เสียงพวกคาถาต่างๆในวิทยุจะทำให้พวกผี-วิญญาณ-สัมภเวสีกลัวได้หรือไม่ครับ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย crimsonn, 27 สิงหาคม 2011.

1. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

ผมคิดว่าได้ผลนะครับ แต่จะได้มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับเสียงของผู้สวด
    ถ้าผู้สวดมีภูมิธรรมสูงเท่าไรก็จะยิ่งมีพลังคุณสูงขึ้นเท่านั้น เหมือนการสวด
    พระคาถาต่างๆ ทุกคนสามารถท่องจำสวดได้ แต่จะได้ผลหรือไม่ก็ขึ้น
    อยู่กับภูมิธรรมและพลังจิตของแต่ละคน ผมเคยอ่านพบลูกศิษหลวงพ่อฤาษี
    ตั้งศาลพระภูมิเอง โดยใช้วิธีเปิดเทปคำบวงสรวงเสียงของหลวงพ่อ และถ้า
    ผมจำไม่ผิด ลูกศิษคนนี้ได้มาถามหลวงพ่อ พระองค์ท่านได้ให้พรว่าใช้ได้

2. เดมีดี

เดมีดี เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    ในคลื่นเสียงก็มีพลังค่ะ แม้แต่ เสียงพระ ที่มีอภิญาญ หรือที่เราเคารพนับถือ เมื่อเรานอบน้อมท่านมาเป็นประฐาน จะด้วยกิจอันใด ในสิ่งที่ดีที่เจริญ ก็หมายถึงนำความเจริญมาสู่ท่านแล้วค่ะ

วิณญาณ มีหลายประเภท มาก ก็ขึ้นอยู่ว่า ระดับภูมิของเรา จะพบเจอประเภทไหนมากกว่าเท่านั้น แต่ที่เค้าบอกว่า เมื่อดวงตก ก็จะทำให้เห็นหรือ โดนได้ง่ายขึ้นค่ะ จากที่ประสบมา
    ก็มี หลายแบบ คือเห็นโดยทั่ว ๆ ตามวาระโอกาส , เห็นในฝัน มาเรียนรู้,เห็นจากการโดนคุณไสย แต่ ก็ยังไม่เก่งพอค่ะ ยังกลัวผีเหมือนเดิม....
    การที่สวดมนต์และบทสวด มีพลัง ก็เนื่องด้วย ความมีสมาธิจิต ที่เกิดการประสานกันระหว่าง กาย จิตและวิญญาณ รวมเป็นหนึ่ง ก็เกิดพลังได้ค่ะ เราอาจไม่จำเป็นต้องสวดมนต์บทยาว ๆ อาจจะเป็นคำสั่น ๆ ที่เราพอจำได้ในทุกขณะ และฝึกบ่อย ๆ และสังเกตถึงพลังที่เกิดขึ้นเมื่อเรากล่าวคำนั้น ส่วนตัวเอง สวด บท นโมตัสะ ,หรือไม่ก็ พุทธัง ,โอม แค่นี้ละค่ะ ประโยคสั้น ๆ แต่จะใช้การเพิ่มพลังในเสียงให้มีกำลัง มากขึ้น ไม่สวดแบบรวดเร็วจบ
    ไปแบบช้า ๆ มีสมาธิอยู่กับบทสวดมนต์ค่ะ และที่สำคัญ ถ้าตอนนั้นสติแตก ลองหยุด ยืนนิ่ง
    และหยุดการส่งจิตออกไปข้างนอก ให้อยู่ที่ใจเราและ น้อมคุณพระรัตนตรัยมา จิตเราก็จะเริ่มเย็นลงและมีสมาธิในที่สุดค่ะ สามารถใช้ได้ทุกเหตุการณ์ นั่นคือการฝึกควบคุมสติ ไม่ให้สติแตก.......(แต่การเจอผีบ่อย ๆ อีกหน่อยก็จะคุ้นค่ะ เพราะอีกหน่อยเราก็เป็นผี มองในแง่ดีไว้ ก็ถ้าชกได้เลย เค้าว่ากันอย่างนั้นนะ ...555+++)