เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณอบ
    ขอบคุณที่ชี้แนะครับ ผมเข้าใจคลาดเคลื่อนไปนิดทีแรกก็หวังไม่ให้ทุกคนมาขัดแย้งกัน เพราะสิ่งที่ผมจุดประเด็นมา แต่ถ้าคุณอบแสดงเจตนารมณ์ที่ผมเองก็เห็นด้วยแบบนั้น ก็ต้องว่ากันต่อไป จะเห็นได้ว่าทางคณะผู้สร้างไม่ได้มีการรับรู้ถึงปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นที่วัดนี้ในอนาคต ไม่มีอะไรที่ชัดเจนเป็นรูปธรรม ซึ่งผมรู้สึกเป็นห่วงในเรื่องนี้ นอกจากนี้การให้ข้อมูลเรื่องราวบางอย่างแก่สาธารณชนที่คาดเคลื่อนบางประเด็น บางทีคนที่เข้ามาอ่านใหม่อาจจะเข้าใจในวัดป่าสีดาฯและครูบาอาจารย์รวมถึงคณะลูกศิษย์วัดคนอื่นๆในทางที่ต่างๆ กันไป ซึ่งอยากให้คณะรับผิดชอบกับตรงจุดนี้ด้วย เพราะผมเชื่อว่าลูกศิษย์ของหลวงปู่มีมากมายบนโลกใบนี้ ไม่ใช่แค่คณะใดคณะหนึ่ง

ฝากอนุโมทนาคุณอบและลูกศิษย์ที่ทำงานในวันหยุดนี้ด้วยนะครับ ฝากกราบโยมแม่ด้วยครับ จะเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่วัดในขณะนี้ที่ตั้งหน้าตั้งตาทำงานเพื่อพระศาสนาทุกคน ....

2. จักร

เรียนคุณอบ
    ขอบคุณที่ชี้แนะครับ ผมเข้าใจคลาดเคลื่อนไปนิดทีแรกก็หวังไม่ให้ทุกคนมาขัดแย้งกัน เพราะสิ่งที่ผมจุดประเด็นมา แต่ถ้าคุณอบแสดงเจตนารมณ์ที่ผมเองก็เห็นด้วยแบบนั้น ก็ต้องว่ากันต่อไป จะเห็นได้ว่าทางคณะผู้สร้างไม่ได้มีการรับรู้ถึงปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นที่วัดนี้ในอนาคต ไม่มีอะไรที่ชัดเจนเป็นรูปธรรม ซึ่งผมรู้สึกเป็นห่วงในเรื่องนี้ นอกจากนี้การให้ข้อมูลเรื่องราวบางอย่างแก่สาธารณชนที่คาดเคลื่อนบางประเด็น บางทีคนที่เข้ามาอ่านใหม่อาจจะเข้าใจในวัดป่าสีดาฯและครูบาอาจารย์รวมถึงคณะลูกศิษย์วัดคนอื่นๆในทางที่ต่างๆ กันไป ซึ่งอยากให้คณะรับผิดชอบกับตรงจุดนี้ด้วย เพราะผมเชื่อว่าลูกศิษย์ของหลวงปู่มีมากมายบนโลกใบนี้ ไม่ใช่แค่คณะใดคณะหนึ่ง

ฝากอนุโมทนาคุณอบและลูกศิษย์ที่ทำงานในวันหยุดนี้ด้วยนะครับ ฝากกราบโยมแม่ด้วยครับ จะเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่วัดในขณะนี้ที่ตั้งหน้าตั้งตาทำงานเพื่อพระศาสนาทุกคน ....

3. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อัญญาสิต คับ

หลวงปุ่ทองทิพย์เคยบอกไว้เกี่ยวกะภัยภิบัติที่ใกล้จะถึงในอีกไม่กี่ปีนี้ หรือเปล่าคับ ถ้ามี ท่านเล่าว่าอย่างไรบ้างคับ แล้วจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ช่วยระบุปีด้วยนะคับ เพราะบางที พี่พูดกว้างๆ เลยไม่รู้ว่าเมื่อใหร่แน่

แล้วที่ว่า 7 วันเจ็ดคืน ที่พี่บอก เหตุการณ์เหมือนจะเกิดขึ้นเร็วๆ นี้ แต่คนทั่วไปเข้าใจว่า เมือสิ้นศาสนาไม่ใช่หรือคับบ

แล้วท่านบอกทางรอดไว้บ้างรึเปล่าคับ

4. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

ถึง K.xchan

เข้าใจหาบทกวีมานะครับ แถมยังเตือนด้วยการถามอีก

เข้าท่า...เข้าท่า...

5. พระกรรมฐานดอทคอม

พระกรรมฐานดอทคอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2005
    ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้ไปทำบุญกับหลวงปู่ทองทิพย์สมัยท่านยังอยู่ประมาณ3-4ปีเห็นจะได้โดยปกติแล้วผมจะไปวัดท่าซุงและซอยสายลมเป็นประจำคือยึด2วัดนี้เป็นหลักในการทำบุญแม้แต่หลวงปู่ทองทิพย์มรณะแล้วผมก็ยังมโอกาศไปบ้างบางครั้งและผมก็รู้อะไรมากมายภายในวัดพอสมควรก็พอรู้ว่าองค์ใหนปฏิบัติอย่างไร..บางคนได้อ่านกระทู้นี้มีโอกาศได้ไปวัดก่อนนำมาพูดควรศึกษาให้ดีเสียก่อนว่าใครเป็นอย่างไร.คำถามผมมีอยู่ว่า?.ทำไมชาวบ้านส่วนใหญ่เขาไม่ชอบหลวงพี่สุรวิทย์(พระตู่)เพราะอะไร.?..สมัยหลวงปู่ทองทิพย์ยังอยู่พวกญาติโยมที่ไปกราบหลวงปู่บางคนส่วนมากไม่ชอบหลวงพี่สุรวิทย์(พระตู่)เพราะอะไร?...ลูกศิษย์รู่นเก่าๆที่ไม่ชอบหลวงพี่สุรวิทย์(พระตู่)เพราะอะไร?..หลวงพี่ทำผิดอะไรหรือ?(น่าคิด)..อยากรู้ลองสอบถามลูกศิษย์รุ่นเก่าๆดูนะ..(ใครมีตาในก็ลองส่องดูเด้อ..เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน)

6. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ moddang

คราวหน้าหลวงปู่มากรุงเทพฯ ผมจะให้คุณมดแดงถามท่านด้วยตนเองดีกว่านะครับ นี่คณะก็เพิ่งกลับจากไปหาหลวงปู่เณรคำน้อย ที่ จ.สุพรรณบุรีครับ ท่านแนะนำหลายอย่างเกี่ยวกับการปฏิบัติและการอธิษฐานจากลูกแก้ว มีน้องในคณะถามถึงสิ่งที่เขาเห็น ว่าเป็นทหารโบราณ คาดผ้าสีแดง มาอยู่กับผม ท่านบอกว่าเป็นผู้มาอยู่รักษามั้ง

ผมถามท่านว่าที่ จ.สุพรรณบุรี มียอดวิทยายุทธทางจิตมากมั้ย ท่านบอกว่าไม่ค่อยมีเท่าไหร่ แต่เจ้าอาวาสองค์เก่าของวัดที่จัดปริวาสกรรมนี่มีบารมีสูงพอสมควร

ท่านเล่าเรื่องที่งูพิษชนิดหนึ่งลายขาวดำ ท่านว่าพิษมันร้ายกว่างูจงอางเสียอีก มันมานอนเฝ้าท่านที่วัดทุกคืน งูฟังภาษาคนรู้เรื่อง ตอนเช้าๆท่านก็บอกให้มันหลบซ่อนเพราะกลัวคนทำร้ายมัน

นอกจากนั้นท่านเล่าเรื่องที่คุยกับหลวงปู่ทองทิพย์เมื่อปี 2540 หลวงปู่ทองทิพย์บอกท่านว่า "ต่อไปท่านต้องออกสู่สาธารณะ ส่วนผมนั้นเขาให้อยู่แบบนี้" หลวงปู่เณรคำน้อยท่านบอกผมว่าอาตมาไม่ต้องการแบบนั้น ไม่มีเวลาเป็นของตัวเอง

รวมทั้งท่านเล่าเรื่องที่หน่อทองคำผุดขึ้นตรงทางที่ท่านเดินที่วัดท่านบ่อยๆ พอท่านเดินผ่านไปหน่อทองคำก็หลบลงใต้ดิน หลวงปู่ทองฤทธิ์เคยบอกท่านว่าถ้าจะเอาก็ได้นะ หลวงปู่ท่านบอกว่าไม่รู้จะเอาไปทำไม เรื่องนี้หลวงปู่ทองทิพย์ท่านเคยเล่าให้ผมฟังมาก่อนไม่คิดว่าวันนึงเราจะมาเจอบุคคลนี้ได้

รวมทั้งท่านเล่าว่าช่วงนี้มีพวกที่มาหาท่าน มีตั้งแต่ตัวใหญ่ๆ ยันตัวเล็กๆ มากันมากมาย ก็ถามท่านเรื่องงานยกฉัตรเจดีย์ ที่วัดหลวงพ่อราม หลวงปู่ท่านบอกว่างานหลวงพ่อรามนี่งานใหญ่นะเนี่ย ผมก็เข้าใจว่าเป็นเรื่องของงานภายใน

ท่านบอกว่าเรื่องการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในครั้งนี้ พระสงฆ์จะมีส่วนในการออกปัจจัยมากกว่าโยมซะอีก พระสงฆ์ที่ท่านมีญาณรู้น่ะ ถึงเวลาจะอยู่ไม่ได้ท่านจะขวนขวายมาร่วมงานเอง

อาทิตย์หน้าผมนิมนต์ท่านไปทำกิจทางภาคเหนือ ที่จริงถ้ามีเวลาจะนิมนต์ท่านไปที่ถ้ำเชียงดาวด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าเวลาจะลงตัวกันหรือเปล่า

คุณจักร

ลองไปศึกษาเรื่องราวของวัดป่าสีดาฯ ตั้งแต่ยุคก่อนที่พวกคุณจะเข้าไปวัดว่าเป็นอย่างไร สมัยหลวงปู่อยู่เป็นอย่างไร หลังจากที่ท่านละไปแล้วเป็นอย่างไร ศึกษาให้ถึงเนื้อแท้ของตัวบุคคลแต่ละคน ว่าใครมีความเป็นมาอย่างไร สมัยหลวงปู่อยู่ใครทำผิด ทำถูกอะไรไว้บ้าง หลวงปู่กล่าวถึงบุคคลแต่ละคนว่าอย่างไรบ้าง ใครดีอย่างไร ไม่ดีอย่างไร ให้ถามลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่หลายๆคน หากปราศจากอคติแล้วจะเข้าใจได้ไม่ยาก ทำไมคนบางคนถึงเข้ากับใครไม่ได้เลย เป็นเพราะดื้อรั้นกับหลวงปู่ทองทิพย์มาตลอดใช่หรือไม่ เมื่อระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน ผมพิสูจน์บางคน บางสิ่งบางอย่างมาตลอด 9 ปี และผลการพิสูจน์นั้นก็เด่นชัดมาจนถึงปัจจุบัน

ผมศึกษาคนในวัดแทบทุกคนตั้งแต่ผมย่างก้าวเข้าไปในวัด และถามหลวงปู่เกี่ยวกับบุคคลแทบจะทุกคนเช่นกัน บางคนเคยทำให้หลวงปู่น้ำตาตก นั่งร้องให้ก็มี ด้วยเหตุนี้คนในคณะของผมประมาณสิบชีวิตในครั้งแรกที่ไปหาหลวงปู่ทองทิพย์จึงถอยออกมาหมด เหลือแต่ผมคนเดียวที่ไม่ถอย จนหลวงปู่ท่านทดสอบผมทุกรูปแบบแล้วท่านจึงมอบหน้าที่ให้ทำ หลวงปู่ทองทิพย์ท่านมีมหาเมตตากับทุกคน ท่านต้องการดึงทุกคนให้เป็นคนดี ท่านโปรดหมดทั้งคนดีและคนไม่ดี บางคนก็เป็นวิบากกรรมของหลวงปู่ที่ตามมาก็มี ซึ่งวิบากกรรมอันนั้นแหละที่ทำให้การกระทำที่คิดว่าถูกแต่ก็ผิด

ก่อนนี้ผมเฝ้าติดตามดูสามเณรองค์หนึ่งในวัด ที่ชอบเลียนแบบหลวงปู่ สุดท้ายปัจจุบันนี้ก็ต้องสึกออกไป หลวงพ่อทองแดงนั้นท่านติดตามเรื่องหลวงปู่ทองทิพย์มาร่วม 20 ปีแล้ว ท่านเคารพนับถือหลวงปู่ทองทิพย์เป็นอย่างสูง ท่านก็บอกว่าบางคนนั้นเป็นอันตรายต่อวัดหลวงปู่ทองทิพย์มาก ให้ผมใช้อุเบกขาอุปปบารมีและอุเบกขาปรมัตถบารมี ในขณะที่หลวงปู่ทองทิพย์ท่านเคยสอนผมไว้ว่าให้ฝึกเมตตาบารมีให้ได้ถึงขั้นสูงสุด แบบที่เมื่อแผ่เมตตาไปแล้ว อำนาจไหนก็ต้านทานไม่ได้ รวมทั้งท่านสั่งไว้ว่า วันนึงเมื่อคนมีผ้าเหลืองห้อยหู ก็ยังกราบไหว้ได้ ผมก็เข้าใจว่าวันเวลานั้นมันใกล้เข้ามาทุกขณะ

สำหรับหลวงปู่ทองฤทธิ์นั้น ท่านสนิทสนมกับหลวงปู่ทองทิพย์มานาน บารมีท่านนั้นไม่ต่างกับพระอัครสาวกครับ ญาณรู้หลายด้านของท่านนั้นอัศจรรย์ เข้าใจว่าเทวทูตทั้ง 4 เป็นฝ่ายอารักขาท่าน จึงไม่แปลกที่ใครผิดท่านแล้วมีอันจบชีวิตอย่างง่ายดาย ยิ่งท่านแผ่เมตตาให้มากๆก็ยิ่งไปไว และสิ่งที่อารักขาท่านนั้นเขาทำงานของเขาเอง ไม่เกี่ยวกับท่านแต่อย่างใด

หลวงพ่อรามเอง ปากพระร่วงของท่านปกติท่านจะไม่เคยหนิใคร แต่เมื่อท่านมาที่วัด ท่านจำต้องปรารภเชิงตำหนิกับบางสิ่งบางอย่างที่เกิดขึ้นภายในวัดป่าสีดาฯ คุณจักรลองไปสนทนากับครูบาอาจารย์ต่างๆเหล่านี้ดูบ้าง แล้วให้ท่านเหล่านั้นเป็นกระจกส่องเข้ามาในตัวเราหรือในวัดป่าสีดาฯ ณ ปัจจุบัน แล้วจะเข้าใจได้ว่าผู้ที่อยู่ไกลๆนั้นท่านอยู่ใกล้หลวงปู่ทองทิพย์กว่าพวกเราและคนในวัดอีกหลายคน ครับ

ที่ปรารภมานี่ก็เพื่อให้คุณจักรและคณะพิจารณากัน ผมไม่ต้องการให้คนที่ผมชักชวนมาเข้าวัดนั้น สุดท้ายไปตกระกำลำบาก ลองมองดูตัวเองว่าแต่ละคนขณะนี้นั้นประสบเคราะห์กรรมอะไรกันบ้าง ให้พิจารณาตั้งแต่ตนเองจนถึงคนในครอบครัว หวังว่าเคราะห์กรรมจากเหตุการณ์ต่างๆที่ผ่านมาของแต่ละคนนั้นน่าจะเป็นอุทาหรณ์ได้ ผมคาดเดาได้ว่าเทวทูตทั้ง 4 เขามาเตือนแล้ว ผมก็ได้แต่ภาวนาว่า ขอให้เทวทูตทั้งสี่ไม่สนใจคนในคณะของเราอีกต่อไป

7. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เข้ามาติดตามข่าวการสร้างพระพุทธเจ้า 5 องค์ ช่วงนี้ก็เป็นที่น่ายินดีมากนะครับ สถานการณ์ในกระทู้เริ่มดีขึ้น ทิศทางความเห็นเริ่มสอดคล้องกันมากขึ้น นี่แค่อ่านก็อิ่มบุญอยู่แล้ว เดี๋ยวผมปัจจัยพร้อมเมื่อไรเนี่ย จะโอนร่วมบุญทันที วันหล่อนี่ผมจะพยายามไปให้ได้...

ขออนุญาตเรียนถามคุณพี่อัญญาสิทธิ์ครับ ว่าหลวงพ่อรอดที่อยู่ที่โคราชอยู่ที่ไหนครับ พอดีบ้านผมอยู่ที่โคราช อยากไปนมัสการสักหน่อย...อนุโมทนาครับ...

8. ปราบไตรจักร

ปราบไตรจักร เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2006
    คราวที่แล้วผมจะเข้มข้นหน่อย คราวนี้ขอนุ่มๆ

ในหมู่คณะเดียวกันน่าจะหันหน้าเข้าคุยกันนะที่วัด ที่ไหนก็ได้ครับ ที่ไม่ใช่ในนี้ อย่าลืมนะครับว่า ที่นี่เป็นที่สาธารณะเป็นเว็บไซต์ธรรมะ ควรที่จะนำเสนอสิ่งที่เรื่องสร้างสรรคื เรื่องดีๆ เรื่องที่เป็นประโยชน์ควรนำเสนอ เรื่องไม่ดีควรแก้ไขและไม่ควรนำสู่สาธารณชน ทุกท่านก็เป็นปัญญาชน

ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายคุณอัญญาสิทธิ์ ฝ่ายคุณอบ แจ็ค เอก จักร ศิวดล itv_man พร้อมกับคณะลูกศิษย์ท่านอื่นๆที่เคยไปอยู่ใกล้ชิดหลวงปู่ทองทิพย์ และผู้ที่สงสัยเรื่องราวต่างๆในวัด ควรที่จะคุยกันนอกรอบดีกว่านะครับ ไม่สามาคคีกันอย่างนี้การสร้างวัด จะสำเร็จด้วยดี คงจะยากครับ

ลองศึกษาเรื่องกษัตริย์ลิจฉวีนะครับ ทำไมถึงเข้มแข็งกันมาก

บุคคลทุกคนมีเทวดารักษากันทุกคน ตามลำดับภูมิของจิต และภูมิของบารมี แต่ถ้าทำไม่ถูกทำนองคลองธรรมท่านก็อาจจะไปได้ ท่านทุกคนไม่ควรประมาทในธรรม ประมาทในชีวิต ผมเคยเห็นคนบางคนปฏิบัติธรรมมาตลอดชีวิต สร้างวัดไม่ต่ำกว่าร้อยวัด ก่อนสิ้นลมหายใจเพียงแค่ถือตัวถือตน ไม่ยอมรับคนอื่น คิดว่าตนเองเก่ง มีบารมีสูง ตายไปก็เป็นอสุรกกายมาร้องที่หน้าบ้านผมครับ บอกว่าให้ช่วยด้วย ทำไมเป็นแบบนี้ ผมบอกว่าท่านไม่มีสติเอง ท่านไม่ปล่อยวางเอง ทางมีให้เดิน ไม่ใช่มีไว้แบกข่มคนอื่น ทำบุญแต่ไม่ถึงบุญ ปฏิบัติธรรมแต่ไม่ถึงธรรม สู้คนมีแค่ศีล 5 บริสุทธิ์ และไม่รู้อะไรดีกว่า ที่พาตนไปสู่สุคติได้แน่นอน ตอนนี้งจงระลึกถึงบุญที่ท่านสร้างแล้วอโหสิกรรมเจ้ากรรมนายเวร ท่าจะหลุดพ้นเอง...นับตั้งแต่วันนั้นมา ก็ไม่มาอีกเลย หายไปไหนก็ไม่รู้...

หลวงปู่ผมบอกว่า แค่ทำศีล 5 ให้บริสุทธิ์ในตน ความเจริญด้านต่างๆก็มีมาเองไม่ว่า โภคทรัพย์ อายุ วรรณะ ความสุขทั้งทางโลกและทางธรรมย่อมได้แน่นอน

ในสมัยนี้อีกหลายคนที่บำเพ็ญบารมีเหมือนกัน เพียงแต่ว่าท่านเหล่านั้นยังไม่เปิดเผยตนเองก็มี อย่าลืมนะครับว่า ความเป็นพุทธะ นั้นเป็นของสาธารณะ ไม่ใช่ของบุคคลใดบุคคลหนึ่ง ทุกท่านเป็นได้ ถ้าเดินทางอย่างถูกต้องในทางแห่งพุทธะ

ขออนุโมทนาการสร้างพระพุทธเจ้าด้วยครับ สร้างพระพุทธะภายนอกภายในให้สมบูรณ์ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2006
  9. KEN_BP

KEN_BP เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    วันนี้ขออนุญาตนำเสนอธรรมสักเล็กน้อยนะครับ<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    สมัยหนึ่งพระผู้มีพระภาคตรัสกะพระอานนท์ว่า<o:p></o:p>
    "ดูกรอานนท์ ชนใดสร้างกุศลสมภารในพระพุทธเจ้าทุกพระองค์<o:p></o:p>
    ชนนั้นเป็นนักปราชญ์โดยมุข มีกำลังมาก มีกำลังแก่กล้า<o:p></o:p>
    ย่อมได้บรรลุความเป็นพระสัพพัญญูด้วยเดชแห่งปัญญา<o:p></o:p>
    แม้เราเป็นธรรมราชาผู้สมบูรณ์ด้วยบารมี10ทัศ (ทาน ศีล เนกขัมมะ<o:p></o:p>
    ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิฐาน เมตตา อุเบกขา) ปรารถนา<o:p></o:p>
    เป็นพระพุทธเจ้าในสำนักพระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆ นับไม่ถ้วน<o:p></o:p>
    นมัสการพระผู้พุทธเจ้าผู้เป็นนายของโลกพร้อมคณะสงฆ์ด้วยนิ้วทั้งสิบ<o:p></o:p>
    และกราบไหว้สัมโพธิญาณของพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐสุดทั้งหลาย<o:p></o:p>
    ด้วยเศียรเกล้า สละทุกสิ่งสิ้นให้แก่พระพุทธศาสนา เคยสละแม้<o:p></o:p>
    ชีวิตหลายครั้ง เรามีใจเลื่อมใสในทานที่เราให้แล้วด้วยใจอันผ่องใส<o:p></o:p>
    เราบูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์แล้ว และพระปัจเจกพุทธเจ้า<o:p></o:p>
    ทั้งหลาย เพราะกุศลกรรมทำเราทำดีแล้วนั้น และเพราะความปรารถนา<o:p></o:p>
    แห่งใจเราและกายมนุษย์แล้ว ได้ไปยังดาวดึงษ์พิภพ เราย่อมรู้ทั่ว<o:p></o:p>
    ความเป็นเทวดา และมนุษย์ (ตั้งแต่เป็นโพธิสัตว์มา)ย่อมไม่รู้จักคติอื่น<o:p></o:p>
    (ไม่ตกลงสู่ภพอื่น) นี้เป็นผลแห่งความปรารถนาด้วยใจ<o:p></o:p>
    เราได้ให้ทานอันประเสริฐในคนไม่มีทรัพย์ คนเดินทางไกลคนยากจน<o:p></o:p>
    และคนเดินทางเปลี่ยว เพื่อต้องการบรรลุสัมมาสัมโพธิญาณอันประเสริฐ<o:p></o:p>
    เราบำเพ็ญทาน ศีล เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะอธิฐาน เมตตา<o:p></o:p>
    อุเบกขา โดยไม่เหลือ (ถึงที่สุดแม้ด้วยชีวิต) เราเป็นผู้มีใจเสมอในอารมณ์<o:p></o:p>
    ทั้งปวง คือในลาภ-เสื่อมลาภ ยศ-เสื่อมยศ สรรเสริญ-นินนทา ทุกข์-สุข<o:p></o:p>
    พึงได้บรรลุสัมโพธิญาณอันอุดม ท่านทั้งหลายเห็นความเกียจคร้านโดย<o:p></o:p>
    ความเป็นภัย และเห็นความไม่วิวาทโดยความเป็นเกษมแล้ว <o:p></o:p>
    จงสมัครสมานกัน และกล่าววาจาอ่อนหวานแก่กัน นี้เป็นอนุศาสนีของเรา <o:p></o:p>
    ท่านทั้งหลายเห็นความประมาทโดยความเป็นภัย และเห็นความไม่มาท<o:p></o:p>
    โดยความเกษมแล้ว จงอบรมอัฏฐังคิกมรรค(มรรค๘) นี้เป็นอนุศาสนีของเรา "<o:p></o:p>

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน Aunyasit และคณะด้วยครับ<o:p></o:p>
    สวัสดี<o:p></o:p>

10. KEN_BP

KEN_BP เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    วันนี้ขออนุญาตนำเสนอธรรมสักเล็กน้อยนะครับ<o:p></o:p>
    สมัยหนึ่งพระผู้มีพระภาคตรัสกะพระอานนท์ว่า<o:p></o:p>
    "ดูกรอานนท์ ชนใดสร้างกุศลสมภารในพระพุทธเจ้าทุกพระองค์<o:p></o:p>
    ชนนั้นเป็นนักปราชญ์โดยมุข มีกำลังมาก มีกำลังแก่กล้า<o:p></o:p>
    ย่อมได้บรรลุความเป็นพระสัพพัญญูด้วยเดชแห่งปัญญา<o:p></o:p>
    แม้เราเป็นธรรมราชาผู้สมบูรณ์ด้วยบารมี10ทัศ (ทาน ศีล เนกขัมมะ<o:p></o:p>
    ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิฐาน เมตตา อุเบกขา) ปรารถนา<o:p></o:p>
    เป็นพระพุทธเจ้าในสำนักพระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆ นับไม่ถ้วน<o:p></o:p>
    นมัสการพระผู้พุทธเจ้าผู้เป็นนายของโลกพร้อมคณะสงฆ์ด้วยนิ้วทั้งสิบ<o:p></o:p>
    และกราบไหว้สัมโพธิญาณของพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐสุดทั้งหลาย<o:p></o:p>
    ด้วยเศียรเกล้า สละทุกสิ่งสิ้นให้แก่พระพุทธศาสนา เคยสละแม้<o:p></o:p>
    ชีวิตหลายครั้ง เรามีใจเลื่อมใสในทานที่เราให้แล้วด้วยใจอันผ่องใส<o:p></o:p>
    เราบูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์แล้ว และพระปัจเจกพุทธเจ้า<o:p></o:p>
    ทั้งหลาย เพราะกุศลกรรมทำเราทำดีแล้วนั้น และเพราะความปรารถนา<o:p></o:p>
    แห่งใจเราและกายมนุษย์แล้ว ได้ไปยังดาวดึงษ์พิภพ เราย่อมรู้ทั่ว<o:p></o:p>
    ความเป็นเทวดา และมนุษย์ (ตั้งแต่เป็นโพธิสัตว์มา)ย่อมไม่รู้จักคติอื่น<o:p></o:p>
    (ไม่ตกลงสู่ภพอื่น) นี้เป็นผลแห่งความปรารถนาด้วยใจ<o:p></o:p>
    เราได้ให้ทานอันประเสริฐในคนไม่มีทรัพย์ คนเดินทางไกลคนยากจน<o:p></o:p>
    และคนเดินทางเปลี่ยว เพื่อต้องการบรรลุสัมมาสัมโพธิญาณอันประเสริฐ<o:p></o:p>
    เราบำเพ็ญทาน ศีล เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะอธิฐาน เมตตา<o:p></o:p>
    อุเบกขา โดยไม่เหลือ (ถึงที่สุดแม้ด้วยชีวิต) เราเป็นผู้มีใจเสมอในอารมณ์<o:p></o:p>
    ทั้งปวง คือในลาภ-เสื่อมลาภ ยศ-เสื่อมยศ สรรเสริญ-นินนทา ทุกข์-สุข<o:p></o:p>
    พึงได้บรรลุสัมโพธิญาณอันอุดม ท่านทั้งหลายเห็นความเกียจคร้านโดย<o:p></o:p>
    ความเป็นภัย และเห็นความไม่วิวาทโดยความเป็นเกษมแล้ว <o:p></o:p>
    จงสมัครสมานกัน และกล่าววาจาอ่อนหวานแก่กัน นี้เป็นอนุศาสนีของเรา <o:p></o:p>
    ท่านทั้งหลายเห็นความประมาทโดยความเป็นภัย และเห็นความไม่มาท<o:p></o:p>
    โดยความเกษมแล้ว จงอบรมอัฏฐังคิกมรรค(มรรค๘) นี้เป็นอนุศาสนีของเรา "<o:p></o:p>
    ขออนุโมทนาบุญกับท่าน Aunyasit และคณะด้วยครับ<o:p></o:p>
    สวัสดี<o:p></o:p>

11. ITV_Man

ITV_Man สมาชิก

15 พฤศจิกายน 2006
    เรียน ทุกท่านในกระทู้นี้
    ในฐานะสื่ออย่างผมนี่รู้สึกลำบากใจเหมือนกันนะครับ จะคิดจะเห็นสิ่งใด จะถูกจะผิดก็ตามแต่ถ้าบางครั้งไปอยู่ผิดที่ผิดเวลานี่ก็มีปัญหาได้เหมือนกัน เหมือนตอนนี้โดนข้อว่าว่าอยู่ฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ก็ว่ากันไปครับ แต่อย่างหนึ่งที่ผมระลึกเสมอตลอด คือ ความถูกต้อง ในการนำเสนอข้อมูล ข้อมูลของผม
    อาจจะดูไม่ลึกซึ้งเหมือนผู้พันหรือท่านอื่น แต่เป็นข้อมูลที่ได้มาจากแหล่งต้นตอ ถูกที่ ถูกเวลา ถ้าใครไม่เชื่อผมก็ลองไปสัมผัสที่วัดป่าสีดาดู ลองสอบถามข้อมูลในเรื่องที่เกิดขึ้นกับผู้ที่อยู่ที่วัดขณะนี้เอาเองว่ามีที่มาที่ไปอย่างไรดีกว่า
    ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ ...เห็นด้วยไหมครับ...

12. tomon2

tomon2 Active Member

1 พฤศจิกายน 2006
    เรียน คณะผู้สร้าง
    ผมก็ไม่ทราบว่าทำไมคำถามต่างๆ ถึงไม่ได้รับการตอบผู้ที่เกี่ยวข้อง มีแต่คนที่เข้ามาชื่อใหม่ๆ แล้วมาตอบแทนแบบหาเรื่อง หรือมีโทสะจริตเข้าครอบงำมาตอบอย่างนี้หมายความว่าอย่างไรกันครับ แล้วผมถามนี่ก็เพื่อลดการขัดแย้งกันมากกว่าที่เป็นอยู่นะครับ ผมก็สงสัยเหมือนๆกับหลายท่าน จะถูกกล่าวหาว่าเป็นพวกใครนั้นไม่สำคัญ แต่สำคัญที่สิ่งที่ควรจะเป็นมากกว่า

มองๆไปขณะนี้สถานการณ์ในความรู้สึกผมก็เหมือนกับรัฐบาลคุณทักษิณจริงๆ ที่เป็นเหตุทำให้พระสงฆ์และชาวพุทธแบ่งพรรคแบ่งพวก ด้วยนโยบายบางประการของคนมีอิทธิพลบางกลุ่ม ผมนับถือพ่อแม่หลวงตามหาบัวครับ ท่านต่อสู้เรื่องนี้มาตลอด และไม่เคยหวั่นไหวกับอิทธิพลใดๆ จนวันนี้คนก็ได้เห็นแล้วว่าอะไรเป็นอะไร แม้ว่าวันนี้เราจะยังคงมีพระสังฆราช 2 องค์
    เนื่องจากทางสงฆ์เองก็ไม่ต้องการไปหักหารน้ำใจกัน แต่หลักที่ถูกแล้วหลวงตามหาบัว ท่านเคยสอนว่า จะแต่งตั้งสังฆราชองค์ใหม่ได้ สังฆราชปัจจุบันต้องมรณภาพเท่านั้น นี่แหละชะตากรรมของพุทธศาสนาในไทย
    ถ้าเรายังฟังเฉพาะความคิดเห็นที่เกิดขึ้นอย่างใดในช่วงเวลาใดจากผู้ทรงอิทธิพลในเวลานั้น โดยไม่เคยมองย้อนไปถึงสมัยก่อนที่ปฏิบัติกันมา ธรรมแท้เขามีอยู่ครับ แต่อยู่ที่ปัญญาและหลักในการพิจารณาเหตุและผลของชาวพุทธมากกว่าว่าจะเห็นสิ่งไหนถูกผิด กรรมก็มีทั้งดีและไม่ดี ทุกอย่างมีหลายด้านให้พิจารณา แต่ถ้าถึงพระนิพพานแล้วไซร้ คงสิ้นสุดการพิจารณาสิ่งต่างๆ เอง ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมครับ

13. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    เรื่องการทำบุญที่ผมเคยศึกษามา...การทำบุญจะได้บุญ อานิสงส์มากน้อยเพียงไรขึ้นอยู่ 3 ปัจจัย

1.ของบริสุทธิ์...คือวัตถุทานนั้นบริสุทธิ์ ไม่ได้ลักขโมยใครมา เป็นของทำขึ้นอย่างดีสำหรับเจ้าของ ไม่เป็นพิษภัยแก่ผู้รับ และไม่เป็นพิษภัยแก่ตนเอง ตัวเองไม่เดือดร้อน.

2.ผู้ให้บริสุทธิ์...คือผู้ให้ทำด้วยความเต็มใจ...ไม่เสียดายในวัตถุทานนั้น...มีความอิบเอิบใจในการให้ ...เกิดปิตีในการทำบุญนั้น.

3.ผู้รับบริสุทธิ์...คือผู้รับเป็นคนธรรมดาบุญอานิสงส์ของผู้ทำก็ได้ระดับหนึ่ง....แต่ถ้าผู้รับมีศีลบุญและอานิสงส์ของผู้ทำก็ได้มากขึ้นไปอีก....แต่ถ้าผู้รับเป็นเป็นผู้ทรงฌานสมาบัติอานิสงส์ของผู้ทำบุญก็ได้มากขึ้นไปอีก...แต่ถ้าผู้รับเป็นพระอริยสงฆ์ผู้ทำบุญก็จะได้อานิสงฆ์สูงยิ่งขึ้นไปอีก...บุญและอานิสงส์ก็ได้มากสูงขึ้นตามลำดับ.

องค์ประกอบต้องครบ 3 อย่างข้างต้นบุญและอานิสงส์ถึงได้มาก.

การทำบุญบางอย่างพระพุทธเจ้าร่วมอนุโมทนาบุญทุก ๆพระองค์...พรหมทุกชั้นฟ้าร่วมอนุโมทนาบุญ...เทวดาทุกชั้นฟ้าร่วมอนุโมทนาบุญ.....อย่างการบูชาด้วยทองคำ เช่น การปิดทองพระพุทธรูป การถวายทองคำหล่อองค์พระปฏิมากร.

การทำบุญไม่ได้ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินที่ทำ...แต่ขึ้นอยู่กับทั้ง 3 ปัจจัยข้างต้นนี้....คนที่ทำเพียงสลึงหนึ่งถ้าครบองค์ทั้ง 3 อย่าง ก็ได้บุญและอานิสงส์สูง กว่าคนที่ทำบุญเป็นล้านแต่ไม่ครบองค์ประกอบทั้ง 3 อย่างข้างต้น.

ที่ผมศึกษาในการทำบุญเป็นอย่างนี้ครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2006
  14. ศิวดล

ศิวดล Active Member

...ในเมื่อน้องปราบไตรจักรเปิดตัวแบบรู้จักทุกคนดี แต่คิดว่าไม่น่าจะรู้จักศิวดลจริงหรอก เพราะหว่านแหเกินไป และคิดว่าน้องปราบไตรจักรนี่ถึงแม้สำนวนพูดจะเริ่มฟังเข้าที แต่ความเข้าใจต่างๆ คลาดเคลื่อนนี่
    ก็ถือว่ายังไม่ผ่านเหมือนเดิม ขอถามตอบหน่อยและอันไหนถามน้องช่วยตอบด้วยนะจ๊ะ

1.การคุยกันภายในเป็นเรื่องดี แต่ศิวดลว่าเรื่องนี้มันเกิดในเวป เป็นสิ่งสาธารณะมันก็ควรจะเปิดเผยไม่ใช่ไปแอบคุยกัน มีอะไรบอกใครไม่ได้หรือ
    ท่านผู้ชมกำลังติดตามมันส์ๆ อยู่ คนที่เสียหายไม่ใช่ใครหรอก อย่าคิดมาก เอาว่าใครบริสุทธิ์ก็ตอบได้มีเหตุผลละกันนะ ศิวดลไม่รู้จักใครหรอก แม้แต่น้องปราบไตรจักร แต่รู้จักหลวงปู่ทองทิพย์และผิดชอบชั่วดีก็เท่านั้น ศิวดลมาดูในเวปวันนี้เพื่อดูว่าใคร กันที่เอาธรรมของหลวงปู่มาแอบอ้าง ตามที่สัมผัสที่ 6 ของศิวดลเอง

2.เรื่องกษัตริย์ลิจฉวีเป็นเรื่องดี ที่นำมาพูดในที่นี้เข้าหลักของหลวงปู่ทองทิพย์เรื่องสามัคคีธรรม ท่านเน้นเสมอ แต่รู้สึกจะมองในมุมของตัวเองเกินไป
    เอาสิ่งที่สอนคนอื่นมาพิจารณาบ้างก็จะดีนะจ๊ะ ไม่ใช่มีแต่วนเข้ายกตัวเองเหมือนอาจารย์ ถ้าจะให้ละเอียดยกเอาถึงปัญญาของฝ่ายตรงข้ามกษัตริย์ลิจฉวีมาพูดก็จะดีนะว่าไอ้พราหมณ์ที่มันยุยงคนนั้นมันมีพฤติกรรมเหมือนใคร อาจจะทำให้น้องได้ปัญญาขึ้นมาบ้าง

3.ความคิดของน้องเรื่องการสร้างพระหรือการปฎิบัติตนของพระที่วัดก็ดี หรือเรื่องผ้ากฐินก็ดี ที่เหมือนกับคุณคนไกลที่พยายามชี้นำคนอื่นๆในขณะนี้
    ไม่ทราบว่ารู้ด้วยญาณวิถีของตนหรือของผู้อื่นจ๊ะ บอกได้ไหม อาจเข้าหลักเรื่องกษัตริย์ลิจฉวีก็ได้นะ แต่ห้ามตอบบอกว่าเดาเอานะ ไม่ดี

เรียน คุณพรสิวลี โพสของคุณที่ว่า

///คำถามผมมีอยู่ว่า?.ทำไมชาวบ้านส่วนใหญ่เขาไม่ชอบหลวงพี่สุรวิทย์(พระตู่)เพราะอะไร.?..สมัยหลวงปู่ทองทิพย์ยังอยู่พวกญาติโยมที่ไปกราบหลวงปู่บางคนส่วนมากไม่ชอบหลวงพี่สุรวิทย์(พระตู่)เพราะอะไร?
    ...ลูกศิษย์รู่นเก่าๆที่ไม่ชอบหลวงพี่สุรวิทย์(พระตู่)เพราะอะไร?..หลวงพี่ทำผิดอะไรหรือ?(น่าคิด)..อยากรู้ลองสอบถามลูกศิษย์รุ่นเก่าๆดูนะ..(ใครมีตาในก็ลองส่องดูเด้อ..เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน)//

ศิวดลของตอบหน่อยนะพอดีทราบความจริงมา ก่อนอื่นคุณพรสิวลีนี่สงสัยรู้จักหลวงพี่สุวิทยาไม่จริง ชื่อเขียนผิดนะ จะเล่าให้ฟังว่าชาวบ้านส่วนใหญ่ไม่ชอบเพราะอะไร ลองไปถามคุณคนไกลก็น่าจะรู้นะ ไม่ใช่แค่หลวงพี่หรอก
    ผู้พันนี่ชาวบ้านส่วนใหญ่ก็ไม่ชอบเหมือนกัน แต่จะด้วยเหตุใดนั้นก็ขอให้ทราบว่าเป็นมาตั้งแต่สมัยหลวงปู่แล้ว ไม่ใช่เพิ่งมาเป็นเพราะหลวงพี่ความเมตตาของคนวัดที่นี่รวมถึงผู้พันในสมัยก่อนไม่เคยที่จะทำให้ชาวบ้านเหล่านี้สำนึก ชาวบ้านเอย พระชีเอย ก่อนหลวงปู่ละสังขารก็เป็นอย่างหนึ่ง หลังจากท่านละก็เป็นอย่างหนึ่ง ซึ่งหลวงปู่มักจะบอกกับโยมใกล้ชิดว่า "ใครเป็นอย่างไรให้ดูเอาตอนเฮาตายนี่" ความหมายก็คือ ตอนท่านมีชีวิตไม่มีใครกล้าทำอะไรล่วงล้ำในเขตวัด หรือแสดงตัวตนของตัวเอง แต่พอท่านละเท่านั้น ก็มีทั้งคนใกล้ชิดและชาวบ้านส่วนหนึ่งออกลาย ส่วนหนึ่งเพราะหวังในทรัพย์สินเงินทองที่เป็นทรัพย์พระศาสนา ส่วนหนึ่งก็มาสร้างอืทธิพล
    ...ใครล่ะที่รักษาร่างหลวงปู่ตลอด
    ...ใครล่ะที่มาตามผู้พันให้ไปเอาร่างท่านคืนมา
    ...ใครล่ะที่ปัจจุบันถือสัจจะใดก็ทำตามนั้นเอาชีวิตเป็นเดิมพัน
    ...ใครล่ะที่รับปฏิปทาที่แท้จริงของหลวงปู่มา
    ถ้าท่านไม่ดีจริง อยู่ที่นี่ไม่ได้หรอก เหมือนคำของหลวงปู่ว่าไว้กับหลานท่านคนหนึ่งปัจจุบันก็มีชีวิตอยู่ว่า "ใครไม่แน่จริงจะอยู่วัดนี้ไม่ได้หรอก" ญาติโยมที่ไปกราบหลวงปู่ที่ไม่ชอบหลวงพี่นี่ไม่ทราบว่าประเด็นนี้ท่านผิดหรือ ท่านก็แยกปฏิบัติของท่าน ไปหาท่านๆก็ไปพูดอะไรตรงๆ โดยกิเลสของคนนั้นเข้าแล้วสะดุ้งก็เท่านั้น และก็ไม่ใช่ส่วนมากเหมือนที่คุณได้ยินมาผิดๆ แล้วเอามาละเลงในเวปนี้ เคยศึกษาการปฏิบัติในสายธรรมของหลวงปู่มาบ้างหรือเปล่า มันไม่ยุติธรรมกับพระนะ คนเคารพบูชาท่านก็มี คนเชื่อในบุญญาบารมีท่านก็มี คุณพรสิวลีชื่อดีนะแต่กรรมปรามาสจะเกิด อานิสงค์สร้างพระก็อาจไม่พอช่วยนะ หรือพรสิวลีอาจจะไม่เกิดก็ได้ ที่ศิวดลมาโต้ตอบในเวปนี้ไม่อยากให้กรรมเกิดกับใคร อย่าเอาแบบอาจารย์คุณสิ จะพากันเสวยวจีกรรมทุจริตทั้งคณะเปล่าๆ สำหรับเรื่องตาในนี่ก็มีหลายแบบนะ ชัดไม่ชัด จริงไม่จริง หลวงปู่ท่านไม่สรรเสริญเรื่องนี้หรอกนะ

15. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ mr.tom_zaa

อนุโมทนาในกุศลจิตครับ

หลวงพ่อรอด อยู่ที่ บ้านวัดบุตาหนา อ.ชุมพวง จ.นครราชสีมาครับ ญาณรู้ท่านดีทีเดียวครับ ผมเองยังไม่เคยพบเจอท่าน แต่มีเพื่อนสนิทคนนึงเป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดท่านครับ หากอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ก็ถามท่านได้ครับ ท่านสามารถรู้เห็นและเปิดเผยเรื่องเหล่านี้ได้พอสมควร

คุณ ITV_Man

หากท่านไหนไปหาข้อมูลเพิ่มเติม ลองไปถามข้อมูลกับพระสงฆ์ที่อยู่ข้างหลังวัดด้วยนะครับ ท่านชื่อหลวงพี่ต๋อย ท่านเป็นหลานชายแท้ๆของหลวงปู่ทองทิพย์ ผมคุยกับท่านเป็นประจำ หากข้อมูลยังไม่จุใจผมจะให้ไปถามหลวงพี่พระสงฆ์อีกหลายๆรูปที่ อ.เรณูนคร จังหวัดนครพนม ท่านเหล่านั้นก็อยากจะกลับมาสร้างเสริมให้หลวงปู่กันทั้งนั้น พระสงฆ์ลูกศิษย์หลวงปู่หลายรูปท่านไม่ต้องการขัดแย้งกับคนในวัด จึงจำใจต้องไปอยู่ที่อื่น ทั้งๆที่หลวงปู่ทองทิพย์ท่านฝากหรือมอบหน้าที่เกี่ยวกับวัดป่าสีดาฯให้ท่านดูแลต่อไป หลวงปู่ทองทิพย์ท่านเรียกหลวงพี่รูปหนึ่งมากอดคอพูดสั่งเสียเกี่ยวกับเรื่องวัด จนหลวงปู่ท่านไม่มีเสียงที่จะพูด และเท่าที่ศึกษาดูพระสงฆ์หลายรูปอายุพรรษามากพอสมควรและก็มีศักยภาพทางศีลธรรมด้วยครับ แต่ก็ติดขัดที่บางสิ่งบางอย่างในวัดป่าสีดาฯ ลองไปถามข้อมูลท่านดูเองครับ เมื่อได้ข้อมูลแล้วก็ค่อยมาชั่งน้ำหนัก ว่าความจริงน่าจะเป็นอย่างไร

ในคณะผมมีคนอีกมากมายที่รู้เรื่องราวเกี่ยวกับวัดป่าสีดาฯ ก็มีการพูดคุยกันตลอด ผมบอกไปว่าบนหน้าเวปนี่ผมจัดการเองไม่ต้องมาโพสท์ให้เสียเวลา เพราะคนที่มาโพสท์โต้แย้งอยู่นี้ ส่วนใหญ่ยังเข้าไม่ถึงข้อมูลที่เป็นจริงทั้งหมดของวัดป่าสีดาฯ ข้อมูลแต่ก่อนเก่านั้นมักจะไม่มีกัน บางครั้งก็มีอคติเข้ามาแฝงเพราะว่าสนิทกับคนนั้นสนิทกับคนนี้ การนำเสนอข้อมูลบางครั้งจึงยังขาดความเป็นกลาง ที่จริงผมเองสนิทกับหลวงพี่(พระสุวิทยา)มากที่สุด สำหรับพระสงฆ์รูปอื่นๆที่เป็นสานุศิษย์ของหลวงปู่ผมสนิทเพียงบางท่านเท่านั้นแต่ก็ไม่ค่อยได้สมาคมกันสักเท่าไหร่ แต่ท่านเหล่านั้นก็ให้ข้อมูลที่เป็นจริงตามเจตนารมย์ของหลวงปู่ และข้อมูลตรงกันทุกรูปครับ

เมื่อเรื่องราวดำเนินมาถึงขั้นนี้แล้ว ข้อมูลความจริงหลายๆประการก็จำเป็นต้องนำเสนอต่อสาธารณะ เพื่อให้ความจริงปรากฏ อาจจะกระทบหลายๆคน รวมทั้งตัวผมเองด้วย แต่ทุกคนที่เกี่ยวข้องต้องยอมรับได้เพราะความจริงก็คือความจริงครับ

คุณ tomon2

ถ้าว่ากันตามประเพณีของวัดป่าสีดาฯ ว่ากันตามระบบอาวุโสตามพรรษาของพระสงฆ์ และระยะเวลาการอยู่ในวัดป่าสีดาฯกับหลวงปู่ทองทิพย์ และพิจารณาตามการยอมรับของสงฆ์และญาติโยมสานุศิษย์ของหลวงปู่ทองทิพย์แล้ว หลวงพี่สุวิทยาจะไม่มีโอกาสที่จะอยู่ในวัดป่าสีดาฯแบบที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้เลยครับ แต่ที่เป็นอยู่ได้ในปัจจุบันนี้ก็เพราะวิถีของสถานการณ์และเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นครับ

หากคุณ tomon2 จะยกตัวอย่างมาเปรียบเทียบก็หาข้อมูลความจริงในสิ่งที่คุณแสดงความคิดเห็นเสียก่อนครับ

16. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้สนทนากับพระเดชพระคุณหลวงพ่อเทพโลกอุดรท่าน ท่านได้แนะแนวทางการสร้างพระพุทธเจ้าครั้งนี้ให้เป็นไปด้วยดี

ผมก็อยากจะขออธิบายเหตุการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งนี้อีกครั้งหนึ่งครับ

ปฐมเหตุการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ในปัจจุบันนี้ และ ปฐมเหตุการสร้างพระแก้วมรกตในอดีตกาล

การสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งนี้ ทำกานสร้างตามดำริของพระเดชพระคุณหลวงปู่ทองทิพย์ พุทธปัญโญ ในสมัยท่านยังดำรงสังขารอยู่ พระเดชพระคุณท่านได้ดำริกับคณะลูกศิษย์ท่านอันประกอบด้วย คณะกลุ่มของผู้พันวีระพงษ์ และคณะของลูกศิษย์ท่านอื่นๆ "...ต้องการให้สร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งเพื่อเป็นที่กราบไหว้สักการะบูชาพระพุทธเจ้าทั้ง ๕ พระองค์ในภัทรกัปป์นี้ สำหรับผู้ต้องการบุญในศาสนานี้ ประดิษฐานไว้ในพระพุทธศาสนา ให้อายุของพระศาสนาครบ ๕๐๐๐ ปี และเพื่อช่วยให้ทั้งสามโลกพ้นจากภัยพิบัติต่างๆอันจะเกิดขึ้นในอนาคต เป็นพุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ สำหรับผู้ต้องการสร้างบารมีต่างๆของแต่ละบุคคล

ในการสร้างครั้งนี้จะมีพระเดชพระคุณหลวงปู่เทพโลกอุดรมาร่วมในการสร้างด้วย และจะสำเร็จไปด้วยดี..."

พระเดชพระคุณหลวงปู่ทองทิพย์ท่านก็ได้มอบหมายให้ผู้พันวีระพงษ์และคณะลูกศิษย์ทั้งหมดเป็นผู้นำในการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ และให้ประกาศบุญไปยังทุกๆท่านที่มีจิตศรัทธาในการสร้างครั้งนี้

การสร้างพระแก้วมรกตในอดีตกาลนั้น มีพระปัจเจกพุทธเจ้าองค์หนึ่งดำริ กับพระนาคเสน อยากให้ท่านสร้างวัตถุอันเป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้า เพื่อให้สรรพสัตว์ทั้งปวงได้กราบไหว้บูชา ระลึงถึงพระคุณของพระพุทธเจ้าทั้งปวง เป็นสื่อในการสร้างบารมีของผู้ต้องการสร้างบารมีแต่ละบุคคล เป็นสื่อสำหรับผู้ต้องการบุญ เป็นสื่อสำหรับผู้ต้องการออกจากภพ จากชาติ ต้องการพ้นทุกข์

เรื่อราวการสร้างพระแก้วมรกตผมได้ลงไปแล้วครั้งหนึ่งในกระทู้นี้ สามารถหาอ่านได้ครับ

หลวงพ่อเทพโลกอุดร ท่านปรารภว่า"...การสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งนี้ ก็ไม่แตกต่างกับการสร้างพระแก้วมรกตในสมัยที่พระนาคเสนสร้างร่วมกับหมู่เทวดาและพรหมทั้งปวง มีวัตถุประสงค์อันเดียวกัน
    สิ่งที่แตกต่างครั้งนี้มีเพียงแต่ ที่ภพภูมิทั้ง ๓๑ ภพภูมิตั้งใจกันสร้าง การสร้างครั้งนี้ท่านอยากให้ผู้ที่มีศรัทธา เจตนาอันแน่วแน่ในพระพุทธศาสนามาช่วยกัน ร่วมกันสร้างให้สำเร็จ...ทุกคนทุกท่านที่มาร่วมสร้างในครั้งคือเจ้าภาพกันทุกคน...สำหรับผู้ที่ไม่เห็นด้วย ก็เรื่องของบุคคลนั้นๆ บุญกุศลบารมีเป็นเรื่องเฉพาะบุคคล ทุกคนต้องทำกันเองไม่มีใครสร้างให้ใครกันได้..."

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับที่ได้เกิดมาใต้ร่มพระโพธิญาณของพระพุทธเจ้า และทางคณะผู้ดำเนินการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์มิได้มีเจตนาแอบอ้างชื่อครูบาอาจารย์ดังเช่น พระเดชพระคุณหลวงปู่ทองทิพย์ หลวงเทพโลกอุดร และครูบาอาจารยืท่านอื่นๆ ครูบาอาจารย์ พระเถระที่นิมนต์มาร่วมอธิษฐานจิตนั้นก็คุ้นเคยเป็นการส่วนตัว เช่นพระเดชพระคุณวัดราชาธิวาส หรือหลวงพ่อวิชัย วัดถำผาจม พระปลัดซุ่งเฮง นครนายก พระเถระทั้งหมดนี้ก็เป็นพระที่มีญาณศีลธรรมไม่ธรรมดา ขอให้ทุกๆท่านสบายใจได้เลยครับ

17. จักร

ตอบผู้พันครับ

//คุณจักร
    ลองไปศึกษาเรื่องราวของวัดป่าสีดาฯ ตั้งแต่ยุคก่อนที่พวกคุณจะเข้าไปวัดว่าเป็นอย่างไร สมัยหลวงปู่อยู่เป็นอย่างไร หลังจากที่ท่านละไปแล้วเป็นอย่างไร ศึกษาให้ถึงเนื้อแท้ของตัวบุคคลแต่ละคน ว่าใครมีความเป็นมาอย่างไร สมัยหลวงปู่อยู่ใครทำผิด ทำถูกอะไรไว้บ้าง หลวงปู่กล่าวถึงบุคคลแต่ละคนว่าอย่างไรบ้าง ใครดีอย่างไร ไม่ดีอย่างไร ให้ถามลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่หลายๆคน หากปราศจากอคติแล้วจะเข้าใจได้ไม่ยาก ทำไมคนบางคนถึงเข้ากับใครไม่ได้เลย เป็นเพราะดื้อรั้นกับหลวงปู่ทองทิพย์มาตลอดใช่หรือไม่ เมื่อระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน ผมพิสูจน์บางคน บางสิ่งบางอย่างมาตลอด 9 ปี และผลการพิสูจน์นั้นก็เด่นชัดมาจนถึงปัจจุบันผมศึกษาคนในวัดแทบทุกคนตั้งแต่ผมย่างก้าวเข้าไปในวัด และถามหลวงปู่เกี่ยวกับบุคคลแทบจะทุกคนเช่นกัน บางคนเคยทำให้หลวงปู่น้ำตาตก นั่งร้องให้ก็มี ด้วยเหตุนี้คนในคณะของผมประมาณสิบชีวิตในครั้งแรกที่ไปหาหลวงปู่ทองทิพย์จึงถอยออกมาหมด เหลือแต่ผมคนเดียวที่ไม่ถอย จนหลวงปู่ท่านทดสอบผมทุกรูปแบบแล้วท่านจึงมอบหน้าที่ให้ทำ หลวงปู่ทองทิพย์ท่านมีมหาเมตตากับทุกคน ท่านต้องการดึงทุกคนให้เป็นคนดี ท่านโปรดหมดทั้งคนดีและคนไม่ดี บางคนก็เป็นวิบากกรรมของหลวงปู่ที่ตามมาก็มี ซึ่งวิบากกรรมอันนั้นแหละที่ทำให้การกระทำที่คิดว่าถูกแต่ก็ผิดก่อนนี้ผมเฝ้าติดตามดูสามเณรองค์หนึ่งในวัด ที่ชอบเลียนแบบหลวงปู่ สุดท้ายปัจจุบันนี้ก็ต้องสึกออกไป หลวงพ่อทองแดงนั้นท่านติดตามเรื่องหลวงปู่ทองทิพย์มาร่วม 20 ปีแล้ว ท่านเคารพนับถือหลวงปู่ทองทิพย์เป็นอย่างสูง ท่านก็บอกว่าบางคนนั้นเป็นอันตรายต่อวัดหลวงปู่ทองทิพย์มาก ให้ผมใช้อุเบกขาอุปปบารมีและอุเบกขาปรมัตถบารมี ในขณะที่หลวงปู่ทองทิพย์ท่านเคยสอนผมไว้ว่าให้ฝึกเมตตาบารมีให้ได้ถึงขั้นสูงสุด แบบที่เมื่อแผ่เมตตาไปแล้ว อำนาจไหนก็ต้านทานไม่ได้ รวมทั้งท่านสั่งไว้ว่า วันนึงเมื่อคนมีผ้าเหลืองห้อยหู ก็ยังกราบไหว้ได้ ผมก็เข้าใจว่าวันเวลานั้นมันใกล้เข้ามาทุกขณะ
    สำหรับหลวงปู่ทองฤทธิ์นั้น ท่านสนิทสนมกับหลวงปู่ทองทิพย์มานาน บารมีท่านนั้นไม่ต่างกับพระอัครสาวกครับ ญาณรู้หลายด้านของท่านนั้นอัศจรรย์ เข้าใจว่าเทวทูตทั้ง 4 เป็นฝ่ายอารักขาท่าน จึงไม่แปลกที่ใครผิดท่านแล้วมีอันจบชีวิตอย่างง่ายดาย ยิ่งท่านแผ่เมตตาให้มากๆก็ยิ่งไปไว และสิ่งที่อารักขาท่านนั้นเขาทำงานของเขาเอง ไม่เกี่ยวกับท่านแต่อย่างใด
    หลวงพ่อรามเอง ปากพระร่วงของท่านปกติท่านจะไม่เคยหนิใคร แต่เมื่อท่านมาที่วัด ท่านจำต้องปรารภเชิงตำหนิกับบางสิ่งบางอย่างที่เกิดขึ้นภายในวัดป่าสีดาฯ คุณจักรลองไปสนทนากับครูบาอาจารย์ต่างๆเหล่านี้ดูบ้าง แล้วให้ท่านเหล่านั้นเป็นกระจกส่องเข้ามาในตัวเราหรือในวัดป่าสีดาฯ ณ ปัจจุบัน แล้วจะเข้าใจได้ว่าผู้ที่อยู่ไกลๆนั้นท่านอยู่ใกล้หลวงปู่ทองทิพย์กว่าพวกเราและคนในวัดอีกหลายคน ครับ
    ที่ปรารภมานี่ก็เพื่อให้คุณจักรและคณะพิจารณากัน ผมไม่ต้องการให้คนที่ผมชักชวนมาเข้าวัดนั้น สุดท้ายไปตกระกำลำบาก ลองมองดูตัวเองว่าแต่ละคนขณะนี้นั้นประสบเคราะห์กรรมอะไรกันบ้าง ให้พิจารณาตั้งแต่ตนเองจนถึงคนในครอบครัว หวังว่าเคราะห์กรรมจากเหตุการณ์ต่างๆที่ผ่านมาของแต่ละคนนั้นน่าจะเป็นอุทาหรณ์ได้ ผมคาดเดาได้ว่าเทวทูตทั้ง 4 เขามาเตือนแล้ว ผมก็ได้แต่ภาวนาว่า ขอให้เทวทูตทั้งสี่ไม่สนใจคนในคณะของเราอีกต่อไป//

สิ่งที่ผู้พันว่ามาเสมือนว่าผู้พันรับรู้รับฟังมาอีกทีจากหลายส่วนครับ แต่ไม่ควรอ้างหลวงปู่ครับ เพราะหลวงปู่ไม่เคยพูดถึงใครในทางเสียหาย และที่ผู้พันบอกให้ไปถามลูกศิษย์หลวงปู่คนอื่นว่าใครทำเสียหายอะไรมานี่อันนีเราจะสามารถเชื่อได้หรือแค่คำบอกเล่า อยู่ในคำสอนหลวงปู่หรือครับ การรับรู้ของผู้พันถูกต้องหรือเปล่า ถ้าถามคนความรู้น้อยอย่างผมผมจะตอบว่า ถ้ายิ่งผู้พันเล่าอะไรๆที่ไม่ใช่เรื่องของตัวเองด้วยนี่อันตรายนะครับ พระในความหมายของผู้พันนี่ ถ้าหมายถึงพระอาจารย์ที่วัดแล้วล่ะก็ ผู้พันเข้าใจผิดครับ ผู้พันเคยฟังเทปตอนพระอาจารย์เป็นโยมถือศีลสมัยปี 2530 กว่าๆไหม ท่านอธิษฐานบารมีเป็นอย่างไรและหลวงปู่ให้พรว่ายังไง ผู้พันเคยอธิษฐานแบบนั้นต่อหน้าหลวงปู่ทองทิพย์หรือเปล่า นี่แค่ตัวอย่างเดียวนะครับสมัยเป็นโยม แล้วตอนนั้นผู้พันไปอยู่ไหนล่ะครับ ท่านหาครูบาอาจารย์อยู่ใช่ไหม สื่งที่ผู้พันเล่ามาประหนึ่งว่าผู้พันดีกว่าพระอาจารย์ผู้นั้นสมควรแล้วหรือ ยังมีธรรมะอีกมายมายของหลวงปู่ที่ผู้พันไม่ทราบและธรรมะบางอย่างผู้พันก็ได้จากพระอาจารย์ท่านนี้ไป ผู้พันไม่ต้องเปรียบเปรยสามเณรกับพระอาจารย์ให้เป็นบาปเป็นกรรมหรอกครับ เฌรจะสึกไม่ได้เกี่ยวกับการเลียนแบบเหมือนที่ท่านพยายามชี้นำคนอื่นๆอยู่นะครับ หลวงพ่อทองแดง หลวงพ่อทองฤทธิ์ หรือหลวงพ่อรามท่านพูดนี่ผู้พันไม่คิดหรอกว่าเป็นตัวเองหรือชาวบ้านท่านอื่น ทำไมต้องชี้นำแบบนั้นครับ นี่หรืออุเบกขาธรรมหรือเมตตาธรรมของท่าน หลวงปู่ท่านบอกเรื่องคนมีผ้าเหลืองห้อยหูนี่ ก็ยังกราบไหว้ได้นี่ ตามความเห็นผมๆว่าเป็นปัญญาธรรมชั้นสูงของครูบาอาจารย์ที่สอนคนมีปัญญาไปพิจารณาเอานะครับ ท่านให้พิจารณาครูบาอาจารย์ที่เราจะเคารพนับถือได้อาจจะเป็นทั้งที่เป็นพระและไม่ใช่พระ อย่าดูแต่ภายนอก ซึ่งอาจไม่ใช่หมายถึงพระองค์ไหนที่ไม่ถูกจริตท่านแล้วจะกราบไหว้ไม่ได้นี่ครับ คนละเรื่องกัน พระท่านใดท่านจะดีแค่ไหนอย่างไรผมไม่อาจทราบได้หรอกครับ ผมได้ยินมาก็ผ่านไป ผมถือว่าผมเจอหลักชัยของผมแล้ว ผมเคารพนับถือครูบาอาจารย์ไหน และศรัทธาท่านก็จะนับถือไปตลอดไม่วอกแวก

สำหรับความเป็นอยู่ของผมนั้นก็อย่างที่เรียนไปนานแล้วว่า ผมมีความสุขดีครับ และคนใกล้ชิดก็เช่นกัน ตอนนี้ก็เป็นเช่นนั้น และเชื่อว่าคุณอบ หรือใครๆที่คุณหมายถึงก็น่าจะปกติดี เพราะเขาเหล่านั้นตั้งหน้าตั้งตาทำความดีสร้างหอบุญหอกุศลอยู่ขณะนี้ บางทีผู้พันน่าที่จะอนุโมทนาเขาเหล่านั้นบ้างนะครับ เพราะความบริสุทธิ์ของบุญที่เขาทำกันมาจาก ศรัทธา วิริยะ และ ปัญญา รวมถึงอิทธิบาท 4 ที่บริบูรณ์ ดีกว่าจะมาชี้นำใครให้เสียๆหายๆ อีก อย่าเอาสังฆจักรมาข่มกันเลยว่าใครดีกว่าใคร ใครด้อยกว่าใคร เพราะสุดท้ายคนที่พูดจะเสียหายเอง...สุดท้ายผมขอให้ผู้พันและคณะมีเมตตา และอุเบกขาธรรม ที่เจริญยิ่งขึ้นไปครับ

18. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

ถึง คุณ ศิวดล

-ทําไมคุณถึงบอกว่าคุณ อัญญาสิทธิ์ คือ คุณ คนไกล
    มีเหตุผลหรือหลักฐานอะไร เพราะผมดูโพสท์ทั้งหมด
    ของคุณแล้วไม่เห็นคุณจะเคยเข้าไปโพสท์อะไรในกระทู้
    อื่นเลย (หรือคุณเปลี่ยนชื่อ)

-อ่านโพสท์ของคุณแล้ว ดูเหมือนคุณ คนไกล นี่เป็นคน
    ไม่ดีเท่าไหร่ แล้วท่าทางคุณจะโกรธเกลียดกันมา จนตาม
    มาถึงกระทู้นี้

-ถ้าคุณมั่นใจ ก็บอกให้คนอื่นรู้บ้าง เพราะอ่านโพสท์ของ
    คุณทีไร มันพางง+สงสัย อะไรๆหลายๆอย่างทุกที

19. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

จักร แจ๊ค เอก อบ จะแสดงความคิดเห็นต่างๆก็ให้คิดพิจารณาถึงผลที่จะเกิดขึ้นกับวัดด้วยนะ อย่าให้คนอื่นคิดได้ว่า หลวงปู่ท่านไม่ได้เคยสอนเรื่องความสามัคคี ความปรองดองกันในหมู่คณะกันนะ มีอะไรไม่เข้าใจกันควรโทรคุยกันดีกว่า มากกว่าที่เขียนผ่านกระทู้แบบนี้

ตอนนี้ผมสังเกตเห็นว่าจากความคิดเห็นที่เสนอลงในกระทู้นี้ เอก แจ๊ค อบ เองมีอคติกับพี่ๆกันหรือเปล่า อคติส่วนตัวหรือไม่ ผมเห็นทางผู้พันประกาศเรื่องการพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในเว็บนี้ กระทู้นี้มาตั้งแต่ปีที่แล้ว ทำไมพึ่งโผล่มาขัดขวางกันละ ทำไมไม่คัดค้านหลวงปู่ท่านตั้งแต่แรกละจักร เอก อบ ศิวดล

ทำไมไม่คัดค้านไม่ให้คณะผู้พันสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ตั้งแต่ หลวงปู่ท่านยังดำรงขันธ์อยู่ ทำไมไม่ไปบอกท่านกันละว่า แจ็ค เอก อบ จักร ไม่ต้อง
    การให้ผู้พันสร้าง ทางแจ๊ค เอก อบ จักร ศิวดล จะสร้างเองกันละ ทำไมมไบอกท่านไป รออะไรอยู่หรือ หรือว่าเอก แจ๊ค อบ จักรไม่ทราบเรื่องนี้

ทำไมถึงมาคัดค้านกัน ตอนประกาศลงเว็บ ในกระทู้นี้เมื่อไม่กี่วัน กี่สับดาห์มานี้กันละ

คิดพิจารณาให้ดีๆ พูด คิด อะไรในที่นี้ ผลที่ตามมาคืออะไรกันบ้าง อย่าลืมนะว่าเรื่องการสร้างพระครั้งนี้ไม่ได้ลงประกาศเฉพาะในเว็บนี้ มีการนิมนต์พระผู้ใหญ่เกือบทั้งหมดในประเทศไทย มีเชิญผู้ใหญ่บ้านเมือง มาร่วมงานด้วย ประกาศไปทุกๆที่ ทุกๆคนที่ศรัทธาในพระพุทธศาสนา พระผู้ใหญ่ที่มีญาณหยั่งรู้เรื่องความเป็นไปในวัดป่าสีดาฯมีมากมายครับ ท่านรู้ว่าอะไรจริง อะไรเท็จ

มันน่าคิดนะครับว่าทำไมพระผู้ใหญ่ทั้งสายอรัญญวาสีและคามวาสีต่างก็อยากมาร่วมงานนี้กัน พอผมไปนิมนต์พระท่าน ท่านก็รับนิมนต์ทันที่และยินดีพร้อมที่จะประกาศอันเป้รมหากุศลในครั้งนี้ด้วย

ขอให้ทุกท่านพิจารณาให้ดี เอาเวลาที่คิดเพ่งโทษคนอื่นเป็นนิจ เพ่งพิจารณาตนเองทำสิ่งเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม ต่อประเทศชาติดีกว่า

พระแท้ย่อมไม่ปฏิเสธการทำบุญของพุทธบริษัท ผู้ที่สืบทอดเจตนารมณ์หลวงปู่ทองทิพย์ที่แท้จริงนั้น หลวงปู่ทองทิพย์ท่านได้ดำริเอาไว้แล้ว เพียงแต่ยังไม่ปรากฏตัวท่านเองเท่านั้น

แจ๊ค เอก อบ จักร ศิวดลมีข้อข้องใจอีก โทรมาคุยกันได้ทุกเวลา คุยกับพี่ๆคนอื่นก็ได้ รู้จักกันทุกคนอยู่แล้ว ไฉนปกปิดตนเอง ใช้นามแฝงกันอยู่ไย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2006
  20. ศิวดล

ศิวดล Active Member

ถึง TEWADHOL
    เอาเป็นว่าไม่ต้องมาหาเวลาจับผิดศิวดลหรอกนะ เสียเวลาเปล่าจ๊ะ ให้มองที่เหตุและผลที่เกิดขึ้นละกัน จะรักจะเชียร์ใครก็ทำไปนะตามสบาย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้