เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

อหังการ์ในตัวตนเป็นภัยใหญ่หลวงนะครับ คุณโพสยังกับว่าตนเป็นเจ้าวัดยังงั้นแหละ ผมจะถามให้ตอบหน่อยเถอะว่าถ้าไม่มีคนที่วัด ทั้งพระ เณร คนทำอาหารถวายทานพระเณรทุกวัน คนบริหารจัดการกิจกรรมทุกอย่างที่เป็นไปภายในวัดป่าสีดาฯ แล้ววัดจะอยู่ได้ไหม คุณสำคัญตนเกินไปแล้ว คุณก็ทำงานอีกที่ บอกว่าเข้าวัดมาเมื่อปี 40 แล้วรู้ไปหมด แต่แล้วแต่ละคนที่อยู่ในวัดล่ะ ทั้งพระทุกรูป เณร และโยมแม่ผู้ดูแลอาหารการกินของพระ พวกเค้าทุกคนอยู่วัดนี้กับหลวงปู่ทองทิพย์ก่อนคุณทั้งนั้น บางคนมาบุกเบิกสร้างวัดนี้พร้อมหลวงปู่เลยด้วยซ้ำ คุณว่าเขาโง่งมไม่รู้ประสาหรือยังไง คุณว่าเขา Happy กับการกระทำของคุณกับคณะบางคนอย่างนี้แล้วหรือ ที่เอาอำนาจภายนอกวัดมาข่มเหงภายใน ที่เขาไม่พูดเพราะไม่อยากเสียน้ำใจมากกว่า หวังให้คิดได้เอง แล้วเขาทุกคนรักหลวงปู่ ต้องการสร้างถาวรวิหารรักษาร่างครูบาอาจารย์ให้ดีก่อน ไม่เชื่อไปถามสิ ไม่ต้องนั่งหลับตาหน้าเทียนแล้วบอกว่าตนใช่ ใครสงสัยขับรถไปถามเลย ผมว่าเณรแก่ๆ ที่ดูคล้ายหูตึงที่วัดยังจะดูมีคุณธรรมกว่าคุณนะ ท่านดูแลหลวงปู่มายังไง เดี๋ยวนี้ก็ยังเหมือนเดิม กระทำทุกอย่างไม่นอกลู่นอกทาง ทุกคนก็อยู่คงเดิม คุณนั่นเองที่ส่อแววเปลี่ยนไป
    ปลูกบ้านไม่ตามใจนโยบายผู้อยู่แล้วดีหรือ เหมือนผู้ใหญ่ในบ้านเมืองบางคนที่มักใหญ่ คบประเทศมหาอำนาจต่าง ๆ เป็นทุน อัดฉีดสร้างภาพให้คนยอมรับกี่ล้านคน (ก็เหมือนในเว็บนี้ไงที่สนับสนุนคุณจัง อยากเป็นรากหญ้าหรืออยากเป็นยอดไม้ล่ะ) สุดท้ายในจิตใจกลับแฝงความล้ำเลิกผู้ใหญ่ในสถานที่บ้านเมือง อยากดีอยากใหญ่เสียเอง ระวังจะไม่มีธรณีสงฆ์ในวัดนี้ให้คุณยืนนะครับ มันจะร้อนจนเข้าหน้าใครไม่ติด พระท่านก็บอกว่าคุณน่ะดี ดูแลวัดดีๆ มาก็นาน แต่ผมว่าให้คุณดีอย่างเดิมดีกว่านะ แววเดือดร้อนมันส่อแล้ว <O:p</O:p
    สุดท้ายก็ขู่ผมเหมือนเดิม คราวนี้ไม่ขู่เองแล้ว อ้างหน้า อ้างคำพระครูเทพโลกอุดรเลย ว่าผมอาจตายในเร็ววันภายในวันหล่อพระ ก็ระวังศรรามจะสวนกลับบ้างนะครับ มันเผ็ดร้อนนัก ไม่เห็นคุณจะแก้ปัญหาของผมได้สักครั้ง หรือเก่งแต่อ้างหน้าพระครับ... ผมไม่เคยตำหนิพระท่าน เลยสักครั้ง จะท้วงก็แต่นโยบายที่ดูไม่เหมาะสม กับวิธีการของคุณนั่นแหละ หรือที่คุณแช่งให้ผมตายมันเป็นเพียงลมโมหะ ผนวกไสยศาสตร์กัน แล้วไม่ต้องกลับไปอธิษฐานอะไรให้ผมตายหรือให้ใครมาเก็บผมล่ะ ถ้าแน่จริงก็ปล่อยให้เป็นไปคำที่คุณเคยกล่าวแล้วกัน หลังจากคุณหล่อพระผมจะเสนอหน้าให้คุณเห็นให้ดู<O:p></O:p>
    ท้ายนี้ผู้อ่านหลายคนคงสงสัยว่าผมเป็นบ้าอะไร จึงมาแย้งอยู่ได้คนเดียว ผมจะตอบให้คุณเข้าใจครับ ลองใจผมใจคุณดู ว่าถ้าคุณเป็นคนที่รักความถูกต้อง รักหลวงปู่ทองทิพย์ รักวัดป่าสีดาฯ แล้วเห็นคนมาซี้ซั้ว ใช้อำนาจเกินเลยกับทั้งสามสิ่งที่คุณรัก จะนอนเฉยอยู่บ้านหรือ<O:p</O:p

2. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมไปครับ
    แม้แต่ฎีกาบอกบุญข้างบนที่คณะสร้างโพสลงไว้ ชื่อวัดป่าสีดาฯ ที่ลงไว้ ยังไม่ได้มีการขออนุญาตวัดเลย ระวังปัญหาภายในของคุณเองนะครับ วัดนะครับไม่ใช่ขนมเค้ก

3. mcmees

mcmees Active Member

13 กันยายน 2006
    สวัสดีครับ ผมเห็นด้วยกับผู้พันนะครับ ถ้าใครยังสงสัยอยู่อีกเรื่องการทำบุญสร้างพระก็ควรไปถามลูกศิษย์ของหลวงปู่ทองทิพย์ด้วยตัวเองก็ได้นะครับในวันงานหล่อพระเลย เพื่อความสบายใจและเคลียร์นะครับ ผมไม่อยากให้มาเสียเวลามาคุยเรื่องที่ทำให้เกิดความหมองใจอีกนะครับ อยากให้คนที่มีจิตใจที่ดีงามเป็นกุศลได้ทำบุญอย่างน้อยก็เพื่อทำนาปลูกข้าวให้กับตนเองและญาติพี่น้องนะครับเพื่อเอาไว้กินในวันข้าง เพราะอย่าลืมนะครับไม่มีใครคนไหนเตรียมไว้ให้ท่านหรอกนะครับ ท่านต้องทำเองและเตรียมของท่านเองนะครับ อย่าคิดมากหรือคิดเอาเองว่า กลัวว่านาพื้นนี้จะให้ข้าวดีไหมหนอ จะไปรอดไหมหนอ จะได้กินไหมหนอ ผมขอร้องเถิดนะครับอย่าไปคิดเอาเอง กลัวเอง ตัดสินใจเองเลยนะ เพราะนอกจากจะทำให้ไม่มีข้าวกินในวันนี้แล้ว เผลอๆอาจจะอดตายในวันข้างหน้าอีกด้วย เมื่อถึงเวลานั้นตัวท่านเองแหล่ะครับจะลำบากเพราะไม่มีใครช่วยท่านได้เลยจริงๆ ยกตัวอย่าง ดูอย่างชาวนาสิครับ บางพื้นที่บางจังหวัดนาก็ไม่ดี น้ำก็ท่วม อุปกรณ์ก็ไม่พร้อม แต่ท่านชาวนาเหล่านั้นก็หาย่อท้อไม่ ยังอดทนอุสาหะปลุกข้าวมันไปทั้งๆก็ไม่รู้ว่าผลจะออกมาอย่างไร(ทำดีกว่าไม่ทำเป็นแน่แท้) แต่อย่างน้อยท่านก็ได้ทำ ผมเชื่อนะอย่างน้อยมันก็คงมีเม็ดข้าวไม่มากก็น้อยให้เขาได้กินพอประทั่งชีวิตตัวเองได้ แต่ถ้าไม่ทำเลยสิไม่ต้องพูดถึงไม่มีข้าวกินแน่นอนจะหาข้าวกินจากที่ไหนถ้าตัวเองไม่ได้เตรียมหรือหาเอาไว้ ขออย่าได้หวั่นไหวต่อสภาพสิ่งต่างๆภายนอกที่มากระทบเลย พยายามทำใจให้แกร่งทนทานเหมือนชาวนา อดทนต่อสภาพดินฟ้าอากาศ ทำด้วยความตั้งใจจริง บริสุทธิ์จริงๆ ผลมันออกมาดีแน่นอน(ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว) ถ้าทำแล้วมีความสุขใจ ปิติดีใจที่ได้ทำบุญและทาน สละของตัวเองให้เป็นประโยชน์ต่อพระศาสนานั้นได้ล่ะก็ ถือได้ว่าท่านได้บุญกุศลสูงแล้วนะครับ เพราะอย่างน้อยท่านก็ได้ทำเพื่อตัวเอง เพื่อวันข้างหน้า เป็นการต่อยอดบุญของตัวเองต่อไปเรื่อยๆ เพื่อให้ถึงจุดหมายปลายทางแห่งการหลุดพ้น ไม่ต้องมาเกิดให้เป็นทุกข์อีกต่อไป การที่จะไปถึงจุดสูงสุดนั้นได้ ท่านเองก็จะต้องสร้างบันไดขึ้นเองใช่ไหมครับ และอย่างน้อยนี่แหล่ะ คือ บันไดก้าวแรกที่จะพาท่านไปนะครับ แต่ขอให้สร้างด้วยตัวเองและก้าวเดินอย่างมีสิติ ด้วยปัญญา ศรัทธาที่หมั่นคง สิ่งที่ท่านทำจะไม่เสียเปล่าสักวันท่านก็จะถึงเอง เมื่อท่านถึงแล้ว ท่านก็จะดับได้เอง ดับในที่นี้ก็คือ ดับกิเกสทั้งหมดในตัวได้เอง สุดท้ายเมื่อท่านได้ดับกิเลสทั้งหมดได้แล้ว ท่านก็สามารถดับการเวียนว่ายตายเกิดได้เองนะครับ ลองคิดดูนะครับ ที่ผมพูดมานั้นเป็นคติสอนใจสั้นๆ ก็เพื่อเตือนสิติไม่ให้ท่านที่กำลังลังเลในการทำบุญกุศล สำหรับคนที่ยังไม่เห็นด้วย ก็ขอให้เลิกพูดว่ากล่าวต่อคณะผู้สร้างเสียทีเถิดนะครับ ไม่มีประโยชน็อันใดเลย พลอยแต่จะทำให้ท่านเองเกิดความทุกข์นะครับ ทางใครทางมันนะครับ อย่าได้ขวางเลย คนเรากินอาหาร ยังชอบรสต่างกันเลยนะคับ เพราะอย่าไปพูดหรือเชิงบังคับให้คนอื่นเขาเชื่อคุณเลย ปล่อยเขาไปตามความศรัทธาของเขาเองเถิดนะครับ ขอเพียงอย่างเดียวว่า เราไม่เบียดเบียนกัน และที่สำคัญมันทำให้เกิดประโยชน็แก่ทุกๆๆคนก็พอนะครับ คิดดีต่อกันทั้งกาย วาจา และ ใจ นะครับ อย่าประมาทในการทำบุญเลยนะครับ เพื่อพระพุทธศาสนาของเรา แด่ พระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ ขอให้ท่านทุกๆคนที่เข้าใจได้โปรดบอกและอธบายให้ผู้ที่ไม่เข้าใจ ได้เข้าใจด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณครับ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ขอความสุขทั้งหลายจงมีแก่ผู้ที่ คิดดี ทำ ดี นะครับ ขออนุโมทนาแก่ผู้ที่ร่วมบุญสร้างพระ สาธุ<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ผู้หวังดีครับ<o:p></o:p>

4. KEN_BP

KEN_BP เป็นที่รู้จักกันดี

อุปนิสัยของคนไทย

ในทางโลก
    การเมืองไทย มีการแบ่งพรรคแบ่งพวก ปากก็พูด
    ข้าพเจ้ารักชาติ จะทำงานเพื่อชาติ เพื่อผลประโยชน์ของชาติ
    แต่เห็นคนทำดีกว่าตัวเองไม่ได้ ค้านแหลก
    พวกของตนไม่ได้ผลประโยชน์ ค้านแหลก
    ประเทศชาติเลยไปไม่ถึงไหน

ในทางธรรม
    ทุกคนเป็นพุทธบริษัท พุทธศาสนิกชน ทุกคนเป็นลูกพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    จะปฏิบัติตามคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ เดินตามแนวทางพระอรหันต์สาวกบอกทางไว้หมดแล้ว
    พระอรหันต์ทุกองค์ไม่เคยทะเลาะกัน
    เห็นมีแต่ลูกศิษย์ เที่ยวไปทะเลาะกัน
    อาจารย์ฉันเก่ง อย่างนั้น ดีอย่างนี้
    ปากก็พูดพุทธศาสนาในปัจจุบัน จะมีอายุ5000ปี
    พูดอยู่อย่างเดียว แต่ไม่ค่อยจะทำนุ เสริมสร้างกันเท่าไหร่

เมื่อมีโอกาสแล้ว จะเป็นใครสร้างใครทำก็ต้องช่วยกัน
    บุญมาก็ต้องรีบทำ

ใครทำใครเขาสร้างกันที่ไหน ก็ช่วยเขาจำไว้ มีอานิสงค์แน่นอน
    ไม่ใช่ว่า ทำแบบนี้ไม่ได้ ทำแบบนี้ไม่ดี ทำแบบนี้ไม่เหมือนอาจารย์ของฉัน
    ไม่ดีอย่างนั้น ไม่ได้แบบนี้ แล้วอย่างนี้จะมีใครเขาจะสร้างให้ถูกใจทุกคน
    แล้วศาสนาจะอยู่สักกี่ปี

สิ่งไหนดี ก็รีบทำ มนุษย์มีอายุน้อยนัก
    ไม่เห็นด้วยก็ให้เฉยไว้

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน aunyasit และคณะด้วยครับ

5. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมคารวะท่านอาจารย์ dhaman

ได้โปรดชี้ทางแก่ผู้หลงทางด้วยเถิด และกล่าวธรรมแสดงธรรมนำไปสู่แสงสว่างแก่ทุกท่านในที่นี้ด้วย เถิด สาธุ สาธุ สาธุ

6. ฐตธนวัฒฆ์

นะโม มะหาโพธิสัตโต พุทธะปัญโญ
    พุทธะ อะนาคะตัง ศรีอะริยะเมตตรัยยัง
    นะโมพุทธายะ
    มหาเตชา มหาโภคา มหาลาโภ
    สิทธิชัยโย สิทธิสุโข ภะวันตุเมฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2006
  7. rin5297

rin5297 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    ผมอ่านทุกข้อความที่โพสต์โต้ตอบกันก็ไม่ทราบที่มาที่ไปของปัญหาที่ขัดแย้งกันแต่ก็อยากถามผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยครับว่า สมมุติว่าเราอยากสร้างพระถวายวัด วัดหรือพระที่ดูแลวัด(อาจจะเป็นเจ้าอาวาส) มีสิทธิ์ที่จะปฏิเสธได้หรือไม่ หรือต่อรองขอเปลี่ยนจากพระเป็นสร้างอย่างอื่นได้หรือไม่แล้วมันจะไม่ขัดกับความตั้งใจของผู้สร้างพระที่มีศรัทธาจะสร้างพระถวายหรือครับเคยรู้แต่ว่าพระเวลาออกบิณฑบาตรคนตักบาตรใส่อะไรถวายก็ต้องรับหมดจะบอกว่าเอาแกงไก่ไม่เอาผัดกระเพราหมูก็ไม่ได้ ใช่หรือเปล่าครับช่วยกรุณาให้ความกระจ่างหน่อยครับ ขอบคุณครับ

8. ITV_Man

ITV_Man สมาชิก

15 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีครับทุก ๆ ท่าน ผมยังใหม่กับเว็บนี้มาก แต่ในเรื่องของศรัทธาในศาสนาพุทธหละ ก็ มีมานานแล้วครับ ผมติดตามกระทู้นี้มาระยะหนึ่งแล้ว เนื่องจากสนใจเรื่องของพระศรีอารยเมตไตรย์ เป็นอย่างมาก แต่ก็รู้สึกเสียความรู้สึกนะครับ เมื่อมีการขัดแย้งกันระหว่าง ลูกศิษย์กับพระที่วัด ผมอยากร่วมทำบุญด้วยมาก ๆ เลย แต่เมื่อเกิดความขัดแย้งอย่างนี้ผู้ก็ไม่รู้ว่า ใครถูกใครผิดกันแน่ ผมก็ได้รับฟังความคิดเห็นต่าง ๆ ของคุณ Aunyasit และคณะ ก็มีเหตุผลดี แต่ผมไม่ได้รับรู้เหตุผลของพระที่วัดท่านเลย ผมในฐานะ สื่อ ผมจะไม่สรุปอะไรจากการฟังเพียงฝ่ายเดียวอยู่แล้ว นะครับ ผมก็เลยถือโอกาส ไปกราบนมัสการพระท่านที่วัดมาเมื่อเร็ว ๆ นี้ ก็ได้ทราบเหตุผลต่าง ๆ ของท่าน ซึ่งบอกตรง ๆ นะครับ ครั้งแรกที่ผมไปพบท่าน รู้สึกได้เลยถึงบารมีธรรมของท่าน ผมมีโอกาสได้ไปกราบนมัสการพระเถระ ที่สำคัญ ๆ หลาย ๆ องค์ในเมืองไทยนะครับ ทั้ง หลวงปู่พุทธอิสระ หลวงปู่ทองฤทธิ์ หลวงตาบัว วัดป่าบ้านตาด หลวงพี่เล็ก ทุกองค์ล้วนเป็นพระปฏิบัติดีทั้งนั้น แต่สำหรับพระอาจารย์ที่วัดนี้ รู้สึกได้ถึงความไม่ธรรมดาของท่านครับ ทั้งด้านพระเดช และด้านปัญญา ผมเชื่อแน่ท่านต้องไม่ธรรมดา ไม่เช่นนั้นจะรับถ่ายทอดศิลธรรมจากหลวงปู่ทองทิพย์ สามารถดูแลวัดป่าสีดาฯ ได้จนทุกวันนี้ ยิ่งได้ไปเห็นสิ่งที่ท่านสร้าง ที่เรียกว่า หอพระจักรพรรดิ์ หรืออะไรนี่แหละครับ ยิ่งนับถือ ได้เห็นจิตรศรัทธาที่ท่านมีต่อครูบาอาจารย์ของท่านแล้วยิ่งน่านับถือเข้าไปใหญ่ ผมบอกตรง ๆ นะครับหลังจากที่กลับมาจากวัด ผมก็เลยตัดสินใจที่จะเขียนข้อความบอกกล่าวกับท่าน อื่น ๆ ที่ให้ความสนใจในเรื่องนี้ ได้รับทราบรับรู้อีกเหตุผล หรือความจริงที่เหลือ เพื่อให้ทุกอย่างโปร่งใสและบริสุทธิ์ครับ

9. ITV_Man

ผมในฐานะสื่อนะครับ ผมวิเคราะห์ สาเหตุที่ทำให้ศาสนาเสื่อมถอยอย่างมากในทุกวันนี้ เป็นเพระ ฆราวาสเข้าไปยุ่งเรื่องของพระสงฆ์เกินไป เรื่องของศาสนา ก็ให้ศากยบุตรท่านเป็นผู้ดูแลไปเถอะครับ ผมฟังเหตุผลของท่านอาจารย์ที่วัดแล้วก็มีเหตุผลเหมือนกัน ในเมื่อ ต่างฝ่ายต่างมีเหตุผล ก็ควรจะให้ผู้ที่ได้รับภาระหน้าที่ดูแลวัด ลูกศิษย์ ศิลธรรมต่อจากหลวงปู่ทองทิพย์ ท่านจัดการไปเถอะครับ เหตุผลที่สอง ท่านก็เป็นพระพวกเราเป็นโยมก็ไม่ควรไปบังคับท่าน อย่างนั้น ทำอะไรก็ปรึกษาท่านก่อน ผมไม่ได้ว่าทางผู้พันจะไม่มีเหตุผลนะครับ แต่มันควรจะต้องมีการให้เกียรติ กัน ถ้าให้ผมเปรียบก็คงเหมือนกับอดีตท่านนายก ทักษิณ ถึงแม้จะสำคัญกับประเทศอย่างไรก็ตาม สร้างคุณงามความดีให้กับประเทศมากมายเท่าไดก็ตาม แต่จะมาสำคัญเกินกว่าพระเจ้าอยู่หัวของเราไม่ได้ เหมือนกับว่า ประเทศนี้เป็นของในหลวงท่าน จะทำอะไรก็ต้องปรึกษาท่านก่อน เหตุผลเราจะดีแค่ไหนก็ตาม แต่ถ้ามันไปขัดนโยบายของในหลวงท่าน เราก็ต้องลดละความคิดนั้นซะ ในหลวงท่านอยู่กับประเทศนี้มานานกว่าทักษิณ และเชื่อได้ว่าท่านเห็นห่วงประชากรของท่านไม่น้อยไปกว่าทักษิณแน่นอน เฉกเช่นกรณีของวัดป่าสีดาฯ นี้เหมือนกันนะครับ พระอาจารย์ที่วัดเปรียบไปก็เหมือนกับในหลวง ที่ดูแลลูกศิษย์ ที่วัดอยู่ ได้รับนโยบาย ได้รับความไว้วางใจจากหลวงปู่ให้สืบทอดธรรมจากท่าน ส่วนผู้พัน เปรียบไปก็คล้าย ๆ กับทักษิณที่ทำคุณประโยชน์ให้กับประเทศชาติมากมาย กระตุ้นเศรษฐกิจดึงเม็ดเงินเข้าประเทศมากมากนัก แต่ก็ต้องให้เกียรติพระอาจารย์ที่วัดท่าน หน่อยจะดีกว่านะครับ เราเป็นฆราวาสอ่อนน้อมต่อพระสงฆ์ไม่เสียหายอะไรอยู่แล้ว ผมก็ได้เรียนถามพระอาจารย์ที่วัดท่านแล้วนะครับ เรื่องพระเจ้า 5 พระองค์ ท่านก็มีโครงการที่จะสร้างอยู่เหมือนกัน ผมว่า ถ้าผู้พันปรึกษากับพระอาจารย์ท่านสักนิดแล้วร่วมกันสร้างมันจะมีอานิสงฆ์ขนาดไหนครับ ภาพความขัดแย้งมันก็ไม่เกิดขึ้นแบบนี้ เห็นด้วยไหมครับ

10. ฐตธนวัฒฆ์

เรียนทุกท่านครับ

ท่านผู้ใดยังมีความสงสัยในการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ สามารถถามพระภิกษุสงฆ์อีกหลายรูปที่เป็นลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์ (ลูกศิษย์หลวงปู่ที่เป็นสงฆ์มีจำนวนมากครับที่ทราบเรื่องที่วัดนนี้เป็นอย่างดี ไม่ได้มีรูปเดียวที่วัด) ที่จะมาร่วมในวันงานเททองหล่อพระ ในวันที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๐ ได้ครับ ว่า หลวงปู่ทองทิพย์ท่านได้เคยดำริไว้อย่างไร กับใครบ้าง เมื่อไหร่ ให้ทำอะไรอย่างไร พร้อมกับใคร หลวงปู่ท่านดำริไว้อย่างชัดเจน ทั้งภายในและภายนอกท่านดำริชัดเจนว่า มีพระภิกษุครูอาจารย์ท่านใดมาช่วยในการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ในครั้งนี้

คุณ ITV_Man ถ้ามีความสงสัยประการใดสามารถโทรติดต่อสอบถามคณะผู้ดำเนินงานได้ทุกเวลาครับ การที่บุคคลหลายฝ่ายที่ต้องการสรุปสิ่งบางสิ่งบางอย่างที่ไม่รู้อย่างแจ่มแจ้งตั้งแต่ต้นทั้งภายในและภายนอก โดยเฉพาะเรื่องพระพุทธศาสนาซึ่งเป็นเรื่องละเอียดอ่อนต้องใช้ปัญญาในการพินิจพิเคราะห์อย่างลึกซึ้ง ไม่ใช่ตัดสินด้วยสิ่งที่รู้ที่เห็นเพียงแวบเดียว ซึ่งอาจนำไปสู่กรรมอันหนักได้ เหตุเพราะความไม่รู้อย่างแท้จริง

ทางคณะผู้ดำเนินงานเชื่อว่า บุคคลผู้มีปัญญาย่อมเห็นประโยชน์ของการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งนี้

บุคคลผู้มีปัญญาย่อมไม่มีความสงสัยในการทำบุญครับ บุคคลที่ศรัทธาอันตั้งมั่นดีแล้วในพระรัตนตรัยย่อมไม่สงสัยในผลแห่งกรรมครับ

คุณ rin5297

พระพุทธรูปคือองค์แทนของพระพุทธเจ้าอย่างหนึ่งซึ่งเป็นพุทธบิดาแห่งสงฆ์ทั้งหลาย ซึ่งเป็นพุทธบุตร พุทธบิดาผู้ชี้ทางสว่างของชีวิต ให้ความร่มเย็นเป็นร่มโพธิ์ให้บุตรทุกๆคน ผู้เป็นลูกปฏิเสธบิดาตนเองไม่ให้เข้าบ้าน มันก็น่าคิดนะครับ
    ขอให้ท่านใช้ปัญญา ศรัทธาของท่านตอบคำถามนี้เองได้ครับ

หลวงปู่ทองทิพย์ท่านมีลูกศิษย์มากมาย มากว่าร้อยครับ ที่เป็นพระสงฆ์ ไม่มีแค่รูปเดียว และผู้สืบทอดต่อจากท่านมีอยู่ครับ ถึงเวลาท่นาก็จะมาปรากฏเองครับ
    ถึงเวลานั้นทุกอย่างก็กระจ่างเองครับ ความจริงก็คือความจริง ไม่แปรเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นแน่นอน

ขออนุโมทนาในกุศลจิตทุกท่านที่ร่วมสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งนี้ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

11. ITV_Man

สุดท้ายนี้ เป็นความคิดเห็นของผมเองนะครับ ผมได้ไปกราบสักการะร่างของหลวงปู่ทองทิพย์แล้วนะครับ เกิดศรัทธาอย่างมาก ร่างท่านไม่เน่าไม่เปื่อย แถมผม หนวด เครา ของท่านยังยาวขึ้นได้ตามปกติอีกด้วย อัศจรรย์มาก ๆ เป็นเครื่องแสดงให้เห็นได้เลยว่า หลวงปู่ท่านนี้ ไม่ธรรมดาจริง ๆ แต่ที่ผลไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ก็ตรงที่ วิหารที่เก็บร่างท่าน น่าจะทำให้สง่างามสมเกียรติท่านหน่อยนะครับ บรรดาลูกศิษย์วัดน่าจะช่วยกันสร้างให้สมเกียรตท่านหน่อยนะ เท่าที่เห็นมีแค่หลังคาสังกะสี แค่ชั้นเดียวเท่านั้นเองที่ปิดห้องที่รักษาร่างท่านไว้ โอ๊ยถ้าเป็นครูบาอาจารย์ผมนะ ผมไม่ปล่อยให้อยู่อย่างนี้หรอก ผมขอถามหน่อยนะครับว่า หลังจากสร้างพระเสร็จแล้วเนี่ย พวกท่านมีโครงการที่จะสร้างวิหารเก็บร่างหลวงปู่ทองทิพย์ให้สมเกียรติท่านหรือไม่ครับ แต่จากที่ผมไปถามท่านอาจารย์ที่อยู่ที่วัด ท่านบอกว่า ท่านอยากจะสร้างวิหารให้สมเกียรติหลวงปู่เสียก่อน และตัววิหารนี้เองจะสร้างเป็นปราสาทพระเจ้า 5 พระองค์เพื่อที่จะประดิษฐานพระเจ้า 5 พระองค์ที่ท่านอาจารย์ตั้งใจจะสร้างถวายหลวงปู่ทองทิพย์ อยู่แล้ว ผมว่าแบบนี้ น่าจะดีกว่านะครับ เห็นท่านบอกว่า มีพวกมารศาสนาพยายามที่จะชิงร่างหลวงปู่ไปด้วย ผมยิ่งเห็นด้วยกับพระอาจารย์ที่วัดท่านนะครับ พระเจ้า 5 พระองค์ยังไงก็ได้สร้างแน่ ๆ ผมว่าผู้พันน่าจะปรึกษากับพระอาจารย์ที่วัดท่านให้มันได้ข้อยุติก่อนนะครับ ปล่อยไปแบบนี้ ไม่มีผลดีอะไรเลย

12. ITV_Man

ผมไมอาจใช้โทรศัพท์ส่วนตัวได้นะครับ เพราะปมเป็น "สื่อ" มันเป็นจรรยาบรรณ และผมเห็นว่า ถ้าสอบถามทางโทรศัพท์คนอื่น ๆ ในเว็บนี้ก็ไม่ได้รับรู้รับทราบด้วย ใช้เว็บบอร์ดนี่แหละครับ ดีกว่า เป็นสาธารณะและโปร่งใสดี เห็นด้วยไหมครับ

13. tomon2

tomon2 Active Member

1 พฤศจิกายน 2006
    เรียน ผู้พันและคุณฐตธนวัฒน์ ด้วยความเคารพ

ขอถามข้อสงสัยดังนี้ครับ
    1.พระสงฆ์ที่ผู้พันบอกว่าหลวงปู่ได้สั่งเสียไว้มากที่สุด พอบอกชื่อและที่อยู่ให้ทราบได้ไหมครับ

2.เหตุการณ์มิถุนายน ปี 44 นี่เป็นยังไงครับ เกี่ยวอะไรกับการกลับมาของวัดป่าสีดายังไง ผู้พันเกี่ยวข้องยังไงครับ

3.ผมแปลกใจที่ฎีกาที่ลงไว้ยังคงบอกว่าพระที่สร้างจะนำไปประดิษฐานที่วัดป่าสีดา แต่เท่าที่ผมเข้าใจพระอาจารย์ที่วัดป่าสีดาผู้ซึ่งดูแลกรรมฐานต่อจากหลวงปู่ ท่านไม่น่าจะยินยอมและท่านก็ได้บอกเหตุผลให้ทราบแล้ว ผู้พันได้ไปคุยกับพระอาจารย์เรื่องนี้หรือยังครับ ผมกลัวว่าจะมีปัญหาในอนาคตนะครับ

4.ผมแปลกใจที่คุณฐตธนวัฒน์ เคยตอบเรื่องการประดิษฐานพระเหมือนกับว่ามีวัดมากมาย ในประเทศไทยที่ต้องการพระที่สร้าง และดูเหมือนคุณฐตธนวัฒน์ จะพูดว่าที่วัดป่าสีดามีคนนุ่งห่มเลียนแบบครูบาอาจารย์ไม่ทราบความหมายถึงใครครับ บอกตรงๆได้ไหมครับ วันนี้เห็นคุณฐตธนวัฒน์มาโพสฎีกาที่มีเนื้อหาว่าไปถวายที่วัดป่าสีดาอยู่ ผมแปลกใจคุณต้องการแสดงออกแบบไหนครับ ผมไม่เข้าใจ

5.ดูเหมือนคุณศิวดลที่โพสมาแรงๆ ในหน้าก่อนๆ นี่จะโกรธกับการกระทำของทั้งผู้พันและคุณฐตธนวัฒน์ ผมเชื่อว่าอาจเป็นจากสาเหตุจากข้อ 3-4 นี้นะตามที่วิเคราะห์ ถ้าจะบอกใครเริ่มก่อน ผมก็ไม่ใช่กรรมการซะด้วยสิ และก็ไม่อยากให้คนบุญมาทะเลาะกันด้วยวจีกรรม อาจพลาดได้ทั้ง 2 ฝ่าย อยากให้อโหสิซึ่งกันและกันผมคิดถูกไหมครับผู้พัน และคุณฐตธนวัฒน์

6.เรื่องราวที่ดำเนินมาผมว่าเรื่องต่างๆ ที่เกิดขึ้นดูจะล่วงล้ำพระสงฆ์องค์เจ้าเกินไปในทั้ง 2 ฝ่ายที่มาตอบโต้กัน เพราะต่างก็นับถือพระอาจารย์ของตน แต่ก็ไม่ควรมาว่ากล่าวเสียดสีอาจารย์ของอีกฝ่ายให้ผิดใจกัน ผมไม่เห็นด้วยทั้ง 2 ฝ่ายที่ทำแบบนี้ครับ ผู้พันและคุณฐตธนวัฒน์คิดเห็นอย่างไรครับ

สุดท้ายขอขอบคุณผู้พันที่แนะนำครับ ในการหาความรู้เกี่ยวกับวัดป่าสีดา แต่ผมปฎิบัติกรรมฐานตั้งแต่เล็กและไปหาครูบาอาจารย์ในสายกรรมฐานสม่ำเสมอ ผมพอจะรู้อะไรดีๆมาบ้างเหมือนกันครับ ขอให้ผู้พันและคณะเจริญในธรรมครับ.....

14. ศิวดล

ศิวดล Active Member

ITV_MAN พูดได้สวยมากจ๊ะ(สวว ITV นี่ก็สวยเยอะ มีข่าวบ่อยด้วย อิ อิ) แต่ขอตอบคุณ rin5297 หน่อยนะจ๊ะ อยากตอบ*******
    พระก็มนุษย์เหมือนคุณแหละมีสิทธิ์ปฎิเสธครับ เพราะถ้าคุณ rin ไม่เคารพพระแล้วเอายาพิษไปให้พระ พระไม่จำเป็นต้องรับครับ พระมีชีวิตจิตใจครับ ไม่ใช่พระอิฐพระปูนครับ เคยได้ยินไหมว่าพระขอบิณฑบาตรชีวิต ทำไมพระถึงกล่าวเช่นนั้น ก็เพื่อไม่ต้องการให้เกิดการฆ่าแกงกัน ต้องการรักษาชีวิตใดชีวิตหนึ่งให้อยู่รอด พระไม่จำเป็นต้องรับอย่างเดียวครับ ขอก็เป็นเหมือนกัน เป็นเหมือนอุปมาอุปไมยมากกว่า และถ้าสมมติว่าถ้าพระวัดป่าสีดา ท่านบอกเหตุผลถึงการไม่รับครั้งนี้ แต่เรากับไม่ฟังท่าน เราเชื่อว่าเราศรัทธา เราทำถูก ท่านบอกให้ปรึกษาท่านก่อนก็ไม่ทำ และคุณยืนยันจะถวายพระในวัดก็ต้องให้เจ้าอาวาสรับอยู่ดี แล้วคุณจะได้บุญสมบูรณ์หรือเปล่า
    ในเมื่อพระที่คุณถวายเจ้าอาวาสเขาไม่รับ แล้วการต่อรองอะไรนี่อย่าพูดแบบนั้นเลยครับ ดูจะไม่ให้เกียรติพระสงฆ์เท่าไหร่ เรียกว่า เราในฐานะอุบาสกอุบาสิกาต้องมีความเคารพนอบน้อมพระสงฆ์ต้องเข้าใจหลักนี้
    เราอยู่ในฐานะที่ต่ำกว่า ....เข้าใจ๋นะจ๊ะคุณ rin ที่รัก

15. ศิวดล

ศิวดล Active Member

ขอ ออก ฤทธิ์ หน่อย นะ จ๊ะ

ในการตอบคำถามของคุณอัญญาสิทธิ์ของเราเขาก็ยังไม่ทิ้งลวดลายเก่านะจ๊ะ
    อ้างเหมือนเดิม แต่ตอนนี้สงสัยจะเลยครูบาอาจารย์ออกทะเลไปแล้ว แต่คิดว่าท่านคงกำลังได้รับผลกรรมบางประการอยู่ด้วยสิ เขาอ้างอะไรบ้าง แฟนคลับอย่าเพิ่งโกรธเด้อ ตามไปตรองก่อนนะจ๊ะ

1. อ้างหน้าวัดป่าสีดา ว่าตัวเองเป็นผู้นำในการเปลี่ยนแปลงต่างๆ แต่...ปัจจุบันดูเหมือนคนที่วัดและลูกศิษย์วัดกลุ่มหนึ่ง และคนที่ได้ไปวัดและพิสูจน์มาเอง กำลังไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่อ้าง นั่นแสดงว่าต้องมีความจริงบางอย่างปกปิดอยู่ บางว่าศิวดลเป้นคนพาลแต่ตัวเองกับเป็นอันตพาลวัดเอง ใครขี้จุ๊เบเบ้อยู่

2. อ้างหลวงปู่ทองทิพย์ ว่าตัวเองได้พรจากท่านทำโน่นนี่มา แต่ร่างสังขารหลวงปู่ทองทิพย์ที่อยู่ที่วัดกลับบอกไม่ใช่หน้าที่ตัวเองดูแล ตัวเองเปรียบเทียบท่านเกือบเท่าพระพุทธเจ้าแต่ปฏิบัติกับร่างท่านไม่ต่างกับคนนอกวัดที่ไม่รู้จักท่าน โบราณว่า "กินบนเรือนขี้บนหลังคา" ศิวดลไม่ได้ว่าใครนะจ๊ะ

3. อ้างพระครูเทพโลกอุดร ว่าตัวเองเจอแล้ว ถึงแล้ว ประกาศเป็นสาธารณะ แต่ปรากฏว่าถ้าตรวจสอบดูในอดีตเคยมีหลายคณะที่ทำแบบนี้ ไม่ว่าจะอ้างพระศรีอาริย์หรือพระครูเทพหากิน และในขบวนการก็ไม่โปร่งใส ดูอย่างคุณ kitjang สิ เขาก็ลูกศิษย์สายหนึ่งของพระครูเทพ เขายังแสดงบัญชีรายรับรายจ่ายให้ดูเลย นั่นเพราะเขาเข้าใจถึงหลักที่ถูกต้องและสมควร แต่คณะนี้บัญชีใครต่อใครวุ่นไปหมด ยังไม่แสดงมาสักบัญชีเลย วันดีคือดีมีม้าบินโผล่มาอีกตัว น่าปวดหัวแท้
    ยังไงคนดีๆในเวปนี้ที่ยังมี ก็ดูๆปรามๆกันบ้างนะ เพื่อพระศาสนาของเรา

4. อ้างศีลธรรมสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทวบัญชา 31 ภพภูมิ ว่าเห็นด้วยในการสร้างพระ เป็นสาธารณะแต่ขณะเดียวกันสิ่งที่อ้างล้วนเป็นปัจจัตตัง ถ้าเป็นพระนี่สงสัยเข้าข่ายปาราชิกไปแล้ว แต่นี่เป็นโยมก็คงมีผลช้าหน่อย ไม่เป็นไร แต่ถ้าระบบที่อ้างว่าเขาศักดิ์สิทธิ์จริงเหมือนคำกล่าวป่านนี้คนที่เขากำลังห้ามปรามคุณอยู่นี้คงจะตายกันหมดแล้ว แต่ก็ปรากฎเหมือนกันว่าคืออะไรที่มาห้าม จะบอกไปท่านผู้ชมจะเชื่อหรือไม่ก็ตามแล้วแต่วิจารณาณแต่เป็นของที่ถูกส่งมาจากแถวอุดร-หนองบัวลำภู ซึ่งเป็นวิชาคุณไสยชั้นต่ำ โชคดีนะที่ผู้ทรงศีลทรงธรรมเขาดูแล้วบอกว่า "ปล่อยมันไป เดี๋ยวของมันเสื่อมเอง ไม่นานหรอก" นี่แหล่ะคือ ความศักดิ์สิทธิ์ในระบบเทวะปัจจุบันของคุณอัญญาสิทธิ์ เป็นไงซัดกันตรงๆไหมจ๊ะ

5. อ้างผู้ปรารถนาบุญกุศล ว่า มีมากมายหลายล้านคนในการสร้างนี้ แต่ปรากฏว่า ข้อเท็จจริง คือไม่เอาหลักของพระพุทธเจ้ามาพิจารณาใคร่ครวญให้ถึงเหตุและผลถึงการสร้างครั้งนี้ ใช้หลักกูมากกว่าหลักการสักแต่อ้างตามข้อ 1 ถึง 4 และสุดท้ายก็เข้ากระเป๋าตัวเองและคณะ อันสุดท้ายนี้ก็ขอโทษท่านที่ไม่ได้เอาเข้ากระเป๋าด้วย เพียงแต่สิ่งที่แสดงออกของคณะนี้ขอไม่วางใจครับ ท่านประธาน...

ปล.ข้อ 5 นี่ศิวดลอาจโดนด่าหน่อย แต่เพื่อท่านผู้ชมศิวดลทนได้จ๊ะวันนี้ไปนะครับเจ้านายยยยยยยยยยยยย.

16. ฐตธนวัฒฆ์

คุณ tomon2 และทุกท่าน

ขอเชิญทุกท่านร่วมงานเททองหล่อพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ วันที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๐ จะได้คำตอบเองครับ ทางคณะผู้ดำเนินงานได้บอกกล่าวเจตนาการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ครั้งนี้แล้วด้วยความชัดเจน

ขออนุโมทนากับคุณ tomo2 ที่ได้ปฏิบัติกรรมฐานมาตั้งแต่เล็ก ท่านสามารถใช้ภายในท่านตรวจสอบได้นี่ครับ ว่าอะไรเป็นอะไร ตรวจสอบด้วยภายในจะชัดเจนกว่านะครับ

ทางคณะฯประกาศบอกบุญเท่านั้นว่า ตอนนี้มีนาบุญอันยิ่งใหญ่ อยากให้ผู้ที่ต้องการบุญมาตักตวงเพื่อประโยชน์ตนประโยชน์ส่วนรวม ใครอยากทำก็ทำ ใครไม่อยากมีส่วนร่วมก็ไม่ได้ว่ากล่าวอะไรครับ หรือบังคับให้ทำ หรือมีส่วนร่วม
    ขอให้ทุกท่านที่มีความเข้าเจตนารมณ์ของคณะผู้ดำเนินงาน ช่วยอธิบายผู้ไม่เข้าใจด้วยครับ

ผู้มีความเชื่อ มีความศรัทธา มีปัญญา และไม่สงสัยในการบุญการกุศลในพระพุทธศาสนา หลวงปู่ทองทิพย์ หลวงพ่อบรมครูเทพโลกอุดร และครูบาอาจารย์อย่างแท้จริงย่อมต้องรับทราบและเข้าใจการกุศลครั้งนี้แน่นอนครับ สมดังที่หลวงพ่อเทพโลกอุดรได้ปรารภไว้ตั้งแต่แรกจริงๆว่า งานนี้เป็นการกรองศรัทธา และ ปัญญาของคนที่มาร่วมงานกันให้มีความบริสุทธิ์ มีเจตนาที่บริสุทธิ์มีศรัทธาที่บริสุทธิ์ เห็นภัยในวัฏฏะสงสารจริงๆ

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านครับ ทั้งที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย บุญบาปใครทำคนนั้นก็ได้ครับ

17. พรหมิกา

พรหมิกา Active Member

สวัสดีทุกๆท่าน
    ขออนุโมทนากับคณะผู้สร้างพระพุทธเจ้า๕พระองค์ กับบุญใหญ่ครั้งนี้ ด้วยนะคะ
    ดิฉันคิดว่าตัวเองโชคดีจริงๆที่ได้ร่วมบุญครั้งนี้เพราะไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้สร้างมหากุศลแบบนี้อีกเมื่อไหร่ ตอนนี้ได้มีโอกาสแบบนี้แล้วก็รู้สึกปิติยินดีมากๆเลย
    ก็หวังอยากให้ทุกๆท่านได้ร่วมในการสร้างมหากุศลครั้งนี้โดยทั่วกันนะคะ
    ดิฉันเชื่อว่าการที่คนเรามีจิตที่ตั้งใจที่จะทำบุญแล้ว ผลบุญจะเกิดขึ้นก็ขึ้นอยู่กับเจตนาของคนที่ทำบุญนั้นและเชื่อว่าการทำบุญจะมีอานิสงค์ต่อผู้ทีเจตนาบริสุทธิ์ทุกท่าน
    ขอเป็นกำลังใจให้คณะผู้สร้างพระเจ้า๕พระองค์ด้วยนะคะ ดิฉันเชื่อว่า "ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ" ตอนนี้อาจต้องปล่อยให้ไฟลนก่อน เพื่อให้ทองเปล่งประกายของทองแท้ที่บริสุทธิ์ออกมา

ขออนุโมทนา กับทุกๆท่านที่ตั้งใจทำบุญกันค่ะ ขออานิสงค์นั้นทำให้ท่านมีแต่ความเจริญตลอดไปค่ะ

18. loveg

loveg เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2006
    ต้องขอโทษด้วยนะครับทุกท่าน เพราะว่า

โอ้โฮ ผมติดตามการโต้ตอบกันมานาน เพิ่งกระจ่างว่ามันเป็นเรื่องของภายใน และกำลังภายใน จนคนอย่างผมไม่รู้เรื่องเลย
    ผมตั้งใจจะทำอย่างบุญบริสุทธิ์ จนตอนนี้ไม่รู้จะตั้งจิตได้มั้ย ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้เลย ที่ติดตามมาเพื่อจะทำบุญจนมาเห็น
    เขาโต้ตอบกันแบบนี้ แล้วจะทำแบบเอาหูไปนา เอาตาไปไร่ ไม่ใส่ใจได้

คุยกันไปคุยกันมามันก็เป็นเรื่องลึกลับจนคนนอกอย่างผมไม่รู้จะทำตัวอย่างไร
    ทั้งสองฝ่ายก็อยากให้ทุกคนเชื่อ แต่กลับทำตัวลึกลับ ใช้กำลังภายในกัน แล้วคนภายนอกจะรู้มั้ยเนี่ย
    ถ้าจะบอกว่าไม่อยากให้เกิดความเสียหาย ผมขอบอกเลยว่าไม่ต้องห่วงมันเกิดขึ้นแล้วล่ะ ไม่ต้องใช้กำลังภายในดูด้วยก็เห็นแล้วว่า
    กำลังภายในของทั้งสองฝ่าย ปะทะกันจนรอบด้านของทั้งคู่เละไปหมดแล้ว
    คนนอกอย่างผมที่ไม่รู้ใครเป็นใคร ถ้าคิดจะด่าก็ด่าทั้งคู่ ขอโทษตรงนี้ต้องให้คำตรงๆ ชัดๆ

สำนวนของคุณศิวดลตอนนี้ผมชอบกว่าแต่ก่อนนะเพราะลดการเสียดสี ชี้นำลงไปเยอะ เป็นการเป็นงาน แต่ก็ยังคงมีจริตอยู่ดี

ผมว่าถึงเวลาที่จะต้องตั้งโต๊ะกลมปรึกษากันได้แล้วนะ เพราะผมอยากจะทำบุญนี้
    (มิน่าผมส่งสัญญาณไป ก็ไม่มีสัญญาณตอบกลับ สงสัยต้องรอให้เคลียร์ก่อน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2006
  19. พรหมิกา

พรหมิกา Active Member

คุณloveg
    ดิฉันคิดว่าการที่คุณตั้งใจจะทำบุญแล้ว ควรทำตามความตั้งใจทำไปเลยเพราะการที่มัวแต่ลังเลมันไม่เกิดผลอานิสงส์ ใดๆเลย
    ถ้าคุณตั้งใจที่จะทำแล้วอานิสงส์นั้นย่อมเกิดแก่คุณ ไม่ว่าจะทำที่ไหนกับใครก็ตาม
    ขออนุโมทานา สาธุ ด้วย

20. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    สำหรับเรื่องราวของวัดป่าสีดาฯนั้น ผู้ที่คิดว่าตัวเองรู้เรื่องดีนั้น คุณเคยเข้าไปสัมผัสหรือเปล่า สัมผัสแบบไหน ถ้าหากฟังคนอื่นมาละก็ไปหาข้อมูลมาใหม่นะครับ ถามหลายๆคน อย่าถามคนๆเดียวครับ บางทีโยมที่วัดก็อยู่ในฐานะน้ำท่วมปากเหมือนกัน ไม่สามารถพูดได้ทั้งสองด้านครับ ลองไปถามหาข้อมูลกับพระสงฆ์ที่อยู่หลังวัดดูบ้าง ถึงแม้ท่านจะเป็นพระธรรมดาแต่ก็มีความศรัทธาในหลวงปู่ไม่น้อยไปกว่าลูกศิษย์หลวงปู่คนอื่นๆ บางทีข้อมูลที่คุณได้อาจจะตรงข้ามก็ได้ แล้วคุณก็ไปหาข้อมูลต่อไปจากตรงนั้นครับ มเคยเข้าใจผิดท่านเรื่องที่ท่านไม่สามารถห้ามไม่ให้ญาติท่านนำสังขารหลวงปู่ทองทิพย์ไปโดยพละการ แต่เมื่อทราบข้อเท็จจริงว่าท่านไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยเลย ก็ขมาลาโทษกันไปครับ หากใครมีโอกาสไปพบท่าน ก็บอกว่าผู้พันขอร้องให้พูดเรื่องทุกๆเรื่องที่ท่านทราบเกี่ยวกับวัดป่าสีดาฯ รวมทั้งเรื่องที่หลวงปู่ทองทิพย์ท่านสั่งเสียอะไรกับใครไว้บ้างก่อนท่านละสังขาร และให้ถามด้วยว่าการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้นเป็นเจตนาอย่างยิ่งของหลวงปู่ทองทิพย์หรือไม่ และท่านมอบหน้าที่นี้ให้ผู้พันทำจริงหรือเปล่า เพราะอย่างน้อยท่านก็เป็นหลานแท้ๆของหลวงปู่ทองทิพย์ ย่อมมีข้อมูลความจริงบางประการที่หลายคนยังไม่ทราบ ถ้าทุกคนเอาความจริงมาพูดกันก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ

และผู้ที่จะรับกองกรรมฐานต่อจากหลวงปู่ทองทิพย์ได้นั้นก็ต้องเป็นพระธุดงค์ออกแสวงหาโมกขธรรมครับ เพราะหลวงปู่ทองทิพย์ท่านก็ออกธุดงค์มาครึ่งค่อนชีวิตครับ ซึ่งก็มีจริงด้วยครับ ตอนนี้ท่านบำเพ็ญอยู่ในป่า นั่นล่ะ ตัวจริงเสียงจริงของการสืบทอดกองกรรมฐานจากหลวงปู่ทองทิพย์ ซึ่งครูบาอาจารย์หลายท่านรับรองด้วยครับ คิดว่าอีกไม่นานท่านก็จะกลับมา

หากใครมีโอกาสถามโยมที่วัดก็ลองถามดูว่าตอนที่หลวงปู่ทองทิพย์ท่านป่วยแล้วไปที่นครพนมนั้น ท่านสั่งเสียอะไรกับใครไว้บ้าง ทำไมท่านต้องการที่จะไปละสังขารที่นครพนมแต่สุดท้ายท่านก็ต้องกลับมาที่วัดป่าสีดาฯ อะไรเป็นเหตุ โยมแม่ที่วัดท่านรู้ดีครับ ทำไมลูกศิษย์หลวงปู่หลายๆคน หลายๆรูปทั้งที่อยู่นอกวัดและในวัด เขารู้เรื่องเหล่านี้กัน แต่คุณจักรไม่รู้เรื่องอะไรเลย ทำใจให้เป็นกลางเปิดใจให้กว้าง ลองไปพูดคุยกับหลายๆคนแล้วจะเข้าใจ

สำหรับผมเอง ผมฟังและปฏิบัติตามที่หลวงปู่ทองทิพย์ท่านบอกอย่างยิ่งยวด แต่สำหรับคนอื่นๆนั้นผมขอคิดดูก่อน หากสิ่งหนึ่งสิ่งใดที่ใครก็ตามทั้งที่ในวัดและนอกวัดฯทำนอกเหนือจากหลวงปู่ทองทิพย์สั่งสอนมาหรือทำเกินครูหรือเทียบชั้นครู ผมก็ทำใจยากที่จะร่วมทำด้วยครับ

วันก่อนก็ถามหลวงปู่เทพโลกอุดรว่าผมเป็นห่วงน้องๆที่อยู่ที่วัดป่าสีดาฯ บางคน บุพกรรมอะไรที่ทำให้เขาไม่เข้าใจเรื่องการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองคทั้งที่เป็นเจตนารมย์แท้ๆของหลวงปู่ ก็ได้แต่คิดว่าเนื้อนาบุญเขาก็ทำมาพอประมาณทำไมยังไม่เข้าใจอีก หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านบอกผมว่า ก็ว่ายากนะ ทิฏฐิคนน่ะ การหลงผิดไง ก็ปล่อยไปนะ ถึงเวลานี้กรรมใครก็กรรมมันแหละ ถ้าเขาสำนึกได้ก็ดีไป หากสำนึกไม่ได้เทพเทวาเขาจัดการเอง คนเราน่ะ ไม่เห็นโลงศพก็ไม่หลั่งน้ำตา

อีกนานวันกว่าจะถึงวันเวลาที่จะนำพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ไปประดิษฐานในที่อันควร ดังนั้นคนที่อยู่ในวัดก็ไม่ควรจะเดือดร้อนอะไรเกินเหตุในตอนนี้ โยมแม่เองท่านไม่เดือดร้อนหรอกครับ ทำในสิ่งที่ตัวเองต้องทำและวันหนึ่งก็จะเข้าใจเรื่องของการทำบารมีว่าไม่มีข้อจำกัดเรื่องสีเสื้อของคนใส่ แต่อาจจะมีข้อจำกัดเรื่องของบารมีภายในครับ จำไว้อย่างนึงว่า ไม่ควรมีสาวกของพระพุทธองค์คนใดที่ปฏิเสธพระพุทธองค์หรือแม้แต่ปฏิเสธรูปเคารพของพระพุทธองค์ ครับ

การที่จะสร้างวิหารหลวงปู่ทองทิพย์นั้น เราเคยคุยกันหลายครั้ง ตั้งแต่ปีแรกๆที่ท่านละสังขาร แต่ตอนนั้นหลวงพี่ท่านบอกว่าเอาไว้ก่อน เอาไว้ค่อยทำยังไม่พร้อม พอปีหลังๆ ท่านก็เริ่มต้นสร้างหอจักร ที่จริงผมอยากสร้างปราสาทเก็บสังขารท่านมาตั้งแต่วันแรกที่ท่านละสังขารด้วยซ้ำ ขณะที่ผมเที่ยววิ่งหาซื้อโลงแก้วมาใส่สังขารท่านนั้น เรื่องการสร้างปราสาทให้ท่านนั้นอยู่ในหัวมาตลอด แต่เมื่อหลวงปู่ท่านไม่สั่งไว้ว่าจะให้ใครสร้างผมก็ไม่กล้าที่จะทำเอง แต่หลวงปู่ท่านเคยบอกผมไว้อย่างนึงว่า ตรงตำแหน่งหรือใกล้ๆกับที่จะสร้างหรือขุดหลุมลงรากฐานปราสาทที่ ที่หลวงพี่ท่านกำลังจะทำอยู่นั้นเคยมีคนมาขอท่านสร้างวิหาร แล้วหลวงปู่ท่านอนุญาต ซึ่งเขาต้องขุดหลุมจะลงรากฐาน หลวงปู่ท่านบอกว่าขุดหลุมลงไปประมาณ 1 เมตรแล้วฟ้าก็ผ่าเปรี้ยงๆ ลงมากลางแจ้งโดยไม่รู้สาเหตุ ท่านเลยบอกให้ถมหลุมซะ ฟ้าจึงหยุดผ่า ท่านบอกว่าที่ตรงนี้มีเจ้าของ ถ้าเจ้าของเขาไม่อนุญาต ก็ทำไม่ได้ เมื่อหลวงปู่ท่านบอกแบบนั้น ผมเลยเข้าใจทันทีว่าตรงตำแหน่งนั้นไม่ใช่บารมีผมแน่นอน หากหลวงพี่หรือคุณจักรคิดว่าเป็นบารมีของตัวเองก็ลองทำดูครับ หากทำได้ผมก็อนุโมทนาเต็มที่ แต่ที่ผมไม่แน่ใจและไม่กล้าไปยุ่งเกี่ยวเพราะขนาดบารมีขนาดหลวงปู่ทองทิพย์เอง ท่านยังทำไม่ได้ตรงตำแหน่งนั้น หากใครจะทดสอบบารมีตัวเองละก็น่าคิดนะครับ

หากผมไม่ให้ความสำคัญกับสังขารของหลวงปู่ทองทิพย์นั้น ผมคงไม่นิมนต์ท่านกลับมาวัดป่าสีดาฯ ในเดือนมิถุนายน 2544 หรอกครับ และท่านก็เป็นบุคคลสาธารณะ จึงควรให้สาธารณะเขามีส่วนในการแสดงออกถึงการสักการะบูชาครับ ที่ผมตัดสินใจนิมนต์ท่านกลับมานั้นก็เพื่อให้ผู้คนเขาสักการะบูชาเพื่อเป็นเนื้อนาบุญของทุกๆคนที่ศรัทธาท่าน ไม่ต้องการให้สาธารณชนมองว่าเป็นสมบัติของใครคนใดคนหนึ่ง ทั้งในแง่ของความคิดและการประพฤติปฏิบัติครับ

ผมน่ะมีสัจจะกับหลวงปู่ทองทิพย์และก็รักษามันเท่าชีวิต แล้วคุณจักรล่ะเคยให้สัจจะอะไรไว้กับหลวงปู่ทองทิพย์บ้างหรือเปล่าล่ะและรักษาสัจจะนั้นได้หรือไม่ หากคุณรักษามันไม่ได้คุณพลาดไปก้าวนึงแล้วครับ

คุณ ITV_Man

คุณสัมผัสพระโดยใช้ตาหรือใช้จิตครับ หากใช้ตาก็น่าจะดูนานๆนะครับ สิ่งที่คุณเห็นในช่วงระยะเวลาสั้นๆน่ะ อาจจะไม่ทั้งหมดครับ ผมขลุกอยู่ในวัดเกือบสิบปี บางสิ่งบางอย่างที่ผมเห็นหรือรู้ ผมว่าคุณยังไม่เคยเห็นแน่นอนครับ เรื่องที่ว่าจะมีปัญหาต่อไปที่วัดป่าสีดาฯนั้น ผมเองไม่หนักใจครับ บางครั้งปัญหามันแก้ตัวมันเองด้วยกาลเวลา ผมทราบว่า การที่ครูบาอาจารย์บางท่านล่วงรู้อนาคตแล้วมากำหนดทำปัจจุบันให้สำเร็จก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้