เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

ปัญหาที่เลี่ยงไม่ได้

ดูแล้วตอนนี้การสร้างพระแก้วมรกตจำลองของคุณอัญญาสิทธิ์คล้ายจะคลายข้อกังขาเรื่องความบริสุทธิ์(โดยรูปธรรม)ในการสร้างไปได้ไม่น้อย จากภาพต่างๆ ที่นำมาแสดง โมทนาครับในการสร้าง ผมไม่อยากไต่ถามซอกแซกแล้ว เพราะรู้ว่าคำถามที่เคยถามยังไม่มีคำตอบที่ชัดเจน ดังนั้นปัญหาการสร้างที่คิดได้ต่างๆ นาๆ ก็เป็นการแก้ให้สำเร็จแล้วล่ะครับ
    แต่... ยกตัวอย่างว่า ระบบไฟฟ้าส่องสว่างที่มีการสร้างหลอดไฟกำลังสูง จริงอยู่แม้สร้างหลอดไฟทรงประสิทธืภาพที่สุดสำเร็จ หากแต่ระบบการติดตั้งที่มั่นคง โคมไฟที่กันแดดกันฝนถาวร สถานที่ที่จะติดตั้งอันได้รับการเห็นชอบตามแบบแผนแล้วจากสถานที่ติดตั้ง หรือแม้แต่ค่าไฟฟ้า ที่พึงอำนวยให้ระบบทั้งระบบใช้การได้เสมอทุกกาลอย่างทรงผลาสูงสุด นั้นย่อมเป็นสิ่งที่ต้องคำนึงถึง
    และรายละเอียดเหล่านี้ ไม่ควรมองข้ามเลย เพราะวงจรการสร้าง แม้วิศวกรทั้ง 108 จะมีวัตถุดิบที่เลอเลิศ แต่หากมิได้ผ่านการตรวจแบบ หรือกลั่นกรองจากหัวหน้างานนั้นย่อมมีปัญหาแน่ (ในอดีตคือหลวงปู่ทองทิพย์ ปัจจุบันคือพระที่วัด) ที่ใครๆ มองภายนอกว่าท่านแสนจะธรรมดานั้น ... ผู้ที่ดูแลภายนอก บนสถานที่ที่คุณอัญญาสิทธิ์บอกว่าสำคัญที่สุดในโลก ที่ที่บอกว่ารวบรวมญาณศีลธรรมทุกๆ แขนงเข้ามา ... ถ้าท่านไม่ดีจริง คงอยู่ที่นี่ไม่ได้
    ผมจะอธิบายประเด็นนี้ทีหลังครับ

2. จักร

ขอบคุณคุณ kitjang มากที่ช่วยตอบครับ ผมขอเฉลยครับ
    หลักปฏิบัติ(ศีล) คือวัตรหรือการปฏิบัติอันประเสริฐ ถูกต้องอยู่เสมอ ทุกกาลไม่ว่าอดีตหรือปัจจุบัน ไม่มีข้อยกเว้น
    ส่วน จารีตประเพณี คือ การปฏิบัติอันอาจผันเปลี่ยนได้ตามสังคม หรือสถานการณ์ เพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ของชนกลุ่มนั้น
    อาธิประเพณีบูชายัญ ถือว่าเป็นจารีตประเพณี แต่หาเป็นหลักปฏิบัติที่ถูกต้องไม่ ดังนั้นนักปฏิบัติหรือผู้นำพึงเข้าใจมูลทั้งสองนี้
    เพราะการทำบุญที่บริสุทธิ์ใดๆ ก็แล้วแต่ ย่อมต้องเข้าในหลักปฏิบัติที่ถูกต้องครบองค์ประกอบของระบบบุญครับ ตั้งแต่คิด ดำริ เริ่มทำ แก้ปัญหา ... ก็อิทธิบาท 4 แหละครับ
    หลักปฏิบัติของสถานที่เป็นอย่างไร Coming soon ครับ

3. rin5297

rin5297 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    คุณ Aunyasit ครับ
    ร่วมบริจาคปัจจัยมาร่วมในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ จำนวน 200 บาท ครับ โอนเมื่อวันจันทร์ที่ 6 พ.ย. 49
    ขออนุโมทนาครับ

4. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติ คุณ อัญญาสิทธิ์ ด้วยครับ
    ผมเคยบอกบุญกฐินไปวันนี้ผมจะขอมาแจ้งยอด กฐินนะครับ

แจ้งยอดกฐินสามัคคี ณ วัดอ้อน้อย(ธรรมอิสระ) ในปีนี้
    ซึ่งประกอบด้วยเจ้าภาพ คือ พลโทวรเดช ภูมิจิตร ผู้บัญชาการหน่วยป้องกันภัยทางอากาศกองทัพบก , สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ และ คณะบริษัท ดอกบัวคู่ จำกัด , บริษัท แมนเนเจอร์ มีเดีย กรุ๊ป จำกัด , กลุ่มบริษัท เอเพ็คพลาสติกส์ ร่วมกับ มูลนิธิธรรมอิสระ และคณะศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่พุทธะอิสระ มีรายละเอียดดังนี้
    <TABLE align=center border=0><TBODY><TR><TD>รายละเอียดเงินทำบุญ</TD><TD>
    จำนวนเงิน (บาท) ​

</TD></TR><TR><TD>ยอดเงินกฐินสามัคคี ณ วัดอ้อน้อย(ธรรมอิสระ) </TD><TD>

</TD></TR><TR><TD>ในวันงาน 4 พ.ย. 49</TD><TD>
    2,020,434.00​

</TD></TR><TR><TD>รับตามวัน ตั้งแต่ 8 ส.ค.-6 พ.ย.</TD><TD>
    272,550.00​

</TD></TR><TR><TD>โอนผ่านบัญชี</TD><TD>
    14,700.00​

</TD></TR><TR><TD>ยอดเงินผ้าป่าสามัคคี</TD><TD>
    77,250.00​

</TD></TR><TR><TD>ยอดเงินกฐินรวมทั้งสิ้น
    </TD><TD>2,384,934.00

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แจ้งยอดกฐินสามัคคี ณ สำนักปฏิบัติธรรมศูนย์ธรรมชาติบำบัด ทองผาภูมิ ในปีนี้
    ซึ่งประกอบด้วยเจ้าภาพ คือ คุณวันชัย มโนสุทธิ และ คณะบริษัท ดอกบัวคู่ จำกัด , กลุ่มบริษัท เอเพ็คพลาสติกส์ ร่วมกับ มูลนิธิธรรมอิสระ และ คณะศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่พุทธะอิสระ มีรายละเอียดดังนี้
    <TABLE align=center border=0><TBODY><TR><TD>รายละเอียดเงินทำบุญ</TD><TD>
    จำนวนเงิน (บาท) ​

</TD></TR><TR><TD>ยอดเงินกฐินสามัคคี ณ สำนักปฏิบัติธรรมฯ ทองผาภูมิ </TD><TD>

</TD></TR><TR><TD>ในวันงาน 4 พ.ย. 49</TD><TD>
    1,581,306.00​

</TD></TR><TR><TD>รับตามวัน ตั้งแต่ 8 ส.ค.-6 พ.ย.</TD><TD>
    229,181.00​

</TD></TR><TR><TD>โอนผ่านบัญชี</TD><TD>
    10,000.00​

</TD></TR><TR><TD>ยอดเงินผ้าป่าสามัคคี</TD><TD>
    19,474.00​

</TD></TR><TR><TD>ยอดเงินกฐินรวมทั้งสิ้น
    </TD><TD>1,839,960.00

</TD></TR></TBODY></TABLE>

จีงขอแจ้งมาให้ทุกๆ ท่านได้ทราบ เพื่อจะได้ร่วมกันอนุโมทนาซึ่งบุญนั้นโดยถ้วนหน้ากัน สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2006
  5. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนาบุญครับ...คุณกิต.

พูดถึงพระแก้วมรกตแล้ว....ผมเคยได้ยินวิทยุประกาศเชิญชวนผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญ พระแก้วมรกตร้อยล้าน ตอนที่ผมอยู่ อุบลราชธานี ว่าที่ อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีษะเกส ....ตอนนั้นที่ผมได้ยิน ยังอยากไปชมเลย...ใจไปแล้ว แต่ร่างกายยังไม่ได้ไปชมเลย.....เดี๋ยวว่าง ๆ ค่อยไปเที่ยวชมองค์พระ...น่าจะใหญ่ที่สุดในโลกมั๊งครับที่นี่...

6. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ขออนุโมทนาสาธุการกับคุณ rin5297 ที่ร่วมสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ครับ

คุณจักร

เรื่องราวต่างๆของวัดป่าสีดาฯนั้น คุณอาจจะฟังเขาเล่าว่ามา แต่หาเข้าใจเนื้อในเกี่ยวกับวัดไม่ กรรมใครกรรมมันน่ะ ระวังจะเป็นเศษจักรเพราะโดนจักรพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เข้าล่ะ อย่าเป็นจักรแต่ชื่อสิต้องเข้าให้ถึงเนื้อในของจักร สำหรับหอจักรพรรดิ์นั้นภายในเป็นอย่างไรล่ะ ในส่วนของผม ผมดึงจักรที่ตำแหน่งหอจักรนั้นมาไว้ในตัวตั้งแต่ตอนต้นๆของการก่อสร้างแล้ว และคุณรู้หรือเปล่าว่าญาณศีลธรรมที่เข้ามาอยู่ในเขตหอจักรผมเป็นคนไปนำพาเข้าไปแทบทั้งสิ้น วัตถุธาตุที่เป็นพลังขับเคลื่อนของจักรทิพย์ตั้งแต่ยอดเจดีย์ยันฐานเจดีย์ นั้นเป็นอย่างไร มีอะไรอยู่ภายใน คุณเข้าใจหรือเปล่า ที่จริงหอจักรนี้ต้องใช้พลังธาตุในการขับเคลื่อนอีกมาก คุณรู้หรือเปล่าว่าขาดธาตุอะไร เพราะอะไร หากเข้าไม่ถึงตรงนี้ก็ศึกษาซะก่อน
    เรื่องคำถามต่างๆ ที่ผมไม่ตอบคุณนั้น หากตอบไปแล้วทำให้ผู้ที่อยู่ที่วัดกระทบกระเทือน ผมก็ไม่อยากจะตอบลงในรายละเอียดมากนัก คุณจำไว้อย่างนึงว่า การเป็นตัวแทนหลวงปู่ทองทิพย์นั้น ต้องสามารถแทนได้ทั้งภายนอกและภายใน หากเป็นอย่างนี้ไม่ได้ก็แทนกันไม่ได้

คุณ chatyman
    พระแก้วมรกตจำลองที่พระวิรพล ท่านสร้างนั้น ท่านทำบารมีร่วมอยู่กับพระมหาสัน รองเจ้าคณะจังหวัดศรีษะเกษ ตอนที่พระวิรพลท่านบรรจุของลงในองค์พระผมก็ให้รุ่นน้องที่เป็นลูกศิษย์พระวิรพลนำของหลายอย่างของผมไปบรรจุด้วย
    เมื่อวันที่ 5 พ.ย. ที่ผ่านมาพระมหาสัน ก็มาร่วมงานทักษิณาวัตรหลวงปู่ทองฤทธิ์ โดยหลวงปู่เทพโลกอุดรท่านมาเป็นประธานให้ครับ
    งานหล่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์พระมหาสันท่านก็เอยเองว่าท่านจะมาร่วมงาน พระปฏิบัติที่ท่านทำบารมีที่จริงท่านก็ถึงกันหมดแหละครับ

เมื่อเช้ามืดของวันอังคาร คณะผู้จัดสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ก็ได้ไปรับลูกแก้วที่หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านนำลงมาให้และก็รับแผ่นทอง ที่หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านนำไปให้เบื้องบนท่านอธิษฐานจิตมาด้วย ท่านบอกว่า แผ่นยันที่ไร้อักขระ แต่พรหม 20 ชั้นและสวรรค์ 6 ชั้น ร่วมกันอธิษฐานจิตเพื่อสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ นั้นไม่ธรรมดานา ส่วนชุดแผ่นทองอีกชุดนึงที่ผู้ใหญ่เบื้องบนท่านขอไปอธิษฐานจิตนั้น หลวงปู่ท่านจะนำลงมาให้ทีหลัง ท่านบอกว่างานนี้ใครขวางก็ตายสถานเดียว

ท่านให้นำแผ่นทองมาเก็บรักษาไว้คนละชุดและก็ให้รักษาลูกแก้วไว้คนละลูก มีสีม่วง สีใส สีเหลือง และก็สีแดง ผมก็อธิษฐานให้ได้สีแดง ก็ได้ตามที่อธิษฐาน เท่าที่เห็นภายในของลูกแก้วในขณะที่จิตเข้าสู่สมาธิในขณะเดินทาง บอกได้แต่เพียงว่าภายในลูกแก้วนั้นอลังการครับและสามารถเปลี่ยนสีได้เองด้วย ก็ยังระลึกถึงตอนที่หลวงปู่ทองทิพย์ท่านให้พรผมว่า "ขอให้ได้สมบัติพระจักรพรรดิ์ ให้ได้ครอบครองหรือเป็นเจ้าของแก้วมณีโชติบนสรวงสววรค์" ก็คงจะต้องใช้เวลาศึกษาดูภายในของลูกแก้วสักระยะนึงก่อน หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านบอกว่าให้คนในคณะพกพาลูกแก้วติดตัวไว้เพื่อใช้อธิษฐานในเรื่องต่างๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2006
  7. Aunyasit

วันจันทร์ที่ 13 พ.ย. นี้ ก็จะเป็นวันเซ็นต์สัญญาสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ช่วงเวลาประมาณ 1030 - 1200 ท่านใดสนใจจะไปร่วมเป็นสักขีพยาน ก็เชิญที่โรงหล่อ ซ.เพชรเกษม 71 ครับ

ก็จะขอแจ้งให้ท่านที่ร่วมปัจจัยในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ทราบว่า ผมจะเบิกเงินในบัญชีพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ออกมา 100,000 บาท เพื่อร่วมจ่ายในการทำสัญญาครั้งแรก 1.1 ล้านบาท ส่วนเงินอีก 1 ล้านบาท พี่น้องตระกูลสิทธิสุข จะเป็นธุระให้ ก็ต้องขออนุโมทนาและขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

8. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อฯ ท่านได้ปรารภวันนี้ว่า "เกิดมาชาตินี้...ให้ตั้งใจหาตนเองให้พบ เมื่อพบแล้วก็จะเห็นเนื่อนาบุญตนเองได้... จงเป็นตัวของตัวเอง...มีจุดยืนของตนเอง...ให้ปฏิบัติตามคำสอนของพระพุทธเจ้าตลอดชีวิต...

การอธิษฐานสิ่งใดๆให้สัมฤทธิ์ผลทันที่นั้น ให้จิตมีความอิ่มเอิบมีปิติก่อน แล้วค่อยอธิษฐานมันจึงจะสำเร็จเร็ว...ถ้าไม่เช่นนั้นแล้วมันจะสัมฤทธิ์ผลช้า...

ช่วงนี้เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ ศาสนาพุทธเรา...ขอให้เราตั้งใจปฏิบัติให้ดี...ครูบาอาจารย์ที่เป็นเสาหลัก ท่านก็จะเริ่มละสังขารในช่วงนี้...ช่วยกันพยุงศาสนาให้ได้...

ทำบุญก็ได้บุญ...หาเนื้อนาบุญตนเองให้เจอ..."

9. Aunyasit

ทางคณะผู้สร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ขออนุโมทนาสาธุการกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยในการสร้างพระมา ณ ที่นี้ครับ ทั้งนี้รวมทั้งคุณสมเกียรติและคุณสุกัญญา ด้วยครับ

วันนี้ได้ปรึกษากับคณะสร้างพระว่ามีความจำเป็นที่จะหล่อม้าแก้วมณีกาบ ขึ้นมา 1 ตัวในกาลที่สร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ด้วย เพราะจะได้ทำพิธีครั้งเดียวกันเลย ซึ่งในระบบของพระจักรพรรดิ์นั้น จำเป็นต้องมีสัญญลักษณ์ของม้าแก้วด้วย ในยุคสมัยที่มีการสร้างพระธาตุพนมนั้นก็มีการสร้างสัญญลักษณ์ม้าแก้วมณีกาบไว้เช่นกัน สำหรับม้าแก้วมณีกาบนั้นเคยมีผู้อาสาเป็นเจ้าภาพที่จะสร้างแล้วแต่ผมจะสอบถามเพื่อยืนยันเจตนาอีกครั้งนึงครับ

10. rin5297

rin5297 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    คุณ Aunyasit ครับ
    คุณแม่บุญทิว ปลัดท้วมคุณแม่ของผมร่วมบริจาคปัจจัยมาร่วมในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ จำนวน 200 บาท ครับ โอนเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 8 พ.ย. 49

<!-- / message -->

11. จักร

สงสัย

ที่คุณ Aunyasit ตอบคุณจักรว่า

12. จักร

คุณ Aunyasit ครับ...<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ที่คุณตอบกลับในเชิงสั่งสอนผมมาก็ดูน่าฟังครับ แต่ไม่ต้องขู่ผมหลายๆ ครั้งก็ได้ครับ ว่าผมจะโดนกรรมนั้นกรรมนี้ เพราะผมก็รู้ตัวผมดี รู้ก็ว่ารู้ ไม่รู้ก็ว่าไม่รู้ครับ ... คนที่บอกว่ารู้ธรรม ก็ขอให้มีธรรมจริงอย่างที่บอกเถอะครับ <o:p></o:p>
    ที่คุณสำคัญตนว่า

13. จักร

ปัญหาที่หลีกเลี่ยงไม่ได้(ต่อ)

สิ่งใดที่มีคุณอนันต์ย่อมมีโทษมหันต์เช่นกัน(หากไม่สมบูรณ์) ผมจึงไม่ได้มาแย้งการสร้างเจ้าห้าพระองค์อันเป็นพระแก้วมรกตจำลองของคณะคุณอัญญาสิทธิ์ แต่จะมากล่าวต่อ ในสิ่งที่พึงควรเพิ่มเติมแก้ไขให้สมบูรณ์ และเข้าใจ ที่เปรียบเปรยกับระบบการสร้างหลอดไฟส่องสว่างให้ชีวิตของพวกเรา<O:p</O:p
    เพราะคณะมีโครงการจะนำพระแก้วมรกตจำลองนี้มาถวายที่วัดป่าสีดาพระรามลักษณ์รัตนโคตร จึงควรพิเคราะห์ตามครับ เนื่องจากหลักปฏิบัติอันถูกต้องของที่นี่ตามจริงเป็นมาแต่อดีตนั้น ผู้ที่เป็นตัวแทนจัดสร้าง(ไม่ใช่ตัวแทนความศักดิ์สิทธิ์ภายในภายนอก) ทั้งหลักสูตรหรือศาสตร์ในการสร้างสิ่งต่างๆ(สร้างใหม่) ทุกอย่างที่จะมาไว้ในวัดในวัดรับถวายสิ่งมงคลแบบนี้ก็คือหลวงปู่ทองทิพย์ อันเป็นตัวแทนสงฆ์หรือเจ้าอาวาสวัดแห่งนี้ หลังจากที่ท่านละสังขารลงเมื่อ ผู้ที่เป็นตัวแทนสงฆ์หรืออยู่ในฐานะเจ้าอาวาสแทนก็มีอยู่ และมีหน้าที่ดังกล่าวเสมอมา หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านดูแลทางนอก กลั่นกรองสารระบบที่จะเข้าสู่วัด ส่วนหลวงปู่ดูแลทางใน ลูกศิษย์ทุกคนรู้ดีและคงไม่มีใครกล้าปฏิเสธ จริงอยู่บารมีอาจเทียบชั้นกันไม่ได้ แต่ก็มีหน้าที่ในนามผู้ดูแลรักษาภายนอกครับ<O:p</O:p
    และญาณศีลธรรมที่ใครไปอัญเชิญมานั้น ดังที่มีคนเคยถามในเว็บนี้ ว่ามีการเชิญมามากจังทั่วจักรวาล ...สิ่งนั้นก็เหมือนจิตวิญญาณ หากเจ้าบ้านให้ใครไปเชิญก็แล้วไป แต่หากไม่ได้ให้ใครไปเชิญแล้วมีคนไปเชิญมาจะพาเข้าบ้าน ญาณธรรมบางอย่างเป็นสิ่งต้องห้ามก็มี เหมือนคนแหละครับ มีทั้งดีและเกเร หากพามาแล้วทางผู้ใหญ่ในบ้านไม่รับ ก็เข้าอยู่ไม่ได้ จะกลับที่เก่าก็กลับไม่ได้ เพราะที่เก่าก็ต้องมีการสับเปลี่ยนตำแหน่งหน้าที่ไปแล้ว ทีนี้ที่อยู่เดียวที่มีได้(อาจชั่วคราว)ก็คืออยู่อาศัยกับผู้ที่เชิญมานั่นเอง ทำให้บ้านของตนอาจแน่นหรือร้อนก็ได้ บ้างก็มาบอกกำกับทางสัมผัสต่างๆ แนะนำทางออกกันไปนั่นแหละ ... นี่เป็นอีกรูปของระบบจิต<O:p</O:p
    ...วัดอื่นการสร้างฯ เป็นยังไงไม่ทราบ แต่การถวายสิ่งสำคัญอย่างนี้ก็ต้องอาราธนาเรียนให้เจ้าอาวาสทราบรายละเอียดและอนุญาตก่อนทุกวัดอยู่แล้ว... <O:p</O:p
    แต่กรณีนี้คุณอัญญาสิทธิ์บอกว่าพระครูเทพโลกอุดรเห็นชอบในการสร้างแล้วก็คงจริง หรือหาคนไปเถียงด้วยยากเพราะเราหลายคนยังคุยกันอย่างโลกียะอยู่ แต่ก็นั่นแหละครับ ผมทราบว่าเคยมีพระทรงอภิญญาที่เป็นลูกศิษย์พระครูเทพโลกอุดรมาที่วัดนี้ บังเอิญผมเองก็เคยเจอ ท่านมากราบศพหลวงปู่ทองทิพย์ ท่านก็ยังกราบคารวะให้เกียรติพระเจ้าอาวาสที่ดูแลศพหลวงปู่อยู่เลย ใครศักดิ์สิทธิ์อย่างไรที่มองไม่เห็นผมไม่ขอกล่าว รู้แต่ว่าสังฆจักรท่านก็ให้เกียรติกันครับ ไม่ล้ำเลิกกัน เหมือนอาณาจักร ก็จะมี King หรือระบบ Royal ที่จะไม่ก้าวก่ายกัน หากมีการอภิเษกกันระหว่างอาณาจักร ฝ่ายสตรีก็จะอยู่ในเอกเทศของอีกเมืองไป ... หากมีการล้ำเลิกกันก็จะวุ่นวายไม่จบเหมือนผู้ที่ว่าตนเป็นมหาอำนาจในโลกนี่แหละครับ หากจะข้องเกี่ยวกันก็คงแค่ขั้นเป็นอาคันตุกะน่ะครับ<O:p</O:p
    ดังนั้นที่คุณมองข้ามกรรมวิธีข้างต้น จึงผิดต่อหลักปฏิบัติของที่นี่ จนกลายเป็นจารีตประเพณีไปแล้วก็ว่าได้ แต่ผมไม่ห้ามครับ ไม่ใช่หน้าที่ กลัวบาป <O:p</O:p
    ข้อแนะนำในการแก้ปัญหาบางประการให้ศรัทธาของส่วนรวมที่ร่วมทำบุญลุล่วง <O:p</O:p
    1. เมื่อเจ้าอาวาสยังไม่พร้อมรับถวายเพราะถาวรวัตถุที่รับพระแก้วมรกตจำลองนี้ยังไม่พร้อม คุณก็คิดว่าจะบวชเป็นพระเอง แล้วมารับถวายที่นี่เองซะเลย จะได้จบปัญหา...และครบวงจร... หาทางออกได้ดีครับ หากแต่อาจต้องลาบวชนานหน่อยนะครับ เพราะตามหลักปฏิบัติที่ถูกต้องแล้ว พระใหม่ หรือมีพรรษาน้อย ก็ต้องฟังหรือให้เกียรติพระพรรษามาก หรือฟังเจ้าอาวาสที่วัดนั้น ๆ ครับ ทั้งนี้ การบังคับพระนั้น ย่อมไม่ดีแน่ ๆ<O:p</O:p
    2. คุณกับคณะ หรือศรัทธาอื่น ๆ อาจหาซื้อที่ดินแถว ๆ หน้าวัด หรือข้างวัด ถวายวัด แล้วนำพระประดิษฐานไว้ก่อนก็ดีครับ เมื่อมีคนช่วยสร้างวิหารทานให้พอสมควรแล้ว ค่อยอาราธนาอัญเชิญเข้าวัด จะได้สบายใจทุก ๆ ฝ่าย วัดก็มีการพัฒนาด้วย มั่นคงด้วย<O:p</O:p
    3. อดีตมีคนเคยสร้างพระเจ้าห้าพระองค์ถวายวัดนี้แล้วเช่นกัน หนึ่งในครอบครัวนั้นเดี๋ยวนี้เป็นคหบดีมีทรัพย์มาก อยู่จังหวัดอุดร ฯ ผมรู้จัก... แต่อาจเพราะเหตุเจตนทางจิตที่มีปัญหาบางประการของหมู่คณะ ระบบ จึงดำริให้สร้างใหม่ ดังนั้น ได้ยินจากพระเจ้าอาวาสมาว่าถ้าครั้งนี้ยังมีปัญหาในระบบจิตอยู่ ท่านก็คงสร้างพระเจ้าห้าพระองค์นี้เองด้วยเช่นกัน พร้อมกับการสร้างวิหารรักษาร่างหลวงปู่ในศกหน้า ช่วยกันกับเณรที่วัดที่ดูแลปรนนิบัติหลวงปู่ทองทิพย์มาตลอด บัดนี้ต่อมาก็ดูแลหลวงพ่อเจ้าอาวาสด้วยความซื่อสัตย์ และสร้างตามหลักสูตรที่หลวงปู่ทองทิพย์บอกท่านมาเช่นกันตั้งแต่ก่อนท่านบวช พร้อมด้วยญาติโยมที่ศรัทธามองเห็นค่า... ก็คุณ Aunyasit เคยบอกเองในเว็บนี้ในทำนองว่า

14. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

กั๊กข้อมูล

ดูเหมือนคุณจักร และ คุณอัญญาสิทธิ์ ท่านทั้งคู่รู้จักวัดป่าสีดาฯดี แต่ก็ยังไม่พูดทั้งหมด จะด้วยเหตุผลของความไม่สมควรหรืออะไรก็แล้วแต่ อันนี้ผมไม่เซ้าซี้ (เพราะดูแล้วจะแพลมออกมา ทีละนิดๆ)

เท่าที่สังเกตดู วันที่สมัครสมาชิก ของสมาชิกบางท่านที่อยู่ในกระทู้นี้ก็ยังใหม่ๆอยู่มีทั้ง เห็นด้วย และไม่เห็นด้วย ก็เลยทําให้คิดว่า เอ...มีการประลองกําลังอะไรกันอยู่หรือเปล่า

ตัวท่าน อัญญาสิทธิ์ ผมไม่สงสัยในการคลุกคลีเข้านอกออกในกับที่วัดป่าสีดาฯ ข้อมูลย่อมมีมากแต่จะเปิดหรือไม่เปิดแค่นั้นเอง ส่วนท่าน จักร ท่านคลุกคลีกับทางวัดป่าสีดาฯมากน้อยแค่ไหนครับ หรือเป็นเพียงแต่ว่าท่านไปที่วัดแล้วได้ข้อมูลมา หรือท่านได้รับข้อมูลมาจากท่านอื่น(อย่าหาว่าอย่างงั้น อย่างงี้ เลยนะครับ ผมและผู้ที่ติดตามดูอยู่หลายๆท่านคงอยากจะชั่งนําหนักเหมือนกัน)

15. ฐตธนวัฒฆ์

คนเรา...ก็ว่ากันไปนะครับ คุณจักรครับที่นี่เป็นที่สาธารณะที่สามารถพูดคุย สนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่องธรรมะ หรือประสบการณ์ธรรมะกันครับ ถ้าท่านจะต้องการตำหนิบุคคลใดบุคคลหนึ่ง หรือคณะใดคณะหนึ่งท่านก็ควรไปพบปะพูดคุยกันเป็นส่วนตัวดีกว่านะครับ ท่านก็ทราบหมายเลขเบอร์โทรศัพท์ติดต่ออยู่แล้ว ท่านก็โทรถามข้อสงสัยข้องใจได้นี่ครับ
    ทางคณะผู้ดำเนินงานการสร้างพระแก้วมรกต ๕ พระองค์นั้นก็สร้างถวายหลวงปู่ทองทิพย์ ถวายพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ไม่ได้สร้างถวายพระภิกษุรูปไหนเลยครับ ไม่ได้สร้างถวายท่านใดด้วยนอกจากที่กล่าวมาเบื้องต้นแล้วเท่านั้น

หลวงพ่อเทพฯท่านก็เป็นเพียงสื่อกลางในสามโลกนี่ เท่านั้นที่จะทำให้งานนี้สำเร็จไปด้วยดีครับ เพื่อที่จะให้ผู้ที่ร่วมสร้างครั้งนี้ได้รับอานิสงส์และเสวยอานิสงส์กันให้มากที่สุด วันนี้ท่านก็ได้ไปดูสถานที่ที่จะเททองหล่อพระ ณ วัดธรรมศาลามาครับ ท่านบอกว่าเป็นสถานที่ที่เหมาะสมมากๆ

ถ้าท่านมีธรรมจักรจริง ผมขอถามปัญหาข้อหนึ่ง ถ้าท่านตอบได้แสดงว่าท่านมีธรรมจักรจริง บุคคลใดมีธรรมจักรในภายในตนนั้นสามารถที่จะตอบปัญหาธรรมะต่างๆได้อย่างชัดเจนแทงตลอดในองค์ธรรม

"...อะไรคือหนึ่ง?..."

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2006
  16. ฐตธนวัฒฆ์

การสร้างพระแก้วมรกต ๕ พระองค์ ซึ่งเป็นตัวแทนพระพุทธเจ้า ทั้ง ๕ พระองค์ในครั้งนี้นั้น เป็นการสร้างร่วมกันของสรรพสัตว์ในสามโลก อบายภูมิ ๔ มุนุษย์ ๑ สวรรค์ ๖ พรหม ๒๐ ที่มีจิตศรัทธาในพระพุทธเจ้า และพระพุทธศาสนา

วันเสาร์ที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๐ ซึ่งเป็นวันเททองหล่อพระฯนั้น ก็ขอเชิญทุกท่านมาร่วมสร้างมหาบุญมหากุศลด้วยกันครับ ตอนนี้ทางคณะผู้ดำเนินงานกำลังทำการจัดพิมพ์ซองบอกบุญจำนวนหนึ่ง ท่านผู้ใดต้องการที่จะไปบอกบุญผู้มีจิตศรัทธาท่านอื่นและหมู่คณะของตนเอง

ท่านผู้ใดที่มีครูบาอาจารย์ที่นับถือหรืออุปัฏฐาก ขอนิมนต์ครูบาอาจารย์ทุกรูปมาร่วมวันเททองหล่อด้วยครับ

รายละเอียดการจัดงานสามารถติดต่อขอทราบรายละเอียดได้ที่คุณต้น 086-980-4431 ครับ ทางคณะฯจะจัดส่งไปให้ครับ

17. จักร

คุณ Tewadhol , คุณฐตธนวัฒน์
    ความสงสัยของคุณถูกแล้วครับ ผมเองคลุกคลีกับวัดป่าสีดาพระรามลักษณ์รัตนโคตรมากครับ ทุกอย่างที่โพสไป มิใช่เพียงได้ยินได้ฟังมา ถ้าอ่านดูแล้วคิดตามก็คงรู้... คนฟังมาเขากล่าวไม่ได้อย่างนี้หรอก และผมไม่มีเจตนาจะขวางบุญใครเป็นการส่วนตัว ผมแค่อยากแสดงออกต่อสาธารณะให้เข้าใจถูกต้อง
    ส่วนคุณฐตธนวัฒน์... คุณไปถามทบทวนวัตถุประสงค์จริง ๆ จากหัวหน้าคณะคุณก่อนนะครับค่อยถามผม ว่าพระที่จะสร้าง นอกจากสร้างถวายหลวงปู่ทองทิพย์แล้วนั้น หัวหน้าคุณมีปณิธานว่าจะเอามาถวายไว้ที่ไหน??? หรือคุณว่าเอาไปไว้ไหนก็ได้ ??? ก็ดีครับ ทุกๆ คนที่อ่านจะได้เข้าใจใหม่ให้ถูก แล้วไม่ต้องมาสนข้อความของผมอีก , อีกอย่าง...ผมขอโทษด้วย ผมไม่เคยโม้ว่าผมมีธรรมจักรนะครับ ไปอ่านใหม่ชัดๆ ผมกล่าวเป็นนามธรรมเฉยๆ ว่าเป็นธรรมจักร ถ้าใครว่าเป็นการอวดตัว ผมกราบอภัยในที่นี้ด้วยครับ ต่อไปจะไม่ทำอีก ดังนั้นในเมื่อผมไม่มีธรรมจักรภายในตน จึงไม่อาจเก่งพอที่จะตอบปัญหาที่ท้าทายจากคุณได้ ถึงตอบได้ ก็มีถามมาอีกร้อยแปดแน่ ๆ ผมคงไม่รู้ธรรมะมากเหมือนคุณหรอกครับ แค่รู้อะไรถูกผิดเท่านั้น

18. ฐตธนวัฒฆ์

คุณจักร
    ถ้าท่านเองไม่มีศรัทธาหรือไม่เห็นด้วยในการร่วมสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ครั้งไม่มีอานิสงส์ใดๆ ขอให้การสร้างครั้งนี้จงอย่าได้สำเร็จ...ถ้าการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ครั้งนี้มีอานิสงส์เป็นเอนกอนันต์ กว้างใหญ่ไพศาลครอบทั่วอนันตจักรวาลไม่มีที่สุดไม่มีเบื้องปลาย ไม่มีกาลไม่มีเวลา ขอให้การสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์จงสำเร็จเป็นอัศจรรย์เหนือมนุษย์ทั้งปวง ขอให้ข้าพเจ้าและคณะผู้มีจิตศรัทธาท่านจงได้เสวยสุขอันจากเกิดจากอานิสงส์ในอัตภาพนี้ และขอให้เทพยดาฟ้าดินทั้งปวงจงเป็นพยานด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุโมทนาในการทำหน้าที่ของคุณครับ

ถ้าท่านต้องการทราบรายละเอียดต่างๆก็ติดต่อคุยกับผมได้ตลอดเวลาครับ

ผมไม่เคยสงสัยในศรัทธาและปัญญาของตนเองที่มีต่อพระพุทธศาสนา พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ หลวงปู่ทองทิพย์ หลวงพ่อบรมครูเทพโลกอุดร และครูบาอาจารย์ต่างๆ ไม่เคยสงสัยในสววรค์ ๖ พรหม ๒๐ อบายภูมิ๔ และไม่เคยสงสัยในการขวนขวายการบุญกองการกุศลทั้งปวง ผมเกิดมาชาตินี้ไม่เคยคิดที่จะขัดขวางหรือให้ร้ายใครในการทำคุณงามความดีและการกุศลทั้งปวง ขอเทพยดาฟ้าดินจงเป็นพยานในการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งนี้ด้วยเถิด

กุศลใด อานิสงส์ใด อันเกิดจาการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ครั้งนี้จงสำเร็จแก่สรรพสัตว์ในสามโลกธาตุให้พ้นจากอวิชชา พ้นจากทุกข์ พ้นจากภพ พ้นจากชาติ พ้นจากวัฎฎสงสารด้วยเถิด....สาธุ สาธุ สาธุ
    อิมังสัจจะวานัง อธิษฐามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2006
  19. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ทั้งความดีและความชั่ว เป็นธรรมะทั้งสิ้น เป็นสิ่งที่ควรรู้ และก้าวให้ข้าม ความดีและความชั่ว เกิดขึ้นที่ใด ดับที่ใด ละวางได้หรือไม่ เกิดที่ใจ ดับก็ต้องดับที่ใจ การสื่อสาร สนทนากัน ในอินเตอร์เนตนี้ เป็นที่สาธารณชนจะรับรู้เป็นวงกว้าง กรรมที่เกิดขึ้น ก็จะเป็นกรรมที่ใหญ่ ทั้งดีหรือชั่วก็ตาม เราทุกคนพึงพิจารณา ทุกข้อความ ทุกคำพูด ให้เป็นสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อสาธารณะเถิด
    -----------------------------------------
    "พูดจาตรงจริงและจรรโลงใจทั้งตนและคนอื่น เป็นสิ่งที่สำคัญ
    เมื่อเรารู้ความจริง ไม่จำเป็นต้องพูดทั้งหมดของความเป็นจริง แต่ทุกคำที่เราพูดต้องคือความจริงทั้งหมด นั่นคือการพูดความจริงให้เกิดประโยชน์นั้นต้องกลั่นกรองก่อน เพราะความจริงบางอย่างอาจเป็นโทษ เช่นการจี้จุดอ่อน ข้อบกพร่อง หรือความล้มเหลวของบุคคล จะเป็นการทำลายความเชื่อมั่น ความขยันหมั่นเพียร และพลังสร้างสรรค์และย้ำความเศร้าให้แก่ผู้ฟัง(ผู้อ่าน) เมื่อทำลายสิ่งที่ดีและสร้างทุกข์ให้ผู้ฟัง ผู้พูดย่อมได้รับความเกลียดชังตอบ ดังนั้นการพูดความจริงที่เป็นโทษจึงได้รับโทษทั้งผู้พูดและผู้ฟัง(ผู้อ่าน)
    ปัญญาชนควรติดเครื่องกรองวาจาก่อนพูดทุกครั้ง เครื่องกรองวาจาที่ดีมี 5 ชั้นคือ
    1.ทุกคำที่พูดคือความเป็นจริง
    2.ความเป็นจริงทั้งหมดที่พูดต้องมีสาระประโยชน์
    3.สาระประโยชน์ที่พูดนั้นต้องกล่าวด้วยวาจาไพเราะ
    4.ถ้อยคำไพเราะนั้น ต้องไพเราะเพราะเมตตา(ไพเราะเพราะเสแสร้งใช้ไม่ได้)
    5.ถ้อยคำแห่งเมตตานั้นต้องกล่าวอย่างถูกกาละเทศะ(จะกล่าวสะเปะสะปะ หรือทำให้ใครเสียหน้าต่อหน้าผู้อื่นก็ไม่ควร) แต่แค่นี้ก็ยังไม่พอ ควรติดเครื่องกลั่นถ้อยคำให้บริสุทธิ์ มีประสิทธิภาพ นำไปใช้ประโยชน์ได้จริงอย่างปลอดภัยด้วย ซึ่งมี 5 ระบบ คือ
    1.กลั่นวาจาให้เจรจาตามระบบ เหตุผล
    2.กลั่นวาจาให้เจรจาตามระบบ ลำดับความสำคัญ
    3.กลั่นวาจาให้เจรจาตามระบบ อ้างอิง คือมีที่มาหรือมีหลักฐาน
    4.กลั่นวาจาให้เจรจาตามระบบ ธรรมชาติการคิด โดยเริ่มต้นน่าสนใจ สอดใส่รายละเอียดลึกซึ้งทุกขั้นตอน และย้ำความประทับใจในที่สุด
    5.กลั่นวาจาให้เจรจาตามระบบ ความเป็นกลาง คือไม่พูดกระทบตนหรือกระทบคนอื่น
    เมื่อปัญญาชนทั้งกรองทั้งกลั่นวาจาอย่างนี้แล้ว ย่อมเป็นผู้มีวาจาประเสริฐ เป็นเลิศในการพูดจา ไม่ทำให้จิตใจตนเองหรือผู้อื่นเสียสภาวะ แต่ช่วยจรรโลงใจให้บันเทิงในสัจจะอันทรงคุณค่าเนืองๆ"
    --------------------------------
    หนังสือ ฤทธิศาสตร์ โดย ศิยะ ณัญฐสวามี หน้าที่ 96-99

20. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

จุดหมายปลายทางเดียวกัน

ดูแล้ว ซ้ายทีขวาที ทุกๆท่านต่างก็ปราถนา มุ่งหวังที่ดีต่อพระพุทธศาสนาด้วยกันทั้งนั้นนี่ แต่ทางใครทางมันแค่นั้นเอง สุดท้ายก็จุดหมายปลายทางเดียวกัน ถึงจะคนละทางแต่ใจผมลึกๆก็ปลื้มแล้วครับ

หาววววว...นอนดีกว่า พรุ่งนี้ต้องไปโคราช

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้