เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

บอกบุญครับ

วันอาทิยต์ที่ 5 พ.ย. นี้ เป็นวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ทองฤทธิ์ วัดป่าวรพจน์ปรีดาราม บ้านโนนกกโก อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู

เชิญทุกท่านร่วมแสดงมุทิตาจิตเนื่องในโอกาสนี้ครับ

ท่านผู้สนใจที่ไปร่วมงานหรือต้องการร่วมทำบุญถวายหลวงปู่ทองฤทธิ์ ติดต่อสอบถามได้ที่หมายเลข 086-980-4431 ครับ

ขออนุโมทนาครับ

2. ฐตธนวัฒฆ์

คุณวิปจิตตัญญู หมายเลขโทรศัพท์ พี่อัญญาสิทธิ์ 085-099-4861

ขออนุโมทนาครับ

3. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะนะ มาเป็นเพื่อนมารน้อย เอ้ยเสี่ยสัณ ก็ได้น่า ...ไม่มีใครเป็นมารหรอกน่า ทุกคนก็อยากทำบุญร่วมกันทั้งนั้น และคงได้ร่วมกันทำมาบ้างแล้ว มิฉะนั้นคงไม่ได้มานั่งกอดเข่า กอดอก กอดเอว คุยกันหรอกนะ

ทุกท่านก็ปรารถนาร่วมขบวนบุญกัน แต่ในเมื่อข้องใจสงสัย ครางแคลงใจ ก็ถือโอกาส ติติง เสนอแนะ และตรวจสอบ 5555

ดีนะ ถ้าเป็นเราจะให้ช่วยแสดงบัญชี ทรัพย์สินด้วยอ่ะ เผื่อเราจะได้พิจารณาว่าจะหลอกเกาะใคร เจี๊ยะ ดีกว่ากัน แฮ ๆๆๆ (เผยธาตุแท้เสียแล้วเรา)(rose)

4. แสงธรรม_สายรุ้ง

แสงธรรม_สายรุ้ง สมาชิก

3 พฤศจิกายน 2006
    ขึ้น 13 ค่ำ " ชมพูชนะมาร"
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่เป็นคนจริง(คิดจริง พูดจริง ทำจริง) ปรารถนาดีจริงต่อพระศาสนา ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณ ต่อตนเอง และเพื่อนร่วมทุกข์ทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็น คณะที่ร่วมสร้างรูปหล่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์หรือคณะที่ประกอบการกุศลแบบใดๆก็ดี
    ขอให้พระศาสนาเจริญวัฒนาสถาพรครบถ้วน 5,000ปี ขอให้ประเทศไทย คนไทย พบแต่ความสุข ความเจริญ สงบสุขร่มเย็น ขอให้ทุกท่านประกอบกิจที่พึงประสงค์ด้วยความรักความเมตตา สามัคคีปรองดองกัน และถึงพร้อมด้วยความไม่ประมาทด้วยเทอญ

" สร้างสิ่งใดก็ตามเพื่อบูชาพระศาสนา ครูบาอาจารย์ ด้วยบารมีหลวงปู่ใหญ่ของเราคอยเมตตาสงเคราะห์สำเร็จทุกอย่างจ้ะ
    จะยาก ดี มี จน อย่างไร ก็ขอให้ทุกท่านมีธรรมเป็นที่พึ่ง สุขในธรรม เจริญในธรรม และได้ดวงตาเห็นธรรมกันถ้วนหน้าด้วยเทอญ "
    สาธุ สาธุ สาธุ

5. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ชี้แนะ

คุณ Chatyman ไม่ alone หรอกครับ ... ครูบาอาจารย์ท่านสอนว่า การปฎิบัติธรรม หากไม่เข้าใจให้ปุจฉา-วิสัชนา
    ใครพอตอบผมได้บ้างว่า หลักการปฏิบัติหรือจริยวัตร ต่างกับจารีตประเพณีอย่างไร
    ผมจะรอฟัง...

6. ฐตธนวัฒฆ์

ขอพรของคุณ แสงธรรม_สายรุ้ง จงเป็นเช่นนั้นเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

7. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ จักร ครับ ผมขอตอบครับ
    ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า ขอตอบตามความคิด ตามปัญญาที่ผมมีอยู่ ผมอาจจะตอบไม่ตรงกับ คำตอบ ของคุณก็ได้ เพราะคำตอบมันคือความคิดของผมครับ
    การ ปฏิบัตินั้น ก็มี ปฏิบัติดีและไม่ดี การปฏิบัติที่ดีก็จะต้องไปถูกทาง ถูกต้องตามความเป็นจริง การที่จะรู้ว่าเราปฏิบัติดีหรือเปล่า เราถามตัวเองไม่ได้ เพราะเราก็คิดว่าเราดีแล้ว บางครั้งเราคิดว่าดีพอแล้ว แต่ครูบาอาจารย์ท่านจะบอกว่า อยู่แค่ปากขุมนรกเท่านั้น เราจึงต้องขอความคิดเห็นจากครูหรือผู้รู้
    จารีตประเพณี อันนี้เป็นไปตามความนิยม ชมชอบกันเท่านั้น เหมือนกับบวชตามประเพณี ยังไม่รู้ว่า สมัยก่อนเขาบวชเพื่ออะไร บวชตามประเพณีแตกต่างจากการบวชเพื่อ เอาดี เพราะบวชเพื่อเอาดีต้องปฏิบัติตามแนวทางของพระผู้เป็นบรมครู การบวชเป็นประเพณีก็เลยการเป็นบวชแต่ไม่ได้ปฏิบัติ
    สรุปแล้วก็คือ
    ประเพณี ทำตามๆเขามาโดยไม่รู้ ว่าอะไรเป็นอะไร ไม่รู้ถูก ไม่รู้ผิด คิดซะว่าเห็นเขาทำก็อยากทำตามแล้วก็เลิกไป
    จริยวัตร คือความ ทำตนเองให้สม่ำเสมอต่อการปฏิบัติ ทำให้เหมือนเดิมสม่ำเสมอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2006
  8. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ขออนุโมทนาสาธุการกับคุณทรงพล รัชวาลย์พันธ์ ที่ร่วมบริจาคปัจจัยมาร่วมในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ จำนวน 100,000 บาท ครับ

และ ขออนุโมทนาสาธุการกับคุณแสงระวี เกตุปราชญ์ ที่ร่วมบริจาคปัจจัยมาร่วมในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ จำนวน 500 บาท ครับ

แฟกซ์ ที่ส่งมาผมได้รับเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ

สำหรับท่านที่ต้องการแจ้งหลักฐานการโอนปัจจัยมาร่วมบริจาคในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ให้ท่านแฟกซ์หลักฐานมาที่หมายเลข (02) 534-6037 ครับ

คุณแสงธรรม_สายรุ้ง

ฝากนมัสการหลวงพ่อราม วัดวังเงินด้วยครับ คิดถึงหลวงพ่อรามละก็อย่าลืมคิดถึงพ่อขุนรามคำแหงด้วยนะครับ

9. พระกรรมฐานดอทคอม

พระกรรมฐานดอทคอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2005
    วันนี้ผมโอนเงินเข้าบัญชีผู้พัน5000บาทเพื่อสร้างพระเจ้า5พระองค์แล้วครับและเข้าบัญชีคุณฐตธนวัฒน์1000บาทเพื่อทำบุญคล้ายวันเกิดกับหลวงปู่ทองฤทธิ์ครับขออนุโมทนาในการสร้างบุญกุศลครั้งนี้ด้วยครับ..สาธุๆๆ

10. พระกรรมฐานดอทคอม

พระกรรมฐานดอทคอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2005
    วันนี้ผมโอนเงินเข้าบัญชีผู้พัน5000บาทครับเพื่อร่วมทำบุญสร้างพระเจ้า5พระองค์ครับและโอนเข้าบัญชีคุณฐตธนวัฒน์1000บาทครับเพื่อทำบุญร่วมในงานคล้ายวันเกิดหลวงปู่ทองฤทธิ์ครับ..ขออนุโมทนาในงานบุญครั้งนี้ด้วยครับ

11. Aunyasit

ขออนุโมทนาสาธุการกับคุณพรสีวลี ที่โอนปัจจัยมาร่วมสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ครับ

ก็คุณพรสีวลีมีตะกรุดมหาลาภของหลวงปู่ทองทิพย์นี่นา จึงรวยได้ทันทันใจ เบื่อเมื่อไหร่ก็อย่าลืมเอามาฝากผมนะ หรือไม่ก็ยืมมาอธิษฐานสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์สักระยะนึงก็ดีนะครับ

12. kitjang

คุณอัญญสิทธิ์ครับขอยืมกระทู้บอกบุญนิดนึงนะครับ

ขอแจ้งกำหนดการเกี่ยวกับ วันทอดกฐินสามัคคี วัดอ้อน้อย(ธรรมอิสระ) และ ที่ ศูนย์ธรรมชาติบำบัด ดังนี้
    กำหนดการทอดกฐินสามัคคี ณ วัดอ้อน้อย(ธรรมอิสระ) อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม
    พลโท วรเดช ภูมิจิตร ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการป้องกันภัยทางอากาศ กองทัพบก และ คณะ บริษัท ดอกบัวคู่ จำกัด กลุ่มบริษัท เอเพ็คพลาสติกส์ ร่วมกับมูลนิธิธรรมอิสระ และ คณะศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่พุทธะอิสระ ได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคี ที่วัดอ้อน้อยก็ทำไปแล้วครับวันนี้ เหลือพรุ่งนี้

กำหนดการทอดกฐินสามัคคี ณ ศูนย์ธรรมชาติบำบัด อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี
    ปีนี้ คุณวันชัย มโนสุทธิ และคณะ บริษัท ดอกบัวคู่ จำกัด กลุ่มบริษัท เอเพ็คพลาสติกส์ ร่วมกับมูลนิธิธรรมอิสระ และ คณะศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่พุทธะอิสระ ได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคี
    วันอาทิตย์ที่ 5 พฤศจิกายน พ.ศ.2549 (ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12)
    เวลา 08.00 น. ตั้งองค์กฐิน ขอเชิญร่วมรับฟังปาฐกถาธรรม โดย หลวงปู่พุทธะอิสระ
    11.00 น. ร่วมกันถวายภัตตาหารเพล แด่คณะพระภิกษุสงฆ์ / สามเณร
    11.30 น. รับประทานอาหารกลางวันร่วมกัน
    13.00 น. พิธีทอดกฐินสามัคคี

เข้ามาบอกเผื่อใครที่อยากจะไปร่วมบุญด้วยมาทำด้วยกันครับ และก็ต้องขออภัยที่บอกใกล้ถึงวันแล้ว

และก็ขอฝาก โครงการถวายพระบรมฉายาลักษณ์ ในหลวงด้วยครับก็เป็นโครงการของทางวัดอ้อน้อยที่จะถวายวัดทั่วประเทศครับ ดูที่ลิงค์เลยครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=56821

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2006
  13. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ อัญญาสิทธิ์

ผมยังไม่เข้าใจเรื่องการทําศาสต์ศิลป์ของท่าน อ่านแล้วก็ยังสับสนตามที่ผมเข้าใจคือ ถ้าท่านไปทําศาสต์ศิลป์ที่ใดก็หมายความว่า ท่านได้ไปเชิญ ดวงจิต ดวงวิญญาน ญาน หรือ ฯลฯ ของ พระ,เทวดา,ปู่ฤาษี,เจ้าพ่อ,เจ้าแม่,ฯลฯ เหล่านั้นให้ไปอยู่ที่วัดป่าสีดาฯใช่หรือไม่

ถ้าใช่ มีเหตุผลอะไรต้องทําถึงขนาดนั้น ทําแค่เพียงบอกกล่าวให้ท่านเหล่านั้นรับรู้ว่ากําลังจะทําอะไรมิได้หรือ

ถ้าใช่ สถานที่ หรือ อาณาเขตบริเวณนั้น ใครจะทําหน้าที่ปกป้องคุ้มครอง ดูแล รักษา แทนท่านเหล่านั้น

ถ้าใช่...ฯลฯ

ขอท่านจงอธิบายให้ละเอียด จักขอบคุณ.

14. ujae

ujae เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    เรียน (พี่) คุณ Aunyasit

ร่วมบริจาคปัจจัยมาร่วมในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ในเบื้องต้นก่อน จำนวน 200 บาท ครับ โอนเมื่อวันศุกร์ที่ 27 ต.ค. 49

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ผมคิดจะหล่อพระประธานในอนาคต (ไม่รู้เมื่อไหร่) จะโทรไปขอคำปรึกษานะครับ ขอบคุณครับ

15. Aunyasit

คุณ Tewadhol

เรื่องการเคลื่อนย้ายญาณศีลธรรมต่างๆนั้น นั้นสอดคล้องกับการปรารถนาของญาณศีลธรรมเหล่านั้นเองครับ ญาณศีลธรรมบางท่าน ท่านทำบารมีอยู่ในเขตพื้นที่นั้นๆมาเป็นเวลานานมากแล้ว ถึงเวลาที่จะได้ไปอยู่ในเขตที่สำคัญมากกว่าเดิม และมีโอกาสได้สัมผัสกับกองบุญบารมีที่ใหญ่ๆมากขึ้นด้วย

เมื่อผมไปเชื่อมระบบศีลธรรม ณ สถานที่ต่างๆเข้ากับระบบภายในของวัดป่าสีดาฯ ระบบภายในของสถานที่ที่เคยไปมาก็จะอ่อนลงหรือไม่ก็หายไปเลย หรือจะมีการแปลงเปลี่ยนไปเอง ญาณศีลธรรมบางท่าน ท่านต้องไปช่วยบารมีของครูบาอาจารย์ในเขตอื่นๆ หรือเปลี่ยนสถานที่เมื่อทำหน้าที่ตามที่มอบหมายเสร็จแล้ว ก็กลับเข้าไปอยู่ในเขตภูมิที่เหมาะสมต่อไป ญาณศีลธรรมของบางท่าน ก็ต้องเคลื่อนเพราะต้องการจุติเป็นต้น

แต่สาระสำคัญก็อยู่ที่ความสำคัญของวัดป่าสีดาฯนั่นแหละครับ ว่ามีความสำคัญเกี่ยวข้องกับระบบจิตวิญญาณอย่างไร แต่ก่อนเคยมีคำถามกับตัวเองว่าทำไมญาณศีลธรรมต่างเขาอยากจะมาที่นี่กัน แต่เมื่อได้เห็น ได้รู้ ได้เข้าใจ ปัจจุบันนี้เลิกสงสัยแล้ว

เนื่องจากสถานที่ของวัดป่าสีดาฯนั้นเป็นใจกลางของสามโลก กระแสศีลธรรมหรือจิตวิญญาณที่มีบุญบารมีมาเขาก็ปรารถนาที่จะมาอยู่ในเขตใกล้ชิดกับศูนย์กลางของสามโลกนั่นเองครับ

คุณ mahapho
    อนุโมทนาในกุศลจิตครับ

16. Aunyasit

เมื่อวาน(4 พ.ย) ทีมงานได้เดินทางไปที่วัดท่าซุง ได้นิมนต์หลวงพ่อพระปลัดอนันต์ วัดท่าซุง ลงอักขระเพื่อร่วมสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ก็ขอขอบคุณครอบครัวของคุณกบ ที่ช่วยเป็นธุระให้นะครับ แล้วจะนำภาพมาให้ดูวันหลังครับ

สำหรับหลวงพ่อโบราณนั้นคราวหน้าผมจะเดินทางไปหาท่านด้วยกันกับคณะครับ เขตนั้นมีพระเถระอีกหลายรูป ไว้ไปคราวเดียวกัน ก็มี หลวงพ่อฉาบ วัดศรีสาคร จ.สิงห์บุรี รูปนี้ท่านอยู่เงียบๆ เมื่อปี 2538 ท่านเคยบอกผมว่าท่านเป็นลูกศิษย์สมเด็จโต วัดระฆัง ท่านบวชพร้อมกับหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน

อีกรูปนึงก็คือหลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร จ. นครสวรรค์ รูปนี้ก็ไม่ธรรมดาเช่นกัน ผมเทียวไปหาท่านอยู่บ่อยครั้งเมื่อปี 37- 38

สุดท้ายก็คงจะได้ครบ 108 เกจิอาจารย์ตามที่ตั้งใจไว้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2006
  17. Aunyasit

วันนี้ได้สนทนากับครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าไม่เกินวันพระ 8 ค่ำที่จะถึง ให้คณะผู้ร่วมสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ทั้ง 5 สายคือ พล.อ.ต. ภาสกร ผม(อัญญาสิทธิ์) คุณฐตธนวัฒฆ์ คุณกฤษณพจน์ และคุณโศภณ ไปรับลูกแก้วบรรจุพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ที่หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านนำลงมาให้จากเบื้องบนและก็รับแผ่นทอง-เงิน-ทองแดง มาเก็บรักษาไว้คนละชุด ท่านบอกว่าลูกแก้วให้รักษากันเอาเองนะ ใครรักษาไม่ได้ลูกแก้วก็จะหายไปเอง ถึงตอนนั้นก็ให้ตามหาให้เจอก็แล้วกัน

ก็เรียนท่านเรื่องที่ผู้คนมีความเห็นขัดแย้งเรื่องการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์บนหน้าเวปนี้ ท่านบอกว่าถ้าเขาขัดแย้งมาก โยมก็จะได้บุญบารมีมากด้วย ท่านบอกว่าพวกนั้นน่ะเขาสู้พวกโยมไม่ได้หรอก เพราะพวกโยมมีความบริสุทธิ์ในการทำ อาตมาก็ได้แค่เป็นสื่อกลางแห่งความสำเร็จให้กับพวกโยมเท่านั้น ตอนนี้ก็ถือว่าหน้าที่ของอาตมานั้นสมบูรณ์แล้ว เรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับการสร้างพระนั้นพวกโยมก็ต้องดำเนินการกันไปเรื่อยๆ
    ก็เรียนท่านเรื่องที่ผู้คนเขาจะลงอักขระเพื่อร่วมสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ท่านบอกว่าท่านไม่มุ่งตรงนั้น แต่ต้องการให้คนเขามาในวันงานแล้วก็เขียนชื่อลงในแผ่นทองในวันงานเลย

ก็เป็นที่น่ายินดีว่าหลวงปู่ใหญ่ท่านอนุญาตให้นำเอารูปปาฏิหาริย์ต่างๆของท่านลงในหน้าเวปได้ ท่านบอกว่าให้เผยแพร่รูปกวางทอง ซึ่งเป็นระบบที่สมบูรณ์แบบที่สุดของหลวงปู่ใหญ่ ท่านบอกว่าผู้ที่เห็นและมีญาณรู้จะบอกได้ทันทีว่าท่านเป็นใคร และรูปกวางทองนี่คนต่างประเทศเขารู้จักกันมาก ผมก็จะแถมให้ดูอีก 2 รูปที่ถ่ายภาพได้ในขณะที่อธิษฐานจิตเพื่อสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ แล้วผมจะนำภาพมาลงให้ดูกันใน 1-2 วันนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2006
  18. kitjang

จะรอดูครับ

19. ฐตธนวัฒฆ์

ขออนุโมทนากุศลกับทุกๆท่านที่มีจิตศัรทธาในพระพุทธศาสนาครับ ขออนุโมทนาบุญกับคุณพรสิวลี 1000 คุณอัญญาสิทธิ์ คุณวัฒนะ คุณกบและครอบครัว ที่ได้ร่วมถวายปัจจัย หลวงปู่ทองฤทธิ์ เนื่องในวันคล้ายวันเกิดท่านครับ

หลวงปู่ทองฤทธิ์ ท่านอนุโมทนาในกุศลจิตฝากมาด้วยครับ....

20. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

K.Aunyasit

ไหนๆจะให้ดูรูปแล้ว ขอดูรูปลูกแก้ว แผ่นทอง เงิน

ที่ปู่ท่านนํามาจากเบื้องบน ด้วยเลยแล้วกันครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้