เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    สำหรับท่านที่ต้องการทราบยอดเงินบริจาค ตอนนี้ที่ผ่านเข้ามาในบัญชีของผมนั้นรวมแล้วแสนกว่าบาทครับ ก็ขออนุโมทนาสาธุการกับทุกท่าน ใครทำคนนั้นก็ได้ครับ หลายท่านก็กังวลว่าจะไหวเร้อ เหลืออีกสิบล้านกว่าบาท ในช่วงระยะเวลา 4 เดือน แต่ผมเองมั่นใจล้านเปอร์เซ็นต์ในบุญบารมีของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ บุญบารมีของพระศรีอริยเมตไตรโยโพธิสัตว์ บารมีหลวงปู่ทองทิพย์ บุญบารมีของหลวงปู่เทพโลกอุดร รวมทั้งบุญบารมีของผู้ที่มีเนื้อนาบุญมากับท่านเหล่านั้น ว่าสามารถสร้างเนื้อนาบุญใหญ่ให้เกิดขึ้นในพุทธศาสนาได้สำเร็จอย่างแน่นอนครับ

ในวันทำสัญญาผมได้เบิกเงินในบัญชีไปร่วมจ่าย 105,00 บาท แล้วจะถ่ายภาพลงรายละเอียดมาให้ดูครับ

2. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    แม้เห็นกระทู้ร้อนแล้วเงียบสงบไปพัก...วันนี้ร้อนอีกแล้ว....ก็ได้แต่อ่านไม่กล้าแสดงความคิดเห็นมาก...มันอาจเป็นเรื่องภายในสายที่ยังมีความคิดเห็นไม่ตรงกัน (แต่ที่จริงผมเห็นมีสายเดียวกันทั้งหมด)...ผมพึ่งรู้ก็ตอนคุณ อบ ปรากฎตัวครั้งแรก....แต่ก็คิดว่าเดี๋ยวก็คงเข้าใจกันเองภายในสาย....แต่มาวันนี้ก็เริ่มร้อน ๆ อีกแล้ว.....แต่ก็ได้รู้เรื่องราววัดป่าสีดามากขึ้นนะครับ.....

แสงที่ผมเห็นในรูปหลวงปู่ ผมไม่รู้ว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร....ทำไมถึงต้องเกิด.......ตรงนี้คิดไม่ออก...หรือไม่ใช่เรื่องที่เราควรคิดนะ.

ภาพที่2 เป็นภาพญาณศีลธรรมของพระพุทธเจ้า5 พระองค์เรียงลำดับตามสัญญลักษณ์สีประจำพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์(ดูสีหลอดไฟ4 ดวง) ซึ่งหลวงปู่ทองทิพย์ท่านชี้บอกว่าภาพนี้สมบูรณ์ที่สุดมีครบทั้ง5 พระองค์แล้วท่านก็ชี้ตรงองค์ท่านว่านี่คือพระพุทธเจ้าองค์ต่อไป
    นี่คือพระพุทธเจ้าองค์ต่อไป....ตรงนี้ผมเข้าใจว่าหลวงปู่ทองทิพย์ท่าน คือ พระศรีอะริยะเมตตรัย....ตรงนี้ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ...ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกก็ขออภัยด้วยครับ.

กระผมก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ....สิ่งใดเป็นกุศลกรรมแท้ ผมขออนุโมทนาบุญนั้นด้วยครับ....แต่ถ้าสิ่งใดไม่เป็นกุศลกรรมแท้ กระผมไม่ยินดีกับตรงนั้น....ขอให้จิตเขาทำงานของเขาเอง...ขออธิษฐานการอนุโมทนาบุญในกระทู้นี้ด้วยครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤศจิกายน 2006
  3. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะบอกคุณอัญญาสิทธิ์ว่า ควรจะนำพาผู้คนไปทำบุญ ควรแนะนำให้ถูกต้อง ไม่ควรให้เขาหลงไปกับอภินิหารในตัวคุณมากก็ได้ แล้วก็อย่าไปยุ่งกับเรื่องเทพเทวาให้มาก ผมอ่านแล้วมันขัดตา เพราะคุณอัญญาสิทธิ์นั้นชอบเอาเรื่องที่เทพเทวาจะลงโทษคนที่ขัดขวางคุณ เทพเทวาเขาคงไม่กล้าลงโทษใครหรอกครับถึงแม้เขาจะเป็นมหาโจร มาร ซาตาน ใดๆ ท่านเทพทั้งหลาย เขาก็จะไม่ลงโทษ ผู้ที่จะเป็นเทพได้ต้องรักษาศีล ถ้าเขาลงโทษตัดสินชะตาชีวิตผู้อื่น เป็นสิ่งที่ไม่มีใครทำในระบบเทพ แม้กระทั่งนรก นั้นต้องตัดสินที่กรรมของแต่ละคน สิ่งที่ลงโทษนั้นคือ บุพกรรมของคนๆนั้นเองที่ลงโทษตัวเอง
    และสิ่งที่คุณได้ตอบโต้คุณ itv_man ไปนั้นเรื่องการสัมผัสทางตากับทางจิตนั้น ผิดทั้งคู่ การที่จะดูพระนั้นดูทางตา เราก็ไม่รู้ ดูทางจิตก็ไม่แน่นอน ทางสายปฏิบัติกรรมฐานแล้ว ท่านให้ตัด อย่าไปหลงกับจิต ตัวเอง ว่าเห็นนิมิตร แต่สิ่งที่จะดูออกและแจ่มแจ้งที่สุด คือ ปัญญา เท่านั้น
    ผมก็ขอให้ท่านผู้ผันชี้นำผู้คนให้ถูก ให้ไปในทางที่ถูก สิ่งที่ทำมานั้นดีแล้ว ก็ขอให้รักษา สิ่งดีนั้นไว้

4. มพดา

มพดา เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ผมติดตามกระทู้นี้มาตลอด เห็นความขัดแย้งตั้งแต่ต้นโดยเฉพาะเรื่องวัดป่าสีดารามลักษณ์ เรื่องการสร้างพระ การสร้างวิหาร การก่อสร้างต่างๆภายในวัด

ผมมีความเห็นว่า การสร้างวัดภายนอกนั้นเป็นส่วนหนึ่งของการแสดงออกของความศรัทธาจากภายใน จะประกอบด้วยเจตนาอะไรก็ตามแต่ ถือว่าเป็นสิ่งที่ดี เพราะเป็นการทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาอย่างหนึ่ง

ผมก็เคยไปที่วัดนี้มาครั้งหนึ่ง ก็เคยได้สนทนากับพระที่วัดเหมือนกัน สนทนาเรื่องการปฏิบัติธรรม ตามความเห็นผมนะครับ อาจจะมีหลายท่านที่ไม่พอใจพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแล้ว จะไม่ประกาศตนเองว่าตนเองอดข้าวอดน้ำมากี่ปี กี่พรรษา เรื่องนี้ถ้าเป็นการสร้างบารมีของตนอย่างแท้จริงแล้ว จะไม่ประกาศให้ใครทราบ

ผู้เคารพอย่างแรงกล้าในครูบาอาจารย์ตนเองนั้นไม่ว่าจะป็นพระสงฆ์ ฆราวาส ลูกศิษย์ ลูกหานั้น ไม่ควรที่จะปล่อยให้วัดรกรุงรัง เต็มไปด้วยขยะ ศาลาเก็บสังขารจะเข้าไปก็ลำบากมาก ทำการบูชาไม่เหมาะสมกับท่านผู้เป็นมหาโพธิสัตว์ ผมคิดว่าคณะลูกศิษย์ท่านน่าจะนำไปพิจารณานะครับ หลวงปู่ท่านละสังขารมาหลายปีแล้ว ทำไมสภาพวัดยังอยู่แค่นี้

ส่วนเรื่องการสร้างพระเจ้า 5 พระองค์นั้นเป็นสิ่งที่ดี ไม่น่าที่จะขัดแย้งกันเพราะการสร้างพระพุทธรูป ถือได้ว่าเป็นการเจริญพุทธานุสติอย่างหนึ่ง เห็นคุณของพระองค์ ถ้าหลวงปู่เป็นพระมหาโพธิสัตว์จริง ผู้ที่จะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไป เท่ากับว่าท่านทั้งหลายได้สร้างสิ่งอันควรแก่การเคารพบูชา ถวายต่อพระพุทธเจ้าโดยตรง มีผลานิสงส์เหมือนกับถวายพระพุทธเจ้าเหมือนกัน ถ้าท่านไม่ใช่พระมหาโพธิสัตว์ การสร้างพระเจ้า 5 พระองค์ถวายไว้ในขอบเขตพระพุทธศาสนาก็มากเหมือนกัน

ทำไมหลายๆท่าน ไม่ว่าจะเป็นคุณศิวดล คุณจักร คุณ tomon2 คุณ kitjang คุณอบและอีกหลายๆท่านไม่เข้าใจหลักนี้กัน และทำไมหลายๆท่านยังรีรออยู่กับนาบุญอันนี้ละครับ ใช้ปัญญากันบ้าง

ผมเห็นการสร้างหอจักพรรดิ์แล้ว มันก็ไม่ได้แปลกพิสดารอะไร สับสนว่นวายไปหมด หาสาระไม่ได้ คนเราคิดกันได้ ทำตามจินตนาการตนเองว่าจะต้องเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ สร้างหอจักรพรรดิ์หน้าห้องน้ำ ห้องส้วม มันก็แปลกอยู่นะ บริเวณที่วัดออกก้วาง ทำไม่ไม่หาที่เหมาะสมกว่านี้ที่จะสร้าง หรือว่าแทนที่จะเอาปัจจัยสร้างหอจักรพรรดิ์นั้นมาบูรณะที่เก็บสังขารหลวงปู่ท่านไม่ดีกว่าหรือ ทุกๆคนที่ศรัทธาท่านจะได้เข้าไปกราบสักการะท่านได้อย่างง่ายดาย วัดนี้ต้องพัฒนาอีกมาก ทั้งภายนอกและภายใน ผมเห็นลูกศิษย์วัดทุกคนกุลีกุจอทำสิ่งก่อสร้างกัน ก้มหน้าก้มตากันทำงาน บริเณวัดไม่สะอาดเลย ถ้าภายในสะอาด ภายนอกควรที่จะเรียบร้อยด้วย เหมือนที่หลวงปู่พุทธอิสระกล่าวว่า วัดภายนอกไม่สะอาด รกรุงรัง บุญจากภายในจะมีให้คนอื่นได้อย่างไร

เรื่องเทพเทวดา เป็นเรื่องปัจจัตตัง หลวงปู่เทพโลกอุดร ท่านก็ปรารภว่าท่านจะมาช่วยสร้างพระเจ้า 5 พระองค์ที่วัดนี้เหมือนกัน จะมาทั้งภายในและภายนอก ในบทบาทไหนก็ไม่ทราบ

ผมคิดว่าหลังจากวันที่ 3 มีนาคม 2550 ทางคณะลูกศิษย์วัดทุกคน และผู้มีจิตศรัทธาหลวงปู่ท่าน น่าจะช่วยกันคิดว่า ทำอย่างไรวัดนี้จะดูดีขึ้น มากกว่าจะมาทะเลาะกัน ขัดแย้งกัน แบบไม่มีสติปัญญา เอาชนะซึ่งกันและกัน ไม่ว่าคุณอัญญาสิทธิ์และคณะเป็นฝ่ายถูก หรือ คุณศิวดล คุณจักรเป็นฝ่ายชนะ ผลร้ายและความเสียหายตกที่วัดป่าสีดาฯครับ ผู้คนจะไปช่วยทำบุญคงไม่มีใครกล้าไป คงจะกลัวโดนกัดเข้าไปด้วย จะคิด จะพูดอะไรในที่สาธารณะควรไตร่ตรองให้ดีๆก่อน ถึงผลที่จะเกิดขึ้นไปในอนาคต ต่อพระพุทธศาสนา ต่อครูบาอาจารย์ ลูกศิษย์ทะเลาะกัน ครูคนเดียวกัน ลูกศิษย์ทะเลาะกันเอง มันฟ้องคุณภาพภายในของแต่ละท่านนะครับ

ผมทราบว่า งานสร้างพระครั้งนี้อาจมีผู้ใหญ่ทางบ้านเมืองอาจเข้ามาเกี่ยวข้อง สามคคีกันเข้าไว้ ไม่แน่สร้างพระเสร็จ วิหารก็สร้างได้เลยด้วย

ขออนุโมทนาการสร้างพระเจ้า 5 พระองค์ในครั้งนี้ครับ ผู้ที่ไม่เห็นด้วยควรจะพิจารณาให้ละเอียด คิดพิจารณาให้ยาวๆ อย่าคิดสั้น ใช้ปัญญาที่เป็นสัมมาปัญญาไม่ใช่ มิจฉาปัญญา ไม่ควรพูด แสดงออกวาจาด้วยความคึกคะนอง เอาชนะผู้อื่น ทางคณะผู้สร้างพระฯไม่ควรอวดอ้างตนเองมากนัก ยังมีหลายท่านหลายคนที่มีญานแก่กล้ามากกว่า หลายเท่านัก มีบารมีมากกว่าหลายเท่านัก กระบี่ที่คมควรนำออกมาใช้เมื่อยามจำเป็น เหนือฟ้ายังมีฟ้า อะไรที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม ไพเราะ นำไปสู่ความสามัคคีจะดีกว่า คุณอัญญาสิทธิ์และลูกศิษย์น่าจะนำเสนอคำสอน หลวงปู่ท่านดีกว่า ผู้คนจะได้รู้จัก มัวแต่เสียเวลาเรื่องไร้สาระ ไม่เป็นประโยชน์

ผมขอให้บารมีพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ พระพุทธกกุสันโธ พระพุทธโกนาคม พระพุทธกัสสปะ พระพุทธศรีศากยมุนี และพระศรีอริยเมตตรัย จงดลบันดาลให้คณะผู้มีจิตศรัทธาสร้างพระเจ้า 5 พระองค์ในครั้งนี้ สำเร็จด้วยมนุษย์สมบัติ สววรค์สมบัติ นิพพานสมบัติเทอญ

5. มพดา

ขอให้ยุติความขัดแย้งระหว่างคุณจักร คุณศิวดล กับคณะผู้สร้าง ให้มีความมีสามัคคีกันดีกว่านะครับ ใครสงสัยกับการสร้างพระครั้งนี้ น่าจะสงสัยตนเองมากกว่าว่า ทำบุญกุศลมากพอแล้วหรือยังในชาตินี้ในชีวิตนี้ บุญอยู่ตรงหน้า ข้าวที่พร้อมเก็บเกี่ยวแล้ว ควรนำมาใส่ตน ชีวิตน้อยนักเหมือนแสงหิ่งห้อย ตายเมื่อไหร่ก็ไม่ทราบ รีบขวนขวายกันทำบุญกันให้มากขึ้น

ขออนุโมทนาบุญกับผู้สร้างพระฯทุกๆท่าน

6. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

แม๊....วันนี้ว่าจะเข้ามาเขียนอะไรซักหน่อย แต่เปิดมาเจอ post
    ของคุณ มพดา อ่านแล้วตรงใจ ผมคิดว่าต้องมีคนคิดแบบนี้อีกมาก
    แต่ไม่อยากยุ่งเพราะไม่อยากเจ็บตัว

ถ้าขณะนี้เป็นการตอบโต้ระหว่างลูกศิษย์ด้วยกัน เชื่อได้เดี๋ยวต้อง
    มีสมาชิกหน้าใหม่ที่ตรงดิ่งเข้ามาโต้ในกระทู้นี้โดยเฉพาะ

แต่ท่านที่เป็นกลางแล้วทนดูไม่ได้เข้ามาใหม่ก็มี และจะมีมาอีก
    ถ้ายังแตกแยกกันอยู่อย่างนี้

7. hyonnn

hyonnn Active Member

อนุโมทนา กับคุณพรหมมิกา ด้วยครับ ไม่ทราบเป็น ใครมาจากใหน ครับพอจะเปิดเผยตัวหน่อยได้ไหมครับ

8. sodalith

sodalith เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มต้นมาด้วยดีตลอดแล้ว
    ปลูกศรัทธาได้ดีเยี่ยม ได้ความรู้ สาระประโยชน์มาก ติดตามมาแต่ต้นจนปัจจุบัน

แต่มาสะดุด นิดนึ่ง
    อยากหว่านข้าวบนที่นาที่สมบูรณ์ ผลจะได้ออกมาเต็มเม็ดเต็มหน่วย
    ไม่อยากสักแต่ว่าหว่าน ไม่รู้ที่นาดีจริงหรือไม่ กลัวผลออกมา ข้าวในนาตายหมด แล้วจะทำกันอย่างไร ใครช่วยตอบที ขอพึ่งนักวิชาการเกษตร ช่วยดูที่นาหน่อยนะ

9. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

-ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะค่ะท่านเจ้าของกระทู้

ยิ้มก็เป็นท่านหนึ่ง ที่ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านและติดตามท่านและผู้อื่น ๆ ไม่กล้าบังอาจฟันธงว่าใครเป็นเช่นไรอย่างไร ขอให้ทุกท่านโปรดวางอารมณ์ให้สงบ ๆ เบา ๆ แล้วลองพิจารณาว่าเราไม่ใช่ใคร เรากำลังจะเป็นผู้ร่วมกันเพื่อสืบทอดศาสนาของพระพุทธองค์ท่านอยู่รอดครบ 5000 ปี

แล้วตอนนี้พวกเรากำลังทำอะไรกันอยู่ ลองสำรวจตรวจตราจิตของตนเองว่าเป็นเช่นไรกันหนอ เรากำลังแตกแยกกันอยุ่ ไม่ปรองดอง โครงการณ์ใหญ่ก็จะสั่นคลอน

ก่อนอื่นขอเรียนให้พิจารณาว่า การสร้างวัตถุมงคลฯ ต่าง ๆ ไม่ว่าโครงการณ์จะเล็กหรือใหญ่ ย่อมมีอานิสงฆ์บุญแน่เท้ และการจะสร้างท่าน ย่อมต้องพิจารณาถึงความเหมาะสมว่าด้วยประการทั้งปวง เป็นต้นว่า สถานที่ งบประมาณ และเหมาะแก่เวลาแล้วเป็นต้น

ลักยิ้มเองก็เป็นผู้ชอบการสั่งสมบุญแต่การทำบุญโดยส่วนของยิ้มก็มีการพิจารณาด้วยเช่นกัน อย่างโครงการของท่านก็น่าสนใจ แต่ติดด้วยข้อพิจารณาหลายประการ อย่างเช่นที่หลาย ๆ ท่านก็ได้พิจารณาทัดทานแล้ว
    ว่าการสร้างพระท่านนั้น ท่านก็มิได้สร้างด้วยทุนทรัพย์โดยส่วนตัวของท่านคนเดียว ท่านได้เรี่ยไรจากผู้มีจิตศรัทธามาร่วมสร้าง โดยแจ้งประสงค์ว่าจะสร้างท่านเช่นนี้ ประดิษฐ์ ณ ที่นี้ โดยที่ท่านก็ยังมิได้รับความเห็นชอบจากท่านเจ้าอาวาสผู้เป็นผู้ดูแลสถานที่โดยชอบ ถึงเวลาท่านมิยินยอมท่านจะทำเช่นไร จะนำพระท่านไปประดิษฐานที่วัดอื่น.... ยิ้มว่ามิชอบค่ะ

10. hyonnn

อนุโมนากับ คุณพหมมิกา ครับ เป้นใครพอจะเปิดตัวหน่อยได้ไหมครับ

11. hyonnn

คูณ ยิ้ม
    ผมขออนุโมทนา แต่หากทำบุญครูบาอาจารย์กล่าวหา
    จงมีศรัทธา อย่าลังเลสงสัย
    เชื่อมั่น จริง ต่อพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์
    หากเรามีเจตนาบริสุทธ์แต่แรก เราย่อมได้บุญนับแต่วินาทีนั้น
    มิใช่ ต้องทำสำเร็จ
    หากเราร่วมตั้งใจ ใส บริสุทธ์ เราได้บุญเองแล้ว หากคณะเขาไม่บริสุทธ์ กรรมย่อมตกสู๋คณะ หาตกแก่แก่คุณยิ้มไม่
    ศรัทธา จริง ต่อพระพุทธ พระธรรม และอริยสงฆ์
    ศรัทธาแท้ ย่อมได้ผลแท้
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

12. ลัก...ยิ้ม

และถ้าท่านสร้างองค์พระฯ ท่านสำเร็จแล้วไปถวาย ถ้าท่านเจ้าอาวาสท่านยังไม่อนุญาต แต่จะอาจต้องรับ...จำรับ องค์พระท่าน อาจเพื่อมิให้ศรัทธาของญาติโยมทั้งหลายเสียไปนั้น.... ยิ้มก็เห็นว่า มิชอบ ค่ะ

และเมื่อรับพระท่านมาประดิษฐานแล้ว ทางวัดมีความพร้อมหรืองบประมาณที่จะสามารถนำท่านไว้ในที่เหมาะสมแล้วหรือยังค่ะ หรือจะให้ท่านตากแดด ตากลม พักไว้ชั่วคราว

ปล...มีเหตุการณ์ที่ยิ้มเคยได้บทเรียนจาก หลวงตาฯ ท่านหนึ่งที่ยิ้มก็เคารพท่านค่ะ ท่านเคยบอกยิ้มว่า ลูกจะนำอะไรมาถวายหลวงตา จะมาถามก่อนนา อยู่ดี ๆ นำมาถวายเลยไม่ได้นะ หลวงตาไม่เอา

จึงเรียนมาให้ทราบว่า ... เหตุฯ นี้ก็สำคัญเช่นกัน ถือว่าเป็นการให้ความเคารพต่อท่าน และองค์พระหรือวัตถุมงคล นั้น และสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ๆ ด้วย แล

13. ลัก...ยิ้ม

ภาวะของภูมิธรรมและความวิเศษแห่งจิตทุกท่านก็มิได้มีเท่าเทียมกัน ยิ้มจึงขอเรียนถามท่านว่า ท่านให้ไปเรียนถามหลวงปู่ท่าน ยิ้มจะไปถามท่านได้อย่างไร ในเมื่อทุกวันนี้ยิ้มก็ยังมิได้มีอะไรวิเศษค่ะ

แต่ยิ้มก็ต้องขอขมาต่อผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านด้วยว่า ยิ้มคิดของยิ้มว่าเช่นนี้ เพราะยิ้มถือว่า การสร้างพระ มิช่ายเรื่อง เล็ก ๆ ค่ะ แม้แต่การทำบุญ ทำทานทุกกรณี ก็ควรจะต้องมีการพิจารณาตามความเหมาะสมค่ะเช่นกัน

ขอพักยกแค่นี้ก่อน เพราะเริ่ม ยุ่งแล้วค่ะ กราบขอขมาทุก ๆ ท่าน

14. ลัก...ยิ้ม

ก็อยากจะบอกว่าลังเล สงสัยนะ เอ้า..งั้นลองมา ลังเลดูว่า ถ้าสมมุติ ไม่สำเร็จ แล้วทุกอย่างพังครืน ๆ ลง หรือว่าท่านเจ้าอาวาสไม่เมตตารับพระท่าน จะทำกันอย่างไร เราจะให้ท่านตากแดด ตากลมที่ไหน

แล้วที่บอกว่าถ้าคณะเขาไม่บริสุทธิ์ กรรมย่อมตกสู่คณะ เขา... ยิ้มก็ไม่อยากให้เป็นเช่นนั้นค่ะ เราจะไปส่งเสริมเขาทำไม เราเลี่ยงเสียมิดีกว่าหรือ
    แต่ตอนนี้ยิ้มก็ไม่ได้คิดว่า คณะเขา ไม่บริสุทธิ์นะ ยังเฉย ๆ

เหมือนเราจะข้ามถนน...ปลายทางไปยังจุดหมายเดียวกัน แต่เส้นที่กำลังจะข้ามมันหนาแน่นด้วยขวากหนาม มีเมฆหมอก กับอีกทางมันอ้อมหน่อยแต่มันปลอดโปร่ง ยิ้มอาจจะเลือกทางอ้อมดีกว่า

15. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องการสร้างพระทธเจ้า ๕ พระองค์ หลวงปู่ทองทิพย์ได้ดำริมานานแล้วครับ สมัยท่านยังไม่ละสังขาร มีลูกศิษย์หลายคนหลายคนรวมทั้งภิกษุสงฆ์จำนวนมากก็ทราบเรื่องนี้ เพียงแต่รอวันสร้างพระเททองหล่อพระเท่านั้น ท่านเหล่านั้นจึงประกาศตัวออกมาครับ ทางคณะมีหน้าที่บอกบุญเท่านั้นครับ

หลวงพ่อเทพโลกอุดร ท่านปรารภว่าคณะของผู้พัน มีหน้าที่ประกาศบอกบุญไปยัง ผู้มีจิตศรัทธา ก็พอ ไม่ต้องทำอย่างอื่น ใครเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย หรือ สงสัยอะไร ก็เป็นเรื่องของคนๆนั้น ประกาศบอกบุญให้ทราบทุกๆคน ทุกเชื้อชาติ ทุกประเทศ ทุกมุมเมือง งานนี้ ไม่ได้ทำเฉพาะมุษย์เท่านั้นที่อีก ๓๑ ภูมิด้วยมาร่วมกันทำ คนไหนศรัทธาก็ร่วมทำ คนไหนไม่ศรัทธา สงสัยกับเรื่องต่างๆก็จะไม่ทำเอง เป็นการกรองผู้คน กรองศรัทธา กรองปัญญา กรองบารมีกัน...บุญใครทำ คนนั้นก็ได้ บาปใครทำคนนั้นก็ได้รับวิบากเอง...

พระที่วัดไม่รับเพียงรูปเดียวและอ้างตนว่าเป็นผู้ประสานเจตนารมณ์หลวงปู่ ทำไมมันขัดแย้งกับพระภิกษุรูปอื่นที่เป็นลูกศิษย์หลวงปู่ด้วยกันละครับ ความเห็น ๑ ต่อ ๑๐๐ ครับ มันน่าคิดนะครับ แต่ทำไมพระลูกศิษย์อื่นๆอีกหลายสิบรอยรูปเห็นด้วยในการสร้างพระพุทธเจ้าในครั้งนี้ ทั้งๆที่เป็นลูกศิษย์เหมือนกัน ฝากไว้ให้พิจารณา

ทางคณะฯผู้ดำเนินงานไม่ได้ดำเนินงานกันแค่คนสองคนครับ ยังมีอีกเป็นร้อยครับ เราต้องการประกาศบุญให้กับทุกท่านทราบกันครับ

ชีวิตนี้เป็นของน้อย ท่านทั้งหลายได้ทำที่พึ่งของตนในโลกนี้และโลกหน้าได้มั่นคงแล้วหรือยังครับ

16. ฐตธนวัฒฆ์

หลวงปู่ทองทิพย์ดำริกับคณะลูกศิษย์ว่า

"การสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์นั้นจะมีหลวงปู่เทพโลกอุดรมาช่วยสร้างด้วย และจะสำเร็จไปด้วยดี...ให้พากันตั้งใจทำบุญครั้งนี้ ทำศรัทธาให้บริสุทธิ์..."

ตามที่ผมได้สัมผัสมา หลวงปู่ทองทิพย์ดำริสิ่งใดแล้ว เป็นหนึ่งไม่มีสอง สำเร็จคือสำเร็จ

หลวงพ่อเทพโลกอุดรท่านก็ดำริเช่นเดียวกันว่า " งานสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ครั้งนี้ให้ชาวนามีเงินเพียง ๑๐ บาทก็ทำสำเร็จได้ ไม่จำเป็นต้องมีเงินเป็นหมื่น เป็นแสน เป็นล้านกัน ต้องการให้ทุกคนมามีส่วนร่วมมีศรัทธาอันบริสุทธิ์ต่อพุทธศาสนา ต่อครูบาอาจารย์ ไม่สงสัยในการทำบุญกุศล ได้มีโอกาสได้ตักตวงเอาบุญกุศลครั้งนี้ด้วยกัน...งานนี้ร่วมกันสร้างทั้งสามโลกมนุษย์ เทวดา พรหม นรก...ไม่เหมือนที่สร้างพระแก้วมรกตครั้งแรกมีมนุษย์ร่วมสร้างเพียงแค่คนเดียวคือพระนาคเสน นอกนั้นเป็นเทวดาและพรหมหมด..."

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2006
  17. ฐตธนวัฒฆ์

คุณลักยิ้ม

คุณไม่ต้องกังวลหรอกครับว่างานนี้จะไม่สำเร็จ ถ้าคุณมีความเชื่อมั่นในพุทธานุภาพ ธัมมานุภาพ สังฆานุภาพอย่างบริสุทธิ์ใจ มีศรัทธาต่อพระรัตนตรัยอย่างบริสุทธิ์ ทำบุญไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ

ผมเองรว่มสร้างพระครั้งนี้ก็ไม่ได้หวังสมบัติอะไรต่างๆนานา หวังแค่ว่าทำอย่างไร จะประกาศให้ถึงผู้ที่ต้องบุญครั้งนี้ให้มากเท่าที่สุดครับ

ชีวิตนั้นสั้น ตายเมื่อไหร่ก็ไม่ทราบ มีชีวิตแค่ลมหายใจเข้าออกครับ หายใจเข้าไม่ออกก็ตาย หายใจออกไม่เข้าก็ตาย ถ้าคุณไม่ยังทราบเนื้อนาบุญตนเอง ควรที่ขวนขวายในการทำบุญให้มากๆครับ สั่งสมบุญย่อมนำสุขมาให้

18. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะขอทำความเข้าใจ กับคนที่คิดว่า เราทำบุญไปแล้ว เราได้บุญแล้ว ก็แล้วแต่บุญแต่กรรมของคณะผู้จัดทำ ว่าจะเอาไปทำอะไร
    จริงอยู่ เราศรัทธา เรามีจิตที่บริสุทธิ์ขณะที่ทำบุญ เราได้ทำบุญไป แต่ขณะเดียวกันถ้าคุณรู้ว่า งานหรือสิ่งที่คุณทำไป ไม่สำเร็จประโยชน์ จิตใจของคุณก็จะเศร้าหมอง ขุ่นมัว
    คนที่คิดว่าเราทำบุญแล้ว แล้วจะทำเป็นไม่สนใจว่าเขาจะ เอาความศรัทธาของคุณไปทำอะไรนั้น เป็นคนเห็นแก่ตัว ไม่เห็นแก่ศาสนา เพราะ ถ้าเกิดมีกลุ่มบุคคลใดๆออกมาเรี่ยรายเงินบริจาค (ผมไม่ได้ว่าคณะนี้นะ)หากินกับความศรัทธาชาวบ้าน แล้วไม่ไปทำตามที่บอกก็จะเกิดการเสียหาย แก่พระศาสนา ทำลายพระศาสนา เพราะกลุ่มคนพวกนี้
    การทำบุญโดยไม่มีข้อสงสัยใดๆนั้น ใช้ได้กับพระผู้มีศีล แต่กับ ฆราวาส ยังไงคนเรามันก็ต้องสงสัยเป็นของธรรมดา
    ใช่คุณได้บุญ คนที่เอาเงินไปได้บาป แล้วพระศาสนาหล่ะจะอยู่อย่างไร หากเราเมินเฉย
    ผมเองก็เห็นว่าทางคณะนี้เขาก็มุ่งมั่นจริงจังในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ และเขาก็ไม่ใช่คนหลักลอยอะไร เพียงแต่ยังมีความคิด ที่เป็นตัวของตัวเอง เรื่องการสร้างพระนั้นถ้าปรึกษาพระที่วัดก็จะดีมากครับ เพราะผมอยากให้พระไปตั้งที่วัดให้ ทั้ง พระและ ฆราวาส กราบไหว้และประชาชนนับถือ ไม่อยากให้ไปตั้งแล้วไม่มีใครใส่ใจดูแล เพราะคณะคุณสร้างไปแล้ว ผู้ดูแลก็คือผู้ที่อยู่วัด

----------------------------------------------------------------------
    ลูกหลานของหลวงปู่จะมีความเห็นแก่ตัวไม่ได้มีทิฐิถือตัวถือตน มียศมีศักดิ์
    หยิ่งยโสไม่ได้ เพราะถ้ายังมีสิ่งเหล่านั้นอยู่ เขาจะเข้าถึงสัจธรรม คุณธรรม
    ศีลธรรมและจริยธรรมไม่ได้ คนคับแคบ เย่อหยิ่ง จองหอง ยโส รอวันตาย
    อย่างเดียว กลิ่นอายและรสชาติถ้อยคำของผู้มีความจริงใจ จะผิดกับกลิ่น
    อายของผู้ไม่จริงใจ มีแต่มารยา วิชาการ ผิดกันราวกับฟ้าและเหว ขอเพียง
    พวกท่านมีความจริงใจ มีความเป็นธรรมชาติ ท่านจะได้เป็นพระโพธิสัตว์
    เป็นลูกหลานของชาวศากยะ ดูอย่างพระพุทธเจ้าเป็นที่รักของเทวดาพรหม
    มาร เปรต และอสุรกาย ทรงยิ่งใหญ่ในหัวใจของทุกคนและของตัวเอง ดังนั้น
    จงให้เขาก่อนแล้วจะได้รับ

- หลวงปู่พุทธะอิสระ -

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2006
  19. มพดา

ขอให้ทุกท่านดูคุณพรหมิกาเป็นตัวอย่างครับ ...ไม่มีความสงสัยและศรัทธาในการทำบุญกุศล

20. มพดา

คุณ kitjang เคยไปที่วัดป่าสีดาฯหรือยังครับ ไปคุยกับลูกศิษย์หลวงปู่กี่รูป กี่ท่าน กี่คน ลองทำตามผู้พันวีระพงษ์นะครับ สงสัยอะไรก็ตามให้มาที่วันงานเททองหล่อจะได้เข้าใจอะไรอีดมากมาย ทำไมต้องพากันจิตใจมัวหมองกับเรื่องไม่เป็นเรื่องกัน

ทุกท่านอย่าพยาการณ์หรือสรุปอะไรต่างๆนานา มันไม่มีประโยชน์หรอกครับ ตั้งใจร่วมกัน สามัคคีกัน ทำงานให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีสิ ไม่มีวิหาร ก็ช่วยกันซิครับ ไม่มีปราสาทรองรับพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ชว่ยกันสิครับ อาสารับทำไปสิครับ ช่วยกันคนละอย่าง เอ้าคณะผู้พันสร้างพระนะ...คณะนี้สร้างวิหารนะ...คณะนั้นสร้างปราสาทนะ... คนละอย่างสองอย่างก็เสร็จแล้วครับ ทุกท่าน

มัวแต่เถียงกัน พระในวัดไม่รับอย่างนั้น อย่างนี้ ไม่โปร่งใสกัน ระวังสิ้นลมหายใจกันก่อนไม่มีโอกาสได้ทำบุญกันพอดีเลย เพราะตายก่อน

ในสมัยพุทธกาลมีเหตุหนึ่ง นางจิญจามาณวิกา ใส่ร้ายพระพุทธองค์ว่า พระองค์เป็นพ่อของเด็กในท้อง บอกทุกๆคนว่า พระองค์ไม่รับผิดชอบ มัวแตสอนคนอื่นให้ทำความดี แต่ท่านไม่เอาไหน ปากถือศีลว่าบริสุทธิ์อย่างนั้น อย่างนี้ สาวกทั้งหลายที่ตั้งมั่นและศรัทธาแล้วในพระรัตนตรัย ได้ยินได้ฟังก็วางเฉย ไม่ว่ากล่าวอะไร ส่วนสาวกอื่นๆที่ยังสงสัยในพระศาสนาอญุ่ก็พากันไมทำบุญกัน แถมเห็นดีเห็นงามกับนางด้วย
    แต่มีคนหนึ่งที่เป็นฆราวาส คือ อนาถปิณฑิกเศรษฐี ผู้ไม่สงสัยในศาสนา ก็ยังอุปฐากพระศาสนาต่อไป เพราะทราบชัดแจ้งแก่ตนว่า ความจริงก็คือความจริง ทองแท้คือทองแท้ จนสุดท้ายความจริงก็เปิดเผยออกมาเองว่า นางจิญจานั้นแต่งเรื่องขึ้นมาเอง

ใช้ปัญญาให้เป็นประโยชน์ทุกท่าน ศรัทธาให้ตั้งมั่นในพระศาสนา ดูคน ดูพระให้ดูกันนานๆ ไม่ใช่ดูจากคำพูด แล้วเชื่อเพราะเป็นพระ

พิจารณาดำริหลวงปู่ให้ชัดเจนครับ....

ขอให้ยุติความขัดแย้ง ความสงสัยกัน ให้ช่วยกัน สร้างวัดนี้ให้เจริญ ให้สำเร็จดังที่หลวงปู่ดำริไว้ ใครอยากสร้างพระก้สร้างไป ใครเห็นว่าไม่มีวิหารก็ไปช่วยกันสร้าง ไม่มีปราสาทก็ไปช่วยกันสร้าง...อย่าดีแต่พูดและตำหนิคนอื่นกัน บ้านเมืองเรามีมากพอแล้วคนที่ดีแต่พูด อันนี้ไม่ดี อันนั้นไม่เข้าท่า ศาสนาต้องการคนทำงานจริงจัง ศรัทธาบริสุทธิ์

ผมจะช่วยสร้างพระเจ้า 5 พระองค์ดว้ยคนหนึ่ง เพราะต้องการสร้างพระพุทธรูปให้มากที่สุดเท่าจะมากได้ในชีวิตนี้ไว้ในพระพุทธศาสนา คราวนี้ได้สร้างทีดียว 5 องค์ ถวายพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ด้วย ใครไม่ร่วมทำด้วย...น่าเสียดายครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้