เรื่องพิเศษ รวมก๋วยเตี๋ยว ที่ไม่ธรรมดา

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 25 กุมภาพันธ์ 2006.

แท็ก: แก้ไข
  1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ก๋วยเตี๋ยวเรือ (รวมทุกกระทู้), เปลี่ยนรูปแล้วบางส่วน
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/in...howtopic=14509

โพสโดย คุณhappypimpim

ใส่กระเทียมดองทั้งหัวเลย (เคยทานบ้านคนรู้จักแล้วอร่อยดีก็เลยทำตาม)ผงพะโล้ เห็ดหอม

ต้มใจเย็นๆไปเรื่อยซ้อนฟองออกบ้าง
    ใส่นำ้ตาลกรวด เกลือ ซีอิ๊วดำลงไป

ใส่เลือดผสมไปในน้ำก๋วยเตี๊ยวด้วยสัก ๑ ทัพพี
    ชิมดูรสชาติ

เวลาทานลวกเส้นกับผักแล้วก็ใส่เลือดเพิ่มไปในชามด้วยนะ เติมน้ำก๊วยเตี๋ยวลงไป
    อันนี้คือขวดเลือดที่ปริมใช้จ๊ะ

ปิดท้ายกับภาพเดิม มีภาพเดียวจริงๆ น่าเกลียดมากเลย
    กินแกล้มกับแคบหมู โหระพา แล้วก็พริกสดจิ้มกับกะปิ อร่อยมากเลยจ๊ะ

2. sithiphong

หมี่ผัดเย็นตาโฟ, ผัดเส้นหมี่สีชมพูมาแล้วจ้า
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=31708

โพสโดย คุณkaibicker

วันนี้ไก่เอาสูตรหมี่ผัดกับซอสเย็นตาโฟมาฝากค่ะ ไก่เคยผัดให้เพื่อนคนฮอลแลนด์ทาน เขาชอบมากๆค่ะ เขาบอกว่าสีสวย และรสชาติจะออกเปรี้ยวๆหวานๆ อร่อยมากๆค่ะ ไก่เคยเอาไปให้ทุกๆคนชิมที่กระทู้เสน่ห์ปลายจวักแล้วค่ะ ไก่เข้าไปหาดูสูตร แต่ยังไม่เห็นเลยค่ะ วันนี้ไก่ก็เลยเอาสูตรมาฝากทุกๆคนค่ะ ทำง่ายด้วยค่ะ เด็กๆจะชอบมากๆค่ะ เพราะว่าเส้นหมี่จะเป็นสีชมพู ไก่ตั้งชื่อเอาเองค่ะ ไม่ทราบว่าจะเรียกชื่อว่าอะไรดีค่ะ ไก่ก็เลยเลือกเอาชื่อหมี่ผัดเย็นตาโฟค่ะ ไก่เอาภาพหมี่ผัดเย็นตาโฟมาให้ชมก่อนเลยนะคะ หมํ่ากับตำแตง อร่อยมากๆค่ะ

มาดูของที่ต้องเตรียมกันค่ะ

เส้นหมี่ 1 ห่อ
    เต้าหู้หั่นสี่เหลี่ยม 200 กรัม
    ถั่วงอก 150 กรัม
    ต้นหอม 70 กรัม
    ไข่ 2 ฟอง
    นํ้าซอสเย็นตาโฟ 6 ช้อนโต๊ะ
    นํ้ามะขามเปียก 6 ช้อนโต๊ะ
    หัวหอมแดง 2 หัว
    นํ้าตาลทราย 5 ช้อนชา
    นํ้าเปล่า 1 แก้วเล็ก
    นํ้ามัน 1 ถ้วยตวง
    เกลือ 1 ช้อนชา
    พริกป่น 2 ช้อนชา (ถ้าชอบเผ็ดค่ะ)

นำต้นหอมไปหั่นให้เป็นท่อนๆนะคะ หลังจากนั้นให้เอาไข่ตอกใส่ชามตีให้ไข่ขึ้นฟูค่ะ เอาหัวหอมแดงไปทุบให้แตกค่ะ ไก่ลืมถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ ต้องขออภัยด้วยนะคะ
    นำเส้นหมี่ไปแช่นํ้าไว้ด้วยนะคะ แช่แค่เส้นหมี่นิ่มก็พอแล้วค่ะ

3. sithiphong

หมี่ผัดเย็นตาโฟ, ผัดเส้นหมี่สีชมพูมาแล้วจ้า
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/in...howtopic=31708

นำกระทะมาตั้งไฟ เทนํ้ามันใส่ลงไปในกระทะให้หมดถ้วยเลยนะคะ เอาเต้าหู้ลงไปทอดให้เหลืองก่อนเลยค่ะ ทอดไฟอ่อนๆนะคะ

หลังจากที่ทอดเต้าหู้จนเหลืองแล้ว ให้ตักเต้าหู้ออกจากกระทะค่ะ เทนํ้ามันออกจากกระทะครึ่งนึงค่ะ หลังจากนั้นให้เทนํ้ามะขามเปียกใส่ลงไปในกระทะเลยค่ะ พร้อมด้วยหัวหอมแดงทุบค่ะ

ต่อด้วยนํ้าซอสเย็นตาโฟ นํ้าตาล และเกลือค่ะ

หลังจากนั้นให้เติมนํ้าเปล่าลงไปเลยค่ะ ชิมรสดูนะคะ ชอบรสไหนให้เติม นํ้าตาล เกลือ หรือว่านํ้ามะขามเปียกลงไปอีกได้นะคะ
    ลดไฟลงอ่อนๆ เคี่ยวนํ้าซอสนึดนึงค่ะ

4. sithiphong

http://www.kruaklaibaan.com/forum/in...howtopic=31708

ช่วงที่เราเคี่ยวนํ้าซอส ให้เอาไข่ไปเจียวกับกระทะอีกใบนึงค่ะ เจียวให้เป็นแพใหญ่ๆเลยนะคะ หลังจากไข่เจียวสุก ให้นำไข่เจียวมาม้วนค่ะ ใช้มีดตัดให้เป็นท่อนๆค่ะ ไก่ไม่ได้ถ่ายภาพตอนเจียวไข่มาให้ดูนะคะ มีแต่ภาพตอนเจียวเสร็จแล้วค่ะ มีรูปเต้าหู้ทอดด้วยค่ะ

นํ้าซอสเริ่มข้นแล้วค่ะ ไม่ต้องเคี่ยวนานนะคะ เดี๋ยวนํ้าซอสแห้งหมดค่ะ แต่ถ้าแห้งเกินไปให้เติมนํ้าลงไปอีกได้นะคะ

หลังจากนั้นให้เทเส้นหมี่ลงไปผัดได้เลยค่ะ อ้อ....ไก่ลืมบอกไปค่ะ เส้นหมี่ให้เอาไปแช่นํ้าให้นุ่มกอ่นนะคะ ถ้าไม่ได้แช่นํ้าเส้นหมี่จะแข็ง ต้องเพิ่มนํ้าซอสอีกเยอะเลยค่ะ หลังจากที่คนเส้นหมี่จนทั่วแล้ว ให้ตักมาชิมอีกครั้งนึงค่ะ ขาดอะไรให้เติมลงไปเลยนะคะ

ผัดจนเส้นหมี่เข้ากับซอสจนได้ที่ ให้ใส่ถั่วงอกและต้นหอมลงไปเลยค่ะ

ผัดต่อจนผักสุก หลังจากนั้นให้เทเต้าหู้และไข่เจียวใส่ลงไปในกระทะเลยค่ะ เสร็จแล้วค่ะ ง่ายมากๆค่ะ สีแสบตาไปหน่อยนะคะ แต่อร่อยค่ะ อิอิ เปรี้ยวๆหวานๆหมํ่ากันเพลินไปเลยค่ะ ฮิฮิ

5. sithiphong

ไก่ยกมาให้ทุกๆคนหมํ่าด้วยค่ะ ไก่ผัดกระทะใหญ่มากๆค่ะ อิอิ สงสัยไก่คงจะต้องหมํ่าจนตัวเป็นเส้นหมี่ไปเล้ยค่ะ แฮะๆๆ จานนี้ไก่ใส่พริกป่นลงไปด้วยค่ะ สำหรับคนที่ชอบเผ็ดๆค่ะ มาหมํ่าหมี่ผัดเย็นตาโฟด้วยกันนะคะ ทุกๆคนเลยค่ะ ไก่ทำตำแตงมาฝากด้วยนะคะ ปลาร้าเป็นตัวๆเลยค่ะ ฮี่ๆๆ....

6. sithiphong

บะหมี่เย็นกับวาซาบิ, ง่ายๆ แต่แซ่บ
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=29093

โพสโดย คุณอาหมวยดีซี

บะหมี่เย็น
    สูตรนี้ พี่คนไทยที่เค้าเคยนั่งสายการบินญี่ปุ่นเค้าบอกมา เค้าบอกว่าสายการบินญี่ปุ่นเค้าเสริฟเมนูนี้ด้วย ดูเหมือนไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าใครที่ชอบกินอาหารญี่ปุ่นต้องชอบแน่ๆค่ะ

เครื่องปรุง
    1. บะหมี่ ตามรุปค่ะ
    2. วาซาบิ
    3. ซอสจิ้มซูชิ
    4. แตงกวา (แล้วแต่คนชอบค่ะ)
    5. น้ำแข็ง
    6. น้ำเปล่า

วิธีทำ

1. ต้มน้ำให้เดือด แล้วเอาเส้นบะหมี่ใส่ลงไป
    2. เอาเส้นหมี่ใส่ลงไปแล้วต้มประมาณ 7 นาที
    3. จากนั้นเอาบะหมี่ขี้น แล้วล้างด้วยน้ำเย็น
    4. หั่นแตงกวาเป็นเส้นๆ
    5. เอาเส้นบะหมี่และแตงกวาเรียงใส่ชาม แล้วเอาน้ำแข็งโรย (ต้องกินเย็นนะคะ ถึงจะอร่อย)
    6. ทานกับ ซอสซูชิและวาซาบิ

ทานกับกิมจิ ด้วยยิ่งอร่อยค่ะ

7. sithiphong

เส้นหมี่ผัดซีอิ๊วแฮม, ผัดซีอิ๊วร้อนๆมาแล้วค้า
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=23542

โพสโดย คุณKitkat

วันนี้อยากทานผัดซีอิ๊วแต่ไม่มีเส้นใหญ่ไม่รู้จะหาซื้อที่ไหนเอาเส้นหมี่ไปแทนแล้วกันนะคะส่วนผักที่ใช้ไม่มีคะน้าก็ใช้ผักบิมิแทนทานแล้วอร่อยเชียวลองทำเลยนะคะ

ส่วนผสม น้ำตาล ซีอิ๊วขาว น้ำมัน ซีอิ๊วดำ ผักบิมิ กระเทียม แครอท แฮม ไข่ เส้นหมี่

ส่วนผสมเครื่องปรุง
    1.เส้นหมี่ 300 กรัม
    2.แฮมหั่นเป็นแท่ง 1 ถ้วย
    3.ผักบิมิ 1/2 ถ้วย
    4.แครอทหั่นเป็นแท่ง 1/4 ถ้วย
    5.กระเทียมสับ 1 ช้อนโต๊ะ
    6.ไข่ไก่ 2 ฟอง
    7.ซีอิ๊วดำ 2 ช้อนชา
    8.ซีอิ๊วขาว 3 ช้อนโต๊ะ
    9.น้ำตาลทราย 2 ช้อนโต๊ะ
    10.น้ำมันพืช

วิธีทำ
    1.นำเส้นหมี่แห้งไวไวไปแช่น้ำไว้พอเส้นนิ่มเทน้ำออกพักไว้

2.กระทะตั้งไฟใส่กระเทียมลงไปเจียวให้หอม ใส่แฮมและแครอทลงไปผัดในน้ำมันปรุงรสด้วยน้ำตาลทราย ซีอิ๊วขาวผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน

3.ใส่ไข่ลงไปผัดคลุกเคล้าให้เข้ากันพอไข่สุกตามด้วยเส้นหมี่ลงไปผัดแล้วซีอิ๊วดำลงไปผัดต่อ ใส่ผักบิมิลงไปผัดปิดไฟ ชิมรสพร้อมเสริฟร้อนๆคะ
    <!--TEMPLATE: skin_global, Template Part: signature_separator-->
    ใส่น้ำมันลงไปในกระทะแล้วเจียวกระเทียมให้หอม

ใส่แฮมลงไปผัดต่อ

8. sithiphong

เส้นหมี่ผัดซีอิ๊วแฮม, ผัดซีอิ๊วร้อนๆมาแล้วค้า
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/in...howtopic=23542

โพสโดย คุณKitkat

แครอทลงไป

ปรุงรสด้วยน้ำตาลทราย

ซีอิ๊วขาวลงไป

ผัดคลุกเคล้าให้เข้ากันแล้วก็ใส่ไข่ลงไปสองฟอง

พอไข่สุกก็ใส่เส้นหมี่ลงไปเติมซีอิ๊วดำเพือให้เส้นหมี่สวยงามผัดให้เข้ากัน

สุดท้ายก็ใส่ผักบิมิลงไปผัดต่อแล้วปิดไฟชิมรส เสริฟร้อนๆคะ

พร้อมเสริฟแล้วคะทานให้อร่อยนะคะ

9. sithiphong

ผัดซีอิ๊ว, และวิธีหมักและหั่นเนื้อ,หมู
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=8600

โพสโดย คุณยายหนู

เนื้อหมัก

เริ่มที่การหมัก หมูหรือเนื้อ เครื่องปรุงยายหนูใช้กะเอานะคะ เนื้อวัวที่เห็นประมาณ 5-6ปอนด์ การหั่นเนื้อวัวให้หั่นตัดขาวงเส้น จะช่วยทำให้การเคี้ยวง่ายขึ้น แต่ไก่ต้องหั่นตามแนวเส้น ขวางไม่ได้ พอสุกเนื้อไก่จะหักขาด ไม่เป็นชิ้น อาหารจานนั้นออกมาจะดูไม่สวย.....

เนื้อวัว,หมู 1 กิโล
    ซีอิ๊วขาว (ยายหนูใช้ ตราเด็กสมบูรณ์) 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมันหอย 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา
    พริกไทยป่น 1/2 ช้อนชา
    บรั่นดี 1 ฝา ยายหนูไม่มี เลยใช้เหล้าจีนแทน

(ถ้าหมักทำสุกี้สูตรโบราณให้ใส่เครื่องปรุงตามข้างล่างนี้เพิ่งลงไป)
    ไข่ขาว 2ฟอง
    น้ำกระเทียมดอง 1ช้อนโต๊ะ
    น้ำมันงา 1ช้อนโต๊ะ

หมักทิ้งไว้ข้ามคืน

เส้นใหญ่แห้ง 1ห่อ แช่ด้วยน้ำร้อนจัดจากก๊อก 1-2ชั่วโมง หรือจนเส้นนิ่มดี
    ผักแล้วแต่จะหาได้ ของยายหนูมี บล๊อกเคอรี่ กระหล่ำ แครอท 3อย่างนี้เป็นผักสารพัดประโยชน์ของที่ร้าน

ซอสปรุง ซีอิ๊วดำหรือหวานก็ได้ น้ำตาลทราย ซีอิ๊วขาว น้ำปลา น้ำมันหอยตราแม่ครัว

การผัดในปริมาณมากๆ ไฟจะต้องแรงพอ ถ้าเตามี บีทียูต่ำ แนะนำให้ผัดทีละน้อยๆ ที่ร้านหัวเตาละ 1แสนบีทียูแรงสะใจไปเลย ผัดไฟแดงได้อร่อย

ตั้งน้ำให้เดือด สำหรับลวกเส้นและผัก ในกรณีทำคราวละมากๆ กระทะใหญ่ๆ

<!--TEMPLATE: skin_global, Template Part: signature_separator--><!--TEMPLATE: skin_global, Template Part: signature_separator-->

10. sithiphong

ผัดซีอิ๊ว, และวิธีหมักและหั่นเนื้อ,หมู
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/in...showtopic=8600

โพสโดย คุณยายหนู

ภาพประกอบเป็นแบบรวบรัดนะคะ เพราะเป็นการประหยัดเวลา

ตั้งกระทะ (กระทะเคลือบ ก้นแบนจะดีที่สุด) ไฟแรง ใส่น้ำมัน พอประมาณ ใส่กระเทียมสับ ผัดพอเหลืองนิดหน่อย เอาเนื้อที่หมักไว้ลงไป ผัดพอกึ่งสุก ใส่น้ำตาล น้ำปลา ซีอิ๊วขาว น้ำมันหอย ซีอิ๊วดำ ผัดต่อจนสุก แล้วลวกเส้นใส่ลงไป(เส้นจะเหนียวนิ่ม ถ้าแช่น่ำเย็นเส้นจะหักขาด)

ลวกผักใส่ตามลงไป แล้วก็ผัดคลุกให้ทั่ว ยกลง
    ผักต้องลวกก่อนเพราะผักจะได้สุกทั่วถึงกัน ในกรณีที่ทำมากๆ ถ้าไม่ลวก กว่าจะผัดผักทั่ว เส้นจะขาด ผักก็จะสุกเกินไป

เทใส่ถาด พร้อมที่จะเอาไปวัด หรืองานเลี้ยง แต่ถาดนี้จะเอาออกไปขายค่ะ

ผัดซีอิ๊วเส้นใหญ่ วิธีการผัดต่างกับ ผัดซีอิ๊วเส้นหมี่ขาว และผัดวุ้นเส้น เท็คนิคเล็กๆน้อยๆ แล้วคอยติดตามว่า ผัดอย่างไรเส้นจึงจะไม่เละ และไม่แข็งกระด้าง ว่างจะเอามาลงอีกนะคะ เที่ยงคืนแล้วค่ะ ไปนอนก่อนนะ...กู๊ดไนท์

<!--TEMPLATE: skin_global, Template Part: signature_separator-->

11. sithiphong

ก๋วยเตี๋ยวแกง (รวมทุกกระทู้), โดย... kuk
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=19866

โพสโดย คุณkuk

อยากกินก๋วยเตี๋ยวแกงมาพักนึงแล้ว แต่ไม่มีเวลาทำ เมื่อก่อนเคยซื้อกินครั้งแรก ติดใจมาก แต่หากินยาก ไม่ค่อยมีใครทำขาย นอกจากแถวทีมีอิสลามอยู่เยอะ จะมีขาย เลยมาลองทำเอง ก็ดัดแปลงน้ำแกงตามที่หาวัตถุดิบได้ ทำมาหลายครั้งแล้ว รับรองความอร่อยคะ
    มาดูหน้าตาก่อน
    <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ภาพที่มาด้วย

เครื่องปรุง

1. เนื้อวัวติดมัน หรือเนื้อพื้นท้อง หรือเนื้อน่อง หรือเศษเนื้อ 500 กรัม
    2. น่องไก่ หรือปีกไก (ถ้าไม่ทานเนื้อ) 500 กรัม
    3. เส้นก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็ก 300 กรัม
    4. มะพร้าวขูด คั้นเป็นน้ำกะทิ ครึ่ง กิโลกรัม
    5. เต้าหู้เหลือง หั่นชิ้นเล็ก ๆ นึ่ง 1 ชิ้น
    6. กุ้งแห้งโขลกละเอียด ถั่วลิสงคั่วป่นหยาบ ๆ หัวไชโป๊วหั่นชิ้นเล็กนึ่ง อย่างละ 3/4 ถ้วย
    7. พริกแกงเผ็ด หรือพริกแกงกระหรี่ 100 กรัม
    8. ถั่วงอก 200 กรัม
    9. หอมแดงซอยเจียวให้เหลือง 3/4 ถ้วย
    10. น้ำตาลปี๊บเคี่ยวเหนียวเป็นยางมะตูม 1 ถ้วย
    11. ไข่ต้มผ่าซีก ต้นหอม,ผักชีซอย
    12. ผงกระหรี่ (ถ้าใช้พริกแกงเผ็ด)
    13. พริกชี้ฟ้าสำหรับใส่ในน้ำส้ม พริกป่น

วิธีทำ

1. ล้างเนื้อให้สะอาด หั่นชิ้นพอคำ
    2. ตั้งกะทิ พอเดือด เคี่ยวเนื้อด้วยหางกะทิสักพัก แยกหัวไว้ก่อน
    3. เอาหัวกะทิตั้งไฟ ใส่พริกแกง นำมารวมกับเนื้อที่เคี่ยว ใส่น้ำปลา เกลือ ตั้งเคี่ยวไฟอ่อน ๆ ไปเรื่อย ๆ จนเนื้อเปื่อย และกะทิแตกมัน
    4. ลวกเส้น ลวกถั่วงอกใส่ชาม ตักเนื้อต้มเปื่อยกับน้ำแกงใส่ ใส่เต้าหู้ หัวไชโป๊ว หอมเจียว ถั่วลิสง กุ้งแห้ง ไข่ต้ม โรยต้นหอม ผักชี ปรุงรสด้วย น้ำตาลปี๊บเคี่ยว น้ำส้มพริกดอง พริกป่น

ถ้าไม่ทานเนื้อวัว ก็ใช้เนื้อไก่แทนค่ะ ทำวิธีเดียวกัน อร่อยเหมือนกัน
    <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

12. sithiphong

ก๋วยเตี๋ยวแกง (รวมทุกกระทู้), โดย... kuk
    http://www.kruaklaibaan.com/forum/in...howtopic=19866

ภาพเครื่องปรุงรวม <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ล้างเนื้อให้สะอาด <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

หั่นเป็นชิ้นพอคำ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

มะพร้าวขูด <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

คั้นทำน้ำกะทิ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ตั้งกะทิ พอเดือด เคี่ยวเนื้อด้วยหางกะทิสักพัก <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

13. sithiphong

http://www.kruaklaibaan.com/forum/in...howtopic=19866

ระหว่างรอเนื้อเปื่อย หันมาเตรียมเครื่อง อื่น ๆ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

เต้าหู้หั่นเป็นชิ้น เอาเข้าไมโครเวฟ หรือนึง <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ถั่วลิสงคั่ว <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ถั่วลิสงคั่วป่นหยาบ ๆ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

14. sithiphong

กุ้งแห้ง <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

โขลกละเอียดหรือหยาบตามชอบ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

หัวไชโป๊ว <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

หั่นชิ้นเล็ก ๆ เอาเข้าไมโครเวฟ หรือนึ่ง <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

15. sithiphong

ตอนนี้เราก็เอาหัวกะทิตั้งไฟ พอเดือดเอาหม้อที่เคี่ยวหางกะทิกับเนื้อวัว มารวมกันคะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ใส่พริกแกง ผงกะหรี่ เคี่ยวไฟอ่อน ๆ ไปเรื่อย ๆ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ปรุงรสด้วยน้ำปลา เกลือ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

เคี่ยวจนเนื้อเปื่อย เป็นอันใช้ได้คะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

เปื่อยแล้วคะ เนื้อไม่ค่อยติดมันเท่าไร <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

16. sithiphong

วันนี้ทำสองน้ำแกง ค่ะ ไก่หม้อนึง วิธีเดียวกัน เนื้อวัวหม้อนึงค่ะ

ไก่ใช้ส่วนปีก หรือน่องเล็กคะ ล้างให้สะอาด

เคี่ยวจนเนื้อไก่เปื่อยค่ะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ภาพนี้หม้อไก่เสร็จแล้วคะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

มาทำเครื่องปรุงกันต่อคะ ต้มไข่ และล้างถั่วงอกรอไว้คะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

หอมแดงซอย <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

เจียวไฟอ่อน ๆ ให้เหลือง <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

หอมแดงเจียวหอม ๆให้ได้ประมาณนี้คะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

17. sithiphong

ต้นหอม ผักชี ซอย <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

น้ำตาลปี๊บเคี่ยวจนเป็นยางมะตูม <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ไข่ต้มสุก ผ่าซีกรอไว้คะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

เครื่องปรุงทั้งหมดเสร็จแล้วคะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ทีนี้เรามาทำก๋วยเตี๋ยวแกงกันได้แล้วค่ะ
    เส้นเล็ก เอามาลวกคะ

18. sithiphong

ถั่วงอกด้วย นำมาลวก <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ใส่เครื่องทั้งหมดลงไป ราดด้วยน้ำแกง ชอบน้ำเยอะใส่เยอะ ชอบแบบขลุกขลิกใส่ น้อย ๆ ปรุงรสด้วยพริกน้ำส้ม พริกป่นตามชอบ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ชามเนื้อวัว อีกสักภาพค่ะ ชัด ๆ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

ชามนี้เนื้อไก่คะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

น้องก้อย... น้องต่าย ...พี่รจ...มาเร็วจัง ทำจนงงไปหมดแล้วคะ มาคะเดี๋ยวทำก๋วยเตี๋ยวให้ทานคนละชาม เอาแบบพิเศษเลย ใส่ทั้งเนื้อวัว เนื้อไก่ ไข่ทั้งฟองเลย ฮ้า ฮ้า ทานให้อร่อย ๆ กันเลยนะคะ <!--TEMPLATE: skin_topic, Template Part: Show_attachments_img-->

19. sithiphong

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>“แดงก๋วยจั๊บญวน” เส้นสด รสกลมกล่อม
    http://www.manager.co.th/Travel/ViewNews.aspx?NewsID=9510000149291
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>21 ธันวาคม 2551 13:39 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=400 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=400>[​IMG] </TD></TR><TR><TD class=Image vAlign=baseline align=left>บรรยากาศร้าน “แดงก๋วยจั๊บญวน”</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> ลมหนาวมาแล้ว ทำเอาอากาศรอบๆ ตัวของ “ผ่านมาแวะกิน” เย็นขึ้นถนัดตา หนาวๆ อย่างนี้ หากได้อาหารร้อนๆ ที่ช่วยกินคลายหนาวได้ก็คงจะดีไม่น้อย และหนึ่งในเมนูร้อนๆ ที่เรานึกถึงและอยากกินขึ้นมา นั่นก็คือ “กวยจั๊บญวน” หรือที่เรียกอีกชื่อว่า “ข้าวเปียก” ซึ่งถือว่าเป็นหนึ่งในเมนูอาหารเวียดนามอันชวนกินเสียเหลือเกิน

และในมื้อนี้เราได้หิ้วท้องมาอิ่มกับกวยจั๊บญวนรสเด็ดที่ชวนกินกันที่ร้าน “แดงก๋วยจั๊บญวน” ที่ตั้งอยู่ไม่ไกลจากบ้านพระอาทิตย์มากนัก ร้านนี้เป็นร้านเล็กๆ และขายแต่กวยจั๊บญวนอย่างเดียว โดยมีคุณแดง วลัยทิพย์ อภิชญายศอนันต์ เป็นเจ้าของร้านและเป็นผู้คิดค้นสูตรกวยจั๊บญวนตามสไตล์ของตัวเอง ที่เน้นใส่เครื่องเคราในกวยจั๊บหลายอย่าง จนเรียกได้ว่าเป็น กวยจั๊บญวนทรงเครื่องก็ว่าได้

</TD></TR><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=400 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=400>[​IMG] </TD></TR><TR><TD class=Image vAlign=baseline align=left>กวยจั๊บญวนทรงเครื่องชวนกิน</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> กวยจั๊บญวนของที่นี่ เขาจะทำขายแบบชามต่อชาม คือพอลูกค้าสั่งปุ๊บก็ลงมือทำปั๊บ โดยความพิเศษของกวยจั๊บญวนของที่นี่นั้นการคัดเลือกสรรแต่วัตถุดิบที่ดี และมีคุณภาพ อีกทั้งยังคำนึงถึงเรื่องสุขภาพคนกินจึงไม่ใส่ผงชูรสในกวยจั๊บญวน

สำหรับเส้นกวยจั๊บญวนของที่นี่จะใช้เป็นเส้นสดที่สั่งมาเป็นพิเศษจากอุบลราชธานี ได้เส้นกวยจั๊บสดๆ ที่เมื่อได้มาแล้วก็จะนำมาต้มลงไปในน้ำซุปที่ทางร้านปรุงขึ้นมาเป็นพิเศษโดยเฉพาะตามสูตรเด็ด ซึ่งเมื่อต้มเส้นในน้ำซุปจนสุกแล้วจะได้เส้นที่นุ่มเหนียว และได้น้ำซุปที่ออกข้นสักนิด เพราะว่ายางของแป้งเส้นสดจะออกมาด้วย

</TD></TR><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=270 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=270>[​IMG] </TD></TR><TR><TD class=Image vAlign=baseline align=left>วลัยทิพย์ อภิชญายศอนันต์ เจ้าของร้าน</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> ส่วนเครื่องที่ใส่มาก็มีให้เลือกมากมาย (ลูกค้าสามารถเลือกได้ตามใจชอบ) เครื่องอย่างแรกที่ขาดไม่ได้เลยสำหรับกวยจั๊บญวนก็คือ หมูยอ ซึ่งที่นี่เลือกใช้หมูยอเนื้อพริกไทยดำรสเด็ด ที่สั่งมาเป็นพิเศษจากร้านแม่ฮาย ที่อุบลราชธานี นอกจากนี้ก็ยังมีหมูตุ๋น ที่ทางร้านทำเองโดยใช้กระดูกอ่อนหมูมาหมักกับเครื่องซอสและต้มเคี่ยวนานกว่า 1 ชม. จนได้หมูตุ๋นเนื้อนุ่ม และมีหมูเด้ง ที่ทำจากเนื้อหมูสับล้วนๆ และยังใส่ไข่นกกระทา เห็ดหอม หอมใหญ่ โรยหน้าด้วยผักชีฝรั่ง ต้มหอม และหอมเจียวหอมๆ

ชิมกวยจั๊บญวนร้อนๆ ซดน้ำซุปหวานกลมกล่อมโดยไม่ต้องปรุงเพิ่ม เส้นกวยจั๊บนั้นเหนียวนุ่มลิ้น หมูยอพริกไทยดำเคี้ยวนุ่ม รสดีออกเผ็ดพริกไทยดำ ส่วนหมูเด้งก็เคี้ยวนุ่ม หมูตุ๋นก็เนื้อนิ่มกระดูกอ่อนเคี้ยวกรุบ และเครื่องเคราอย่างอื่นก็กินดีเข้ากันกับกวยจั๊บญวน

</TD></TR><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=400 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=400>[​IMG] </TD></TR><TR><TD class=Image vAlign=baseline align=left>สารพัดเครื่องที่ใส่ในกวยจั๊บญวน</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> สนนราคากวยจั๊บญวนของที่นี่ชามละ 30 บาท พิเศษ 40 บาท หากใครซื้อกลับบ้านทางร้านก็มีบริการแยกเส้น และแยกเครื่องให้ไปทำกินเองที่บ้านด้วย หากใครนึกอยากกินกวยจั๊บญวนร้อนๆ รสกลมกล่อมถูกปาก “แดงก๋วยจั๊บญวน” ก็เป็นอีกหนึ่งร้านที่อยากจะชวนให้ลองมากินกัน

* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *

“แดงก๋วยจั๊บญวน” ตั้งอยู่ที่ 32 ถ.พระสุเมรุ แขวงชนะสงคราม เขตพระนคร กทม. จากแยกบางลำพูเลี้ยวเข้าถ.พระสุเมรุ มุ่งหน้ามาป้อมพระสุเมรุ จะเห็นร้านอยู่ทางซ้ายมือเป็นตึกแถวมีป้ายร้านให้เห็นชัดเจน จุดสังเกตร้านอยู่เยื้องกับปั๊มปตท. ร้านเปิดทุกวันเวลา 11.00-22.00 น. โทร. 08-5246-0111

คลิก!! อ่านรายละเอียดและแผนที่การเดินทางไปยังร้าน "แดงก๋วยจั๊บญวน"

http://www.manager.co.th/Travel/ViewNews.aspx?NewsID=9510000149303

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>21 ธันวาคม 2551 13:41 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=500 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=500>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> ชื่อร้าน : แดงก๋วยจั๊บญวน

ประเภทอาหาร
    : กวยจั๊บญวน

เมนูจานเด่น : กวยจั๊บญวน

บรรยากาศร้าน : ตึกแถว

ที่ตั้ง และการเดินทาง : ตั้งอยู่ที่ 32 ถ.พระสุเมรุ แขวงชนะสงคราม เขตพระนคร กทม. จากแยกบางลำพูเลี้ยวเข้าถ.พระสุเมรุ มุ่งหน้ามาป้อมพระสุเมรุ จะเห็นร้านอยู่ทางซ้ายมือเป็นตึกแถวมีป้ายร้านให้เห็นชัดเจน จุดสังเกตร้านอยู่เยื้องกับปั๊มปตท.

เวลาเปิด-ปิด : ร้านเปิดทุกวันเวลา 11.00-22.00 น.

เบอร์โทรศัพท์ :08-5246-0111
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

20. sithiphong

"ก๋วยเตี๋ยวพริกสด" "ซอยสุคนธสวัสดิ์"
    http://www.matichon.co.th/matichon/view_news.php?newsid=01fod02211251&sectionid=0125&day=2008-12-21
    คอลัมน์ หิวหรืออิ่มก็ยิ้มพอกัน

โดย พัชรพน

<TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=left border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>[​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>มีโทรศัพท์หลายสายฝากไว้ที่กองบรรณาธิการ จดหมายก็ไม่น้อย เชิญให้ไปชิมอาหาร บอกแผนที่ไว้เสร็จ มีเนมูแนะนำมาให้เรียบร้อย

ก็อาศัยข้อมูลแบบนี้แหละครับเป็นต้นทุนเขียนหนังสือ

แต่ก็อย่างว่า เวลาเป็นข้อจำกัดใหญ่ ฝันได้แต่ไปไม่ถึงก็เยอะ เพียงมีข้อมูลมารวบรวมไว้ จะผ่านไปทางไหนก็ง่ายขึ้น ถนนสายนี้มีร้านนั้น ถนนสายนั้นมีร้านนี้ ผ่านไปเมื่อไรต้องแวะกันทุกที

เรื่องที่จะเล่าให้ฟังต่อไปนี้ก็เป็นแบบนั้น เพียงกลับตาลปัตรนิดหน่อย

วันอาทิตย์เป็นวันล่าร้านอร่อยของผม ถ้าไม่มีธุระอื่น ทั้งบ้านจะรู้กันเลยว่าสายๆ ต้องขึ้นรถ ไปร้านไหนสักแห่งที่มีข้อมูลอยู่ ใกล้บ้าง ไกลบ้างแล้วแต่อารมณ์ว่าจะเรื่อยเปื่อยได้แค่ไหน

ที่บอกว่ากลับตาลปัตรเพราะวันอาทิตย์ที่ผ่านมา หลังจากหมู่มวลสมาชิกขึ้นรถเรียบร้อย เป้าหมายกำหนดไว้ในใจว่าจะเป็นร้านอาหารอีสาน แถวรามอินทรา มีผู้ใหญ่แนะนำมาว่าเข้าไปทางซาฟารี เวิลด์ ก่อนถึงทางเข้าหนึ่งซอย ขับไปแล้วเกิดลืมชื่อร้านเอาเฉยๆ จำได้แค่เป็นชื่อจังหวัดหนึ่งในภาคอีสาน <TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=right border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>[​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>

พอบอกอย่างนั้น ทั้งแม่ ทั้งลูกๆ ที่นั่งอยู่ในรถหัวเราะกันคิก

"รู้ถนน รู้ชื่อร้านยังไปไม่ถูก นี่ร้านชื่ออะไรไม่รู้ ถนนก็เดาๆ เอา หาซาลาเปาเซเว่นฯรองท้องก่อนดีกว่า" ลูกชายคนโตอำ เสียงหัวเราะก๊าก คนอื่นในรถเห็นดีเห็นงามไปหมด

แม้จะเชื่อมั่นในใจว่าไม่หลงแน่ แต่เอาเข้าจริงๆ ก็เป็นเช่นนั้น ขับรถผ่านทางเข้าซาฟารี เวิลด์ วกออกมาคู้บอน กลับรามอินทราอีกรอบ

เรียบร้อยหาไม่เจอ

คราวนี้ก็เลยยุ่ง แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ ขับเรื่อยเปื่อยเลี้ยววนมาเกษตร-นวมินทร์ เข้าถนนสุคนธสวัสดิ์ คิดในใจว่าจะต้องมีร้านไหนสักร้านเป็นเหยื่อจนได้แหละน่า <TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=left border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>[​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แล้วความฝันก็เป็นจริง ตอนท้องเริ่มหิวพอดี

รถจอดข้างทางยาวเหยียด ยืนยันว่าน่าจะมีอะไรน่าสนใจ ร้านเป็นเพิง ต้นไม้ริมฟุตปาธบังป้ายทำให้ไม่เห็นว่าชื่อร้านอะไร ขายอะไร แต่ขับรถผ่านมองเข้าไปคนเยอะมาก หาที่จอดรถเดินกลับไป

"ก๋วยเตี๋ยวพริกสด" เป็นชื่อร้าน แต่อาหารที่ขายมีสารพัด

ที่ระดมสั่งกันมากเป็น "ข้าวหน้าเป็ดย่าง-ข้าวหน้าไก่เห็ดหอม-เนื้อปลาและลูกชิ้นลวกจิ้ม-ก๋วยเตี๋ยวพริกสด-เกี๊ยวกุ้งเป็ดย่าง"

คุณครับ ผมจะบอกให้เป็นอะไรที่สะใจที่สุด

หลงมาเจอร้านอร่อยแบบไม่ตั้งใจ "ก๋วยเตี๋ยวพริกสด" เป็นก๋วยเตี๋ยวปลา ปรุงด้วยน้ำจิ้มทะเล เด็ดมาก แต่ที่ติดใจอย่างสุดซึ้งเป็น "ข้าวหน้าไก่เห็ดหอม ข้าวหน้าเป็ดย่าง และเกี๊ยวกุ้งเป็ดย่าง"

อร่อยจริงๆ ครับ เมื่อเลือกกินได้หลากหลายเมนู บรรยากาศการกินแบบคนแน่นร้าน ให้ความสนุกสนาน

ซัดกันไปคนละสองชามเป็นอย่างน้อย

เชื่อไหมว่า ลืมไปเลยเรื่องขับรถหลงทาง

เพราะถ้าไม่หลง ไม่แน่จะได้ลิ้มรสอะไรที่อร่อยแบบนี้ได้

ผ่านไปแถวเกษตร-นวมินทร์ ถึงแยกสุคนธสวัสดิ์ ลองเลี้ยวเข้าไปชิมดู

แล้วจะรู้ว่า "หลงทางแม้เสียเวลา แต่ได้มาเจอร้านนี้แล้วทำไมจึงไม่เสียใจ"

กินอิ่มแล้ว หากจะให้ครบเครื่อง อย่าลืมซื้อ "กล้วยทับ" ที่ตั้งเพิงขายอยู่ใกล้ๆ ร้านกลับมากินที่บ้าน

อร่อยมาก จะบอกให้