับ จะเห็นว่าสวยงามมาก ตอนปลุกเสกพระบนแพฯท่านผู้นี้ก็ทำมาแบบเดียวครับ ในพิธีปลุกเสก กลางแม่น้ำเจ้าพระยาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2011
  7. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ นี่ขนาดเครื่องไม้เครื่องมือพร้อมก็ยังดูยิ่งใหญ่ขนาดนี้
    แล้วถ้าเป็นเมื่อครั้งโบราณเครื่องไม้เครื่องมือไม่ทันสมัย
    เวลาหล่อพระประธานจะยิ่งใหญ่เกรียงไกรขนาดไหน
    มิน่าเขาจึงบอกว่า บารมีไม่พร้อม ทุนไม่ถึง หล่อพระไม่ได้

สาธุ อนุโมทนาในกุศลครับ

8. พี เสาวภา

กราบขอบคุณแทนทุกท่านที่เคยร่วมงานกัน

วันนี้ตาลายมากครับ เจอไปหลายรูป...แหะๆ

สงสัยต้องลานอนก่อนจ้า

9. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง... ครับ
    เข้ามารายงานตัวกะดึกๆ

10. พี เสาวภา

บรรยากาศก่อนเททอง

จำได้ว่าตอนเช้าน่ะครับ หรือ ถ้ารูปปนเพลเข้าไปด้วยขออภัย แต่ผมจำได้ว่า หลวงปู่ปกติ ไม่ฉันเพลน่ะครับ ยกเว้นกรณีพิเศษ

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0077.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0078.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0079.jpg

ในภาพเป็นโต้ะจองพระน่ะ มีพระจำหน่าย ซ่ะ ด้วย ผมก็ลืมซ่ะแล้วว่าพระอะไร และ มีภาพหลวงปู่ น่าจะเป็นตอนฉันเช้า มีการทำบุญเช้าด้วย ญาติโยมที่มาเช้ามาพร้อมเพรียงกัน

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0081.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0084.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0085.jpg

มีการจัดเตรียมบายศรี และดอกไม้ สำหรับงานเททองครับ โดยคณะคุณพรทิพย์

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0086.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0087.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0088.jpg

ในภาพน่าจะเป็นตอนพระสวดอยู่

11. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่บุญศรี

สวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่าน

เรื่องราวเกี่ยวกับ พระชุด แพโบสถ์น้ำกำลังสนุกเลยครับ พี่พี
    ยังติดตามอ่านตลอดครับ

12. พี เสาวภา

จากนั้นคณะศิษย์ได้นิมนต์หลวงปู่พระครู บุญศรีอินฺทวณฺโณ มาหย่อนทองคำที่เตรียมไว้ทั้งหมดลงในเบ้า หลังจากรอให้ทองคำทั้งหมดหลอมละลาย ช่างได้ทำการกวนผสมและตักถ่ายเททองผสมให้เข้ากัน ทุกเบ้า ทั้ง ๕ เบ้า ( เบ้าใหญ่ ๑ เบ้า เบ้าเล็ก ๔ เบ้า ) ให้เข้าด้วยกัน

มาต่อกันที่บรรยากาศในการเททองน่ะครับ

เรียกว่าบรรยานด้วยรูป ฝรั่งเขาถึงว่า เพียงหนึ่งรูปภาพดีกว่าพันคำบรรยาย เพราะบางรูปเห็นแล้วก็บางอ้อ บางที่เราได้ดูหน้าดูอารมณ์ติดมาในภาพ ผมขอย้อนเอารูปใส่ทองคำมาบรรยายซ้ำให้เห็นภาพไปตามขั้นตอนน่ะครับ

รูปบวงสรวงยังไม่ได้ลงรูปหนึ่งน่ะครับ

IMG_0001.jpg IMG_0002.jpg IMG_0003.jpg

IMG_0005.jpg IMG_0007.jpg IMG_0008.jpg

IMG_0009.jpg IMG_0010.jpg IMG_0012.jpg

ภาพพวกนี้ผมบรรยายไปแล้ว แต่ที่เอามาลงเพราะมีภาพที่หลงยังไม่ได้ลง จะโชว์ในความเห็นต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2011
  13. พี เสาวภา

ชุดต่อมาน่ะครับ

จะ จะ  ซ้ายแผ่นทอง ขวา ขยุ้ม.jpg แผ่นทอง1.jpg แผ่นทองลงยันต์.jpg

สายสร้อย.jpg เฮฮา.jpg

ภาพพวกนี้ถ่ายโดยกล้องสองกล้อง หลายมุม แต่พอจะให้เห็นบรรยากาศว่า มีทองเยอะ พอสมควร หลวงปู่หยิบทองคำในพานหลายครั้ง

ภาพนี้ที่หลงไปลืมเอาลง ในภาพมีคนเรียก ผมให้หันไปรับทองคำเพิ่ม ในรูปมีมือกำลังหย่อนแหวนทองคำ( เดาเอาน่ะครับ ) ลงมาในพาน อีกสองคนเป็นผู้หญิง คนหนึ่งทำงานที่ ปตท สผ. อีกคนผมไม่เห็นหน้าท่านเลยไม่แน่ใจ และส่วนมือของอีกท่านผมลืมไปว่าใคร ที่นำมาโชว์ก็เพื่อพิสูจน์คำพูดของผมว่า มีคนเอาทองคำมาใส่เยอะ ที่บอก 6-70 บาทน่ะเป็นจำนวนที่พวกผมประมาณกัน จากที่เห็น เพราะไม่มีใครรู้จำนวน จริงๆ อาจจะมากกว่านี้ก็ได้น่ะครับ

ทองที่มาเพิ่มนี้ มีอีกหลายชุด เพราะคนไปอยู่ในที่นั้น พอเห็นงานพิธี เห็นหลวงปู่ เห็นเขาเอาทองใส่ ถ้ามีแหวน มีสร้อยคอ สร้อยข้อมือ ก็ถอดใส่บ้าง เพราะทองไปหาอีกได้ แต่โอกาศแบบนี้หาไม่ได้ อาจจะไม่มีอีก บางท่านถวายให้หลวงปู่เองมาก่อน ยื่นให้หลวงปู่เองก็มี บางท่านหย่อนใส่ในพาน บางท่านโยนลงเบ้าเอง จัดว่าสนุกสนานมากครับ ทองทั้งหมดก็แปรสภาพไปเป็นพระทั้งนั้นครับ ได้บุญเต็มๆแน่นอนครับ

และบันทึกไว้อีกว่า ก่อนงาน หลวงปู่ชวนหลวงพี่หมูไปซื้อทองมาสองบาทมาร่วมงานครับ

ถ้านับราคาทองตอนนี้ เกินล้านบาทครับ ถ้าลงทุนไม่มีใครลงทุนทองคำขนาดนี้หรอกครับ สำหรับงานเล็กๆแบบนี้ ขายพระต้ององค์ล่ะเท่าไหร่จะคุ้มทุน

ภาพนี้ผมจำเป็นต้อง crop หน้าออกไปเพราะไม่ได้ขออนุญาตเขา...แหะๆ แต่ในตลับจะเห็นกำไลข้อเท้าเด็กเป็นทองคำหลายวง เป็นทองเก่าของตระกูลเขา รวมๆ นั่น น่าจะหนักหลายบาท ทองอันนี้ก็อยู่ในพานน่ะครับ

14. พี เสาวภา

เมื่อทองทุกเบ้าเข้าที่จึงได้เริ่มเททองพระประธาน เมื่อเวลาประมาณ ๙ โมง ๑๑ นาที และ ต่อมาเทพระบูชาจำลอง ๙ นิ้วเสร็จประมาณ ๙ โมง ๔๓ นาที และ จึงเริ่มเท พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ เป็นรายการสุดท้าย ถึงเวลาประมาณ ๑๐ โมง ๑๗ นาที ซึ่งหลวงปู่ได้มีเมตตากับคณะศิษย์นั่งจับสายสิณญ์ เพ่งกระแสจิตจนจบพิธีการเทและยังได้มีเมตตาถ่ายรูปร่วมกับคณะศิษย์ที่ได้มาร่วมเททองไว้เป็นที่ระลึกด้วย
    <O:p</O:p
    ส่วนการเทพระกริ่งและพระชัยวัฒน์ในช่วงสุดท้ายเนื่องจากเป็นการหล่อเหวี่ยงจึงใช้เวลาช้ากว่าการเทธรรมดา ซึ่งช่างได้ใช้เวลาเทต่อไปในวงสายสิณญ์จนถึงเวลาประมาณเที่ยงวันจึงแล้วเสร็จ<O:p</O:p

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0012.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0018.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0021.jpg

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0027.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0028.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0030.jpg

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0033.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0038.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0039.jpg

จริงๆน่ะ เมื่อหย่อนทองคำลงหมด และทองละลาย หลังจากตักน้ำทองในเบ้าพระกริ่งไปผสมทุกเบ้าอีกสี่เบ้าแล้ว เทพระชัยก่อนเพื่อนน่ะครับ และเทพระกริ่ง พระชัยช่อนั้น ผมโชว์รูปไปแล้ว พระกริ่งน่ะ ช่อแรกไม่ออกเป็นช่อ ผมเก็บไว้ และ หลังจากปลุกเสกเสร็จแจกไปหลายท่าน จะโชว์กันภาคพระเครื่องแหละครับ

หลังจากนั้น ก็ไปเททองพระประธาน หลวงปู่ท่านยืนเท แล้ว พวกผมไปหาเก้าอี้ให้ท่านนั่งเททองต่อ จนเกือบๆ เพลน่ะครับ พอจะจำได้ จึงนิมนต์ท่านขึ้น

15. พี เสาวภา

วันเททอง ( ต่อ )

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0051.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0054.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0055.jpg

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0056.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0057.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0058.jpg

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0059.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0060.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0061.jpg

จากภาพจะเห็น อาจารย์อนันต์ท่านกำกับทุกขั้นตอน เพราะไม่มีใครทำเป็น รู้พิธีดี รู้แต่งูๆปลาๆ รวมทั้งผมด้วย...แหะๆ อาจารย์ท่านถือสายสูตรเองตอนกำลังเทน้ำทอง โดยมีหลวงปู่จับสายสิณญ์กำหนดภาวนาอยู่ตลอดเวลา สายสิณญ์นี้ต่อยาวออกไปทั้งงานให้พวกเราจับร่วมกัน พอเทเสร็จหลังงาน สายสิณญ์นี่หายวับไปกับตา ผมได้มาหน่อยนึง เพื่อนเขาเก็บมาฝาก

16. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

17. พี เสาวภา

เททอง ( ต่อ )

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0064.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0065.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0066.jpg

ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0067.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0070.jpg ภาพเททอง ชุดที่ ๑_0076.jpg

มาบรรยายบรรยากาศกันต่อน่ะครับ

รูปไม่อยู่ในอันดับขั้นตอนน่ะครับ...แหะ

รูปแรกน่ะ ตอนเทพระบูชาแล้วครับ

แต่หลังจากเทพระประธานน่ะ หลวงปู่ท่านยืนจับสายสิณญ์เททอง

พอเทไป ไปต่อพระบูชา ชักเมื่อยเลยนั่งเทน่ะครับ ก็ท่านอายุ ประมาณ ๑๐๐ กว่าปีน่ะครับ

ส่วนท่านอาจารย์อนันต์ก็ไม่ไปไหนน่ะครับ ช่วยเททองจนหมดพิธี

18. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

สุขเป็นบุญ ตาที่ได้เห็น ดีใจที่จองพระชัยไว้ 1 องค์ครับ:cool:

19. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    โดดงานมานั่งอ่านบทความจากพี่พีครับ

แหะๆๆ...

20. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

พิธี สุดยอดมาก .......................