เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

สวัสดีพี่ๆๆยามเช้าครับ

2. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009

รูปใหญ่ขนาดเกิน scanner ไปมากพอสมควรครับ
    ผมตั้งเอาไว้ว่า ส่งมอบรูปใหญ่ ให้กับมือท่านที่ได้รับเลยครับ
    เพราะส่วนใหญ่ก็เคยพบกันแล้วทั้งนั้น

3. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง
    อรุณสวัสดิ์ยามเช้าวันเสาร์ ครับพี่พีและพี่น้องทุกท่านครับ

คอเดียวกันอีกแล้วครับ ต่อไปทำซีดีแจกกันในบ้านเหรียญบินน่าจะดี คิคิคิ

4. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    คุณครูตื่นเช้าจังครับ
    เรื่องดนตรีไทย ผมฟังเป็นอย่างเดียวไม่รู้เลย เขาเรียกอะไรกันบ้าง
    อิอิ

5. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรง และสวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

ถ้าตื่นมาแล้วได้ยินเสียงดนตรีไทยบรรเลงเบานี่คงรู้สึกดีเหมือนกันนะคะ...

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ฟังเพราะทุกที่แหละครับ

ยกเว้นไปอยู่ตามป่า ตามเขา ตอนกลางคืน ดันไปได้ยินแว่วๆมาตามลม น่ะ ซิครับ

ฟังแล้วรู้สึกหนาวๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2010
  7. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

มาดเดียวระนาด นี่เคร่งขรึม ขลังมากเลย อ.วิม

8. ต้น รามอินทรา

ต้น รามอินทรา เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรง
    สวัสดีครับพี่พี และทุกๆท่านในบ้านเหรียญบิน ไม่ได้เข้ามาหลายวัน เข้ามารายงานตัวครับ
    ขอบารมีหลวงพ่อทรงคุ้มครองทุกท่านครับ

9. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ฟังเป็นนี่ก็ถือว่าดีแล้วนะครับ บางคนพอได้ยินชื่อดนตรีไทย เมินหน้าหนีเลยล่ะครับ
    ความจริงดนตรีไทยนี่เป็นศาสตร์ล้ำลึกมากครับ ยิ่งเรียนยิ่งลึกลับซับซ้อน

วันนั้นทั้งวันจะอารมณ์ดี สบายใจทั้งวันล่ะครับ

ถ้าได้ยินแบบนั้นผมว่าจะทำให้หลับเร็วขึ้นนะครับ เพราะคงไม่กล้าไปไหนเลย แต่ผมก็อยากได้ยินแบบนั้นสักครั้ง ^ ^

จัดให้ตามคำขอของพี่อินเลยนะครับ หารูปกว่าจะเจอ ด้านหลังทั้งครูเทพ ครูมนุษย์ แน่นเชียวครับ อิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2010
  10. gim

gim เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ครับพี่พีและพี่ๆน้องๆ บ้านเหรียญบินทุกๆท่านครับ

11. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เห็นด้วยอย่างแรงค่ะ

catt3

แต่สำหรับครูวิม อันนี้ต้องเรียกว่า "ท่านผู้กล้า" ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2010
  12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ครูมนุษย์นี่ ก็น่าจะเป็น เทพเทวดาน่ะครับ ในความเห็นผม เพราะน่าจะเป็นคนใจสูง ใจละเอียดอ่อน มีสัจจะเพราะมีครู มีศีลดีอยู่แล้ว อาจจะมีข้อสุรามาปนบ้างตอนเป็นมนุษย์ หรือ มีแม่ยกดีๆหลายคน...เหอๆ แต่ ไม่ได้ บังคับฝืนใจใครมา ล้วนสมัครใจ

13. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    มารายงานตัวครับ

14. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง ครับ
    ชีวิตนี้ผมได้ฟังดนตรีไทย ได้รับความงดงามทางเสียง และจิตนาการ จากพี่วิมครับ ไพเราะมาก บางเพลงติดมา แล้วบรรเลงในหัวจนถึงที่บ้าน แบบติดใจมาเลยครับ งดงามมาก แบบนั้งรภเมล์กลับบ้านไม่ง่วงเลย

15. ต้น รามอินทรา

ต้น รามอินทรา เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรง
    สวัสดีครับพี่พี และพี่น้องทุกๆท่านในบ้านเหรียญบิน เข้ามารายงานตัวเป็นรอบที่2ของวันนี้ครับ พอดีเจ้าตัวเล็กไม่อยู่เลยมีเวลาได้ถ่ายภาพรูปหล่อหลวงพ่อมาให้ชมกันครับ(เรียกถูกหรือเปล่าไม่รู้)ได้มา3องค์เลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหน? สร้างโดยที่ใด? ปีใด? แท้หรือเปล่าก็ไม่รู้(ดูไม่เป็นครับ)ขอคำแนะนำด้วยนะครับ(ถ้าปลอมไม่มีใครเดือดร้อนยกเว้นผมที่เดือดร้อนเพราะเช่าพระปลอมครับ)และอีกอย่างจำไม่ได้แล้วว่าได้มาจากไหน เห็นมีรอยขีดๆเขียนๆที่ได้ฐานก็เลยคว้ามาเลยครับ (พยายามจะถ่ายรูปลายมือมาให้ดูประกอบแต่ถ่ายเท่าไหร่ก็มองไม่เห็นสงสัยไม่มีฝีมือในการถ่ายภาพ)ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    ขอบารมีหลวงพ่อทรงคุ้มครองทุกท่านครับ<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

16. nu_wa

สอบถามพี่พีครับ พระแหวกม่านองค์นี้..พอมีลุ้นเป็นเนื้อดินสอผองไหมครับ

ขอบคุญครับ

17. พี เสาวภา

รูปหล่อฉีดยังไม่เจอเก็น่ะครับ เพราะที่ต้นทางน่าจะเหลืออยู่อีกหลายถุง...แหะๆ

เนื้อเงินนั้นน่ะ องค์ใหญ่กว่าเขาน่าจะเป็นชุดกรรมการ หล่อฉีด ปี ๔๒ ครูโรงเรียนวัดศาลาดิน ทำมาครับ

ส่วนองค์ย่อมลง เพราะถอดพิมพ์มา อันนี้เป็นตัวอย่างพระที่ดีเลยน่ะครับ เพราะมาวางเทียบกัน และดูย่อมกว่าอย่างเห็นได้ชัด เป็นปี ๔๙ น่าจะหล่อพร้อมมาทีเดียวกับ รูปหล่อ ๕ นิ้วปี ๔๙ ฐานเหลี่ยม มีทั้งทองเหลืองและรมดำครับ

เปนของดี ขึ้นคอได้ทั้งสิ้น

ยิ่งมีจารหลวงพ่อก็มีเฮล่ะครับ

ยังไม่เห็นมีปลอม ที่ปลอมเป็นรูปหล่อโบราณปี ๔๒ ของปลอมจมูกจะบี้ๆ และเนื้อออกเหลืองๆ ส่วนของจริง เนื้อจะออกไปทางเขียวๆ ปลอมยากครับ เอาของจริงมาทาบ จะห่างกันไกล แม้จะหล่อออกมาจากช่างเดียวกัน ย้ำน่ะครับ ช่างเดียวกันครับ ช่างนี้หล่อพระปลอมออกมาหลายรายการ เช่นเหรียญจอบ เศรษฐีใหม่ พระบูชา ๙ นิ้ว ผมว่าในอนาคตอันใกล้ น่าจะมีหล่อบูชา ๕ นิ้ว ทั้ง กลม และเหลี่ยมตามมาตามฟอร์ม สำหรับคนที่คิดสั้น มาหากินโดยใช้บารมีของหลวงพ่อ แต่ตอนนี้เขาเก่ายังเหลืออยู่ตามรัง เลยยังไม่มีความต้องการ แต่พอรังหมด ต่อไปไม่แน่น่ะครับ

ถ้าจะหา ก็รีบหาตอนนี้น่ะจ้ะ ในอนาคต จะเล่นยาก ต้องชำนาญจริงๆ

18. พี เสาวภา

เป็นของแท้ มีเกศาด้วย ขึ้นคอได้เลยครับ

ส่วนจะเป็นเนื้อดินสอพองน่ะ เนื้อจะละเอียดมากครับ และจะมีเส้นเกศาหลวงปู่บุญศรี ตัดละเอียดกระจายอบู่บ้าง น้ำหนักจะเอา พิมพ์ส่วนใหญ่จะติดชัดเจน เอาใจช่วยน่ะครับ

อย่าไปหาของแค่ ร้อย สองร้อยองค์เลยครับ หลวงพ่อเสกมาเหมือนกันแหละครับ

19. nu_wa

ครับผม

ไม่ได้ตามหาครับ....เพราะตัดใจไปนานแล้ว

แต่สงสัยในองค์ที่มีอยู่นะครับ

สุดท้ายเลยตามหามาบูชาพระกริ่งหลวงปู่บุญศรีเหรียญจอบเศรษฐีใหม่แทนครับ

20. พี เสาวภา

ส่วนพระพุทธ ในรูปเป็นพระหลวงปู่พระครูบุญศรี เนื้อตะกั่วชัดเจนครับ ตอนหลวงปู่อยู่ มีเป็นลัง ผมไม่ทราบว่าสายไหนมาถวายน่ะครับ แท้แน่นอนครับ

ส่วนพระกริ่งแพโบถส์น้ำ มีเนื้อดินสอพองเสก ผสมเส้นเกศา ใส่ในพระกริ่งทุกองค์อยู่แล้วครับ