เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงพ่อทรง... ครับ
    วันนี้เข้ามาบ้านเร็วหน่อย เผื่อคุณลูกทั้งสอง จะใช้คอม ... อากาศวันนี้ค่อนข้างสบายๆ ไม่ร้อน มีฝนบางๆ วันไหนว่างๆพร้อมตังค์ คงต้องไปที่วัดท้องไทรบ้างแล้วครับ อยากได้ตะกรุดกันงูเช่นกัน เพราะเคยมีประสบการณ์เรื่องงู ที่ทำให้นอนแทบไม่หลับอยู่ช่วงหนึ่งเลย...
    คือมีอยู่วันหนึ่ง ลูกชายคนเล็ก ขึ้นไปที่ห้องนอนที่อยู่ชั้นสอง พอสักพักก็ได้ยินลูกชายตะโกนดังๆ ว่า พ่อมีงู... แค่นั้นแหละ ผมก็รีบหาไม้ขนาดพอดีกับมือ แล้วรีบขึ้นไปที่ห้องนอน แล้วก็ค่อยๆหา แต่ก็หาแบบกล้าๆ กลัวๆ หาเท่าไรก็ไม่เจอ ในใจก็คิดว่าแล้วคืนนี้จะนอนยังไงเนี่ย...? ตกลงคืนนั้นผมก็ให้ลูกไปนอนกับคุณย่า ผมนอนคนเดียว แต่เปิดไฟตลอดทั้งคืนแถมมีไม้วางไว้ใกล้มือ กะว่าถ้าเห็นก่อนก็คงต้องตีอย่างเดียว แต่ในใจไม่ได้อยากจะทำร้ายงูตัวนั้นเลย กลับนึกในใจว่าให้ออกไปตามทางที่เข้ามา ต่างคนต่างอยู่ แต่ถ้าเจอจะไล่ให้ไปที่อื่นก็คงลำบากเพราะว่า แทบจะไม่มีที่ให้ออกไปไหนได้เลย และตอนไล่ก็ใช่ว่าจะไปตามทางที่เราอยากให้ไป จะไล่ลงไปข้างล่างก็คงลำบาก... ผมนอนเปิดไฟทั้งคืนแบบหลับๆตื่นเป็นอาทิตย์ครับ... กว่าจะนอนหลับได้สนิทและปิดไฟนอนนั้น ต้องแน่ใจจริงๆ ไม่งั้นเกิดปิดไฟแล้วมันมานอนขดอยู่ใกล้ ถ้าเกิดปวดฉี่แล้วเดินไปเหยียบถูกมันเข้า มันก็จะฉกเอา.... แถมงูอะไรก็ไม่รู้ นึกแล้วยังเสียวไม่หาย... ยิ่งสมัยก่อนหลังบ้านผมจะเป็นป่ากับคูน้ำที่กำลังจะตื้นเขิน และด้านหลังบ้านก็เป็นโปร่งๆ สัตว์เลื้อยคลานเข้ามาทักทายเป็นประจำ ยิ่งงูนี่เจออยู่เรื่อยบางทีเข้าห้องน้ำ ก็เจออยู่ ทั้งเราทั้งเค้าก็ตกใจ เคยมีอยู่ครั้งหนึ่งที่น่าตกใจที่สุดคือ คุณแม่ผมกำลังถ่ายหนักอยู่ พอสักพักก็รู้สึกว่ามีอะไรมาเลื้อยผ่านเท้าไป พอเห็นเท่านั้น ก็ตกใจร้องอย่างสุดเสียง แล้วรีบวิ่งออกมาอย่างเร็ว... ผมว่าถ้าเป็นใคร ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้น่าจะตกใจสุดๆ.... สมัยนั้นถ้ารู้ว่ามีตะกรุดกันงูแบบเนี่ย ผมคงให้คุณแม่ไปบูชามาไว้แน่ๆ.... แต่สมัยนี้คงต้องเป็นผมนี่แหละที่ต้องไปเช่าบูชาเอง.... ( ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูล )

2. ไม่เกิด

ขอตัวก่อนนะครับ คุณลูกมาแว้วววว....555... ก่อนไปก็ฝากข้อความแบบคลายเครียดบ้างนะครับ.... ( ดีกๆจะเข้ามาครับ )

ทำไมคนรวยถึงฉลาด...?

ชายชาวอินเดียคนหนึ่ง เดินเข้าไปในธนาคารกลางเมืองนิวยอร์ค ถามหาเจ้าหน้าที่สินเชื่อ ชายคนนี้บอกกับเจ้าหน้าที่สินเชื่อว่า

เขาจะต้องไปทำธุระที่ประเทศอินเดีย ประมาณ 2 สัปดาห์ ก็เลยจะขอกู้เงินสัก 170,000 บาท

เจ้าหน้าที่สินเชื่อบอกกับเขาว่า การกู้ยืมเงินจะต้องมีหลักทรัพย์ค้ำประกัน ดังนั้นชายชาวอินเดียยื่นกุญแจรถเฟอร์รารี่รุ่นใหม่ล่าสุด

ที่จอดอยู่หน้าธนาคาร พร้อมกับเสนอให้ใช้รถคันนี้เป็นหลักทรัพย์ค้ำประกัน เจ้าหน้าที่สินเชื่อจึงตกลงให้กู้เงินโดยใช้รถค้ำประกัน

ผู้จัดการธนาคาร กับเจ้าหน้าที่สินเชื่อต่างก็ขบขันชายชาวอินเดีย ที่เอารถเฟอร์รารี่ราคา 8,500,000 บาท มาค้ำประกันเงินกู้เพียงแต่

170,000 บาท หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ธนาคารก็นำรถเฟอร์รารี่ขับเข้าไปจอดที่ลาดจอดรถชั้นใต้ดินของธนาคาร

สองสัปดาห์ผ่านไป ชายชาวอินเดียก็กลับมาที่ธนาคารพร้อมด้วยเงิน 170,000 บาท และดอกเบี้ยอีก 500 บาท นำมาชำระคืนให้กับธนาคาร

เจ้าหน้าที่สินเชื่อพูดว่า "ท่านครับ เรารู้สึกดีใจมากที่คุณจัดการธุระของคุณได้เสร็จเรียบร้อย และการกู้เงินในครั้งนี้ก็เสร็จสิ้นไปได้ด้วยดี

แต่ผมสงสัยอะไรนิดหน่อย ตอนที่คุณไปแล้ว เราได้เช็คประวัติของคุณดู ก็พบว่าคุณร่ำรวยเป็นอภิมหาเศรษฐีคนนึงเลย แต่ทำไมคุณถึงต้องมากู้เงินกับเราแค่

170,000 บาทด้วยล่ะครับ" ชาวชาวอินเดียตอบกลับไปว่า "ไม่มีที่ไหนในนิวยอร์คอีกแล้ว ที่ผมจะสามารถจอดรถทิ้งไว้ได้ถึง 2 สัปดาห์

ด้วยเงินเพียง 500 บาท พร้อมกับความมั่นใจเต็มร้อยว่ารถผมจะไม่หาย"

เออ, คนรวยนี่ก็ช่างคิดเสียจริง นี่แหล่ะที่เค้าว่าคนรวยน่ะฉลาด

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

แค่บวมน่ะดีน่ะครับ

แต่ผมให้ข้อสังเกตุ เขาว่าหมาลิ้นดำงูกัดไม่ตาย บ้านเดิมผมเป็นสวนงู ผมสนิทสนมกับหมองูมาแต่เด็ก เก่งๆแบบของดี โดนงูเห่าเล่นซ่ะหลายคน

แต่ผมว่าหมาเจอก็ไปเหมือนกัน ให้ม้าด้วย ถ้างูมันกัดเข้าที่สำคัญ ม่องแน่นอน อันนี้หมายถึงพวกงูเห่า งูสามเหลี่ยม แมวเซา น่ะครับ ส่วนงูจงอางน่ะลืมไปเลย เข้ามาล่ะบ้านแตกแน่ครับ

แต่ปกติ หมาจะไม่ค่อยเสียท่าพวกงู สมัยผมหนุ่มๆทำงานตามแท่นเจาะบกอยู่หลายปี เข้าไปตามป่าเขา บางที่งูเพียบ แต่จะเป็นพวกงู แมวเซา คนเหนือเรียกงูตึงไฟ และงูสามเหลี่ยม ผมไม่เคยฆ่าเขาสักตัว ไล่อย่างเดียว ยกเว้นงูสิงห์ อันนี้ห้ามไม่ได้ พวกคนงานจะรุมทันที ( กินอร่อย ) ตามแท่นเจาะผมจะหาหมาไว้ เพราะเราเดินตอนกลางคืนไปตามบริเวณแท่นเจาะกับพื้นดิน งูมันอาจจะซุ่ม ดักกินหนู กินแมลงอยู่ หมาจะเป็นยามที่ดี หูไว ตาไว จมูกไว จะเจองูก่อนแล้วเห่าเสมอ เราก็แค่ไล่ไป เอาก้อนหินก้อนเล็กๆปา หรือ เอาไม้เขี่ยไล่ ส่วนงูจงอางแถวที่ผมเคยทำงานไม่มี ถ้ามีแบบทางใต้ คงต้องหาตะกรุดกันงูไว้บ้าง ตอนนี้ผมใช้ตะกรุดหลวงพ่อเดิมของยายคาดเอว และ แขวนพระวัดปากน้ำ เหรียญเจ้าคุณนร และพระโพธิจักรท่านพ่อลี ก็แคล้วคลาดดีครับ ส่วนพระหลวงพ่อฤาษีเคยติดตัว แต่เอาไปทานเหล้าแล้วพระท่านแตก เลยต้องเก็บไว้

ที่จะสรุปคือ หมาแค่ปากคอบวม มันเจอพวกตะขาบ แมงป่องมากกว่า พอเข้าไปดมๆ เพราะเห็นตัวเล็กจะถูกต่อยหน้าบวม หมาบ้านผมยุคแรกๆตอนมาอยุ่แถวนี้ก็เป็น แต่หลังจากปรับพื้นที่มาเรื่อยๆ บริมาณหมามากขึ้น พวกนี้จะค่อยๆน้อยลง เพราะหมาจัดการซ่ะเรียบ ยิ่งได้ ห่าน ได้ ไก่ มาเลี้ยง ตะขาบ แมงป่อง กลายเป็นดินเน่อร์แน่ๆ ถ้าเจองู พวกแมวเซา หรือ งูเห่ากัด เสร็จแน่นอนครับ

4. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ยินมาว่า ตะกรุดกันงู หลวงปู่ท่านจะถักเชือกเองกับมือ ให้คนอื่นถักแทน
    ไม่ได้ เพราะทั้งตะกรุดและสายสำคัญเท่ากัน ถ้าตะกรุดเชือกขาดก็ต้องเอา
    กลับไปให้หลวงปู่ถักให้ใหม่ ผมได้ยินมาอย่างนั้นน่ะครับ...และก็ห้ามลอง
    เพราะตะกรุดกันงูจะมีอำนาจให้งูอ้าปากไม่ได้ไประยะเวลาหนึ่ง มันก็จะหา
    อาหารกินไม่ได้ กรรมนั้นก็จะตกไปอยู่กับหลวงปู่ท่านด้วย ท่านจะฉันอาหารไม่
    ได้ พาลจะทำให้อาพาธ สุดท้ายกรรมทั้งหลายทั้งปวงก็มาตกอยู่กับผู้ที่ลองนั้นแหละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010
  5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ได้ยินมาตามนั้นครับ

วิชานี้ไม่สอนใครซ่ะด้วย ใครลงแทน หรือ ถักเชือกคาดเอวแทนไม่ได้ครับ

6. plykaew

plykaew เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องไปวัดท้องไทร ซะแล้ว..
    หาของดีติดตัวซักหน่อย.........
    ...แต่ตอนนี้ผมมี"ปลัด"ของสายหลวงปู่เมฆ(ลูกศิษย์หลวงปู่ทำแจก)ติดตัวอยู่เคยเจอมากะตัว งูเห่าอ้าปากไม่ออก....เฉียดตายหวุดหวิด........

7. puedpunon

พระอาจารย์ที่วัดลำกระดานหรือป่าวครับ

8. plykaew

ใช่ครับ.......
    แต่ผมยังไม่เคยไปหาท่านนะครับ.....พอดีคุณ โก๊ะ สวนขลัง ให้ไว้...เดี๋ยวนี้ไม่เคยห่างตัวเลยครับ..

9. พี เสาวภา

เบี้ยแก้หลวงพ่อทรงก็เคยมีประสพการณ์มาแล้วน่ะครับ จากงูอ้าปากไม่ขึ้น เล่าโดยคุณ มาด ชุมพร ( หายเงียบไปเลยครับ ) หน้าไหนสักหน้านี่แหละครับ

โดยเจอในสวนทุเรียนถ้าจำไม่ผิด ไปยืนข้างงูแล้วงูอ้าปากไม่ขึ้น ร้องปิ้ดๆแทน แกหันไปมองเลยระโดดโหย่ง ของที่ติดตัวตอนเข้าสวน เข้าป่าคือ เบี้ยแก้นี่เองครับ

10. plykaew

ผมก็ศิษย์ใหม่หลวงปู่ทรงครับ....อยากได้วัตถุมงคลหรือเครื่องลางของหลวงปู่แต่รู้ว่ายาก..
    แต่ก็หวังว่าซักวันหลวงปู่คงเมตตา.....
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรงก่อนนอนครับผม.....
    ราตรีสวัสดิ์ครับทุกๆท่าน..........

11. พี เสาวภา

ลองขอดูบ่อยๆซิครับ

มีคนทำสำเร็จหลายคนครับ

12. นายGEET

นายGEET เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีครับพี่พลายแก้ว จริงอย่างที่พี่พีบอกครับผม
    ถ้าได้มาแล้ว มาโพสให้น้องๆดูบ้างนะครับ

13. ไม่เกิด

เข้ามาอีกทียังอยู่กันอีกหลายท่านเหมื่อนกัน

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 11 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 6 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ไม่เกิด, athip, G.sis.t, นายGEET, ศ.รุ่งเรือง </TD></TR></TBODY></TABLE>

14. ไม่เกิด

คงต้องไปพักผ่อนกันบ้าง กินยาแก้หวัดแล้วชักง่วง... ( ราตรีสวัสดิ์ )

15. Goldiefish

Goldiefish เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    นำดอกไม้ธูปเทียนที่จัดเอง เข้ามากราบหลวงพ่อทรงค่ะ .. พร้อมทั้งนำรูปพระทรงธรรมที่ลูกชายอารธนาใช้ไปเรียนทุกวันมาโชว์ค่ะ คล้องไปโรงเรียนทุกวันมาเกือบ 2 ปี แต่สภาพเหมือนคล้องไปออกรบเลย .. ตอนที่เค้าเริ่มเรียน ม.5 ครอบครัวที่บ้านประสพกับมรสุมเศรษฐกิจอย่างหนัก ตัวเองก็เลยกลัวว่าจะทำให้ลูกเสียโอกาสทางการเรียนไปด้วย .. น้องผู้น่ารักท่านนึงในกระทู้นี้ ได้เมตตาแนะนำให้ใช้พระทรงธรรม ร่วมกับปากกาองค์ครูของหลวงปู่หงษ์ทำการบ้านค่ะ (อารธนาปากกาองค์ครู ขอให้ปากกาลูกลื่นธรรมดาศักดิ์สิทธิ์) ผ่านมา 2 ปี ประสพการณ์มีทุกวันไม่ซ้ำกันเลย จากเคยนั่งทำการบ้านวันละ 4-5 ชั่วโมง เรียนก็ไม่ทัน ตอนนี้เค้าจบ ม.6 ด้วยคะแนนสูงพอสมควร โดยไม่เคยต้องไปเรียนกวดวิชา ได้รับประกาศนียบัตรเรียนดีมา 2 ใบ ปีหน้าจะได้เป็นนักศึกษามหาวิทยาลัยแล้วค่ะ

ขอกราบ .. กราบ .. กราบ หลวงพ่อทรง และหลวงปู่หงษ์ .. พร้อมทั้งต้องขอขอบพระคุณคุณพี คุณเบ็น และกัลยณมิตรที่น่ารักทุก ๆ ท่าน ที่ได้ช่วยกันแชร์ประสพการณ์ เผยแพร่ประวัติของหลวงพ่อทรงให้ทราบเป็นวิทยาทาน ขออนุโมทนาด้วยอย่างสูงมา ณที่นี้ด้วยค่ะ :)

Picture 006.jpg Picture 001.jpg Picture 002.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2010
  16. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007

กราบ หลวงพ่อทรงครับ

17. puedpunon

ผมก็จำชื่อท่านไม่ได้ แต่ทราบมาว่านอกจากจะเป็นศิษย์หลวงปู่เมฆแล้วท่านยังเป็นลูกศิษย์และหลานหลวงพ่อเมี่ยน วัดโพธิ์กบเจาด้วยครับ :cool:

18. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

สวัสดีพี่ๆๆ ยามเช้าครับ

19. bud_dha

bud_dha เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    พระนักธรรมนะคับไม่ไช่พระทรงทำคับ
    น่าจะเล่าประสบการณ์ให้ฟังด้วยนะคับอยากฟังมากคับ

20. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรงครับ สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ