เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณ Tewadhol ครับ

สามข้อ
    1. เรื่องสูตรการสร้างพระของทางวัด กับคณะคุณ Aunyasit นั้นต่างกันครับ จะเป็นหนึ่งเดียวกันก็ต่อเมื่อมีการเข้ามาคุยกันที่วัดแล้วร่วมกันแก้ปัญหา เพราะหลวงปู่พูดว่าจะมีเงินเป็นแสนล้านก็สร้างไม่ได้(ไม่ถูกต้อง) หลักสูตรคือที่วัดป่าสีดาฯ แห่งเดียว ซึ่งผู้คนก็ร่วมสร้างได้ หากแต่พิธีกรรมหรือขั้นตอนบรรจุต่าง ๆ อันสำคัญ ก็ย่อมเห็นกันเพียงวันสร้างหรือวันใกล้ๆ คือครูบาอาจารย์ย่อมฝากหลักการสำคัญกับพระทรงศีล ที่ย่อมสะอาดกว่าคนศีลห้า อันบางที่มีโลภโกรธหลงแวะเวียนในจิต เพราะพระที่วัดเองก็ได้สิทธิเป็นผู้ดูแลรักษาบำรุงสิ่งสำคัญที่สุดคือร่างของหลวงปู่ทองทิพย์จวบปัจจุบัน คือยกตัวอย่างว่าถ้าเรามีทรัพย์สำคัญก็ไม่จำเป็นต้องไปประกาศบอกใครมาก มันอันตรายต่อตนเปล่าๆ โจรมารก็จะได้ไม่ต้องรู้ บ้านเราก็อยู่ปลอดภัย<O:p
    ในเวทีนี้จะไม่ขอพูดถึงทางในของพระที่ใครๆ อาจประเมินสูงต่ำตามจิตหรือคำพูดใครๆ ปรุงแต่ง ขอกล่าวแตเพียงหลักการที่ถูกต้อง<O:p
    2. เรื่องสร้างปราสาทหรือวิหารมิใช่ปัญหาในเชิงนโยบายครับ เพราะสร้างที่วัดป่าสีดาฯ อยู่แล้วไม่มีใครขัดใคร และปลายปี 48 ที่แล้วเจ้าอาวาสก็ได้เริ่มซื้อเหล็ก หิน ทราย มากองไว้ที่วัดก่อนแล้วส่วนหนึ่ง ประมาณสองแสนกว่าบาท งานคงเดินต่อไป ผู้ใดมีจิตเมตตายินดีในการสร้างวิหารพระศรีอาริยเมตไตรถวายหลวงปู่ทองทิพย์ก็เรียนเชิญครับ ... อนึ่ง วัดที่เคยรก คับแคบ จะได้รับการพัฒนาด้วย (ซึ่งทางวัดก็ทำอยู่ไม่หยุดหย่อน)
    <O:p3. ถ้าถามว่าหากคณะคุณ Aunyasit สร้างพระเจ้าห้าพระองค์มา ต่างจากนอกสูตรที่วัด จะมาถวายแล้วทำยังไง คำตอบก็คงเป็นเรื่องของพระสงฆ์เจ้าของสถานที่ หากท่านพิจารณาดูแล้วมิใช่ของเป็นพิษ ยาเสพติด หรือสิ่งไม่ดี ผมคิดว่าก็คงต้องรับไว้(ถ้าใครสงสัยเรียนเชิญไปนมัสการถามท่านเองจะดีที่สุดครับ อย่างที่หลายท่านไปถามมา) กรรมดี หรือ ร้าย ก็เป็นเรื่องของผู้กระทำเอง คงไม่ร้ายแรงมากหรอกครับ แล้ววันข้างหน้าทางวัดก็คงต้องสร้างใหม่อยู่ดีให้ถูกหลัก คิดง่ายๆ ก็อาจบอกบุญหาเจ้าภาพให้มั่นเหมาะ แล้วอาจหล่อในวัดป่าสีดาฯ กันเลย เพราะระยะหลังพระกับลูกศิษย์ก็ได้ฝึกวิชางานช่างหล่อมาพอควรแล้ว จากงานหอทองธรณีจักรแก้ว<O:p
    คำถามที่ตอบ ไม่ได้กล่าวโทษใคร มีเหตุมีผล ทุกท่านคงเข้าใจครับ<O:p

2. จักร

เอารูปงานทำบุญเลี้ยงพระอุทิศถวายหลวงปู่ทองทิพย์ในทุกวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 4 ที่วัดป่าสีดาฯ มาให้ดูกันครับ แต่ละครั้งก็นิมนต์พระ, เณร เกือบทุกวัดในหนองคาย ประมาณ 200 รูป
    ดำเนินพิธีกรรมโดยหลวงพ่อสุวิทยา เจ้าอาวาสวัด และมือไม้คือลูกศิษย์ทหารอากาศ กับชาวบ้านแถวนั้น<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      317.1 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      283.5 KB
      เปิดดู:
      44
  3. จักร

นี่ก็ส่วนหนึ่งของหอทองธรณีจักรแก้ว ที่วัดป่าสีดาฯ หลวงพ่อกับพวกเรากำลังเร่งงานอยู่ครับ พญาอนันตนาคราช 7 เศียร ลงสีแล้ว คุณ Chattyman ว่าสวยขึ้นกว่าที่เคยไปดูไหมครับ เชิญทุกท่านด้วยนะครับ สมโภชวันที่ 5 ธ.ค.49 นี้<O:p</O:p
    <O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้ไปบอกบุญผู้ใหญ่ในกองทัพอากาศหลายท่าน ทุกท่านรับเป็นเจ้าภาพในการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งนี้ดว้ยครับ ทางคณะกำลังรวบรวมรายชื่อเจ้าภาพสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์มาให้ทุกท่านทราบด้วยครับ

ขอให้ทุกท่านรอดูต่อไปว่า จนถึงวันงานในวันที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๐ อะไรจริงอะไรเท็จ งานนี้จะเป็นประวัติศาสตร์ในการสร้างพระพุทธรูปที่เคยมีมาในพุทธศตวรรษนี้ครับ ขอเชิญทุกท่านผู้มีศรัทธาในพระพุทธศาสนาไปร่วมงานทำบุญมหากุศลในครั้งนี้ด้วยนะครับ

ศิวดล จักร ผมเองก็อยากจะรอดูว่า พระที่วัดท่านจะรับหรือไม่รับนั้น จนกว่าพระพุทธรูปจะเสร็จอีกประมาณ ๖ เดือน ตามจริงแล้ววันที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๐ ก็จะทราบเอง ว่า ท่านจะรับหรือไม่รับ ไม่แน่วันที่ ๕ ธันวาคมนี้ก็จะทราบแล้วว่าอะไรเป็นอะไรครับ

ขอให้ทุกท่านรอดูต่อไปครับ อย่าเพิ่งด่วนสรุป ยังมีเรื่องดีๆอีกหลายเรื่องในการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งนี้ที่จะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

ระยะทางพิสูจน์ม้า...กาลเวลาพิสูจน์คน...

อนุโมทนาในบุญกุศลของทุกท่านที่มีศรัทธาต่อพระพุทธศาสนาด้วยจิตอันบริสุทธิ์

5. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    สวยขึ้นกว่าเดิมครับผม...อิอิ...แต่ที่สวยยิ่งกว่าคือ งานนั้นผมเห็นทุกคนช่วยกันทำขึ้น...ไม่ได้จ้างใคร...ไม่ได้จ้างช่างที่ไหน...ช่วยกันลงมือทำ มาฝึกมาหัดกัน คนละนิด คนละหน่อย...กว่างานจะมาถึงตรงนี้ เกิดเรื่องมากมาย...ถ้าคนไม่ย่อท้อทำต่อไปก็ยิ่งภาคภูมิใจ.....แล้วงานจะเสร็จลงในเวลาอันใกล้นี้....ความรู้สึกภาคภูมิใจ ความอิบเอิบใจ...นั้นทุกคนคงรับรู้ได้.

6. จักร

รูปพี่ชุดขาวที่หล่อๆ ข้างบนนั้นไม่ใช่ผมนะครับ
    ที่วัดป่าสีดาพระรามลักษณ์รัตนโคตร วันที่ 4 ธ.ค49 จะมีงานอุปสมบทหมู่
    วันที่ 5 ธ.ค49(ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 1 ปีจอนี้) ก็มีงานสมโภชหอทองธรณีจักรแก้ว ดังตัวอย่างภาพข้างบน ทั้งนี้ด้วยอุดมมงคลฤกษ์นี้ ก็จะมีการเลี้ยงภัตตาหารพระสงฆ์ 30 รูปด้วยหลังสวดมงคลและเทศนา และ มีพิธีมงคล เริ่มสร้างวิหารพระศรีอาริยเมตไตร ถวายหลวงพ่อทองคำศรี รัตนโคตร(หลวงปู่ทองทิพย์ พุทธปัญโย)
    สำหรับฎีการายละเอียดในงาน จะตามมาทีหลังครับ กำลังเร่งปั่นอยู่ เดี๋ยวว่าจะแจกซองผ้าป่าด้วย ก็คุยกันอยู่ ว่าจะฝากผู้พันไปบ้าง หรือใครอยากทราบรายละเอียด ก็เชิญได้ที่วัดครับมีพระอยู่ หรือผมก็ได้ ที่ ร.อ.พิสิฐ เทพสุวรรณ 081-8071249

7. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11

สวยครับ

8. จักร

ที่คุณ Chattyman ขอความเห็นผม
    สำหรับเรื่องความร้อนแรงในเว็บเรื่องพระเจ้าห้าพระองค์... จะมีเหตุผลของมันเอง คิดว่าแก้ปัญหาไม่ยาก
    มันอยู่ที่กาลเวลา...ไม่นานนัก
    มันมีกุญแจดอกไม่ใหญ่อยู่ แม่กุญแจคือที่วัด หลายคนชี้แนะไปแล้ว ปมไหนใครมัด ปมนั้นเขาย่อมต้องแก้ ถ้าเขาเลือกลูกกุญแจถูก จะแก้ได้เอง แล้วเรื่องร้ายๆ สุดๆ หลายคนเข้าใจ จะกลายเป็นดี ถ้าแก้ทัน

9. จักร

และอีกหน่อยครับ อยากจะบอกจากใจจริงถึงคุณผู้ดูแลเว็บบอร์ดที่เคารพ ว่าอย่าเพิ่งรำคาญที่มีการไม่เข้าใจกัน(ทะเลาะ) ในเว็บ จนรีบยุบเว็บไปเลย...
    เว็บนี้ดีมาก อย่างน้อยก็มีหลายๆ เรื่องของพระศรีฯ ที่ใครๆ ไม่ค่อยรู้ ให้คนได้ศึกษา แม้กรณีขัดแย้งระยะหลังนี้ จริงๆ ก็เป็นธรรมะข้อหนึ่งที่พระศรีฯ ท่านสอนคนของท่านครับ

10. กะหล่ำปลี

กะหล่ำปลี เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    "คณะของเราขอโมทนาด้วย แต่อยู่ช่วยไม่ได้
    เพราะไปนิพพานหมดแล้ว"

สาธุ

11. kook1519

kook1519 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา กับความรู้ที่ได้รับมาจากเจ้าของกระทู้และผู้ตอบกระทู้ ค่ะ

12. ดาวมงคล

ดาวมงคล Active Member

19 กันยายน 2005
    ขออนุญาติบรรยายภาพหอจากที่ได้เห็นมาหน่อยนึงครับ(ไม่มีรูปตอนนี้แต่วันหลังจะเอามาลงให้ดูครับ)

หอทองธรณีจักรแก้ว เป็นหอที่สร้างมาได้ประมาณ 2 ปีแล้ว นัยยะส่วนหนึ่งเพื่อการอธิษฐานอัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกระบบ มาช่วยปกปักรักษาพระพุทธเจ้า มองจากเบื้องบนลงมาถึงเบื้องล่าง มีฉัตรทอง เจดีย์ทอง 2 องค์ ปราสาทพระแก้ว 4 หลัง อยู่บนหงส์ทอง 4 ทิศ ของแต่ละอย่างมีลวดลายวิจิตร ไล่ลงมาเป็นพญานาค พญามังกร เลื้อยลงมาตามหลังคาหอ ถัดจากหลังคาเป็นส่วนที่ประทับพระเจ้า 28 พระองค์ รูปหลวงปู่ทองทิพย์และเครื่องอัฐบริขาร มีประตูบานสลักลายนูนต่ำเทวดาคู่ถือดาบ เฝ้ารักษา 4 ทิศ ถัดมาเป็นหน้าบรรณใหญ่ทรงมงกุฏลวดลายยอดเป็นพระนารายณ์ทรงครุฑ มีเหล่าทหารในรามเกียรติ์ ท้าวจตุโลกบาล พญานาค พญามังกร อยู่ในหน้าบรรณนั้น อย่างลงตัว ที่หน้าบรรณทรงมงกุฏนี้ครอบบนจักรที่มีสิงห์คู่ที่เหยียบอยู่ จักรนี้ใหญ่มากมีดุมตรงกลางประดับด้วยแก้วและอัญมณีต่างๆ หมุนได้ ไล่ตามเสาทั้ง 4 ลงมามีพญานาคพญามังกรตะกายฟ้ากงเล็บ เขี้ยวโต หนวดยาวสวยงามและตัวใหญ่ขดพันเสาอยู่ แต่ละตัวรูปร่างหน้าตาน่าเกรงขาม ที่มุมเสาในแต่ละมุมนั้นเองจะมีหงส์ทองประดับไฟและมีหนุมานยกหน้าบรรณทั้ง 8 ทิศ ถัดจากเสาจะเป็นที่ประดิษฐานองค์สมเด็จแม่ธรณี ซึ่งเป็นผู้รักษากองบุญของพระพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์และมนุษย์ทุกคนไว้ ที่ฝ้าเพดานในชั้นนี้มีไฟระย้าล้อมรอบด้วยลวดลายระบบศาสตาวุธของเทพเจ้า และศรพระราม มีอักษรนะโมพุทธายะปรากฎบนฝ้า มีเทวดาชายหญิงพนมมือคู่ทั้ง 4 ทิศ โน้มลงมา ภายในหอนี้มีน้ำซึ่งไหลจากมวยผมพระแม่ธรณีตลอดเวลา มีนาคพ่นน้ำ 8 ทิศ และรอบๆแม่ มีพญามังกรและพญานาค 7เศียรใหญ่ ขดตัวในนั้น แต่ละตัวจะมีหน้าตาไม่ซ้ำกันเลย ถัดจากเสาลงไปจะเป็นน้ำล้อมแม่ธรณี ซึ่งน้ำจะไหลวนเวียนขวาตลอดเวลาเป็นเสมือนเกษียณสมุทร ในน้ำก็มีรูปปั้นทั้งพญานาค ยักษ์และ มัจฉานุแบกเสาและสัตว์ในตำนานหิมพานต์ ซ่อนตัวอยู่ทั้ง 8 ทิศ ตำแหน่งฐานแม่ธรณีมีประตูบาดาลทั้ง 8 ทิศ ถัดออกมาจากพญานาค 7 เศียรที่ล้อมเกษียณสมุทร จะเป็นสิงห์ตัวผู้และเมียที่หัวมีไฟแสงสว่าง บนเสาบัวลวดลายวิจิตร 8 ทิศ ถัดลงมาจากเสาเป็นจัก 8 ซี่ใหญ่ มีลวดลายรามเกียรติ์ และระบบศาสตาวุธ และที่ฐานของจักรปูด้วยกระเบื้อง 2 สีคือสีฟ้าและเขียว ขอบเป็นมุมคม 8 เหลี่ยม ที่ฐานที่ปูกระเบื้องนี้มีเทวดาเครื่องทรงใหญ่พร้อมอาวุธที่มือยืนอยู่ 8 องค์ สูง 2 เมตรกว่า รักษาทั้ง 8 ทิศ มีลวดลายวิจิตรที่แปลกตา สีทองอร่าม ของบูชาและเครื่องบูชามากมายบรรจุภายใน
    ซึ่งทั้งหมดที่บรรยายมานี้ผมเองยังจำได้ไม่หมดครับ รายละเอียดจริงๆเยอะมาก ซึ่งหอที่เล่ามานี้เกิดจากน้ำพักน้ำแรงของกลุ่มคนจำนวนมากไม่น้อยครับ นำโดยหลวงพ่อสุวิทยา คณะลูกศิษย์ทหารอากาศ และประชาชนผู้ศรัทธา งานนี้กว่า 80% เป็นงานที่ทำด้วยมือ มีช่างฝีมือจริงๆที่ร่วมทำน้อยมาก รูปที่คุณอบเอามาลงนี่ คือ เหลือลงสีทองทับสีรองพื้นแดงๆ เอานั่งร้านออก และตกแต่งนิดหน่อยก็คาดว่าจะใช้ได้แล้วครับ ผมมีโอกาสได้ฝากฝีไม้ลายมือไว้ที่นี่หลายส่วนเหมือนกันครับ รู้สึกภูมิใจมากครับ อยากให้ทุกคนที่ไม่เคยเห็นได้มีโอกาสมาดูด้วยตาครับ ถ้าใครว่าง ขอเรียนเชิญมาร่วมงานกันครับ ขออนุโมทนาสาธุ

13. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนาครับเมื่อถึงฝั่งแล้ว....กระผมยังต้องว่ายน้ำในทะเลต่อไป....ถึงวันนั้นผมจะมาเกิดอีก....อยากมาร่วมบูรณะวัดด้วย.

14. ดาวมงคล

ดาวมงคล Active Member

19 กันยายน 2005
    ผมเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์คนหนึ่งครับ รูปแทนตัวผมขออนุญาตเอาคำสอนของหลวงปู่มาเป็นอนุสติ แทนตัวท่านครับ เรื่องราวของพระศรีฯ ที่คุณอัญญาสิทธิ์นำมาถ่ายทอดนี้ ผมเคยติดตามมาตั้งแต่ปีก่อน แต่ระยะหลังๆ ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเนื่องจากระยะหลังไม่ค่อยได้เข้าเวปเท่าไหร่ จะเห็นได้ว่าเป็นประสบการณ์จริงๆของนักปฏิบัติที่เกิดขึ้นได้ไม่บ่อยนัก และไม่ทุกคน ผมเชื่อว่าหลายๆท่านที่ติดตามเวปนี้ ก็คงรู้สึกเหมือนผม คือ เหมือนผจญภัยในความลี้ลับซึ่งเป็นเรื่องราวมุมหนึ่งในยุคหนึ่งของการทำบารมีของพระมหาโพธิสัตว์ ที่หลายคนปรารถนาจะพบเจอหรือเกิดร่วมในยุคของท่านในอนาคต ก็ขอให้ทุกท่านที่ติดตามเวปนี้ จงได้รับพรอันประเสริฐจากพระศรีอริยเมตตรัยกันทุกท่านทุกคน ดังคำขอพรที่ว่า "ขอให้ได้ดวงแก้วแคล้วบ่วงมาร พบหน้าพระศรีอาริย์เบื้องหน้าเทอญ" สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤศจิกายน 2006
  15. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    สำหรับเรื่องของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้น สิ่งของต่างๆที่จะบรรจุในองค์พระนั้น หลวงปู่ทองทิพย์ท่านเคยบอกผมไว้หมดแล้วครับ เพียงแต่ผมต้องตรวจสอบว่าตรงกันกับที่ท่านบอกใครไว้บ้างเท่านั้นเอง เมื่อตรงกับใครหรือพระสงฆ์รูปใด ผู้นั้นก็มีส่วนเกี่ยวข้องในการบรรจุด้วยแน่นอน ที่จริงไม่ต้องทำสิ่งใดใหม่เลย ไม่ยากอย่างที่คิด ทำตามที่หลวงปู่ท่านสั่งไว้ก็เพียงพอแล้วครับ หลวงปู่ท่านก็รอปรุงภายในอยู่เช่นเดิมครับ เพราะท่านเคยสั่งนักสั่งหนาว่า ปู่จะอยู่แบบไหนก็ไม่สำคัญ ให้ปฏิบัติตามที่ปู่บอกไว้

พระสงฆ์ลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์หลายรูปที่อยู่แถว อ. เรณูนคร ท่านก็ทราบกันดีว่า อะไรก็ตามที่เราๆลูกศิษย์ปรุงกันเองนั้นสู้ของที่หลวงปู่ปรุงไว้ไม่ได้หรอกครับ ดังนั้นเครื่องบรรจุพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้นมีอยู่ครบถ้วนแล้วครับ หลวงปู่ท่านทำไว้ให้หมดแล้ว แต่ใครจะรู้ว่าอะไรอยู่ตรงไหน หรือไม่นั้นอีกเรื่องนึงครับ รอให้ถึงวันที่จะประดิษฐานพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ก่อนแล้วจะเข้าใจ ตำแหน่งที่พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ท่านอยู่นั้นไม่ใช่ตำแหน่งที่หลายคนเข้าใจกันหรอกครับ พิจารณาไปแล้วปัญญาธรรมหลวงปู่ท่านนี่สุดยอด น่าอัศจรรย์จริงๆครับ

16. มพดา

มพดา เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาสาธุของทุกท่านกับการขวนขวายการบุญการกุศล ที่ช่วยกันทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้ครบถ้วน 5000 พรรษา ตามที่องค์พระศรีศากยมุนีได้ทรงพยากรณ์ไว้

ผมผ่านมาเห็นกระทู้น่าสนใจมาก ทั้งผู้ตั้งกระทู้เอง และผู้ที่โต้ตอบกระทู้ มีทั้งผู้ที่เห็นด้วย และไม่เห็นด้วย ผู้ที่มีความกังขาสงสัยก็มี ประสบการณ์ธรรมะและปาฏิหารญ์ก็แตกต่างกันตามบุญตามวาสนาของแต่ละบุคคล เป็นปัจจัตตัง ผู้หนึ่งรู้ด้วยตนเอง ย่อมเชื่อและศรัทธาในสิ่งที่ตนรู้ ตนเห็น อีกคนหนึ่งไม่ได้รู้ด้วยเห็นด้วย มาบอกเล่าสู่กันฟัง ความสงสัยย่อมเกิดขึ้นในผู้ไม่รู้ไม่เห็น เป็นธรรมดาของโลก ผู้รู้ ผู้เห็นก็ไม่ควรกล่าวข่มผู้ที่ไม่รู้อันจะเป็นกิเลสมานะขึ้นในตน ปิดบังขัดขวางต่อความก้าวหน้าในธรรมได้ ผู้ไม่รู้ไม่เห็นก็ต้องพิจารณาด้วยปัญญา ไม่ควรปฏิเสธไปเสียหมด เป็นเหตุให้เกิดการขัดแย้งเป็นฝักเป็นฝ่าย

ผู้ที่รู้เห็นด้วยตนเอง จะกล่าวสิ่งใดควรคำนึงเสมอๆว่า คนเรานั้นมีสติปัญญาแตกต่างกัน บุญวาสนาแตกต่างกัน ความสามารถแตกต่างกัน อะไรควรกล่าว ก็ควรกล่าว อะไรควรปกปิด ก็ควรปกปิด

องค์พระพุทธเจ้าทั้งหลายที่อุบัติมาในโลกนี้นับไม่ถ้วนนับแต่องค์พระพุทธวิปัสสีเจ้าเป็นอาทิ ต่างขวนขวายประกาศธรรมอันนำออกจากทุกข์ ออกจากชาติ ด้วยเพราะมีพระมหากรุณาธิคุณอันยิ่งใหญ่ แม้ในสมัยพระพุทธโคดม พระองค์และสาวกทั้งหลายก็ประกาศธรรมอันไม่ตายด้วยความกรุณาและเมตตาแก่สรรพสัตว์ในไตรโลก ให้พ้นจากทุกข์

ขอให้ท่านทั้งหลายที่กำลังขวนขวายในการบุญไม่ว่าจะสร้างพระพุทธรูป หรือสร้างหอพระก็ดี หรือ พัฒนาวัดให้ดีขึ้นก็ดี หรือกระทำอาจาริยวัตรก็ดี ควรกระทำประกอบด้วยจิตเมตตากรุณาต่อกันและกัน ไม่เบียดเบียนกันด้วยวาจา ด้วยการกระทำ

การสร้างบารมีให้ยิ่งใหญ่นั้นควรสร้างด้วยจิตอันมีเมตตาอย่างไม่มีประมาณไปในสัตว์ทั้งปวง มุ่งหวังให้ผู้ต้องการบุญได้ทำบุญ มุ่งหวังให้ผู้อยากพ้นทุกข์ต้องการพ้นทุกข์

สร้างบุญสร้างบารมีนับไม่ถ้วน แต่ไม่มีความเมตตากรุณาต่อกันก็ไม่มีความหมาย สร้างบุญสร้างบารมีด้วยความโกรธ ความขัดเคืองใจ ทิฐิมานะ มันก็ไม่ต่างจาก เขียนภาพด้วยมือแล้วลบด้วยเท้า ขอให้ทุกท่านพิจารณา...

ขอให้ท่านทั้งหลายจงตั้งสติให้ดี ดำเนินการบุญการกุศลด้วยขันติ เมตตากรุณาและสติปัญญาต่อกัน บารมีต่างๆที่ปรารถนาก็จะสำเร็จได้ง่าย ไม่มีอุปสรรค

คนไหนบุคคลไหนมีบารมีมากน้อยกว่ากันนั้น ไม่ควรนำมายกกล่าวอ้างกันและกัน เป็เหตุให้เกิดความขัดข้องหมองใจกัน ควรที่จะตั้งหน้าตั้งตาช่วยกันการบุญการกุศลให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี จะได้สมเกิดมาในขอบเขตพระศาสนา

อย่าพากันประมาทในบุญบาป ในบุคคลอื่น เพราะเราไม่สามารถทราบได้ว่า บุคคลนั้นอาจเป็นพระมหาโพธิสัตว์ได้ แม้สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)ยังให้ความนอบน้อมต่อสุนัขที่เดินผ่าน

อนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤศจิกายน 2006
  17. ศิวดล

ศิวดล Active Member

1 พฤศจิกายน 2006
    "ศิวดล จักร ผมเองก็อยากจะรอดูว่า พระที่วัดท่านจะรับหรือไม่รับนั้น จนกว่าพระพุทธรูปจะเสร็จอีกประมาณ ๖ เดือน ตามจริงแล้ววันที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๐ ก็จะทราบเอง ว่า ท่านจะรับหรือไม่รับ ไม่แน่วันที่ ๕ ธันวาคมนี้ก็จะทราบแล้วว่าอะไรเป็นอะไรครับ"

ฐตธนวัฒฆ์ ไม่ทราบคุณนี่เป็นคนยังไงกัน รู้สึกว่าต้องการเอาชนะศิวดลหรือใครเรื่องนี้มากเลยใช่ไหม ให้ถึงวันนั้นก่อนแล้วค่อยมาพูดนะ ระวังคำพูดจะฆ่าตัวเองล่ะ คุณไม่รู้ตัวหรอกว่าคุณทำอะไรลงไปตอนนี้ ซักวันจะเข้าใจ ผมน่ะสงสารคุณจนขี้เกียจจะพิมพ์ต่อแล้ว ตอนนี้หลายคนในคณะสร้างขอให้ผมหยุดทุกอย่างที่ทำลงไป ก็ไม่เป็นไรผมถือว่าผมทำหน้าที่ตัวเองถึงที่สุดแล้วไม่มีอะไรจะพูดตอนนี้ ก็พิจารณาของท่านไปนะครับ ตามแต่จะศรัทธาใครไม่ศรัทธาใคร ในเมื่อทุกอย่างลงตัวแล้ว...ใช่ไหม? แต่ไม่ต้องมาชวนศิวดลนะ เพราะไม่ศรัทธา...สักนิดแบบนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2006
  18. tomon2

tomon2 Active Member

1 พฤศจิกายน 2006
    อยากดูรูปงานบุญที่วัด และหอทองฯครับ ใครมีช่วยเอาโพสหน่อย...อนุโทนาบุญทุกท่านครับ

19. พรหมิกา

พรหมิกา Active Member

15 พฤศจิกายน 2006
    " ความจริงกิเลสทั้งหมด ตัดตัวเดียวที่ สักกายทิฏฐิ เห็นว่า อัตภาพร่างกาย มันไม่ใช่เราไม่ใช่ของเรา เสียอย่างเดียว เราก็หมดความรู้สึก ที่จะถือตัวถือตน
    เราถือตัวถือตนว่า เราดีกว่าเขาบ้าง เราเสมอเขาบ้าง เราเลวกว่าเขาบ้าง เอาอะไรมาเป็นเครื่องวัด เอาฐานะ เอาศักดิ์ศรี เอาวิชาความรู้ เอาสภาวะที่คงอยู่ เป็นเครื่องเหยียดหยามกันยังงั้นรึ มันก็ผิดทั้งนั้น "

เป็นอันว่า การถือตัวถือตนว่า เราเสมอเขาก็ดี เราดีกว่าเขาก็ดี เราเลวกว่าเขาก็ดี เป็นปัจจัยของความทุกข์ ทั้งนั้น

หลายๆท่านคงได้รับรู้คำสอนแบบนี้มาแล้ว
    ถ้าเราทำได้ตามนี้ คงดีไม่น้อย คำเพียงไม่กี่ประโยคแต่จะปฏิบัติตามได้จริงนั้นยากนัก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2006
  20. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    อบ & แจ็ค....รีบทำซองมาก็แล้วกัน เดี๋ยวจะช่วยแจกให้บางส่วน เหลือเวลางานอีกไม่กี่วันเองไม่ใช่เหรอ

สำหรับท่านที่อยู่แถบ จ.สุโขทัย และ จ.กำแพงเพชร ก็ไม่ควรพลาดงานยกฉัตรพระธาตุเจดีย์พระศรีสุขโข กับหลวงพ่อราม ที่วัดวังเงิน อ.คีรีมาศ จ.สุโขทัย ในเช้าวันพฤหัสนี้ ครับ

ผมก็อารามปลื้มปิติที่ครูบาอาจารย์และพระสงฆ์ติดตามรวม 5 รูป ท่านเมตตารับนิมนต์ไปร่วมงานยกฉัตรที่วัดหลวงพ่อรามด้วย และเข้าใจว่าหลวงพ่อรามก็คงจะปลื้มปิติไม่น้อยครับ ที่มีครูบาอาจารย์ระดับนี้ไปร่วมงาน ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าไปแค่ให้เห็นก็พอแล้วมั้ง ผมเลยถือโอกาสนิมนต์ค้างคืนเลย

ทั้งพระและแม่ชี(น้องสาวหลวงพ่อราม)ที่อยู่ในวัดก็โทรมาบอกกล่าวผมเรื่องงานบุญและหลวงพ่อรามบอกว่างานนี้ยังไงผู้พันก็ต้องมาร่วม แม่ชีบอกว่าหลวงพ่อคอยผู้พันอยู่นะ ก็แน่ละครับงานสำคัญอย่างนี้ผมไม่ยอมพลาดโอกาสแน่นอน ก็เรียนแม่ชีไปว่าจะไปถึงวัดไม่ดึก เผื่อครูบาอาจารย์ท่านจะได้สนทนาธรรมกัน และผมก็จะได้แอบฟังด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้